เจ้าของ: whitevanilla
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

[เสริมจมูก] เห็นคนมีปัญหาเรื่องจมูกก็มากช่วงนี้..ขอแชร์ประสบการณ์ด้วยนะคะ

[คัดลอกลิงก์]
หลังจากเลือกหมอ อ. ที่สะพานใหม่แล้วเป็นไงมั่งค่ะ โอเครึป่าว หรือมีเรื่องอีกแล้ว
รอติดตามอยู่นะคะ พอดีเราก็หมอ อ. เช่นกัน ชักกังวลเำพราะตอนนี้ก็มีปัญหาเหมือนกันค่ะ แหะๆ

แต่พี่อดทนมากเลยค่ะ เจอเรื่องร้ายๆแต่ยังใจสู้ นับถือมากเลยนะค่ะ
ตอนนี้ดีแล้วขอให้สวยวันสวยคืนนะค่ะ ^^
แก้ไขล่าสุดโดย yuyanami เมื่อ 2010-5-30 23:52

อยากเห็นรูปจังค่ะ   -:)
จากการวิเคราะห์..(ถ้าคำพูดคำใดทำให้ไม่สบายใจก็ขอโทษด้วยละกันนะครับ)
1.เจ้าของกระทู้มีจืตใจที่ไม่ได้เข้มแข็ง และไม่ได้อ่อนแอครับ.. กลางๆ จะว่าเข้มแข็งก็ไม่ใช่
2.เจ้าของกระทู้เป็นคนมีน้ำใจ
3.คุณน่าสงสารมากที่สุดในเว็ปนี้เลยนะครับ ที่ผมเคยได้อ่านรีวิวมา
4.คุณสามารถบรรยายเรื่องได้อย่างน่าตื่นเต้น การเขียนแบบนี้คือการพรรณนาโวหารเลยนะครับ ผู้อ่านสามารถนึกภาพตามได้อย่างมีจินตนาภาพที่ชัดเจน
5.ตอนที่หมอที่โตไกคลินิกบอกต้องเว้นไปก่อน คุณน่าจะทำตามหมอตั้งแต่แรก อาจจะไม่ต้องเสียตังค์ฟรีๆ
+ เจ็บตัวอย่างรุนแรง + สุดท้ายเกิดปัญหามากกว่าเดิม ต้องยอมรับเลยว่าคุณเป็นคนใจกล้า(กล้ามากจนเกินตัว..) กล้าได้กล้าเสีย ขนาดหมอที่โตไกเค้าพูดอยู่ว่าต้องเซ็นต์รับรองว่าถ้ามีปัญหาใดๆจะไม่รับผิดชอบ..คุณก็ยังจะกล้า ผลสุดท้ายที่เกิดขึ้น มันไม่คุ้มกันเลย.. อันนี้เป็นข้อคิดอย่างหนึ่งนะครับ ตรงกับสำนวนไทย ช้าๆได้พล้าเล่มงามมมม......

ยังไงก็ขอให้สู้ๆ เลือกหมอที่ คนที่ทำแล้วไม่เคยมีปัญหาดีกว่าครับ หาข้อมูลมากๆ เอ่อ..แล้วตอนนี้ทำกับหมอ อ. เรียบร้อยแล้วหรือยังครับ

.......

ขออนุโมทนาบุญใดที่ข้าพเจ้าได้ทำช่วยส่งผลต่อ เจ้าของกระทู้นี้ ให้มีแต่ความสุข ความสวย ตลอดไป..

