เจ้าของ: puwiss
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

[ตัดลดโหนกแก้ม/กราม] ไม่ทราบว่าหมอจุฑารับตัดกราม วีไลน์ ที่โรงพยาบาลด้วยไหมค๊ะ

[คัดลอกลิงก์]
ช่วงบ่ายที่ผ่านมาดูข่าว ช่อง 3 ตามไปที่คลินิค คลินิค ปิดแล้วค่ะ ตามข่าวที่ดู และที่ข่าวรายงาน ที่คลินิค เอาป้ายออกหมดแล้ว ไม่มีหมายสารค้น เลยไปค้นไม่ได้ น่าจะเรื่องใหญ่น่าดู เหมือน น่าจะมีคณะกรรมการ เกี่ยวกับเรื่อง ศัลยกรรมเข้ามาตรวจสอบด้วยค่ะ
เอาจริงๆ ไม่รู้ว่าเค้าตายเพราะ โรคที่ว่าหรือ เป็นเพราะความผิดหมอ กันแน่
เพราะถ้า คนที่เสียชีวิต เคยทำหน้าอกแล้ว เค้าก็วางยาสลบ เหมือนกัน แต่ไม่ตาย
ลองคิดดูดีๆนะคะ ไม่อยากให้เสี่ยงกัน เราก็อยากทำเหมือนกันค่ะ แต่ไม่คิดกับทำกับหมอจุแน่นอน
ตอนนี้เรื่องใหญ่มากๆๆๆ
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Aharoxy เมื่อ 2014-10-1 15:59

เราดูข่าว ช่องสาม ตอนกลางวัน สัมภาษณ์ หมอสมศักดิ์ นายกแพทยสภา
คุณหมอระบุเลยว่าเคสนี้ สุดวิสัย

เพราะเป็นโรคทางกรรมพันธ์ อาจจะเป็นหนึ่งในห้าพัน หรือหนึ่งในแสนคนก็ได้

สำหรับการเตรียมความพร้อมก่อนตรวจ จะตรวจหาไม่เจอว่าเป็นโรคนี้หรือไม่

ที่คลีนิคจึงมีเครื่องมีและกำลังคนช่วยเหลือไม่พอ

แต่ *** ถ้าผ่าตัดที่โรงพยาบาลก็จะมี ยาสลบอีกชนิดหนึ่งให้แทน โดยอยู่ในการควบคุมของวิสัญแพทย์
แน่นอน เหตุการณ์นี้ไม่มีใครอยากให้เกิดขึ้น

คือจะบอกว่าหมอประมาท ประมาทตรงไหนคะ ตรงที่ไม่เตรียมยา ให้ 1 ใน ห้าพันคน 1 ในห้าแสนคนหรอคะ
เราไม่ได้เข้าข้างหมอนะคะ แต่บางที คนอ่านก็ไม่คิดวิเคราะห์ เลย
ทางแฟนเค้าและนายกแพทยสภาก็ออกบอกมาแล้ว  ตอนข่าว เที่ยงวันทันเหตุการณ์ วันที่ 1 กันยา 57

" ว่ามันเป็นภาวะไม่พึงประสงค์ "

สำหรับเรา เราก็ยังมั่นใจหมอจุฑาเหมือนเดิม เพราะเคสนี้ เกิดจากที่ตัวคนไข้มีโรค และทางคลีนิคไม่ได้เตรียมยาสำหรับคนเป็นโรคนี้ไว้ให้
ไม่ใช่ว่า หมอทำชุ่ย จนเกิดเรื่องนี้

