ดู: 13587|ตอบกลับ: 68
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

[เสริมจมูก] ประสบการณ์ทำจมูกอันเลวร้าย อยากแก้จมูก ใครมีหมอท่านไหนแนะนำมั้ยคะ

[คัดลอกลิงก์]
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย yampotter เมื่อ 2013-11-21 16:50

สวัสดีค่ะ
เมื่อประมาณวันที่ 30 พ.ค. 2556 ที่ผ่านมา เราได้ไปเสริมจมูกกับคลินิกแห่งหนึ่ง (ใครอยากทราบ หลังไมค์เอานะคะ)
เราเสริมจมูกแบบเอากระดูกอ่อนหลังหูมาทำเป็นงุ้มต่อเล็กน้อย+ใส่ซิลิโคนน่ะค่ะ หมดไป 50,000 บาท
พอผ่านไปได้ประมาณ 2 อาทิตย์ จมูกเราเริ่มมีขั้นปรากฎ คนอื่นมองไม่ค่อยชัด แต่เวลาเราลูบจมูก เรารู้สึกได้เลยว่ามันเป็นขั้น แล้วพอคุยกับหมอ ปรากฎว่าหมอทำผิดพลาดทางเทคนิค!! เราแบบ เฮ้ย!! ทำแบบนี้ได้ยังไง ทำไมต้องเป็นเรา แล้วทำแบบนี้ไม่คิดถึงที่ตามมาเลยหรอว่ามันจะเป็นขั้น สรุป ทำออกมาไม่ค่อยโด่ง+มีขั้นแถมมาด้วย

หลังจากนั้นเราก็จำเป็นต้องแก้จมูกกับหมอคนเดิม แก้ฟรีค่ะ เพราะต้องให้เค้าเอาขั้นออกด้วย จาก พ.ค. ผ่านไปประมาณ 5 เดือนกว่าๆ เราแก้จมูกอีกรอบวันที่ 24 ต.ค. 2556 ที่ผ่านมาค่ะ ซึ่งสิ่งที่หมอต้องทำก็คือ เอาขั้นออก และ เปลี่ยนซิลิโคนอันใหม่ให้เรา ก็ไปแก้จมูกกับหมอ หลังจากนั้นเราก็กลับมาพักฟื้นค่ะ

ประมาณ 4 วันหลังจากการผ่าตัดรอบ 2 เราก็เกิดไม่สบาย อันนี้อาจจะเป็นความผิดของเราที่ไม่ไปหาหมอ เราก็ไม่ได้เอะใจ นึกว่าไม่สบายก็กินยาแล้วก็หาย เราก็ทานยาแล้วก็หายไข้นะคะ ผ่านไปอีก 1 อาทิตย์เราก็ไปหาหมอ ปรากฎจมูกติดเชื้อ!! ต้องรีบเอาซิลิโคนออกทันที O_O บระเจ้า!! อะไรวะเนี่ย เพิ่งยัดเข้าไปไม่ถึง 2 อาทิตย์ ต้องเอาออกอีกแล้ว TT เราจำเป็นต้องให้เค้าเอาออกค่ะ เพราะไม่งั้นติดเชื้อไม่ดีต่อเราแน่ๆ หลังจากนั้นจมูกเราก็กลับมาบี้เหมือนเดิม 50,000 ที่ลงไป ไม่ได้อะไรกลับมาเลย (เออ ลืมไป ยังมีกระดูกหลังหูที่ยังเป็นงุ้มอยู่ แต่ซิลิโคนไม่มีแล้ว)

หลังจากเอาออกได้ 3 วัน เราก็ไปหาหมอ เราก็คุยๆว่าอาการดีขึ้นแล้ว กระดูกหูที่อยู่ตรงปลายจมูกมันจะไม่สลายใช่มั้ย หมอบอกว่ามันจะไม่สลายค่ะ หมอบอกว่าพักจมูกอีกประมาณ 3 เดือน เราก็ ok แล้วเราก็ถามหมอว่า
เรา: "หมอคะ งั้นหนูต้องมาหาหมออีกทีเมื่อไหร่คะ"
หมอ: "อีก 3 เดมือนนั่นแหละ ค่อยมาดูก็ได้"
เรา: "อ่อ ok ค่ะหมอ"

