ดู: 11098|ตอบกลับ: 29
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

[เสริมจมูก] ปลายจมูกจะทะลุ หมอชาตรีสยามคลีนิค

[คัดลอกลิงก์]
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย l3ol3l3y เมื่อ 2012-11-2 22:08

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย l3ol3l3y เมื่อ 2012-11-2 22:04

ช่วยแนะนำหน่อยครับจะทำอย่างไงดี ผมอยู่ ตปท.เนื่องจากจมูกเดิมที่ทำกับหมออื่นปลายจมูกสั้นและไม่ได้รูปก็เลยตัดสินใจ แก้กับหมอชาตรีสยามคลีนิค หลังจากแก้จมูกครั้งแรกได้2เดือนกับหมอชาตรีแล้วปลายแดงเหมือนจะทะลุ
โทรไปปรึกษาหมอแล้วหมอก็บอกว่าให้เข้ามาแก้ไขผมก็เลยตัดสินใจบินกลับเมืองไทยเดือนที่แล้วไปให้หมอลดปลายจมูกหมอก็แก้ไขให้ด่วนเลยหมอดีมากลัดคิวให้ด้วย เหมือนทุกอย่างจะok และสวยเป็นที่พอใจมาก
แต่ว่าหลังทำได้หนึ่งเดือนเป็นไข้หวัดน้ำมูกไหลตลอดไม่รู้ว่าเกี่ยวกับเป็นหวัดหรือเปล่า ได้ประมาณ1อาทิตย์ และเข้าอาทิตย์ที่2 ปลายจมูกก็เริ่มแดงอักเสบและบวมรู้สึกปลายจมูกมีหนองด้วยเพราะเห็นเป็นจุดขาวๆไปหาหมอที่เยอรมันเขาให้ยาทามาเป็นยาที่ฆ่าเชื้อและแบคทีเรียใช้กับตาและหูได้ก็บอกหมอว่าที่เมืองไทยต้องยาทาน
หมอเขาก็บอกว่ายาทาดีกว่าเพราะเจาะจงเฉพาะที่ก็ตกลงพอผ่านมาวันหนึ่งรู้สึกคันและบางเวลาปวดปลายนิดๆและบวมก็เลยกับไปหาหมอใหม่คราวนี้ได้ยาทานมาด้วย
ผมจะต้องทำอย่างไงดีทานยาแล้วมันจะดีขึ้นไหมพราะพึ่งกลับเมืองไทยเดือนที่แล้วนี้เองลางานอีกก็คงไม่ได้แล้วช่วงนี้ค่าตั๋วเครื่องบินแพงมากๆ
ผมอยากทราบสำหรับผู้มีประสปการณ์เหมือนผมว่ามันจะดีขึ้นไหม  แล้วจะอยู่ได้นานขนาดไหนมันถึงจะทะลุ
เครียดมากเลยครับไม่น่าไปแก้ตั้งแต่ครั้งแรกเพราะอยู่ ตปท. มีปัญหาแล้วลำบากนี้มันเป็นรอบที่สองแล้วขอระบายความเครียดหน่อยนะครับ
ช่วยตอบด้วยนะครับเพื่อนๆชาวดั้งโด่งทุกคน
ขอบคุณมากครับผม
ผมว่าไม่น่าจะทะลุง่ายขนาดนั้นนะครับพี่ ลองกินยา ทายา ตามที่หมอฝรั่งบอกก่อนนะครับ เป็นกำลังใจให้นะครับพี่

แสดงความคิดเห็น

ขอบคุณนะครับสำหรับกำลังใจขออย่าให้ดป็นอะไรเลย  โพสต์ 2012-11-2 21:44
3#
 เจ้าของ| โพสต์ 2012-11-2 21:43:36 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ต้นฉบับโพสต์โดย azykrub เมื่อ 2012-11-2 21:28
ผมว่าไม่น่าจะทะลุง่ายขนาดนั้นนะครับพี่ ลองกินยา ทาย ...

