ดู: 479|ตอบกลับ: 2
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

[เสริมจมูก] ศัลยกรรมที่ไทย-เกาหลีทั้งพังและปัง

[คัดลอกลิงก์]
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย milkkk เมื่อ 2019-6-6 23:24

*** Part 1 ***

ก่อนอื่นเลยนะคะ ปูนาไม่ได้มีเจตนาที่จะพาดพิงถึงบุคคลอื่นๆ หรือ สถานที่ใดๆให้เสียหาย ที่ลงกระทู้เพราะอยากแชร์ประสบการณ์ที่เกิดขึ้นจริงจากตัวเองล้วนๆ และ อาจจะยาวหน่อยนะคะแต่อยากให้ข้อมูลแก่ทุกๆคนให้มากที่สุดหรือไม่มากก็น้อยที่กำลังตัดสินใจทำศัลยกรรมค่ะเพราะไม่อยากให้พลาดเหมือนปูนา ก่อนอื่นขออนุญาติแนะนำตัวเองนะคะ ชื่อปูนา ค่ะ
ไม่รู้ว่าจะมีเพื่อนๆพี่ๆคนไหนบ้างที่พอจะจำปูนาได้รึเปล่านะคะปูนาเคยตั้งกระทู้เรื่องขมับกับแก้มยุบหลังลดโหนกและวีไลน์ไว้เมื่อประมาณเกือบ5ปีที่แล้วแต่ปูนาจะไม่พาดพิงถึงเรื่องนี้อีกนะคะเพราะตกลงที่ศาลกันไปแล้วหลังจากที่ปูนาตั้งกระทู้ไปแล้วก้อมีเพื่อนๆพี่ๆ
แอ๊ดไลน์เข้ามาถามกันมากค่ะ แต่ไลน์เก่าปูนาหายไปพร้อมกับโทรศัพท์ (เสียดายเพื่อนๆจากไลน์เก่ามากค่ะ)
จากการตั้งกระทู้ครั้งนั้นทำให้ปูนาได้รู้จักกับพี่คนหนึ่งขออนุญาติใช้ชื่อนามสมมุตินะคะพี่เอ
และน้องอีกคนนึงชื่อน้องบีจนตอนนี้เป็นพี่ เป็นน้องที่สนิทกันไปแล้วค่ะปูนาจะไล่จากการศัลยกรรมแล้วเกิดปัญหาจนต้องไปแก้ไปทีละอย่างนะคะปูนาเป็นคนที่โหนกและกรามใหญ่มากกกก(ดูจากรูปได้เลยค่ะ)และ เมื่อประมาน5ปีที่แล้ว ปูนาทำลดโหนกวีไลน์ที่ไทยแต่ขมับและแก้มยุบค่ะ

