ดู: 11134|ตอบกลับ: 30
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

ซิลิโคนทะลุ

[คัดลอกลิงก์]
เป็นกรณีศึกษาที่เกิดขึ้นกับแฟนของผมจริงๆ และอาจเกิดขึ้นได้กับ คุณเช่นกันถ้าคุณไม่ระวังเหมือนผม

ผมพาแฟนไปทำที่คลีนิก ชื่อดัง แห่งหนึ่งอยู่แถวรัตนา..... (ชื่อที่ใครๆก็อยากให้ใบหน้าเป็นแบบนั้น) ทำแป๊บเดียวก็เสร็จ หมดไป 8000 บาท เออก็ไม่แพงมาก คลีนิกก็มีชื่อเสียง ปรากฎว่า ผ่านไปสักพักใหญ่หลังกลับมาพักฟี้นที่บ้าน  แฟนผม จมูกก็แดงขึ้นที่ตรงปลาย เราก็ไม่รู้ว่าเป็นอะไร เราจึงกลับไปหาหมอให้ตรวจอีกที  ปรากฎว่าหมอบอกว่า เนื้อจมูกแฟนผมตรงส่วนปลายมัน บางซิลิโคนกำลังจะทะลุ เรียก เก็บเงินผมอีกประมาณ 7000-8000 อะไรประมาณนี้ ผมบอกว่า บ้าเหรอหมอใครจะจ่าย เค้าทำให้แบบนี้ คุณเป็นหมอทำไมไม่วิเคราะห์ก่อนละว่า จมูกเนื้อมันบางทำไม่ได้ คุณเป็นหมอไม่รู้หรือไง จะเก็บเงินผมอย่างเดียวในตอนแรก ทั้งที่ก็เป็นความผิดพลาดของหมอเอง ผมเลยโวยวายกลางคลีนิกให้มันรู้กันไปเลย ว่าคุณจะแก้ให้หรือจะให้เสียชื่อเสียงตรงนี้ เพราะว่ามีคนรออยู่ที่ในคลีนิกค่อนข้างเยอะมาก คงจะกลัวเสียชื่อเสียงเพราะว่าเห็นผมเริ่มโวยวาย
เค้าก็เลยเรียกแฟนผมไปคุยในคลีนิก ยอมแก้ให้ฟรี ผมก็โล่งไปเปาะนึงแต่คุณรู้ไหม มานแก้ยังไง ตัดปลายซิลิโคนตรงจมูกแฟนผมทิ้ง มันสั้นมู่ตู้ไปเลย ดูเหมือนคนจมูกโดนตัด ไม่ได้เป็นตามชื่อคลีนิกที่ให้ไว้เลย ออกทางน่าเกลียดไปเลย เค้าบอกว่าเค้าแก้ให้ได้เท่านั้ แฟนผมกับผมก็เลย หมดความอดทนขี้เกียจต่อล้อต่อ เถียง ขึ้นโรงขึ้นศาล อ้างโน่นอ้างนี่ว่าจมูกเราได้แค่นี้เป็นอย่างนี้ ทำไมก่อนทำมันไม่พูดอย่างนี้ฟะ จะได้ไปทำเจ้าอื่นที่เค้าดีกว่านี้ อยากให้เป้นอุทาหรณ์กับทุกคนไม่ว่าจะทำกับใครที่ไหนอย่างไรให้คุยกับคุยหมดให้ครบทุกรายละเอียดก่อน นะ จะ บอกให้
ที่ว่าผ่านไปซักพักใหญ่ๆนี้ ผ่านมาถึงอาทิตย์ยังครับ? ถ้ายังไม่ถึงมันก็เป็นเรื่องปกติ ที่ปลายจมูกมันจะแดง เพราะมันพึ่งทำ ผ่านไป2-3สัปดาห์จะหายเอง อย่าพึ่งรีบตัดสินถ้ามันยังไม่ถึงเดือน

