ดู: 7321|ตอบกลับ: 24
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

[ศัลยกรรมเกาหลี] เสริมจมูกกับหมอเกาหลี ฝีมือขั้นเทพ Dr.Kim June Sung

[คัดลอกลิงก์]
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย jennydollita เมื่อ 2015-5-10 20:05

contact

fb : jennydollita

ig: jennydollita

Line id : jennydollita

หลังจากทำจมูกใหม่ได้ 6 สัปดาห์ ก็เพิ่งจะมีเวลาว่างมานั่งอัพเดทบล็อคให้อ่านกัน

จะขุดรูปตั้งแต่เสริมจมูกครั้งแรกเลยะคะ …  (ภาพประกอบ ขำได้นะ เจนนั่งเขียนไปก็ฮาไปเหมือนกัน 555)

ปัญหาของเจนคือเป็นคนที่มีเนื้อจมูกน้อย และฐานกระดูกว้าง เคยผ่าตัดศัลยกรรมจมูกมาแล้วถึง 4 ครั้ง ครั้งนี้เป็นครั้งที่ 5 ค่ะ
แนะนำ
 เจ้าของ| โพสต์ 2015-5-10 22:13:33 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้

เอาล่ะ หลายคนคงกำลังรอถึงเรื่อง การเสริมจมูกครั้งที่ 5
เจนทำกับคุณหมอ Kim June Sung ที่ Clinic Before&After

(ซึ่งเจนได้เสริมหน้าอกกับคุณหมอไป เมื่อเดือน Dec 2014)
รูปถ่ายเมื่อประมาณ Dec 2014 หลังจากเสริมหน้าอกไปได้ประมาณ 1-2 weeks ค่ะ

เสริมจมูกรอบที่ 5 รอบล่าสุด  เจนเข้ารับการผ่าตัดเมื่อวันที่ 14 มี.ค.2015
เจนถึงที่คลีนิค ประมาณ 9:30 am. โดยมีน้องเฮอิน (ล่าม บริษัทเจนเอง)
ไปรอล่วงหน้า ส่วนคนขับรถก็ตรงเวลาเป๊ะ
พอถึงคลีนิค ก็เปลี่ยนเสื้อผ้า เตรียมตัวพบคุณหมออีกรอบ
เพื่อสรุปความต้องการของเรา และให้คุณหมอดีไซน์หน้า ก่อนเข้าห้องผ่าตัด

เจนต้องการให้โด่ง พุ่ง และแกนจมูกเล็กกว่านี้ มีเลือกๆ แบบที่ชอบไปให้หมอดู 2-3 รูป
พอให้ดูแบบแรก หมอบอกอันนี้ไม่สวยไม่เหมาะกับเจน … OK. จบ ปิดรูปในมือถือทันที
บรรยาการในห้องปรึกษา สนุกสนาน มีพี่ชาย(พี่เดียร์) นั่งขำให้กำลังใจ ผู้ช่วยหมอ ล่าม และคุณหมอเอง
พูดคุยกันแบบบรรยากาศสบายๆ เป็นกันเอง อาจจะเป็นเพราะสนิทและคุ้นเคยกันระดับนึง
แต่กับลูกค้าท่านอื่นๆ บรรยากาศก็จะเป็นกันเองแบบนี้ ^^ เราเลยไม่ได้มีความกังวลใจในการผ่าตัด

หมอเอาเครื่องมืองมาวัด แล้วก็ขีด เขียนที่หน้า เราเน้นย้ำบอกหมอว่า
เอาแบบไอดอลเกาหลีเลยนะ จะออกอัลบั้ม … ทุกคนฮา >_< ฮาทำไม ถามว่าเขินมั้ย เขินนะ 555
ก่อนเข้าห้องผ่าตัด ก็เดินไปปัสวะ 1 รอบ อ่อ ลืมบอกว่างดน้ำและอาหาร ก่อนเข้าผ่าตัด 8 ชม.นะคะ  

