ดู: 42325|ตอบกลับ: 72
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

[ตัดลดโหนกแก้ม/กราม] รีวิว ลดโหนกแก้ม ตัดกราม หมอสุทัศน์ ยันฮี มี.ค. 59

[คัดลอกลิงก์]
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Love4Life เมื่อ 2016-4-3 22:10

เราปรึกษาหมอช่วงปลายปี 58 ลดโหนก ตัดกราม พัก รพ 4 คืน เดือนต่อมา
เราก็ตัดสินใจนัดวันผ่า (ไม่มีมัดจำ) นัดผ่าปลายมี.ค. 59 จะได้พักยาวช่วงปิดเทอม
หลังผ่า กว่าหน้าจะหายบวมก็ใช้เวลาหน่อย สำหรับคนที่ต้องลางาน อาจลาซัก 8-10 วัน
หลังจากนั้น อาการบวมไม่ถึงกับน่าเกลียด ไปทำงาน ใส่แมสก์เอาก็ได้

การเตรียมตัวก่อนผ่า
        -  1-2 สัปดาห์ก่อนผ่า  งดแอลกอฮอล์ บุหรี่ ยา วิตามิน อาหารเสริมที่ทานประจำ
(ถ้าจำเป็นต้องทานยาช่วงนั้น โทรถาม รพ ก็ดีค่ะ)
        -  ตัดผมสั้น (ไม่บังคับ แล้วแต่บุคคลนะคะ) จะได้สบายหัวตอนนอนพักฟื้น สระผม
ก็ง่าย แห้งเร็ว สระผมก่อนวันผ่าเลย

ภาพก่อนผ่าค่ะ

เมื่อวันผ่ามาถึง...
        งดอาหารและน้ำหลัง 7 โมง (หมอนัด 10 โมง) แต่พอถึง รพ พยาบาลแจ้งว่า ขออภัยค่ะ คุณหมอจะเข้า รพ ตอนเที่ยง เราก็...ไม่เป็นไร นั่งรอกับญาติที่มาด้วย อย่าลืม! ระหว่างรอ ห้ามกินหรือดื่มอะไรทั้งสิ้น ตอนเที่ยงกว่าก็ได้พบหมอ หมอบอกกว่าตอนนี้ตัดกรามขึ้นราคาแล้ว แต่เราได้ผ่าในราคาเดิม เพราะจองคิวไว้เมื่อปีที่แล้ว เราถามหมอ หลังผ่าเสร็จใหม่ๆ จะพูดได้รึเปล่า หมอบอกว่าได้  จากนั้น เซ็นใบรับประกัน จ่ายเงิน ตรวจร่างกาย (เอ็กซเรย์ เจาะเลือด) ควรจำวันที่ประจำเดือนมาครั้งสุดท้ายด้วย พยาบาลถามอยู่ จากนั้น เปลี่ยนชุดของ รพ ขึ้นเตียง พยาบาลมาให้น้ำเกลือ เข็นไปห้องเตรียมผ่า หมอวิสัญญีมาเช็ค ชี้แจง พอเข้าห้องผ่า (ประมาณ 3 โมงกว่า) ดมยาสลบ 5 วิ ก็สลบไสลไป...
        พอฟื้นขึ้นมา ถ้าถามว่าเจ็บไหม ก็เจ็บอยู่บ้าง ใส่เฝือกหัว สายระบายเลือด แต่ก็ทนได้ เราขยับขาให้หมอรู้ว่าฟื้นแล้ว สักครู่ก็ถูกเข็นไปห้องพัก ญาติพักผ่อนรออยู่ก่อนแล้ว เห็นนาฬิกาตอนนั้น ทุ่ม 10 นาที พยาบาลก็มาชี้แจง แจกยา คืนแรก ถ้าปวดฉี่ สามารถกดออดเรียกพยาบาลเอากระโถนมาให้ฉี่ที่เตียงได้ (จริงๆ บอกญาติทำให้ก็ได้ แต่เราขยับปากพูดยังไม่ถนัด ก็เลยกดออด)  ช่วงดึกๆ ปวดฉี่บ่อยอยู่ และรู้สึกว่าเฝือกมันแน่นมาก ทำให้ฟันบนกับล่างกดกันแน่น หนักหัว อึดอัด เลยกดออดให้พยาบาลมาช่วยคลายเฝือกให้ ก็ค่อยยังชั่วขึ้นบ้าง

