ดู: 8463|ตอบกลับ: 7

[ยกคิ้ว] ใครคิดจะยกคิ้วอยากให้อ่านก่อนค่ะ

[คัดลอกลิงก์]
ถ้าเพื่อนคนไหนที่คิดจะยกคิ้ว  อยากให้หาข้อมูลดีๆค่ะ ไม่อยากให้ตกนรกทั้งเป็นแบบเราค่ะ ตลอดเวลาเกือบหกเดือน เราจะสะดุ้งตื่นมารีบวิ่งไปส่องกระจก เพื่อหวังว่าวันนึงเราจะตื่นจากฝันร้ายนี้ เราไปปรึกษาตาสองชั้นค่ะ หมอแนะนำให้ยกคิ้ว สิ่งที่เกิดขึ้นกับเราคือ หลังยกคิ้ว 1. ผมเถิกขึ้นไปหน้าผากกว้าง 2.หางตาชี้ 3ตาล่างขึ้นไปปิดลูกตา  ให้เพื่อนๆ เอามือดันเนื้อตรงโหนกแก้มขึ้นค่ะ 4 ยิ้มแล้วตาล่างขึ้นไปปิดลูกตา 5*อาการชาตั้งแต่คิ้วไปถึง กลางศรีษะ
ทั้งหมดนี้เราเจออยุ่และไม่อยากให้เพื่อนๆ หลงเชื่อ คำโฆษณา ชวนเชื่อหลอกลวงแบบเราค่ะ
เราไปปรึกษา ที่ รพ แห่งหนึ่ง สมัยก่อนเป็นคลินิกที่ดังมากตรงสยามเรื่องตาสองชั้นตอนนี้ย้ายเป็น รพ ( ขอไม่ระบุชื่อนะคะ)
เราไม่ได้ไปปรึกษาที่อื่นเลย วันที่ปรึกษาทุกอย่างดีมากค่ะ หมอ เซล์ บอกสวยเลย ตาสวยอยุ่แล้ว ยกคิ้วมาจะเห็นชั้นตา  เราย้ำตลอดว่าผมเราจะขึ้นไปมั้ย หมอบอกไม่เหนความต่าง เซลล์บอก 1-2 mm
สิ่งที่เราอยากจะเตือนเพื่อนๆค่ะ .... อย่าเชื่อใครทั้งนั้น แม้แต่หมอนะให้ไปค้นคว้าดีๆ
เทคนิคของเค้าคือ  วันที่เราไปปรึกษา เรียบร้อย ผลออกมาจะแบบนี้นะสวยๆ  เค้าจะให้โอนมัดจำผ่าตัด ครึ่งนึง โดยระบุว่า หากยกเลิกไม่ว่าด้วยกรณีใดๆเค้าจะไม่คืนเงินค่ะ ในวันผ่าตัด เค้าจะให้ชำระเงินส่วนที่เหลือก่อนผ่า และเซนเอกสารยินยอมผ่าตัด ในเอกสารมีข้อความแปลกๆ ที่อ่านแล้วสะกิดใจ แต่เซลล์บอกว่า เตรียมห้องผ่าแล้วยกเลิกไม่คืนเงินค่ะ ทุกคนทำออกมาสวยสบายใจได้หมอเป็นมือหนึ่งของประเทศ  หลังจากวันนั้น เราก็เหมือนตกนรกทั้งเป็นค่ะจนถึงตอนนี้...ผมเราเถิก ขึ้นไปเยอะมาก สรุปว่า หมอที่ทำ บอกให้เราไปปลูกผม
ตาเราชี้ เค้าให้เราไปฉีดโบท็อกแก้ตาชี้  หรือผ่าแก้ใหม่ โดย ทั้งปลูกผม โบท็อก ผ่าแก้ มีค่าใช้จ่ายที่เราต้องจ่ายเองทั้งหมด
เรากลับไปพบแพทย์คุย .. กับสิ่งที่เกิดขึ้น หลายครั้ง เค้าพูดสั้นๆว่าคุณไม่มีหลักฐานอะไรที่จะยืนยันว่า หมอได้พูดว่าแนวผมคุณจะไม่เถิกขึ้น ตาจะไม่ชี้ บลาๆบลาๆ คำพูดเค้ากลับกลอกไปมา วันปรึกษาพูดอีกแบบ คุณไม่มีหลักฐานที่ชี้แจงว่าแพทย์ได้พูดว่าหัวไม่เถิก เราบอกว่ายิ้มแล้วตาชี้ขึ้นไปปิดตา หมอบอกว่า ก็อย่ายิ้มให้ชี้สิ เรางงไปเลย นี่คือนรกทั้งเป็นที่เราได้เจออยู่ เราร้องไห้ต่อหน้าหมอ พนง ใน รพ     หมอบอกว่าจะร้องทำไมคนอื่นเค้าทำแล้วโดนเส้นประสาท กล้ามเนื้อหน้าตกไปข้างนึง แย่กว่าเราอีก คิดจะศัลยกรรมก็ต้องรับความเสี่ยงให้ได้สิ  ทำไมหมอไม่พูดกับเราแบบนี้ในวันที่ปรึกษาหละ เราไม่อยากให้ใครเจอแบบเรา เราจ่ายค่ายกคิ้ว 150,000 แต่เรากลับต้องทำงานเก็บเงินหาค่าปลูกผม หรือผ่าแก้ใหม่ ที่แย่คือ ชา ยังชาอยู่ ที่หน้าผากและหัว ซึ่งเราไปปรึกษาหลายที่การแก้รอบสองเผื่อเอาลงนี่ยากมาก ค่าใช้จ่ายสูงมาก  เค้าดึงเยอะเกินไป  และแพทย์ทุกท่านที่เราไปปรึกษา ถามเหมือนกันว่า หมอคนที่ทำให้จบแพทย์ศัลยกรรมตกแต่ง มั้ย??? เพราะการยกคิ้วเอ็นโดไทน์ ไม่ใช่แค่ยกคิ้ว ต้องมีความรู้หลายอย่างในการทำ การจัดวาง ตำแหน่งกล้ามเนื้อ มีผลหมด