ถาม: ทำไมต้องงดน้ำและอาหาร ก่อนเข้ารับการผ่าตัด
ตอบ: การงดน้ำงดอาหารก่อนผ่าตัด ปกติแพทย์จะใช้คำว่า NPO (Nothing per oral) แปลว่าไม่ให้อะไรผ่านเข้าไปทางปาก น้ำ อาหาร ลูกอม (ยกเว้นน้ำลายของคนไข้ กลืนได้ค่ะ) สาเหตุที่ต้อง NPO เพราะการดมยาสลบ (การระงับความรู้สึกทั้งตัว) ทำให้ภาวะหลอดลมเปิด และกล้ามเนื้อตีบหลอดอาหารหย่อนตัว
อาจจะเพิ่มโอกาสในการสำลักอาหารที่อยู่ในกระเพาะ ทำให้เกิดโรคเรียกว่า Aspiration pneumonitis (ปอดอักเสปจากการสำลัก) มีโอกาสถึงขั้นเสียชีวิต

เจนออกจากห้องผ่าตัดประมาณ 3-4 pm. ใช้เวลาผ่าตัด 4-5 ชั่วโมง

เคสของเจนนะคะ

- Fat Grafting (ฉีดไขมันที่หน้าผาก)
- สริมดั้งจมูกเพิ่ม 2 มิล. ปากแมว 5 มิล. ปลายจมูก 7-8 มิล. (โดยประมาณค่ะ)
*** ผ่าแบบเปิด เป็นเคสแก้รอบที่ 5
ทำเคสที่เป็นไปไม่ได้ ให้เป็นไปได้ เป็นคนจมูกแบบ ฐานกว้าง เนื้อปลายจมูกบาง แต่ปีกจมูกเนื้อหนา รูจมูกเล็ก ทำมาหลายรอบ กระดูกอ่อนปลายจมูกอ่อนแอมาก
ดังนั้นคุณหมอจึงใช้
- ซิลิโคนตัวไอ
- กระดูกอ่อนซี่โครง (ต้องวางยาสลบ และมีวิสัญญีแพทย์)
- ผ่าตัดปากแมว (เป็นการแก้องศา ระหว่างปากกับจมูก แก้อาการปากยื่นค่ะ
- ทุบดั้งจมูกทำให้เรียวเล็ก
- ใช้กระดูกอ่อนหลังหูเพิ่มอีกข้าง (จากเดิม ใช้อยู่แล้วข้างนึง)
- ตกแต่งผนังกั้นจมูก

เป็นยังไงคะ อ่านขั้นตอนและเทคนิคของคุณหมอแล้ว …ไม่ธรรมดาเลย

พักเบรคซัก ชม. นะคะ
รีวิวได้ละเอียดมากเลยค่ะ น่ารักที่สุด
รออัพเดดข้อมูลด้วยคนค่ะ
2#
 เจ้าของ| โพสต์ 2015-5-10 21:37:35 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย jennydollita เมื่อ 2015-5-10 21:46

ในรูปถ่ายตอนปี 2009

Apr – June 2012

เสริมจมูกครั้งแรก เมื่อประมาณปี คศ 1999 (15-16 ปีที่แล้ว)

ในรูปคือ เสริมจมูกอย่างเดียว เป็นคนตัวเล็กค่ะ สูง 160 cm. หนักราวๆ 44-46 kg. แต่เป็นคนแก้มเยอะมาก คางตัด … ตอนทำใหม่ๆ สมัยนั้นมันก็โอเค ดูธรรมชาติ แล้วธรรมชาติก็ลงโทษ หึหึ เสริมที่ รพ.ยันฮี จำชื่อคุณหมอไม่ได้ค่ะ คุณแม่พาไป

Oct 2012
3#
 เจ้าของ| โพสต์ 2015-5-10 21:43:03 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย jennydollita เมื่อ 2015-5-10 21:47

