ดู: 11455|ตอบกลับ: 23
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

[รักษาสิว] เพือนๆรักษาสิว รักษารอยเเผลเป็นทีไหนกันบ้างครับ

[คัดลอกลิงก์]
1#
โพสต์ 2011-2-11 22:39:37 | ดูโพสต์ทั้งหมด
รักษากับคลีนิกก็หายเป็นสิวเลยครับ

แต่สังเกตุกันไหมว่า ถ้าหยุดรักษาหรือไม่ได้ไปหาหมอนานๆสิวเริ่มกลับมาอีกแล้ว!!

ผมว่าเหมือนหมอเขาเลี้ยงไข้ไว้เลยอ่ะคับ  คือรักษาหายแต่พอหยุดรักษาก็ไม่หายขาด

แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นก็อยู่ที่การดูแลผิวหน้าของเราด้วยนะครับ
///////////////////////

รอยแผลเป็นหายได้ไม่ยากครับ  ไม่ต้องซีเรียส:)

แต่ต้องใช้เวลาหน่อย ก็คือ ให้ผิวของเราได้ผลัดเซลผิวเรื่อยๆ ทีนี้ผิวที่เสีย(รอยแผลเป็น)ก็ค่อยๆจางลงจางลงไปเรื่อยๆ

อาจใช้เซรั่มที่มีส่วนผสมของวิตามินอี จะช่วยลดเลือนจุดด่างดำได้ และรักษาขอบตาคล้ำได้ดีด้วยนะ

เสริมๆ ถ้ามีหลุมที่เกิดจากแผลเป็นของสิว ก็ใช้จำพวกAHA ครับ หลุมจะประสานกันไวขึ้น

เรื่องรอยแผลเป็นไม่เท่าไหร่ เพราะมันเป็นปลายเหตุ

**ที่สำคัญคือ ต้นเหตุ นั่นก็คือสิว นั่นเองครับ  ต้องหมั่นดูแลใบหน้าให้สะอาดมากๆ คืออย่าพยายามเอามือจับหน้าโดยไม่จำเป็นคับ  ดื่มน้ำเยอะๆอันนี้ช่วยได้มากทีเดียว ทานอาหารที่มีประโยชน์เน้นวิตามิน เกลือแร่ และโปรตีน พวกข้าว แป้ง ทานตามความต้องการของร่างกาย และไขมัน ควรทานแต่น้อย  อย่าทานช็อกโกแลตและอาหารรสจัดมากครับ (อันนี้ตัวแม่ของการเกิดสิวเลยทีเดียว!!) และที่สำคัญ พักผ่อนให้เพียงพอ  และหมั่นออกกำลังกายครับเพราะร่างกายจะได้ขับของเสียออกมาดีต่อสุขภาพด้วย...

ในช่วงวัยรุ่น(บางคน)จะมีอาการสิวบุกครับ!!  แต่ไม่ต้องซีเรียส เพราะเมื่อเลยอายุ18แล้ว สิวก็จะเริ่มน้อยหรือหมดไปครับ(ยกเว้นบางคนที่สกปรกมากๆๆๆ)  เมื่อสิวหายแล้วก็ไม่ต้องกลัวอีกต่อไป  เราก็จะมีเวลาไปรักษารอยแผลเป็นมากขึ้น  .......
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ติดต่อผู้ดูแลเว็บไซต์ได้ที่ webdungdong@gmail.com|บริษัท ดั้งโด่งดอทคอม จำกัด|ติดต่อลงโฆษณา| ดั้งโด่งดอทคอม@2020

Copyright © 2001-2013 Comsenz Inc.   All Rights Reserved. Powered by Discuz! X3.2 R20140618, Rev.27, Thzaa City 1 Style

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้