1ให้ระวังการหลอกลวงสิ่งชวนเชื่อภาพที่เค้าใช้ออกสื่อสามารถแต่งได้หมดนะ
2ให้ปรึกษาหลายๆที่ 3**เช็ครายชื่อแพทย์ ที่จะทำการผ่าตัดว่าเป็นแพทย์เฉพาะทางจบศัลยกรรมตกแต่งมั้ย ในเวบสมาคมแพทย์ตกแต่ง หาก่อนนะ อันนี้สำคัญมากนะ เพราะหมอที่ทำให้เราไม่ได้จบด้านนี้มา เค้าจบด้านตาแต่เค้าแค่ไปเทรนยกคิ้ว และโปรโมทว่าตนเป็นแพทย์เชี่ยวชาญชำนาญยกคิ้ว (เค้าจะพูดว่าในประเทศไทยตอนนี้หมอที่ทำยกคิ้วเคสเยอะที่สุดคือผมนี่หละ ให้เพื่อนๆระวังนะ รวมทั้งเวบสื่อรีวิวจาก รพ นี้มีให้เห็นดูน่าเชื่อถือมาก)
   จากการไปปรึกษาแพทย์ที่จบตกแต่ง และอาจารย์หมออีกหลายท่าน สิ่งได้เราได้รับมาคือการรักษาที่ผิดนะ เค้าดึงเยอะเลาะเยอะ และวางเนื้อเยื่อกล้ามเนื้อใบหน้าผิดตำแหน่ง 4เอกสารยินยอมก่อนผ่าตัด น่ากลัวมากนะ เค้าจะให้เราโอนเงินไปก่อน ที่เราจะเจอเอกสารนั่น ซึ่งทาง รพ จะไม่มีการแจ้งว่า จะมีเอกสารให้เซนก่อน หลังจากเอาตังเราไปแล้วครึ่งนึงนะ  และถ้าไม่เซ็นหรือยกเลิกการผ่าตัดเงินก็ถูกยึดไปนะให้เพื่อนๆระวัง!
เราหวังว่ากระทู้นี้จะช่วยคนอีกหลายๆคนไว้ ทุกวันนี้เราร้องไห้และทรมานมากๆ

