ดู: 27441|ตอบกลับ: 136
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

[เสริมจมูก] ขอคำปรึกษาหน่อยค่ะ ทำจมูกมา 2 เดือนแร้ว แต่จมูกไม่ยุบเรยค่ะ By หมอวีระพันธ์ บางแ

[คัดลอกลิงก์]
แก้ไขล่าสุดโดย ppc_hellokitty เมื่อ 2010-11-11 19:56

ทำจมูกมา 2 เดือนแร้วค่ะ แต่จมูกไม่ยุบสักที บวมเป็นแท่งใหญ่ๆอะคะ ดูน่ากลัวมากกก ครบ 2 เดือนแร้วก้อไม่ยุบ

ไปหาคุงหมอทุกอาทิตย์ คุงหมอให้ยามาทาน ก้อไม่ยุบ ไปฉีดยาแก้อักเสบ 3 วันติดกัน เข็มละ 2300 เรยค่ะ ก้อยังไม่ยุบ

เริ่มสู้ค่าใช้จ่ายไม่ไหวแร้ว รู้สึกว่าทำครั้งนี้ค่าใช้จ่ายบานปลายมากเรยค่ะ  คุงหมอบอกว่าเนื้อเยื่ออักเสบ

แนะนำให้เอาออก พักจมูก 1 เดือน แร้วค่อยใส่แท่งซิลิโคนใหม่อะคะ แต่ไม่อยากเจ็บตัวแร้ว เพราะถ้าเ อาออก ต้องเจ็บตัวอีก 2 รอบ

เพื่อนๆว่าควรเอาไงดีค่ะ จะปล่อยไว้รอให้ยุบ หรือเอาออกดีค่ะ ตอนนี้เริ่มเครียดแร้วอะคะ มีแต่คนทักว่าบวมๆๆ จิตตกแร้วค่ะ

แสดงความคิดเห็น

เอาออกดีกว่านะคะเดี๋ยวนานไปยิ่งอักเสบนะ ยังไงก้อเป็นกำลังใจให้นะคะ  โพสต์ 2011-2-23 15:57
บวมนานจังคะ เอาออกเถอะดีกว่าปล่อยไว้อาจจะหนักกว่าบวมนะคะ  โพสต์ 2011-1-10 02:18
เอาออกดีกว่าค่ะ  ยอมเจ็บอีกสักครั้ง เพื่อความสวยที่ถาวร
เปนเคสแก้ใช่มั้ยค่ะ ของหนูก็ไปแก้ที่คุณหมออ่ะคะ เพื่อนๆก็ทักว่าจมูกโต เมื่อไรจะยุบ เกือบเดือนแล้วค่ะ
เริ่มนอยแล้ว ว่าจะไปตรวจกับคุณหมออยู่พอดีเลยคะ ไม่รู้จะเปนยังไง คงต้องรอดูไปอีกหลายเดือนน แง้ๆๆ
กลัวจัง..
เห็นภาพแล้วอยากแนะนำให้เอาออกนะคับ แล้วค่อยใส่กลับเข้าไปใหม่จะดีกว่า เพื่อความปลอดภัยเน้อ
เห็นแล้วกังวลอะคะ  เพื่อความสวยลองทบทวนอีกครั้งนะคะ แต่อยากให้แก้ไขคะ
แก้ไขล่าสุดโดย Redgirl เมื่อ 2010-11-11 21:28