หลังผ่า วันที่ 1
        วันรุ่งขึ้น หน้าบวมขึ้นเรื่อยๆ  ถ้าจะไปห้องน้ำ กดออดเรียกพยาบาลมาพาเดินไป มีพยาบาลเช็ดตัวให้เช้าเย็น หมอมาเยี่ยมช่วงบ่าย คุยกับหมอได้พอรู้เรื่องบ้าง พยายามขยับปากเอา แต่ยังไม่ทำมาก กลัวแผลแยก มีน้ำมูก เสมหะปนเลือดอยู่ เป็นอาการปกติ ต้องหมั่นประคบเย็นให้เลือดหยุดไหล หลังอาหารก็ใช้น้ำยาบ้วนปาก

วันที่ 2
        เอาเฝือก สายน้ำเกลือออก รู้สึกโล่งสบายขึ้น หมั่นประคบเย็น อาหารมื้อแรกหลังผ่า ใช้หลอดดูดดูดน้ำข้าว น้ำซุป น้ำต่างๆ เดินไปเข้าห้องน้ำเองได้ อาหารมื้อต่อไปเป็นโจ๊ก ใช้ช้อนตักทาน ลำบากหน่อย ติดสายระบายเลือด เคี้ยวหมูสับยังไม่คล่อง

วันที่ 3
        เอาสายระบายเลือดออก อาบน้ำ สระผมได้ สบายตัวขึ้นเยอะ ขยับปาก เคี้ยวคล่องขึ้นอีกนิด ประคบเย็นบ่อยๆ

วันที่ 4
        จัดการตัวเอง เก็บของ เตรียมออก รพ. ช่วงเช้า แจ้งพยาบาลว่าขอใบรับรองแพทย์ (ได้วันที่ 7) รับยา น้ำยาบ้วนปาก ใบเสร็จจริง ใบนัด (นัดตรวจ 7 วันหลังผ่า) ใบคำแนะนำหลังผ่า

4 คืนที่ผ่านมา ห้องพัก อุปกรณ์ต่างๆ ก็ดีมาก พยาบาล พนักงานบริการดี ทำหน้าที่ตามตารางเวลา หมอมาเยี่ยมทุกบ่าย แม่บ้านมาทำความสะอาดห้องวันละ 2 เวลา บริการชุด รพ ผ้าเช็ดตัว ผ้าประคบ น้ำดื่ม เสิร์ฟใหม่ทุกวัน

วันที่ 5-6  
        ควรประคบอุ่นบ่อยๆ อาจใช้เจลประคบหรือผ้าขนหนูชุบน้ำอุ่นก็ได้ แปรงฟันเท่าที่แปรงได้ ใช้น้ำยาบ้วนปากหลังอาหาร ปฏิบัติตามใบคำแนะนำหลังผ่า

วันที่ 7
        มาตามใบนัดตรวจ  พบหมอ พูดคุยสอบถาม หมอเอากระดูกกรามกับโหนกใส่ซองให้ ได้ใบรับรองแพทย์ ตัดไหมที่โหนกแก้ม ตรงจอนผมข้างหู (ส่วนผ่ากรามเย็บไหมในปาก เป็นไหมละลาย) รับยา หมอนัดอีก 2 เดือนข้างหน้า

ภาพหลังผ่า 7 วันค่ะ

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย cleopixs เมื่อ 2016-8-11 22:12