คะแนน

2

ดูบันทึกคะแนน

โพสต์ 2019-7-2 14:24:40 | ดูโพสต์ทั้งหมด
สงสารจังเลย
โพสต์ 2019-9-3 00:38:59 | ดูโพสต์ทั้งหมด
อ่านแล้วรู้เลยค่ะว่าที่ไหน ขอบคุณเจ้าของกระทู้ที่มาแชร์ประสบการณ์นะคะ กำลังอยากดึงคิ้วอยู่พอดี มีคุณหมอท่านไหนแนะนำมั้ยคะ
 เจ้าของ| โพสต์ 2020-8-6 07:14:24 | ดูโพสต์ทั้งหมด
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย czcat เมื่อ 2020-8-6 08:12

มาอัพเดตให้ค่ะ  ผ่านมา 1ปี 6 เดือน หลังจากยกคิ้ว จาก รพ.แห่งหนึ่ง ขอไม่ระบุชื่อ ปัจจุบันอาการชา ตั้งแต่ขมับ เปลือกตา คิ้ว หน้าผาก ไปจนถึงกลางศรีษะ ไม่หายเป็นปกติ และไม่มีวันหายอีกแล้วหละ T-T

ไปรับการรักษาเรื่องชากับแพทย์เฉพาะทางเส้นประสาท หมอแจ้งว่า ไม่มีวันหายเป็นปกติอีกแล้ว (ชาพิการถาวรตลอดชีวิต ) เพราะเส้นประสาทที่คิ้วได้ถูกตัดขาดไปแล้ว บางเส้นขาดแล้วต่อเองผิดเพี้ยน ( เส้นประสาท 3 ได้แก่ supratrochlear N.  ,Supra orbital N., Zygomatico temporal N. ) คือตลอดเวลา 1 ปีกว่า เราเข้าออก รพ เพื่อรักษาอาการชา และ ปรึกษาอาจารย์หมอหลายแห่ง แล้วศึกษาว่าเกิดอะไรขึ้นกับเรา ทำไมจิงเกิดความพิการนี้ตลอดชีวิต เกิดอะไรขึ้นจากการผ่ายกคิ้ว ส่องกล้อง  endotine ยกคิ้ว  ราคา 150,000 ด้วยเทคนิคส่องกล้องมองเห็นเส้นประสาทปลอดภัย แผลเล็ก บวมช้ำน้อย (ตามคำโฆษณา)

ทั้งหาข้อมูล  จาก เวบ ตปท ปรึกษาหมอต่างปรเทศ  ถึงการแก้ไข ปัญหาที่เกิด
ที่น่าเศร้าคือ เส้นประสาทนี้เล็กมาก และ ไม่มีหัตถการใดเข้าไปเชื่อมต่อนะ!!!! มันคือพิการชาถาวรจนวันตายแล้วหลังจากนี้

อาการชาหรือผิดปกติ เป็นดังนี้ค่ะ
1. การรับรู้การสัมผัส แตะ ( touch) ผิดปกติ  ***
บางตำแหน่งแถวหน้าผาก แตะไปไม่รู้สึกเลย
บางตำแหน่ง แตะ สัมผัส แต่เส้นประสาทแปลเป็น เจ็บ (pain)
ส่วนใหญ่ เพี้ยน แตะคิ้วเหมือนจับหัว

เวลาที่เราเอามือแตะคิ้ว จะรู้สึกว่าจับหัวด้วย เวลาเขียนคิ้ว หรือแม้แต่ปัดมาสคาร่าที่ขนตา. จะรู้สึก ว่าทาหรือเขียนที่หัวด้วย. เวลาหวีผมจะเจ็บๆเหมือนเข็มจิ้ม. ( หมอที่รักษาอาการชาแจ้งว่า การแปลสัญญานของเส้นประสาทมันผิดเพี้ยนไป เราต้องทานยาประจำตลอดไป เพื่อลดอาการเจ็บแปลกๆจากเส้นประสาท ) ยานี้มีผลต่อการทำงาน ทำให้มึนงง และห้ามมีลูก !! เพราะมีผลกับเด็ก