ปี 2011 รูปแรก ก่อนฉีดฟิลเลอร์คาง เป็นคนคางตั้ด สั้น แล้วก็คางหลบค่ะ
รูปกลาง และขวามือ คือ เติมฟิลเลอร์ไป

ปี 2011 รูปบนสุดซ้ายมือ ก่อนเติมฟิลเลอร์

เสริมจมูกครั้งที่ 2 กลางปี 2010  โดยคุณหมอนพรัตน์ รัตนะวรหะ ที่ รพ.สมิติเวช ศรีนครินทร์ค่ะ ราคาอยู่ที่ 35,000 - 40,000 บาท
เปลี่ยนซิลิโคนอันใหม่  
… แต่ว่ามีปัญหาปลายจมูกค่ะ ถ้าอากาศเย็นๆ ปลายจมูกจะแดง แล้วเวลานอนเราชอบนอนมุด
บางวันหมอนอยู่บนหัว หน้างี๊ไถไปกับที่นอน เอาน้องหมานอนด้วย ชอบเล่นกับหมา
กลัวอุบัติเหตุปลายทะลุ ด้านข้างชอบ แต่ด้านหน้ายังไม่ถูกใจ
… หน้า โบทอกซ์+ลิฟติ้ง 4-6 เดือน / ครั้ง  + ลด fat ที่แก้ม เดือนละครั้ง
(ตัวนี้ไม่ค่อยเห็นผลนะ จ่ายครั้งละหมื่นค่าลดแก้ม เพราะปัญหาเราอยู่ไขมันชั้นใน )  
เจนทำกับคุณหมอณัฐ Medivisage Clinique ทองหล่อค่ะ เจนโบทอกซ์กับหมอณัฐตลอด
ราคาสูงหน่อยแต่คุณหมอฝีมือดีค่ะ ยาของ U.S.A. เชื่อถือได้
… คางเติมฟิลเล่อร์ นิดนึงค่ะ เติมไป 2 รอบ จริงๆจะบอกว่า อย่าไปยุ่งกับฟิลเลอร์เลยนะคะ
จะแพงจะดีขนาดไหนก็แล้วแต่ นานไปมันจะเปลี่ยนรูป เค้าบอกจะยุบหาย บอกเลยว่าไม่ เติมไป 2 ปียังเหลืออยู่
จนต้องไปเอาออก เอาออกได้ไม่หมดนะคะ เจนใช้สารอย่างดีและแพงมาก ยังเอาออกไม่หมดเลย

รูปบนซ้ายสุด เมื่อต้นปี 2013 ก่อนทำคางค่ะ ถ่ายปรมาณช่วง Jan 2013

รูปอื่นๆ คือ ทำคางแล้วค่ะ

ศัลยกรรมแก้จมูกรอบที่ 3 ประมาณ ต.ค.ปี 2012 กับคุณหมอนพรัตน์ รัตนวรหะ ท่านเดิม
แต่รอบนี้แก้โดยใช้กระดูกอ่อนหลังหู มาวางไว้ที่ปลายจมูกค่ะ ผ่าตัดที่ รพ.สมิติเวช ทองหล่อ
ราคาอยู่ที่ประมาณ 75,000 บาท

เจนขูดฟิลเลอร์ ทำคางประมาณ เม.ย. 2013 กับคุณหมอนพรัตน์ รัตนะวรหะ ที่ รพ.สมิติเวช ทองหล่อ
ประมาณ 50,000 – 55,000 บาท สาเหตุที่ทำเพราะ ฟิลเลอร์ที่เคยเติมเริ่มยุบไม่เท่ากัน กลัว
(สาเหตุที่เติมครั้งนั้นเพราะ ตามเพื่อนค่ะ ไม่ได้ศึกษา เพื่อนบอกว่าดี เดี๋ยวก็ยุบ ก็เลยจัด >_<  โทษเพื่อนอีก)
เลยคิดว่าเอาออกแล้วใส่ซิลิโคนไปเลยดีกว่า

