123
กลับไป ตั้งกระทู้ใหม่
เจ้าของ: NONAMEPLZ
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

อึดอัดใจ กับ"คุณภาพ" ของ "แพทย์คุณภาพ" เดี๋ยวนี้

[คัดลอกลิงก์]
51#
 เจ้าของ| โพสต์ 2011-3-4 17:39:58 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ต้นฉบับโพสต์โดย notdy เมื่อ 2011-3-4 17:12
ตอบกระทู้ NONAMEPLZ ตั้งกระทู้

แล้วตอนนี้อาการภายในรูจม ...

มันไม่ได้อักเสบอะไรเลยค่ะ แต่"ไอ้จุดที่มันผิดปกติ"เจ็บจี๊ดๆนิดหน่อยค่ะ
ยังไงๆ ความผิดปกติ ก็คือความผิดปกติแหล่ะค่ะ
เป็นกำลังใจให้นะครับ ของผมมีคิวแก้ 14 มีนาคม นี้ ชักหนาวๆๆ ร้อนๆๆๆ กับหมอ ที่จะไปทำ แล้ว

ลังเล แล้วว่าจะเป็นหมอ คนเดี่ยวกันหรือป่าว
เราก็เป็นคนนึง ที่เข้ามาศึกษาเว็ปนี้ ก่อนตัดสินใจทำ

เราเริ่ม ลังเลใจแล้วล่ะสิ เฮ้ออออออ

แสดงความคิดเห็น

ทุกการทำศัลย์กรรม มีความเสี่ยง ต้องศึกษามากๆค่ะ ^^  โพสต์ 2011-3-4 19:39
อยากทราบว่าฮัมส์หมายถึงอะไรค่ะ ช่วยตอบทีค่ะ

อย่างผู้ชายจะมีเยอะ ที่ฮัมพ์โก่งตรงกลางจมูกเป็นต้นค่ะ  โพสต์ 2011-3-4 19:50
ก็ พวก ความโด่ง หรือ คดงอของกระดูกจมูกเดิมของเราอ่ะค่ะ  โพสต์ 2011-3-4 19:50
ถามนิดนึงนะคะ

- จากการทำครั้งแรก ไปถึงแก้ครั้งที่ 2 นานแค่ไหนคะ?

- จากการทำครั้งแรก พอเริ่มเห็นว่าปลายแหลมเกินไป อาการนี้ออกเมื่อไหร่คะ? แหลมแต่แรกๆเรย หรือว่า นานจนแก้ครั้งที่ 2 ?

ขอพูดนิดนึงนะคะ ถึงความรู้และหลักการเรื่องศัลย์เราจะน้อยมากๆ แต่ความคิดเห็นส่วนตัวเรานะคะ เราคิดว่า หมอบางท่าน หากทำแล้วคุณชอบทรง ทรงสวย ไม่ีมีปัญหาตามมา ก้อแล้วไป แต่บางทีการแก้ไขข้อเสีย อาจต้องศึกษาให้มากกว่าการเลือกทำครั้งแรก ที่ให้คิดอย่างนี้เพราะว่า ในเมื่อหมอที่ทำให้เราครั้งแรก ทำแล้วเกิดปัญหา ปลายบางใส เกือบทะลุ เบี้ยว สันขอบชัด หรืออะไรก้อตามแต่ ให้เริ่มหาข้อมูลมากๆเรย ว่าคนไข้หรือผู้ใช้บริการคนอื่นๆ เกิดปัญหาเดียวกับเราไม๊?? หากคำตอบคือ "ใช่" สันนิษฐานได้เรยค่ะว่าหมอท่านนี้ทำทรงสวยจริง แต่ปัญหาความปลอดภัยไม่มี ให้เริ่มหาหมอท่านอื่นได้เรย เราเองก้อเห็นด้วยกับคุณมากๆที่ไม่เอ่ยชื่อหมอ หรือบอกใบ้ใดๆว่าเป็นหมอท่านใด แต่ฟังจากอาการแล้วเราคิดว่าเราน่าจะเดาถูก แต่ก้อช่างเถอะค่ะ บอกเพื่อเป็นอุทาหรณ์ หรือไม่บอกเพื่อไม่ต้องการดิสเครดิต เราเห็นด้วยทั้ง2อย่าง  
เรื่องเหลาฮัมพ์ และ เรื่องปลายกระดูกหลังหู เรา"คิด"ว่า ไม่ใช่หมอทุกท่านนะ ที่จะถนัดและทำได้สวยจริง ! เราจึงเข้าใจว่าทำไมการแก้ไขปลายของคุณ ด้วยการใช้กระดูกหลังหู มันจึงเกิดปัญหา
อย่างไงก้อขอให้คุณแก้ไขออกมาได้สวยและปลอดภัยนะคะ ทำบุญใส่บาตรขอพรพระให้เรามีจมูกที่สวยงามและปลอดภัย อย่างน้อยก้อเป็นที่พึ่งทางใจได้ไม่มากก้อน้อยนะคะ เพราะเราก้อทำอยู่ประจำ ^^

