ดู: 4340|ตอบกลับ: 31
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

[จัดฟัน/รักษารากฟัน] จัดฟันอยู่ถ้าเสริมจมูกจะทำให้เบี้ยวจริงมั้ยค่ะ

[คัดลอกลิงก์]
พอดีช่วงนี้หาข้อมูลเกี่ยวกันคนที่จัดฟันด้วย แล้วอยากทำจมูกค่ะ เห็นมีบางเวปบอกว่า
รูปหน้าเราจะเปลี่ยนไปแล้วทำให้จมูกเบี้ยว จริงแท้แค่ไหน แต่ในใจจริงๆแล้วคิดว่าคงไม่เกี่ยวกัน
แต่ความคิดตนเองไง เลยอยากถามเพื่อนๆ ที่มีประสบการณ์จัดฟันอยู่แล้วเสริมจมูกค่ะ ว่ามีปัญหาอะไรบ้างมั้ย
ถ้าไม่มีจะได้ทำโลด....ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับทุกคำตอบค่ะ
ไม่น่าน้า รอกูรูมาเสริมอีกที ไม่มีฟามรู้รออ่านอิอิ
ไม่เกี่ยวคับ

ฟั้นกับจมูกคนละส่วนกันเรยคับ

ไม่มีผลกระทบต่อกันอย่างชัดเจนคับ

นอกจากจะส่งผลในมุมมอง เมื่อรูปหน้าเปลี่ยนเท่านั้นเองคับ

นอกจะจากว่า ตอนทำฟัน งัดไปงัดมาแล้วไปโดนจมูกด้วย ก็เรยเบี้ยวอ่าคับ อิอิ
ไม่เกี่ยวกันหรอกคับ
อ้าวคุณเอนี่เปลี่ยนใจแล้วเหรอคะ จะทำจมูกอีกแล้วเหรอ แต่ปุ้ยไม่มีความรู้หรอกคะ  ถามคุณหมอดีกว่าไหมคะ แบบว่าถามหมอเฉลิมเลยคะ  ^_^
แก้ไขล่าสุด plaa เมื่อ 2009-7-12 00:16

ตอนเราคุยกะหมอจัดฟัน หมอบอกไม่เกี่ยวกันนะ คนละส่วน แต่แค่ถ้าจัดฟันอยู่แล้วไปทำจมูก พอฟันเสด อาจจะดูจมูกโด่งขึ้นอีก เพราะช่วงกราม+คาง เรามันยุบเข้าไปงัยคะ เรยจะทำให้ดูเหมือนจมูกมันโด่งมาอีกนิดนึง

แต่มันจะมีเคสที่เบี้ยว คงประมานว่า จมูกคุนไม่เข้าที่ แล้วไปหาหมอเพื่อดึงฟันนั่นแหละ ง้างปากไปมา มือหมอไปโดนหรืออะไรยังงัยก้อตาม ซิลลี่คุนอาจเบี้ยวได้ เพราะงั้นทางที่ดี ช่วงเดือนแรกที่เพิ่งทำจมูก ยอมเบี้ยวหมอจัดฟันสักเดือนนึงไปก่อนกะได้นะ
ไม่เกียวกันหรอกครับ

แต่ถ้าจะให้ดี รอถอดเครื่องมือออกก่อนก็ดีนะครับ

หมอจัดฟันบางคนก็มือหนักมากๆๆๆ เปลี่ยนยางไปเปลียนยางมา ระวังจะเสยจมูกนะครับ

ค่อยเป็นค่อยไปดีกว่านะครับ
ท่านอาจารย์ขรา ข้อมูลที่นู๋บอกๆไป มีตรงไหนผิด ท่าอาจารย์กระซิบบอกดังๆมั่งก้อดีนะคร้า น๋จาได้รู้ว่าที่เข้าใจมา มันม่ายช่าย
ท่านอาจารย์ขรา ข้อมูลที่นู๋บอกๆไป มีตรงไหนผิด ท่าอาจารย์กระซิบบอกดังๆมั่งก้อดีนะคร้า น๋จาได้รู้ว่าที่เ ...
ต้นฉบับโพสโดย plaa เมื่อ 2009-7-12 00:48

ไม่ผิดจ้า

ถามคุณหมอ มาเหมือนกาน
ตอนเราคุยกะหมอจัดฟัน หมอบอกไม่เกี่ยวกันนะ คนละส่วน แต่แค่ถ้าจัดฟันอยู่แล้วไปทำจมูก พอฟันเสด อาจจะดูจมู ...
ต้นฉบับโพสโดย plaa เมื่อ 2009-7-12 00:14

