ดู: 2658|ตอบกลับ: 25
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

[ศัลยกรรมเกาหลี] รีวิวผ่าตัดขากรรไกร แก้หน้าเบี้ยว ฟันไม่สบกัน ที่เกาหลีค่ะ

[คัดลอกลิงก์]
สวัสดีค่ะ เพื่อนๆ วันนี้หลังจากที่เคยแต่แอบอ่านมานาน ขอมาแชรืประสบการณ์บ้างค่ะ
นั่นก็คือ ประสบการณ์ผ่าตัดขากรรไกร ที่ประเทศเกาหลีค่า !!!  
ไม่ขอพูดมากนะคะ ไปดูรุปกันเลยค่ะ

เห็นรูปตัวเองแล้วอนาถใจค่ะ 555 ก็อย่างที่เห็นเลยค่ะ
ว่าใบหน้าเราเบี้ยวมากอย่างเห็นได้ชัด แล้วฟันก็ยื่นออกมาข้างหน้าด้วยค่ะ
ซึ่งเราเคยเข้าไปปรึกษาหมอฟัน เพราะตอนแรกคิดว่า ที่ใบหน้าเบี้ยว เพราะว่าฟันรึเปล่า
เห็นเพื่อนๆบางคนเขาขัดฟันกันมา แล้วฟันเรียงตัวสวยหน้าเรียว กันเต็มเลย

เราก็เลยไปปรึกษาหมอฟัน แถวบ้านค่ะ คุณหมอก็มีการถ่ายเอซเรย์ ดูรูปฟัน พิมฟัน ต่างๆนาๆ
แล้วคุณหมอก็แจ้งว่า ใบหน้าเราที่เบี้ยว แล้วก็คางที่ยื่น ฟันล่างที่ยื่นออกมา ไม่สบฟันตรงเนี่ย
ไม่สามารถแก้ไขได้ด้วยการดัดฟันอย่างเดียวนะ ต้องมีการผ่าตจัดขากรรไกรร่วมด้วย
แล้วผ่าตัดแล้ว จะสามารถแก้ไขใบหน้ารูปที่เบี้ยวได้รึเปล่านั้นคุรหมอ ก็ไม่ได้รับปาก

ไอ้เราก็เอ๋อ เลยค่ะ ไม่คิดว่าตัวเองจะต้องผ่าตัดขากรรไกรร่วมด้วย
ซึ่งเราก็ถามคุณหมอว่า แล้วจะต้องทำยังไงบ้างคะ
เพราะเรามีแพลนที่จะไปเรียน ตปท ต่อประมาณ ปีหน้า
คุณหมอก็แจ้งว่า จะต้องดัดฟันก่อนประมาณ 1-2 ปี พื่อเตรียมฟันให้อยู่ในสภาพที่ดี
หลังจากนั้นถึงจะผ่าตัดได้

ตายแล้วค่ะ งานเข้าเลยค่ะ ไม่เคยคิดว่าจะต้องผ่าตัดขากรรไกรมาก่อน
ที่จริงคือไม่มีความรู้ด้านนี้มาก่อนเลยก็ว่าได้

เราก็เลยกลับบบ้านมาหาข้อมูลในอินเตอร์เนทอยู่นานค่ะ
ก็เลยไปเจอรายการ Let Me In ก็เลยนั่งดู เขาก็ผ่าขากรรไกรเหมือนกัน
แต่ทำไมเขาไม่เห็นต้องดัดฟันก่อนเลย  เราก็เลยหาข้อมูลเลย ศัลยกรรมที่เกาหลีเลยค่ะทีนี่

ก็โทรเขาไปปรึกษาสอบถามกับทาง รพ. เกาหลี คือ เขามี จนท.คนไทยเป็นคนตอบค่ะ
ตอนแรก ก็ยังกลัว ว่าจะต้องสปีกอิ้งลิชไหม ภาษาอังกฤษเราก็ง่อยๆอยู่ 555
พี่เขาก็ แนะนำมาว่า การป่าตัดขากรรไกรที่เกาหลีเนี่ย สามารถทำได้เลย

ผ่าตัดเสร็จ แล้วค่อยดัดฟันทีหลัง หลังจากผ่าตัด 1 เดือน
เอาล่ะค่ะ เราก็เลยสนใจมากเลย เพราะสามารถลดเวลาได้ตั้ง 1-2 ปี

