ดู: 14067|ตอบกลับ: 99
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

อัดอั้น ตันใจ (ความรู้สึกของมัญจาครับ)

[คัดลอกลิงก์]
แก้ไขล่าสุด tsuke เมื่อ 2010-2-13 14:08

เมื่อวานกลับมามอ คือ เพื่อนที่คณะ พี่ๆๆ  ทุกคนมองงงงง  แล้วก็บางคนก็ถามว่า ทำจมูกมาเหรอ  โด่งมากก  
    นับจากนั้นแหละ หน้าผมชา  เหงื่อออก เยอะมากกกก  ไม่อยากเดินไปไหนนเลย ครับ ไม่อยากไปไหนเลยซึ่งผิดกับแต่ก่อนที่ชอบ เดินเช็คเรท   กลายเป็น ไม่กล้าสบตา หรือแม้ แต่จะมองหน้าคนรู้จัก กลัวเค้าถาม   ตอนแรกไม่ได้คิดไรน่ะครับ ที่ไปทำ เพราะตอนอยู่ภูเก็ต ไม่มีคนถามเลย แต่กลับมาขอนแก่นเจอคุนรู้จัก มีคนถาม มันทำให้ผมนอยส์ มากกกก   เมื่อวาน  อยากไปเอาจมูกออกตอนนั้นเลยครับ  อยากหายตัวไปจากตรงนั้นเลย โดยที่ไม่ต้องเดินผ่านผู้คนอีก    ถามว่าแคร์มั๊ย ก็มากอยู่ครับ

แต่ก่อนคนมองผม แล้วก็สะกิดกัน  มอง โอเคร เข้าใจว่า  มองเพราะชื่นชม
แต่ตอนนี้  เวลาคนมองเหมือนจะรีบหลบหน้าเค้า กลัวเค้านินทาว่าไปทำจมูกมาอ่าครับ

ตอนนี้ ไม่ไหวแล้ววว  .................คิดมากครับ คืออยากร้องให้แหละ แต่ก็ซึมๆๆนิดนึง (อ่อนแอไปเปล่าหว่า)

ส่วนตัว ผมว่ามันก็ดูดีขึ้นน่ะครับ กว่าก่อนทำจริงๆๆ
ก็เพราะดูดีขึ้นผิดหูผิดตามั้งครับ เค้าก็เลยทัก
แต่ก็เป็นปกติของการที่จะโดนคนทัก แล้วก็พูดๆต่อๆๆๆๆกันไป
แต่ถ้าเราคิดว่าเราดูดีขึ้น ก็ไม่เห็นต้องแคร์นิคับ ถ้าเค้าถามก็บอกว่าทำ
ทำแล้วงานเยอะขึ้น คนสนใจมากขึ้น เงินไหลมาเทมา ก็บอกเค้าไปตรงๆ
เด๋วนี้มีแต่คนเห็นด้วยหล่ะคับ ถ้าทำแล้วดีขึ้นน่ะ
อย่าไปคิดมากนะครับ ผมก็เป็นจนตอนนี้ไม่ได้แคร์ใคร เพราะงานก็ไหลมาเรื่อยๆ
มากกว่าเดิมอีก
3#
 เจ้าของ| โพสต์ 2010-2-13 13:47:15 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ก็เพราะดูดีขึ้นผิดหูผิดตามั้งครับ เค้าก็เลยทัก
แต่ก็เป็นปกติของการที่จะโดนคนทัก แล้วก็พูดๆต่อๆๆๆๆกันไ ...
ต้นฉบับโพสโดย smoken33 เมื่อ 2010-2-13 13:45