เลยทำซีทีสแกนดูผลปรากฎว่ากระดูกข้างในไม่ชิดติดกันค่ะเลยต้องหาที่แก้และปรึกษากับพี่เอเพราะพี่เอก็มีปัญหาเดียวกันคือขมับยุบ(ทำที่คลีนิคเดียวกันค่ะ)และนัดกันไปแก้ที่เกาหลีค่ะก่อนไปเกาหลีไปแก้โหนกปูนาไปทำจมูกที่ไทยกับหมอท่านหนึ่งคือดังมากและเก่งแบบโอเพ่นด้วยคือดูในเวบ
อื้อหือสวยเลยตัดสินใจทำค่ะเพราะกว่าจะไปแก้โหนกที่เกาหลีจมูกก้อครบ1เดือนพอดีปูนาทำจมูกครั้งแรกที่ไทย
เดือนพ ย ปี 2017ค่ะทำแบบปิด+กระดูกออ่นหลังหูและเอาฟิวเลอร์ออก(ก่อนหน้านั้นไปฉีดฟิวเล่อร์จมูกมาค่ะ)และพอครบวันที่7เอาเฝือกออกสังเกตุดูจมูกหลังถอดเฝือกทำไมมันเป็นสันๆไม่เหมือนในรูปที่ลงในเพจคลีนิคทางคลีนิคเอารูปปูนาไปรีวิวค่ะ)เพื่อนๆบอกรูปในเพจอ่ะเค้าตกแต่งรูป
ความจริงคือใช่ค่ะจมูกเราไม่เหมือนในรูปที่ทางคลีนิคเอาไปรีวิวเลยเป็นทรงผู้ชายเป็นสันดิ่งเลยโทรถามคลีนิคทางคลีนิคบอก
เพราะจมูกปูนาใหญ่มาก่อน บลาๆๆ สรุปความผิดปูนาเองที่จมูกใหญ่ ก่อนไปทำ เอิ่มมม เลย ถอดใจค่ะคงต้องรอให้ครบ6เดือนค่อยไปแก้
และวันที่เดินทางไปเกาหลีก็มาถึงค่ะเดือน ธันวา2017 ไปปรึกษากะพี่เอหลายที่โดยจ้างล่ามไปค่ะและในที่สุดก็ได้ ร.พ ที่ปูนากับพี่เอตัดสินใจจะแก้โหนก
ที่ปูนาตัดสินใจทำที่นี่เพราะหมอบอกว่าจะทำให้ดูเด็กลง555และจะแก้ช่วงรอยยุบตรงขมับและแก้มให้ด้วยและคุณหมอก็อธิบายว่าจะทำแบบไหนยังไงปูนาฉีดไขมันที่หน้าผากด้วยค่ะทำพร้อมกับแก้โหนกเลยจากนั้นก็ทำการนัดวันผ่าตัดและการเตรียมตัวก่อนผ่าตัดค่ะ(พี่เอแก้โหนกก่อนปูนา2วันค่ะ)
จากนั้นวันที่ผ่าตัดแก้โหนกของปูนาก็มาถึง ส่วนเรื่องดมยาสลบหายห่วงเพราะมีแพทย์ผู้เชี่ยวชาญโดยเฉพาะปูนาใช้เวลาผ่าตัดนานพอสมควรค่ะ
จำไม่ได้ว่า กี่ ช ม พอตื่นขึ้นมา สิ่งที่ปูนาเกลียดที่สุดก็คือการเมายาสลบนี่แหล่ะ มึน อาเจียนสุดๆ
ทรมานมากกสำหรับปูนา และจะมีอาการไอหลังจากนั้นและแสบคอ หลังผ่าตัดปูนาต้องเอาผ้ารัดหน้าไว้7วัน และแล้วก็มาถึงวันที่เอาผ้ารัดออก
บอกตรงๆร้องไห้ทำไมหน้าเราเป็นแบบนี้ คือหน้าตอบมากกจนทำให้จมูกดูเด่นจมูกเด่นในที่นี้คือโครตสันเลยค่ะจมูกแบบสันดิ่งลงมาเลยปูนาจิตตกมากๆ
คิดว่าทำไมยิ่งแก้ยิ่งขี้เหร่เข้าไปอีกและคางก็ยาวขึ้นอีก (ปูนาเคยฉีดฟิวเอร์คางมาก่อน) คุณหมอบอกว่าเด๋ยวจะดีขึ้นเรื่อยๆต้องใช้เวลา
และทาง ร พ ก้อทำซีทีสแกนเปรียบเทียบหลังแก้กะก่อนแก้ ผลพอใจค่ะเพราะกระดูกติดกันเชื่อมกันสวยแต่ภายนอกหน้าตอบมาก หมอ
ยกกระดูกตรงโหนกให้บลาล้านซ์กันแต่ปูนายอมรับว่านอยส์ช่วงแรกๆเพราะเหมือนมีโหนกกว่าก่อนแก้แต่ก้อทำได้แค่รอ
ส่วนพี่เอก้อพอใจเช่นกันหลังดูซีทีแสกน ส่วนปูนาก้อทำได้แต่นับวันรอที่หน้าจะดีขึ้นและหาข้อมูล ร พ
ที่จะแก้จมูกไปด้วย จนครบ6เดือนหน้าปูนาดีขึ้นแก้มยกกระชับ หน้าสมูทขึ้น(ตรงนี่แหล่ะมั้งที่หมอบอกว่าจะช่วยให้หน้าดูเด็กลง)

***มีต่อนะคะ***
2#
 เจ้าของ| โพสต์ 2019-6-6 22:36:56 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย milkkk เมื่อ 2019-6-6 22:40