เราก็เลยปรึกษากับที่บ้านอยู่เกือบเดือน สุดท้ายก็ตัดสินใจบินไปทำที่นู้นพร้อมกับคุณแม่ค่ะ
ซึ่งเราบินไปถึงปุ๊ป ก็เข้าไป รพ. ไปเอซเรย์ พิมปาก ตรวจเลือด ตรวจคลื่นหัวใจ ต่างๆ นาๆ
แล้วก็เข้าพบคุณหมอค่ะ คุณหมอเกาหลี คือ  อธิบายดีมากกก เปิดภาพเอซเรย์ไป
อธิบายไป เอารูปหัวกะโหลกมาอธิบายให้เราดู ว่าต้องผ่าตรงไหน ตรงไหนบ้าง
พี่ล่ามก็ช่วยอธิบายให้อย่างละเอียดเลยค่ะ คือ ซึ้งใจมากกกๆ

หลังจากนั้น ประมาณ 5 วันหลังจากเข้าพบคุณหมอ ก็เข้าห้องผ่าตัดค่ะ
(อาจจะสงสัย ว่าทำไมไม่ผ่าเลย ก็เพราะว่า เราจะต้อง รอให้ทาง รพ. ทำอุปกรณ์
ที่เรียกว่าเวเฟอร์ให้เราก่อนค่ะ ซึ่งมันจะเป็นตัวที่เราต้องใส่ กัดไว้ในปากหลังผ่าตัด
เพื่อให้กระดูกที่ปรับเข้าไปมันยึดเข้าที่ค่ะ )

หลังผ่าตัด

เราไม่ขอโชว์รูปเราหลังผ่าตัดนะคะ เพราะว่า น่าเกลียดจริงๆอายมากก
บอกเลยค่ะ ว่าหลังจากผ่าตัดทรมานมากจริงๆ แบบกินอะไรไม่ได้เลยค่ะ
พูดก็แทบจะไม่ได้ ต้องใช้เขียนเอา ตลอด 2 อาทิตย์แทบจะกินอะไรไม่ได้เลย
แต่มาคิดดูอีกที ก็คุ้มค่ะ ที่เราทรมานไป เพราะว่าตอนนี้เราไม่ม่ปัญหาเรื่องฟันแล้ว
แต่ก่อนคือ เวลาเคี้ยวอาหารจะลำบากมากเลย
ที่สำคัญคือ แต่ก่อนไม่ชอบ มองกระจก หรือว่าถ่ายรุปเลยค่ะ

แต่เดี๋ยวนี้ หลังจากเราผ่าตัดได้ประมาณ 3 เดือน อาการบวมเริ่มหายไป
หน้าเริ่มเรียว อาการหน้าเบี้ยวก็หายไป ฟันที่ยื่น คางที่ยื่น ก็หายไป
รู้สึกว่าตัวเอง เป็นคนปกติ เหมือนคนอื่นเขาแล้ว

เพื่อนๆบางคนสมัยเรียน เจอ ยังตกใจเลยค่ะว่าไปทำอะไรมา
บางคนเห็นรูปเราในเฟสบุ๊ก ถึงขนาดเมสเสจมาหาเลย ว่าไปทำศัลยกรรมอะไรมา 555
สำหรับการผ่าตัดขากรรไกร คุณหมอบอกว่า จะเรียกว่าเป็นการศัลยกรรมเพื่อความงาม
ก็ไม่ถูกต้องไปซะทีเดียว เพราะมันถือว่าเป็นการผ่าตัดเพื่อการรักษาซะมากกว่าค่ะ
เพราะในเคสบางเคสเนี่ย เป็นหนักกว่าเราเยอะเลย
เราก็ยังถือว่าโชคดี ที่ไม่เป็นเยอะ แล้วโชคดีที่ได้เจอหมอดีๆ เลยทำออกมาได้พอใจมากขนาดนี้

ก็ขอให้รีวิวของเราเป็นประโยชน์กับเพื่อนๆไม่มากก็น้อยนะคะ

ไม่ทราบว่าค่าใช้จ่ายเท่าไหร่ค่ะ
3#
 เจ้าของ| โพสต์ 2015-12-19 09:00:35 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
เราก็จำราคาแน่นอน ไม่ได้เหมือนกันค่ะ เพราะคุณแม่เป็นคนจ่าย 555
ถ้าสนใจลองโทรไปถามที่ รพ. หรือไลน์ไปถาม จนท. รพ.ดูนะคะ
รพ.ไอดี ที่ออก รายการ Let Me In อ่ะค่ะ
เราก็เคยไปทำตาที่รพ.นี้เหมือนกันค่ะ ชอบๆ
แต่ จขกท เปลื่ยนไปมากเลย ยินดีด้วยนะคะ
5#
 เจ้าของ| โพสต์ 2015-12-21 09:14:29 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ขอบคุณมากๆเลยค่าา
อยากทำค่ะ ขอไลน์ได้ไหมคะ

