ดู: 17035|ตอบกลับ: 93
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

เรื่องจมูก...เผลอไม่ได้...อ่านไว้นะคะ

[คัดลอกลิงก์]
[b][size=3][color=DarkOrange]เราเป็นคนนึงที่ทำจมูกมา 2 ครั้ง...ครั้งแรก...ทำที่คลีนิคแถวแยกแครายน่ะค่ะ.....
เพราะเห็นเค้าว่าถูกและดี...เลยไปทำ....ออกมาดีค่ะ..แต่อย่างที่เค้าลือเล่าอ้างกัน..
คือมันดีได้ประมาณปี..และมันก็จะทะลุ....ทำจากที่แรกได้ประมาณ 10 เดือน..เราก็เฝ้า
สงสัยแต่ไม่แปลกใจว่าทำไมแผลในจมูกเรามันไม่หายซักทีหว่า..มันยังเหมือนเป็นสะเก็ดแห้งๆตลอดเวลา..
บ้างบางทีบางเดือน..จู่ๆบางทีจมูกก็บวมขึ้นมาเองซะอย่างนั้น..ทีแรกๆเราก็งงๆว่าเอ๊...เราก็ไม่ได้ชนนะทำไมมันบวม..(มาทราบจากหมอทีหลังว่ามันเป็นอาการของการเริ่มติดเชื้อ)..จนเราเริ่มเห็นปลายจมูกเราแดงๆ...
เราก็ยังไม่เอะใจเท่าไหร่..(ซื่อบื้อหลาย..)..จนผ่านไปเกือบ 2 เดือน..อาการแดงเริ่มดีขึ้นมาก..แต่มันทำให้ดูตุ่ยๆที่ปลายจมูก..เวลาก้มถ่ายรูปมุมแอ๊บแบ๊ว..จะเห็นได้ว่าเหมือนปลายจมูกเบี๊ยว...เราจึงตัดสินใจจะแก้จมูก...
และก็เริ่มหาข้อมูลเพื่อไปแก้..ใจเราอยากได้หมอเฉลิมมากๆ...แต่คิวของหมอเค้านี่...เราฟังแล้วถอดใจ..
ขืนรอคิวหมอ..จมูกข้าพเจ้าได้กลายเป็นฟอสซิลแน่ๆ.....และก็ดูมาเรื่อยๆ..บางที่ก็อยากไป..
แต่ไกลเหลือเกิน..อย่างแถวจรัญ..แหง็กๆๆๆ...สุดท้ายก็มาได้ตัดสินใจอยู่แถวที่ทำงาน...
เป็นคลีนิคที่เปิดมานานแล้ว..อยู่แถวๆสถานีรถไฟฟ้าบางจาก..หน้าสุขุมวิท97..ได้ยินว่าทำทรงสโลบสวย..
ก็เลยไปให้หมอเบิ่งจมูกซะ...ไปหาหมอ..หมอก็เห็นว่าปลายเราแดงนะ...แต่ก็แค่ถามว่าทำไมปลายแดง..
(หนูไม่รู้ค่ะหมอ..หมอตอบไม่ได้..หนูก็ตอบม่ายด๊ายยยย)...ทั้งที่หมอก็น่าทราบว่ามันเป็นการจะทะลุและติดเชื้อ
เราก็บอกหมอทุกอย่าง..ทั้งแผลที่ 10 เดือนมาแล้วก็ไม่หาย...คุณหมอเค้าอาจคุยไม่เก่ง...จึงไม่ได้พูดอะไรให้ฟังเลย...แล้วเราก็ได้แต่รอให้วันรุ่งขึ้นมาถึงเพื่อผ่าเอาจมูกใหม่....