คือ ก่อนหน้านี้ ไม่เคยเห็นใครออกมาโวยเรื่องจมูกทะลุเลยจากหมอท่านนี้  โพสต์ 2011-3-4 19:54
แล้วก็แก้เลย โดยเอากระดูกอ่อนหลังหูมาเติมปลายของซิลิโคนแท่งเดิม  โพสต์ 2011-3-4 19:53
แหลมจนกัวว่าจะทะลุ มค 54 และปรึกษาปลาย มค 54  โพสต์ 2011-3-4 19:53
ขอบคุณมากค่ะ ทำครั้งแรก กลางปีที่แล้ว เริมเห็นปลายแหลมบ้าง เดือน พย 53  โพสต์ 2011-3-4 19:52
56#
 เจ้าของ| โพสต์ 2011-3-4 19:57:19 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ต้นฉบับโพสต์โดย is_joy_naka เมื่อ 2011-3-4 19:38
ถามนิดนึงนะคะ

- จากการทำครั้งแรก ไปถึงแก้ครั้งที่ 2  ...

คือ ตอบแบบนี้ดีกว่า

ทำครั้งแรก 6/53 เริ่มปลายแหลม 11/53 กัวจิงจัง 12/53-1/54 แล้วก็ไปปรึกษาพร้อมนัดแก้ด่วนเลย
คุณหมอก็เลยให้คิวเสริมมา เราเลยขอปรึกษาเอากระดูกอ่อนมาเติมปลาย โดยช้แกนแท่งเดิม เพราะชอบทรงเก่าเป็นทุนซึ่งคุณหมอก็ทำให้ค่ะ ที่ตัดสินใจไปทำกับท่าน เพราะเราตอนนั้น ศรัทธาและเชื่อในความสามารถของคุณหมอจริงๆ เลยยอมกลับไป แทนที่จะไปลองหาหมอท่านอื่นดูแทนค่ะ

ขอบคุณสำหรับข้อมูลค่ะ  โพสต์ 2011-3-4 20:05
โอ๊ยเครียดเลยค่ะ ผิดหวังจากรอบแรกมา รอบสองนี้กลัวจะผิดหวังอีก แง๊ๆๆๆๆๆ
มีความรู้สึกตะงิดว่าจะเป็นหมอที่เรากำลังจะไปแก้ซะด้วย โอ๊ยๆๆๆ
คลีนิคศัลยกรรมในปัจจุบันประเด็นหลักๆไม่ได้มีเพื่อแก้ปากแหว่งเพดานโหว่ ผู้บริโภคเสียเงินเพื่อต้องการความสวยงาม ไม่ว่ามันจะเป็นความต้องการที่ไม่สิ้นสุดก็เถอะ เพราะคลีนิคศัลยกรรมเองก็หาเงินได้จากความต้องการสวยของผู้บริโภคอยู่แล้ว ดังนั้นควรเป็นหน้าที่ของหมอที่ต้องดูแลรับผิดชอบในลูกค้าให้ดีไม่ใช่ทำแบบขอไปที เพราะการที่เราต้องเสียเงินแล้วได้จมูกเบี้ยวบวกกับเจ็บตัวกลับไปเป็นเรื่องที่ทำใจยาก
เอาใจช่วยนะครับ จขกท ขอให้แก้่ครั้งใหม่ออกมาดีไม่มีปัญหานะครับ
เข้าใจความรู้สึกเลยครับ ทำแล้วมีปัญหา ก้ต้องหาทางแก้อีก
อีกอย่างหมอน่าจะรับคิววันนึงเผื่อเวลาบ้างนะครับ ไม่ใช่รับวันนึงจนเยอะแล้วก็ทำงานเร่งไม่ได้คุณภาพ
ถ้าไงก็ขอเป็นกำลังใจให้กับเจ้าของกระทู้ด้วยนะคับ สู้ๆ ต่อไปนะ
61#
 เจ้าของ| โพสต์ 2011-3-6 01:50:42 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ขอบคุณมากๆเลยค่ะ ที่เข้ามาตอบกระทู้กัน และขอบคุณค่ะสำหรับข้อความหลังไมค์
มีเพื่อนๆถามเยอะค่ะ ว่า ทำกับหมออะไร และจะไม่พูด ไม่บอกใครทั้งนั้น

