12
กลับไป ตั้งกระทู้ใหม่
เจ้าของ: benbell
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

[จัดฟัน/รักษารากฟัน] เลื่อนกราม ล่าง ฟันล่างครอบฟันบน

[คัดลอกลิงก์]
26#
 เจ้าของ| โพสต์ 2010-6-2 15:03:06 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
สู้ๆก๊าพพพพ :)
เป็นอีกคนหนึ่งค่ะที่มีปัญหาเกี่ยวกับฟันล่างครอบฟันบนค่ะ + ดั้งโด่งหลบในอีกต่างหาก
ตอนนี้กำลังหาข้อมูลกับหมอจัดฟันค่ะ ว่าจะสามารถจัดให้ได้หรือเปล่า เพราะบางคลินิคก็บอกว่าจัดได้แต่ก็สามารถช่วยแก้ปัญหาได้ในระดับหนึ่ง แต่บางทีหมอก็ไม่รับทำแนะนำให้ไปผ่าตัดกรามควบคู่กับการจัดฟันค่ะ ค่าใช้จ่ายก้อเกือบสองแสนอ่ะค่ะ ก็เลยยังงงๆ กับชีวิตว่าแล้วจะเชื่อใครดีนิ ใครที่เคยจัดฟันเพื่อแก้ปัญหานี้แล้วได้ผลช่วยแนะนำคลินิคจัดฟันให้หน่อยนะคะ
ตอนนี้อยู่ชลบุรีค่ะ  ส่วนปัญหาดั้งหลบในนี่ กะลังจะแก้เดือนหน้าค่ะ อิอิ
เราก็มีปัญหาฟันล่างครอบฟันบนเหมือนกันครับ  หน้าเรายาวมากจนเพื่อนๆต่างล้อว่าหน้าเหมือนมะม่วง  เราอายมาก  ตอนนี้เรากะลังจะจัดฟันและผ่าตัดร่วมด้วย  ที่ศูนย์เทคโนโลยีทางทันตกรรมขั้นสูง   เพราะว่าราคาไม่แพงมาก  

ใครสนใจลองเข้าไปดูได้นะครับ

http://adtec.or.th/main/price_service.php
จัดฟันแล้วยิ้มไม่ได้เลยอะ  ฟันหาย  555   หรือเพราะเป้นฟันซี่เล็กหรือเปล่าไม่รู้  ถ้าจะยิ้มให้เห้นฟันต้องแบบแยกเขี้ยวเลยอะ
อะคระ พอดีเคยไปปรึกษาหมอที่ หนึ่งตอนม.5เค้าบอกต้องจัดฟันร่วมกับเคส ผ่าตัด  ค่าใช่ข่างเเพงมาก ก้อเลยไม่ได้จัดไป แต่พอขึ้นปี1ไปถามอีกทีหนึ่งที่จัดฟันแบบ damon  คุนหมอ บอกสามารถจัดได้โดยไม่ต้องผ่าอยากทราบว่า damon ช่วยให้เหงือกยุบลงได้ด้วยหรอ พอดีมีปันหาปากอูม อะคระ  ดูแล้วก้อน่าจะมาจากเหงือก มานยื่นออกมาประมาน 0.7 มิลอะ อันนี้เอาไม้บรรทัดวัดเองจากเหงือกล่าง คือไม่ใครที่เป็นแบบเราเเล้วจัดแบบ damon  แล้วเหงือกยุปเข้าไปไหมมมม กลัวจัดแล้วมันไม่ยุบอะคระ T Tพออ่านของเพื่อนๆๆเลยกลัวว่าจัดแบบ ดามอนไปจะไม่ได้ผล หรือเราต้องจัด+ กับเคสผ่าขากรรไกรบน
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย pavoonsen เมื่อ 2011-1-23 11:32

เข้าใจผิดกันเยอะนะค๊ะ เรื่องนี้ การผ่าตัดขากรรไกรเลื่อนการสบฟัน ไม่ต้องมัดฟันนะค๊ะ ไม่ต้องมัดฟันค่ะ
ทำกับหมอที่เชี่ยวชาญด้านนี้ ไม่ต้องมัดฟันเลย ที่บางคนทำแล้วต้องมัดฟันหน่ะ กระดูกเค้าร้าวขณะผ่าตัดค่ะ