หน้าเด็กลงเยอะจริงๆค่ะ ชอบมากเลย มีโครงการจะตัดอยู่เหมือนกัน หารีวิวไม่ค่อยมี ดีที่คอยเช็คตลอด ขอบคุณที่มารีวิวให้น้าค้า มีประโยชน์มากเลยค่ะ

รบกวนสอบถามนิดนึง คือช่วงวันแรกๆนี่ถือว่าทรมานไหมคะ กลัวตรงนี้มากเลย เคยเห็นบางคนไปทำที่เกาหลีบ่นว่าทรมานมากน่ะค่ะ

แสดงความคิดเห็น

ช่วง1-3วันแรก ทรมานมากคะ ถ้าคิดจะทำจริงๆต้องอดทนคะ แต่อาจเป็นเพราะของเราต้องดูแลตัวเอง เขาไม่ให้ญาติมาเฝ้า เราก็ทั้งมึนยาสลบ จะเดินจะทำอะไรก็ลำบากสายระโยงระยาง ไม่มีใครคอยช่วยดูแล มันแย่ตรงนี้คะ  โพสต์ 2016-8-27 09:59
ก็ทรมานนะคะ แต่พอทนได้ หน้าบวมระยะนึง อาจเป็นเดือน แต่ทุกอย่างจะค่อยๆ ดีขึ้น เราจะค่อยๆ ชินกับมันเองค่ะ  โพสต์ 2016-8-21 16:26
ผ่าจากด้านในหรือด้านนอกคะ มีแผลรึเปล่า
เบ็ดเสร็จรวมค่าห้องแล้วเท่าไหร่คะ
แผลที่ลดโหนกแก้มคือที่ไหนค่ะ
4#
 เจ้าของ| โพสต์ 2016-4-3 21:53:20 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Love4Life เมื่อ 2016-4-3 22:11
monkey_penne ตอบกลับเมื่อ 2016-4-3 20:51
ผ่าจากด้านในหรือด้านนอกคะ มีแผลรึเปล่า
เบ็ดเสร็จรวมค่าห้องแล้วเท่าไหร่คะ

ผ่าด้านในปาก มีแผลเย็บโดยใช้ไหมละลายค่ะ
ราคาเบ็ดเสร็จรวมทุกอย่าง เช็คจากเว็บยันฮีตอนนี้ก็
ลดโหนก 85000
ตัดกราม ในปาก 75000
5#
 เจ้าของ| โพสต์ 2016-4-3 21:56:13 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
nui21 ตอบกลับเมื่อ 2016-4-3 20:56
แผลที่ลดโหนกแก้มคือที่ไหนค่ะ

อยู่แถวจอนผม ตรงโหนกแก้มข้างหูค่ะ
Love4Life ตอบกลับเมื่อ 2016-4-3 21:53
ผ่าด้านในปาก มีแผลเย็บโดยใช้ไหมละลายค่ะ
ราคาเบ็ดเส ...

ขอบคุณค่ะ
อย่าลืมกลับมารีวิวหลังหายบวมนะคะ น่าจะออกมาสวย
ผ่าตัดโหนกแก้มกับตัดกราม คุณหมอสุทัศน์ยันฮี เหมือนกันค่ะ ครบ1เดือนแล้ว ตอนนี้รอยุบบวมอย่างเดียวเลยค่ะ อาการชาหายเกือบหมดแล้ว มีแปลบๆโหนกแก้มบ้าง เคี้ยวอาหารปกติแต่ระบมหน่อยๆ หน้าเลยยุบบ้างบวมบ้าง อ้าปากเกือบเท่าปกติ ฝึกอ้าบ่อยๆแรกๆปวดกรามเลยค่ะ ผลคือพอใจเรื่องกระดูกที่ถูกตัด แต่อยากยกกระชับหน้าจะได้เห็นกรอบหน้าชัดกว่านี้ เป็นคนแก้มเยอะค่ะ เหมือนอมอะไรข้างแก้มตลอดเลย พยายามใจเย็นไม่จิตตก ไว้ครบ3เดือนจะตั้งกระทู้รีวิวค่ะ ขอให้หายไวไวนะคะ หน้าเปลี่ยนสวยแน่นอนค่ะ