ตอนนี้ทานยาไปเม็ดหนึ่งจมูกบวมมากเหมือนอวตารเลยเครียดไม่รู้จะทำไง
กิน augmentin ครับแล้วรีบกลับไทยด่วนเพราะปล่อยไว้นานอาจจะทะลุจนเห็นซิลิโคนได้นะครับ
ผมเคยทะลุมาแล้วแต่ไม่ใช่กับหมอชาตรีนะครับ  ของผมหลังจากทะลุก็ต้องเอาจมูกออกอ่ะครับแล้วพักจมูก
ถึงจะทำใหม่ได้
แนะนำว่าให้กลับไปหาหมอที่ทำให้อ่ะครับหมอเค้าน่าจะมีความรับผิดชอบนะ

ผมเชื่อว่าหมอชาตรีรับผิดชอบแน่นอนครับ  โพสต์ 2012-11-2 22:15
อยากกลับมากครับแต่พึ่งลางานกลับไปเดือนที้แล้วนี้เอง  โพสต์ 2012-11-2 22:13
ประเทศนี้ซื้อยาทานเองไม่ได้ครับต้องมีใบสั่งแพทย์เท่านั้นครับ  โพสต์ 2012-11-2 22:12
ต้องเอาออกด่วนคะ อาจติดเชื้อ ทะลุ

แล้วมันน่าจะมีโอกาสจะหายไม่ครับเพราะผมอยู่ ตปท. ลางานไม่ได้  โพสต์ 2012-11-2 23:39
น่าเป็นห่วงจัง ขอให้เจอทางออกดีๆคะ

ขอบคุณมากครับที่เป็นห่วงตอนนี้กลุ้มใจมาก  โพสต์ 2012-11-3 04:25
ไม่หายคะ อาการที่เล่ามาเหมือนติดเชื้อคะ ทานยาก็จะบวมๆหายๆ ถ้ามีหนองแสดงว่าอักเสบคะ ทางแก้คือ เอาออก ให้รออย่าเพิ่งเสริมใหม่ทันที เนื้อเยื่อที่ปลายจมูกยังบางและอักเสบอยู่ ควรรออย่างต่ำ 6 เดือน หลังเอาออกปลายจมูกอาจบุ่ม แต่นานไปก็จะดีขึ้น

ครับขอบคุณมากครับ  โพสต์ 2012-11-3 04:24
ถ้าถึงขนาดมีหนองออกมา ติดเชื้อแน่นอนครับ และการกินยา antibiotic ก็แค่เพื่อประทังอาการเพื่อรอมาพบหมอเท่านั้นนนะครับ ตอนทานยา หนองก็จะน้อยลงแต่ไม่หายไปเลยนะครับ พอหยุดยามันก็จะเป็นหนองเยอะเหมือนเดิมอีก  ถ้าอาการเป็นดังที่พูดมาบอกได้เลยครับต้องเอาออกแล้วพักจมูกแน่นอน  สาเหตุหลักน่าจะมาจากการติดเชื้อแหละครับ
ยาที่ใช้ทามันไม่หายหรอกครับยามันอ่อนเกินไป  ถ้าที่นั่นไม่สามารถซื้อยาเองได้ผมแนะนำให้คนที่ไทยซื้อแล้วส่งไปให้ครับจะดีกว่าแล้วก็ราคาถูกกว่าด้วย  แต่ทางที่ดีรีบกลับมาเอาออกครับ หรือไม่ก็เอาออกที่นั่นเลยถ้าลากลับไม่ได้จิงๆ อย่าปล่อยไว้เป็นเดือนนะครับ มันจะยิ่งแก้ไขยากเหมือนของผมทีทานยารอจนกว่าจะกลับไทย สุดท้ายวันที่จะบินกลับไทยก็ทะลุ  ถ้าทะลุแล้วแก้ไม่หายนะครับ ต่อให้ทำจมูกใหม่ก็ยังจะเห็นรอยที่มันทะลุออกมาอยู่ดี