เพราะซิลิโคนทะลุเนี้ย เป็นไปได้ยากมาก มาก มาก ถึงมากที่สุด ตั้งแต่อยู่บอร์ดศัลยกรรมมา ไม่เคยเจอใคร ซิลิโคนทะลุซักคน   
หลายๆคนในนี้ทำเห็นดั้งเป็นสัน เว่อๆชัดเจนก็ยังไม่เห็นทะลุนะ  แล้วก็ไม่เคยเห็นใครทะลุเลย ตั้งแต่เกิดมา
มีคนเคยมาเล่าให้ฟังถึงอาการทะลุค่ะ เืพื่อเป็นอุทาหรณ์ให้กับเพื่อนๆ
ไม่ว่าจะเกิดจากการที่เนื้อจมูกไม่อำนวย หรือ ความต้องการโด่งมากเกินไปหรืออะไรก้อตามแต่ค่ะ
ลองไปอ่านดูค่ะ ลิงค์นี้ค่ะ

http://www.dungdong.com/viewthre ... E0%B8%88&page=1

ในคห.28 มีบอกเรื่องอาการคร่าวๆและระยะเวลาให้ทราบค่ะ

.
4#
 เจ้าของ| โพสต์ 2010-9-12 17:19:11 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ถึง คุณ Majesticice

ก็นานพอเป็นเดือนนะครับ พอมันยุบหาย บวม พอเราเริ่มเห็นปลายจมูกมันแดง และเป็นสีขาว ผิดสังเกตุซึ่งน่าจะไม่เป็นแบบนี้ จึงกลับไปที่คลินิก ซึ่งผมเองก็เห็นกับเพื่อนซิลิโคนทะลุเหมือนกันที่ปลายจมูกจะมีสีขาวๆซึ่งคนนี้ผมไม่สนิทเค้าทำที่ไหนผมก็ไม่ทราบเห็นแต่ว่ามันกำลังจะทะลุออกมา จากนั้นผมก็คุยกับหมอซึ่งหมอเองก็ยืนยันว่ามันเริ่มบางและกำลังจะทะลูต้องตัดซิลิโคนทิ้ง ซึ่งมันก็ดู สั้นมุ่ตู้เหมือนหมูไปเลย ตามที่ผมได้กล่าวไปนะครับ
คลีนิคอะไรครับ จะได้บอกน้องๆไม่ให้ไป
แก้ไขล่าสุดโดย BeLovEdbOy เมื่อ 2010-9-15 01:51

ผมตัดปีกจมูกที่นี่เหมือนกันคับ สองปีกว่าแล้ว ด้วยความรู้เท่าไม่ถึงการณ์

ตอนแรกๆ ก็ไม่มีอะไรมาก แค่แผลเป็นมันลึกแล้วก็ชัด แล้วมีเจ็บๆ บ้างบางเวลา แต่เจ็บขึ้นมาทีนึงนี่ไม่ไหวคับ

จนเมื่อเดือนก่อน ผมนั่งตัดขนจมูก ปรากฏว่ามีไหมหลุดออกมาคับ ดึงไม่ออก เลยไปหาหมอที่ รพ

คุณหมอดึงไปดึงมา ฉีดยาชาไปสองเข็ม กว่าจะเอาออกมาได้ ปรากฏว่าหมอมันร้อยไหมจากปีกจมูกนึงไปอีกปีกนึงคับ

ผมตัดปีกนะคับไม่ได้เย็บหุบปีก ไม่เข้าใจจะทำอย่างนี้ทำไม หมอที่มาดึงไหมให้เป็นหมอศัลย์ท่านยังงงเลย - -

หลังจากเอาไหมออกไป หมอบอกว่าเป็นหนองด้วยนะเนี่ย แสดงว่ามันรั้งเนื้อเราจนอักเสบเป็นหนองมานาน ฟังแล้วแบบ เอิ่มม...