แสดงความคิดเห็น

ส่งไปหลังไมค์แล้วนะคะ  โพสต์ 2016-1-22 10:41
อยากทำเหมือนกันคะ

ชอบมาก รายการ let me in !!ฮอเยอึน น่ารักมากคะ  โพสต์ 2015-12-22 07:59
8#
 เจ้าของ| โพสต์ 2015-12-23 17:12:03 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ไลน์ เดวเราส่งข้อความไปให้หลังไมค์นะคะ ^^

โหววว หน้าเปลื่ยนไปเยอะมากเลยค่ะ มีเพื่อนไปทำขากรรไกรที่ รพ.นนี้เหมือนกันค่ะ
ดูเป็นคนละคนเลย สวยขึ้นเยอะเลยค่ะ
11#
 เจ้าของ| โพสต์ 2015-12-25 08:19:06 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
beauty_unit ตอบกลับเมื่อ 2015-12-24 11:13
ดูเป็นคนละคนเลย สวยขึ้นเยอะเลยค่ะ

ขอบคุณมากค่าา อิอิ
ได้ลดโหนกแก้มมาด้วยหรือเปล่าคะ
13#
 เจ้าของ| โพสต์ 2015-12-28 11:02:49 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ขากรรไกรอย่างเดียว เลยค่ะ แต่จากเดิมที่หน้าเราเบี้ยว มันก็เลยดูมีโหนกแก้มชัดเท่านั้นเองค่ะ
พอทำขากรรไกรแล้ว หน้าจากที่เบี้ยวก็ดีขึ้นค่ะ
โอ้โหวว เปลื่ยนไป เป็นคนล่ะคนเลยค่ะ

ขอบคุณค่าา แต่ของเราก็เปลื่ยนไม่เท่า Let Me In หรอกค่ะ นี่เรารอดู Let Me In Thailand ฝีมือคุณหมอปาร์ค ที่ไอดีอยู่  โพสต์ 2016-1-22 10:03
แค่ขากรรไกรอย่างเดียว ชีวิตเปลื่ยนเลยย สุดยอดเลยค่ะ

ขอบคุณมากค่าาา อิอิ ขากรรไกร มันผ่าตัดใหญ่ เลยต้องลงทุนจริงๆค่ะ 555  โพสต์ 2016-1-22 10:02
สวยค่ะ สวย ขอเก็บเป็นข้อมูลหน่อยนะคะ รบกวนขอไลน์หน่อยได้ไหมคะ?

เราส่งหลังไมค์ไปแล้วนะคะ  โพสต์ 2016-2-4 11:01
ทำแค่ขากรรไกรอย่างเดียวเหรอคะเนี่ย เปลื่ยนไปมากเลยย รบกวนขอไลน์หน่อยนะคะ
เปลื่ยนไปเยอะเลยค่ะ ยินดีด้วยนะคะ ^^
19#
 เจ้าของ| โพสต์ 2016-4-12 10:47:56 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
minney1989 ตอบกลับเมื่อ 2015-12-23 17:12
ไลน์ เดวเราส่งข้อความไปให้หลังไมค์นะคะ ^^

ค่าา ยินดีค่า
20#
 เจ้าของ| โพสต์ 2016-4-12 10:48:14 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
lovetravel ตอบกลับเมื่อ 2016-2-26 14:57
เปลื่ยนไปเยอะเลยค่ะ ยินดีด้วยนะคะ ^^

ค่าา ขอบคุณมากเลยค่ะ อิอิ
21#
 เจ้าของ| โพสต์ 2016-4-12 10:57:31 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
เพิ่งเข้ามาเห็นว่ามีคนส่งเมสเสจมาถามหลังไมค์เยอะมากเลยค่ะ อิอิ
ยังไงจะพยายามตอบทุกคน อย่างรวดเร็วนะคะ
แต่ถ้าเพื่อนๆคนไหนใจร้อน แนะนำให้ไลน์ไปสอบถาม ที่รพ. หรือโทรไป รพ.ไอดีเลยค่ะจะเร็วกว่า

line id รพ. >> id_thailand ค่ะ

ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ติดต่อผู้ดูแลเว็บไซต์ได้ที่ webdungdong@gmail.com|บริษัท ดั้งโด่งดอทคอม จำกัด|ติดต่อลงโฆษณา| ดั้งโด่งดอทคอม@2020

Copyright © 2001-2013 Comsenz Inc.   All Rights Reserved. Powered by Discuz! X3.2 R20140618, Rev.27, Thzaa City 1 Style

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้