ดู: 3075|ตอบกลับ: 0

[ตัดปีกจมูก] ตัดปีกจมูก รีวิวละเอียดยิบ+การดูแลแผลที่ถูกต้อง+พลาดแล้วกู้ชีพยังไง มือใหม่ต้องอ่าน!!

[คัดลอกลิงก์]
สวัสดีค่ะ เราตั้งใจเขียนกระทู้นี้ขึ้นมาเพื่อเป็นวิทยาทานให้เพื่อนๆทุกคน

เกริ่น : เราเพิ่งทำศัลยกรรมตัดปีกจมูกมาได้ประมาณ 3 อาทิตย์ แต่ค่อนข้างโชคร้ายคือแผลเราไม่ยอมแห้งในช่วง 1-2 อาทิตย์แรก จำได้ว่าตัวเองเครียดมากในช่วงนั้น แต่ตอนนี้รักษาจนหายดี แผลสมานกันแล้ว เราจึงอยากมาแนะนำข้อผิดพลาดของเราให้เพื่อนๆได้ฟังค่ะ ไม่อยากให้ใครต้องเจอแบบเรา หวังว่าจะเป็นประโยชน์กับทุกคนนะคะ

สิ่งที่เราพลาด : ในวันผ่าตัดก่อนโดนวางยาสลบ คุณหมอบอกกับเราว่าหลังจากผ่าตัดเสร็จ พอกลับถึงบ้านสามารถแกะพลาสเตอร์ปิดแผลออกได้เลย ล้างหน้าได้ แต่ต้องซับให้แห้ง แล้วก็ทายาตามปกติ เราเชื่อคุณหมอค่ะ สุดท้ายก็แกะแผลออกอย่างที่คุณหมอแนะนำไว้แล้วเย็นวันนั้นเราก็ล้างหน้า ทำตามที่หมอบอกทุกอย่าง ยากินครบ ล้างแผลด้วยน้ำเกลือแล้วซับแห้ง ทายาเช้าเย็น หน้าไม่โดนสบู่ ของแสลงไม่ได้ทาน

ผลที่เกิดขึ้น : พังเลยค่ะซิส ผ่านไปอาทิตย์นึงแผลไม่แห้ง ตอนแรกเรานึกว่ามันเป็นปกติ ที่ไหนได้พอลองอ่านในเน็ต อ้าว เขาบอกว่าห้ามโดนน้ำใน 3 วันนี่นา แถมซักพักไหมก็หลุดเป็นบางจุด (คุณหมอใช้ไหมไม่ละลายนะคะ) เราก็เครียดเลยทีนี้ ซวยละวา แต่ก็พยายามทำใจค่ะ นึกเสียว่าพลาดไปแล้วก็ต้องแก้ไข มัวมานั่งนอยด์คงไม่มีอะไรดีขึ้น หลังจากนั้นเราก็หาเปิดเน็ตหาวิธีรักษาแผลแล้วก็เดินหน้ากู้ชีพแผลตัวเองค่ะ คิดซะว่าทำยังไงก็ได้ให้แผลแห้ง!!

(ปล.ระหว่างนั้นเรากลับไปที่โรงพยาบาลเพื่อปรึกษาคุณหมอนะคะ คุณหมอบอกว่าไม่มีอะไรผิดปกติค่ะ เดี๋ยวแผลติดกันได้เอง แต่เราก็ยังเครียดค่ะเพราะแผลมันแฉะๆตลอดเลย5555555)

การดูแลรักษาหลังทำศัลยกรรมตัดปีกแบบที่ควรจะเป็นจริงๆ : เราขอเขียนสรุปไว้เป็นข้อๆให้เพื่อนๆอ่านง่ายนะคะ ย้ำ! ว่าทุกอย่างที่พิมพ์มาเป็นประสบการณ์ตรงไม่ใช้แสตนอิน