แล้วก็อาการที่เคยเจ็บๆ ในปีกจมูก หลังจากเอาไหมออกก็หายไปเลยคับ เห้อออ นรกจิงๆ

แสดงความคิดเห็น

โหน่าเห็นใจพี่ค่ะ เป็นหนูคงวิตกกังวลและตอนนี้ดีขึ้นหรือยังคะ สู้ๆค่า  โพสต์ 2011-5-11 03:39
เราก็เป็นอีกคนนะ ที่ตอนนี้มีอาการแสบที่ปลายจมูก เห็นเป็นซิลิโคนสีขาวอะ  ไม่รู้ว่าจะทะลุ อะเปล่า

ยิงกลัวอยู่ด้วย เคยไปแก้มาแล้วที่เดิม ไม่หายนะ แต่ทำให้มันต่ำกว่าเดิม

และเดือนหน้าว่าจะไปแก้ที่ใหม่อะ เห็นเพื่อนไปแก้มา แถวรังสิต ไม่รู้ว่าใครเคยไปแก้ที่นี่บ้าง แถวหมู่บ้านชมฟ้า คลอง2

ทางไปรังสิต-นครนายก บอกกันบ้างนะ ว่าดีป่าว
ในกรณีที่ใกล้ทะลุแบบนี้ทางแก้ก็มีเช่น เอาออกไปเลยหรือเหลาให้เตี้ยหรือสั้นลงงับ
ถ้ามีอาการใกล้ทะลุแล้วรีบแก้ไข เป้นสิ่งที่ถูกต้องที่สุดแล้ว ถ้าปล่อยไว้นาน บางรายเนื้อบริเวณปลายจมูก ที่เป็นหยดน้ำ
จะถูกกินหายไป จะแหว่งไปเลย เสียโฉมหนักกว่าเดิม แก้กลับคืนได้ยากรำบากมากครับ
สิ่งสำคัญคือการเลือกหมอนะครับ
โอ้ว
อุธาหรณ์สอนใจเลยคะ
จะระวังค้า
ชื่อ คลีนิคไร คะ ช่วยบอกหน่อย
คลีนิกไรคะ อยากรู้ จะได้ไม่ไปทำ
อยากรู้เหมือนกันอะ..แต่จะโดนฟ้องมั้ยอะ..
ที่ว่าผ่านไปซักพักใหญ่ๆนี้ ผ่านมาถึงอาทิตย์ยังครับ? ...
ต้นฉบับโพสต์โดย Majesticice เมื่อ 2010-9-11 21:10

คุณไปอยู่บอร์ด ของเวบไหนมาครับ -*-
เราก็เึคยทะลุมาแล้วเหมือนกัน แต่ของเราฝืนจนมันอักเสบแล้วหนองมันออกตรงปลายจมูกอ่ะ ในที่สุดก็ฝืนไม่ได้ต้องเอาออก
พอเอาออกเนื้อจมูกมันยุบอ่ะ เป็นแผลเป็นด้วย
หุหุ  คลินิคนี้อยู่แถวบ้านเรานี่เอง ชื่อดังมากด้วย มีคนทำเยอะมากด้วย คนในบอร์ดนี้ทำเยอะมากเหมือนกัน

แม่เราก็ทำที่นี่   ตอนแรกเบี้ยวครับ อีก 1 อาทิตย์โทรจิกให้หมอแก้  ตอนแรกหมอไม่แก้มั้ง จำไม่ค่อยได้แล้ว ประมาณว่ามันบวมอยู่ เลย เป็นแบบนั้น แต่แม่เราไม่ยอมไง 555

และตอนนี้ก็ผ่านไป 2 ปีแล้ว ก็สวย หน้า นี่สวยกว่าลูกตัวเองอีก = =!