รอดูครับ  โพสต์ 2017-7-28 00:00
โหนกแก้ม เขาตะไบให้ไหมค่ะ
รีวิวมีประโยชน์มากเลยค่ะ ช่วยลงรูปตอนเริ่มยุบด้วยนะคะ กังวลเรื่องบวมมากเลย อยากทำ ลางานได้10วัน กลัวรอยช้ำและบวมไม่ยุบค่ะ?เพราะทำงานต้องออกหน้าตา ตัดโหนกแก้มออกเยอะมั้ยคะ?
10#
 เจ้าของ| โพสต์ 2016-4-7 15:57:27 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
penpisut ตอบกลับเมื่อ 2016-4-4 19:18
ผ่าตัดโหนกแก้มกับตัดกราม คุณหมอสุทัศน์ยันฮี เหมือนก ...

ผ่านพ้น 1 เดือนไปด้วยดีนะคะ ของเราก็รอๆๆ ต่อไป เป็นกำลังใจให้นะคะ จะรอชมรีวิวค่า
11#
 เจ้าของ| โพสต์ 2016-4-7 16:03:41 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
annfunny1 ตอบกลับเมื่อ 2016-4-5 03:03
โหนกแก้ม เขาตะไบให้ไหมค่ะ

ไม่รู้นะคะ ลองอ่านรายละเอียดในเว็บนี้ดู http://th.yanhee.net/operation/190/5/TH หรือสอบถามทาง รพ นะคะ
12#
 เจ้าของ| โพสต์ 2016-4-7 16:06:59 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
faceoff ตอบกลับเมื่อ 2016-4-6 21:40
รีวิวมีประโยชน์มากเลยค่ะ ช่วยลงรูปตอนเริ่มยุบด้วยน ...

อาการบวมเท่าที่เห็นรีวิวก็ไม่ต่ำกว่า 10 วันนะคะ ลองสอบถาม รพ แล้ววางแผนดู
โหนกของเราตัดออกไม่เยอะค่ะ แต่ละคนน่าจะตัดออกมากน้อยไม่เท่ากันนะคะ
พอครบเดือนหน้าจะยุบลงไปเยอะมากๆค่ะ เราถ่ายรูปไว้ทุกวันเลย จะเห็นความแตกต่างเรื่อยๆค่ะ จะครบสองเดือนก็ยังรู้สึกหน้ายุบไปได้เรื่อยๆอีกค่ะ รอสักครึ่งปีเราค่อยตัดสินใจว่าจะร้อยไหมยกกระชับดีมั๊ย ดูจากbefore คุณต้องเปลี่ยนค่อนข้างเยอะเลยค่ะ เรากรามแทบไม่มีแต่ดื้ออยากตัดค่ะ5555 คุณหมอก็จัดให้ก็เรียวขึ้นค่ะ โหนกลองกดๆดูกระดูกหายเรียบเลย แต่ข้างนอกมองยังบวมๆเลยยังไม่ชัดเท่าไร รีวิวเรื่อยๆนะคะ จะรอติดตามดูภาพความเปลี่ยนแปลงค่ะ สวยขึ้นแน่นอนค๊าาา
penpisut ตอบกลับเมื่อ 2016-4-8 22:32
พอครบเดือนหน้าจะยุบลงไปเยอะมากๆค่ะ เราถ่ายรูปไว้ทุ ...