จากใจจริง จงโชคดี นะครับ
โฮ พี่เป็นคนที่อดทนมากๆ เลยนะคะ

หนูทำได้ไม่กี่วันก็อยากเอาออกล่ะ

มันดูแปลกปลอมไงไม่รุ เฮอๆๆ

สาเหตุที่บุ๋มนี่เกิดจากอะไรอ่ะคะ

ถ้าถอดซิลี่อันเก่า เราก้อต้องใส่ซี่ลี่อันใหม่ใช่ไหมอ่ะ

โอ๊ยจะบ้าตาย ตอนนี้ ก้อรู้สึกว่าปลายจมูกมันมีจุดสีแดงๆ

ไม่รู้ว่าเกิดจากอะไร  เป็นกำลังใจให้นะคะคุณพี่

เป็นหนูไม่กล้าเล่าหรอก คงจะพิมพ์ไปน้ำตาเล็ดไป
พี่อดทนมากเลยค่ะ ยังไงก็ขอเป็นกำลังใจให้นะค่ะ
คราวนี้ถ้าทำมาใหม่ก็ขอให้ออกมาสวย และหายไว ๆ นะค่ะ
31#
 เจ้าของ| โพสต์ 2010-5-31 15:10:04 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ขอบคุณทุกความเห็นที่ให้กำลังใจมากนะคะ...สำหรับบางความเห็นที่เกรงว่าคำพูดจะรุนแรงไป..
ไม่มีปัญหาค่ะ..พูดได้..คนเราต้องเปิดรับความคิดเห็นของคนอื่นอยู่แล้ว...เราเห็นด้วยกับคุณนะที่บอกว่าหมอเตือนแล้วแต่เราไม่ฟัง..ใช่..เราดื้อจริงน่ะแหล่ะ...ประเภท"ไม่เห็นโลงศพไม่หลั่งน้ำตา".."ไม่ใกล้ตายจะไม่โวยวายว่าเจ็บ"...เราเป็นคนแบบนี้ค่ะ
...ประสบการณ์ที่ผ่านมาของเรา..ทีแรกเราก็ทั้งโทษตัวเองและโกรธหมอตรงที่ตอนที่เราขอเอาออก(จ่ายตังค์ด้วย)หมอคงเล่นแง่นิดหน่อยว่าไม่เอาออกให้..แต่จุดนั้นมันผ่านไปละค่ะ....เราก็คิดแค่ว่าเป็นเวรเป็นกรรมเราเองที่ไปแกว่งเท้าหาเสี้ยน....เสี้ยนอันเท่าทั่งด้วย.....
..ตอนนี้ทุกท่านคงสงสัยว่ากับดั้งใหม่เราเป็นไงมั่ง...จะบอกว่าเราพอใจไหม..ก็พอใจค่ะ...แต่มันเบี้ยวนี่สิ....ด้วยโพรงเดิมของเรามันเบี้ยวมั้งคะ..ของใหม่เลยเบี้ยวด้วยหน่อย..แต่ถ้าไม่จ้อง..จ้อง..ก็ไม่เห็นค่ะ...แต่ใจตอนนี้คือ..ก้อยากแก้อีกทีค่ะ...อยากทำกับคุณหมอเฉลิม..หรอืไม่ก็หมอวรวิทย์...แต่ต้องรอคิวไป..ก็โอเคค่ะ....บางสิ่งรอได้ก็รอไปดีกว่า...

..ถ้าจะพูดถึงหมอที่สะพานใหม่...สำหรับเรา..เค้าเป็นหมอที่ทำสันจมูกได้สวยค่ะ..แต่ติดทำโด่ง...แล้วเค้าก็คงฝังซิลี่ได้ลึกอยู่ค่ะ...เพราะจำความรู้สึกตอนทำได้อยู่..หมอฉีดยาที่แขน...ฉีดยาชา....อ่อ..อขงเรานี่หมอไปเริ่มจากเอากระดูกอ่อนที่หู
ก่อนค่ะ..พอได้กระดูกที่หน้าตาเหมือนวุ้นขุ่นแบนๆมา..เค้าก็เริ่มมาสารวนกับจมูก...แง่ะ...ของเรานี่หมอบอกก่อนหน้านั้น
ว่าหมอจะตัดผังผืดที่มันยึดๆอยู่ในผิวให้ด้วย..หน้าตาของผังผืดที่หมอตัดๆออกมา....มันเหมือน..หมูสับ...
หมูสับยุ่ยๆอ่ะค่ะ..แดงๆ..บรึ๋ยย...เป็นคนชอบดูโน่นดูนี่ค่ะ....แล้วเคลียร์โพรงเปิดจมูกได้..หมอก็เอาอะไรซักอย่างเหมือนตะไบ..มาขูดๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ...กระดูกตรงแถวระหว่างคิ้วเราค่ะ..เสียง..ครืดๆๆๆๆ..(แอบปวดหนึบๆนะ.สงสัยยาชาลามไปไม่ถึง..)......แล้วพอจะเอาซิลี่เข้า..หมอจะเอาเห็นคงคล้ายเหล็กรูปตัวเอสค้ำงัดเปิดโพรงไว้หน่อยน่ะค่ะ.....
ประมาณนั้นน่ะค่ะ....ก้ได้จมูกอันนี้มา.....เห่อะๆ...
32#
 เจ้าของ| โพสต์ 2010-5-31 15:30:32 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
สำหรับบางคนที่อยากเอาซิลี่ออก..ด้วยถ้าเดิมคุณจมูกไม่มีปัญหาอะไรก้เอาออกได้ค่ะ..คุณก็จะได้จมูกคุณกลับมา...แต่ช่วงแรกที่เอาออกจมูกอาจจะดูเชิดหน่อยๆ..เพราะผังผืดมันยึดเหมือนเส้นยางน่ะค่ะ..แต่ซักพักไปก็จะคลายตัว...
ส่วนปลายที่แดง..อาจจะเพราะทำปลายยาวไป..เนื้อเยื่ออาจจะเริ่มปรับตัว..แต่อาการแดงนี้ควรจะหายในอย่างช้าไม่เกิน 2 เดือนค่ะ..ถ้านานกว่านั้น...มันคงมีอะไรไม่ค่อยดีละล่ะ...