***Part 2***

และเดือนพ ค 2018 ปูนาขึ้นไปแก้จมูกที่เกาหลีค่ะไปปรึกษากับ ร พ ที่หมอ
ออกรายการเลทมีอินที่เกาหลี ( ร พ นี้น้องบีทำขากรรไกร โหนก วีไลน์ด้วยค่ะ)ตอนปรึกษาเอาจริงๆจะแก้เฉพาะจมูกและเอาฟิวเลอร์ที่คางออก เพราะหลังจากแก้โหนกมา คางเห็นได้ชัดว่ายาวไม่สมส่วนใบหน้าและพอปรึกษาเสร็จสรุปทำหลายอย่างค่ะแก้จมูก ตา  คาง  เอาฟิวเลอร์ที่คางออก
วีไลน์ด้วย(แต่วีไลน์แก้ได้นิดเดียวเพราะใกล้เส้นประสาท) และลิฟติ้งค่ะ ปรึกษาเสร็จคุณหมอฉีดสลายฟิวเลอร์ก่อนเลย  ปรึกษาวันที่2 พ ค2018 ผ่าตัด 3 พ ค ค่ะจนครบหกเดือน จมูกไม่มีปัญหานะคะแต่ แต่ไม่ใช่ทรงที่เราต้องการเพราะปูนาบอกคุณหมอว่าเอาเชิดๆโสลป
แต่ทรงที่ได้คือยังเป็นสันอยู่และไม่โสลปปลายก็ไม่เชิด แต่ก็มีเพื่อนๆหลายคนชอบทรงนี้ค่ะอ้อ ลืมบอกไปจมูกเป็นการตะไบฐานจมูก+เก็บปีกปลายจมูก ส่วนปลายจมูกใช้เป็น กระดูกออ่นในเนื้อเยื่อจมูกควบคู่กับซี่โครงบริจาคส่วนสันจมูกเป็นกอร์เท็กนะคะส่วนตาคือทำแบบเย็บแต่หลุดค่ะและไม่มีความต่างอะไรเลยส่วนลิฟติ้งทุกวันนี้ยัง งง อยู่ว่า ลิฟแล้วหรอเนี่ย ส่วนคางกะวีไลน์ดูซีทีสแกนแล้วพอใจค่ะจากนั้นปูนาปรึกษากับน้องบีว่าอยากทำจมูกอีกครั้งเพราะไม่ใช่ทรงที่เราต้องการเลยจากนั้นตัดสินใจทำจมูกรอบที่3ที่เกาหลีอีกครั้ง ร พ ที่จะทำจมูกรอบที่3นี้เป็นทรงจมูกที่เราต้องการมากที่สุด(ร พ
นี้น้องบีเป็นคนหาข้อมูลให้ทั้งหมดค่ะ)และรอบนี้เราทำปากด้วย ร พ ทำปาก กะ จมูกรอบที่3 คนละ ร พ กันนะคะ ปูนาทำปากวันที่4 ม ค 2019 (ยกมุมปาก และยกมุมปากจะมีแผลเป็นด้วยซึ่งคุณหมอได้แจ้งก่อนทำแล้วค่ะ+ ทำคิ๊วปิดกะฉีดฟิวเลอร์ริมฝีปากล่าง) ส่วนจมูกรอบที่3 ได้คิววันที่12 ม ค 2019วันที่ไปปรึกษา คุณหมอก้อเอารูปจมูกเราให้ดูในคอมว่าก่อนทำและหลังทำจมูกเราจะอออกมาลักษณะแบบไหนบอกน้องล่ามให้บอกหมอไปว่าเอา เชิดๆ พุ่งๆไปเลยค่ะ ลืมบอกว่าทุกครั้งที่ทำการนัดหมอ ปูนาผ่านล่ามหมดทุกครั้งค่ะ น้องล่ามน่ารักมาก อัธยาศัยดีมากๆ ช่วยเหลือดีมากๆค่ะจนปัจจุบันเป็นเหมือนพี่กับน้องไปละ ทั้ง น้องล่าม พี่เอ น้องบี  ^^ มาต่อกันค่ะเรื่องจมูก ครั้งนี้
ปูนาตัดสินใจใช้ซี่โครงตัวเอง ตอนแรกกลัวเจ็บเลยบอกหมอไปว่าขอซี่โครงบริจาคได้มั้ย คุณหมอบอกว่าได้แต่หมออธิบายข้อดีข้อเสียระหว่าง ซี่โครงบริจาคกับซี่โครงตัวเอง ปูนาเลยตัดสินใจใช้ซี่โครงตัวเองค่ะ สรุปคือจมูกรอบที่3 ใช้ ซี่โครงตัวเอง+ซิลิโคน+หลังหู +ตัดปีก+ข้างในจมูกปูนาจำไม่ได้ว่าเรียกว่าอะไรที่หมอทำให้ ขอโทษด้วยนะคะอันนี้จำไม่ได้จริงๆ เราฉีดไขมันหน้าด้วยนะคะทำพร้อมกะทำจมูกทีเดียวเลย
บอกหมอไปว่าฉีดแค่ครั้งเดียวอัดครั้งเดียวเพราะอยู่สวีเดนจะบินกลับมาอีกรอบค่าตั๋วก้อแพงเอาการหมอบอกถ้าอัดเยอะจะเหมือนคนอ้วนไปแต่หมอจะทำให้เท่าที่จะทำได้ จนถึงวันที่12ม ค วันที่ต้องผ่าตัดจมูกรอบที่3 เราดีใจมากกเพราะไม่ได้ดมยาสลบใช้ยานอนหลับแทนค่ะ
และใช้เวลา3 ช ม กว่าๆในการแก้จมูกกับฉีดไขมัน หลังทำไม่บวมไม่ช้ำมาก จนครบ7วันถอดเฝือก พอถอดออก โอ้วววปูนาชอบทรงนี้มากกก คือได้ดั่งใจ พุ่ง เชิด โสลป เคิฟสุดๆ แต่ก็มีเพื่อนๆอีกส่วนนึงเสียดายจมูกทรงเก่า(จมูกรอบ2)อย่างที่บอกค่ะว่าคนเรามีความชอบที่ไม่เหมือนกันเนาะเพราะ
ปูนาชอบเชิดๆ พุ่งๆ เลยต้องทำอีกรอบ รอบนี้พอใจแล้วค่ะกับจมูกส่วนไขมันปูนาเป็นคนที่ไขมันติดยากมากค่ะ ผอมไว
เพราะฉีดครั้งแรกกะรอบที่แก้โหนกก้อไม่ติดเท่าไหร่ ตอนนี้จมูกครบ5เดือนแล้วค่ะปูนาชอบมากและพอใจกับทรงจมูกนี้และแผลซี่โครงก็หายไวมาก มีแผลเป็นนิดหน่อย ตอนนี้กำลังเลเซอร์ลบรอยแผลเป็นค่ะ แต่ปากไม่โอเคเท่าไหร่ค่ะเพราะตรงคิ้วปิดยังดูแปลกๆแต่ทางร พให้รอครบ3เดือนก่อน แต่ตอนนี้ก้อปาไป5เดือนละ ส่วนแก้โหนกตอนนี้ก็ปีกว่าๆแล้ว แต่
แก้มข้างขวายังมีรอยยุบอยู่ปรึกษาคุณหมอที่แก้โหนกคุณหมอบอกว่าต้องยกเย็บกล้ามเนื้ออะไรประมาณนี้แหล่ะค่ะ จำไม่ได้อีกแล้ว แฮ่ๆ เพราะไม่เกี่ยวกะกระดูกข้างในแล้วกะว่าจะไปปรึกษาคุณหมออีกทีค่ะเรื่องรอยยุบตรงแก้ม และสุดท้ายนี้ปูนาอยากบอกทุกๆคนนะคะว่า
3#
 เจ้าของ| โพสต์ 2019-6-6 22:40:22 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย milkkk เมื่อ 2019-6-6 23:38

