เจ้าของ: boyzeed
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

[ทำปาก] ใครทำปากบางแล้วมีปัญาหาแบบผมบ้างครับ มีรูปประกอบ

[คัดลอกลิงก์]
ของผมจะครบหนึ่งเดือนแล้ว

ปัญหาที่เป็นตอนนี้คือ
-กระจับปากบนไม่เท่ากัน
-ปากล่างยังยุบไม่เท่ากัน เห็นรอยแผลชัดมากๆ ปากมันเป็นย่นๆเส้นๆ
ตอนนี้กลายเป็นนั่งทำงานไป นั่งส่องกระจกไป เสียบุคคลิกอ่ะ

ตอนนี้ดูเหมือนคนปากเบี้ยวไปเลย เวลายิ้ม
หมอนัดให้ไปพบอีกที กลัวได้แก้จังเลยคับ

แสดงความคิดเห็น

ตอนนี้เป็นไงบ้างคะ  โพสต์ 2011-4-28 21:58
ตอบกลับ 26# Diifan

ไปพบคุณหมอแล้ว แก้ก็ดีนะคะ ไม่อย่างนั้นเด๋วต้องคอยกังวลตลอด เสียเวลา เสียสุขภาพจิตไปใหญ่น่ะ
สู้ๆ ค่ะ เอาใจช่วย
ตอบกลับ  Diifan

ไปพบคุณหมอแล้ว แก้ก็ดีนะคะ ไม่อย่างน ...
ต้นฉบับโพสต์โดย akiza เมื่อ 2010-9-16 15:39