อ่อ..ลืมเล่าไปอีกอย่างนึงค่ะ...ถ้าใครจะไปตัดไหม..ให้หมอตรวจดีดีนะคะว่าไหมหมดจริงไหม..ถ้าหมดไม่จริง..
มันอาจจะทำให้แผลเกิดการอักเสบได้ค่ะ.......ของเราไหมเส้นนึงมันไปกลบอยู่ใต้ผิวหนัง(หมอก็คงไม่เห็นหรอก..แต่เราเป็นหระเภทโรคจิตหน่อยๆ..ดูอะไรก็ต้องดูให้สุด...แฟนเราเลยซื้อไฟฉายแบบหลอด LED มาให้..โอวว...สว่างได้อารมณ์ทะลุกะโหลกไปเลยค่ะ....เอาก็เอาไฟฉายอันนั้นแหล่ะ..มากทะแยงส่องๆๆๆๆๆๆรูจมูก..จนเห็นเหมือนเส้นอะไรหว่า..จะว่าขนจมูกก็ไม่ใช่..เพราะขนจม฿กตรูคงไม่หนาแบบนี้....ด้วยความที่มือบอน(อย่าทำตามนะคะ)..เพราะเราคิดว่ามันค้างๆ..ถ้าดึงมันก็ออกมา..เราก็เลยพยายามเอาเเหนบล้างน้ำเกลือ+แอลกอฮอล์มาค่อยๆดึงออก..ต้องพยายามอย่างมากเลยค่ะ..เพราะเส้นมันสั้นนนน...แล้วก็ต้องส่องดูไปด้วย...จนคลำเจอเส้น..เราก็ค่อยๆดึงออกมา...ดึงออกมาได้นิดนึง..มันก็ติดอะไรก้ไม่รู้..ดึงไม่ได้..แถมเลือดสดๆไหลมาอีกต่างหาก...งงและตกใจ..รีบเช็ด+ล้างแผล+โปะยากันเชื้อที่หมอให้...พอเช้ารุ่งขึ้นเราก็ไปหาหมอค่ะ...บอกสิ่งที่เราพบเจอ..หมอก็งงกับเรานิดหน่อย..เอาไฟฉาย(ไฟแบบที่ยามเค้าชอบใช้สมันก่อนน่ะ..ไฟกระบอกใหญ่..สีส้มๆไฟจางๆ)...หมอเค้าก็ส่องไป..บอกว่าไม่เห็นมีเลยนะ....ไอเราคิดอยู่แล้วว่าไฟฉายหมอคงจะไม่เห็นแน่...เลยจกไฟฉายส่วนตัวจากกระเป๋าให้หมอ..บอกหมอว่าลองใช้ไฟฉายของหนูไหมคะ...หมองงไปเลย..แบบว่างงมากกับพฤติกรรมนังนี่....หมอเค้าก็บอกว่านี่มันใช่ไฟฉายแบบที่ยามเค้าใช้รึเปล่า...-*-...เอ่อ...สว่างกว่านั้นค่ะหมอ..ลองดูค่ะ..ลองดู..แล้วหมออาจจะติดใจ....หมอเค้าก็ใช้ไฟฉายเราส่องดู..ปรากฏว่าเห็นแฮะคราวนี้..หมอบอกว่าเออ...มีอยู่นิดนึงจริงๆ..หมอเค้าก็ค่อยๆเอาแหนบ(ของหมอ)ดึงออกมา...ผลสรุปคืด..มันก้ไม่ยอมออกอยู่ดีค่ะ...หมอบอกว่าสงสัยมันไปติดผังผืดด้านในแล้ว..แต่ไม่เป็นไร..หมอจะตัดให้สั้นที่สุดแล้วก็เอายากันเชื้อทาให้นะ........นั่นล่ะค่ะ...
ประเด็นที่ต้องการบอกคือ...การทำศัลยกรรมบางทีเราก็อาจจะช่วยหมอดูบ้าง..ไม่ได้หมายความว่าเราผยองหรืออวดดีที่จะเก่งกว่าหมอนะคะ..แต่คำโบราณเค้าว่า "4เท้ายังรู้พลาด นักปราชญ์ยังรู้พลั้ง"...มันคือความจริงค่ะ...หมอเค้าอาจจะเก่ง..ไม่มีผิดพลาดเลยมา 9 ราย...แต่ใครจะรู้ว่ารายที่ 10 ..เค้าอาจจะพลาดอะไรเล็กๆน้อยๆไป...