หลังจากวันนั้น ผ่านไปประมาณ 1 อาทิตย์ เราก็เริ่มรู้สึกว่าจมูกเรามันเริ่มจะแด่นขึ้น แม่ก็ทัก เพื่อนก็ทัก เรารู้สึกนอยมาก! จะมีอะไรแย่ไปกว่านี้มั้ย แถมจมูกเราช้ำเพราะจากการที่หมอขูดขั้นออกค่ะ ลองดูรูปได้ค่ะ เผื่อใครยังงงๆ

เห็นรอยช้ำมั้ยคะ? รอยช้ำเกิดจากการที่หมอขูดเอาขั้นออก และที่จมูกมันร่นขึ้นไปเหมือนจมูกหมู ก็เพราะตอนติดเชื้อ หมอเอาซิลิโคนออกและเค้าก็ต้องขูดเนื้อเยื่อตรงจมูกออกไปด้วยเพื่อให้อาการติดเชื้อหายขาด มันเลยเป็นบุ๋มๆตรงกลาง เพราะพังผืดเริ่มเกาะตัวด้วยค่ะ เราเลยรีบไปหาหมออีกทีค่ะ

พอไปถึงคลินิค หมอส่ายหน้า!! เราแบบ เริ่มจิตตกและ -_- เวงกำอะไรของชั้น หมอบอกว่าเนี่ย จมูกมันเริ่มร่นขึ้นไปแล้ว ถ้าปล่อยไว้อย่างนี้ เวลาเสริมใหม่อาจต้องใช้ซิลิโคนสั้นลง แล้วอาจต้องตัดกระดูกหูเพิ่มมาทำเป็นงุ้นใหม่ แมร่ง เราคิดในใจ ไม่มีทางที่ชั้นจะตัดกระดูกหูอีกข้าง!! แล้วหมอก็บอกว่า สิ่งที่เราต้องทำตอนนี้คือ ต้องดึงจมูกลง ต้องคอยกดมัน O_O เราก็งงสิคะ...คำถามมากมายเกิดขึ้นในหัว

1) ดึงลง? กด? ยังไง?
2) แล้วถ้าดึงมันลงบ่อยๆ แล้วรอยช้ำที่จมูกเราจะเป็นยังไง? จะไม่ยิ่งช้ำหรอ!!
3) แล้วต้องดึงนานแค่ไหน
4) แล้วจมูกเราจะกลับมาดีเหมือนเดิมมั้ย
5) รอยช้ำจะหายขาดมั้ย

โอ้ย ทุกอย่างตีกันในหัวไปหมดค่ะ

หมอบอกว่าเราต้องดึงลงแรงๆ ต้องกดมันลง หมอไม่การันตีว่ามันจะหายร่น แต่เค้าบอกว่าให้เราคอยดึงมันลงตลอดเวลา ดึงปลายจมูกลง ไม่งั้นยิ่งแด่น/แอ่นแน่นอน เอาไงล่ะทีนี้ เราก็ต้องดึงค่ะ ทรมานแค่นี้ยังไม่พอ ชั้นต้องคอยดึงจมูกอีหรอนี่

แต่ประเด็นคือตอนแรกหมอนัดอีกที 3 เดือนด้วยซ้ำ ถ้าเราไม่ไปพบหมอก่อน จมูกเราจะเป็นยังไง เราจะรู้มั้ยว่าเราต้องดึง และเราจะรู้มั้ยว่าเราสามารถดึงได้ ใครๆก็คิดว่าอย่าไปดึงหรือทำอะไรมัน เพราะเพิ่งผ่าตัดเสร็จไม่นาน ตอนหลังผ่าตัดเสร็จใหม่ๆ ทำไมหมอไม่เห็นพูดอะไรเกี่ยวกับเรื่องนี้เลย ??

