ดู: 11437|ตอบกลับ: 6
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

[จัดฟัน/รักษารากฟัน] การถอนฟันกราม นี่ทำให้กรามดูเล็กลงด้วยเหรอครับ

[คัดลอกลิงก์]
จริงๆ ผมว่าไม่เกี่ยวอ่ะนะ แต่ว่าเมื่อวาน ผมถอนฟันกรามออกเนื่องจากว่า ฟันคุดคู่ตรงข้ามของผมที่ผมถอนออกมา 4-5 ปีแล้ว ทำให้ฟันสบคู่ตรงข้ามมันยื่นออกมายาว ผมเลยต้องถอน พร้อมกับฟันกรามฝั่งตรงข้ามด้วย อีก 2 ซี่ เป็น ทั้งหมด 3 ซี่...

หมอฟันเค้าบอกว่า ถ้าเอาออกจะทำให้กรามเล็กลงด้วยอ่ะ ผมก็เอ๊ะ จริงรึเปล่า เพราะส่วนกรามมันก็ไม่น่าจะเล็กลง เพราะกรามน่าจะยังคงเท่าเดิม กะอีแค่ฟันกรามหายไปจะมีผลขนาดนั้นเลยเหรอ....

ผมสงสัยอ่าครับ....
อาจจะมีผลเพียงเล็กน้อย(น้อยมากอ่ะ) เพราะอาจจะเกิดจากเวลาถอนฟันมันจะมีการ remodeling ของกระดูกบริเวณนั้นอ่ะคับ  แต่ก็คงไม่เปลี่ยนมากเท่ากับคนที่เค้าถอนฟันแล้วจัดฟันคับ

คะแนน

2

ดูบันทึกคะแนน

3#
 เจ้าของ| โพสต์ 2009-7-13 10:50:35 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
หุ หุ นั่นสิ หมอฟันพูดแบบนี้ เด๋วก็มีคนถอนฟันกรามแทนที่จะไปฉีกโบท็อกซ์กันหมด 55555
หุ หุ นั่นสิ หมอฟันพูดแบบนี้ เด๋วก็มีคนถอนฟันกรามแทนที่จะไปฉีกโบท็อกซ์กันหมด 55555 ...
ต้นฉบับโพสโดย in-situ เมื่อ 2009-7-13 10:50

คือมันจะมีการเปลี่ยนแปลงของโครงสร้างกระดูกขากรรไกรและใบหน้าในคนที่ ยังสามารถมีพัฒนาการได้อยู่ แล้วต้องมีการเคลื่อนฟันมากๆอ่ะคับ  หน้าถึงจะเห็นการเปลี่ยนแปลง
เราก็เคยถอนฟันกรามทั้ง 2 ข้าง กรามมันไม่เห็นเล็กลงเลย แต่ที่เกิดขึ้นแน่ๆคือแก้มตอบลงกว่าเดิม
ไม่เกี่ยวเลย ฟันอยู่บนแนวขากรรไกร กรามเป็นมุมขากรรไกรอีกทีนึง คนละตำแหน่งค่ะ
คิดว่าไม่เกี่ยวนะคะ เพราะถอนเหมือนกัน ถอนมาแล้วค่ะ ฟันคุดล่าง-บนสี่ซี่เลย เคยจัดฟันด้วยค่ะ ระยะเวลาไม่แน่ใจแต่เกินสองปีค่ะ  หน้าก็ยังบานเหมือนเดิมค่ะ
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ติดต่อผู้ดูแลเว็บไซต์ได้ที่ webdungdong@gmail.com|บริษัท ดั้งโด่งดอทคอม จำกัด|ติดต่อลงโฆษณา| ดั้งโด่งดอทคอม@2020

Copyright © 2001-2013 Comsenz Inc.   All Rights Reserved. Powered by Discuz! X3.2 R20140618, Rev.27, Thzaa City 1 Style

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้