คะแนน

2

ดูบันทึกคะแนน

เยี่ยมเลย พี่สุดยอด !!
แบบว่าขอนับถือในความอดทนเลยอะ ขอบคุณนะค่ะที่มาให้ความรู้
อ่านไปเสียวจมูกไปด้วย คุณอดทนเก่งมากๆเลยค่ะ เป็นกำลังใจให้อีกคนนะคะ
ตบมือให้อีก 1 เสียงค่ะ ต้องมีคนมาเปิดเผยแบบนี้สิคะ ดีจังเลยค่ะ เป็นวิทยาทาน แก่คนอื่นเนอะ
แล้วจมูกที่บุ๋มนี่หายไปแล้วใช่ไหมคะ แล้วถ้าแก้อีก ตรงที่บุ๋มจะมีปัญหาอะไรป่าวอ่ะคะ

ขอบคุณมากๆ เลยที่มาให้ข้อมูลค่ะ
ขอบคุณสำหรับความรู้ และประสบการณ์ที่เอามาแชร์ค่ะ
เป็นวิทยาทานที่ดีมากๆเลย....

ชอบสไตล์การเล่า เห็นภาพชัดเจน แจ่มแจ้ง
อย่างไรก็แล้วแต่ ขอให้หายไวๆ ยุบไวๆ ได้จมูกอย่างที่ต้องการนะคะ
ขอเปงกะลังใจให้ด้วยคนค่ะ สู้ๆนะ
สำหรับบางคนที่อยากเอาซิลี่ออก..ด้วยถ้าเดิมคุณจมูกไม ...
ต้นฉบับโพสต์โดย whitevanilla เมื่อ 2010-5-31 15:30

ชอบอ่านทู้นี้จัง ... หนุกหนาน ได้อรรถรส ...
ตอนนี้กะลังเครียดจมูกของตัวเองอยู่พอดี  ได้อ่านทู้นี้ ขำซะท้องแข็งเลยค่ะ
โดยเฉพาะตรงจก ไฟฉายเนี่ยแหละ ... 5 5 5 ...