[b][color=Teal]พอวันที่มาเอาจมูกออก...หมอเปิดจมูก..แล้วก็บอกว่ามันเป็นหนองหน่อยนิ..เอาใส่ให้ไม่ได้
หมอก็จัดการเย็บและก็ไปเพื่อเตรียมผ่าตัดอื่น..ทิ้งความอึ้ง..แบบอึ้งรับประทานไว้ให้เรา...จิตตกมาก..
ไม่ได้เตรียมใจว่าต้องเอาจมูกออก....จิตตกไปได้ 2 อาทิตย์..ปลายจมูกบุ๋มนิดๆด้วย..แต่หมอก็ไม่ได้แนะนำอะไรอีก....เงินก็จ่ายไปแล้ว...จะเอาคืนเค้าก็คิดค่าเอาออกตั้ง 5000 บาท..กี๊ซซซ...เลยลองถามหมอว่า..
ใส่จมูกใหม่ได้รึยังคะ...หมอก็บอกว่าท่าจะยังไม่ดีแต่ตามใจคุณนะ..จะทำให้..(ไม่น่าเลยตู..)..หมอก็จัดการ
ทำจมูกใหม่ให้..แต่ตอนหมอจับให้ซิลิโคนเข้าที่นี่เจ็บจริงๆ..ตรงดั้งเราช้ำเลย....ผ่ามาเสร็จ..ทุกอย่างก็เหมือนจะดีนะ..เพียงแต่มีบางอย่างที่เรารู้สึกไม่ปกติคือ..พอกดระหว่างตา..รู้สึกว่าร่องซิลิโคนไม่พอดี..นึกออกไม๊คะ..ความรู้สึกเหมือนเรากดไม้ที่กระดกๆน่ะค่ะ..มันพะเยิบๆ...ผ่านไป 2 อาทิตย์มาให้หมอตรวจ..หมอก็บอกว่าทุกอย่างดีมาก..แต่รู้สึกระหว่างตามันไม่พอดี..แล้วหมอก็ไม่พูดอะไรอีก...จนมาอาทิตย์ที่3 ..ซิลิโคนที่มันไม่พอดีน่ะ..มันตกมาตรงปลาย..ทำให้ปลายบวมแดง..เหมือนจะทะลุ...นั่นแหล่ะ...เราก็บึ่งไปหาหมอเลย...หมอก็ดูแล้วก็พูดเองเลยว่า..
อืม..ปลายมันตก..น่ากลัวจะทะลุนะ...แล้วก็ไม่พูดอะไรอีก...เราก็เลยบอกหมอว่า..หมอคะ..หนูขอเอาออกเลยได้ไหมคะ..มันดูเต่งเป็นสัญญาณไฟแดงเลย....
แล้วด้วยความที่หมอเค้าคิดอะไรอยู่..เราไม่สามารถทราบได้..หมอเค้าก็พูดออกมาว่า..
"คุณจะเอาออกเลยเหรอ..ยังดีกว่าม้าง..ตอนนี้ผมยิ่งขี้เกียจอยู่..เอายาไปกินก่อนละกัน"
...ใช่ค่ะ...นี่คือคำพูดของหมอ..เราไม่ได้ใส่ไข่อะไรทั้งสิ้น..เราจำได้ว่าทั้งเราทั้งผู้ช่วยของหมอ
คงทำหน้าอึ้งไม่ต่างกัน...

