ดู: 4494|ตอบกลับ: 6
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

[ตัดลดโหนกแก้ม/กราม] หมอจุฑา ปากน้ำ ผ่ากราม ชุ่ยนะบอกเลย หยุดปกป้องกันซะทีเถอะคะ

[คัดลอกลิงก์]
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย momo1234567 เมื่อ 2014-11-4 18:59

ด้วยความที่เรามีพี่ชายแท้ๆเป็นหมอนะคะ ทำงานอยู่โรงพยาบาลแผนกให้คำปรึกษาเกี่ยวกับลำไส้โดยเฉพาะ เราเองก็กำลังเรียนพยาบาลอยู่เข้าใจว่าหลายๆคนที่เคยผ่าตัดและอยากจะผ่ากับคุณหมอ พยายามหาเหตุผลร้อยแปดเกี่ยวกับที่คุณหมอจุฑาทำคนไข้เสียชีวีต เราเองไม่ได้จะมาเจาะเรื่องมีคนเสียชีวีตนะคะ อยากมาคุยเรื่องมาตรฐานการทำงานของคุณหมอมากกว่า เราเห็นหลายกระทู้มาก ที่เราเห็นแล้วหงุดหงิดมากๆกับความคิดตื้นๆของคนอยากสวย

อย่างแรกเลย การกระทำการใดๆที่เกี่ยวข้องกับกับการวางยาสลบ ควรกระทำในสถานประกอบการที่มีความพร้อม พร้อมในที่นี่คือมีเครื่องมือการช่วยชีวิต สถานที่สะอาดปลอดเชื้อ และมีบุคคลากรที่ครบพร้อมสำหรับการช่วยชีวีตอย่างทันถ่วงที กรณีมีเหตุฉุกเฉิน หมอวิสัญญีแพทย์ซึ่งต้องจบจากหลักสูตรวิสัญญีวิทยานะคะ หน้าทีไม่เพียงวางยาแต่ต้องปลุกเราด้วยนะคะ รวมทั้งวิเคราะห์ความเป็นไปได้ของการเกิดภาวะแทรกซ้อนของผู้ที่จะได้รับการผ่าตัด และเตรียมเครื่องมือ อุปกรณ์และยาเสริมต่างโดยทำงานร่วมกับหมอผ่าตัด มากหรือน้อยนั้นจะขึ้นอยู่กับความแข็งแรงหรือโรคประจำตัวของผู้ป่วยด้วย

คนไข้ที่โดนวางยา ต้องมีการติดอุปกรณ์ติดตามระบบการทำงานของร่างกายอยู่ที่ตัวคนไข้ทั้งหมดหลายอย่างมากเพื่อวัดทุกสิ่งทุกอย่างระหว่างการผ่าตัดเช่น วัดความดัน คลื่นหัวใจ อัตราการเต้นของหัวใจ ปริมาณความเข้มข้นของออกซิเจนในกระแสเลือดโลหิต อุณหภูมิของร่างกาย ค่าคาร์บอนไดออกไซด์จากลมหายใจออก จำนวนปริมาณยาสลบที่ได้รับ ปริมาณปัสสาวะต่อชั่วโมง ความลึกของการสลบ ปริมาณการสูญเสียเลือด ปริมาณสารน้ำ และเลือดทดแทน ข้อมูลประมวลผลทั้งหมดดูประกอบระหว่างผ่าตัดว่าร่างกายคุณยังไหวและปลอดภัยอยู่มั้ยระหว่างการผ่าตัดดำเนินไป  อีกทั้งคำนวนยาที่ใช้โดยให้คนไข้ตื่นมาไม่เมายา ไม่มึนหัว ไม่ปวดหัว เค้าไม่ได้แค่มาวางยาแล้วไป แล้วเดินกลับมาอีกทีตอนเสร็จนะคะ คุณแน่ใจว่าคลีนิคหมอจุฑามีครบหรือไม่ ถ้าไม่บอกเลยว่าคุณหมอผู้ผ่าตัดและคุณหมอจุฑาที่เป็นเจ้าของคลีนิคเองประมาณเลินเล่อมากนะคะ เพราะวางยาสลบ เคสไม่ตื่นมีคะ สอบถามจากโรงพยาบาลได้ทุกที่ แต่คุณป้องกันความเสี่ยงให้ตัวคุณเองได้ค่ะ