สำหรับเราก็เสียใจกับผู้ตายด้วยค่ะ

แสดงความคิดเห็น

เห็นด้วยครับ เชื่อใจและยังเป็นกำลังให้คุณหมอจุฑาครับ เพราะผมก็ผ่านมีดผ่าตัดแกมาเหมือนกัน  โพสต์ 2014-10-4 19:32
เห็นด้วยครับ เชื่อใจและยังเป็นกำลังให้คุณหมอจุฑาครับ เพราะผมก็ผ่านมีดผ่าตัดแกมาเหมือนกัน  โพสต์ 2014-10-4 19:32
เห็นด้วยกัยความเห็นคุณมาก. จริงๆๆๆ. หมอท่านเป็นคนละเอียดนะ. เคสนี้สุดวิสัยจริงๆๆๆ. เป็นที่ทราบกันในกลุ่มวิสัญญี  โพสต์ 2014-10-1 17:59
เห็นด้วยกัยความเห็นคุณมาก. จริงๆๆๆ. หมอท่านเป็นคนละเอียดนะ. เคสนี้สุดวิสัยจริงๆๆๆ. เป็นที่ทราบกันในกลุ่มวิสัญญี

แต่ข่าวออกเพราะ.ไม่รู้.โจมตีคุณหมอซะเละ. เราว่าไม่เป็นธรรมเลย. สงสารทั้งคนเสียชีวิต.และคุณหมอ

80#
 เจ้าของ| โพสต์ 2014-10-1 18:20:12 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
natty0077 ตอบกลับเมื่อ 2014-10-1 14:57
ช่วงบ่ายที่ผ่านมาดูข่าว ช่อง 3 ตามไปที่คลินิค คลินิค  ...

โรคนี้ ไม่เกี่ยวกับเคยวางยาแล้วหรือเปล่าน๊ะค๊ะ เพราะแพทย์บอกถ้าเคยผ่านยาสลบมาแล้วก็อาจเป็นได้ค๊ะ
เพราะตอนแรกเราคุยกับเพื่อนผู้ตายก็ตกใจเหมือนกันเพราะเค้าบอกเคยทำหน้าอกมาดมยาสลบแล้ว
เราเลยไปหาข้อมูลค๊ะ ว่าคนที่เคยผ่านยาสลบมาแล้วไม่เปนอะไร ไม่ได้หมายความว่าครั้งต่อไปจะไม่เป็นค๊ะ
เด๋วเอาข้อมูลมาแป๊ะให้น้า แต่ดูให้ดีระมัดระวังดีที่สุดค๊ะ
คุณ eyesonme อ่านๆอยู่มือเผลอไปโดนปุ่มคัดค้าน ไม่ได้ตั้งใจขอโทษนะคะะ
eyesonme ตอบกลับเมื่อ 2014-10-1 18:02
เห็นด้วยกัยความเห็นคุณมาก. จริงๆๆๆ. หมอท่านเป็นคนละเ ...

คุณ eyesonme อ่านๆอยู่มือเผลอไปโดนปุ่มคัดค้าน ไม่ได้ตั้งใจขอโทษนะคะะ
เงินมัดจำก้อจ่ายไปแล้วเศร้าจิงๆ
อีกนานมั้ยนะ กว่าจะเปิดอีก อยากทำกับหมอจุมากกก หวังว่าคงไม่ปิดถาวรนะ
เราก็มัดจำไปแล้วอะค่ะ ได้คิวธันวา โทรไปไม่มีคนรับเลยอ่ะค่ะ อยากทำกะคุณหมอมาก
ใครพอรู้ว่าคลีนิคจะปิดหรือเปิดยังไงรบกวนบอกด้วยนะคะ line id : niiwsohappy ค่ะ ขอบคุณมากค่ะ
เราก็มัดจำไปแล้ว ได้คิวเดือนพฤศจิกายนนี้  ยังไม่รู้เอางัยต่อดีจะทำต่อดีมั้ย
ก้อตอนนี้รอข่าว.ถ้าหมอเปิดอีกครั้ง.ก้อรอคิวที่ทำก่อนหน้าม่าอัพเดตว่า.หมอเปิดแล้ว.เปิดวันไหน เรียกไปแล้วกี่คิว.ถ้าเราได้ทำจะมาอัพเดทอีกที.(เราคิดเองว่า.หมอน่าจะปิดไม่เกินเดือน.เพราะอาจจะมีค่าใช้จ่ายเรื่องเงินเดือนพนักงาน.เป็นต้น)