โหนกแก้มตัดข้างนอกอย่างเดียวหรือในปากรวมด้วยค่ะ
หมอทำ  CT สแกน ด้วยหรือป่าวคะ นัดตรวจเลือดวันที่ทำเลยหรอคะ

ขอบคุณ Hibiki ที่มาให้ความกระจ่างนะคะ เราเพิ่งรู้ว่ามันคือ OPG  โพสต์ 2017-9-24 00:51
หมอสุทัศน์ไม่ได้ซีทีนะครับ แค่ถ้าย OPG ,water อะไรพวกนี้ ผมก็ทำกับหมอสุทัศน์ครับ  โพสต์ 2017-7-28 00:03
CT scan และเจาะเลือดวันที่ทำเลยค่ะ  โพสต์ 2016-4-13 09:59
annfunny1 ตอบกลับเมื่อ 2016-4-10 00:19
โหนกแก้มตัดข้างนอกอย่างเดียวหรือในปากรวมด้วยค่ะ

โหนกจะเปิดผ่าสองที่ค่ะ คือข้างในปากเหนือเหงือกบนซ้ายขวา จะลดโหนกในส่วนหน้า กับเปิดแผลข้างนอกบริเวณจอนผม จะลดโหนกด้านข้าง ส่วนกรามเปิดแผลในปากล่างซ้ายขวา พอครบ 1 อาทิตย์ตัดเฉพาะไหมตรงจอนผม ส่วนในปากใช้ไหมละลายนี่เดือนครึ่งแล้วยังเหลืออยู่2ปมพยายามเอาลิ้นดันๆอยู่ค่ะ ฮ่าๆ หน้าบวมเป็นแตงโมเลยค่ะ ใกล้สองเดือนหน้าค่อยๆยุบแต่ก็ดูบวมอยู่ค่ะ ต้องใจเย็นฝุดๆ จิตตกบางวัน5555 แต่รับรองสวยขึ้นค๊าา
เจ็บมากไหมค่ะ

วันแรกๆ เจ็บหน่อยๆ ค่ะ หลังจากนั้นค่อยๆ ทุเลา เหลือแค่อาการบวม ตึง ชา บริเวณหน้า ต้องอดทนหน่อยค่ะ เพราะใช้เวลาเป็นเดือน อาการก็ค่อยๆ ทุเลาไป  โพสต์ 2016-4-13 10:05
ตอนนี้กี่วันแล้ว ลงรูปปัจจุบันให้ดูบ้างสิคะ

เราตอบข้อความส่วนตัวแล้วนะคะ  โพสต์ 2016-5-1 16:24
20 กว่าวันค่ะ รอครบ 1 เดือนจะลงรูปนะคะ  โพสต์ 2016-4-19 23:25
19#
 เจ้าของ| โพสต์ 2016-4-28 13:38:29 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
หลังผ่า 1 เดือนค่ะ ยุบลงพอสมควร ไหมละลายไปเยอะ แต่ยังไม่หมด

เปรียบเทียบกับหลังผ่า 7 วัน
Love4Life ตอบกลับเมื่อ 2016-4-28 13:38
หลังผ่า 1 เดือนค่ะ ยุบลงพอสมควร ไหมละลายไปเยอะ แต่ยังไม่หมด

หน้าเด็กลงมากเลยคะ
ขอไอดีไลน์ หลังไมค์หน่อยครับ

ส่ง pm ไป ดูข้อความส่วนตัวนะคะ  โพสต์ 2016-5-1 16:25
ติดตามอยุ่นาน รบกวนอินบ้อก ขอไลน์ไอดีพี่ด้วยค่ะ :>

ดูอินบอกซ์เลยค่ะ  โพสต์ 2016-5-3 11:50
อายุลดเยอะเลยค่ะ
สนใจทำมากเลยครับ ขอคำแนะนำ มี id line ให้ติดต่อคุยไหมครับ

ขอบพระคุณมากครับ
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ติดต่อผู้ดูแลเว็บไซต์ได้ที่ webdungdong@gmail.com|บริษัท ดั้งโด่งดอทคอม จำกัด|ติดต่อลงโฆษณา| ดั้งโด่งดอทคอม@2020

Copyright © 2001-2013 Comsenz Inc.   All Rights Reserved. Powered by Discuz! X3.2 R20140618, Rev.27, Thzaa City 1 Style

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้