หลังฉีดยาแก้อักเสบครบแล้วจมูกไม่ยุบลงเลยรึคะ?
ถ้ายังบวมแดงขึ้นเรื่อยๆก็ควรเอาซีลีโคนออกก่อน
พักจมูกรักษาเนื้อเยื่อที่อักเสบให้หายสนิทก่อนดีมั้ย
แล้วค่อยใส่ใหม่ให้ไฉไลกว่าเดิม1เดือนแป๊บเดียวคะ
จขกทจะได้ไม่ต้องมานั่งเครียดนั่งนอยส์จมูกบวมๆ
ไหนจะเจ็บไหนจะอะไรอีกโอ๊ยคิดๆๆจนจิตตกสารพัด
เลือกทางออกที่ดีที่สุดให้ตัวเองนะคะสู้ๆๆคะ
แนะนำให้เอาออกเช่นกันค่ะ อย่าดันทุรังเลยนะค่ะ เดี๋ยวจะยิ่งบานปลายแล้วจะยิ่งแก้ไขยากนะค่ะ
ไม่งั้นคุณ จขกท ก็จะไม่เป็นสุขเพราะพะวงๆๆว่าเมื่อไหร่มันจะยุบ
แถมฉีดยาแก้อักเสบมาแล้วด้วย ลองย้อนดูนะค่ะว่าหลังจากฉีดยาแล้วยุบลงหรือไม่
ถ้าไม่มีการเปลี่ยนแปลงยิ่งควรเอาออกใหญ่เลยค่ะ
สู้ๆๆนะค่ะ ถ้าไม่ยุบลองเอาออกนะค่ะ
แนะนำเอาออกด้วยคน ปลอดภัยไว้ก่อนดีกว่า  
เพื่อความสวย สู้ๆๆ เป็นกำลังใจให้ค่ะ
เอาใจช่วยน้า...
คุณหมอ แนะนำให้เอาออก ก็เชื่อหมอเถอะครับ ดีที่สุด
เอาออกเห่อะค่ะ...เราเคยไม่เชื่อหมอ..ดันทุรังจนเรื่องบานหลายมากกว่าเดิม...
ตอนนี้เนื้อเยื่อยังอักเสบไม่มาก..ให้รีบเอาออกรักษาตัวจะกินเวลาน้อยกว่าที่คุณจะยื้อเวลานะคะ..
พักเดือนเดียวเอง..แแป๊ปๆก็ได้ใหม่ละ..จมูกไม่เสียด้วย...ไม่ต้องกลัวเจ็บหรอกค่ะ..ทำจมูก..เจ็บน้อยสุดละล่ะ..

ปล. ทำไมยาแก้อักเสบแพงมากเลย..เราก็เคยทั้งกินทั้งฉีดนะ..แต่ไม่แพงแบบนี้อ่ะ..เราเคยทั้งแบบฉีดสายน้ำเกลือเข้าเส้น..
แล้วก็ฉีดเข้ากล้ามเนื้อสะโพกโดยตรง....ตอนนั้นจ่ายก็ว่าแพงละนะ..มาเจอค่ายาของคุณ..โอววว..แม่เจ้า...
ช่วงนี้ หมอวีระพันธ์ มีเคสงานเข้าบ่อยจัง สงสัยต้องคิดอีกรอบ เง้อออ
เอาออกดีกว่าค่ะ....เพื่อความปลอดภัยค่ะ...รักษาเนื้อเยื่อให้หายดีก่อนนะค่ะ
อืม....จิงด้วยหมองานเข้าบ่อยนะเนี่ย
แต่งัยก็แนะนำให้เอาออกเถอะค่ะเป็นกำลังจัยให้ จขกท นะคะ
ตกลงคุณหมอทำดีหรือเปล่าคะ พอดีกำลังจะไปทำกับคุณหมอ คุณหมอรับผิดชอบและก้อดูแลหรือเปล่า ขอให้เจ้าของกระทู้หายไวๆนะคะ สู้ๆคะ
เคยเห็นเพื่อนเอาออกค่ะ

แต่ความเห็นส่วนตัวคือ

เอาออกเลยค่ะ แล้วก็จะบวมๆ หลวมๆ ไปอีกสักพัก
แล้วก็จะยุบ

พอมั่นใจว่าหายดีแล้ว ค่อยตัดสินใจใหม่ ทำ ไม่ทำ

พอเอาออกแล้ว
เอาออกก่อนดีกว่าครับ ตามที่หมอแนะนำ
เดี๋ยวหนักกว่านี้จะแก้ลำบากนะครับ
ผมว่าเอาออกดีว่านะ

ดูมันตั้ง2เดือนแล้วไม่ยึ

แสดงว่ามันมีความผิดปกติแน่ๆๆ
ของผมประมาณ3 เดือนเริ่มยุบอ่ะครับ แบบว่าบวม ๆยุบๆๆ งงมาก
คือเควสของผมทั้งเสริม ตัดปีก และตอกกระดูกด้วย ก้อเรยคิดว่าคงบาดเจ็บเยอะ
ปล.ตอนนี้ก้อยังเจ็บที่จมูกนิดๆ แต่ก้อเริ่มยุบแล้ว