ขอไลน์หน่อยได้มั้ยค่ะ เอาไว้ติดต่อคุยกัน เราเองก็อยากทำกับหมอจุมากก  โพสต์ 2014-10-2 16:46
เพิ่งโทรไป ไม่มีใครรับเหมือนกันคะ  เราได้คิว 17 ตุลา 57 แอบลังเลอีกใจก็อย่าเลื่อน อีกใจก็จะได้สวยแล้ว
มีใครได้คิวเดือนตุลาอีกไหมคะ
eyesonme ตอบกลับเมื่อ 2014-10-2 12:46
ก้อตอนนี้รอข่าว.ถ้าหมอเปิดอีกครั้ง.ก้อรอคิวที่ทำก่อ ...

ขอไลน์หน่อยได้มั้ยค่ะ เอาไว้ติดต่อคุยกัน เราเองก็อยากทำกับหมอจุมากก
แจ้งข่าวค่ะ.สำหรับคนที่รอ.และมั่นใจ.ในตัวหมอจุฑานะคะ
หมอจะเปิดคลีนิคอีกที.ที่เดิมค่ะ.2 อาทิตย์ข้างหน้า
แต่ไม่ผ่าตัดตลอดเดือนตุลา.2014 ไปผ่าอีกที.เดือน.พย.2014 ค่ะ. เราโทรไปถามช่วงบ่าย.
พนักงานบอก.คุณหมอเข้าขี้แจ้งแพทยสภาแล้ว.(ถ้าจำไม่ผิดนะคะ)
โทรไปคลีนิคตอนนี้.น่าจะติดต่อได้ค่ะ.เบอร์เดิมนั่นแหละค่ะ
เย้ๆๆๆ ดีใจๆๆๆ อยากให้คุณหมอกลับมา เพราะยังมั้นใจฝีมือหมออยู่
kookkainarak ตอบกลับเมื่อ 2014-9-28 13:17
จริงๆ เรามีคิวผ่าตั้งแต่ 7 กันยายน จะขึ้นเตียงอยู่แล ...

