ดู: 46817|ตอบกลับ: 39
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

[จัดฟัน/รักษารากฟัน] ใครเคยดัดฟันมาแล้วบ้าง มีหมอแนะนำที่ดีๆและไม่แพงหูฉี่ไม๊ครับ

[คัดลอกลิงก์]
สวัสดีครับ ตอนนี้อยากดัดฟันอีกแล้วครับ
แต่จากที่่เข้าไปดูตามเว็บคลินิคต่างๆ ราคานั้นสูงมากๆเลยทีเดียว
สำหรับการดัดด้านใน ก็เป็นแสนกว่าครับ  อื้อหืออออออออออออ
เอามาโมหน้าได้ทั้งหมดเลยนะนั่น อิอิอิ

ไม่ทราบว่าเพื่อนคนไหนเคยดัดฟัน แล้วรวมเบ็ดเสร็จเท่าไรครับ
ใช้เวลานานหรือเปล่าครับ
ราคาดัดฟัน แต่ละคลีนิค หรือ โรงพยาบาลก็แตกต่างกันไปอ่ะ แล้วแต่เคลสครับ
ผมเพ่งดัดได้ 5 - 6 เดือน ครับ
ค่าอุดฟัน เตรียมช่องปาก พิมปาก ถ่ายรูป  -10000  พอดีผุเยอะ
ค่าติดเครื่องมือ บน ล่าง 10000 บาท
ทำ - 2 ปี รวม 34000 บาท
ครับ  บ้านอยุ่ฝั่งธนครับหมอไนท์
เจ้าของกระทุ้อยุ่แถวไหนค่ะ
เผือมีเพื่อนละแวกนั้นจะได้ แนะนำคลีนิกให้ได้
ใกล้บ้านดีสุดค่ะเรื่องนี้ เพราะคุณต้องหาหมอทุกเดือนนะ
หมอที่อะไรน้าแถว ๆ ห้างเซ็นทลันลาดพร้าวอ่ะ ห้างชื่อไรจำไม่ได้
7#
 เจ้าของ| โพสต์ 2009-8-3 19:57:14 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ผมเพ่งดัดได้ 5 - 6 เดือน ครับ
ค่าอุดฟัน เตรียมช่องปาก พิมปาก ถ่ายรูป  -10000  พอดีผุเยอะ
ค่าติดเครื่องมือ บน ล่า ...
ต้นฉบับโพสโดย phat เมื่อ 2009-8-3 19:41

ผมอยู่ปิ่นเกล้าครับ   แล้วเวลาดัดก็ต้องถอนใช่ป่าวครับ
นานไม๊กว่ามันจะเคลื่นเข้ามาชนกัน จนไม่เห็นเป็นฟันหลออ่ะครับ
8#
 เจ้าของ| โพสต์ 2009-8-3 19:59:12 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
เจ้าของกระทุ้อยุ่แถวไหนค่ะ
เผือมีเพื่อนละแวกนั้นจะได้ แนะนำคลีนิกให้ได้ ...
ต้นฉบับโพสโดย kindani23 เมื่อ 2009-8-3 19:43

ผมอยู่ปิ่นเกล้า  แถวๆเซ็นทรัลปิ่นเกล้าครับ
แนะนำด้วยนะครับ
ค่าจัดฟันมีอยู่หลาย ราคาคับ ขึ้นอยู่กับว่า จะจัด ระบบไหนคับผม

1.   ถ้าจัดข้างนอก ใส่ยางสีๆ นี่เป็นแบบจัดธรรมดา ราคาประมาณ 35,000-45,000 แล้วแค่คลินิกคับ ระยะเวลาการจัดจะขึ้นอยู่กับว่า เคสนั้นต้องถอนฟันหรือไม่  ถ้าถอน ก้จะอยู่ที่ระยะเวลา 2.5 ปี ขึ้นไป ขึ้นอยู่กับความยากง่ายของเคสคับ  ถ้าเคสกรณีที่ ฟันล่างคร่อม ฟันบน  นี่ จะนานหน่อย  ถ้าเคสไหน ต้องผ่าตัดร่วมด้วย ระยะเวลาก้จะนานขึ้นคับ
       มีอิกแบบคับ  จัดข้างนอกเหมือนกัน แต่เปลี่ยน Bracket(โลหะ สี่เหลี่ยมเล็กๆที่ติดบนผิวฟัน) จากโลหะ เป็น ceramic สีเหมือนฟัน ใช้ยางสีใสรัดกับลวด เหมาะสำหรับ เคสที่ไม่ต้องการใ้ห้เห้นสีโลหะ คับ
ราคาประมาณ 70,000  บาท