ขอบคุณครับ รอให้ครบเดือนเต็มก่อนคับ

ถ้าได้แก้ก้อคงต้องแก้อ่ะคับ เจ็บตัวอีกรอบ

สู้ๆ
ง่ะเราจองคิวไว้แล้วด้วย เราชักไม่แน่ใจและละ...
การผ่าตัดเพื่อทำปากบาง ไม่ใช่ว่าจะเท่ากันเสมอไปนะคับ เพราะว่า ปากเป็นบริเวณเนื้อเยื่ออ่อนๆ ดังนั้นการที่คุณหมอจะกรีดปากเราให้บางสวยได้รูปนั้นอาจจะเป็นสิ่งที่ยากสักนิดนึง ต้องใช้เวลาอย่างน้อย 2-3 เดือน ส่วนที่มีคนถามมาว่ายาฉีด นั้นฉีดเข้าที่ปากเลยคับ หมอเป็คนฉีดให้ เหมือนกับแผลผ่าตัดเป็นพังผืด ต้องใช้ยาสลายพังผืดฉีดเข้าไปคับ ไม่ว่าจะเป็นการเสริมจมูก กรีดปาก ระยะเวลานานไปก็อาจมีการหดรัดจากพังผืดที่เกิดขึ้นได้  อยากสวยอยากหล่อก็ต้องดูแลรักษากันด้วยนะคับ
การไม่เท่กันของปากบางมันเป็นเรื่องปรกติครับ สามเดือนขึ้นไปถึงเข้ารูปครับและจะเล็กลงอีกของผมก็เป็นสองเดือนแรกกังวลมากว่าจะไม่เท่ากัน ตอนนี้ก็ดีขึ้นมากครับถ้าไม่สังเกตก็ไม่รู้ว่าไม่เท่ากัน จากทีแรกที่มันเบี้ยวชัดเจน มันเป็นเพราะปาก บางส่วนยังตึงอยู่ ในส่วนของรอยย่นมันจะดีขึ้นเรื่อยๆครับทีแรกของผมก้เป็นแถมเป็นรอยย่นที่ลึกแต่เวลาผ่านไปมันจะตื้นขึ้นครับไม่ต้องกังวล ส่วนตุ่มใสๆนั้นผมเป็นในช่วงสองอาทิตย์แรก หมอบอกเกิดจากการพักผ่อนน้อยเป็นคล้ายๆเริมเลยเอายาทาเริมมาทาก็หายครับ แต่ผมแนะนำให้ไปหาหมอครับ ยังไงก็สู้ๆครับ
สู้ ๆ  หายเร็ว ๆ นะคะ
ไม่ทราบว่าเจ้าของกระทู้ ได้เป็นเริม หรือเปล่าครับ เพราะเริม ส่วนมากจะขึ้นที่บริเวณปาก นะครับ .....แนะนำไปหาคุณหมอดีกว่านะครับ
34#
 เจ้าของ| โพสต์ 2010-9-20 12:53:43 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ผมไม่ได้เป็นเริมครับ และก็ไม่เคยเป็นมาก่อนด้วยครับ ตุ่มใสแบบนี้ จะเกิดขึ้นหลังจากที่กินอาหาร ถ้าอาหารไปโดนตรงริมฝีปากล่าง ตุ่มก็จะขึ้น เวลาเคี้ยวอาหารผมต้องระวังมาก ๆ ยิ่งถ้าวันไหนกินก๋วยเตี๋ยว ขนาดไม่ได้ใส่พริก ตุ่มยังขึ้นเลยครับ และทุกครั้งที่แปรงฟันด้วยยาสีฟันธรรมดา พวกยาสีฟันที่เย็น ๆ( ใกล้ชิด คอลเกต) อะครับ ตุ่มก็ขึ้น ตอนนี้ผมใช่ได้แต่ยาสีฟันของเด็กครับ
   เพื่อนผมที่เป็นเภสัชแนะนำให้ใช่ออยเนมท์ปกป้องผิว ทาตลอดทั้งวัน และทาเยอะ ๆ ก่อนที่จะกินข้าว เพื่อทำให้เนื้อเยื้อตรงที่มีปัญหาแข็งแรงขึ้น และ ลดอาการระคายเคืองจากการรัปทานอาหาร ตอนนี้ผมทามาได้ 2 อาทิตย์แล้ว ตุ่มใสเล็กลงไปมาก ไม่ค่อยกังวลแล้วครับ
        ขอบคุณทุกท่าน ที่เข้ามาเป็นกำลังใจให้ครับ
แล้วเวลาทำปากเนี้ย นานๆไป มันจะมีปันหาอะไร เหมือน จมูก มั้ยอ่ะ คับ...