มีค่ะ Mahesi_lanla
เอาจริงๆที่คลินิคดูแลความพร้อมก่อนผ่าตัดดีมากนะคะ การให้ข้อมูลประวัติการวางยา การแพ้ยา สำคัญมาก ก่อนผ่ามีการเช็คผลเลือดด้วย เราเลือดจาง ค่าเลือดเรา 32 เองด้วย ซึ่งจริงๆตอนแรกเราจะทำโหนกแก้มตั้งแต่วันที่ 7 ก.ย. ที่ผ่านมาแล้ว แต่เราป่วยค่ะ พยาบาลมาวัดไข้แล้วอุณภูมิเราตอนนั้น 37.5 องศา คือเกินแค่ 0.5 องศาเอง หมอกับพยาบาลก็สรุปว่ามีไข้ เลื่อนการผ่าตัดเลย เพราะกลัวปอดติดเชื้อ กลัวไม่ปลอดภัย สรุปเรานอนที่คลินิคไป 2 คืนไม่ได้ทำซะง้าน 555 แต่เราขอติเรื่องเดียว คือเราอดอาหารตั้งแต่เที่ยง - 22.30 น. แต่พอวัดเรามีไข้แล้ว คือไม่ได้ผ่าตัดแล้วดันไม่ให้อาหารเราทานซะงั้น เราหิวมาก ยังดีนะคะที่มีขนมที่พกไปด้วย ตอนนี้เราไม่ได้ทำแล้วนะคะ ไม่ได้ไม่มั่นใจในฝีมือคุณหมอนะ แต่ถ้าทำพฤศจิกายนจริงๆ หน้าเราหายบวมไม่ทันรับปริญญาแน่นนอน ตอนนี้ติดใจการวางยาของวิสัญญีด้วย เราไม่อยากสลบไปนานๆ เหมือนหลายๆคนที่เราคุยด้วยที่คลินิคและในไลน์ เราเจอคนที่ทำวีไลน์กับโหนกหลายคนในคลินิก 3-4 คน ผลงานเรียวสวยทุกคน แต่ทุกคนก็ติเรื่องการสลบไปนานๆ ทุกคน  มีอะไรถามได้ค่ะ mahesi_lanla
ศัลยกรรม, เสริมจมูก, ศัลยกรรม, เสริมจมูก, ศัลยกรรม, เสริมจมูก, ศัลยกรรม, เสริมจมูก, ศัลยกรรม, เสริมจมูก, ศัลยกรรม, เสริมจมูก, ศัลยกรรม, เสริมจมูก, ศัลยกรรม, เสริมจมูก, ศัลยกรรม, เสริมจมูก, ศัลยกรรม, เสริมจมูก, ศัลยกรรม, เสริมจมูก, ศัลยกรรม, เสริมจมูก, ศัลยกรรม, เสริมจมูก, ศัลยกรรม, เสริมจมูก, ศัลยกรรม, เสริมจมูก, ศัลยกรรม, เสริมจมูก, ศัลยกรรม, เสริมจมูก, ศัลยกรรม, เสริมจมูก, ศัลยกรรม, เสริมจมูก, ศัลยกรรม, เสริมจมูก, ศัลยกรรม, เสริมจมูก, ศัลยกรรม, เสริมจมูก, ศัลยกรรม, เสริมจมูก, ศัลยกรรม, เสริมจมูก, ศัลยกรรม, เสริมจมูก, ศัลยกรรม, เสริมจมูก, ศัลยกรรม, เสริมจมูก, ศัลยกรรม, เสริมจมูก, ศัลยกรรม, เสริมจมูก, ศัลยกรรม, เสริมจมูก, ศัลยกรรม, เสริมจมูก, ศัลยกรรม, เสริมจมูก, ศัลยกรรม, เสริมจมูก, ศัลยกรรม, เสริมจมูก, ศัลยกรรม, เสริมจมูก, ศัลยกรรม, เสริมจมูก, ศัลยกรรม, เสริมจมูก, ศัลยกรรม, เสริมจมูก, ศัลยกรรม, เสริมจมูก, ศัลยกรรม, เสริมจมูก, ศัลยกรรม, เสริมจมูก, ศัลยกรรม, เสริมจมูก
ข้อเท็จจริง ไม่ว่าจากข่าว จากกระทู้ หรือปากต่อไป. เราก้อไม่ชัวร์นะคะ
แต่ข้อจริงที่นำมาเผยแพร่ ในกระทู้นี้ ได้มาจากการยืนยันจากพนีกงานที่คลีนิคค่ะ
ซึ่งจะจริงเท็จประการใด ลองโทรไปถามที่คลีนิคได้ค่ะ (โทรไปแล้วและยืนยันว่าจริงค่ะ ถ้าพนักงานไม่โกหก)
ไม่ลองโทรไปสถานีตำรวจ ที่สั่งปิด. คือ จากข่าว ไม่มีระบุว่าคุณหมอทำผิด. ฉะนั้นตำรวจไม่น่ามีอำนาจสั่งปิดนะคะ (ความคิดเห็นส่วนตัว)
ฉะนั้น ข่าวมีมาหลายสายมาก.  ก้ออยากให้ทุกคนช่วยกันเช็คข่าวค่ะ เอาให้ชัวร์
ส่วนตัวยังไม่เคยศัลยกรรมตกแต่งกับคุณหมอจุฑาหรอกค่ะ. แต่เห็นผลงานและฝีมือคุณหมอซึ่ง คนที่ผ่ามาแล้ว ถ้าไม่ติดเคสหลุดอะไรยังไง พอใจกับฝีมือคุ รหมอมากค่ะ เราเองก้อหวังว่าจะได้มีโอกาสผ่านการตัดโหนกแก้มและทำวีไลน์จากมือคุณหมอ และรอคิวผ่ากับคณหมอ ซึ่งจริงๆๆต้องทำ ตุลาคม. 2014 นี้ แต่ดันมาเกิดเหตุการณ์ จึงต้องพยายามหาข่าว สืบหาข้อเท็จจริง ต่างๆๆ. ดังนั้นเพื่อนคนไหนได้ข่าวดีๆๆมา. มาอัพเดทข้อมูลกันนะคะ
เราก็เป็นอีกคนที่แอบชื่นชมในฝีมือคุณหมอและอยากทำมาก  แต่ยังงัยแล้วเพื่อนๆคนไหนที่จะทำลองเช็คด้วยน่ะค่ะ ว่าจริงๆแล้วคนที่ดมยาสลบให้เราเป็นวิสัญญีแพทย์หรือไม่ เพราะการดมยาสลบต้องทำโดยวิสัญญีแพทย์ซึ่งมีความรู้ความชำนาญ  เพื่อเพิ่มความปลอดภัยของทุกคนน่ะค่ะ
การผ่าตัดทุกประเภทมีความเสี่ยงเสมอ  และหากมีการดมยาสลบร่วมด้วยแล้ว หากคุณหมอคำนึงถึงข้อนี้มากๆ ควรจะมีการจ้างวิสัญญีแพทย์มาประจำที่คลินิกด้วย เพราะการวางยาสลบนั้นไม่ใช่หมอทั่วไปหรือใครก้อได้จะทำตรงนี้ได้ ต้องเป็นแพทย์เฉพาะทางด้านนี้จริงๆ หากข่าวที่เกิดขึ้นนั้นเป็นไปตามข้อเท็จจริงจริงๆเราเองก็ทำงานเกี่ยวกับสายแพทย์ด้วย  คิดว่าคุณหมอน่าจะประมาทตรงจุดนี้ที่ไม่จ้างวิสัญญีแพทย์มาประจำ หากจะหาว่าใครผิดตามกฏหมายคือ คุณหมอเองนั่นแหละ เพราะหากคุณมีสถานพยาบาลหรือสถานปะกอบการที่แพทย์เป็นเจ้าของ ทุกอย่างต้องอยุ่ในความควบคุมของแพทย์ หากมีข้อผิดพลาดใดๆ ก็ต้องรับผิดชอบทั้งหมด