คือ อยากขอย้ำค่ะ ว่า เจตนาของดิชั้น คือ ขอให้หมอ "ทุกท่าน" มีความละเอียดรอบคอบปราณีตสำหรับทุกเคสต์ ทุกคิว คิวไหนยาก ก็จัดเวลาพิเศษไป ทำรีมาร์คไว้ชัดเจน ว่าเคสท์นี้จะต้องใช้เวลานานแค่ไหน อะไร อย่างไร จะได้ไม่ต้องเร่งหูดับตับไหม้ให้เวลามันจบๆครบทุกคิวในวันนั้น

เจตนาดิชั้นครั้งนี้ ไม่ใช่เพื่อ โจมตีคุณหมอ"XXX" เพราะถ้าลงชื่อ ก็เหมือนทำลายโอกาสหมอท่านนั้นในการปรับปรุง แถมอาจจะทำให้หมอท่านอื่น ไม่ได้ตระหนักตามไปด้วย (เพราะไม่ใช่เคสท์ตู) ทำนองนั้น

เอาเป็นว่า ก่อนขึ้นเตียง ก็ พูดย้ำกับหมอว่า ขอโทดนะค่ะ พี่ไม่อยากเอ่ยชื่อหมอเค้า เพราะไม่อยากให้มีผลร้ายต่อเค้าจริงๆ เอาเป็นว่า น้องจะไปแก้กับหมอท่านไหน น้องบอกมา พี่ขอตอบแค่ ใช่ หรือ ไม่ก็พอ

แต่พูดตรงๆนะค่ะ หมอทุกท่าน ที่คิวยาวตอนนี้ เพราะทำสวย ทำสวยก็เลยคนต่อคิวเยอะ เพื่อจะให้คิวสั้นลง ก็ต้องเพิ่มจำนวนคิวต่อวัน ทำเยอะจนขาดความรอบคอบ ความละเอียด โจทย์มันแค่นั้น

เพราะฉนั้น ก่อนขึ้นเตียง ย้ำกับหมอค่ะ "คุณหมอครับ/ค่ะ ขอความกรุณาด้วยนะครับ/ค่ะ ขอสวย โด่ง เนียน ไม่คด ไม่เบี้ยว ไม่เอียง ไม่ทะลุ นะครับ/ค่ะ ผม/ดิชั้นอยากทำครั้งเดียวจบ ไม่อยากเจ็บตัวตอนแก้นะครับ/ค่ะ" กันก็พอค่ะ เพื่อเตือนสติหมอ ก็พอค่ะ

เรามีสิทธิ์พูด ก็ต้องรักษาสิทธิ์เตือนสติหมอให้ตาสว่างนะค่ะ

ขอให้แต่นี้ ทุกคนไทย ศัลยกรรมสวยสมใจ หมอศัลฯไทย ไม่ไร้ความปราณีตรอบคอบค่ะ

แค่นั้นแหละคะ ที่พูดมายาวๆ ก็จบลง *-*  โพสต์ 2011-3-6 14:00
กดไลท์ให้เลยคะ แต่เราเคยพูดแล้วนะหมอบอกว่า ผมทำดีที่สุดกับทุกเคสครับ  โพสต์ 2011-3-6 14:00
62#
 เจ้าของ| โพสต์ 2011-3-6 14:34:46 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
แล้ว ของน้องของน้องออกมาโอเคมั้ยค่ะ?
ก็เห็นใจ จขกท. แต่คำว่า "คนไข้" ก็ปกตินิครับ แม้กระทั่งจัดฟัน เขาก็เรียกคนไข้กัน เราอย่าไปจิตตกคำนั้น สู้ต่อไป อย่าหยุดสวย
64#
 เจ้าของ| โพสต์ 2011-3-7 12:22:18 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ต้นฉบับโพสต์โดย lexapro เมื่อ 2011-3-7 10:47
ก็เห็นใจ จขกท. แต่คำว่า "คนไข้" ก็ปกตินิครับ แม้กระทั่ ...