2 การรับรู้ ความร้อนเย็น ผิดปกติ
ตั้งแต่ยกคิ้วมา เราไม่กล้าเข้าร้านทำผม หนีบผมด้วยความร้อน นอกจาก หวีผมแล้วเจ็บ แบบเหมือนเอาเข็มจิ้ม ต้องใช้มือสางๆ หวีเบาๆช้า. เวลาใช้ไดร์เป่าผม ต้อง ระวังความร้อน หรือที่หนีบผม ไม่ควรใช้เลย!!!!  เป่าหรือหนีบ มือเราสัมผัสได้ว่าร้อนจี๋พองเลย แต่หนังหัวไม่รู้สึก. !!!

แปลว่าถ้าเข้าร้านทำผม ถ้าช่างเผลอทำร้อนมาก เราจะไม่รู้ตัว รู้อีกทีคงหนังหัวเหม็นไหม้ หรือหนังหัวหลุดมาเป็นแผ่น

****** ถ้าเราย้อนเวลาได้ เราจะไม่ยกคิ้ว กับ รพ และหมอท่านนี้ เค้าไม่ได้จบ แพทย์เฉพาะทางศัลยกรรม. เราเตือนเพื่อนๆนะ รพ จะหลอกเราว่าท่านนี้เป็นหมอผู้เชี้ยวชาญยกคิ้ว  ถ้าเราเสิช  google ยกคิ้ว Ad สีเขียวๆ ยกคิ้วของ รพ นี้ จะเด้งขึ้นมาทันทีเยอะมาก *****
 เจ้าของ| โพสต์ 2020-8-6 07:43:26 | ดูโพสต์ทั้งหมด
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย czcat เมื่อ 2020-8-6 08:22

นอกจากอาการชาแล้ว ผมที่เถิกขึ้นไป. มันไม่ลงมานะ
หมอที่ยกคิ้ว เราเรียก หมอ ช. แล้วกัน ( ในเวบ รพ บอกว่าหมอ.ช ยกคิ้วเป็นหมอจบศัลยแพทย์ แต่ในความจริงเป็นหมอสายตา แล้วไปเทรนยกคิ้วมา. หมอที่จบพลาสติกจริงๆ เค้าเรียนเฉพาะทางกัน 5 ปี แต่หมอที่บินเทรนมาจากอเมริกา เรียนแค่ 5 ชม เองมั้งนะ รวมเที่ยวด้วย ก็ 5 วัน )  สรุปว่าหมอ ช. บอกเราว่า ที่ผมขึ้นไปเพราะบวมให้รอ 1 ปี และที่ชาจะหายเป็นปกติ ตั้งแต่ 3 เดือน นานสุด 1 ปี ให้รอๆๆ อดทนๆ

เราไป follow up 1 ปี กับ หมอ ช.
หมอ ช. ให้เราไปตัดหน้าม้า ไม่ก็ปลูกผม ( โดยที่ คชจ เราต้องจ่ายเอง)อาการชาบอกจะหายแน่นอนใน 1 ปี
คิ้วที่สูงไป และการขยับตา เวลาเปิดปิดที่ผิดปกติ ให้แก้โดยการฉีดโบท็อก เพื่อลดระดับคิ้วลง( คนไข้ต้องจ่ายเอง และต้องทำ ทุกๆ 3 เดือน ตลอดไป)

..... เราไปฉีดโบท็อกซ์ แต่ไปทำกับอาจารย์หมอพลาสติกนะ และปรึกษาการแก้ไข...