ค่าตั๊วจะแพงกว่าไม๊ถ้าบินกลับมาเพื่อถอด  โพสต์ 2012-11-5 14:20
ให้หมอที่ต่างประเทศถอดให้ก้อได้นิคะ แค่ถอดออก ไม่ได้เหลาใส่  โพสต์ 2012-11-5 14:19
แล้วค่อยทำใหม่. หมอบอกทุกอย่างฟรีไม่คิดเงิน ครับเสียแต่ค่าตั๋ว  โพสต์ 2012-11-3 13:22
ครับวันนี้โทรไปหาหมออีกรอบหมอบอกต้องเอาออกและพักอย่าง3เดือน  โพสต์ 2012-11-3 13:20
ต้นฉบับโพสต์โดย mdton เมื่อ 2012-11-3 13:02
ถ้าถึงขนาดมีหนองออกมา ติดเชื้อแน่นอนครับ และการกินย ...

สู้ๆนะครับ รีบไปเอาออกนะ จมูกจะได้เหมือนเดิม ^^

ขอบคุณมากนะครับสำหรับคำแนะนำทุกสิ่งทุกอย่างขอบคุณมากจริงๆครับ  โพสต์ 2012-11-4 04:07
เข้าใจเจ้าของกระทู้มากเลย ว่าคงคิดหนักมาก นี้ละอยู่ไกลหมอ เหมือนเราที่กำลังคิดจะทำจมูกแต่ก็ไม่แน่ใจ แล้วอยู่ตปท ด้วยไม่ต้องห่วงเรื่องยาที่ซื้อยาก ขนาดยาคุมยังต้องไปขอใบสั่งยาก่อนจะซื้อได้ ยังไงก็สู้ๆ นะค่ะ ขอให้จัดการ เรื่องเวลา เรื่องตั๋ว และทุกเรื่องได้รวดเร็ว

ครับขอบคุณมากครับ ผมขอเวลาสักอาทิตย์สองอาทิตย์จะได้หาทางลางาน  โพสต์ 2012-11-4 03:23
อาการไม่เหมือนกัน บางท่าน เสริมมาปีนึง แล้วถึงจะทะลุก็มีคับ ของคุณน่าจะติดเชื้อ บวกกับ ที่ไม่สบาย แล้วอาการอักเสบเก่าที่ยังคงอยู่ พอมีน้ำมูก ก็ทำให้ติดเชื้อเพิ่มมากขึ้น ความคิดเห็นผมนะ น่าจะเป็นเช่นนั้น เอาซิลิโคนออก แล้วพักเนื้อจมูกคับ แล้วค่อยเสริมใหม่ น่าจะดีกว่านะคัับ ยังไงก็ขอเป็นกำลังใจให้หายเร็วนะคับ

ครับขอบคุณมากอีกครั้งครับ  โพสต์ 2012-11-4 04:05
ด้วยความยินดีคับพี่ ผมก็ทำกับหมอชาตรี มีอะไรปรึกษาได้เสมอคับผม ^_^  โพสต์ 2012-11-4 03:46
ขอบคุณมากครับสำหรับกำลังใจ  โพสต์ 2012-11-4 03:27
ครับเป็นอย่างที่น้องพูดทุกอย่างเลย กลุ้มมากไม่รู้จะลางานอย่างไง  โพสต์ 2012-11-4 03:26
พี่ได้โทรมาหาหมอเมื่อวานปล่าว ผมเพิ่งเอาออกวันนี้ิอง ผมทำได้10วันทะลุเห็นชีลีโคนเลย คุณหมอเค้ารับรองทุกอย่างก็จริง แต่ใจเราหายไปแล้ว แต่ผมไม่ได้โทดคุณหมอนะผมผิดเอง สิวขึ้นมันเลยอักเสบ ผมเห็นคุณหมอคุยเรื่องเอาออก ผมนึกในใจแล้วว่าผมต้องโดน ทุกอย่างก็เป็นจริง รีบเอาออกก็ดีนะเพ่ก่อนที่จมูกจะเน่าไปกว่านี้ ของผม10วันเองที่ทำ ทะลุจบรอทำใหม่อีก3เดือน เป็นกำลังใจให้นะครับ