เข้าใจถูกแล้วคราบบบ
แล้วอย่างเรื่องจัดฟันแล้วหน้าเล็กลงที่เค้ามาถามๆกัน ปลาไม่แน่ใจว่าบอกไปถูกหรือปล่าวนะคะ  แถลงนู๋หน่อยสิคะ อาจารย์ขรา
ก่อนอื่นเข้าใจแบบนี้ก่อนนะครับ

การจัดฟันแบบปกติ คือ การจัดการเรียงตัวของฟันบนขากรรไกรขึ้นมาใหม่ เป็นการเคลื่อนฟันในขากรรไกรเท่านั้นครับ

ไม่ใช่การจัดขากรรไกรนะครับ ขากรรไกรจะอยู่ที่เดิมไม่ได้เคลื่อนไปไหนนะครับ

ดังนั้นการจัดฟันแบบปกติที่จัดกันอยู่ทั่วๆไป จึงไม่มีผลทำให้กระดูกขากรรไกรเปลี่ยนแปลงนะครับ

ถึงแม้ว่าจะมีการถอนฟันบางซี่ออกไปก็ตาม ซึ่งจริงๆแล้วการถอนฟันออกไปจะทำให้กระดูกบริเวณนั้น

ละลายออกไป ทำให้กระดูกขากรรไกรจะเตี้ยลง

แต่ในการจัดฟันจะมีผลน้อยมาก เพราะจะดึงฟันซี่อื่นเข้ามาชิดในส่วนที่ถอนออกไป

ดังนั้นการจัดฟันแบบปกติ จึงไม่มีผลต่อขากรรไกรนะครับ (หรือถ้ามีก็มีน้อยมากๆๆๆๆๆครับ)

แต่ที่ทำให้หน้าเล็กลง เรียวขึ้นนั้น น่าจะเป็นผลมาจากการเจ็บปวดจากการดึงฟัน

จึงทำให้ทานอาหารได้น้อยลง นั้นคือ ผอมลงนั้นเอง หน้าจึงเล็กลงครับ

ส่วนการจัดฟันแบบที่ซับซ้อนขึ้นไปอีก ต้องใส่เครื่องมือออกมานอกปาก ติดกับกะโหลกศีรษะ

หรือเครื่องมืออื่นก็ตาม ซึ่งส่วนใหญ่แล้วตามคลินิกจะไม่ทำกัน จะทำกันแต่ที่โรงเรียนทันตแพทย์เท่านั้น

และจะต้องทำการักษาตั้งแต่ยังอายุน้อยๆ ขากรรไกรยังเจริญไม่เต็มที่ ใช้เวลาการรักษานานมาก บางราย 5-10 ปีก็มี

อันนั้นแหละครับ จะสามารถเคลื่อนกระดูกขากรรไกรได้ครับ

ถ้าขากรรไกรเจริญเต็มที่แล้ว ถ้าอยากทำให้เล็กลง คงต้องผ่าตัดอย่างเดียวครับ

--- ไม่รู้จะงงกว่าเดิมป่าวนะครับ 555+ ---
ม่ายงง แต่สงสัยว่าหน้านู๋เปลี่ยนได้ยังงัย ทั้งๆที่ ไม่ได้กินน้อยลงเรยอ่ะ กินกระหน่ำมากมาย ทุกเวลา ต่อให้วันนี้ดึงฟันมาก้อกระหน่ำกินมากๆ

แต่หน้านู๋ยาวขึ้นเยอะอ้ะ แก้มก้อตอบไปเยอะเร้ย
ที่สำคัญ หาหมอปีนึง นับได้เรยว่าไม่เกิน 5 หน เอิ๊กๆๆๆ หมอบ่นจนเลิกบ่นไปแระ
แบบว่าบังเอิญ ชอบให้ฟันอยู่ในเหล็ก นุ้งหมาจะได้ไม่ออกมาเพ่นพ่นมากนักงิ
อาจเป็นไปได้ว่า แก้มตอบ เพราะเอาฟันคุดออกไปหรือป่าวครับ
โดนไปเต็มๆ 4 ซี่เรยค่ะ ฟันคุดขึ้นครบ จิงๆที่ถอนไปทั้งหมด 8 ซี่ค่ะ กรามเล็กล่าง2 ฟันบนติดฟันกระต่ายเนื่องจากฟันมันดูพิกลพิการอีก 2
ระวังนะครับ ใส่เครื่องมือนานๆ