-        3 วันแรก แผลห้ามโดนน้ำ และอย่าล้างหน้า อย่าแกะพลาสเตอร์ออกแบบเรานะ
-        พอเข้าวันที่ 4 ล้างหน้าได้ ให้ใช้คลีนเซอร์แบบน้ำ เทลงสำลี เช็ดรอบๆแต่อย่าให้โดนแผล ส่วนตรงแผลให้ใช้น้ำเกลือชุบคอตตอนบัดเช็ดเลือดและหนองออกแค่เบาๆ จากนั้นซับให้แห้ง แล้วทายา
-        ยาที่ดีที่สุด ไม่ใช่เบตาดีนหรือผงพิเศษ เราลองมาหมดแล้วไม่แห้งค่ะ ยาที่ทำให้แผลติดกันดีและแห้ง เป็นขี้ผึ้งค่ะ แล้วแต่ว่าหมอจะสั่งยี่ห้อไหนมา ของเราใช้ optivis กู้ชีพจนแผลกลับมาดีขึ้นได้ค่ะ คอนเฟิมว่าอันนี้ดีจริง
-        ทายา เช้าเย็นนะคะ ยากินก็ต้องกินให้ครบค่ะ
-        อย่าแต่งหน้าจนกว่าจะตัดไหมหรือจนกว่าหมอจะบอกให้แต่งได้

ถ้ารักษาตัวตามนี้ แผลคนปกติต้องแห้งค่ะ แต่ถ้าคุณเป็นเคสเดียวกับเราคือเผลอทำอะไรซักอย่างพลาดไปแล้ว อยากจะกู้แผลแฉะๆให้กลับมาแห้ง หรือประสบปัญหาอื่นๆกับแผลปีกจมูก เราขอแนะนำแบบนี้นะคะ

-        กลับไปพบหมอค่ะ
-        ถ้าช่วยอะไรไม่ได้ ให้อดทนรอจนได้ตัดไหมนะคะ พอตัดไหมแล้ว แผลจะไม่มีด้ายทำให้ทำความสะอาดง่ายขึ้น หลังจากนี้ให้คุณทำตามวิธีที่เราเขียนไว้ด้านบน พร้อมขอให้หมอสั่งยาแก้อักเสบมาทานเพิ่ม ทำตามนี้แผลจะดีขึ้นใน 1 อาทิตย์ค่ะ
-        ย้ำอีกว่าทายา เช้าเย็นนะคะ ยากินก็ต้องกินให้ครบค่ะ
-        พอแผลแห้งแล้ว ให้รีบ รี๊บ รีบ ตรงดิ่งไปร้านขายยา บอกเภสัชว่าขอยาทาแก้แผลเป็นมาด่วนๆ
-        เอาแบบที่ดีที่สุด ซึ่งกันแผลเป็นนูนได้ ขั้นตอนนี้ *ห้ามงก* จำไว้ว่าแผลของเราเป็นแผลที่มีปัญหา ต้องใช้ยาดีๆมากันไว้ก่อน มันอาจจะแพงหน่อยก็ให้ยอมจ่าย ดีกว่าเป็นคีลอยด์ เพราะถ้าคีลอยด์งอกใต้จมูกขึ้นมา บอกเลยว่าไม่คุ้ม ไม่ขำค่า
-        ยาแก้แผลเป็น ห้ามทาเด็ดขาดถ้าแผลยังไม่แห้ง รอแผลแห้งก่อนค่อยทานะคะ
-        ทาไปอย่างต่ำ ติดต่อกัน 3 เดือนค่ะ ใช้ขนาดเท่าเม็ดถั่วเขียวในแต่ละครั้ง ทาเช้าเย็น
-        ระหว่างนี้ตรงแผลปีกจมูกที่แห้งแล้วให้ใช้น้ำเกลือเช็ดต่อไปสัก 1 อาทิตย์นะคะค่อยแต่งหน้าเต็มสตรีม
-        จบ

หวังว่าจะเป็นประโยชน์ค่ะ ขอให้แผลหายไวๆ สวยๆกันทุกคนค่ะ เราเขียนกระทู้นี้เป็นวิทยาทาน ไม่รังเกียจถ้าเพื่อนๆจะแชร์ค่ะ
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ติดต่อผู้ดูแลเว็บไซต์ได้ที่ webdungdong@gmail.com|บริษัท ดั้งโด่งดอทคอม จำกัด|ติดต่อลงโฆษณา| ดั้งโด่งดอทคอม@2020

Copyright © 2001-2013 Comsenz Inc.   All Rights Reserved. Powered by Discuz! X3.2 R20140618, Rev.27, Thzaa City 1 Style

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้