ขอให้สวยๆยิ่งขึ้น และสู้ๆ นะคะ ...
ขอใหผ่านไปได้ด้วยดีนะคะ เป็นกำลังใจให้ค่ะ
41#
 เจ้าของ| โพสต์ 2010-6-1 19:26:33 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ขอบคุณทุกคนอีกครั้งค่ะ...
สำหรับเรื่องจมูกที่ยุบตอนนี้ที่ทำ..ถามว่าดีขึ้นไหม...หมอทำให้ดีขึ้นเยอะค่ะ...
แต่ถ้าจ้องๆๆๆก็ยังจะเห็นว่าด้านนึงเหมือนมันพิการๆไป...ทำกับหมอ อ. มาเกือบปี...
เมื่อวันก่อนแฟนมาจ้องหน้า..ถามว่า..เอ่อ..เหมือนปลายจมูกมันเบี้ยวนิดๆป่ะ.....ฮึ่่ยยยยย...
รู้เรื่องเป็นมาแล้วยังมาย้ำ...เดี๋ยวก็ไล่ไปนอนระเบียงซะนี่...
จริงๆ..ใจก็อยากกลับไปหาหมอ อ. อีกอ่ะค่ะ...แต่รอผ่านไปอีกซักพักก่อนค่อยดูว่าจะแก้กะใครอีกที...
42#
 เจ้าของ| โพสต์ 2010-6-1 19:48:33 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
อ่อ..มีเรื่องเพิ่มเติมอีกนิดค่ะ..(ไม่รู้ใครเป็นบ้างหรือเปล่า..)...ช่วงที่เรากำลังรักษาจมูกที่เป็นหนองติดเชื้ออยู่นั้น..ที่หมอเค้าจะให้ฉีดยาแก้อักเสบนรก(เรียกงี้เพราะฉีดทีไรเจ็บตรูดม๊าากก)..แล้วก็ยากินเม็ดขนาดตอปิโดน่ะค่ะ..ไม่รู้ว่าช่วงนั้นร่างกายเป็นอะไร...ตามเส้นกล้ามเนื้อและข้อต่อจะปวดมากเลยค่ะ..ปวดแบบเหมือนเส้นในร่างแต่ละเส้นมันดึงกันไปดึงกันมา..เราทนปวดอยู่ 5 วัน..จนแฟนก็เซ็งๆด้วยว่าอีนี่จะตายไหมเนี่ย...เราก็ไปหาหมอ..อบกอาการว่าไม่ไหว..เอาจมูกนู๋ออกเต๊อะ..ยาหมอแรงอ๊ะเป่า...หมอก็ไปค้นชื่อยาที่สั่งจ่ายให้เรามา...หมอก็บอกว่า..ยาพวกนี้ไม่น่ามีผลกับระบบกล้ามเนื้อนะ..แค่มีผลข้างเคียงต่อระบบประสาทบางอย่าง..เช่นสายตา การรับรส.....แต่ของเราปวดตัวมากๆ..ปวดแบบจะตายจริงๆ....หมอก็หาสาเหตุให้ไม่ได้..เพียงแต่สรุปว่าอาจจะเป็นเพราะร่างกายต้องต้านหลายอย่างน่ะ....
ยังไม่พอค่ะ..เคราะห์ซ้ำกรรมซ้อนในช่วงนั้น...นอกจากจะจมูกจะแย่แล้ว  จิตก็ตก  ร่างกายก็ปวดมาก...กลายเป็นเหมือนซากศพที่ใกล้จะรออีกามากินจริงๆ.....คุณแฟนค่ะ..ยังมาส้นตรีนใส่อีกช่วงนั้น...เราเจ็บ..แต่เราไม่เคยไปอ้อนหรือทำไมดีใส่..แต่ด้วยความที่ผู้ชายเค้าคงไม่ชินกับการที่จะเห็นคนป่วยมั้งคะ..เค้าเลยมาพูไม่ดีใส่.....เราก็งง..เลยได้สัจธรรมว่า...การที่เราเป็นสุขภาพไม่ดีนี่..ทำให้ชีวิตคู่มีปัญหาด้วย (เกี่ยวป่ะเนี่ย)........เราก็เลยลองถามเค้าประโยคเดียวว่า...
นี่ที่ชั้นเป็นนี่ยังเป็นแค่ชั่วคราว..เธอยังสันดานใส่ขนาดนี้..แล้วถ้าชั้นเป็นมะเร็ง...เธอจะไม่ทิ้งชั้นเลยหรอ....
..โห...ตอนนั้นเรื่องพวกนี้ไม่น่าจะเอามาเป็นเรื่อง..แต่ก็มาเป็นเรือ่งชีวิตคู่ได้อีกเนอะ...จนเราเกือบจะเลิกกันจริงๆละค่ะ..ตอนที่เราพูดประโยคนั้นไป..เค้าก็คงสะอึกคิดอะไรได้อยู่อ่ะ..(ดีนะที่คิดได้..).......
ช่วงนั้นเป็นอะไรที่ชิวิตสุดโต่งจริงค่ะ...ในช่วงปีติดๆกันนั้นอ่ะ..ชีวิตแบบว่า adventure in real life มากๆ...
เล่ามากไปเดี๋ยวจะพากันออกนอกทะเลเนอะ....กลับเข้าฝั่งก่อนดีกว่า....อิอิ
เปนกำลังจัยหั้ยนะค่ะ สู้ๆค่ะ
ยินดีด้วยกับจมูกไหม่นะค่ะ ตอนนี้โอเคแล้วไม่มีปัญหาอาไรไช่ไหมค่ะ
หัวอกเดียวกันเลยค่ะ....เราเข้าใจเลยอ่ะ
เราก็ทำจมูกครั้งแรกที่โตไกเหมือนกัน หลังจากทำประมาณ2-3วัน เริ่มมีหนองเป็นจุดๆอยู่ตรงปลายจมูก
เลยวิ่งแจ้นกลับไปหมอทันทีเลย...ปรากฏว่าจมูกอักเสบค่ะ
ช่วงแรกก็โดนฉีดยาแก้อักเสบเหมือนคุณเลยค่ะ จำได้ว่าปวดระบมตั้งแต่ก้นถึงขาเลย
เราต้องไปฉีดอยู่ประมาณสามวันได้ แล้วไอจุดๆหนองๆก็หายไป