มันกลายเป็นเสียคามมั่นใจในตัวเองไปเลยครับ  ตอนนี้ไม่ไหวแล้วจริงๆๆ
อย่าได้แคร์ ทำมาแล้วดูดีจะไปแคร์คำพูดคนอื่นทำมัย
มัญจาจ๋า สมัยนี้ทั้งผู้ชาย และผู้หญิง เค้าศัลยกรรมกันออกจะเยอะ แค่โดนทัก นายก้อคิดมาก เหมือนกะว่าเราไปทำอะไรผิดร้ายแรงซะง้านน อย่าลืมว่ายังมีพวกเราชาวดั้งโด่ง หล่ออย่าได้แคร์สื่อ อิอิอิ
อย่าไปสนใจเลยค่ะ
คุณตั้มเครียดเพราะดูดีขึ้นแต่เราเครียดเพราะจาทำงัยให้มันดูดีขึ้นมา
อย่าคิดมากเลยค่ะ
เพราะเราทำมันออกมาแล้วต้องยอมรับในสิ่งที่เกิดขึ้นนะค่ะ
ตอนนี้เค้าเสริมกันทั่วบ้านทั่วเมือง
บางคนแก้เป็น 3  4รอบ
คุณตั้มโชคดีที่ไม่ต้องแก้หลายรอบ
เราต้องแคร์คนที่แคร์เรานะค่ะ
คนอื่นก็แค่เกิดมาอยู่ร่วมโลก
อ่ย่าให้เค้ามาทำงายความมั่นใจของคุณตั้มเลยนะค่ะ
สู้  ๆ นะค่ะ
แก้สองบรรทัดสุดท้าย ทำลาย ไม่ช่ายทำงาย55+
ถ้าเอาความรู้สึกคนอื่นเป็นที่ตั้ง ก็เป็นทุกข์ครับ
คนอื่นที่เราพบเจอ ไม่ใช่แค่คนเดียว เราพบเจอคนเป็นร้อย คนเป็นพัน
แต่ละคนคิดไม่เหมือนกัน ทำไม่เหมือนกัน
การที่คนอื่นถาม แสดงว่าเค้าเห็นความเปลี่ยนแปลงก่อน-และหลัง เค้าถึงถาม
คนที่ภูเก็ต เค้าไม่ถาม เพราะเค้าไม่เคยเห็นก่อนทำ
การที่คนเราเกิดการเปลี่ยนแปลงไปนั้น ไปว่าจะดีขึ้น หรือแย่ลง คนรอบตัวต้องซักถามอยู่แล้วครับ เป็นธรรมดา

การแก้ปัญหา ที่ถูกที่ คือแก้ที่ใจของเราครับ
ปล่อยวาง ทำใจซะกับคำวิจารณ์ หรือคำถามของบุคคลอื่น
เค้าถามมาก็ตอบไป ตอบตามความเป็นจิงซะ เรื่องก็จบ
ถ้าเค้าถามว่าทำ ทำไม ก็ตอบว่าอยากทำ แล้วก็ถามกลับไปว่า แล้วทำไมเหรอ
อาจจะมีคำถามตามมาว่า ทำทำไม ดูดีอยู่แล้ว
อันนี้ก็ขึ้นอยู่กับเราว่า เราคิดว่าก่อนทำของเรา กับหลังทำของเรา เราชอบแบบไหนมากกว่ากัน
ถ้าชอบหลังทำมากกว่า ก็บอกเค้าไปว่า เราก็พอใจนะ ที่ทำมา ชอบมากกว่าหน้าเดิม
แต่ถ้าเราคิดเหมือนกับคนที่เค้าถาม ที่บอกว่าก่อนก็ดีอยู่แล้ว ก็เอาออก ก็เป็นทางเลือกที่ดีครับ

การที่เราใส่ใจคนรอบข้างมันก็ดี แต่อย่าใส่ใจซะจนเราไม่มีความสุข คนรอบข้าง เค้าไม่ได้อยู่กับเราทุกวัน ตลอด 24 ชม.
เหมือนกับที่เราอยู่กับตัวเอง เห็นหน้าตัวเองทุกๆวัน