รูปเมื่อตอนช่วง เมษา 2014 ค่ะ

… หน้าไม่ได้ฉีดโบทอกซ์ มาประมาณ ปีกว่าๆ แล้ว ไม่ได้ทำอะไรเลย
วิ่งจ็อกกิ๊งประจำ น้ำหนัก 42-43kg. สังเกตุดูแก้ม เยอะมาก เวลายิ้มเป็นร่องข้างจมูก
จมูกไม่ค่อยโด่งแถมฐานยังกว้างอยู่ ทั้งๆที่คุณหมอเกลาช่วงฐานลงให้แล้ว นิดหน่อย
ปลายจมูกมนและกลมไป ไม่โทษคุณหมอนะคะ คือการผ่าแบบนี้ แผลข้างในจมูก
ก็แต่งทรงจมูกไม่ได้มากไปกว่านี้ ทั้งข้อจำกัด เนื้อน้อย ฐานกว้าง ดั้งไม่มี >_<!!
ตอนแรกก็ไม่ได้คิดจะเปลี่ยน แต่พอผ่านมาประมาณ 2 ปี บางวันปลายแดง
บางวันมองเห็นเงาของกระดูกอ่อนที่ปลายจมูกค่ะ เลยตัดสินใจเปลี่ยนดีกว่า

4#
 เจ้าของ| โพสต์ 2015-5-10 22:00:18 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย jennydollita เมื่อ 2015-5-10 22:01

June 2014 หลังจากผ่าตัดเสริมจมูกรอบที่ 4 ครบ 10-14 วัน

July 2014 หลังจากผ่าตัดเสริมจมูกรอบที่ 4 ครบ 1 เดือน

Aug 2014 หลังจากผ่าตัดเสริมจมูกรอบที่ 4 ครบ 1 เดือนครึ่ง

Aug 2014 หลังจากผ่าตัดเสริมจมูกรอบที่ 4 ครบ 2 เดือน

Sep 2014 หลังจากผ่าตัดเสริมจมูกรอบที่ 4 ครบ 3 เดือน

Oct 2014 หลังจากผ่าตัดเสริมจมูกรอบที่ 4 ครบ 4เดือน

Nov 2014 หลังจากผ่าตัดเสริมจมูกรอบที่ 4 ครบ 5 เดือน

Dec 2014 หลังจากผ่าตัดเสริมจมูกรอบที่ 4 ครบ 6 เดือน

Jan 2015 หลังจากผ่าตัดเสริมจมูกรอบที่ 4 ครบ 7 เดือน

Feb 2014 หลังจากผ่าตัดเสริมจมูกรอบที่ 4 ครบ 8 เดือน

Mar 2014 หลังจากผ่าตัดเสริมจมูกรอบที่ 4 ครบ 9 เดือน

เสริมจมูกรอบที่ 4

เมื่อวันที่ 17 มิ.ย.2014 ID Hospital โดยคุณหมอ Kim il Hwan ที่ประเทศเกาหลีค่ะ
ในการทำศัลยกรรมครั้งนี้ เจนทำพร้อมกับการ ตัดโหนกแก้ม และ LiftingV3 (การลิฟติ้งหน้าค่ะ)
รายละเอียด ตาม Link นี้นะคะ

http://www.dollitaclub.com/site/ประสบการณ์ศัลยกรรมที่ป/
สวยขึ้นมากเลยค่ะ ทำรีวิวได้ละเอียดมาก
รอเลยค่ะ เทคนิคไม่ธรรมดา
สวยมาก หมอในฝันเก๊า ^^
ขอบคุณข้อมูลนะคะ ละเอียดมากเลย
สวยมากเลย อยากไปทำมั้งคงแพงมากเนอะ
ทรงสวยดีค่ะ ลงละเอียดมากๆๆ
นั่งรออ่านต่อค่า
รอชมนะคะ เราชอบสีผมตอนทำรอบที่ 4 จังเลยสีไรอ่ะคะ (แอบนอกเรื่อง)
สวยจริงอะไรจริง
เวลาผ่านไปหน้าเด็กลงขึ้นเรื่อยๆเลยค่ะ >_< ที่หมอเกาหลีทำแล้วสวยค่ะ เข้ากับรูปหน้าสุดๆ
สวยเลยค่ะ อิจฉาๆ
จมูกสวยจังเลยจ้า
22#
 เจ้าของ| โพสต์ 2015-7-2 22:21:48 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย jennydollita เมื่อ 2015-7-2 22:34