ที่แพงเพราะหมอที่ทำได้เจ๋งจริง ๆ ไม่ทำให้กระดูกคนไข้ร้าว  มีไม่กี่คนค่ะ  

เรื่องแก้ไขกระดูกโครงหน้า มาถามป้านี่  จะได้ไม่เข้าใจผิด

การทำให้ฟันล่างหุบกลับเข้าไปอยู่หลังฟันบน
ทางเรามีวิธีการทำก้คือจะผ่าตัดตรงคางแล้วดันคางเข้าไปข้างในเพื่อให้คางหุบกลับเข้าไปด้านใน ซึ่งก่อนการทำจะมีการเอ็กซเรย์เพื่อวัดระยะรูปหน้า โครงกระดูกของใบหน้า เส้นประสาท กล้ามเนื้อ วิธีนี้ค้ือวิธีการปรับคางยื่น ซึ่งนอกจากจะทำให้คางหุบเข้าไปแล้วยังทำให้ฟันล่างที่ครอบฟันบน เลื่อนไปอีกด้วยนะค่ะ
อยากทำคะ กำลังศึกษาเป็นเหมือนกันเลยคะ คือ คางยื่นออกมาทำให้หน้าดูงอ ฟันล่างไม่สบกันกับฟันบน นี่จัดฟันมา4ปีแล้วคะ ฟันมันยุบเข้าไปแต่กรามยังยื่น อยู่ เซงมาก ศึกษาการผ่าตัดแล้ว ดูหนักมากน่ากลัวอ่ะคะ
มีปัญหาเหมือนกันค่ะ  ฟันล่างครอบฟันบน  แถมค้างเบี้ยวอีกต่างหาก
อยากทำค่ะ  ตอนนี้คางยาวเปงแม่มดแร้ว  ไม่ค่อยมีความมั่นใจเท่ารัย
ไปปรึกษาหมอฟัน  เค้าบอกว่าถ้าดัดฟันจาช่วยได้แค่ฟัน  แต่ที่ยาวยื่นออกมา กะคางเบี้ยว
ต้องใช้การผ่าตัดอย่างเดียว  ไม่มีทางแก้อื่นเรย
สนใจอยากทำค่ะ  แอบมาหาข้อมูลว่าที่ไหนทำดี  ราคาประมาณเท่ารัยค๊ะ  รบกวนผู้รู้ตอบหน่อยนะคะ
อยากทราบข้อมูลว่า ไปปรึกษาคุณหมอท่านไหน รพ.อะไร ราคาเท่าไหร่ แล้วคนที่หน้ายาวอย่างเดียวแต่คางมยื่น สมารถทำได้มั้ยคะ รบกวนขอข้อมูลจะเป็นพระคุณอน่างสูงเลยค่ะ
เพราะเราสนใจการผ่าตัดประเภทนี้มานานแล้ว และเห็นทางเกาหลีเค้ารับผ่าตัดเพิ่อความสวยงามด้วยนะคะ
ของเราเป็นฟันล่างอยู่ลึกเกินไปครับแล้วก็ขากรรไกรเบี้ยว
แบบว่าเบี้ยวไปทั้งหน้าเลยครับขากรรไกรไม่เท่ากัน
คือเราก็ศึกษาข้อมูลมาพอสมควรนะครับแต่คาดว่าจะจัดฟันก่อน
เพราะคงยังไม่ผ่าตัดขากรรไกรตอนนี้ไม่มีตังครับ
ค่อยเป็นค่อยไปดีกว่า อิอิ
benbell ตอบกลับเมื่อ 2009-7-25 22:39
แก้ไขล่าสุด benbell เมื่อ 2009-7-25 22:44

คับ พอดีทำมาแล้วอะ แ ...

ไม่ทราบว่าไปทำที่ไหน. และราคาเท่าไหร่คะ
ตอนนี้กำลังหาข้อมูลเพื่อจะทำเหมือนกันค่ะ
ที่นี่เลย Vertex Clinic

https://www.vertexclinic.com/jaw-surgery/facial-surgery-jaw-surgery-faq-jaw/
12
กลับไป ตั้งกระทู้ใหม่
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ติดต่อผู้ดูแลเว็บไซต์ได้ที่ webdungdong@gmail.com|บริษัท ดั้งโด่งดอทคอม จำกัด|ติดต่อลงโฆษณา| ดั้งโด่งดอทคอม@2020

Copyright © 2001-2013 Comsenz Inc.   All Rights Reserved. Powered by Discuz! X3.2 R20140618, Rev.27, Thzaa City 1 Style

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้