ดู: 2139|ตอบกลับ: 23

[เสริมจมูก] รีวิวทำจมูกครั้งแรกในชีวิตกับ Meko Clinic by AeBong

[คัดลอกลิงก์]

สวัสดีค่ะเพื่อนๆ บล๊อกนี้ขอเผยหมดเปลือกถึงการทำศัลยกรรมจมูกครั้งแรกในชีวิตของเอค่ะ
ขอท้าวความก่อนที่จะทำจมูกครั้งนี้ก่อนนะคะว่าไปไงมาไงถึงทำจมูกได้
จริงๆแล้วเอก็ไม่ได้ไม่มีดั้งขนาดนั้นนะคะ เพราะเอเป็นคนใต้ที่มีดั้งค่ะ ไม่ได้แหมบนะจ๊ะ
แต่จมูกดูสั้น ปลายจะกลม และสันจมูกระหว่างคิ้วอาจจะไม่ได้พุ่งมาก (ทั้งๆที่น้องชายจมูกพุ่งยังกะแขก)

เอก็เฉยๆกับจมูกตัวเองไม่ได้รู้สึกว่าจะไม่มีอะไรกับเค้า แต่เพราะปากที่ห้อย หันข้างแล้วปากกับจมูกอยู่ระนาบเดียวกัน เอไม่ชอบเลย เลยมีโอกาสได้ปรึกษากับคุณหมอมนัส Meko Clinic เรื่องศัลยกรรมปาก ซึ่งนั้นทำไม่ได้ค่ะเพราะเป็นที่กระดูกโครงหน้าของเอ คุณหมอแนะนำทำจมูกให้ยื่นออกมาเล็กน้อยดีกว่า แต่ด้วยความกลัวเจ็บและไม่พร้อมจริงๆ (ง่ายๆคือป๊อด!) เลยไม่ทำจมูก ไปจัดฟันแทน โดนถอดฟันไป 4 ซี่ กับผ่าฟันคุดไปอีก 1 ซี่จัดแบบ Damon ซึ่งจะเข้าเร็วกว่าปกติ แต่จะเจ็บกว่า …..แล้วมาคิดเอิ่มนี่โดนเข็มจิ้มเจ็บตัวเยอะกว่าทำจมูกอีกปะเนี่ย ฮ่าาา

และด้วยเอทำทรีทเมนท์และเลเซอร์ที่เมโกะทุกเดือนตลอดๆ ที่นี่เค้าดังเรื่องศัลยกรรมอยู่แล้ว ทำให้เอเห็นคนเดินเข้าออกมาศัลยกรรมเยอะมาก มาล้างแผล และอีกปัจจัยคือน้องพนักงานที่นี่จมูกเป๊ะ หน้าเป๊ะมาก อดไม่ได้ที่ถามตลอดว่าทำจมูกปะค่ะ? ซึ่งส่วนใหญ่ทำและทำที่นั่น คือสวยธรรมชาติมากค่ะ ไม่ดูหลอกตา ไม่ดูหน้าศัลด้วย ทำให้เออยากทำอีกแล้ว สุดท้ายก็ตัดสินใจอีกครั้งว่า “เอาวะ..ทำเป็นทำ” เลยนัดวันค่ะ เอาวันที่เร็วที่สุด ได้วันที่ 1 ก.ค. คือไปถึงทำเลย แต่ด้วยความกลัวเหมือนเดิมแหละขอเจอคุณหมอก่อนขอคุยกับคุณหมอก่อนว่าทรงไหนได้

