ดู: 3937|ตอบกลับ: 7
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

[ตัดลดโหนกแก้ม/กราม] เคสยากเมโกะแก้ได้ ! ผ่าตัดครั้งใหญ่ในชีวิต กับหมอกิจ แถมตาสองชั้นสไตล์ฝรั่งกับหมอคม เมโกะ

[คัดลอกลิงก์]
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย plafishsho เมื่อ 2016-5-11 15:48

ไปทำอะไรมาทำไมสวยขึ้น? คำถามจากคนรอบข้างที่ได้ยินเมื่อไหร่ก็รู้สึกดีใจทุกครั้ง แรกๆก็ไม่ค่อยเชื่อเท่าไหร่ แต่พอได้ยินบ่อยเข้ากลับมาย้อนมองตัวเองถึงได้เห็นว่าตอนนี้สวยขึ้นกว่าเดิมจริงๆ ชั้นมาไกลมากจริงๆนะ 555555 มาย้อนดูภาพแต่ก่อนเราดีกว่า ลืมแนะนำตัวเองเลย ชื่อปลานะคะ ตอนนี้ทำงานเป็นสัตวแพทย์อยู่ค่ะ เป็นผู้หญิงก็ต้องรักสวยรักงาม อยากสวยกันทุกคน เราก็เป็นผู้หญิงคนนึงที่อยากสวย อยากมั่นใจ ก็เลยตัดสินใจทำศัลยกรรมครั้งใหญ่

ภาพตอนเด็กค่ะ ยังดูไม่ค่อยออกว่าคางเบี้ยว แต่คางยาวแบบนี้มาตั้งแต่เด็กเลยค่ะ

ศัลยกรรมแรกในชีวิตของเราเลยก็คือ คางค่ะ ที่บอกว่าศัลยกรรมใหญ่ก็เพราะเราตัดคาง ต้องวางยาสลบด้วยนะ เลยขอเรียกเป็นผ่ากันใหญ่ละกันเนอะ ดูจากรูปแล้วก็จะเห็นว่าเราโครงหน้าปกติ แค่คางดูยาว แต่สาเหตุจริงๆที่ทำคางก็ เพราะคางยาวยื่น และเบี้ยวแต่กำเนิด ยิ่งอายุเยอะขึ้นเพื่อนก็มักจะทักว่าเบี้ยวขึ้นรึเปล่า จึงเสียความมั่นใจ โดยเฉพาะ เวลาถ่ายรูปถ้าหันซ้ายจะเห็นชัดเจน จึงมีข้อจำกัดในการถ่ายรูป คือ หันขวาได้อย่าเดียว เพื่ออาศัยความเป็น 2 มิติ ทำให้รูปสวย คางไม่เบี้ยว คือเซงมาก เราเลยไม่ค่อยชอบถ่ายรูปเท่าไหร่ค่ะ

สาเหตุที่เราไว้วางใจทำที่เมโกะ ก็เพราะมีพ่อเพื่อน เป็นเพื่อนกับคุณหมอมนัส ครอบครัวเพื่อนก็มองว่า หน้าเราสวยอยู่แล้ว (อาจเพราะแต่งหน้าเก่งด้วยมั้ง อิอิ) ถ้าตัดคาง หรือทำให้คางตรง คงเป็นคนที่สวยมาก จึงแนะนำให้ไปปรึกษาคุณหมอมนัสเพราะ เขาดูโหงวเฮ้งให้ด้วย เพื่อนเรากับพี่สาวที่พ่อเป็นเพื่อนคุณหมอก็ทำหลายอย่าง เช่น ตาสองชั้น หรือ treatment หน้าทำผิวใส แล้วเรารู้สึกว่าพี่สาวเค้าสวยมาก เดาไม่ออกเลยว่าทำอะไรบ้าง ก็เลยตัดสินใจเข้าไปปรึกษาแบบจริงจังเลยค่ะตอนนั้น ก็ walk in เข้าไปหาพนักงานก่อนเลย แต่ไม่ได้พบคุณหมอมนัสนะคะ คุณหมอไม่เข้าสาขา เศร้าเลย แต่พนักงานก็ถ่ายรูปเราส่งไลน์ให้คุณหมอดู หมอมนัสปฏิเสธ เพราะเป็นเคสยาก และไม่ถนัดงานแนวนี้ พอให้คุณหมอาดูก็ปฏิเสธ เพราะเป็นเคสยาก เช่นกัน เลยได้ทำกับคุณหมอกิจ อวดหน่อยๆว่าเคสเราได้ราคาพิเศษด้วยนะ เพราะเป็นเคสที่พ่อเพื่อนแนะนำมาทำ