เอาล่ะ หลายคนคงกำลังรอถึงเรื่อง การเสริมจมูกครั้งที่ 5
เจนทำกับคุณหมอ Kim June Sung ที่ Clinic Before&After

(ซึ่งเจนได้เสริมหน้าอกกับคุณหมอไป เมื่อเดือน Dec 2014)
รูปถ่ายเมื่อประมาณ Dec 2014 หลังจากเสริมหน้าอกไปได้ประมาณ 1-2 weeks ค่ะ

เสริมจมูกรอบที่ 5 รอบล่าสุด  เจนเข้ารับการผ่าตัดเมื่อวันที่ 14 มี.ค.2015
เจนถึงที่คลีนิค ประมาณ 9:30 am. โดยมีน้องเฮอิน (ล่าม บริษัทเจนเอง) ไปรอล่วงหน้า ส่วนคนขับรถก็ตรงเวลาเป๊ะ
   พอถึงคลีนิค ก็เปลี่ยนเสื้อผ้า เตรียมตัวพบคุณหมออีกรอบ เพื่อสรุปความต้องการของเรา และให้คุณหมอดีไซน์หน้า ก่อนเข้าห้องผ่าตัด
   เจนต้องการให้โด่ง พุ่ง และแกนจมูกเล็กกว่านี้ มีเลือกๆ แบบที่ชอบไปให้หมอดู 2-3 รูป พอให้ดูแบบแรก หมอบอกอันนี้ไม่สวยไม่เหมาะกับเจน … OK. จบ ปิดรูปในมือถือทันที บรรยาการในห้องปรึกษา สนุกสนาน มีพี่ชาย(พี่เดียร์) นั่งขำให้กำลังใจ ผู้ช่วยหมอ ล่าม และคุณหมอเอง พูดคุยกันแบบบรรยากาศสบายๆ เป็นกันเอง อาจจะเป็นเพราะสนิทและคุ้นเคยกันระดับนึง แต่กับลูกค้าท่านอื่นๆ บรรยากาศก็จะเป็นกันเองแบบนี้ ^^ เราเลยไม่ได้มีความกังวลใจในการผ่าตัด
   หมอเอาเครื่องมืองมาวัด แล้วก็ขีด เขียนที่หน้า เราเน้นย้ำบอกหมอว่า เอาแบบไอดอลเกาหลีเลยนะ จะออกอัลบั้ม … ทุกคนฮา >_< ฮาทำไม ถามว่าเขินมั้ย เขินนะ 555
   ก่อนเข้าห้องผ่าตัด ก็เดินไปปัสวะ 1 รอบ อ่อ ลืมบอกว่างดน้ำและอาหาร ก่อนเข้าผ่าตัด 8 ชม.นะคะ  

ถาม: ทำไมต้องงดน้ำและอาหาร ก่อนเข้ารับการผ่าตัด
   ตอบ: การงดน้ำงดอาหารก่อนผ่าตัด ปกติแพทย์จะใช้คำว่า NPO (Nothing per oral) แปลว่าไม่ให้อะไรผ่านเข้าไปทางปาก น้ำ อาหาร ลูกอม (ยกเว้นน้ำลายของคนไข้ กลืนได้ค่ะ) สาเหตุที่ต้อง NPO เพราะการดมยาสลบ (การระงับความรู้สึกทั้งตัว) ทำให้ภาวะหลอดลมเปิด และกล้ามเนื้อตีบหลอดอาหารหย่อนตัว
อาจจะเพิ่มโอกาสในการสำลักอาหารที่อยู่ในกระเพาะ ทำให้เกิดโรคเรียกว่า Aspiration pneumonitis (ปอดอักเสปจากการสำลัก) มีโอกาสถึงขั้นเสียชีวิต