คะแนน

4

ดูบันทึกคะแนน

2#
 เจ้าของ| โพสต์ 2009-8-24 16:45:07 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
..แล้วยาที่หมอให้เรามากิน..เป็นยาแก้อักเสบ 2 ขนาน..แบบว่าแรงสุดๆ..ให้ทั้งกิน..แล้วก็ให้เราซื้อคอร์สฉีดยาแก้อักเสบ..เราก็เชื่อหมอ..เชื่อว่ามันอาจจะหาย..เพราะหมอแนะนำ...10 วันช่วงที่กินและฉีดยานั้น..ทรมานมาก..
ยาแก้อักเสบนี่พอฉีดแล้วมันเจ็บได้ใจจริงๆ....แล้วมันก็คงไปส่งผลกระทบกับร่างกายเรา...เราปวดกล้ามเนื้อทั้งตัวมากกกกกก...ปวดแบบนอนไม่หลับ..ลุกขึ้นมานั่งน้ำตาไหลรันทดเวรกรรมของตัวเอง...สงสัยทำกรรมไว้เยอะ..
นี่คิดไปถึงว่าชาติที่แล้วไปเจาะจมูกวัวควายรึเปล่าหนอ..ทำให้เวรกรรมมาถึงชาตินี้....
.....และ 10 วันก็ผ่านพ้น...แน่นอน..ผลออกมาคือ....ก็ต้องเอาออกอยู่ดี....เราก็มานั่งสงสัยอยู่ว่าทำไมหมอถึงไม่เอาออกให้เลย..ทั้งๆที่ค่ายาที่จ่ายไป..มันราคาพอๆที่จะจ่ายค่าเอาออกได้อยู่แล้ว...(นึกแล้วน้ำตาตกใน)..
พอถึงวันที่จะเอาออก...หมอก็บอกว่าถ้าเอาออกคราวนี้..หมอแนะให้ฉีดไขมันของเราเองเพื่อไม่ให้
ปลายจมูกมันยุบลงไป..เพราะหมอบอกว่ามันต้องยุบน่าเกลียดแน่ๆ..เราก็ลังเลเพราะราคาก็พอสมควร...
แล้วจมูกมันก็อักเสบอยู่แล้วฉีดของเข้าไปอีก..ถึงจะไขมันตัวเองก็เห่อะ...เราก็ตั้งหน้าถามหมอว่า..
มันจะไม่สลายไปหมดเหรอคะไขมันน่ะ..หมอก็ว่าไม่หรอก..เผลอๆไม่ต้องทำดั้งอีกเลย...
เราก็ถามอีกว่า..แล้วมันจะช่วยเรื่องปลายบุบได้เหรอคะ..หมอก็บอกว่าได้...แล้วเราก็ถามๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ..
จนหมอเริ่มรำคาญเล็กน้อย....เราก็ถามว่าถ้าไม่ฉีดได้ไหมคะ..แบบว่าเอาออกอย่างเดียว..บุบก็ปล่อยมันรักษาตัวไปก่อน...หมอก็ออกแนวรำค่ญกึ่งประชดแบบพอสุภาพ...ไซโคเราไปไซโคเรามา....เราก็ไว้ใจหมออีกครั้ง....
สิ่งที่ผ่านมาทำให้เรารู้ว่า..อย่าไปฟังหมอเพียงอย่างเดียว..จงหาข้อมูลสิ่งใดก็ตามแต่ให้แน่นด้วยตัวเองก่อน..
เพราะจมูกเราทุกวันนี้ผ่านมาจะ 20 วันหลังจากที่เอาออกแล้ว...ปลายจมูกก็ยังบุบอยู่ดี...ไขมันที่ฉีดเข้าไป..
เหมือนเงินสูญเปล่า...เหมือนตำน้ำพริกละลายแม่น้ำ....ทุกวันนี้ก็ได้แต่รอๆๆๆๆๆๆๆเพื่อทำใหม่ค่ะ...
..เชื่อไหมคะว่า..เราเข็ดกับที่นี่..เราไม่โทษหมอฝ่ายเดียวนะคะ...มันอาจจะเพราะดวงเราชงกับที่นี่ด้วย
เพราะตั้งแต่ทำที่นี่เรารู้สึกเจ็บเล็กน้อยไปถึงมาก ทุกครั้งที่ไปที่นี่ค่ะ...อย่างแค่เจาะยาเข้าเส้น..ก็ทำเส้นเราแตก..ต้องเจาะหลายรอบ...จนแขนบวมปวดไปหมด...(ดวงท่าจะชงจริงๆ).....พอถึงวันตัดไหมนี่เรากลัวตัวสั่นที่จะไปเลย.....รุ่นพี่เราเลยแนะนำอีกที่เป็นหมอของสมาคมศัลยแพทย์ไทย...พอไปหาคุณหมอให้คำปรึกษาดีมากค่ะ..
แล้วก็เลยรวดตัดไหมให้ฟรี..ไม่คิดเงิน.....