ภาพนี้จะเห็นว่าคางเราเบี้ยวแบบชัดเจนเลย

อย่างที่บอกว่าเคสเราเป็นเคสยาก ต้องทำ CT-scan กระโหลกก่อน เพื่อดูว่าต้องแก้ไขมากน้อยแค่ไหน ตอนพบคุณหมอกิจ คุณหมอบอกว่า กระดูกใบหน้าสองข้างเจริญไม่เท่ากัน ทั้งเบ้าตา โหนกแก้ม แนวสันจมูกเอียง แต่ที่เห็นชัดๆเลยคือคาง ต้องแก้ไขคางก่อน เพราะที่อื่นไม่เห็นความผิดปกติชัดเจน แนวขากรรไกรด้านซ้ายเจริญมากกว่าปกติ และมีลักษณะแบนออกมา ทำให้ดูคางใหญ่  บวกกับคางยื่น หมอต้องตัดตั้งแต่ขากรรไกรบริเวณที่เริ่มใหญ่และแบนออกตัดตามแนวนอนจนมาถึงคางได้ออกมาเปนชิ้นนี้...

หมอกิจอธิบายให้เราฟังอย่างละเอียดเลยว่า การตัดขากรรไกรออก จะไปตัดโดนเส้นประสาทที่รับความรู้สึกด้วย  หลังผ่าจะชาบริเวณที่ตัดออก ระยะเวลาที่ชามากหรือน้อยขึ้นอยู่กับความเสียหายของเส้นประสาท ในเคสของเรา คือ ตัดเส้นประสาท ไปแค่ 10-20% แล้วต้องวางยาสลบ อันนี้หมอให้เราตัดสินใจเองว่าอยากตัดออกมากน้อยแค่ไหน เพราะ บางรายอาจจะชาไปตลอดเลย นอกนั้นผลข้างเคียงไม่มีอะไรค่ะ  เราเห็นรูปกระโหลกตัวเอง  เห็นแล้วกรี๊ดดดดด อยากจะเอามันออกเดี๋ยวนี้...... หมอ ตัดออกเลยค่ะ เต็มที่ ยอมชา (ก็ยังดีกว่าเจ็บหล่ะ)
ขั้นตอนการทำนะคะ อันดับแรกคือ พี่พนักงานที่ดูแลเรา จะพาเราไปแสกนกระโหลกที่โรงพยาบาลเพื่อส่งให้คุณหมอพิจารณา หลังจากนั้นก็นัดวันคุยกับหมอ ซึ่งจะใกล้วันผ่าตัด ก็เจาะตรวจค่าเลือดเพื่อประเมินความเสี่ยงในการผ่าตัด X-ray ช่องอก ตรวจ HIV วันผ่า ก็มาตามนัด งดน้ำงดอาหาร 8 ชม. ได้ผ่าตอนค่ำ วันรุ่งขึ้น ตอนแรกก็กลัวเจ็บ แต่พอฟื้นก็แค่ชา ไม่รู้สึกอะไรเลย กรณีของเรา คางจะบวมมากขึ้นเรื่อยๆในอาทิตย์แรก แต่ไม่มีความรู้สึกเจ็บอะไรเลย มีแต่ชา ตอนนี้ผ่านมา 4 เดือน ก็ชาน้อยลงเรื่อยๆ หมอบอกว่ากว่าจะเข้าที่จริงๆคือ  6 เดือน