เงินก็เงินเรา หน้าก็หน้าเรา พ่อแม่เรา เข้าใจ ก็น่าจะพอแล้ว

ที่บอกทั้งหมดนี่เกิดขึ้นจากประสบการณ์ตรงๆ มีความรู้สึกเดียวกันเรย ตอนที่กลับบ้านตจว.
แทบไม่อยากออกจากบ้านไปไหนเรย ทั้งที่พ่อกับแม่ ไม่เคยถาม ว่าทำจมูกมาเหรอ(แต่เค้าคงรู้อยู่อ่ะ ก็ไม่เห็นว่า หรือวิจารณ์อะไร) แต่คนอื่น ชาวบ้าน กลับมานั่งจ้องหน้า มอง แล้วก็ถาม(เยอะมาก ทำทำไม เท่าไหร่ ที่ไหน คิดไงถึงทำ บลาๆๆ) จนไม่กล้ามองหน้าคนอื่น ไม่กล้าสบตา ไม่อยากให้เค้ามองหน้า เขิน อาย กลัว วิตก หงุดหงิด จิตตกมากกว่าตอนทำจมูกซะอีก จนสุดท้าย ก็ทำแบบที่แนะนำไปข้างบน ใครมองก็มอง เราพอใจที่ทำ ทำแล้วรู้สึกว่าดีขึ้น
แล้วก็ไม่อยากกังวล เป็นทุกข์อยู่คนเดียวแบบนี้อีก ก็เรยทำตัวปกติ ใครบอกก็ยิ้มให้ ใครถามอะไรก็ตอบ บางทีก็ตอบแบบเวอร์ๆ ขำๆ (ประมาณว่า อยากหน้าเหมือนดาราเกาหลี จะไปเป็นดารา ไรประมาณเนี้ย ฮามาก)
แค่นั้นแร่ะ จากนั้นคนที่ถามแล้วเค้าก็ไม่ถามอีก เค้าก็ถามเพราะอยากรู้แค่นั้นแร่ะ รู้แล้วก็จบ เป็นเรื่องธรรมดาของมนุษย์นะ
ทำใจให้สบายเหอะตั้มเอ้ย แค่นี้ยังปลงไม่ตก แล้วจะไปเป็นดารา ไมค์ร้อยอันจ่อปาก หัดไว้สะเหอะ

ปล. ขอกัดทิ้งท้ายสักหน่อย ยังนอยด์ว่าไม่โด่งอยู่อีกมั้ยล่ะทีนี้ อยากได้โด่งๆๆๆๆกว่านี้ หึหึ

คะแนน

2

ดูบันทึกคะแนน

โหเราอย่าคิดมากเลยเค้ามองอาจจะมองว่าสวยดูหล่อก็ได้อย่าคิดมาก
ถ้าไม่อยากคิดมากก็เข้าไปถามเลยจะได้เคียร์ๆๆๆเราจะได้ไม่คิดเอง
นี่โดนจนบ่อยเลยเข้าไปถามเลยว่ามองอะไร
และถ้าคนถามว่าทำมาหลอก้ตอบแล้วสวยมั้ยรึว่าไม่สวยจบ
ถ้าผมหล่อได้อย่างคุณเพราะทำศัลยกรรมมา

ผมจะทำป้ายไวนิลล์ติดหน้าบ้านเลยว่าทำศัลยกรรมจมูกมาค๊าบบบบ

สู้ๆ

คะแนน

1

ดูบันทึกคะแนน

อย่าคิดมากเลยค่ะ  ยังมีคนอีกมากที่ยังคอยให้กำลังใจนะคะแคร์คนที่เขาเข้าใจเราดีกว่า นะคะ
อุ๊ย..เข้ามาคราวนี้ มัญจาม่ายจอย ซะแล้ว หุุหุ
ก้อเค้าดูถูกอะดีแล้วละมัญจา ก้อเราไปทำมาจริงๆๆ นิ
ต่างคนต่างความคิด จะหั้ยเค้าชอบเหมือนเราทุกคนคงเปนไปไม่ได้นะคะ
นัยเมื่อมัญจาพอจายนัยผลงาน และคิดว่าดูดีขึ้นแล้วนัยสายตาตัวเอง ก้อพอแล้วมั้งเน๊อะ.
เชิ่ดๆๆ เริ่ดๆๆ เข้าไว้ สู้สู้....
ถ้าผมหล่อได้อย่างคุณเพราะทำศัลยกรรมมา