***Part 3***

การศัลยกรรมต้องหาข้อมูลดีๆ อย่าตัดสินแค่รูปจาก เพจ จาก ร พ เพราะเท่าที่ปูนาทำมาและด้วยประสบการณ์เองล้วนๆทำให้รู้ว่าบางทีเป็นการตลาดซะส่วนมากด้วย ปูนาหมดเงินไปเยอะมากกกกค่ะ ทั้งจิตตก ทั้งร้องไห้โทษเรื่องดวงบ้าง โทษเรื่องโชคชะตาบ้าง  บาง ร พ บางคลีนิคมาโทษที่ตัวปูนาอีกต่างหาก บางคนก็ทักว่านี่ทำมาแล้วหรอ ไม่เห็นสวยเลย จมูกไม่สวยมั่ง เหมือนกระเทยมั่ง ชอบหน้าเก่ามั่งหล่ะ ที่หนักกว่านั้นโดนว่าติดศัลยกรรมไปแล้วแต่ เพราะเค้าไม่รู้ว่าปูนาเจออะไรมาบ้าง  เศร้าแค่ไหน ร้องไห้ไปกี่รอบ  ทุกวันนี้ถามว่าพอใจมั้ยกับผลศัลยกรรมที่ทำมาปูนาขอตอบว่า ปูนาพอใจถึงแม้จะไม่สวยมากแต่ก็พอดูดีบ้างบวกกะอายุย่าง35ขวบแล้วค่ะ และยังมีส่วนที่ต้องแก้อีกด้วยบางส่วน ฟิวเลอร์ขมับไม่สลายทั้งๆที่หมอบอกว่าเป็นของแท้ ฟิวเลอร์ร่องใต้ตาอีกด้วย(ฉีดที่ไทยค่ะ) จะเป็นก้อนๆเวลายิ้ม ปูนาบอกกับตัวเองเลยว่า จะไม่ขอยุ่งกับฟิวเลอร์อีกเลยเพราะส่วนตัวปูนารู้สึกว่าสลายไม่หมด ขนาดคางที่ว่าฉีดสลายก่อนแก้ที่เกาหลีปัจจุบันเหมือนยังมีอยู่ค่ะ   ส่วนอื่นๆ น้องนม แผลใต้ราวนมแทบไม่มี หมอทำสวยมากกค่ะ ส่วนรีวิวปากถ้ารีวิวด้วยกลัวจะยาวเกินไปแต่ถ้าเพื่อนๆสนใจอินบ๊อคมาถามหรือ แอ๊ดไลน์มาได้นะคะ ไอดี poonastefan ยินดีให้คำตอบเท่าที่จะตอบได้นะคะ และ ถ้าปูนาอธิบายหรือทำให้ไม่เข้าใจยังไง
ปูนาต้องขอโทษด้วยนะคะ สุดท้ายนี้สิ่งที่ปูนาได้มากกว่าคำว่าศัลยกรรม คือ คำว่ามิตรภาพ ขอบคุณ
พี่เอ น้องบี น้องล่าม ที่คอยให้คำปรึกษากันมาตลอด
ขอบคุณสำหรับคำว่ามิตรภาพ <3 และ ขอบคุณทุกๆคนที่เข้ามาอ่านนะคะ ^^