เมื่อถึงวันนัดคุณหมอก็ใช้คอตตอนบลัชสองอันดึงจมูกลงมาว่าจะทำประมาณนี้นะ โดยเอเอาทรง maymac ให้ดูชอบทรงนี้ แต่ด้วยความที่เนื้อจมูกเอเยอะกว่า จะดึงออกมาไม่เหมือนและอาจจะดูไม่ธรรมชาติ เอเลยบอกคุณหมอขอธรรมชาตินะคะ แค่ให้หน้าดูมิติเวลาหันข้างค่ะ แต่ไม่ต้องพุ่งโด่งมาก กลัวหน้ากระเทย เผื่อไว้เพราะฟันยังจัดไม่เข้าที่ แล้วก็เอารูปตัวเองตอนแต่งหน้าเต็มแบบเฉดดิ้งจมูกเยอะๆให้ดูว่าหมอค่ะ ขอทรงแบบที่เฉดดิ้งค่ะ…(คนอะไรเอาจมูกตัวเองมาเป็นแบบ) คุณหมอเลยบอกว่าต้องตะไบกระดูกตรงสันออกและใส่ซิลิโคนค่ะ เพื่อให้เนียนที่สุด และปลายเชิดเล็กน้อยค่ะ

ซึ่งเอได้แชร์ทั้งหมดนี้ในรูปแบบของวีดีโอด้วยก็ลองดูกันได้นะจ๊ะ
https://youtu.be/AKYpFv8Rnh0

เมื่อถึงวันผ่าตัดอยากบอกว่าตื่นเต้นมากกกกกกก…ชนิดเปลี่ยนใจทันมั้ย 555 แต่ท่องไว้เจ็บนิดเดียว เดี๋ยวก็สวยแล้ว คุณหมอนัด 6 โมงเย็น เอทำจริงๆก็ประมาณ 2 ทุ่มค่ะ ซึ่งด้วยความกลัวเจ็บเอเอายาชาแบบทาที่เค้าเอาไว้สักคิ้วอะค่ะ มาทาทิ้งไว้และปิดด้วยที่ห่ออาหาร

ทาจนจมูกชาไปหมดละ ก็กลัวไง  จริงๆแล้วไม่ต้องทานะ ถ้าใครที่ไม่กลัวเจ็บ…จริงๆเอไม่กลัวเจ็บค่ะ แต่เอกลัวเข็มมาก คือเห็น หรือรู้สึกว่าต้องเป็นเข็มก็เสียวแล้ว เลยเอาที่สบายใจทายาชาก่อนเลยฮ่าา

พอถึงเวลาพยาบาลก็ให้เอไปเตรียมตัวโดยการคลีนหน้าทั้งหมด และกินยาคลายเครียด 2 เม็ดเล็กๆ ซึ่งจะมีฤทธิ์ทำให้รู้สึกง่วงนิดๆ แต่สำหรับเอไม่ได้ผลอะไรเลยค่ะ เพราะความตื่นเต้นนั้นมีสูงมาก ไม่มีผลอะไรเลยจริง เมื่อเข้าห้องผ่าตัด เป็นวินาที โอ้ยยยยแม่เจ้ากลัววว เป็นห้องผ่าตัดปกติ เตียงนอนธรรมดาไม่ได้ดูตึกเครียดมาก คุณหมอยิ้มแล้วถามเอว่า “คุณเอตื่นเต้นมั้ยค่ะ” และเอตอบคุณหมอไปแบบรวดเร็วว่า “มากค่ะคุณหมอ ฉีดยาชาไม่เจ็บนะคะ”

และแล้วก็นอนลงบนเตียงก็ทำการคลุมผ้าเหมือนเวลาทำฟันเลยค่ะ แต่เว้นช่องไว้ตรงจมูก จากนั้นคุณหมอก็เริ่มทำการวัดและมาร์คจุดให้ตรง จากนั้นก็ฉีดยาชาค่ะ เริ่มจุดแรกคือระหว่างคิ้ว จุดนี้คือทนได้เพราะชาอยู่แล้วระดับหนึ่ง แต่คุณที่พีคมากจริงๆ และเจ็บมากๆๆๆๆๆ คือปลายจมูกด้านใน ซึ่งยาชาที่เอทาไปก่อนนั้นไม่ถึงอยู่แล้วค่ะ คือเป็นอะไรที่เจ็บมาก เพราะเนื้อตรงนั้นอ่อนแบบบอบบางเนอะ แต่พอเมื่อผ่านเข็มนั้นไปแล้วก็ไม่รู้สึกอะไรแล้วค่ะ ระหว่างรอยาชาออกฤทธิ์ คุณหมอก็ทำการเหลาซิลิโคนและทาบกับจมูกค่ะ หลายครั้งอยู่เพื่อความเป๊ะและเป็นธรรมชาติค่ะ
 เจ้าของ| โพสต์ 2016-7-28 10:42:23 | ดูโพสต์ทั้งหมด
ยังไม่จบค่ะ...

