ดู: 4429|ตอบกลับ: 25
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

เอาความรู้มาฝากค่า

[คัดลอกลิงก์]
บางคนอาจจะรู้แล้วนะคะ

พอดีเมื่อวานไปประชุมวิชาการจุฬา-ศิริราชมาค่ะ

ก็เลยได้เจอดีเทลยาหลายๆบริษัท แต่ดันไปสะดุดตากับบริษัทนึง

แต่นแต๊นน บริษัทที่ขาย เรพาริลเจลนั่นเอง ของยอดฮิตของคนทำศัลยกรรม

พอดีเมื่อวานตอนแรกยังไม่แกะพลาสเตอร์และยังใส่ mask ไป พี่ดีเทลยาเค้าก็คงรู้อะค่ะว่าไปทำมา

เค้าเลยแนะนำให้ใช้เรพาริลแบบกินดีกว่า เพราะแบบเจลมันเป็นแอลกอฮอล์ ใช้แล้วมันจะทำให้หน้าตึงๆไปบ้าง แสบๆ ระคายเคือง

อีกอย่างแบบเจลมันมี NSAIDs (เป็นกลุ่มยาที่แก้ปวดทำให้เกิดโรคกระเพาะอักเสบได้) แต่จริงๆแล้วไม่ค่อยมีผลมากนะคะ ^^ กับปัญหาโรคกระเพาะ เพราะมันใช้ทา ไมได้กิน

แต่ที่ดีเทลยาบอกก็คือ ผลการรักษาแบบกินจะดีกว่ามากค่ะ ผลคล้ายๆ DANZEN (แต่จะดีกว่าตรงไหนไม่รู้อะค่ะ จำรายละเอียดไม่ได้ - -"เดี๋ยวกลับหอแล้วจะแสกนใบรายละเอียดยามาให้ดูกันจ้า)

ปล.ยากิน dose 2*3 ต่อวันค่ะ แอบถามราคามาเห็นเค้าบอกว่าตกเม็ดละ 3 บาท แต่ไม่รู้ว่าในราคาที่ขายให้ รพ. หรือขายปลีกนะคะ ^^ (เกือบได้ตัวทดลองมาฟรี พอดีไปวันที่ 2 เค้าแจกหมดตั้งแต่วันแรก เลยได้แค่แบบเจลหลอดเล็กมา T^T ก็ยังดีค่ะ 555+)

คะแนน

3

ดูบันทึกคะแนน

ก้องตะวัน สมาชิกนี้ถูกลบไปแล้ว
หมายเหตุ: ผู้โพสต์ถูกแบนหรือถูกลบ โพสต์นี้ถูกปิดโดยอัตโนมัติ
ก้องตะวัน สมาชิกนี้ถูกลบไปแล้ว
หมายเหตุ: ผู้โพสต์ถูกแบนหรือถูกลบ โพสต์นี้ถูกปิดโดยอัตโนมัติ
24#
 เจ้าของ| โพสต์ 2009-6-28 00:57:47 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
แล้วถ้าเป็นแบบยาทานจะต้องกินDENZEN  ด้วยอีกมั๊ยค่ะ
ต้นฉบับโพสโดย chananda เมื่อ 2009-6-27 08:35

กินแบบเดียวพอค่ะ แล้วแต่ละเลือกเลยค่ะ เพราะตัวยามันคล้ายกัน ถ้ากินแล้วมันจะซ้ำซ้อนน่ะค่ะ

ส่วนมากโดยทั่วไปหมอเค้าจะให้ Danzen มาอยู่แล้วนะคะ ไม่จำเป็นต้องไปซื้อมาเพิ่ม

กินหมดก็ยุบแล้วค่ะ ^^

ส่วนยาที่หามาให้ดูกัน เป็นทางเลือกใหม่ค่ะ เผื่อใครอยากลองเปลี่ยนจาก danzen มาเป็นตัวนี้แทน

ตอนแรกว่าจะลองเอง แต่ก็ตอนนี้ยุบบวมไปเยอะแล้ว เลยหยุดยาต่างๆนานาแล้วค่ะ ^^

ไม่งั้นจะมาพิสูจน์ให้ว่าอะไรดีกว่ากัน
แล้วจะเลือกแบบไหนวันที่ห้าจาทำแล้วค่ะอยากรู้จะได้เตรียมซื้อไว้
ต้นฉบับโพสโดย chananda เมื่อ 2009-6-27 08:36

พยาบาลเขาแนะนำว่า danzen ก็พอแล้วคะ
ส่วนแปะคบเย็นเห็นพี่เขาว่า 24 ชม.ก็พออ่ะคะ
ประคบร้อน ..ลืมไปแล้ว 2 วันมั้ยอ่ะ ลืมๆๆ
เรื่องประคบเนี่ย หลายความคิดเห็นมากเลย
บางหมอก้ไม่แนะนำให้ทำ ...
เพิ่งมาอ่าน แต่ตอบในทู้น้องแล้วคะ

จริงอย่างที่พยาบาลเขาแนะนำเลยคะ ว่าอย่าทาที่หน้าอ่ะ เพราะมันไม่ใช่สำหรับทาหน้าด้วยอ่ะคะ

ที่ว่าหน้าลอก ก็เพราะแบบนี้นี่เอง..
แล้วจะเลือกแบบไหนวันที่ห้าจาทำแล้วค่ะอยากรู้จะได้เตรียมซื้อไว้
แล้วถ้าเป็นแบบยาทานจะต้องกินDENZEN  ด้วยอีกมั๊ยค่ะ
18# idol-hall