2#
 เจ้าของ| โพสต์ 2016-5-11 15:43:20 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย plafishsho เมื่อ 2016-5-11 15:55

คืนแรกที่นอนพักที่โรงพยาบาล สภาพน่ากลัวสุดๆ 555 แต่จริงๆชิลนะ สบายมาก

หลังผ่าเสร็จ อยู่โรงพยาบาลแค่คืนเดียว วันรุ่งขึ้นก็กลับไปพักฟื้นที่บ้าน แล้ววันที่สามก็ไปทำงานได้ปกติเลยค่ะ

สังเกตว่าจะไม่มีรอยแผลเลย เพราะว่าคุณหมอกรีดเปิดจากข้างในตรงแนวเหงือกกับกระพุ้งแก้มหลังจากตัดก็เย็บติดไปเหมือนเดิม ห้ามแปรงฟัน 2 อาทิตย์ ให้ใช้น้ำยาล้วนปากบ้วนแทน หรือน้ำเกลือล้างแผลกลั้วปากบ่อยๆ

วันที่ 3 หลังทำ ช่วงที่ว่างเราก็จะประคบ ก็อยู่ในสภาพนี้เลยจ้า

หลังจากทำช่วงแรกก็ประคบเย็นค่ะ หลังจากนั้นก็จะให้ประคบร้อนต่อ พี่เขาจะเน้นมาก ช่วงแรกนี่บวมจนใช้ช้อนชาตักโจ๊กกินเลย 555 แต่ก็จะมีอาการเจ็บคอจากการสอดท่ออ๊อกซิเจน แต่พอใช้น้ำเกลือค่อยๆจิบบ่อยๆ ก็ชุ่มคอ จิบน้อยๆจนหายดีเลยค่ะเวลาทำงาน ก็ใส่ผ้าปิดปาก เป็นเดือนเลย นอกนั้นก็ปล่อยให้มันค่อยๆยุบเอง กระแสตอบรับเรื่องคาง ไม่ค่อยมีเท่าไหร่นะ คือดูไม่ออก แต่รู้สึกว่าสวยขึ้น  เมื่อก่อนถ่ายรูปต้องหามุม ที่ถ่ายแล้วดูเหมือนไม่เอียง แต่ตอนนี้เลยกลายเป็นคนบ้าเซลฟี่ไปเลย ถ่ายมุมไหนก็สวย อัพเฟสบ่อยมาก ก็มันสวยนี่นา ปลื้มมมมมมม

วันที่ 7 ตัดไหม ก็ยังมีอาการบวมๆอยู่นะคะ

ถ้าเกิดอาการบวมมากๆ อย่างกรณีตัดคางของปลา พี่พนักงานที่คอยดูแลก็ใจดี ให้ทำ treatment In-deep นวดหน้าลดบวมให้ โดยไม่คิดค่าใช้จ่ายเพิ่ม ^^  น่ารักที่สุด พี่พนักงานดูแลดีมากค่ะ ทั้งก่อนผ่า และหลังผ่า คอยดู คอยถามอาการเราตลอด ถ้ามีปัญหาอะไร พี่เขาก็จะช่วยคุยกับหมอให้ แล้วค่อยมาตอบเรา รอเฝ้าดูอาการจนกว่าจะฟื้นออกจากห้องผ่าตัด

หลังตัดคาง 3 อาทิตย์

หลังตัดคาง 1 เดือน

หลังตัดคาง 2 เดือน

หลังตัดคาง 2 เดือน

หลังตัดคาง 3 เดือน

หลังตัดคาง 4 เดือน

3#
 เจ้าของ| โพสต์ 2016-5-11 15:56:58 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย plafishsho เมื่อ 2016-5-11 16:11

คางสวยปกติได้รูปมาต่อกันที่รีวิวตาสองชั้นกันเลย  ปกติเราก็มีชั้นอยู่แล้ว แต่ชั้นมันเล็ก ก่อนหน้านี้ก็ไม่ได้รู้สึกว่ามันต้องแก้ จนวันนึงที่ต้องถ่ายรูปครอบครัว แล้วช่างแต่งหน้าก็แปะสติกเกอร์ตาสองชั้นให้ วันนั้นหล่ะจ้าาาา บรรลุเลย

