ดู: 739|ตอบกลับ: 0
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

[ตาสองชั้น] ดวงตาสดชื่นเปร่งประกายไม่เศร้าอีกต่อไป โดย รพ.เลอลักษณ์

[คัดลอกลิงก์]
สวัสดีค่ะ ชื่อโปรขวัญค่ะ หรือเรียกสั้นๆว่าขวัญก็ได้นะค่ะ^-^ วันนี้ขวัญก็จะมารีวิวการศัลยกรรมทำตาบนที่ขวัญได้ไปทำกับทางโรงพยาบาลเลอลักษณ์มาให้ดูให้ฟังกันค่ะ ที่ขวัญเลือกทำตาบนก็เพราะว่าหนังตาของขวัญนั้นตก ดูแล้วไม่มีโหงวเฮ้ง ตาก็ไม่สวย ดูเศร้าไม่สดชื่น ขวัญก็เลยตัดสินใจมาทำตาบนเพื่อให้ตาของขวัญดูสดชื่น ดูสวย ดูไม่เศร้าอีกต่อไป แต่กว่าจะมาทำที่นี่ขวัญก็ศึกษาหาข้อมูลมาเยอะเหมือนกันค่ะ ดูตามรีวิว ข้อมูลต่างๆมามากมาย เพื่อนๆก็แนะนำมาบ้าง แล้วอีกอย่างที่นี่ก็เป็นโรงพยาบาลด้วยค่ะ จะต้องมีเครื่องไม้เครื่องมือสะอาดถูกต้องตามหลักอนามัย มีทั้งความปลอดภัย ความน่าเชื่อถือ ผู้เชี่ยวชาญเก่งๆมากมาย ทำให้ขวัญรู้สึกว่าปลอดภัย ไม่อันตราย ที่บ้านก็สนับสนุนให้ทำที่นี่ด้วยค่ะ ขวัญจึงโทรไปที่โรงพยาบาลเพื่อจองคิวนัดพบคุณหมอ เจ้าหน้าที่จึงนัดวันเวลาให้กับขวัญเพื่อเตรียมความพร้อมค่ะ ^^

ก่อนทำ/Before

มาวันนัดพบหมอเพื่อเตรียมการผ่าตัดตา ขวัญตื่นเต้นมากค่ะ ในใจแอบกังวลอยู่บ้าง ว่าจะออกมาเป็นยังไง เจ็บมั้ย  แต่ขวัญก็พยายามไม่คิดไรมากค่ะ พยามทำให้ตัวเองสบายๆที่สุด แล้วก็มาถึงเวลาที่ขวัญต้องเข้ารับการผ่าตัดตาบน แต่ก่อนที่จะผ่าตัดขวัญก็พูดคุยกับคุณหมอก่อนค่ะ คุณหมอที่ทำให้ขวัญคือคุณหมอวรรณา หมอเป็นกันเองมากค่ะ ใจดี น่ารัก ทำให้ขวัญลืมความเกร็ง ความกังวล ความตื่นเต้นไปเลยค่ะ สบายขึ้นมากกว่าเดิมเลย ตอนผ่าตัดคุณหมอก็จะให้ยาชา ยาสลบ เพื่อเพิ่มความสะดวกในการผ่าตัดมากขึ้น อยากจะบอกว่าขวัญแทบไม่รู้สึกอะไรเลยค่ะ หลับอย่างเดียว ฮ่าๆๆๆ  ตื่นมาอีกทีคุณหมอก็ผ่าตัดเสร็จแล้วค่ะและสามารถกลับบ้านไปพักฟื้นที่บ้านได้เลยค่ะ ^^

หลังทำ/After

หลังจากผ่าตัดและกลับมาพักฟื้นที่บ้าน คุณหมอก็ได้แนะนำวีธีการรักษาให้กับขวัญมาแล้วค่ะ คุณหมอให้ขวัญเน้นประคบเย็นบ่อยๆ เพื่อลดอาการบวมของตาค่ะ เพราะแรกๆจะบวมมากตาจะดูใหญ่ๆ (ไม่ต้องตกใจไป) ฮ่าๆๆๆ หลังทำครั้งแรกก็จะปิดพลาสเตอร์ไว้ที่ตา 1 วัน เพื่อป้องกันไม่ให้แผลที่เย็บติดเชื้อค่ะ  หลังจากนั้นทาขี้ผึ้งป้ายที่ตาเพื่อฆ่าเชื้อโรคค่ะ

หลังทำ 1 วัน บวมหนักมากค่ะ ก็จะดูใหญ่แบบนี้ ^-^ ไม่เจ็บเลยค่ะ ^^

หลังทำ 3 วัน ยังบวมอยู่เหมือนเดิมค่ะ ประคบเย็นบ่อยๆกัน ^^

หลังทำ 5 วัน

หลังทำ 7 วัน ผ่านมา 7 วันก็ไปตัดไหมออกค่ะ แผลแห้งดีมากค่ะ ^^

หลังทำ 14 วัน บวมลดลง ดีขึ้นเรื่อยๆค่ะ ^^

หลังทำ 30 วัน เริ่มไม่บวมแล้วค่ะ ใกล้ดีขึ้นเป็นปกติแล้วค่ะ^^

หลังทำ 1 เดือน 5 วัน  สวยมั้ยค่ะ ต่อไปนี้ตาขวัญก็ไม่ต้องดูเศร้าหรือไม่สวยอีกต่อไปแล้วค่ะ ตอนนี้ใครๆก็ทักว่าดูสวยขึ้น ตาโตขึ้นค่ะ 

ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ติดต่อผู้ดูแลเว็บไซต์ได้ที่ webdungdong@gmail.com|บริษัท ดั้งโด่งดอทคอม จำกัด|ติดต่อลงโฆษณา| ดั้งโด่งดอทคอม@2020

Copyright © 2001-2013 Comsenz Inc.   All Rights Reserved. Powered by Discuz! X3.2 R20140618, Rev.27, Thzaa City 1 Style

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้