1.png (280.21 KB, ดาวน์โหลดแล้ว: 0)

2.png (344.6 KB, ดาวน์โหลดแล้ว: 0)

3.png (316.27 KB, ดาวน์โหลดแล้ว: 0)

หลังทำลดโหนก วีไลน์ที่ไทยครั้งที่1ค่ะและจากนั้นไปซีทีสแกนดูปรากฎว่ากระดูกไม่ติดกันค่ะ

หลังทำลดโหนก วีไลน์ที่ไทยครั้งที่1ค่ะและจากนั้นไปซีทีสแกนดูปรากฎว่ากระดูกไม่ติดกันค่ะ

4.png (478.98 KB, ดาวน์โหลดแล้ว: 0)

หลังแก้โหนกและฉีดไขมันหน้าผากที่เกาหลี ภาพนี้แหล่ะ ...

หลังแก้โหนกและฉีดไขมันหน้าผากที่เกาหลี ภาพนี้แหล่ะ ...

5.png (483.87 KB, ดาวน์โหลดแล้ว: 0)

จมูกครั้งแรกที่ไทยค่ะ แหมช่างต่างจากรูปที่ทางคลีนิคเอาไปลงเพจเหลือเกิ๊นนนน เหมือนกระเทยขึ้นไปอี๊กกก

จมูกครั้งแรกที่ไทยค่ะ แหมช่างต่างจากรูปที่ทางคลีนิคเอาไปลงเพจเหลือเกิ๊นนนน เหมือนกระเทยขึ้นไปอี๊กกก

6.png (265.86 KB, ดาวน์โหลดแล้ว: 0)

สลายฟิวเลอร์ และที่คาง แก้จมูกครั้งที่2 และแก้วีไลน์ ...

สลายฟิวเลอร์ และที่คาง แก้จมูกครั้งที่2 และแก้วีไลน์ ...

7.png (503.86 KB, ดาวน์โหลดแล้ว: 0)

จมูกรอบที่2ภาพบนหลังถอดเฝือก7วันค่ะ และภาพล่างตามภาพเลยค่ะ 6เดือน

จมูกรอบที่2ภาพบนหลังถอดเฝือก7วันค่ะ และภาพล่างตามภาพเลยค่ะ 6เดือน

8.png (397.56 KB, ดาวน์โหลดแล้ว: 0)

จมูกรอบที่3 หลังถอดเฝือก7วัน และ3เดือนค่ะ

จมูกรอบที่3 หลังถอดเฝือก7วัน และ3เดือนค่ะ

9.png (363.65 KB, ดาวน์โหลดแล้ว: 0)

11.jpg (584.99 KB, ดาวน์โหลดแล้ว: 0)

จมูกปัจจุบัน5เดือนค่ะ

จมูกปัจจุบัน5เดือนค่ะ

12.jpg (614.18 KB, ดาวน์โหลดแล้ว: 0)

ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ติดต่อผู้ดูแลเว็บไซต์ได้ที่ webdungdong@gmail.com|บริษัท ดั้งโด่งดอทคอม จำกัด|ติดต่อลงโฆษณา| ดั้งโด่งดอทคอม@2020

Copyright © 2001-2013 Comsenz Inc.   All Rights Reserved. Powered by Discuz! X3.2 R20140618, Rev.27, Thzaa City 1 Style

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้