นี่ล่ะค่ะ...ประสบการณ์อันน่าจดจำของเรา..จำจริงๆเลย..ฮือออออออออ
หมอไม่มีจรรยาเลยอ่ะ ตามอ่านอยู่ค่ะ
โชคไม่ดีเลยเสียใจด้วยนะคะ  แต่ยังไงขอให้หายไวๆนะคะจะได้กลับมาสวยอีกครั้งคงจะมีหมอดีๆรอคุณอยู่นะคะ
พูดได้คำเดียวว่า กรรม ครับ T^T  ขอให้หายไวๆ
ขอบคุณค่ะที่มาแชร์ให้รู้กัน  จะได้เป็นกรณีศึกษาให้เพื่อนๆ
ขอบคุณที่มาแชร์เรื่องราวนะคะ คิดว่าเป็นบุญกรรมที่ทำไว้ก็ดีค่ะจะได้สบายใจ

อย่าไปคิดถึงมัน เวลาผ่านไปเด๋วก็หายดีค่ะ
8#
 เจ้าของ| โพสต์ 2009-8-24 17:17:57 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
สวัสดีทุกท่านค่ะ.....มีเรื่องแปลกกว่านี้อีกค่ะ...ถ้าเราไม่ได้ไปที่คลีนิคอันนี้..เราจะไม่เชื่อเรื่องสัญชาติญาณในมนุษย์เลยค่ะ...ทุกวันนี้เราเชื่อสุดใจ..จะตัดสินใจอะไรจะใช้สัญชาติญาณช่วยส่วนนึงละค่ะเดี๋ยวนี้...
.....เพราะก่อนหน้านั้นที่ไปหาหมอใหม่ๆ...ไม่น่าเชื่อที่เรามีความรู้สึกว่าไม่อยากจะไปที่นี่..มันเป็นความรู้สึกแปลกๆค่ะ..แบบสั่นๆจากข้างในแบบ"ตูม่ายอยากป๊ายยย"...แต่ขาก็พาเดินๆๆๆไปเรื่ยๆทั้งๆที่ใจไม่อยากไปเลย..โทรไปบ่นกับทั้งเพื่อนทั้งแฟนจนแต่ละคนงงไปตามๆกันว่าเราไม่เคยไม่แน่ใจอะไรแบบนี้เลย......แปลกดีค่ะเรื่องพวกนี้..ไม่เชื่อแต่อย่าลบหลู่..อิอิ

แล้วมีใครพอทราบเกี่ยวกับการที่ใช้กระดูกอ่อนหลังใบหูไหมคะว่ามันช่วยได้เยอะไหม..คือเราไปศึกษากับหมออีกท่านที่ลาดพร้าวมาค่ะ..ท่านเป็น 1 ในสมคมศัลยแพทย์ไทย..หมอเค้าก็เปิดภาพที่เกี่ยวกับการผ่าที่เอากระดูกหลังหูให้ดู..
โอย..ดูไปก็จะเป็นลมค่ะ..เพราะเป็นภาพจริง  ภาพสดๆของคนไข้หมอเค้าค่ะ...แต่หมอตอนนี้ก็ยังไม่พูดอะไรมาก..หมอบอกรอให้ครบ 2 เดือนแล้วค่อยมาดูกันอีกที....

......เราว่าถ้าครั้งนี้ทำจมูกมาประสบความสำเร็จ..เราจะไปปฏิบัติทำละ..ไปถือศีล 8 ซะหน่อย..อะไรที่เคยเป็นกรรมอาจจะเบาลงบ้าง....สงสัยได้แต่คิดว่าจะไปมานานแล้วไม่ได้ไปซักทีอาจจะไม่ดีก็ได้มั้ง....(เกี่ยวหรือยะ??)...
เคสของการเอากระดูกหลังหูมาเติมปลายจมูก เปนเคสของคนนี้จมูกสั้น แล้วเนื้อน้อยค่ะ เอามารองไว้ เพื่อให้จมูกดูยาวแล้วป้องกันการทะลุในอนาคตค่ะ
10#
 เจ้าของ| โพสต์ 2009-8-24 17:41:02 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
แก้ไขล่าสุด white_vanilla เมื่อ 2009-8-24 18:16