เราผิดหวังในหมอมากค่ะ ณ จุดๆนี้
ไม่ต้องหลังไมค์หรอกค่ะ ตอบมาเหอะ หมอไหน เพื่อนๆจะได้ไม่ไปทำ ของพี่โดนมาแล้ว พี่เขียนชื่อหมอและ รพ ที่ไปทำ เพราะไม่ได้มีเจตนาจะใส่ร้าย แต่มันเกิดขึ้นจริงๆ   มีน้องๆที่โดนเหมือนกัน เป็นเหมือนกัน เครียดเหมือนกันตามมาอีกตั้งสี่ห้าคน ตอนนี้ก็คุยๆกันอยู่ว่าจะทำยังไงกันดี เข้าใจค่ะว่าเครียด เซ็ง จิตป่วย เพราะพี่ก็เป็นเหมือนกัน สามเดือนแล้วค่ะ ยังเจ็บจมูกอยู่เลย รอยช้ำดำก็ไม่หายสักที เจ็บใจมาก

แสดงความคิดเห็น

เห็นด้วยนะคะต้องเปิดเผยเราไม่ใช่ว่าร้ายใคร ทำอะไรต้องคิดบ้าง  โพสต์ 2014-5-21 22:28
ใช่ๆ บอกมาเลยเป็นอานิสงค์ให้คนอื่นไม่ต้องไปทำด้วยไง  โพสต์ 2013-11-24 18:56

คะแนน

6

ดูบันทึกคะแนน

เป็นกำลังใจให้นะคะ
ลองไปปรึกษาหมอมนัสดูซิค่ะ
เคสแก้กะแกเยอะค่ะ
สวยทุกคน
เปนกำลังใจให้นะคับ สู้ๆๆ

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย oxynoodee เมื่อ 2014-4-22 18:48

เป็นกำลังใจให้นะค่ะ  หายไวๆ นะค่ะ  จมูกที่ช้ำมากๆ กินยาที่ชือว่า Arnica ทานวันละ 2 เม็ด 3 เวลาหลังอาหาร รอยที่ช้ำจะยุบไวมากค่ะ  ดีกว่าเสียเวลานั่งประคบค่ะ
เข้าใจน้องค่ะ  เป็นกำลังใจให้นะ. เราไว้ใจหมอ. แต่ผลออกมา ทำให้เราผิดหวัง มันสุดเศร้า. แต่อดทนนะค่ะ
แล้วทุกอย่างจะดีขึ้นค่ะ
ขอเงินคืนได้ด้วยเหรอ
ดีจัง  ถ้าได้ก็โอเคนะ แต่ขอเป็นกำลังใจให้นะค่ะสู้ ๆๆ
สู้ๆนะค้าทุกปัญหามีทางออกเสมอ ;)
ต้นฉบับโพสต์โดย yampotter เมื่อ 2013-11-21 16:51
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย yampotter เมื่อ 2013-11-21 16:52

ตอนนี้ผ่า ...

จริงๆไม่น่าทําให้ตั้งแต่ครั้งแรกเลยเนื่องจากกระดูกหลังใบหูจะหําได้เฉพาะปลาย เลยทําให้มีขั้นๆไม่ต่อเนื่อง ครั้งที่ไปใส่ก็ไม่เกี่ยวกะไม่สบาย ผ่าตัดแแล้วติดเชื้อ แนะนําให้ขอเงินคืนอย่างน้อยครึ่งหนึ่ง โทรหลังไมล์นะคะจะช่วย089-710-6481 ไม่ต้องหมดหวังยังมีโอกาศรอให้โพรงจมูกหายดีก่อนก็ทําได้ ติดต่อทางlineได้นะคะ line id:kiddyvนะคะ
ลองไปแก้ที่คุณหมอเฉลิมดีไหมค่ะ คุณหมอเก่งค่ะแต่แพง
ลองดูนะคะ อีกทางเลือกหนึ่ง
www.facebook.com/beautysurgerybb
59#
 เจ้าของ| โพสต์ 2014-1-8 11:56:01 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ต้นฉบับโพสต์โดย pond เมื่อ 2014-1-8 03:21
ขอให้ เจอหมอที่ดี แก้ครั้งสุดท้ายนะครับ

ปล หมอ รณ  แ ...