ระหว่างทำไม่รู้สึกอะไรเลยจ้า รู้แค่ว่าคุณหมอกำลังทำอะไร จากนั้นก็มาถึงการตะไบค่ะ เพราะจมูกเดิมเอมีสันอยู่แล้ว เพื่อให้ซิลิโคนทาบแล้วดูเนียนเป็นธรรมชาติไม่ดูสันสูงไปค่ะ โมเมนต์ที่ตะไบเอรู้เลยถึงการตะไบค่ะ แต่ไม่เจ็บนะคะ พอตะไบเสร็จ คุณหมอก็เริ่มยัดซิลิโคนเข้าไปค่ะ ยัดเข้าออกประมาณ2-3 ครั้งค่ะ เมื่อเป๊ะแล้ว คุณหมอให้เอลุคขึ้นนั่งส่องกระจกดูทรงค่ะว่า จะประมาณนี้นะคะ
ซึ่งจะเห็นว่าตรงปลายบวมอยู่ เชิดออกมากำลังดี ธรรมชาติมาก จากนั้นก็เย็บแผลค่ะ ขั้นตอนนี้เจ็บจี๊ดๆเหมือนกันค่ะ คุณหมอเลยฉีดยาชาเพิ่มใหม่ และด้วยเคสเอมีการตะไบจึกต้องใส่เฝือกไว้ 2 วันค่ะ ถึงจะเอาเฝือกออก
หลังทำเสร็จก็ทานพาราและกลับบ้านเลยค่ะ คืนนั้นไม่รู้สึกอะไรหลับเลยค่ะ แต่ตื่นเช้ามาปวดหัวมาก ก็รีบกินพาราและยาแก้อักเสบค่ะ
 เจ้าของ| โพสต์ 2016-7-28 10:42:41 | ดูโพสต์ทั้งหมด
การดูแลตัวเองหลังจากทำจมูก
1. นอนหัวสูง โดยส่วนตัวเอจะนอนใช้หมอน 2 ใบซ้อนก่อนและใช้หมอนรองคอค่ะ
เพื่อป้องกันการนอนตะแคงไม่ให้จมูกเบี๊ยวนะคะ
2. ดื่มน้ำมะพร้าวที่ช่วยในเรื่องของการลดบวมเยอะค่ะ หรือใครจะกินยาลดบวมก็ได้ค่ะ
3. ดื่มน้ำใบบัวบกเยอะ เพื่อลดอาการช้ำใน หรือกินแบบแคปซูลแทนก็ได้
4. ลดอาหารรสจัด งดของหมักดองทุกชนิด โดยเฉพาะปลาร้า
5. หลีกเลี่ยงการบีบ แคะ แกะ เกา จมูก
6. ล้างแผลทุกวัน เป็นระยะ 7 วันก่อนตัดไหมค่ะ หลีกเลี่ยงการสัมผัสกับจมูกโดยตรง ล้างหน้าเบาๆ ทาครีมเบาๆ
โดยเอจะใช้บำรุงแบบน้ำตบๆแทนค่ะช่วงนี้เพราะการทาครีมเราต้องใช้มือลูบครีม
ทำให้มันตึงๆตรงจมูกและเจ็บได้นะคะ
7. ประคบเย็น/ประคบน้ำแข็ง เพื่อช่วยลดอาการบวมค่ะ
8. ทานยาให้ครบกำหนดตามที่หมอจัดให้ค่ะ
 เจ้าของ| โพสต์ 2016-7-28 10:43:14 | ดูโพสต์ทั้งหมด
ผ่านมาวันที่ 2 รอยช้ำเริ่มมาค่ะช่วงใต้ตาและหัวตา แต่นิดเดียวมาก และก็ไปล้างแผลปกติ เอาเฝือกออก
 เจ้าของ| โพสต์ 2016-7-28 10:43:30 | ดูโพสต์ทั้งหมด
ปลายจมูกดูบวมๆ จะเจ็บจี๊ดๆตรงปลายค่ะส่วนอื่นปกติมาก รอยช้ำใต้ตาเริ่มจางลงค่ะ
 เจ้าของ| โพสต์ 2016-7-28 10:43:55 | ดูโพสต์ทั้งหมด
เริ่มแต่งหน้าได้แล้วค่ะ เอจะใช้คุชชั่นแทนรองพื้นค่ะในช่วงนี้ เพราะใช้ฟองน้ำกดๆลงบนผิวค่ะ ตรงจมูกก็ใช้แปรงทาเบาๆค่ะ ไปทำงานได้แล้ว ออกอีเวนท์ได้แล้วค่ะ
 เจ้าของ| โพสต์ 2016-7-28 10:44:23 | ดูโพสต์ทั้งหมด
เริ่มมีรอยเหลืองค่ะ ซึ่งแสดงว่าใกล้จะหายแล้ว เย้ๆๆ  ปลายจมูกก็ยังดูบวมอยู่นะคะ
 เจ้าของ| โพสต์ 2016-7-28 10:45:19 | ดูโพสต์ทั้งหมด
รอยเหลืองจางลงละคะ ไวอะไรขนาดนั้น ทั้งนี้ทั้งนั้นอาการบวมช้ำ ขึ้นอยู่กับสภาพร่างกายของแต่งละคนด้วยนะคะ
 เจ้าของ| โพสต์ 2016-7-28 10:46:00 | ดูโพสต์ทั้งหมด
ครบ 1 อาทิตย์แล้วก็ถึงเวลาตื่นเต้นอีกครั้งคือทำการตัดไหมค่ะ เอมีไหมทั้งหมด 7 ปมค่ะในจมูก ขั้นตอนนี้เจ็บค่ะ แต่เจ็บในระดับทนได้ ดีนะที่ล้างแผลทุกวัน แผลสะอาดไม่มีเลือดเกาะไหม ไม่งั้นเจ็บกว่านี้ และสาเหตุที่ 7 วันตัดไหม เพราะหากไว้เกินกว่านั้นเนื้อเราอาจจะกินไหมเข้าไป ไหมจมทำให้เอาออกยากและเจ็บค่ะ
 เจ้าของ| โพสต์ 2016-7-28 10:46:11 | ดูโพสต์ทั้งหมด