เจนออกจากห้องผ่าตัดประมาณ 3-4 pm. ใช้เวลาผ่าตัด 4-5 ชั่วโมง

เคสของเจนนะคะ

- Fat Grafting (ฉีดไขมันที่หน้าผาก)
- สริมดั้งจมูกเพิ่ม 2 มิล. ปากแมว 5 มิล. ปลายจมูก 7-8 มิล. (โดยประมาณค่ะ)
*** ผ่าแบบเปิด เป็นเคสแก้รอบที่ 5
ทำเคสที่เป็นไปไม่ได้ ให้เป็นไปได้ เป็นคนจมูกแบบ ฐานกว้าง เนื้อปลายจมูกบาง แต่ปีกจมูกเนื้อหนา รูจมูกเล็ก ทำมาหลายรอบ กระดูกอ่อนปลายจมูกอ่อนแอมาก
ดังนั้นคุณหมอจึงใช้
- ซิลิโคนตัวไอ
- กระดูกอ่อนซี่โครง (ต้องวางยาสลบ และมีวิสัญญีแพทย์)
- ผ่าตัดปากแมว (เป็นการแก้องศา ระหว่างปากกับจมูก แก้อาการปากยื่นค่ะ
- ทุบดั้งจมูกทำให้เรียวเล็ก
- ใช้กระดูกอ่อนหลังหูเพิ่มอีกข้าง (จากเดิม ใช้อยู่แล้วข้างนึง)
- ตกแต่งผนังกั้นจมูก

เป็นยังไงคะ อ่านขั้นตอนและเทคนิคของคุณหมอแล้ว …ไม่ธรรมดาเลย

23#
 เจ้าของ| โพสต์ 2015-7-2 22:32:00 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย jennydollita เมื่อ 2015-7-2 22:35

หลังจากฟื้นจากยาสลบ … วิญญานนักรีวิวก็เข้าสิงทันที หยิบมือถือมารัวๆ 555

… หัวเหม่งได้ใจมาก
คุณหมอจะหล่อเฝือกครอบจมูก พอครบ 7 วันค่อยมาถอดออกค่ะ
เฝือกจมูกของใครของมันนะคะ ยืมกันไม่ได้ 5555
บางราย หลังจาก ถอดออกแล้ว เวลานอนยังต้องเอาเฝือกวางทาบจมูก แปะเทปไว้ เพื่อรักษาทรงจมูกค่ะ
อารมณ์ประมาณ จัดฟันเสร็จแล้วยังต้องใส่รีเทนเนอร์เวลานอน
นอกจากเฝือกแล้ว หลังผ่าตัด 7 วันแรก คุณหมอยังยัดซิลิโคนแผ่นอ่อนๆ ไว้ในรูจมูกอีก
ทั้ง 2 ข้างด้วย หายใจลำบากมากค่ะ ต้องหายใจทางปาก ถ้าใครเป็นปลาก็หายใจทางเหงือก 555