ผมจะทำป้ายไวนิลล์ติดหน้าบ้านเลยว่าทำศัลยกรรมจมูกมาค๊าบบบบ

สู้ๆ ...
ต้นฉบับโพสโดย jack เมื่อ 2010-2-13 14:17

ฮาพี่ อิอิอิ พี่จะทำจริงๆๆ อะ...
คนทัก ไม่ได้แปลว่าดูรู้เสมอไปนะ

การมาโพสรูปในเว็บดั้งโด่ง ที่มีคนเข้ามาจำนวนมากๆ

แม้เป็นการโพสรูปเพียงครั้งเดียว ก็มีสิทธิ์ที่จะมีคนจำได้

เมื่อคนหนึ่งจำเราได้ ก็มักจะบอกต่อ

พอคนที่รู้ว่าเราทำ มาเจอเราอีกที ก็จะทักเรา

ทำใจเหอะ หลายคนเจอคนรู้จักทัก เพราะมีคนเห็นจากเว็บนี้

จนเขาต้องมาขอให้ทีมงานลบกระทู้ลบภาพกันบ่อยๆ

เท่าที่ได้ดูจมูกของตั้ม ก็ไม่ได้โด่งเวอร์จนเป็นที่สังเกตุได้นะ

ถ้าเขาไม่ได้รู้ว่าทำมาจริง ไม่มีใครดูออกหรอก
สู้ ๆ น่ะค่ะ ยังไงซะเราก็ยังเป็นคนทั่วไปไม่ใช่ "เสริมมาแล้ว" เปลี่ยนไปเป็นผู้ร้ายซะหน่อย
แต่เรากลับเป็นพระเอกมากกว่าด้วยซ้ำ 5555 อย่ากังวลไปน่ะค่ะ
อย่าได้แคร์สื่องัป

พี่มัญจาหล่อมากก อย่านอยด์เลยนะ
ก็ทำมาจริง อายทำไม เรื่องจริงเป็นสิ่งไม่ตาย ต่อให้หนี ให้หายไปไหน ก็ยังหนีความจริงไม่ได้ที่เรา ทำจมูก เพราะฉะนั้น ปลงแล้วก็ใช้ชีวิตตามปกติ
อย่าคิดมากคะ  สู้ๆ
***** อย่าคิดมากเลยน่าาาา น้องพี่ ให้กำลังใจน่า เดี่ยวก็ผ่านไปได้ครับผม*****

****ปล หล่อมากกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกก*****
เข้าใจคับมัญจาเราก็เป็น ทำเเบบที่ซีนี้บอกนี้เเหละ ดีที่สุดเเล้ว
เสียเงิน เสียเวลาไปเเล้ว มานั้งเครียดอีกมันไม่ใช่เรื่องเลยอะคับ
ไม่มีใครรู้หรอกว่าเรามานั้งเครียดนอกจากตัวเราเเละคนที่เรารัก
ที่ควรจะเครียด น่าจะคนที่ภูเก็ตมาทักสิ น่าเครียด ไม่รู้จักไม่เคยเห็นมาทัก เเสดงว่าไปทำมาเเล้วจมูกดูรู้เลย
นี้เค้าเคยเห็นไง เเล้วทำมาเเล้วเปลี่ยน(ในทางที่ดีขึ้นไง เค้าเลยรู้)