รบกวนด้วยนะคับ อยากรู้จิงๆ คือได้คิวไปทำแล้วอ่ะ

เลยอยากทราบข้อมูลไว้อ่ะครับ
ขอให้หายไว ๆ นะครับ
ของผมสามเดือนกว่ายังยิ้มได้ไม่เต็มที่เพราะกลัวฉีก แต่มันก็ดีขึ้นเรื่อย ๆ นะ 1 เดือนยังน้อยไป รอไปก่อนนะครับ ไม่ใช่ทำจมูกนะครับ ทำปากบางแผลหายช้ากว่า อย่าใจร้อนนะครับ
ไม่เคยทำแต่เข้ามาเปนกำลังใจให้ หายไวไวนะค้ะ
ชักมะแน่ใจเช่นกานค่ะ
อยากทำ เจอแบบนี้ไม่เเน่ใจและอ่า
42#
 เจ้าของ| โพสต์ 2010-9-30 00:56:58 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
กลับไปแก้ปากกับหมอภูมาแล้วครับ ตรงที่เป็นตุ่มใส ๆ  หมอภูบอกว่า ไม่เคยเจอเหมือนกัน ผมเป็นคนแรกที่เป็นแบบนี้ หมอเลยตัดเนื้อตรงส่วนนั้นออกไป แล้วเย็บใหม่ครับ คิดว่า น่าจะหายแล้วละครับ ขอบคุณทุกคน ที่เข้ามาเป็นกำลังใจให้นะครับ
เฮ่อ!!จองคิวจ่ายตังค์แล้ว เพิ่งอ่านเจอกระทู้นี้อ่ะไม่มั่นใจเลยยย
ผมเป็นคนร้อนในง่าย ถ้าทำสงสัยจะเป็นบ่อยแฮ่ะ - -"
วันนี่ทำปากบางเข้าวันที่ 4  อ่านกระทู้แล้ว ต้อง3-4 เดือนเลยเหรอค่ะกว่าจะเข้าที่ จะแต่งงานเดือนมกรา54 หายทันมั๊ย..
แล้วเราจะเจอเหมือนที่เพื่อนๆเจอรึป่าว แต่มองดูของเราก็เหมือนปาก2ด้านจะไม่เท่ากัน ต้องรอให้หายบวมก่อนใช่มั๊ยค่ะ ...เฮ้อ จิตตกเยย...
ไปทำมาได้ 8 วันแล้วค่ะ กระจับด้านขวาดูใหญ่กว่าด้านซ้ายอย่างเห็นได้ชัด  หมอบอกว่าเป็นเพราะยังบวมอยู่  ช่วงนี้ก็หมั่นประคบอุ่นทุกวันวันละหลาย ๆ  ครั้งค่ะ  ไม่รู้จะช่วยได้ป่าว  จิตตกอ่ะค่ะ  กัว..วมันไม่เท่ากัน  เฮ้อ..(ไม่ได้ทำกะหมอภูนะคะ..)  ได้อ่านความเห็นของบ้างกระทู้ก็รู้สึกดีขึ้ค่ะ  แต่พอมองกระจกทีไรเวลาจะออกไปใหนก็ใส่ผ้าปิดปากดีกว่าค่ะ  ไม่มั่นใจอ่ะค่ะ
จิงเหรอคะ  ที่ว่าเวลานานไป  ปากจะหดเล็กลงอ่ะค่ะ  แล้วนานเท่าไหร่คะ  ดีใจกะคนที่เค้าทำแล้วออกมาดูดีอย่างเห็นได้ชัด  ตั้งแต่ 10 วันแรก..ลงทุนแล้วคุ้มจิงๆ อ่ะค่ะ  ขอแสดงความยินดีด้วยค่ะ...
ลองหลีกเลี่ยงของร้อน หรืออาหารรสจัดอย่างน้อยหลังทำ 1-2 เดือนถ้าทำได้จะดีมากเลยค่ะ
อาจเป็นเพราะแผลที่ยังไม่แห้งสนิท 100% จึงทำให้เกิดอาการดังที่กล่าวมา
แต่หากผ่านไปนานแล้วแต่ยังเป็นอยู่ก็ควรต้องรีบไปพบแพทย์ท่านนั้นนะคะ

เป็นกำลังใจให้ค่ะ
โอ้ววว ชักกลัวแล้วซิ มัดจำไปแล้วด้วย เครียดๆๆ
ของเราตอนนี้ 9 เดือนแล้ว ว่าจะไปแก้ เพราะกระจับไม่เป็นทรงเลย
ที่ผ่านมาก็รอเวลา+รอว่าง เผื่อว่ามันจะยุบลงอีก แต่คงไม่ยุบแล้วค่ะ
ช่วงนี้ว่างแล้ว ว่าจะนัดคุณหมอเพื่่อเข้าไปแก้ กลัวเจ็บรอบ 2 แล้วไม่สวยจังเลย
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ติดต่อผู้ดูแลเว็บไซต์ได้ที่ webdungdong@gmail.com|บริษัท ดั้งโด่งดอทคอม จำกัด|ติดต่อลงโฆษณา| ดั้งโด่งดอทคอม@2020

Copyright © 2001-2013 Comsenz Inc.   All Rights Reserved. Powered by Discuz! X3.2 R20140618, Rev.27, Thzaa City 1 Style

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้