ฟันจะผุได้ง่าย

เคยเจอคนนึง ใส่ประมาณ 5 ปี พอถอดออกมา

ฟันผุใต้เครื่องมือเกือบทุกซี่เลยยยยยยยย
แว้กกกกกกก งั้นหาหมอทุกเดือนกะได้
ทำไมตอบเร็วจังครับ :)
ว่างจัดค่ะ นั่งปั่นโพสท์เล่นๆ ว่าแต่อาจารย๋ขรา ชื่ออารัยอ่ะคะ สอนอยู่ที่ไหนหรา
ไม่ต้องเรียกอาจารย์หรอกครับ .... ดูแก่ยังไงก็ไม่รู้

อยู่ ธรรมศาสตร์ ครับ
ชื่อหละค้า ให้นู๋เรียกอาจารย์ขรา จิงๆหรอ
ค่า ชื่อปลา นะคะ ยินดีที่ได้รู้จักค่า แล้วไว้มีใครถามเรื่องฟันๆอีก
จาไปลากคุนต้นมาตอบนะคร้า กูรูอย่างแท้จริง
แก้ไขล่าสุด princeton เมื่อ 2009-7-12 11:25
ม่ายงง แต่สงสัยว่าหน้านู๋เปลี่ยนได้ยังงัย ทั้งๆที่ ไม่ได้กินน้อยลงเรยอ่ะ กินกระหน่ำมากมาย ทุกเวลา ต่อให ...
ต้นฉบับโพสโดย plaa เมื่อ 2009-7-12 01:29

ตอบคุณปลานะคับ..........ในฐานะที่เรียนมา
คืองี้นะคับ การที่เราจัดฟันนั้นเพราะเกิดจากการที่ขากรรไกรไม่มีพื้นที่เพียงพอให้ฟันขึ้น หรือเกิดจากนิสัยที่ผิดปกติ เป็นผลทำให้ฟันมีการเรียงตัวที่ผิดปกติ หรือ....อาจจะเกิดจากการที่มีโครงสร้างของขากรรไกรและใบหน้าที่ผิดปกติ

ทีนี้เวลาเราจัดฟัน อาจจะต้องมีการถอนฟันร่วมด้วยในรายที่พื้นที่ขากรรไกรน้อย ต้องถอนฟันเพื่อมีที่ว่างให้จัดฟัน หรือขยับฟันให้มีการเรียงตัวดีขึ้น และในการเคลื่อนฟันฟันนั้น หมอฟันจะใช้แรงในการเคลื่อนฟันแบบ intermittent force ซึ่งเป็นแรงที่ดีทำให้ฟันเกิดการเคลื่อนตัวและในขณะที่ฟันเคลื่อนตัวกระดูกขากรรไกรก็จะมีการ ละลาย และพอกพูน( bone resorption & apposition) จะมีผลทำให้โครงสร้างใบหน้าเปลี่ยนแปลง

แต่มีข้อแม้ว่า จะเห็นการเปลี่ยนแปลงของกระดูกขากรรไกรในคนที่ยังไม่หมดพัฒนาการ  
ส่วนมากหากคนที่หมดพัฒนาการแล้วน่ะ  จะมีการเคลื่อนและเปลี่ยนแปลงแค่ฟัน จะไม่ค่อยมีผลต่อกระดูกขากรรไกรและใบหน้าคับ

การที่คุณปลามีหน้าเรียวและยาวขึ้นอาจจะเกิดจากกระบวนการละลาย และพอกพูนของกระดูกนี่แหละคับ  เพราะจะมีการละลายของกระดูกกรามด้านนอกและพอกพูนด้านที่ติดกับลิ้น  นอกจากนั้ยังจะมีการพอกพูนกระดูกบริเวณคางด้วยทำให้เห็นว่ามีหน้าที่ยาวขึ้น

ทั้งนี้และทั้งนั้นหากเราตอบผิดประการใด ขอให้ผู้ที่ศึกษามาดีกว่า และผู้รู้ให้อภัยและช่วยชี้แนะด้วยคับ
ด้วยความด้อยปัญญาของต้นหลิว
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ติดต่อผู้ดูแลเว็บไซต์ได้ที่ webdungdong@gmail.com|บริษัท ดั้งโด่งดอทคอม จำกัด|ติดต่อลงโฆษณา| ดั้งโด่งดอทคอม@2020

Copyright © 2001-2013 Comsenz Inc.   All Rights Reserved. Powered by Discuz! X3.2 R20140618, Rev.27, Thzaa City 1 Style

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้