ของน้องทะลุเลยเหรอครับ หรือแค่เกือบจะทะลุ  โพสต์ 2012-11-4 03:19
ครับโทรไปเมื่อวาน แต่ผมติดอยู่ที่ ตปท. ไม่รู้จะลางานอย่างไงกลุ้มมาก  โพสต์ 2012-11-4 03:18
13#
 เจ้าของ| โพสต์ 2012-11-4 03:53:04 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ยาวหน่อยนะครับทนอ่านหน่อยขอบคุณครับ
ตอนนี้หนองไหลออกเฉพาะปลายจมูกทางรูสิวเสี้ยวที่เคยเป็นก่อนกลับไทยไปลดปลายจมูก. เลยไปหาหมอที่นี้เขาก็บีบปลายจมูกเพื่อให้หนองออกให้หมดและให้ยาทาตัวใหม่มาแล้วเขาบอกว่าต้องคอยบีบเอาหนองออกแล้วจะดีขึ้น. ผมถามหมอที่นี้ว่ามีทางจะหายไหมเขาบอกว่ามีแต่ว่าถึงจะหายมันก็มีโอกาสกลับเป็นอีกได้ตลอดเวลา หมอบอกสงสัยร่างกายไม่ยอมรับสิ่งแปลกปลอม(ผมลืมบอกหมอที่นี้ว่าเคยเสริมมา10ปีที่แล้วไม่เคยมีปัญหา). ตอนนี้ทายา กับทานยา cefurroxim-ratiopharm 500g.หลังจากหนองไหลออกที่ปลาย. อาการแดงที่ปลายและบวมที่สันลดลง. เพื่อนๆว่ามันน่าจะหายไหมหรือจะยืดเวลาได้อีกนานแค่ไหนใครมีประสปการณ์เหมือนผมช่วยตอบที่นะครับกลุ้มมากอยากจะกลับไทยไปถอดมากไม่แคร์สายตาเพื่อนที่ทำงานแล้ว แต่ติดที่ว่าสัญญาที่ทำงานไกล้จะหมดถ้าลางานตอนนี้กลัวไม่ได้ต่อสัญญา หรือผมต้องเสียงานเสียการเพราะความอยากดูดีขึ้นของตัวเองเครียดมากครับยังหาทางออกไม่เจอเลยมืดแปดด้าน.  
ต้นฉบับโพสต์โดย wa2533 เมื่อ 2012-11-4 02:54
พี่ได้โทรมาหาหมอเมื่อวานปล่าว ผมเพิ่งเอาออกวันนี้ิ ...

ตอนที่พี่โทรมาผมนั่งอยู่กับคุณหมอไง  เพ่มันน่ากลัวจิงๆ ประสบการณ์ผมนะทำมา2วันมันใสเลยแล้วเลือดดำๆก็แตกเยอะมากแบบว่า เหมือนเลือดเสียที่หาทางออกไม่ได้ ผมก็ยังสงสัยว่ากูไม่ได้เป็นสิวตรงนี้นี่หว่าก็ยังงง พอวันตัดไหม ผมก็ไปหาคุณหมอเลือดตรงนั้นจับเกลียดผมก็เล่าอาการให้คุณหมอฟัง หมอบอกว่าเกิดจากสิว ผมก็คิดในใจสิวก็สิวเพราะผมเป็นสิวอยู่ที่อื่นอยู่แล้วไง หมอบอกว่าไม่เป็นไรดีแล้ว พอคาบวันที่10 เกล็ดเลือดหลุดมองเห็นชีลีโคนเลยผมเลย ไปหาหมอ หมอบอกว่ารีบเอาออกก่อนที่เนื้อจะเสียเยอะกว่านี้ค่อยมาทำใหม่ รับผิดชอบฟรีทุกอย่าง  ในความคิดผมนะไม่เป็นไรอย่าน้อยหมอก็มีคุณธรรมรับผิดชอบ ถือว่าเป็นประสบการณ์และจะต้องดูแลให้ดีกว่านี้ ตาผมยังไม่หายบวมเลย ต้องถอดซะล่ะ คิดในใจวันจันทร์นี้กูจะไปโชว์เพื่อนสักหน่อยมีคนชมว่าหล่อขึ้นสุดท้ายคง เป็นหนุ่มลาวดั่งแมบไปมหาลัยแบบเดิม สู้ๆนะเพ่เอาออกดีสุดผมเจอเพ่คน1อยู่ต่างประเทศชีลีโคนไหลเป็นกองเลยอะ
15#
 เจ้าของ| โพสต์ 2012-11-4 04:59:53 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ต้นฉบับโพสต์โดย wa2533 เมื่อ 2012-11-4 04:09
ตอนที่พี่โทรมาผมนั่งอยู่กับคุณหมอไง  เพ่มันน่ากลัว ...