ครบ 1 อาทิตย์แล้วก็ถึงเวลาตื่นเต้นอีกครั้งคือทำการตัดไหมค่ะ เอมีไหมทั้งหมด 7 ปมค่ะในจมูก ขั้นตอนนี้เจ็บค่ะ แต่เจ็บในระดับทนได้ ดีนะที่ล้างแผลทุกวัน แผลสะอาดไม่มีเลือดเกาะไหม ไม่งั้นเจ็บกว่านี้ และสาเหตุที่ 7 วันตัดไหม เพราะหากไว้เกินกว่านั้นเนื้อเราอาจจะกินไหมเข้าไป ไหมจมทำให้เอาออกยากและเจ็บค่ะ
 เจ้าของ| โพสต์ 2016-7-28 10:46:44 | ดูโพสต์ทั้งหมด
7 วันยังเห็นว่าจมูกเอยังบวมอยู่เลยแต่หันข้างแล้วเอชอบมาก คือปลายเลยปากละจ้า 55
หากดูหน้าตรงจะเห็นชัดเลยค่ะตรงสันมีขึ้นมาค่ะ เห็นได้ทั้งๆที่จมูกยังบวมอยู่ค่ะ
 เจ้าของ| โพสต์ 2016-7-28 10:47:19 | ดูโพสต์ทั้งหมด
ก่อน-หลังทำค่ะ ภาพก่อนทำนี้เอเฉดดิ้งหนักมากๆ ที่เอาให้คุณหมอดูว่าอยากได้ทรงจมูกดูมีมิติเหมือนเฉดดิ้งแบบนี้ค่ะ หลังทำในภาพไม่ได้เฉดดิ้งจมูกเลยนะคะ ซึ่งผ่านมา 20 วันเริ่มเข้าที่แล้ว มีตรงปลายที่บวมๆอยู่ค่ะ เลิฟมาก กรี๊สมาก ธรรมชาติสุดๆ หน้ามีความละตินขึ้นมาอีกสเต็ป ตอนนี้ก็เหลือแต่รอเวลาให้เข้าที่กว่านี้ค่ะ ซึ่งจะเข้าที่แบบเป๊ะ ก็ 3 เดือนเป็นต้นไปค่ะ ตอนนี้ก็ดูแลตัวเองดื่มใบบัวบกกับน้ำมะพร้าวอย่างต่อเนื่องค่ะ