ขอบคุณค่ะ
ขอให้ เจอหมอที่ดี แก้ครั้งสุดท้ายนะครับ

ปล หมอ รณ  และ หมออื่นๆ แถวอุดมสุข ให้เลี่ยงไปเลยครับ กับการทำจมูก
พวกแปลงเพศ พอไหว
ดูดีกว่าเดิมน่ะ
56#
 เจ้าของ| โพสต์ 2013-12-29 19:45:09 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย yampotter เมื่อ 2013-12-29 19:56

นี่คือจมูกเราปัจจุบันค่ะ สังเกตุได้ว่ารอยช้ำตรงกลางจมูกเริ่มจางลงไปเยอะแล้วค่ะ ตอนนี้ผ่านมาประมาณ 2 เดือนแล้วหลังจากเอาออกล่าสุด

อีกรูปค่ะ เปรียบเทียบกัน

55#
 เจ้าของ| โพสต์ 2013-12-29 19:30:12 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ล่าสุดได้ไปปรึกษาอีก 2 หมอค่ะ

1) คุณหมอสุวิทย์ที่ รพ.เซ็นทรัลเยนเนอรัล ผลคือ แกไม่รับแก้ค่ะ เพราะเคสเรามันเป็นในเรื่องของเทคนิคอีกขั้นนึงซึ่งแกไม่ถนัดเคสแก้กระดูกหลังหู  ก็ ok จบไป

2) คุณหมอพิชาญศักดิ์ที่ V-Plast บางแสน หมอบอกว่าจมูกเรายังไม่ผิดรูปมาก ตอนนี้ตรงปลายเราเป็นพังผืดเกาะกันทำให้ปลายมันแข็ง หมอแนะนำให้นวดจมูกบ่อยๆ โดยเฉพาะตรงปลาย เพื่อให้พังผืดมันคลายและนิ่มขึ้น หมั่นทาครีมและนวดทุกวันๆ หมอก็ให้ยามาทาตรงปลายจมูกเหมือนกันค่ะ เอาคัตเติ้ลบัตรชุบและทาเช้า-เย็น แต่ระหว่างวันก็ให้เอา Baby Oil นวดตรงปลายจมูกเพื่อทำให้มันนิ่ม (ประทับใจที่นี่มากกว่าที่อื่นๆคือ คุณหมอเค้าบอกว่าเราควรจะทำและปฏิบัติกับจมูกเราอย่างไรบ้างในระหว่างที่รอแก้) คือถ้าแก้ได้หมอก็แก้ไปแล้ว แต่หมอบอกว่าตอนนี้เคสเราต้องรอและไปให้เค้าตรวจเป็นระยะๆเพื่อดูว่าเราสามารถแก้ได้หรือไม่ ถ้าเนื้อเรายังไม่เข้าที่ ยังไม่พร้อม แกก็จะให้รอจนกว่าจะสามารถแก้ได้

ตอนนี้เราก็ไม่ค่อยเครียดแล้ว เพราะรอยช้ำเริ่มจางลง เราก็หวังว่ามันจะหายช้ำไปในที่สุด ตอนนี้ได้แต่หมั่นนวดจมูก ทานวิตามินซี ทาน Collagen เราก็ไม่รู้ว่ามันช่วยมั้ย แต่ก็ดีกว่าไม่ทำอะไรเลย เพราะมันคือจมูกเรา ยังไงมันก็ต้องอยู่กับเราไปตลอดชีวิต ถ้าเจอปัญหาเราก็จะพยายามทกวิถีทางให้มันกลับมาดูดีให้ได้!!
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย jizzako เมื่อ 2013-12-22 14:53

เราเคยอ่านเจอซิลิโคน ที่นุ่มตรงปลาย สามารถบิด ได้ แล้วก็ทำหยดน้ำได้ด้วย ลองศึกษาดูนะคะ

ที่รายการ สามแซบ ที่กุ๊บกิ๊บมาอ่ะค่ะ
53#
 เจ้าของ| โพสต์ 2013-12-7 15:04:56 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
เมื่อวานไปปรึกษาหมอที่ The klinique แถว Siam มาค่ะ
ก่อนอื่นคุณหมอหล่อมากกกก 555 (แอบไม่เกี่ยว)