งี๊ดดด.....ขอบคุณค่ะ.....ตอนที่ดูภาพกะหมอคนใหม่...หมอให้ดูภาพคนนึงที่จมูกเชิด....
หมอเค้าเลยเอากระดูกอ่อนจากหู 2 ข้างมารองให้...กี๊ซซซ..มันทำให้รู้สึกเหมือนดั๊บเบิ้ลชีสเบอเกอร์ไงไม่รู้..
แต่ดูภาพหลังจากที่ทำ..จมูกเค้าก็ลงมาสวยจริงๆค่ะ..ดูไม่เชิดเลย....แต่ไม่รู้เคสจมูกบุบอย่างเราจะต้องใช้จาก
หู 2 ข้างงี้รึเปล่า..อูย...

แต่กระดูกที่หมอเค้ากรีดออกมาไม่เหมือนที่ไปดูในรีวิวของคุณกั๊งนะคะ...ที่หมอเฉลิมเค้าผ่าออกมาจะเหมือน
วุ้นๆในเซงซิมอี้....แต่ของหมอท่านนี้เราว่าเหมือนถั่วงอกอ่ะ...คือเค้ากรีดเส้นกล้ามเนื้อออกมาด้วยนิดหน่อย..
ก็คือตัวกล้ามเนื้อเป็นเส้นถั่วงอกและวกระดูกอ่อนเป็นหัวถั่วงอก...เอิ้กกก...ถั่วงอกเนื้อมนุษย์...[
color=DarkOrange]
เรื่องสัญชาติญาณ เป็นคนหนึ่งที่โดนมาแล้วเหมือนกันคะ  
จะออกจากร้านแล้วแท้ ๆ กะจะไม่ทำกับหมอแล้ว เพราะพนักงานนัดเวลา  แต่ไปแล้วหมอไม่อยู่
แต่เพื่อนมันอยากให้ทำเกินเหตุ  ทำท่า บอกไบ้ให้พนักงานโทรตามหมอ(หันไปเจอกำลังทำไม้ทำมือ)
พนักงานรีบวิ่งไป(สงสัยไปโทรศัพท์) แล้วหลอกว่าหมอกำลังมา  ให้นั่งรออีกนาน

เรากะว่าจะเสริมแท่ง หมอดันมาเชียร์ไบโอซะนี่  

แต่ทุกปัญหามีทางแก้คะ  ยังไงขอให้คุณ จขกท.  ผ่านอุปสรรคไปได้ด้วยดีนะคะ
เป็นกำลังใจให้ จขกท.นะคะ พี่คิดว่า ทุกอย่างมันแก้ไขได้อ่ะคะ ศึกษาดูดีดีก่อน
{:13_947:}ตายละ..คลีนิคหน้าสุขุมวิท 97 กำลังว่าจะไปอยู่พอดีเลย
จากที่รู้มาเค้าว่าสถานที่สะอาด บริการดีนี่นา พอได้อ่านแล้วลังเลเลยอ่ะ
เอาไงหละที่นี้ ขออนุญาติ จขกท หลังไมค์หน่อยได้ป่ะค่ะ
อยากรู้ว่าใช่ที่เดียวกันหรือป่าวอ่ะ
ขอให้การทำครั้งใหม่นี้สำเร็จลุล่วงไปได้ด้วยดีนะค่ะ เอาใจช่วยค่ะ
หมอดีๆๆยังมีอีกเยอะค่ะ สู้สู้
15#
 เจ้าของ| โพสต์ 2009-8-24 18:14:28 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
{:13_947:}ตายละ..คลีนิคหน้าสุขุมวิท 97 กำลังว่าจะไปอยู่พอดีเลย
จากที่รู้มาเค้าว่าสถานที่สะอาด บริการดีนี่นา พ ...
ต้นฉบับโพสโดย zeza เมื่อ 2009-8-24 17:56

อ่า....หลังไมค์ยังไงอ่ะคะ..ทำไม่เป็นอ่ะ...
แต่ถ้าจะถาม..ถามได้ค่ะ...จริงอยู่ค่ะที่สถานที่เค้าสะอาด..บริการดี..พนักงานสุภาพมาก..
แต่ก็อย่างที่ว่าล่ะค่ะ..ว่าดวงเราคงจะไม่ดีจริงๆ...เจ็บนู่นเจ็บนี่ทุกทีเลย...แต่ถ้าให้พูดจากใจจริง
ตอนนี้ก็แอบเคืองหมอนิดหน่อยน่ะคะ..เพราะเราแค่ไม่เข้าใจกับสิ่งที่หมอทำกับเราแค่นั้นเอง...