การวางยาข้ามวันข้ามคืนแบบคุณหมอทำโดยที่ไม่ได้มีเหตุจำเป็น มาบอกว่าจัดคนเข้ามาผ่าตัดคิวไม่ทันเราขอบอกเลย ว่าคุณน่ะ โง่มากๆๆๆ ผ่าสมองเคสใหญ่ๆทำกันอย่างมากก็วางยาไม่ถึงวันหรอกค่ะ บ้ามากๆ และสงสัยมากๆว่าทำไมที่นี่ยังเปิดบริการอยู่ได้โดยไม่มีคนฟ้องให้ล่มจมกันไป เพราะหากคุณไม่ได้ตื่นขึ้นมา  ตัวอย่างมีอยู่แล้วกรณีมีคนตาย ก็จ่ายเงินชดเชยมาหลักแสน ปิดคลีนิค แล้วพ่อแม่ เพื่อนพี่น้องคุณที่มานั่งเสียใจล่ะ มันคุ้มแล้วจริงๆเหรอ ทำอะไรอย่าคิดเอาง่าย เอาถูกเลยค่ะ ชีวิตคุณมีค่ามากกว่านั้น

ถ้าคุณยังเชื่อมือหมอ และเค้าทำสวยชัว เรามาช่วยกดดันให้คุณหมอมีมาตรฐานในการทำงานดีกว่ามั้ยค่ะ หรือกดดันให้แกไปรับงานที่โรงพยาบาลที่มีมาตรฐาน มาตราฐานคลีนิคกับโรงพยาบาลมันคนละอย่างกันเลยนะคะ คุณแน่ใจได้ยังไงว่าคลีนิคมีมาตรฐานการทำงานที่ดีเท่าโรงพยาบาล ทั้งหมอ ผู้ช่วย ทั้งหมดที่จะเข้ามาเพื่อช่วยเหลือคุณในการผ่าตัดมีความรู้ความสามารถแค่ไหน ไหนจะเรื่องความสะอาดเพื่อการป้องกันการติดเชื้อแทรกซ้อน การช่วยชีวีตหากกรณีฉุกเฉิก และค่าชดเชยกรณีมีอะไรขึ้นมากับคุณ ทุกอย่างมาตรฐานต่างกันฟ้ากับเหว

ตอนนี้ข่าวล่าสุดก็ออกมาแล้ว คุณได้ตามข่าวกันแค่ไหน ข่าวล่าสุดคือ
1. คลีนิคแกไม่ได้รับอนุญาติให้ผ่าตัดเคสใหญ่นะคะ ผ่ากรามนี่แน่นอนแกผ่าไม่ได้นะคะ
2. ผู้ช่วยการผ่าตัดไม่มีใบประกอบวีชาชีพ อันนี้อันตรายนะคะ ไม่มีความรู้แล้วมาทำ ตามที่อธิบายไป
3. คนดมยาไม่มีใบวิสัญญีนะคะ อันตรายสุดๆๆๆๆๆ

อ่านเองได้เลยคะ เชิญ
http://breakingnews.nationtv.tv/home/read.php?newsid=737079

2#
 เจ้าของ| โพสต์ 2014-11-4 18:53:06 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
พิจารณาด้านล่างประกอบด้วย

1. แพทย์ ผู้ช่วยแพทย์ แพทย์ทุกฝ่ายที่มีส่วนเกี่ยวข้องควรมีความรู้ความสามารถและมีใบอนุญาติประกอบวิชาชีพ
2. สถานพยาบาลสะอาด เรียบเรีอย ปลอดภัย และมีลักษณะอันเหมาะสมแก่การใช้เป็นสถานพยาบาล (กันเกิดภาวะแทรกซ้อนจากการติดเชื้อ)
3. สถานพยาบาลมีมาตฐานการรักษา ( ระยะเวลาการผ่าตัดและวางยา ) ไม่ใช่ทำตามอารมณ์หมอ
4. เครื่องมือในสถานพยาบาลมีการดูแลรักษา ( เครื่องมืออุปกรณ์เก่า เจ๊ง )
5. มาตรฐานการชดเชยกรณีคนไข้เสียชีวิตหรือเกิดเหตุแทรกซ้อนระหว่างการดูแลรักษาหรือผ่าตัดซึ่งเหตุมาจากสถานพยาบาล