หมอบอกว่ารอยช้ำตรงกลางจมูกเราเกิดจากการที่เค้าขูดไป ทำให้เม็ดสีผิวมันเปลี่ยนสี เค้าบอกว่าสามารถแก้ด้วยการทำ Laser ปกติ ไม่น่ามีปัญหาอะไร ตอนนี้เรารู้สึกว่ามันเริ่มสร้างเนื้อเยื่อมากขึ้นตรงกลางจมูก เพราะบีบๆแล้วรู้สึกมันมีเนื้อมากขึ้นและไม่รู้สึกเจ็บแล้ว จากเมื่อก่อนที่เนื้อบางมากแทบจะบีบไม่ได้เลย

ตอนนี้ผ่านมา 1 เดือนเต็มแล้ว เราก็รอให้จมูกมันพักฟื้นอีกซัก 2-3 เดือน แล้วว่าจะทำใหม่

ตอนนี้ Plan เราคือจะไปปรึกษาหมอพิชาญศักดิ์ที่ V-Plast เกี่ยวกับเคสของเรา เราจะลองปรึกษาหมอว่าถ้าเคสเรา สามารถแก้โดยการใส่ซิลิโคน+เอาเนื้อเยื่อสังเคราะห์มาต่อปลาย ได้มั้ย เพราะไหนๆถ้าจะแก้แล้ว เราก็อยากแก้เป็นครั้งสุดท้าย ทำให้จมุกมันออกมาสวย ดูดี มีหยดน้ำ (แต่เราไม่เสี่ยงเอากระดูกอ่อนหลังหูใหม่มาต่อแน่นอน เพราะเราเข็ดแล้ว)

เพื่อนๆคนไหนที่เคยทำเคสนี้ ใส่ซิลิโคน+เอาเนื้อเยื่อสังเคราะห์มาต่อปลาย รบกวนแนะนำด้วยนะคะ
แนะนำหมอจำรูญคร่าา
โทรคุยได้คะ 083-0909955
51#
 เจ้าของ| โพสต์ 2013-12-2 14:22:25 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ต้นฉบับโพสต์โดย ouou เมื่อ 2013-12-2 11:36
เราก็เคยทำกับหมอพิชิต ศิริวรรณค่ะ

ทำกับหมอพิชิตแล้วเป็นยังไงบ้างคะ

แล้วเห็นที่บอกว่าทำมา 4 ครั้งนี่ ทำที่ไหนมาบ้างหรอคะ แล้วทำไมถึงต้องแก้ล่ะค่ะ เล่าให้ฟังได้มั้ยเอ่ย
เราก็เคยทำกับหมอพิชิต ศิริวรรณค่ะ
หมอแต่ละท่าน ก็มีเทคนิคแตกต่างกันไป จริงๆแล้วต้องเปิดจมูกมาดูค่ะ คุณหมออาจจะคาดคะเนจากข้างนอกคร่าวๆค่ะ ไม่มีหมอฟันธงได้ชัวร์หรอกค่ะ ถ้าไม่เปิดจมูกมาดู ส่วนเรื่องการประคบร้อนหรือเย็น เคยสังสัยไม๊คะ ว่าหมอบางท่านไม่ต้องประคบเลย หมอบางท่าน(ส่วนมาก)จะให้ประคบเย็น คือหมอจะรู้ค่ะว่าวิธีของหมอไม่ต้องประคบก็จะบอกว่าไม่ต้องประคบ และเรื่องการนวดจมูกเหมือนกัน แต่จากประสบการณ์เราไม่มีหมอไหนให้นวด แต่หมอบางท่านต้องนวดจมูกนะคะซึ่งเกิดจากเทคนิคของหมอที่ทำค่ะว่าถ้าทำกับหมอนี้ต้องนวด นานาจิตตังค่ะ อยู่ที่การตัดสินใจของเราค่ะ และอยู่ที่ดวงด้วยค่ะ บางคนทำกับหมอมือทองก็ยังต้องแก้เลย ไม่มีที่สิ้นสุดค่ะ ถ้าเราทำแล้วเกิดปัญหาก็ต้องตามแก้ แต่ส่วนมากเบสิคเลยคือ ทำจมูก3-4วันแรกประคบเย็นเพื่อลดอาการบวม หลังจากนั้นประคบร้อนช่วยเรื่องเขียวม่วงช้ำ แต่สำหรับเรา เราประึคบเย็น3-4วันแค่นั้นค่ะ ไม่เคยประคบร้อน เราทำมา4ครั้งแล้วค่ะ หลักๆเย็นช่วยเรื่องลดบวม ร้อนช่วยเรื่องเขียวช้ำค่ะ บางคนก็กินยาลดบวมก่อนผ่า แต่เราไม่เคยทำอะไรเลย แค่ประคบเย็น3-4วันแรก ก็เป็นปกติแล้วทุกครั้ง ออกจากบ้านแต่งหน้าแต่งตาได้ปกติ ถึงแม้จะทำเคสโอเพ่นเราก็ปกติเหมือนกับแก้แบบเปิดข้างเดียว อาจจะอยู่ที่ตัวบุคคลด้วยค่ะ ต่อมน้ำเหลืองอาจจะดี บางคนต่อมน้ำเหลืองไม่ดีก็จะยุบบวมช้าหน่อย
สู้ๆๆๆๆๆๆๆน้าา
47#
 เจ้าของ| โพสต์ 2013-11-27 22:00:56 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
** ถึงตอนนี้เราเริ่มงงและสงสัยระหว่างคำพูดของ หมออาสยา กับ หมอพีรพันธุ์ ... หมออาสยาบอกว่ากระดูกหูจะไม่สลายไป แต่! หมอพีรพันธุ์บอกว่ากระดูกหูสลายรวมับเนื้อไปแล้ว ?? เอ๊ะ ตกลงยังไงกันแน่ เราจะเชื่อใครดี