2.  จัดระบบ DAMON  ราคาอยู่ที่ประมาณ  80,000 บาท  จัดระบบนี้ เป็นการจัดด้านนอก เหมือนระบบแรก แต่จะไม่ใช้ยางสีๆ รัดกับลวดคับ  จัดแบบนี้ใช้ระยะเวลาสั้น รวดเร็ว ทันใจ เพราะลวดที่ดึงฟันนั้น จะล็อคติดกับ Bracket  เลย แรงดึงจึงสม่ำเสมอ ดึงได้ รวดเร็วทันใจ ระยะเวลา ประมาณ 1 ปีขึ้นไปคับ ขึ้นกับความยากง่ายของเคสด้วย
3.  จัดฟันด้านใน มี  2  แบบคับ  - แบบระบบเก่า  Bracket  จะค่อนข้างใหญ่ พูดลำบาก
                                     - แบบใหม่ เรียกว่า  STB light lingual system ระบบนี้
                                       จะใช้ Bracket ตัวเล็กกว่า พูดง่ายกว่า                                 
                                ราคา จะประมาณ 180,000 บาท
4. จัดแบบ Invisilign   คือ จัดแบบครอบใสคับ  อันนี้แพงสุดคับ ราคา 200,000 บาท

ทั้งนี้ทั้งนั้น ต้องเข้าไป พบคุณหมอ เพื่อตรวจ วินิจฉัยฟัน และโครงสร้างกระโหลก ใบหน้าก่อนนะคับ ว่า จะจัดแบบไหน อย่างไร ได้บ้าง  และก่อนจะจัดฟัน จะต้องมีการเคลีย ช่องปากก่อน ซึ่งหมายถึง จะต้องอุดฟัน ,   ขูดหินปูน ,ถอนฟัน (กรณีต้องถอนฟัน) ,ผ่าฟันคุด ,รักษารากฟัน (กรณีที่มีฟันตายต้องรักษารากฟัน) ให้เรียบร้อยก่อน จึงจะสามารถ จัดฟันได้ เพื่อในอนาคตการจัดฟันจะได้เป็นไป ตามแผนการรักษาที่ถุกต้อง ตามที่คุณหมอ ได้วางแผนไว้คับ
     สุดท้ายนี้ ขอให้เพื่อนๆ สวยๆ หล่อๆ กันทุกคนนะคร้าบบบบบ
ข้อมูลดีจังค่ะ..
ดัด ข้างในทำไมแพงหูฉี่เลยอะ
12#
 เจ้าของ| โพสต์ 2009-8-3 21:40:18 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ขอบคุณคุณ golffy_patrick มากเลยครับ สำหรับข้อมูล
ผมไปดูของยันฮี ที่ทำแบบ mass แล้วน่าจะถูก ก็ยังแพงเหมือนกันครับ
แพงมากด้วยครับ

ปล. คุณgolffy_patrick จมูกสวยครับ
ผมเพ่งดัดได้ 6 เดือน ครับ
ค่าถอนฟัน ขูดหินปูน เตรียมช่องปาก ประมาณ2000บาท
ค่าติดเครื่องมือ บน ล่าง 20000 บาท
ทำประมาณ 2 ปี รวม 50000 บาท
ทำที่ฝั่งธน โรงพยาบาลบางปะกอก1ครับ คุณหมอทิพวรรณ
จะไม่ได้ดัได้ไงละครับ 5555

หมอฟันมาตอบเองเลยนะนั่น
ยินดี ค้าบบบ สำหรับ ข้อมูล
สรุป บอร์ดเราหมอฟัน เท่าที่รู้ 3 แระนะ มีอีกมั้ยน้อ
17#
 เจ้าของ| โพสต์ 2009-8-3 22:37:54 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
จะไม่ได้ดัได้ไงละครับ 5555

หมอฟันมาตอบเองเลยนะนั่น
ต้นฉบับโพสโดย Lennoxz เมื่อ 2009-8-3 22:23

จริงดิ  หมอฟันจมูกสวยโคตรๆๆ
อย่างนี้คนไข้ไม่หัวใจละลายหมดเหรอค้าบ
18#
 เจ้าของ| โพสต์ 2009-8-3 22:41:21 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ยินดี ค้าบบบ สำหรับ ข้อมูล
ต้นฉบับโพสโดย golffy_patrick เมื่อ 2009-8-3 22:34

คือผมเคยดัดหนึ่่งรอบโดยที่ไม่ได้ถอนฟันครับ เป็นการดัดเพื่อกำจัดอาการกรามขัดกันครับ
อ้าปากไม่ได้ในตอนนั้นครับ  ได้นิดเดียวเท่านั้น ถ้าฝืนจะเจ็บและมีเสียงดัง "ก๊อก" ครับ
ฟันบนเรียงตัวโอเคครับ เพียงแต่ไม่ได้ถอนมันก็เลยดูยื่่นๆ  ผมว่าจะกลับไปใส่ Retainer ใหม่อีกรอบ
ส่วนฟันล่างมันเริ่มเกแล้วคับ เนื่องจากมันเกอยู่แล้วในตอนแรกครับ  ตอนนี้เริ่มจะเอียงมาซ้อนๆกันนิดๆ ก็เลยอยากไปทำครับ  อาจจะทำฟันล่างอย่างเดียว  แต่จริงๆก็อยากถอนด้วย จมูกจะได้ดูโ่ด่งขึ้นมาหน่อย เพราะว่าฟันมันเกินมาเยอะ ฮ่าๆๆ
เคสที่ฟันเก เนื่องจากไม่ได้ใส่ retainer ต้องกลับไปพบคุณหมอที่จัดฟันให้อิกรอบนะคับ เผื่อว่ายังจะสามารถปรับ retainer ให้ดันฟันเข้ามาเรียงใหม่ได้ แต่ถ้าซ้อนเกกันมากเกินไป ก้อาจจะต้องจัดใหม่คับ
^
^
รีบนเปนหมออยู่แถวไหนคะ เผื่อไปใช้บริการ
เต้ยพึ่งดัดใหม่เหมือนกานครับ เพราะปากมันห้อยๆๆ