และรักตัวเองให้มากๆเถอะค่ะ
อยากสวยชาตินี้จะได้สวยชาตินี้ ไม่ใช่สวยชาติหน้า
ปรบมือ เห็นด้วยกับคุณจริงๆค่ะ อยากพูดแต่พูดไม่ได้แบบนี้ เคยคิดจะไปทำกับคุณหมอค่ะ กำลังจะจ่ายเงินจองละ พอดีมีข่าวสะ ก่อน
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Nei9095 เมื่อ 2014-11-9 21:52

กำลังจะตัดสินใจทำกับคุณหมอ แต่เปลี่ยนใจไปหมอสุทัศน์ดีกว่า ทำที่โรงพยาบาลสบายใจกว่าเยอะจริงๆ เคยคิดว่าหมอเก่ง แต่ตอนนี้เห็นแล้วว่าชุ่ยมากจริงๆ แย่สุดๆ ไม่มีความรับผิดชอบ
ขอบคุณสำหรับข้อมูลนะคะ
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย secretofprin เมื่อ 2014-11-12 15:33

เห็นด้วยมากๆค่ะ เราสลบไปเกือบวัน ตื่นมาแผลกดทับเต็มตัว ปัจจุบันจะ4 เดือนแล้ว แผลกดทับบางที่ยังไม่หาย อล้วก็คนดูแลเรา แทบจะไม่ค่อยมาดูแล กดปุ่มก็แล้ว จนต้องกดปุ่มฉุกเฉิน ที่ดังลงไปชั้นล่าง พวกชั้นล่างก้บ่นๆไห้พวกชั้นบนว่าไปเดินเล่นตลาดนัด หมอทำดีจีงค่ะ แต่ ขอกระบวนการให้ปลอกภัยกว่านี้จะโอเคร มากๆๆ  ยิ่งตอนรุ้สึก ประมานเกือบวัน คนดูแลเราพูดจากับเราเหมือนกับผักกับปลาค่ะ เสียกำลังใจมากๆ ซักพักก้รีบไล่ไห้ออกจากคลีนิก ทั้งๆที่เพิ่งตื่นมาวันนึงยัง มึนๆเวียนๆ.   ละอีกเคส เพื่อนของเพื่อนไแทำค่ะ วางยาสลบแล้วตื่นมายังไม่ทำ เพลียค่ะ. ตอนเรา เข้าห้องผ่าตัดไม่เจอหมอเลยค่ะ หลายคนพูดเปนเสียงเดวกัน  ทราบว่ามาว่า แกจะแว้บไปทำเคสเลกๆก่อน. บางรายตื่นมาแล้วก้ยัวไม่พบหมอ
จริงๆอย่างที่เจ้าของกระทู้พูดมาเรยค่ะ ตอนแรกเราก้จะตัดสินใจไปทำกับคลีนิกที่มีข่าว เกือบได้ไปจองคิวแร้ว พอดีศึกษาข้อมูลการวางยาสลบ การผ่าตัดมาบ้าง ประกอบกับมีข่าวที่เกิดขึ้น ทำให้เรารู้ว่า ก่อนผ่าตัดต้องมีการงดน้ำงดอาหาร ถ้าเจอคุณหมอที่ชอบเลื่อนเวลา เราคงอดตายกันพอดี ไม่ต้องกินข้าวกินน้ำ คงต้องตั้งตารอการผ่าตัด เราเรยตัดสินใจไปทำที่ รพ.เรยดีกว่า ผลที่ออกมาก้ถือว่าพอใจ แต่ที่ดีกว่านั้นคือเรามั่นใจในความปลอดภัยมากกว่าคลีนิกค่ะ
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ติดต่อผู้ดูแลเว็บไซต์ได้ที่ webdungdong@gmail.com|บริษัท ดั้งโด่งดอทคอม จำกัด|ติดต่อลงโฆษณา| ดั้งโด่งดอทคอม@2020

Copyright © 2001-2013 Comsenz Inc.   All Rights Reserved. Powered by Discuz! X3.2 R20140618, Rev.27, Thzaa City 1 Style

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้