ผลออกมาดังนี้
1. โบท็อก ช่วยปรับคิ้วเราให้ลงมาได้ แต่ต้องพยายามฝึกหน้าให้อย่าเผลอตกใจ คิ้วมันจะขึ้นไปเกินมนุษย์
2 ไม่มี ศัลยกรรมอะไร ในการแก้ไขเพื่อดึงคิ้วลง มีแต่ดึงขึ้น หากเนื้อเยื่อมันสมานไปแล้ว.  และการแก้ไขถ้าจะทำ เสี่ยงสูงมากไม่คุ้มเสี่ยงเลย.  Reverse brow lift ( ให้เพื่อนๆ ดู ในเวบไซด์ ตปท ) เพราะต้องเลาะเนื้อเยื้อกว้างขึ้นกว่าเดิม

เพราะหมอ. ช สัญญาว่าอาการชา และหัวที่เถิกจะหายภายใน 1 ปี เค้าให้เรารอ เพื่ออะไรรู้มั้ย ทำไมต้อง 1 ปี ( เพราะถ้าเราจะฟ้อง อายุความทางกฎหมาย หมดที่1ปีนะ เราบอกเผื่อเพื่อนๆไม่รู้  )

หลังจากวันนั้นวันที่ครบ 1 ปี  อาการไม่หาย เราขอให้ รพ รับผิดชอบ ... เค้าปฏิเสธนะ
เราบังเอิญไปเจอคนไข้4 คน ยกคิ้วจากที่นี่ มีปัญหาเช่นกัน
ทุกคนพูดเหมือนกันนะว่า หลังจาก 1 ปี พอขอเข้าไปพบหมอ. หมอปฏิเสธการให้เข้าพบนะ. ไปนั่งรอ จนเสียเวลาทั้งวันฟรีๆ ไปจนเลิกไปละ ได้แต่ปล่อยให้เป็นเรื่องบุญกรรม เค้าทำมานานเป็น step มีขั้นตอนและกระบวนการชัดเจน
ให้จ่ายเงินมัดจำครึ่งนึงก่อน และให้เซ็นใบยินยอมการรักษาที่เอาเปรียบ ไม่เซ็นหรือยกเลิกยึดเงิน เกิดปัญหา ให้ทนายมาบอกว่าก็ว่ากันด้วยหลักฐาน ในยินยอมที่มีลายเซ็นไง ...  เราก็เจอเหมือนพวกเค้าหละ

คิดง่ายๆ ไม่แปลก 150,000 หลอกไป 1000 คน
ก็เงิน 150 ล แล้ว  ยังไม่รวมค่ายาค่านอนหลังผ่า (เราจ่ายไป รวมๆ 180,000 นะ) (ยังไม่รวมค่าโบท๊อก ค่าปลูกผม ที่ต้องจ่ายต่อ ค่ายาทานรักษาอาการชา )

เราจึงอยากมาเตือนเพื่อนๆนะ  รพ. นี้ มีการตระเตรียมการ
เจตนาหลอกลวง พวกเค้ามองแต่เงินโดยไม่สนใจ ความทุกข์ทั้งร่างกายและจิตใจ  ความพิการตลอดชีวิตที่เกิดขึ้น  

สิ่งที่เราทำได้ในวันนี้คือ สร้างกุศล บอกเตือน คนอื่นๆ ไม่ให้มาเจอแบบเรา เพราะมันไม่มีวันกลับไปเหมือนเดิมอีกแล้ว เส้นประสาท ความรู้สึก มันเอากลับมาไม่ได้อีกแล้วตลอดชีวิต !!!
ขอให้กุศลนี้บังเกิดปาฏิหาริย์ ให้อาการชาหายไป ให้หัวเราไม่เถิก ให้เรากลับมาเหมือนเดิมเป็นคนเดิม ( ทำมาแล้วหน้าเปลี่ยนไปมาก ไม่สวย ตาชี้เป็นอาซิ้มเลย ต้องคอยโบท็อกลดคิ้ว พอโบท็อกมากๆ ก็หน้าแข็ง ขยับไม่เป็นธรรมชาติ T-T)

ขอให้เพื่อนๆโชคดีนะ เราช่วยได้แค่นี้หละ
 เจ้าของ| โพสต์ 2020-8-6 07:56:17 | ดูโพสต์ทั้งหมด
ปล ทุกวันนี้เรายังเป็นอยู่นะ ตื่นมาแล้ววิ่งไปส่องกระจก
แต่ตอนนี้บอกให้ตัวเองทำใจ ไม่สวยตาชี้หัวเหม่งเป็นอาซิ่ม ช่างเหอะ
วันนึงเราก็ต้องแก่เหี่ยว ปลงๆ