แล้วก็ ปากอูมๆ เหมือน ซูเนโอะอ่าครับ แต่เวลายิ้มจะไม่เปนนะ

ก็ถอน ไป4 ซี่ครับ ไม่รวมฟันคุดนะ

ตอนแรกหมอไม่ดัดให้ครับเพราะมันไม่มีปัญหาอะไร

แต่ถ้าอยากจัดก็ให้ฝึกกลืนใหม่อ่าครับ เพราะ ลิ้นใหญ่ กามใหญ่

ของเต้ยก็ จัด ประมาณ 35000 ครับ  หรือถามคุณ golffy_patrick

ก่ะได้นะครบั พี่เค้าเปงหมอฟัน
คร้าบบ  มาปรึกษา ได้ค้าบบ ยินดีๆๆ
แก้ไขล่าสุด kjarlighet เมื่อ 2009-8-4 00:07

กำลังสนใจจะดัดอยู่พอดีเลยคะ  ดีจังมีคุณหมอมาตอบเอง  
- คือว่าถ้าจัดเริ่มต้นที่เมืองไทย  แล้วกลับมา ตปท คุณหมอที่ตปทจะทำต่อเนื่องจากที่เมืองไทยมั้ยค่ะหรือต้องมาเริ่มต้นใหม่อีก  พอดีอยากลดค่าใช้จ่ายค่ะ  
- เป็นคนยิ้มเห็นเหงือกค่อนข้างมากค่ะ  ถ้าแก้ไขโดยการตัดเหงือก  ค่าใข้จ่ายระยะเวลาในการรักษายัฃไฃค่ะอยากทำมากแบบเวลายิ้มเป็นปมด้อยให้กับชิวิตมากรบกวนแนะนำด้วยค่ะ
-ถ้าเสริมจมูกเสร็จนานเท่าไรถึงจะเริ่มจัดฟันได้ค่ะ  คุณหมออยู่แถวใหนเผื่อจะได้ไปใช้บริการ pm มาก็ได้นะคะอยากรู้
อันนีี้้ ที่ ทราบๆมานะคับ ถ้าจัดที่เมืองไทยแล้ว แล้วจะไปต่อที่เมืองนอกนี่ โอกาสที่คุณหมอที่ ต่างประเทศจะรับเคสต่อ นี่น่าจะยากอ่ะคับ เนื่องจาก การวางแผนการรักษาของแต่ละคุณหมอจะแตกต่างกันไป ตามระบบ ของคุณหมอแต่ละท่านน่ะคับผม
หนูเคยดัดฟันค่ะ

ร้านหมอ แถว กม.6 รามอินทราค่ะ  ราคาพอๆกับคลีนิกอื่น แต่แบ่งจ่ายค่ะ สบายกระเป๋าดีค่ะ

ราคาไม่รวมพิมพ์ฟัน หรือเตรียมฟันให้พร้อมนะคะ (ขูดหินปูน  พิมพ์ฟัน เอ็กเรย์  ฯลฯ ไม่รวมนะคะ)

แบ่งจ่าย  5 เดือนแรก เดือนละ 2000

เดือนต่อไป เดือนละ 1000

หากจ่ายจนถึง 35000 แล้วฟันยังไม่เข้าที่หรือยังไม่เสร็จ  ก้อไม่ต้องจ่ายรายเดือนแล้วค่ะ

ส่วนหนูจัด 6 ปี (โหหห แม่เจ้า....)  เกิน 35000 ค่ะ ส่วนที่เกินก้อเวลาไปเปลี่ยนยาง จ่ายครั้งละ 20 บาทค่ะ

หลังจัดเสร็จ แถม รีเทนเนอร์ มูลค่า 5000 ฟรีค่ะ ไม่ต้องจ่ายเพิ่ม

ปล. ที่จัดนาน เพราะไม่ทำตามที่หมอบอกค่ะ ไม่ใช่ว่า หมอจัดไม่ดีนะคะ เพราะเพื่อนจัดพร้อมกัน 18 เดือนก้อเอาออกแล้วค่ะ
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ติดต่อผู้ดูแลเว็บไซต์ได้ที่ webdungdong@gmail.com|บริษัท ดั้งโด่งดอทคอม จำกัด|ติดต่อลงโฆษณา| ดั้งโด่งดอทคอม@2020

Copyright © 2001-2013 Comsenz Inc.   All Rights Reserved. Powered by Discuz! X3.2 R20140618, Rev.27, Thzaa City 1 Style

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้