** อีกจุดนึงที่สงสัยคือ 2 ที่ข้างต้นบอกให้ประคบอุ่น แต่ทาง Delux Clinic บอกอย่าประคบอุ่น ให้ประคบเย็น?? เราก็งงอีก ตกลงกรูต้องประคบอะไรกันแน่

ยังไง ทั้งนี้ทั้งนั้น เราก็ต้องรอเวลาไปก่อนนั่นแหละ แต่ก็รู้สึกดีที่ได้ไปปรึกษาหมอและรู้ว่าแต่ละคนคิดยังไงกับเคสเราและสามารถแก้ได้มากน้อยแค่ไหน

วันศุกร์นี้เรานัดกับหมอพิชิต หมอเค้ามีคลินิกอยู่ 2 ที่คือที่ พระราม 9 กับ สำโรง ค่ะ หมอท่านประจำอยู่ที่ รพ.จุฬาค่ะ จะเข้าคลินิกเฉพาะช่วงเย็นค่ะ ยังไงจะมา update ให้ฟังกันนะคะ

เอาใจช่วยเราด้วยเน้อออออ
46#
 เจ้าของ| โพสต์ 2013-11-27 22:00:33 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ที่สาม หมอพีรพันธ์ Deluxe Clinic ค่ะ
ประวัติหหมอพีรพันธ์ดู link ข้างล่างได้ค่ะ หมอเคยทำที่เลอลักษณ์ค่ะ ตอนนี้มาเปิดคลินิกเองค่ะ
http://www.deluxeclinic.com
เป็นคลินิกเล็กๆค่ะ พี่ๆดูเป็นกันเองค่ะ แต่กระเทยเยอะเหมือนกันนะ เหอๆ ตอนเราไปก็มีอย่างต่ำ 2 รายและ อันนี้เค้าก็ให้เราถ่ายรูป ทำประวัติ แล้วก็ชำระเงินค่าปรึกษาก่อน 300 บาท เราก็จ่ายไปค่ะ จากนั้นรอประมาณ 15 นาทีก็ขึ้นไปพบคุณหมอค่ะ เราก็เล่าเคสเราให้เค้าฟังค่ะ เค้าก็บอกเราว่ากระดูกอ่อนหูนั้นจริงๆแล้วเมื่อเวลาผ่านไป กระดูกอ่อนหูก็จะค่อยๆสลายไปและรวมเป็นเนื้อเดียวกันกับจมูกเราค่ะ เค้าให้ข้อมูลเรามาแบบนี้ค่ะ

