ดู: 10761|ตอบกลับ: 46
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

[ตัดลดโหนกแก้ม/กราม] รีวิว ตัดโหนก ตัดกราม ทำตาสองชั้น หมอชาตรี เชียงใหม่

[คัดลอกลิงก์]
1#
โพสต์ 2015-12-30 20:56:55 | ดูโพสต์ทั้งหมด
รอติดตามค่ะ พี่ก็เพิ่งผ่ามาเหมือนกัน โหนกแก้มกับกราม หลังน้อง 1 วันเอง แต่กับหมอจุนะคะ ตอนนี้คิ้วตกข้างนึงอ่า ไม่สามารถยักคิ้วได้ข้างขวา และหนังตาก็ตกด้วย ไม่รู้อาการนี้จะหายไปไหม ตอนนี้ปากบวมมากถึงขีดสุด ผลจากการผ่าตัดโดนเครื่องมือเกี่ยวด้วย แต่ของพี่ใช้เวลาผ่าตัดร่วม 10 ชม. แค่ 2 อย่าง ทำเสร็จพักฟื้น 6 ชม. กลับบ้านวันนั้นเลยเหมือนกัน  
2#
โพสต์ 2015-12-31 14:29:38 | ดูโพสต์ทั้งหมด
khunchalotte ตอบกลับเมื่อ 2015-12-31 04:13
ตัดกับหมอจุมาไม่ต้องนอนที่คลินิคหรอคะ?
นี่ก็วางแผน ...

คุณหมอก็ถามเหมือนกันค่ะว่าจะพักฟื้นต่อไหม แต่เราเห็นว่าน้องจนท.บอกจะมีคนอยู่เฝ้าคลีนิกคนเดียว เราเลยขอกลับดีกว่า สะดวกกว่า ที่บ้านมีคนคอยช่วยดูได้บ้าง พาคนไปเฝ้าได้นะคะ มีโซฟาคนเฝ้า ห้องดีเลย แต่บอกตรงๆผ่าที่รพ.เถอะค่ะ หลังผ่าคุณจะได้ไม่รู้สึกทรมาน จริงๆนะ
3#
โพสต์ 2015-12-31 14:38:30 | ดูโพสต์ทั้งหมด
mawmiaw ตอบกลับเมื่อ 2015-12-31 09:37
ปกติ การผ่าตัดใหญ่ น่าจะ ใช้เวลานานประมาณนั้น ของหนู 2-3 ชม. คือ เร็วมาก แฟนยังตกใจ แงๆๆๆๆๆ

เอาจริงๆนะ พี่เคยผ่านผ่าตัดใหญ่ที่รพ.มาแล้ว การผ่าตัดจริงๆ 2 อย่างไม่ควรใช้เวลาเกิน 5 ชม.นะคะ มันดีต่อคนไข้ ไม่ต้องดมยาสลบนานไป จะทำให้ฟื้นตัวช้า และแผลจะบวมช้ำนานมากเกินด้วย ผ่าที่รพ.ดีกว่ามากค่ะ พี่เคยผ่านผ่าตัดใหญ่สองอย่างมา ทั้ง 2รพ.ที่ผ่า พยาบาลมืออาชีพ ดูแลดีจริงๆค่ะ ไม่มีความรู้สึกเจ็บปวดหรือทรมานหลังผ่าเลยสักนิด นี่ครั้งนี้พี่คิดผิดมาก ผ่าที่คลินิก เหมือนจะตายให้ตาย แต่พี่ว่าหมอที่น้องผ่าแลดูน่ากลัวกว่านะคะ เลือดก็ไม่ตรวจ เอ็กซเรย์ก็ไม่มี หาความปลอดภัยไม่เจอเลย
4#
โพสต์ 2015-12-31 19:37:20 | ดูโพสต์ทั้งหมด
ผ่าตัดโหนกแก้มนี่เป็นแบบกรอโหนกหรือแบบตัดเลื่อนกระดูกคะ ถ้าแบบกรอนี่จะยุบบวมไวมาก ผ่าตัดกรามจากด้านนอกก็จะยุบไวเช่นกัน ของน้องยังบวมไม่เท่าของพี่เล้ย พี่ผ่าตัดในปากทั้งหมด บวมถึงขีดสุด จนถึงตอนนี้วันที่ 4 แล้ว ปากยังบวมเป็นปลิง กินได้แต่โจ๊กเท่านั้นจ้า
คิ้วก็ตกข้างนึงด้วย บางทีล้าๆตาข้างที่คิ้วตกมากๆ พี่อยากกินแกงอ่อมได้บ้างเหมือนกัน
5#
โพสต์ 2015-12-31 20:14:39 | ดูโพสต์ทั้งหมด
mawmiaw ตอบกลับเมื่อ 2015-12-30 18:04
รูปก่อนทำ ค่ะ พอกราม และโหนก ใหญ่ ทำให้หน้านี่ แก่มาก เลยตัดสินใจทำค่ะ

