ดู: 1631|ตอบกลับ: 3
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

ช่วยด้วย..!!! ทำจมูกได้ 15 วัน สวย หายเจ็บ เลยจัดส้มตำ และกุ้งแช่น้ำปลา อีกสองวันถักมา จิบเบยร์ไป 1 ขวด อาการนี้มาเลย

[คัดลอกลิงก์]
ขอเล่าเหตุการณ์น่าสะพลึงของเราก่อนดีกว่า

เรื่องมีอยู่ว่าเราไปเสริมจมูกมาโดยวิธีใช้กระดูกหูรองปลายจมูก

เนื่องจากเป็นคนเนื้อน้อยและจมูกสั้น ทำมาแล้วไม่เขียนไม่ช้ำแผลหายไว

ดูแลมาดีกันมาก เข้าอาทิตย์ที่สองจมูกเข้ารูปสวย ไม่เจ็บ ด้วยความที่เราอดส้มตำมานาน

เราทนไหวแล้ว เลยจัดไปแบบเต็มคราบ ตำปูปลาร้า 2 และ กุ้งแช่น้ำปลาอีก 2 จาน

หลังจากนั้นไม่มีอาการอะไรทั้งสิ้น ปกติดี จนสองวันผ่านไปย่ามใจ คิดว่ามันโอเคแล้วเนื่องจากไม่เจ็บแล้ว

เราเลยซัดเบียร์ไปขวดครึ่ง ในระหว่างกินแฟนเราบอกจมูกแดงๆนะ และพอกลับมาส่องกระจกที่บ้านจมูกบวมคะ

ในระยะเวลาที่รวดเร็วมาก บวมเหมือนสามวันแรกเลย และหลังจากนั้นไปซื้อยามากินคะ

บอกเภสัชตามตรง ได้ยาลดบวม กินสองเม็กสามเวลา และยาแก้อักเสบยี่ห้อเฟรมมิ่ง เม็ดใหญ่ๆ

กินเช้าเย็น กินไป 1 วัน ก็ยังไม่ดูว่าจะลดลง จนเราเช็ดแผลแล้วมีสเก็ดแข็งๆเราเลยเอาออก

แต่หลังจากนั้นน้ำเหลืองๆไหลออกมาด้วย เราเลยถามคลีนิคคุยกันทางไลน์

เขาบอกว่าสามารถรีดหนองออกได้เลย แล้วกินยาต่อ

เช้านี้ก็เหมือนเดิมจมูไม่หายบวมเช็ดแผลเอาสะเก็ดออก หนองไหลเลยคะ

ใครเคยเป็นมาเล่าให้ฟังมั่งนะคะ แชร์กันหน่อย ตอนนี้นอยซ์มาก

เรามีคำถามว่า

---นานมั้ยกว่าจะปกติ??

---มีโอกาศติดเชื่้ออะไรอย่างอื่นมั้ย??

---มีข้อแนะนำอะไรให้เราบ้าง เราไม่อยากถอดจมูกออก??

เครียด!!!!
2#
 เจ้าของ| โพสต์ 2016-10-6 17:18:42 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ไม่มีคนตอบ ตอบเองก็ได้ เผื่อมีเคสนี้แล้วไม่รุจะทำไง ไปหาหมอมาแล้ว หมอเปิดแผลสวนยาฆ่าเชื้้อ หมอใจดีมาก ไม่คิดค่ายา ยกเว้นทาแกอักเสบ

เคสนี้ไม่น่ากล้วนะคะ แก้ไขได้ จำไว้ว่าเมื่อจมูกพ้นสามวันไปจะยุบลงเรื่อยๆจนรัดแกนสวย ถ้าผ่านไปห้าวันไป หรือยุบแล้วกลับมาบวมอีก ไม่ปกติธรรมดานะคะ ต้องรายงานหมอด่วน

ที่สำคัญอย่าดื่มแอลกอฮอลเด็ดขาด แม้ว่าแผลจะไม่เจ็บจมูกจะยุบแล้ว แต่ด้านในเราไม่เห็น ปลอดภัยสุดควรจะรักษาตัวเองแบบคนป่าวยาวไปเลย 1 เดือน

ตัวอย่างที่ไม่ดีมีให้เห็นแล้วนะ แทนที่จะสวยไปแล้ว แต่ต้องมารัษาตัวใหม่ เสียค่ายาแก้อัเสบอีก ไม่คุ้มกันคะ
ขอบคุณข้อมูลดีๆมากเลยค่ะ
ขอบคุณสำหรับคำเตือนและการแนะนำที่ดีค่ะ น่ากลัวจริงๆ
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ติดต่อผู้ดูแลเว็บไซต์ได้ที่ webdungdong@gmail.com|บริษัท ดั้งโด่งดอทคอม จำกัด|ติดต่อลงโฆษณา| ดั้งโด่งดอทคอม@2020

Copyright © 2001-2013 Comsenz Inc.   All Rights Reserved. Powered by Discuz! X3.2 R20140618, Rev.27, Thzaa City 1 Style

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้