คุณหมอเขียนใบสั่งยาให้ค่ะ (ปกติแล้ว คุณหมอจะเขียนใบสั่งยา แล้วเราก็นำไปยื่นให้ทางร้านขายยาจัดให้ค่ะ … น้องเฮอิน เป็นคนจัดการให้)
เจนได้ยาทานหลังอาหาร เช้า – กลางวัน – เย็น ทั้งหมด 7 วันค่ะ (มีพวกยาแก้ปวด แก้อักเสป ฆ่าเชื้อ อื่นๆ)
นอกจากนี้จะมี สำลีก้าน 1 กล่อง น้ำยาทำความสะอาดแผลที่จมูก และขี้ผึ้งค่ะ ทาหลังจากเช็ดแผลเสร็จ
… เนื่องจากคุณหมอผ่าแบบเปิดจะมีแผลที่ผนังกั้นจมูกด้านนอก ส่วนนี้ พอครบ 3 วัน คุณหมอจะนัดมาแกะเทปที่ปิดตรงนี้ออก เราค่อยทำความสะอาดกันค่ะ โดยใช้ก้านสำลีชุบน้ำยา เช็ดเบาๆ หลังจากนั้นค่อยใช้ขี้ผึ้งทาอีกที ส่วนแผลในรูจมูกทั้งสองข้าง ก็ใช้ก้ารสำลี ชุบน้ำยาเช็ดเบาๆ เหมือนกันค่ะ เช็ดรอบๆ รูจมูก แต่!!! อย่าแหย่เข้าไปลึกนะคะ ด้านในจะมี แผ่นซิลิโคนที่คุณหมอยัดไว้เพื่อดามทรงจมูกให้สวยงาม เอาเข้าไปนิดเดียวพอ
… เน้นย้ำ ยาหลังอาหาร ควรจะทานให้ตรงตามเวลา ทานหลังอาหารประมาณ 10 นาทีค่ะ
การนัด check up หลังการผ่าตัด ตามปกติแล้วคุณหมอจะทำนัดตามนี้นะคะ
- ครบ 3 วันหลังการผ่าตัด เพื่อแกะเทปที่ผนังกั้นจมูกด้านนอกออก ทำความสะอาดแผล แกะเทปที่หูออก (ในกรณีที่มีการผ่าตัดเอากระดูกอ่อนที่หลังหูค่ะ) เปลี่ยนพลาสเตอร์แผลที่ซี่โครง (ในกรณีที่มีการใช้กระดูกซี่โครงค่ะ)
- ครบ 5 วันหลังผ่าตัด เช็คแผล ทำความสะอาดแผลทั้งหมดค่ะ อาจจะตัดไหมที่ผ่าตัดกระดูกอ่อนซี่โครงด้วย
- ครบ 7 วันหลังผ่าตัด คุณหมอจะตัดไหมส่วนที่เหลือค่ะ แผลหลังหู และผนังกั้นจมูกด้านนอก ส่วนในรูจมูกเป็นไหมละลายค่ะ ต้องใช้เวลา มันจะหายไปเอง อย่าไปตัดเอง ไปแคะ ไปแกะมันนะคะ
ข้อควรระวังหลังเข้ารับการศัลยกรรมจมูก
1.ให้นอนโดยยกหัวสูงกว่าหัวใจประมาณ 30 องศา จะช่วยให้อาการบวมของใบหน้าลดลงเร็วขึ้น
2.ในช่วง 72 ชั่วโมงแรกหลังการผ่าตัด จะเป็นช่วงที่มีอาการบวมมากที่สุด ซึ่งในระยะนี้ให้ประคบเย็น โดยใช้แพคที่ทางคลีนิคจัดให้ โดยนำไปแช่ตู้เย็นช่องฟรีส แล้วจึงนำมาใช้ประคบ
และในวันที่ 4 หลังการผ่าตัด ให้เปลี่ยนมาเป็นประคบอุ่น โดยใช้แพคประคบ นำไปแช่ในน้ำอุ่นให้แพคอุ่น แล้วจึงนำไปประคบ ระวังอย่าให้แพคประคบร้อนเกินไป จะทำให้เกิดการบาดเจ็บจากอาการลวกได้
… เขนใช้ไข่ต้ม แกะเปลือก รอให้อุ่นๆ แล้วเอามากลิ้งรอบๆ ข้างๆ จมูกค่ะ อย่าวางทาบจมูกนะคะ
3.อาการบวม และระยะเวลาพักฟื้น จะแตกต่างกันออกไปในคนไข้แต่ละคน อาการบวมรอบๆจมูกทั้งข้างซ้ายและขวา อาจจะหายไม่พร้อมกัน