หลังจากนั้นหนึ่งอาทิตย์ สันจมูกก็เริ่มชัดมาก จนถึงมากที่สุด
แถมปลายจมูกแข็ง แล้วไม่ยอมหายแดงสักที ไปไหนก็มีแต่คนทักจนเราหมดความมั่นใจไปเลย
ในที่สุดเราก็ทนไม่ไหว หลังจากนั้นหนึ่งเดือนเลยกลับไปหาหมออีกครั้งนึง
สรุปหมอบอกว่าปลายจมูกแข็งเพราะหมอเสริมให้ยาวไป แล้วบอกกับเราว่าจะแก้ตอนนี้มั้ย เด๋วหมอจะเหลาให้เล็กลงนิดนึงแล้วกัน เราก็กลัวมันจะมีปัญหาอะไรมาอีก เลยบอกหมอว่าเอาออกก่อนดีกว่า
...หลังจากที่เราเอาออก ปลายจมูกเราก็หดขึ้นไปข้างนึง ทำให้มองหน้าตรงแล้วรูจมูกไม่เท่ากัน
...ช่วงแรกพูดจริงๆว่าเราอยากร้องไห้มากๆ แทบจะไม่ออกไปไหนเลย มองกระจกทีไรก็สะเทือนใจทุกที

แต่ตอนนี้ก็เริ่มทำใจกับมันแล้วค่ะ ช่วงนี้ก็พยายามนวดๆบี้ๆจมูกหวังให้พังผืดมันคลายลงบ้าง
ต้นกรกฏานี้เราตัดสินใจจะไปแก้จมูกกับหมอนพรัตน์ ยังไม่รู้เลยว่าต้องตัดปีกด้วยมั้ย=[
แล้วตอนนี้จมูกคุณไม่มีปัญหาแล้วใช่มั้ยคะ เราก็เป็นกำลังใจให้นะคะ สู้ๆๆ

ไม่ทราบว่าพักจมูกไว้6เดือนพอกับการแก้รึเปล่าอ่ะคะ แล้วของคุณตัดปีกเพื่อให้เท่ากันด้วยมั้ยคะ จะได้เตรียมตังไปแก้ค่ะฮือๆๆ T_T
ขอบคุณนะคะ สำหรับประสบการณ์ที่มาเล่าให้ฟัง
เพราะว่า เราก็หัวอกเดียวกะคุณ whitevanilla และ Nanzy29 ทำที่โตไก เหมือนกัน ครั้งแรกด้วย แล้วปลายมันแดงไม่หาย ก้ไปตรวจและฉีดยา เหมือนคุณๆ เลย จนก้นระบมไปหมด สรุปดั้งโด่งกะเค้าได้แค่ 3 อาทิตย์ หมอก็บอกว่า มันคงสูงไปต้องลดปลายลงหน่อย ให้เอาออก ณ วันนั้นเลย โอ่ย แม่เจ้า ตายๆๆ ไม่ได้เตรียมตัวมาเลยว่าจะมาผ่าตัดอีก แต่หมอว่าต้องเอาออก ก้เอาออกวะ เพราะก็กลัวว่าอนาคตจะมีปัญหา แต่เราก้ถามหมอ ถามผู้ช่วยนะว่า เอาออกแล้วจะเหมือนเดิมไหม ทุกคนก้บอกว่า เหมือนเดิม แต่พูดไม่เต็มปากอ่ะ หมอก็เอาออกให้ แล้วตอนผ่าตัดก็บอกว่า เอ้ามันทะลุนิ ทะลุได้ไงววะ ยังใส่ไม่ได้หรอก เนื้อไม่ดี รอให้เนื้อดีก่อนค่อยทำนะ เดี๋ยวแก้ให้ใหม่ แล้วหมอก้หายไป เหอๆๆ
สรุปวันนั้นก้กลับบ้านด้วยความเจ็บ ปวด เศร้ามาก แล้วก็คอยดูอาการว่าจมูกจะเป็นยังไงต่อไป ประมาณอาทิตย์นึงผ่านไป ปลายก็จากแดงกลายเป็นดำๆ อ่ะ เราก้นึกว่ามันเขียวเดี๋ยวก้หาย แต่หลังจากนั้นก้ไม่หาย จนถึงวันนี้ ปลายมันบุ๋มอ่ะ แล้วมันก้เป็นไตแข็งๆ ด้วย ทำไงดี ตอนนี้ไม่กล้าสบตาใครเลย
เราอยากรู้ว่าเราจะขอเงินคืนได้ไหม ไม่มั่นใจหมอที่นี่แล้ว หรืออาจจะไม่ทำเลยก้ได้ แต่อยากได้เงินคืนมากๆ ใครมีประสบการณ์เรื่องขอเงินคืน รบกวนเล่าให้ฟังได้ไหมคะ
แล้วคุณ Nanzy29 ที่ว่าจะไปทำใหม่ที่อื่น ได้คุยกะหมอที่โตไกเรื่องเงินบ้างไหม ทำไงเราจะได้เงินคืน ตั้ง 15000 แถมหน้าเสียโฉมอีก จิงๆ แล้วเค้าต้องให้เงินคืนพร้อมค่าเสียโฉมด้วย หรือต้องฟ้องร้องเอาคะ
47#
 เจ้าของ| โพสต์ 2010-6-2 20:01:40 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
@ คุณNanzy29 และ คุณnikijung
ไม่ได้อยากจะว่าหมอนะคะ...แต่เท่าที่อ่านๆใน club dungdong เนี่ย...
คาดว่าการทำจมูกของหมอที่โตไก..เทคนิคคงคล้ายกับของหมอ ศ.ที่กำลังงานเข้ามากมายตอนนี้น่ะค่ะ..
คือฝังตื้น...คุณ 2 คนทำมา..ผลที่ได้..หมอก็ดันบอกว่าทำโด่งเกินไม่ก็ปลายยาวเกินเนี่ยนะ.....แปลว่าหมอ
ไม่ละเอียดตั้งแต่ทีแรกสิคะ...นึกว่าปลายเราจะแดงคนเดียว..แต่คุณ 2 คนมาปลายแดงเหมือนเราเลย...งงดีแท้..