ก่อนทำสวยอยู่แล้วนะนี่ หายไวๆนะจ๊ะ
6#
โพสต์ 2016-1-1 10:37:11 | ดูโพสต์ทั้งหมด
khunchalotte ตอบกลับเมื่อ 2016-1-1 09:46
ขอบคุณนะคะที่ตอบคำถามหนู :")
ควรผ่าที่ รพ.  คือขอให้ห ...

ผ่าที่รพ.ได้จ๊ะ แต่หมอจุก็จะบวกเพิ่มค่าผ่าอีกประมาณอย่างละ 2 หมื่นหรือเปล่าไม่แน่ใจ แต่ถ้าราคานี้ไม่แพงหรอก พี่ตัดสินใจผิดมาละที่ไม่เลือกผ่าที่รพ. แต่ถ้าน้องทำแค่อย่างเดียว จะผ่าที่คลินิกก็พอไหวอยู่จ๊ะ เพราะอย่างเดียวก็ใช้เวลาน้อยลงมาอีกหลายชม. แต่หลังทำเสร็จพี่ก็ไม่รู้ว่าจะสบายตัวกว่าผ่าสองอย่างมากน้อยแค่ไหนนะ จริงๆจนท.ที่คลินิกหมอจุก็น่ารักกันดีทั้งนั้นนะ แต่ยังไม่ใช่การดูแลแบบพยาบาลมืออาชีพอะ ถ้าน้องมีเสมหะพันคอ น้องจะต้องหาทางช่วยเหลือตัวเองเอง แต่ถ้าที่รพ.พยาบาลจะรีบเอาเครื่องมือมาดูดเสมหะให้น้องแบบโล่งๆคอเลย เขาจะพยายามทำให้น้องไม่เจ็บและสบายตัวมากที่สุดตลอดเวลาจริงๆที่รพ. เอาจริงๆราคาที่พี่ทำกับหมอจุ แพงกว่าที่ยันฮีหลายหมื่นมาก แต่เพราะคิดว่าเชื่อมันในฝีมือหมออะ เลยยอมเสีย ที่ยันฮีตอนนั้นพี่ผ่ากรามหลังทำสบายตัวมาก พยาบาลดูแลกันดีสุดๆ แต่ทำละหน้าพี่ไม่เปลี่ยนเลย เลยต้องมาเจ็บตัวแก้กับหมอจุอีกรอบ รอดูผลว่าจะออกมาดีไหม แต่คุณหมอมีบอกจะให้พี่ไปเอ็กซเรย์หน้าหลังผ่านี้ด้วย แสดงว่าคุณหมอก็ดูมั่นใจในฝีมือการผ่าตัดและคอยติดตามผลงานจากคนไข้ดีมากอยู่นะ
ยาวเลย ขอโทษน้องจขกท.ด้วยนะคะ ออกนอกเรื่องของน้องไปอ่า
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ติดต่อผู้ดูแลเว็บไซต์ได้ที่ webdungdong@gmail.com|บริษัท ดั้งโด่งดอทคอม จำกัด|ติดต่อลงโฆษณา| ดั้งโด่งดอทคอม@2020

Copyright © 2001-2013 Comsenz Inc.   All Rights Reserved. Powered by Discuz! X3.2 R20140618, Rev.27, Thzaa City 1 Style

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้