ดู: 4783|ตอบกลับ: 6

[เสริมจมูก] ทำจมูกโดนใจ ณ เกาะภูเก็ต

[คัดลอกลิงก์]
สวัสดีค่ะ เพื่อนๆชาวดั้งโด่ง
วันนี้ขอแชร์ ประสบการณ์ ในการทำจมูกครั้งแรก บอกได้คำเดียวค่ะ ความกลัว ไม่สามารถชนะความกล้าในใจได้ค่ะ และสิ่งสำคัญ การกล้าที่จะเปลี่ยนแปลง และ การหาข้อมูล+การตัดสินใจเป็นสิ่งสำคัญที่สุดเลยค่ะ
    ชื่อบีบีนะค่ะ ได้ศึกษาและสอบถามข้อมูลหมอในกรุงเทพมามากมายก็ไม่กล้าตัดสินใจที่จะทำจมูกสักที จนบางทีก็อยากบินไปเกาหลีเพื่อไปทำเลยนะแต่ เพราะกลัวเจ็บ กลัว ไม่สวย กลัวสารพัดกลัว กลัวว่าของเดิมที่มีก็ดีแล้ว แต่กลัวสารพัดกลัว ค่ะพูดเลย กว่าจะตัดสินใจทำใช้เวลา นานมาก อยากทำจมูกมาก จิงๆ แล้วบีอยู่อาศัยที่กทม.และโตที่นี่เป็นคนกทม.ค่ะ แต่อยู่ภูเก็ตมาหลายปีและเดินทางไปกทม.บ่อยมากก็ไม่ตัดสินใจทำ แต่ก็คิดลึกๆในใจว่าถ้า.....เลือกที่จะทำจมูกให้ตัวเองต้อง กทม.หรือ เกาหลี.เท่านั้น เพราะน่าจะมีหมอที่เก่งและโดนใจ แต่หลายครั้งคุยก็ยังไม่มั่นใจ ไม่ตัดสินใจสักที จนกระทั่งได้มีโอกาส ได้ไปคลีนิค ณ หาดป่าตอง จ.ภูเก็ต ตามคำแนะนำของเพื่อนสาวชาวกระเทยที่เม้ามอยว่ามีหมอเก่ง อยู่ที่นี่และ ที่สำคัญ ทำเทคนิคแบบว่าอารมภ์เกาหลีเลยไม่ต้องบินไปเกาหลีเลย ก็เลย เสาะหาตามหาจนเจอค่ะ คุณหมอชื่อ คุณหมอ กิตติศักดิ์ วงศ์เทียนชัย หมอตี้ค่ะ
ก็ได้เจอตัวเป็นๆ และได้พูดคุยเรื่องการทำจมูกค่ะ คุณหมอแนะนำให้ทำจมูแบบเทคนิคแบบเปิด.......คือแค่ฟังก็งง งง งง มากค่ะไม่เคยได้ยิน มาก่อนคือเปิดอะไร คำถามในใจมากมาย แต่ฟังคุณหมออธิบายก็okเข้าใจแบบกระจ่างมากขึ้นค่ะ คือมันเป็นเทคนิคที่เรียกว่า เสริมจมูกแบบเปิดเทคนิคเกาหลี openrhinoplasty และยืดกระดูกอ่อนผนังกั้นจมูกseptalextension graft  และใช้กระดูกอ่อนหลังหู conchalcartilage  คือฟังแล้ว มันดูซับซ้อน เทคนิคเยอะดีค่ะ ดูมันยากๆดี และเป็นการวางยาที่ไม่รู้สึกตัว คือมันใช่ค่ะสำหรับคนที่กลัวไม่อยากรู้สึกตัวเพราะกลัวมากๆค่ะ คุณหมอก็ให้ความรู้ และถามคำถามตอบแบบ ร้อยแปดพันเก้า สำหรับคนที่กังวลและกลัว ก็เลยได้ความกระจ่างค่ะและได้พูดคุยเรื่องค่าใข้จ่างต่างๆ  กลับมานอนคิดอีก 1 อาทิตย์ ว่า....พร้อมแล้วที่จะตัดสินใจเลือกที่นี่แล้วใช่มั่ย....สรุปในใจตอนนั่น มันให้ไปเกือบ100%ขาดความกล้า สรุปกลับมาจุดธูป ยอกกล่าวเจ้าที่เจ้าทางอีก สรุปฝันดี โทรหาคลีนิคจองเลย ค่ะ จองคิว จัดไปค่ะ เป็นไงเป็นกัน ลุย แต่คอนเซป ขอเป็น สวยแบบสลบ จบทุกขั้นตอน ตื่นมาพร้อมรับความจริง แบบนี้เลยค่ะ....ก่อนผ่าก็ไม่กินอาหารเสริมเลนค่ะ งดทุกอย่าง เตรียมพร้อม
     บีมีเพื่อนเป็นเภสัช..

เลยให้เค้าจัดยาไว้ให้ก่อนเลย แอบกลัวว่าทางคลีนิคจะจัดยาsoft softให้ เลยขอเลือกยาแบบดีที่สุดอักเสบก็แบบดีๆ แก้ปวด สารพัด ตัวประคบเย็น ถุงน้ำร้อนเล็ก โอ๊ะโอ....คืองง มากค่ะ คือเตรียมอย่างกะจะไปชกมวยค่ะ คือตอนกลางคืนนั่งเลยค่ะสมาธิสวดมนต์ ขอให้การทำจมูกในเช้าพรุ่งนี้ราบรื่น ราบเรียบ อย่าตกเลือด อย่าให้เกิดอันตราย ขอให้ทำแล้วดวงดีเฮง ต่างๆนานาค่ะ
     เช้ามาวันผ่าตัด....ก็มาตามนัดค่ะ เตรียมพร้อม ก่อนเข้าห้องผ่าตัดก็โทรหาคุณแม่ค่ะให้อวยพรให้...คือแก งง ค่ะว่าลูกจะทำอะไร แต่สรุปผ่าก่อนค่อยบอกเดี๋ยวโดนห้ามค่ะ เข้าใจใช่มะค่ะ อารมภ์คนแก่ ผู้สูงวัย 555 ก็เป็นห่วงค่ะ ก็เลยจัดไปเข้าห้องผ่าตัด ตื่นเต้นค่ะแค่เห็นเตียง (มาวิวต่อนะค่ะ)
โพสต์ 2016-3-18 12:45:06 | ดูโพสต์ทั้งหมด
รอวิวต่อนะคะ  กำลังตัดสินใจจะทำ หาข้อมูลผลงานหมอตี๋ค่ะ
โพสต์ 2016-4-5 20:57:27 | ดูโพสต์ทั้งหมด
รอรีวิวด้วยค่ะ ค่าเสียหายเท่าไหร่คะ
 เจ้าของ| โพสต์ 2016-7-7 12:35:55 | ดูโพสต์ทั้งหมด
มาแล้วจร่า

แสดงความคิดเห็น

ขอดูรีวิวคะ ค่าใช้จ่ายเท่าไรค่ะ  โพสต์ 2017-3-6 09:13
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ติดต่อผู้ดูแลเว็บไซต์ได้ที่ webdungdong@gmail.com|บริษัท ดั้งโด่งดอทคอม จำกัด|ติดต่อลงโฆษณา| ดั้งโด่งดอทคอม@2020

Copyright © 2001-2013 Comsenz Inc.   All Rights Reserved. Powered by Discuz! X3.2 R20140618, Rev.27, Thzaa City 1 Style

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้