.....สำหรับคุณNanzy29.....ของเราที่ทำใหม่มา..ไม่ต้องตัดปีกค่ะ..หมอ อ. เค้าเอากระดูกหลังหูเสริมรองตรงปลายให้...แต่ตอนนี้ก็ยังดูเบี้ยวนีสส์นึงค่ะ..แต่ถือว่าดีกว่าเดิมมาก....เราเข้าใจความรู้สึกจิตตกของคุณนะคะ..
เพราะตอนที่เราจมูกปลายบุบไปนั้นน่ะ..(ของเราบุบเยอะหน่อย...)....เราซื้อพลาสเตอร์สีเนื้อมาแปะจมูกไว้เลยค่ะ..
(เราตัดเป็นแผ่นเล็กๆขนาดพอๆกับรอยบุบค่ะ)..แล้วเราพักฟื้นประมาณ 2 เดือนครึ่งค่ะ.....สำหรับคุณ..ลองซัก 2 เดือนกว่าๆก็ไปให้หมอตรวจดูอีกทีก็ได้ค่ะ...เพราะเราก็เคยไปหาหมอนพรัตน์เหมือนกัน...หมอบอกว่า 2 เดือนก็มาดู..อาจจะทำได้เลย..ต้องให้หมอดูก่อนค่ะ.......ขอให้สวยกว่าเดิมมากๆนะคะ...เพี้ยงงงงง..