อ่อว่าแต่ไอที่บวมนี้ ถ้าเอามือบีบดู มันจะรู้สึกเหมือนมีน้ำคั่งอยู่ภายในหรือป่าวครับ
ของผมลองรีดออกมา มันออกมาเป็นแบบน้ำเหลืองอ่ะครับ กลิ่นน้ำเหลือง แต่ไม่มีหนองนะ พอรีดหมดแล้วรู้สึกว่าเริ่มยุบลง
ตอนแรกก้อไม่กล้ารีด แต่คือเวลานอนน้ำเหลืองมันจะไหลออกมาที่แผลตรงปลายจมูกอ่ะครับ ก้อเลยลองรีดออกดู ปรากฏว่าโอเคเริ่มหายยุบแล้ว (ไปหาคุณหมอหมอบอกให้กินแต่ยา ห้ามไปรีดไปจับ) นี้ถ้าผมเชื่อหมอนะคงยังบวมอีกแน่เรย
คุณหมอที่ผมไปทำจมูกเห็นว่าเป็นอาจารย์หมอ นี้เห็นว่าหมอมีประสบการณ์เรื่องตอกกระดูกนะ ไม่งั้นไปทำกับหมอสุชาติแล้ว เพราะตอนไปหาหมอสุชาติ ดูเหมือนเควสตอกกระดูกของหมอสุชาติจะน้อยและมีไม่มาก

ปล.หายไวๆนะ จะเอาออกหรือไม่นั้น ลองปรึกษาหมอท่านอื่นจะดีกว่านะ
อืม ใช่ค่ะ ปลอดภัยไว้ก่อน
22#
 เจ้าของ| โพสต์ 2010-11-12 17:49:56 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ขอบคุณทุกคำแนะนำ และทุกๆกำลังใจนะคะ

พุ่งนี้คุงหมอนัดอีกรอบค่ะ โทรไปหาคุงหมอแร้ว คุงหมอบอกว่าให้รอดูก่อน ให้กินยาแก้อักเสบไปก่อน

แต่ตอนนี้ก้อยังงงๆอยู่ค่ะ ว่าค่าใช้จ่ายในการเอาออกแระใส่ใหม่ เราต้องออกเองหรือเปล่า

เพราะทำรอบแรก จ่ายคุงหมอไป 25000 แร้ว แต่ไม่แฮปปี้เรย เหอๆๆ

อีกนิดนะคะ ตอนแรกก่อนที่คุงหมอจะให้ฉีดยาแก้อักเสบ มีน้ำเหลือง กับมีเลือดไหลออกมาด้วยค่ะ

แต่พอฉีดยา 3 วันติดต่อกัน น้ำเหลืองกับเลือดก้อไม่ไหลแร้วอะคะ คุงหมอเรยบอกให้กินยา

แต่หยุดฉีดมา 4-5 วันแร้ว กินยา ก้อไม่มีวี่แววว่าจะยุบเรย ดูบวมอยู่ตลอดเวลา นอยด์มากเรยค่ะ

คงต้องเอาออกแน่ๆ ขอประสบการณ์คนที่เคยเอาออกหน่อยสิค่ะ ว่าจมูกยุบลงไปเยอะมั้ยค่ะ

สับสนมากมายค่ะ
เปนกำลังใจให้นะคะ พี่สาว
ยังไงก้อขอให้สวยสมใจนะคะ
สู้ๆคะ
เอาใจช่วยนะครับ
ขอให้กลับมาสวยดังเดิมนะครับ
เปนกำลังใจให้นะค่ะ  สู้ๆค่ะ
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ติดต่อผู้ดูแลเว็บไซต์ได้ที่ webdungdong@gmail.com|บริษัท ดั้งโด่งดอทคอม จำกัด|ติดต่อลงโฆษณา| ดั้งโด่งดอทคอม@2020

Copyright © 2001-2013 Comsenz Inc.   All Rights Reserved. Powered by Discuz! X3.2 R20140618, Rev.27, Thzaa City 1 Style

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้