เอ่อ...ที่เรามาโพสนี่ไม่ได้จะว่าในแง่ลบซะทีเดียวนะคะ..เราก็อยากให้ทุกคนมองแบบกลางๆไว้..
แล้วก็ศึกษาหาข้อมูลเพิ่มเติมน่ะค่ะ..เพราะศัลยกรรมมันคือดาบ 2 คม...

จากที่นี่(ถ้าใช่ที่เดียวกันนะคะ..)..เท่าที่เราเห้นมา..เพราะเราไปปรึกษาหมอที่อื่นก็มีคนจากที่นี่ไปแก้ค่ะ
(หมอคลีนิคอื่นเค้าเปิดภาพให้ดู)...บ้างก็ประสบปัญหาแบบเรา..บางคนก็ซิลิโคนเรียวซะแหลมเปี๊ยบ...
แต่บางคนก็ทำออกมาสวยมากค่ะ..
อ่า....หลังไมค์ยังไงอ่ะคะ..ทำไม่เป็นอ่ะ...
แต่ถ้าจะถาม..ถามได้ค่ะ...จริงอยู่ค่ะที่สถานที่เค้าสะอาด..บริการด ...
ต้นฉบับโพสโดย white_vanilla เมื่อ 2009-8-24 18:14

pm อ่ะค่ะ เราแอ็ดไปแล้วนะ
เป็นกำลังใจให้ครับ ขอให้หายไวๆ
หวังว่าผมคงไม่อักเสบนะกลัวเหมือนกัน

หายไวๆครับ
น่ากัวจัง ชักหวั่นๆๆ แล้วอ่ะจิ๊
ยังไงก็หายไวๆน่ะค้าฟ
เปนกำลังใจ หายไว ๆ นะครับ  

เพื่อนเคยไปปรึษาที่นั่นเหมือนกันครับ
แล้วไม่ประทับใจจากการปรึกษาครั้งแรกเลย
:)
ยังจำได้ พี่โอม เคยบอกว่า จากการปรึกษาหมอครั้งแรก
ก็สามารถทำให้รู้ว่า ความต้องการของเรา
กับหมอ ตรงกันหรือไม่ และประทับใจหรือเปล่า
ศึกษาข้อมูลดี ดี และ ใจเย็น ๆ สำหรับคนที่ต้องรอคิวนะครับ
ก้องตะวัน สมาชิกนี้ถูกลบไปแล้ว
หมายเหตุ: ผู้โพสต์ถูกแบนหรือถูกลบ โพสต์นี้ถูกปิดโดยอัตโนมัติ
เป็นกำลังใจให้นร้าค๊าฟ

หน้าใหม่อย่างเรา

ได้ฟังเเล้วก่ะหดหู่เลยเเหะ
ขอบคุณสำหรับข้อมูลดี ๆ แบบนี้ค่ะ
หายไว ๆ นะค่ะ
เป็นกำลังใจให้หายไวๆ สวยวันสวยคืนคับ ^^
เป็นกำลังใจให้นะคะ ต่อจากนี้ขอให้เจอแต่สิ่งดีๆนะคะ
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ติดต่อผู้ดูแลเว็บไซต์ได้ที่ webdungdong@gmail.com|บริษัท ดั้งโด่งดอทคอม จำกัด|ติดต่อลงโฆษณา| ดั้งโด่งดอทคอม@2020

Copyright © 2001-2013 Comsenz Inc.   All Rights Reserved. Powered by Discuz! X3.2 R20140618, Rev.27, Thzaa City 1 Style

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้