ระยะแรก 5-7 วัน อาการบวมจะลดลงอย่างรวดเร็ว หลังจาก 1 เดือน จะดูเป็นธรรมชาติมากขึ้น จะให้เข้าที่เลย ก็ 6-12 เดือนค่ะ
4.รอยช้ำที่เกิดขึ้น จะค่อยๆ หายไปเอง ในระยะเวลา ประมาณ 2 อาทิตย์ ( ทั้งนี้แล้วแต่คน บางคนไม่มีรอยช้ำ ของเจนก็ช้ำนานเหมือนกันค่ะ)
ในช่วงที่มีรอยช้ำให้หลีกเลี่ยงการโดนแดดโดยตรง หากไม่สามารถหลีกเลี่ยงได้ ให้ใช้หมวก หรือทาครีมกันแดด เพื่อป้องกันจนกว่ารอยช้ำจะหาย
แต่ถ้ามีการฉีดไขมันที่หน้าผาก ก็หลีกเลี่ยงการสวมหมวกค่ะ มันจะไปกดทับหน้าผากเป็นรอย ไม่สวยงาม
24#
 เจ้าของ| โพสต์ 2015-7-2 22:32:16 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
5.คนไข้บางรายอาจจะมีผ้าก็อตปิดที่รูจมูก ซึ่งหลังการผ่าตัดประมาณ 1-2 วัน ทาง รพ.จะเป็นผู้เอาออกให้ค่ะ (แล้วแต่กรณี) ปิดเพื่อซับเลือดค้างที่ไหลออกมาค่ะ
6.การตัดไหมจะทำหลังการผ่าตัด 6-7 วัน ในกรณีของคนไข้ที่มีเฝือกครอบจมูก (เพื่อช่วยดามซิลิโคนในจมูก) ประมาณ 7 วัน คุณหมอจะนัดให้มาเอาออก ห้ามเอาออกเองเด็ดขาด !!!
7.การล้างหน้า หรือแต่งหน้าบริเวณจมูก จะทำได้ในวันถัดไป หลังจากตัดไหมแล้วค่ะ แต่ต้องทำเบาๆ
8.หลังการผ่าตัด ให้ใช้ก้านสำลี ชุบน้ำยาล้างแผลเช็ดแผลในจมูก วันละ 2 ครั้ง เช้า – เย็น แล้วจึงทาด้วยยา Fucidine (ขี้ผึ้ง) จะช่วยให้แผลหายไวขึ้น
9.ข้อควรระวังในช่วง 3-4 อาทิตย์แรก หลังการผ่าตัด (หรือมากกว่านั้น หากยังมีอาการบวมอยู๋) ให้งดเครื่องดื่ม ของมึนเมา บุหรี่ งดซาวน่า หรือที่ร้อนๆ ป้องกันการอักเสปและติดเชื้อค่ะ งดใส่แว่น งดออกกำลังกายหนักๆ  และงดสั่งน้ำมูก
คนไข้ที่ผ่าตัดใช้กระดูกอ่อนซี่โครงตัวเอง งดถือของหนักในช่วงเดือนแรกด้วยค่ะ
10. หลังการผ่าตัด ให้ปฎิบัติตามข้อห้ามอย่างเคร่งครัด มิฉะนั้นอาจจะทำให้รูปร่างจมูกที่จัดไว้เกิดการเปลี่ยนแปลง หรืออาจจะเกิดปัญหาต่างๆ ตามมาได้ …

สวยจังเลยค่ะ หน้าแบบเหมือนดาราเกาหลีเลยค่ะ :)
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ติดต่อผู้ดูแลเว็บไซต์ได้ที่ webdungdong@gmail.com|บริษัท ดั้งโด่งดอทคอม จำกัด|ติดต่อลงโฆษณา| ดั้งโด่งดอทคอม@2020

Copyright © 2001-2013 Comsenz Inc.   All Rights Reserved. Powered by Discuz! X3.2 R20140618, Rev.27, Thzaa City 1 Style

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้