เห็นด้วยค่ะ. ถ้ามีแพทย์วิสัญญี บวกกับหมอฝีมือดีๆๆ อย่างคุณหมอ. รับรองสวยอย่างไร้กังวล. ถ้าเหตุการณ์นี้ทำให้หมอโดนถอนใบอนุญาต คงเป็นที่น่าเสียดายหมอฝีมือดี  โพสต์ 2014-10-4 23:10
นี่เป็นลิ้งค์วีดีโอ อธิบายเกี่ยวกับเรื่องนี้โรคนี้ค่ะ จะได้เข้าใจกันชัดเจน

https://m.facebook.com/story.php?story_fbid=756480747721113&id=192205777481949

ดีมากเลยค่ะ.ได้ความรู้เยอะ  โพสต์ 2014-10-5 17:13
มีคิวเดือนนี้เหมือนกัน โทรไปแล้วไม่มีคนรับ ไม่รู้ยังงัยต่อดี
ขอบคุณมากๆเลยคะ eyesonme
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ติดต่อผู้ดูแลเว็บไซต์ได้ที่ webdungdong@gmail.com|บริษัท ดั้งโด่งดอทคอม จำกัด|ติดต่อลงโฆษณา| ดั้งโด่งดอทคอม@2020

Copyright © 2001-2013 Comsenz Inc.   All Rights Reserved. Powered by Discuz! X3.2 R20140618, Rev.27, Thzaa City 1 Style

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้