1) เซลล์เราตรงที่เป็นรอยช้ำมันตายแล้วเพราะมันเกิดจากการที่เค้าขูดเนื้อเราออกไปมากเกิน จริงๆแล้วกระดูกหูมันบางมาก เค้าขูดกระดูกหูออกไปซึ่งตรงนั้นก็เป็นเนื้อจมูกเราด้วย เค้าขูดออกเยอะไปทำให้เซลล์เรามันตายและกลายเป็นรอยช้ำอย่างที่เห็น (เรายิ่งฟังยิ่ง get มากขึ้น TT) เมื่อเซลล์ตายแล้วมันก็จะไม่หายช้ำ O_O

2) จมูกเราอาจจะสร้างเนื้อเยื่อได้อยู่ เพราะรอบที่สองเราใส่ซิลิโคนเข้าไปและเอาซิลิโคนออกเร็ว มันก็มีสิทธิ์ที่เนื้อเยื่อจะสร้างตัวอยู่

หมอจับๆจมูกเราค่ะ แล้วก็จับตรงปลายจมูกแล้วบอกว่า "เนี่ย กระดูกหูมันสลายแล้ว กลายเป็นเนื้อหมดแล้ว" หมอบอกว่าสำหรับเคสเรา ซิลิโคนถ้าใส่ อาจทะลุได้เพราะเนื้อตรงสันเราบาง (แต่ทั้งนี้ต้องรอดูประมาณ 3 เดือนว่าเนื้อเยื่อมันจะสร้างขึ้นมาขนาดไหนด้วยค่ะ) หมอบอกว่าจมูกเราอาจยังไม่ยุบเต็มที่ ต้องรอเวลา แต่รูปจมูกเราจะทำให้เป็นงุ้มมันก็ทำไม่ได้ เพราะต้องอิงจากจมุกเดิมด้วย หมออธิบายว่าคนเราชอบจินตนาการไปว่าจมูกต้องให้ได้แบบนั้นแบบนี้ ต้องโด่งประมาณนั้น ต้องงุ้มประมาณนี้ ซึ่งไม่ได้คำนึงถึงรูปจมูกของตัวเองที่แท้จริงตั้งแต่ต้นว่ามันสามารถทำได้มั้ย หมอไม่แนะนำให้ทำจมูกแบบเอากระดูกอ่อนหูมาต่อตั้งแต่ต้นเพราะถ้าเกิดผิดพลาดอะไรขึ้นมา ก็จะแก้ยาก ดังนั้นสำหรับใครถ้าทำครั้งแรก ควรใช้แค่ซิลิโคนอย่างเดียวก่อน ถ้าไม่ work ค่อยไปเทคนิคอื่น สรุปก็คือรอค่ะ มันต้องใช้เวลา ซึ่งอันนี้เรารู้ดีค่ะ ก็รอถึงเวลาแล้วค่อยกลับมาปรึกษาอีกทีว่าจะแก้ยังไงได้บ้าง

พอเราออกมาพี่ผู้ช่วยหมอก็บอกว่ารอยช้ำมันจะจางลงแต่มันจะไม่หายไปเพราะเซลล์มันตายแล้ว (เราก็รู้สึกไม่ค่อยดีอ่ะนะ) เค้าบอกว่าเราต้องดูแลตัวเองดีๆ ต้องทากันแดดเยอะๆ อย่าตากแดด เพราะเดี๋ยวรอยช้ำมันจะไม่ดีขึ้น แล้วก็บอกต่อว่า อย่าประคบอุ่น ให้ประคบเย็นข้างแก้มแทน
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ติดต่อผู้ดูแลเว็บไซต์ได้ที่ webdungdong@gmail.com|บริษัท ดั้งโด่งดอทคอม จำกัด|ติดต่อลงโฆษณา| ดั้งโด่งดอทคอม@2020

Copyright © 2001-2013 Comsenz Inc.   All Rights Reserved. Powered by Discuz! X3.2 R20140618, Rev.27, Thzaa City 1 Style

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้