ครับขอบคุณครับ ผมอยากเอาออกด่วนที่สุดก่อนที่จะไม่มีทางแก้ แต่ระยะทางกับงานไม่อำนวยแล้วที่ทำงานเป็นคนไทยคนเดียวด้วยเด่นมากเขารู้จักกันทั้งโรงงานพวกตุรกีปากมันยิ่งกว่าผู้หญิงอีกที่นี้มันคงพูดสนุกปากช่างมัน มันไม่เเมื่อยปากมั้งก็ปล่อยมันไม่มีทางเลือก ไม่แคร์ และแม่พี่เคยบอกว่าไปดูดวงให้ก่อนที่พี่จะไปทำจะมีเรื่องเจ็บตัวและเสียเงินทองให้ระวังตัวด้วยพี่ก็ไม่เชื่ออยู่ ตปท.และไม่เคยออกไปเที่ยวเลยน้อยมากจะมีเรื่องกับใครคงจะเป็นเรื่องนี้ ยังไงก็ขอบคุณมากนะครับ
ต้นฉบับโพสต์โดย l3ol3l3y เมื่อ 2012-11-4 04:59
ครับขอบคุณครับ ผมอยากเอาออกด่วนที่สุดก่อนที่จะไม่ ...

พี่เล่นไลน์ปะเดี๋ยวผมส่งรูปพี่อีกคนให้ดูเค้าอยู่ต่างประเทศปล่อยให้เวลาผ่านไปอะ พอดีผมออนในไอแพดอัพรูปให้ดูไม่ได้
17#
 เจ้าของ| โพสต์ 2012-11-4 16:52:34 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ต้นฉบับโพสต์โดย wa2533 เมื่อ 2012-11-4 12:43
พี่เล่นไลน์ปะเดี๋ยวผมส่งรูปพี่อีกคนให้ดูเค้าอยู่ต ...

ครับพอดีพึ่งตื่นโทษที line ID alex-1 ครับอยากเห็นรูปมาก
ต้นฉบับโพสต์โดย l3ol3l3y เมื่อ 2012-11-4 16:52
ครับพอดีพึ่งตื่นโทษที line ID alex-1 ครับอยากเห็นรูปมาก ...

แอดไปแล้วนะเพ่ รูปส่งให้แล้ว

ครับขอบคุณครับ  โพสต์ 2012-11-6 09:37
เอาใจช่วยนะครับ ขอให้หายาทานประทังที่ ตปท. เจอ

ครับขอบคุณครับตอนนี้ดีขึ้นมากแล้วครับตอนนี้ยาทานเยอะมาก  โพสต์ 2012-11-6 10:13
20#
 เจ้าของ| โพสต์ 2012-11-6 10:12:20 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ต้นฉบับโพสต์โดย wa2533 เมื่อ 2012-11-5 11:38
แอดไปแล้วนะเพ่ รูปส่งให้แล้ว