คือ ก็อย่างที่บอกแหล่ะคะ ว่า หมอศัลยกรรม หรือแม้กระทั่ง ทันตกรรม สมัยก่อน เกิดขึ้นเพื่อ "รักษา" อาการเจ็บป่วย หรือผิดปกติ

คนปากแหว่ง เพดานโหว่ ก็รักษาให้ดูเหมือนปกติที่สุด คนฟันคุด ฟันผุ ฟันเกยกันมากจนทำให้เกิดปัญหาทางปาก ก็ต้องรักษา ถึงเป็นที่มาว่าทำไมต้องเรียกว่าคนไข้

แต่การจัดฟันเดี๋ยวนี้ ถามหน่อย ว่ามีใครจัดเพื่อให้ฟันทำงานปกติบ้าง เดี๋ยวนี้ ฟันดีๆ ยังไปจัดกันหมด เพราะต้องการความสวย

แต่ที่เค้าเรียกว่า "คนไข้" ก็เพราะว่าอีกผ่ายเป็นผู้ประกอบวิชาชีพทางการแพทย์ที่เรียกว่า "หมอ" เนี่ยแหล่ะค่ะ พวกเราเลยโดนเรียกว่า "คนไข้" ไปโดยปริยาย ทั้งๆที่ทางพฤตินัยแล้ว เราไม่ใช่คนไข้ซะหน่อย

แต่ช่างเถอะ ก็บ่นไปงั้นแหล่ะค่ะ (คำว่า คนไข้นะ)
น่าจะบอกชื่อหมอนะค่ะ จะได้มีประโยชแก่ท่านอื่นบ้าง....แต่ก็ขอบคุนที่มาแชร์ประสบการ
ตอบกระทู้ nuchid ตั้งกระทู้

ไม่ได้ดวงซวยหรอกค่ะที่เล่าให้ฟังนะ  อยู่ที่คุณหมอมากกว่าค่ะที่นัดแก้ไขให้แล้วไม่ใส่ใจรายละเอียด รีบทำรีบเสร็จหรือป่าว อันนี้เราไม่ได้ว่าหมอนะ แต่ดูตามหลักความเป็นจริง
ขนาดของเรานะ  ครั้งแรกหมอให้ดูว่าพอใจไหมเราไม่กล้าดูเลย นะเรากลัว แต่พอครั้งที่ 2 การแก้ไขเรากล้าที่จะดูอ่ะ เราเล็งตั้งนาน หากไม่สวยเราก้อแจ้งคุณหมอ....... เอาจนเราพอใจกับมัน  ดีกว่าแก้แล้วไม่ดีเนอะ  เราเป็นกำลังใจให้แล้วกันนะ ขอให้แก้ใหม่อีกครั้งเป้นครั้งสุดท้าย นะเจอหมอที่ดีดี ไม่เอาเปรียบคนไข้อย่างเรา ๆ ที่รักความสวยงาม  สู้ ๆๆ
เป็นกำลังใจให้น่ะค่ะ  เลือกคุณหมอที่จะแก้ให้ใหม่ได้หรือยังค่ะ  เห็นด้วยกับที่คุณพูดค่ะ  ถ้าเกิดกับดิฉันก็คงแย่  แต่การแก้ใหม่เป็นสิ่งที่เจ็บตัว และก็เสียเวลาด้วย
123
กลับไป ตั้งกระทู้ใหม่
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ติดต่อผู้ดูแลเว็บไซต์ได้ที่ webdungdong@gmail.com|บริษัท ดั้งโด่งดอทคอม จำกัด|ติดต่อลงโฆษณา| ดั้งโด่งดอทคอม@2020

Copyright © 2001-2013 Comsenz Inc.   All Rights Reserved. Powered by Discuz! X3.2 R20140618, Rev.27, Thzaa City 1 Style

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้