ดู: 2431|ตอบกลับ: 5
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

[เสริมจมูก] ขอคำปรึกษาเรื่องปลายจมูกแดงค่ะ T_T

[คัดลอกลิงก์]
คือเราเพิ่งไปเสริมจมูกได้ 1 อาทิตย์หมอให้ยามา 3 ตัวคือ ยาลดบวม แก้ปวด กับ แก้อักเสบ

ประเด็นก็คือ 1 อาทิตย์ที่ผ่านมาเราไม่สามารถกินยาแก้อักเสบที่หมอให้ได้อะค่ะ (ไม่ได้แพ้นะคะ กลืนไม่ลงอะค่ะมันเหม็นมาก) เลยไปซื้อยาแก้อักเสบที่ร้านขายยามากินแทน พอครบ 1 อาทิตย์เลยไปพบหมอเพื่อจะตัดไหม ปลายจมูกก้ยังแดงอยู่ (เราคิดว่าที่มันแดงมันไม่น่าจะเกิดจากคุณหมอยกปลายสูงอะค่ะ เพราะเราบอกคุณหมอว่าขอธรรมชาติ และที่สำคัญเรามีเนื้อตรงปลายค่อนข้างมากพอสมควรค่ะ) เราค่อนข้างมั่นใจว่าตอนนี้มันอักเสบแน่ๆเพราะเรากินยาแก้อักเสบหมอที่ให้มาไม่ได้ พอไปพบหมอหมอบอกว่า ให้กลับมากินยาที่หมอให้นะยังไงก็ต้องกิน เพราะยาที่ซื้อมากินมันไม่ช่วยโดยตรง แต่ยาที่หมอให้มันช่วยโดยตรง แล้วอีก 1 อาทิตย์ค่อยไปให้หมอดูอีกที

หลังจากนั้นเลยกลับมากินยาแก้อักเสบที่หมอให้ ผลปรากฎว่ารอบนี้กินได้ค่ะ และอาการตรงปลายนั้นยังแดงอยู่ แต่ไม่มีอาการเจ็บจิ๊ดๆเหมือนเดิมแล้วค่ะ

เราเลยอยากถามว่า อาการแบบเราจะหายมั้ยคะ โดยการกินยาแก้อักเสบ (Dixocillin 500) ไปเรื่อยๆเพราะเหมือนตอนนี้อาการเจ็บตรงปลายไม่มีแล้ว เหลือแต่มันแดงอะค่ะ หรือว่าต้องถอดออกอะคะ
   ยังไงรบกวนผู้ที่เคยมีประสบการณ์ช่วยแสดงความคิดเห็นด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ
พอแก้แล้วตรงที่บุ๋มมันจะเต็มขึ้นมัยค่ะ แล้วถ้าทำไหม่เนี่ย(เคสแก้) เค้าบอกว่าจะหายช้ากว่าปรกติหรือเปล่าค่ะ พอดีกำลังเผชิญปัญหายี้อยู่ค่ั
มีรอยชำ้และบุ๋๋มเยอะค่ะ แต่เราก็อดทนรอให้เนื้อตรงนั้นมันขึ้นมาก่อน แต่หมอแก้ออกมาไม่มีปลายและเบี้ยวค่ะ เราติดว่าจะหาหมอใหม่แก้และเติมปลายให้ยาวกว่านี้ค่ะ
4#
 เจ้าของ| โพสต์ 2013-2-10 23:27:24 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ต้นฉบับโพสต์โดย koryar เมื่อ 2013-2-4 12:52
เหมือนของเราก่อนแก้ค่ะ ไปหาหมอคนใหม่ ตอง้ถอดพักเอาไ ...

หกเดือนเลยหรอคะ ของเราหมอบอก 3 เดือน ค่อยไปทำใหม่ อยากทราบว่าของตัวเอง ตอนถอดออก มีรอยช้ำๆตรงปลายมั้ยอ่า ของเรามันมีรอยช้ำตรงปลาย แล้วก็บุ๋มนิดหน่อยด้วยอ่า TT'
เหมือนของเราก่อนแก้ค่ะ ไปหาหมอคนใหม่ ตอง้ถอดพักเอาไว้หกเดือน ตอนนี้แก้ใหม้แล้วแต่ไม่สวยเราหาที่แก้อีกค่ะ
อาจจะไม่ได้ช่วยเจ้าของกระทู้ คือ Dixocillin คือยาปฏิชีวนะ ชื่อ generic name คือ Dicloxcacilin ไว้ฆ่าเชื้อที่อยู่ตามผิวหนังเรา พวก staphylococcus ทีนี้ ก้ไม่รู้ว่าที่แดงๆนั้นเกิดจากการติดเชื้อหรือเปล่า หรือถ้าเป็นนแค่การอักเสบของผิวหนังธรรมดา คิดว่า ตัวที่ช่วยลดการอักเสบน่าจะเป็นพวก Danzen มากกว่า หรือบางทีก็กิน 2 ตัว ไปด้วยกัน แต่ถ้ากิน Dixocillin  ก็ควรกินให้ครบ dose เพราะไ่งั้นเดี๋ยวเชื้อดื้อยา

สรุป ยาปฏิชีวนะ ไม่ใช่ยาลดการอักเสบ แต่ที่แดงๆ นั้นอาจจะมาจากการติดเชื้อหรือไม่ก็ได้ ถ้าาจากการติดเชื้อก็ควรกินยาปฏิชีวนะ แต่ถ้าไม่ กินไปก็ไม่เกิดประโยชน์ กินไม่ครบ dose เชื้อดื้อยาอีก

ไม่ได้ช่วยเจ้าของกระทู้เรยยยย
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ติดต่อผู้ดูแลเว็บไซต์ได้ที่ webdungdong@gmail.com|บริษัท ดั้งโด่งดอทคอม จำกัด|ติดต่อลงโฆษณา| ดั้งโด่งดอทคอม@2020

Copyright © 2001-2013 Comsenz Inc.   All Rights Reserved. Powered by Discuz! X3.2 R20140618, Rev.27, Thzaa City 1 Style

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้