เมื่อวานผมไปหาหมอและปรึกษาศัลยกรรมจมูกหมอที่นี้เขาไม่ยอมเอาออกให้เพราะว่าถ้าเอาออกจมูกจะเสียรูปเขาไม่เอาออกให้อย่างเด็ดขาดถ้าเอาออกต้องมีอะไรใส่เข้าไปแทน(ซิโคลงกระดูก)เขายังบอกอีกว่าที่นี้เขาเลิกใช้ซิลิโคนตั้งนานแล้วยัง พี่ก็ได้แต่นั่งฟัง.  พี่ก็เลยบอกหมอว่าที่เมืองไทยถ้ามีปัญหาอย่างนี้ถอดอย่างเดียว. เขาบอกยังไงก็ถอดไม่ได้จมูกจะเสียรูปเอาคืนไม่ได้นะถ้าถอดอย่างเดียว พี่ก็เลยคิดในใจแล้วจะให้ทำยังว่ะหรือจะรอให้มันสายเกินไป. พี่ก็เลยถามหมออีกครั้งว่ามันจะทะลุไหมเขาตอบว่ายังหรอก. แต่เขาบอกไม่ได้อีกนานเท่าไหร่ หมอบอกเอางี้เอายาไปทากับเอายาไปกินตัวนี้แรงมาก3วันหาย หรืออาจจะไม่หาย. มียากิน2ตัวแก้ติดเชื้อและก็อักเสบและยาอีกตัวไม่ให้ร่างกายต่อต้านซิลิโคน ส่วนยาทาถ้าในรูจมูก.  เออลืมบอกเขาบอกว่าร่างกายพี่ไม่ยอมรับสิ่งแปลงปลอม.  ถ้าใช้ได้ผลก็หายแต่ไม่หายขาดมีโอกาสกลับมาได้เสมอ.  แต่ถ้าไม่หายต้องถอด ถ้าเขายอมถอดให้ผมว่าราคาคงเกือบ4,000-5,000€. ไม่รู้จะสู้ไหวไหม. ตอนนี้อาการดีขึ้นมากหายบวมแต่ยังแดงอยู่แต่ก็ดีขึ้นมากส่วนหนองก็ออกหมดแล้วสาธุขอให้ดีขึ้นจะได้มีเวลาตัดสินใจ. ยาวหน่อยนะ ขอบคุณนะที่ทนอ่านจนจบ
ขอเป็นกำลังใจให้นะคะ ติดตามอ่านมาตั้งแต่กระทู้เก่าแล้วค่ะ

เราเองเคยจมูกอักเสบมาก่อนค่ะ เกือบจะทะลุแล้วแต่เราอยู่เมกาค่ะ เลยไปให้หมอที่นี่เอาซิลิโคนออกให้ เค้าก็รีบเอาออกให้เลยนะคะ (ค่าเอาออก $1000 ค่ะ) บอกเราว่าต้องพักจมูกก่อน 3 เดือนถึงจะเสริมใหม่ได้ คือคำพูดของหมอที่เมกานี่เหมือนกับหมอที่เมืองไทยเลยนะคะ หลังจากนั้น 1 ปีก็ได้กลับไปเสริมกับคุณหมอชาตรีค่ะ ตอนนี้เสริมมาได้ 2 เดือนกว่าแล้วก็ไม่มีปัญหาอะไรค่ะ อาจจะมีแดงตรงปลายช่วงแรกๆแต่ตอนนี้หายแล้วค่ะ เราคิดว่าช่วงนี้คุณบอบบี้น่าจะลองกินยาไปก่อนนะคะ แล้วลองไปปรึกษาหมอดูหลายๆที่ ไม่แน่ว่าหมอคนอื่นอาจจะยอมถอดออกให้ก็ได้นะคะ เพราะจมูกมันไม่น่าจะเสียรูปน่ะค่ะ ตอนเราถอดออกนี่ดูปกติมากๆไม่เห็นเสียรูปเลย

สู้ๆนะคะ เข้าใจหัวอกคนอยู่ตปท.มากๆๆค่ะ

ครับขอบคุณครับแต่หมอที่นี้ทำไมเขาคิดไม่เหมือนกันก็ไม่รู้  โพสต์ 2012-11-6 21:06
22#
 เจ้าของ| โพสต์ 2012-11-6 21:08:47 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ต้นฉบับโพสต์โดย chockychili เมื่อ 2012-11-6 11:39
ขอเป็นกำลังใจให้นะคะ ติดตามอ่านมาตั้งแต่กระทู้เก่า ...