รูปนี้คือ สวยที่สุดในชีวิตแล้ว กับการแปะตาสองชั้นครั้งแรก อะไรจะสวยอลังวังเว่อร์ได้ขนาดนี้ รูปนี้ยังไม่ได้ทำคาง แต่อาศัยมุมกล้อง จากนั้นก็ไม่ได้ซีเรียสเรื่องทำตาเท่าไหร่หรอกนะคะ แต่ก็แอบอยากมีตาสองชั้นเหมือนกัน

ขอเล่านิดนึง เดิมเรามี Adele เป็น inspiration อยู่แล้ว ฝันอยากจะมีตาสองชั้นแบบชั้นลึก ชั้นหนาแบบฝรั่ง เพราะเป็นคนชอบแต่งหน้า โดยเฉพาะส่วนของตา แต่ตาแบบเราถ้าให้แต่งลุค Adele ตาแบบนี้แต่งไม่ได้จริงๆ เศร้าเลย ก็เลยคิดอยากจะทำตาแต่ไม่ได้ฤกษ์ทำซะที

Adele เป็น inspiration ของเราเอง

บังเอิ๊ญญญญญญ เสียงสูงเลย ตอนนั้นได้โปรโมชั่น หมอคม จากเมโกะพอดี ก็เลยรีบคว้าไว้เลย แล้วไหนจะเห็นรีวิวของคุณแอน เมโกะ อีก คือ สวย ดีงาม ตาสองชั้นสไตล์นี้ถูกใจเรามาก คุณแอนตาสวยมากกกกก รู้ว่าทำกับหมอคม เห็นโปรออกก็เลยคว้าโปรโมชั่นไว้เลย รอคางยุบค่อยทำ
เราได้ทำตาหลังจากตัดคางได้ 3 เดือนนะคะ เจอหน้าหมอ คือ เรามีสเปคของเราอยู่แล้วไง บอกหมอว่าขอแบบฝรั่งเลยนะหมอ เอาแบบ คนอื่นลังเลว่า เอ.. ลูกครึ่งรึเปล่านะ 555555 คุณหมอก็จัดเต็มให้ คือ ยกชั้นตาสูงมาก เท่าตรงบริเวณกระดูกเบ้าตา แล้วจี้เอาไขมันออก รู้สึกตื่นเต้นๆ เหมือนตอนไปหาหมอฟันเลยค่ะ  ถ้าทำแล้วเจ็บตรงไหน ก็บอกคุณหมอ คุณหมอก็บล๊อคยาชาให้เพิ่ม  ทำเสร็จไว บวมน้อย หายไวมากค่ะ ก่อนทำ เราเป็นคนตาดุมาก เวลามองใครนี่เหมือนหาเรื่องตลอดเวลา จึงคิดว่าทำตาสองชั้นน่าจะช่วยลดความดุลงได้บ้าง