ทีนี้มันต้องเลือกเเล้วถ้าย้อนกลับไปได้ จะทำเเค่พอมีมิติ หรือ ทำเเล้วดูดีที่สุด
ยกตัวอย่างก้อยรัชวิน คับ ก่อนทำตัวจิงเเสนจะน่ารัก ป๊อปมากในหมู่สาวจุฬาด้วยกัน เเต่น่ารักเเบบใสๆ
ดั้งน้อยๆนะคับ เเล้วเค้าก็ตัดสินใจทำจมูก เเทนที่จะเลือกทำเเบบธรรมชาติ กลับเลือกโด่งสุดสวยสุดอ่า
ไปไหนๆคนรู้จักก็รู้ ก็ทักว่าทำมานะคับ เเต่ขอโทดงานจาเเทบชนกันตายเพราะความสวย  มากกกกกกกก
ถ้าก้อยเลือกที่จะเเค่ธรรมชาติ คงได้เเค่น่ารักขึ้นในหมู่เพือนๆนะคับ คงไม่ได้ป๊อบเเบบทุกวันนี้
ถ้าย้อนกลับไปได้ ก้อยคงเลือกทางเดิมเนอะ ^^

าาee.jpg (37.06 KB, ดาวน์โหลดแล้ว: 4)

คนอีสานก็อย่างนี้แหละค่ะ การถามคือการแสดงออกว่าเขาเป็นห่วงหรือสนใจเรา แต่ถ้าคิดในทางกลับกันคือถ้าเขาไม่ถามเลย นั่นแสดงว่าเขาเกลียดเรา เพราะฉนั้นถ้ามีคนถามจงดีใจไว้ก่อนค่ะ
แก้ไขล่าสุด ti-tle เมื่อ 2010-2-13 18:03

เมื่อก่อนผมก็เปนแบบนี้แหละกลัวไม่กล้าบอกความจิง คงเพราะว่าเราหน้าเปลี่ยนไปคับ
พอมีคนพูดโดยเฉพาะพวกญาติๆเนี่ย ผมก็ปฏิเสธแต่ถ้าเพื่อนๆถามเนี่ยผมบอกหมดนะ
แต่ถึงตอนนี้เวลาผ่านไปเกือบปีตั้งแต่ทำมาผมรู้สึกว่าการที่ผมบอกไปกับการที่ผมปฏิเสธ
ผมรู้สึกดีกับการได้บอกไปเลยตรงๆมากกว่าเพราะผมเองก็ไม่ชอบโกหก
แล้วปัจจุบันนี้ผมตั้งใจไว้ว่าถ้าผมไปเจอพวกญาติๆอีก ถ้าเค้าถามผมก็ตั้งใจจะบอกเลยว่าผมทำมา
เพราะผมรู้สึกว่ามันเป็นเรื่องส่วนตัวของเรา ความสุขของเรา เราไม่ได้ไปทำแล้วขัดทางเดินหายใจใครนิ
แถมได้รู้ด้วยว่าใครเปนยังไงเพราะผมว่าคำพูดตอบกลับมาเนี่ยมันแสดงถึงความรู้สึกว่าห่วงใยหรือว่ารู้สึกอะไรกับเราด้วย
พูดตรงๆไปเลยคับไม่ต้องกลัวไร แล้วอย่าได้แคร์ ตังค์ก็ตังค์กรู ตัวก็ตัวกรู เจ็บก็กรูเนี่ยเจ็บ สนใจคนอื่นเพื่อ
ตราบใดที่คนที่เราไม่รู้จักยังไม่มาทักว่า ทำจมูกมาหรอเนี่ย ยังไม่ต้องนอยส์คับ
เพราะคนรู้จักก็ต้องรู้ว่าเปลี่ยนเพราะมันเคยเห็นก่อนทำนิ
เหมีอนเมื่อก่อนแม่ผมถาม ผมปฏิเสธ คือตอนนั้นไม่กล้าบอกเพราะเคยถามขอไปทำแล้วแม่ไม่ให้ทำเลยกลัวแม่ว่า
แม่ก็มาจับจมูกเลย แม่บอกว่าทำไมแข็งๆไม่เหมือนของแม่ เราก็เงียบพักใหญ่เลยแล้วก็บอกความจริงไป
แม่ไม่คุยกับเราเปนอาทิตย์ จนถึงวันก่อนกลับมาเรียนถึงคุยกันเหมือนเดิม
พูดซะเยอะ สรุปคือ ทำที่พี่ตั้มคิดว่าสบายใจอยากบอกหรือไม่ยังไงแล้วแต่พี่คับเอาที่เราสบายใจ
ผมว่าพี่คงอยากพูดอะแหละแต่มันเสียความมั่นใจอยู่
ผมว่าพี่ทำมาแล้วดูดีมาก ดูไม่ออกด้วย
ถ้าอยู่มหาลัยนะ ผมจะบอกเลยว่า หล่อเหี้ยๆอะคนไรว่ะ
แต่นี้อยู่ที่นี่ไม่ใช่มหาลัยผมจะบอกพี่ว่า พี่หล่อมากคับ