ผมเคยเขียนe-Mail ไปปรึกษาหมอคลีนิคที่นี้เขาบอกว่าไม่ช่วยกลัวมีปัญหา
23#
 เจ้าของ| โพสต์ 2012-11-7 01:10:49 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ต้นฉบับโพสต์โดย chockychili เมื่อ 2012-11-6 11:39
ขอเป็นกำลังใจให้นะคะ ติดตามอ่านมาตั้งแต่กระทู้เก่า ...

หลังจากไปหาหมอ หมอเดิมเขาบอกว่าจมูกดีขึ้น50%แล้วอาจจะหายหรือกลับมาอีกแต้ถ้ากลับมาอีกต้องเอาออก ก็เลยเล่าเรืิ่องของคุณว่าที่เมกายังเอาออกให้เลยหมอเขาก็บอกว่าokเอาออกให้ได้แต่ต้องเซ็นเอกสารยอมรับว่าถ้่าจมูกเสียรูปทรงไม่ใช่ความผิดของหมอ.หมอพูดซะน่ากลัวเลยว่าจะเอาจมูกคืนไม่ได้นะถ้าเอาออกอย่างเดียว แต่ลืมถามหมอว่าราคาเท่าไหร่มัวแต่ฟัง ยังไงก็ขอบคุณมากนะครับ
พูดเรื่องยาก่อนนะครับ ตอนทานยาจะดีขึ้นครับ แต่พอเราหยุดยาเมื่อไหร่หนองก็จะกลับมาเหมือนเดิม เกิดอักเสปเหมือนเดิมครับ  แล้วการทานยาantibiotic นานๆมันจะไปทำลายเชื้อประจำถิ่นในร่างกายเรานะครับซึ่งเป็นผลเสีย อาจจะทำให้ติดเชื้อฉวยโอกาสได้ง่ายนะครับ  ตอนนั้นผมทานจนถ่ายออกมาเป็นมูกเลือดอ่ะครับ
ส่วนเรื่องเอาซิลิโคนออกแล้วทรงจมูกจะเสียไหม  ผมก็เอาออกนะครับก็ไม่เห็นทรงมันเสีย ขึ้นอยู่กับหมอมากกว่ามั้ง จะมีก็แต่รอยแผลจากที่ซิลิโคนมันทะลุอออกมาที่ชัดมากเท่านั้นอ่ะครับ ตอนเอาซิลิโคนออกจมูกบวมไม่นานครับไม่บวมเหมือนตอนทำ แปปเดียวก็หายบวม
ผมเจอมาหมดแล้วเหมือนเจ้าของกระทู้  แล้วก็ชะล่าใจ คิดว่ามียากินหนองไม่เยอะหมือนเดิมแล้ว อาการดีขึ้นแล้ว  สุดท้ายพอถึงเวลาบินกลับไทยสุดท้ายทะลุเห็นซิลิโคนเลย
รีบกลับมาเอาออกดีที่สุดครับ  แต่ถ้าเอาออกที่นั่น ถ้าฝีมือหมอที่นั่นดีแล้วค่าใช้จ่ายรับได้ ก็โอเคครับ แต่ถ้าเป็นผมจะไม่เสี่ยงครับ

ครับขอบคุณมากครับที่แนะนำ  โพสต์ 2012-11-7 16:57
เป็นกำลังใจให้ครับ คุณหมอท่านรับรอง และมีจรรยาบรรณแพทย์ หายไวไวนะครับ
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ติดต่อผู้ดูแลเว็บไซต์ได้ที่ webdungdong@gmail.com|บริษัท ดั้งโด่งดอทคอม จำกัด|ติดต่อลงโฆษณา| ดั้งโด่งดอทคอม@2020

Copyright © 2001-2013 Comsenz Inc.   All Rights Reserved. Powered by Discuz! X3.2 R20140618, Rev.27, Thzaa City 1 Style

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้