ขอบคุณนะคะ เป็นอีกทางเลือกหนึ่งเลย
ความรู้ใหม่ดีจังเรยค่ะ
ขอบคุณมากๆๆที่นำมาฝากเพื่อนๆนะค่ะ
17#
 เจ้าของ| โพสต์ 2009-6-25 00:35:40 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
อ้อ ถึงว่า ทั้งหน้าลอกแต่จมูก

หยุดทามา 3 วันแระ

ขอบคุณครับ แน่น ๆ ครับ
ต้นฉบับโพสโดย bratz เมื่อ 2009-6-24 23:44

ของเราทางตรงแก้ม แก้มก็ลอกค่ะ ^^ หยุดใช้แล้วค่ะ เพราะหายบวมแล้วค่ะ
16#
 เจ้าของ| โพสต์ 2009-6-25 00:32:39 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ว่าแต่แบบไหนดีก่าคะ
จาเตรียมไปซื้อยาศุกร์นี้แระคร้า
เป็นโรคกระเพาะ จาทานยานี้ได้ป่าวจ๊า
ขอบคุนคร้ ...
ต้นฉบับโพสโดย DUNGDONG เมื่อ 2009-6-24 23:06

ทานได้จ้า ไม่มีปัญหา ^^
อ้อ ถึงว่า ทั้งหน้าลอกแต่จมูก

หยุดทามา 3 วันแระ

ขอบคุณครับ แน่น ๆ ครับ
ว่าแต่แบบไหนดีก่าคะ
จาเตรียมไปซื้อยาศุกร์นี้แระคร้า
เป็นโรคกระเพาะ จาทานยานี้ได้ป่าวจ๊า
ขอบคุนคร้า
ขอบคุณค่ะ ได้ความรู้เพิ่มอีกอย่าง
ขอบคุณครับได้ประโยชน์เยอะเลย
11#
 เจ้าของ| โพสต์ 2009-6-24 20:44:49 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้

10#
 เจ้าของ| โพสต์ 2009-6-24 20:40:41 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ภาษาอังกฤษค่ะ

[localimg=109,150]5[/localimg]
อืมๆ วิชาการดีมากครับ เป็นประโยชน์มาก
8#
 เจ้าของ| โพสต์ 2009-6-24 20:29:08 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
มาแล้วค่า ใบรายละเอียดยา มีภาษาไทยและอังกฤษนะคะ

มีผลวิจัยมาให้ดูด้วยนิดนึง ^^"(ทำเหมือนเป็นตัวแทนขายยาเลย - -")

ภาษาไทย

7#
 เจ้าของ| โพสต์ 2009-6-24 16:24:24 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
แร้วเป็งยาทำไห้หน้าตึงรึป่าวอะคะ
อ่านแล้ง งงๆๆอะคะ
ครัยก็ได้ช่วยตอบทีอะ ...
ต้นฉบับโพสโดย muscol เมื่อ 2009-6-24 13:29

แหะๆ เพิ่งเข้าใจคำถามค่ะ

เป็นยาเม็ดที่ใช้กินจะไม่ส่งผลต่อหน้าเพราะไม่ได้ทาลงบนผิวโดยตรงจ้า

อีกอย่างคือยาทาผสมแอลกอฮอล์ ^^" เลยทำให้มันตึงค่ะ

ยากินเลยส่งผลดีกว่าตรงนี้เองแหละค่ะ
6#
 เจ้าของ| โพสต์ 2009-6-24 14:04:14 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
แก้ไขล่าสุด Girly เมื่อ 2009-6-24 14:05

ยาทา (เรพาริลแบบเจล) มีส่วนผสมของแอลกอฮอล์น่ะค่ะ

เวลาใช้แล้ว แอลกอฮอล์โดยส่วนมากจะทำให้น้ำบริเวณผิวหนังระเหยออกไปด้วย(อารมเดียวกับแอลกอฮอล์เช็ดแผล)

ดังนั้นเวลาทาเรพาริลเจล จะรู้สึกว่าพอมันแห้ง จะตึงๆน่ะค่ะ (ไม่รู้ว่าเป็นกันทุกคนรึป่าว แต่เราเป็นนะ ^^")

ถ้าใช้บ่อยๆ(เหมือนเรา) ก็ทำให้หน้าตึงๆได้อะจ้า แต่อาจจะไม่เป็นกันทุกคนก็ได้นะ

เพราะในกรณีเรา หน้ามันบวมออกมามาก เลยชะโลมเรพาริลเยอะมาก พอหน้าหายบวมมันเลยลอกออกมาเป็นแผ่น

แต่เป็นแผ่นเล็กๆ ค่อยๆลอกอะจ้ะ (ไม่ถึงกับเป็นงูที่ลอกคราบทั้งตัว เหอๆ >>มุขแป๊ก)

เอาเป็นว่ารอผู้มีประสบการณ์ท่านอื่นๆมาเสริมจ้า

ปล.ใช้แล้วถ้าใกล้ตามากอาจจะแสบได้ รึระคายเคืองตรงบริเวณที่ทาได้จ้า(ก๊อปมาจากคำพูดของดีเทลยา ^^")
แร้วเป็งยาทำไห้หน้าตึงรึป่าวอะคะ
อ่านแล้ง งงๆๆอะคะ
ครัยก็ได้ช่วยตอบทีอะ
อ่ะ ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆ น๊า

เพิ่งรู้ๆ เด๋วให้คนได้อ่านเยอะๆ

แล้วค่อยเอาขึ้นปักหมุด
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ติดต่อผู้ดูแลเว็บไซต์ได้ที่ webdungdong@gmail.com|บริษัท ดั้งโด่งดอทคอม จำกัด|ติดต่อลงโฆษณา| ดั้งโด่งดอทคอม@2020

Copyright © 2001-2013 Comsenz Inc.   All Rights Reserved. Powered by Discuz! X3.2 R20140618, Rev.27, Thzaa City 1 Style

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้