ปล อย่าคิดมากนะคับเปนกำลังใจห้ายนะ คับบ
หรือว่าถ้ายังคิดมากอีกจะบอกแบบซาดิสว่า พี่คิดมากๆเลยนอยส์เยอะๆสนใจแต่คนอื่นเยอะๆไม่ต้องแคร์ตัวเอง
พิมพ์มากสุดเลยตั้งแต่ออนที่บอร์ดนี้มาเนี่ย เหอๆ
แก้ไขล่าสุด Wendy เมื่อ 2010-2-13 18:04

เคยเป็นเหมือนกันนะคะ  ใจเย็นๆนะคะ  

Wendy ตอนนี้บอกคนอื่นด้วยซำ้ไปค่ะ  อย่าได้แคร์ค่ะ  

เป็นกำลังใจให้นะคะ

พี่ wendy ก็เคยคิดจะถอดเหมือนกันนะคะ  แต่เราชอบอ่ะจะทำไม  มีแต่คนบอกว่าของเก่าน่ารักทั้งนั้นค่ะ

ถามใจตัวเองดูดีๆนะคะ  ชอบอะไรก็ทำไป  อย่าได้แคร์ค่ะ  สุดท้ายเค๊าก็มองเพราะเราดูดีอยู่ดีค่ะ

สู้  สู้ สู้  
คนทัก ไม่ได้แปลว่าดูรู้เสมอไปนะ

การมาโพสรูปในเว็บดั้งโด่ง ที่มีคนเข้ามาจำนวนมากๆ

แม้เป็นการโพสรูปเพีย ...
ต้นฉบับโพสโดย nanvaris เมื่อ 2010-2-13 15:34

เห็นด้วยอย่างยิ่งค่ะ  
ผมว่าบางเรื่องปลงบ้างก็ดีคับ อย่างที่พี่ๆหลายๆคนบอก ถ้าเราเก็บมาคิดทุกวันมันก็บั่นทอนกำลังใจเราเอง คนพูดถึงเเสดงว่าเค้าสนใจเราอยู่ ไม่เเน่นะ เราอาจจะดูดีขึ้นจนคนสนใจไง  ลองปิดหูสองข้าง ปิดตาสองข้าง ปิดปากไม่พูดอะไรบ้าง มันก็สบายดีน่ะคับ  อิอิ

ปล คนบ้านเดียวกัน เเค่มองตากันก็เข้าใจอยู่ 555
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ติดต่อผู้ดูแลเว็บไซต์ได้ที่ webdungdong@gmail.com|บริษัท ดั้งโด่งดอทคอม จำกัด|ติดต่อลงโฆษณา| ดั้งโด่งดอทคอม@2020

Copyright © 2001-2013 Comsenz Inc.   All Rights Reserved. Powered by Discuz! X3.2 R20140618, Rev.27, Thzaa City 1 Style

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้