แต่อาการชานี่สิ  ... ไม่หาย และไม่มีวันหายอีกแล้ว T-T  เราทำตอนอายุ 32 เพราะอยากมีตาสองชั้น แต่หมอให้ยกคิ้ว! หมอบอกคิ้วตกหน้าดูเหนื่อย เอาขึ้นหน่อยสวยเลยหละ สวยอยู่แล้ว สวยทันแต่งงาน

สรุปงานแต่งเราถูกเลื่อนออกไป เราเลื่อนเอง เพราะเจ้าสาว หน้าเปลี่ยนหัวเหม่งนะ เราไม่มั่นใจสายตาที่จะจ้องมา
และแผนการแต่งงานมีลูก เลื่อนไปเพราะยาที่เราทานเพื่อรักษาอาการชา  มีผลเสียต่อการตั้งครรภ์หละ
T-T

เจ้าของ| โพสต์ 2020-8-6 08:02:52 | ดูโพสต์ทั้งหมด
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย czcat เมื่อ 2020-8-6 08:11
looknam92 ตอบกลับเมื่อ 2019-9-3 00:38
อ่านแล้วรู้เลยค่ะว่าที่ไหน ขอบคุณเจ้าของกระทู้ที่ม ...

ต้องเป็นหมอจบ พลาสติกเท่านั้นนะ

แนะนำขอใบยินยอมการรักษามาอ่านก่อนจ่ายเงินมัดจำนะ
หาวิธีที่จะทำให้มีหลักฐาน ในวันปรึกษาไว้นะ เช่นถามว่า ชามั้ย หัวเถิกมั้ย ผมขึ้นไปแค่ไหน ขนาดเราถามแล้วนะ หมอยังยืนยันว่าไม่เถิกๆ.เราบอกว่าเราจะแต่งงานปลายปี หมอบอกสวยทัน เราบอกว่าถ้าหัวเถิกเราไม่ทำนะ ขึ้นไปกี่มิล. หมอบอกไม่เห็นความต่าง เซลบอก 1-2 มิลเองไม่รู้สึก

สุดท้ายเกิดปัญหา หมอ บอกว่ากันด้วยหลักฐาน ว่าวันนั้นหมอได้พูดไปว่าผมไม่เถิก

เก็บหลักฐานไว้  เพราะถ้าเกิดปัญหาจะได้มีหลักฐาน

จริงๆแล้ว ถ้าเกิดปัญหา ขึ้นมาแบบเรา ฟ้องร้องไปก็ไม่ทำให้หายชา มันเอากลับมาไม่ได้อ่ะ ตลอดชีวิต

ถ้าจะทำจริงๆ หาข้อมูลดีๆ ปรึกษาอาจารย์หมอพลาสติกก่อน จริงๆระดับอาจารย์ทำ
ราคายังไม่สูงถึง 150,000 เลย ไปถามหลายๆที่ นะ

ทุกวันนี้เราเสียใจ ที่เชื่อเหล่าพรีเซนเตอร์ที่ได้ทำฟรี พวกนี้เค้ามีข้อสัญญาตกลงกับ รพ ให้รีวิวดีๆ ห้ามพูดข้อเสีย พวกเค้าไม่บอกและพูดความจริงไม่ได้

โพสต์ 2021-8-1 12:51:35 | ดูโพสต์ทั้งหมด
ขอบคุณมากๆๆมากจริงๆค่ะ
กำลังหาข้อมูลอยู่เลยค่ะ
กระทู้นี้ทำให้เราฉุกคิดได้หลายๆตลบเลยค่ะ
ขออนุญาตหลังไมค์ไปหานะคะ
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ติดต่อผู้ดูแลเว็บไซต์ได้ที่ webdungdong@gmail.com|บริษัท ดั้งโด่งดอทคอม จำกัด|ติดต่อลงโฆษณา| ดั้งโด่งดอทคอม@2020

Copyright © 2001-2013 Comsenz Inc.   All Rights Reserved. Powered by Discuz! X3.2 R20140618, Rev.27, Thzaa City 1 Style

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้