...สำหรับคุณnikijung...เรื่องขอเงินคืนเต็มจำนวนจากหมอเค้าคงยากอ่ะค่ะ..อย่างมากสุดที่เราจะได้คืน..คือส่วนที่เค้าหักค่าเอาจมูกเราออกไปแล้ว(อาจะหักออกซัก 5000...อย่างที่เค้าเคยพูดกับเรา)....ใจเย็นๆนะคะ...เราเคยเจอมา..
ช่วงนี้ให้พักจมูกไปก่อน..ซัก 1 เดือน..แล้วก็ลองไปทยอยปรึกษาหมอท่านอื่นให้เค้าช่วยรับแก้ไขค่ะ.....
เราว่า..คุณไปรับเงินส่วนที่เหลือมาเพื่อไปแก้ที่อื่นให้มันดีไปเลยดีกว่า...เพราะเท่าที่เราเคยไปโตไกคลีนิค..
แล้วดูประกาศนียบัตรโน่นนี่มา...รู้สึกเค้าไม่ได้จบด้านหมอศัลยกรรมโดยตรงนะคะ...แต่เค้าไปเรียนเอาวุฒิหมอเพิ่มเติมจากต่างประเทศน่ะค่ะ..(ซึ่งเคยมีหมอศัยฯท่านอื่นกล่าวว่า..ประกาศนียบัตรพวกนี้ใครก็ไปเอาได้...?)....
ถ้าเรื่องจมูก..ที่คุณจิตตกอยู่นั้น..เราแนะนำเหมือนเดิมค่ะ..คือไปซื้อพลาสเตอร์มาแปะส่วนที่ยุบไปพลางๆก่อน..อย่างน้อยก็ช่วงพลางไปได้บ้างค่ะ.......สู้ๆนะคะ..........
สู้ๆน่ะคะ เปนกำลังจัยหั้ย อดทนมากจิงๆ ขอหั้ยจมูกสวยไวๆ แล้วอย่าลืมมารีวิวหั้ยดูน้า..
เป็นกำลังใจให้นะคะ ไม่รู้จะบอกอย่างไรดีค่ะ :)
50#
 เจ้าของ| โพสต์ 2010-6-3 15:39:27 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
สวัสดีทุกท่านอีกรอบค่ะ...
สวัสดีพี่จีจี้ด้วยค่ะ...ขอบคุณพี่ที่แวะมาเยี่ยมกระทู้หนูนะคะ.....
พอมาตั้งกระทู้นี้..แล้วเมื่อคืนเราก็นั่งคิดทบทวนรายละเอียด..แต่ละเหตุการณ์ที่เราไปทำจมูกมาค่ะ..
รายละเอียดที่ติดใจเรามากที่สุด..ก็คือหมอแพทที่โตไกนี่ล่ะค่ะ..เรามานั่งคิดดีดี...แบบไม่ได้อคตินะคะ..
(ตัดเรื่องจมูกติดเชื้อของเราไปก่อน..)...ตอนที่เราไปทำจมูกกับหมอเค้าอ่ะ....ทั้งการใส่ซิลี่เข้าจมูก..
และตอนที่เอาซิลี่ออกแล้วหมอใส่ไขมันแทน...
เอาเรื่องใส่ซิลี่ก่อนนะคะ...คือ..ตามที่มีคนกล่าวว่า (ทั้งแพทย์ท่านหนึ่งที่ลาดพร้าวนะคะ)...การเสริมจมูก
ใส่ซิลิโคนนั้น..จะต้องเกลาเนื้อเยื่อกระดูกเพื่อให้ซิลิโคนแนบกับโคนจมูกมากที่สุด...ซึ่งนั่นก็หมายถึง...
เวลาคุณโดนเปิดจมูกนั่น..ก่ิอนใส่..หมอต้องตะไบกระดูก่อน ครืดคราดๆๆๆๆ....แต่หมอแพท..ไม่มีค่ะ...
เราไม่รู้ว่าเค้าจะบอกว่าหมอใช้เทคนิคไหน...แต่ที่เราจำได้..หมอเปิดจมูกเราปุ๊ป...หมอก็ให้พยาบาลผู้ช่วย
มาเอาผ้าก็อตมากดปากแผลก่อยเล็กน้อย...แล้วหมอก็ใส่ซิลี่เข้าไปเลย..?..ไม่มีการเกลากระดูกค่ะ....
แล้วด้วยความที่หมอเค้าคงดังกับต่างชาติ...ก็จะมีคนไข้เยอะหนอ่ย..ทำให้หมอทุ่มเทกับเราได้ไม่เต็มที่..
ทำกับเราแป๊ปๆ..ก็จะผละจากห้องไปไหนอีกก็ไม่ทราบ...และหายไป....งิ....
ส่วนเรื่องที่หมอเคยฉีดไขมันให้เราน่ะค่ะ...ตอนที่หมอบอกกับเรา..หมอบอกว่าเป็นไขมันดีที่หมอจะฉีดให้..
แต่เท่าที่เราศึกษาดู..(เล็กๆ)...ไขมันที่หมอเอามาให้เราเป็นลักษณะค่อนข้างเหลว..เป็นก้อนเล็กกระจิ๋ว..
ซึ่งเป็นไขมันที่คงทนน้อยมาก....ซึ่งไขมันที่สมควรนำมาใช้จริงๆ..ควรมีลักษณะคล้ายมันเปลว..เป็นก้อนนุ่มและอยู่ตัว..
ทุกวันนี้(เมื่อคืนนี้เอง)..ปัญหาที่คาใจเราก็หมดไป..ว่าทำไมไขมันที่หมอฉีดให้มันถึงหายไปหมด.......เป็นเพราะไขมันที่หมอเอามา(ควักจากข้างสะดือเรานี่ล่ะ)...มันเหลวไป...ควรจะเอาที่แข็งกว่านี้มา......ตอนนี้คำถามที่ก้องในใจมานาน..
คลายตัวลงละค่ะ...แต่จะจำหมอแพทไว้เลย.....นู๋ยังจำคำพูดหมอที่เคยพูดประโยคนั้นกับหนูได้นะ...ยอมรับว่า..
คิดถึงคำพูดที่หมอบอกว่า "ขี้เกียจ" ขึ้นมาเมื่อไหร่..นู๋ก็ยังจี๊ดๆอยู่บ้าง....แต่ก็ขอขอบคุณหมอส่วนนึงค่ะ...
ที่หมอทำให้หนูมีสติในเรื่่องพวกนี้มากขึ้น...
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ติดต่อผู้ดูแลเว็บไซต์ได้ที่ webdungdong@gmail.com|บริษัท ดั้งโด่งดอทคอม จำกัด|ติดต่อลงโฆษณา| ดั้งโด่งดอทคอม@2020

Copyright © 2001-2013 Comsenz Inc.   All Rights Reserved. Powered by Discuz! X3.2 R20140618, Rev.27, Thzaa City 1 Style

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้