ขอเดาคลีนิกขึ้นต้นด้วย ส.... ช่่ายปาวคะ

แสดงความคิดเห็น

น่าจะใช่แหละค่ะ กลัวอ่ะ ... สวยเงิ๊บ  โพสต์ 2010-12-30 18:04
คนที่จะไปแก้จมูกทะลุพี่อยากแนะนะนำคุณหมอ ชาลีคลีนิค แถวห้วยขวาง พี่อายุ 47 แล้วไปทำมา (พอคนเราอายุมากปลายจะบางลงทำให้ทะลุได้)   คุณหมอจะใช้กระดูกอ่อนตรงปลายจมูกของเราเองเย็นให้โด่งขึ้น โอกาศทะลุไม่มีเลยเพราะเป็นกระดูกของเราเอง  แต่ถ้าอยากให้มีหยดน้ำแบบเกาหลีก็เอากระดูกหลังใบหูมาใส่  สำหรับพี่เย็บแค่ปลายจมูกพี่ก็พอใจทุกคนที่ทำงานชมกันน่าจะไปทำตั้งนานแล้ว คุณหมอน่ารักมากพี่ไปปรึกษาคุณหมอตั้งเกือบชั่วโมงเพราะพี่อายุมากและกลัวด้วย กว่าจะตัดสินใจทำก็ปรึกษาตั้ง 2 ครั้ง  อ้อสำหรับคนที่จะแก้จมูกคุณหมอก็ทำออกมาสวยด้วยนะค่ะ ขอให้โชคดีนะค่ะสำหรับคนที่กำลังที่คิดจะไปทำจมูก  ผู้หญิงอย่าหยุดสวยค่ะ
หมออะไรคะอายกรู้จั
คลีนนิกไรอ่า  จะได้ไม่ไปทำ
อยากรู้อ่า...คลีนิคไหนค้าบ จะได้ไม่หลงไปป
เราว่าเป็น
คลินิค  ส ..... ..... ..... ..... ม
ใช่มะๆ
วันหนึ่งดึกๆดิฉั้นได้เข้าไปฉีดผิวที่คลินิกแพทย์สมชายสิ่งที่ดิฉั้นได้เจอคือคนที่ฉีดให้ไม่ได้เป็นหมอหรือพยาบาลเลยแต่ให้พนักงานที่จบแค่ม6.มาหัดฉีดและเค้าก็จิ้มเข็มมั่วเจ็บมากเลยไม่เข้าเส้นด้วยดิฉั้นก็เลยตัดสินใจไม่ทำคงเข็ดไปอีกนาน เรื่องนี้อยากจะให้ทุกคนเป็นอุทาหรณ์ไว้เพราะไม่อยากให้คนข้างหลังเสี่ยง และได้ยินเพื่อนบอกมาว่าหมอนกหรือหมอศิริพร เชี่ยวชาญเวช ไม่ได้จบด้านศัลยกรรมโดยเฉพาะดิฉั้นก็เลยเข้าไปสืบหาดูในเว็บแพทย์สภาและแล้วก็เจอชื่อหมอว่าเป็นแพทย์สูตินารีเวช ไม่ได้มีความเชี่ยวชาญด้านศัลยกรรมเลย ตกใจมากๆและดิฉั้นก็เกือบตัดสินใจจะทำจมูกด้วย
ผมทำกับหมอเฉลิม...กรนี้แก้ไข.ผมทำจากที่อื่นมาแล้ว4ปีให้หมอเฉลิมแก้ไห้.ตอนแรกก้อตกใจเหมือนกันปลายจมูกแดง.แต่พอ2อาทิตผ่านไป.หายบวมและหายแดงแล้ว.ตอนนี้กำละงเข้าที่หล่อครับ..ทำกับหมอทีมีชื่อเสียงมากดีกว่าครับ.ไงก้อกำลังใจไห้น่ะครับ
เอาใจช่วยนะค่ะ แล้วตอนนี้เปงไงแล้วอ่ะอยากรู้อ่ะ
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ติดต่อผู้ดูแลเว็บไซต์ได้ที่ webdungdong@gmail.com|บริษัท ดั้งโด่งดอทคอม จำกัด|ติดต่อลงโฆษณา| ดั้งโด่งดอทคอม@2020

Copyright © 2001-2013 Comsenz Inc.   All Rights Reserved. Powered by Discuz! X3.2 R20140618, Rev.27, Thzaa City 1 Style

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้