สำหรับใครที่สนใจอยากทำจมูกนะคะ ก็ต้องศึกษาดีๆนะว่าคุณหมอแต่ละสไตล์เค้าเป็นยังไง ลองปรึกษาก่อนว่าทรงแบบที่เราได้ทำได้มั๊ย และมีวิธีการทำยังไงบ้าง ความน่าเชื่อถือ และราคาเหมาะสมหรือไม่นะคะ  ขอบคุณค่ะ
โพสต์ 2016-9-6 09:06:11 | ดูโพสต์ทั้งหมด
สวยมากเลยค่ะ
โพสต์ 2016-9-6 11:02:03 | ดูโพสต์ทั้งหมด
สวยขึ้นมากเลย
โพสต์ 2016-9-6 13:07:40 | ดูโพสต์ทั้งหมด
ทำแล้วดูสวยขึ้นมากเลยค่ะ
โพสต์ 2016-9-6 13:26:18 | ดูโพสต์ทั้งหมด
ทำแล้วดูสวย คมชัดขึ้นมากเลยค่ะ
โพสต์ 2016-9-6 15:02:09 | ดูโพสต์ทั้งหมด
ดูสวยโดดเด่นมากเลยค่ะ
โพสต์ 2016-9-14 11:06:51 | ดูโพสต์ทั้งหมด
ทำไมต้องแปะยาชาด้วยอ่าค่ะ แล้วตอนทำฉีดอีกไหมค่ะ
โพสต์ 2016-9-21 21:37:31 | ดูโพสต์ทั้งหมด
เราก็ทำกับหมอมนัสค้ะตอนนี้แอบนอยส์เหมือนรูจมูกไม่เท่ากันแต่ของ จขกท สวยมากๆเลยค้ะปริ่มแทน
โพสต์ 2016-10-9 16:17:06 | ดูโพสต์ทั้งหมด
อยากทราบว่าเลือกทรงได้ไม๊ หรือแล้วแต่หมอ
โพสต์ 2016-10-24 09:17:15 | ดูโพสต์ทั้งหมด
สวยเป็นธรรมชาติมากคะ ดูแลรักษาแผลหลังผ่าตัดไงคะ
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ติดต่อผู้ดูแลเว็บไซต์ได้ที่ webdungdong@gmail.com|บริษัท ดั้งโด่งดอทคอม จำกัด|ติดต่อลงโฆษณา| ดั้งโด่งดอทคอม@2020

Copyright © 2001-2013 Comsenz Inc.   All Rights Reserved. Powered by Discuz! X3.2 R20140618, Rev.27, Thzaa City 1 Style

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้