เราบอกหมอว่าอยากได้ชั้นตาหนาและลึกแบบฝรั่ง อยากให้คนลังเลว่า นี่ลูกครึ่งรึเปล่า หมอก็กะประมาณให้ แล้วให้เราดูกระจกว่าประมาณนี้นะ คือ ในใจคิด..ใหญ่มากกกก เพราะชั้นจะใหญ่เท่าเบ้าตาเลย แต่ก็เชื่อใจหมอนะเพราะหมออธิคมมีผลงานสวยๆออกหลายคน หมอแนะนำว่า อย่าให้ชั้นตาลึกมาก ไม่งั้นจะไม่สวยตอนเริ่มอายุมากขึ้น
ขั้นตอนการทำ คือ ก่อนเข้าทำ ผู้ช่วยคุณหมอก็ให้ Valium มากินก่อน จะได้ไม่กังวลมาก แต่ไม่ได้ผลตอนผ่าเรยจ้าาาา ลุ้นระทึกทุกวินาที 555 หมอจะให้เราหลับตา แล้วหมอจะฉีดยาชาสามจุดใต้ผิวหนัง  จากหางตาไปถึงหัวตา แต่เราจะไม่รู้สึกว่าจิ้ม 3 จุด แต่รู้สึกว่ายาค่อยๆไหลไปจากหางตาถึงหัวตา ให้นึกถึงอารมณ์ไปหาหมอฟัน คือ จะระทึกนิดๆ รู้สึกตึงๆเวลาหมอจี้ไขมันออก แต่ถ้าถึงขั้นรู้สึกว่าตรงไหนเจ็บหมอก็จะฉีดยาชาเพิ่มให้ คราวนี้ก็ สบายๆเรยจ้าาา
หลังจากเอาไขมันออกแล้ว ตอนหมอเย็บ ก้รู้สึกตึงๆ เย็บข้างละ 3 จุด + ไหมเนา อีก รวมเป็น 2 ขั้นตอน เพื่อให้ไหมเนาแข็งแรงขึ้น ประคบเย็น 2 วัน เว้น 1 วัน แล้วประคบร้อนอีก 3 วัน รอบนี้ตาไม่บวมมาก ไม่มีรอยช้ำเลยค่ะ

วันที่ 4

วันที่ 7

วันที่ 10

2 อาทิตย์

3 อาทิตย์

1 เดือน

1 เดือน

ตาโตสวยมากเลยนะคะ
5#
 เจ้าของ| โพสต์ 2016-5-11 16:46:20 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้

ผลการศัลยกรรมครั้งนี้เปลี่ยนชีวิตเราไปมากค่ะ ไม่ผิดหวังเลยที่ไว้ใจให้เมโกะดูแล ประทับใจผลงานคุณหมอมากๆค่ะ ไม่ต้องบินไปไกลถึงเกาหลี เพราะคุณหมอบ้านเรานี่แหละค่ะ เก่งไม่แพ้ชาติไหนเลย ตอนนี้ใครๆก็ทักว่าเป็นคนสวยมาก ตาหวานมาก คางก็เอียงน้อยลงเยอะ ดูแบ๊ว ดูเซ็กซี่กว่าเดิม คือ หน้าเปลี่ยนไปเยอะเลยค่ะ ขนาดไปช็อปปิ้ง คนขายยังลังเลว่าเป็นคนไทยรึเปล่า คือ มาดดูเป็นคนสวย ผ่อง ดูมั่นใจในตัวเอง เห็นเด่นมาแต่ไกลๆ ทำตา ได้ผลมากค่ะ (แม่ค้าทัก Hello...) ปลื้มสุดๆ ต่อไปเรามีแพลนทำจมูกต่อ เดี๋ยวจะมารีวิวให้ดูอีกนะคะ พบกันใหม่กระทู้หน้า บ๊ายบายยยยยยยย
สวยขึ้นมากเลยค่ะ มารีวิวเรื่อยๆนะคะ รอติดตามค๊าาา
7#
 เจ้าของ| โพสต์ 2016-5-17 09:15:14 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
penpisut ตอบกลับเมื่อ 2016-5-17 00:32
สวยขึ้นมากเลยค่ะ มารีวิวเรื่อยๆนะคะ รอติดตามค๊าาา

ได้เลยค้า ขอบคุณมากนะคะ รอติดตามรีวิวหน้านะคะ
ดูดีขึ้นเยอะเลยค่ะ

หมอกิจที่ทำขากรรไกรใช่หมอรุ่งกิตต์รึเปล่าคะ
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ติดต่อผู้ดูแลเว็บไซต์ได้ที่ webdungdong@gmail.com|บริษัท ดั้งโด่งดอทคอม จำกัด|ติดต่อลงโฆษณา| ดั้งโด่งดอทคอม@2020

Copyright © 2001-2013 Comsenz Inc.   All Rights Reserved. Powered by Discuz! X3.2 R20140618, Rev.27, Thzaa City 1 Style

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้