ดู: 6275|ตอบกลับ: 23
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

[เสริมจมูก] จมูกทำมา5วันแดงบวมครับเคลียดมาก

[คัดลอกลิงก์]
จมูกทำมาได้5วันแล้วคับ
แต่อาการแดงบวมที่ปลายจมูกไม่หายะแดงขึ้นเรื่อยๆ มีเลือดเสียไหลออกมาจากแผลด้วย เป็นช่วงๆคับ
ตอนกลางคืนนอนไม่หลับเลยครับตื่นกลางดึกบ่อยๆเพราะปวดมาก ตามอ่านรีวิวมาเยอะมากจนจิตตกละครับ
ผมมีอาการอักเสบใช่ไหมครับ? (ผมทำจมูกที่กทม.แต่ตอนนี้กลับต่างจังหวัดอีก10วันถึงจะกลับไปหาคุณหมอได้)
ตอนนี่เคลียดมากกินยาแก้อักเสบเรื่อยๆคับ ปวดบวมตุ๊บๆที่ปลายจมูกคับ
ไม่ทราบว่าถ้าผมจะไปหาหมอที่คลินิคทั่วไปเพื่อขอฉีดยาฆ่าเชื้อจะดีใหมครับ? ราคาประมาณเท่าไหร่ ?
แนะนำ
 เจ้าของ| โพสต์ 2013-5-12 19:15:06 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ขอบคุณสำหรับทุกคนนะครับที่มาตอบและให้ทุกความเห็นตอนนี้ผม เอาออกแล้ว เป็นเพราะหมอเย็บไม่สนิทมั้งครับ กระดูกอ่อนเลยทะลุ ในโพรงจมูกตามตะเข็บ ตอนนี้ครบ5เดือนแล้วครับกำลังจะได้ใส่ใหม่ขอบคุณ ที่เป็นห่วงครับ
ขอบคุณamplemiracle ครับ
ตอนนี้อากาศหายดียังครับ ตอนแรกๆผมก็เป็น แดงเป็นแท่งเลย แต่ไม่เจ็บนะครับ แต่หลังจากนั้นก็ค่อยๆทุเลาลงครับ
ลองหั้ยคุนหมอดูนะคะ ดูจากภาพน่าจะอักเสบมากค่ะทานยาที่หมอสังอย่างเคร่งครัดนะคะ
เอาใจช่วยนะคะ หายไวไว รีบปรึกษาหมอให้เร็วที่สุดค่ะ
ต้นฉบับโพสต์โดย boath43 เมื่อ 2013-1-3 21:23
แล้วถ้าช่วยไม่ได้ จมูกเน่าละคราวนี้ซวยเลย... อย่าคิด ...

การที่เราแนะนำคนที่เดือดร้อยไปถึงกับเป็นการสร้างเวรสร้างกรรมกันเลยเหรอคะ
คิดใหม่ได้นะคะคุณ

................................................................................................

แนะนำผิดๆก็ต้องได้รับผลกรรม เช่นเดียวกับหมอที่รักษาผิดๆก็ได้รับกรรม

เพราะสัตว์โลกย่อมเป็นไปตามกรรม...มีเหตุก็ย่อมมีผล...มันเป็นเช่นนั้นแล

หากคุณได้ศึกษาธรรมและเข้าถึงธรรมเรื่องกฏแห่งกรรม คุณจะเข้าใจในสิ่งที่ผมเตือนคุณ

หากคุณยังไม่เข้าใจ นั่นเพราะคุณยังต้องมีกรรมต่อไป เพราะความไม่รู้แจ้งเห็นจริง

ด้วยความปรารถนาดีครับ

ต้นฉบับโพสต์โดย boath43 เมื่อ 2013-1-3 21:08
ดิฉันก็ทำศัลยกรรมที่่ กทม. ค่ะ แต่อยู่ต่างจังหวัดไม ...

ดิฉันก็ทำศัลยกรรมที่่ กทม. ค่ะ แต่อยู่ต่างจังหวัดไม่สะดวกพบแพทย์ที่ กทม.
ก็พบแพทย์ที่ต่างจังหวัดค่ะ ไม่ได้พบหมอตี๋อย่างที่คุณกล่าวอ้าง แพทย์เป็นคนตรวจและฉีดยาให้ค่ะ
ณ ปัจจุบันนี้ก็ทำคางค่ะ อยู่ระหว่างรักษาตัว ก็พบแพทย์ต่างจังหวัดค่ะ  และไม่ได้คิดเองเออเองค่ะ
ดิฉันไม่ได้แนะนำแทนหมอค่ะ แต่หมอตรวจดิฉันและก็ฉีดยาแก้อักเสพให้ดิฉัน
ก็ จขกท. เขาขอคำปรึกษามาค่ะก็ให้คำปรึกษาไปค่ะ ในฐานะที่หัวอกเดียวกัน
ไม่ได้จะเก่งกว่าแพทย์นะคะ แต่มีพี่สาวเป็นแพทย์ค่ะ

...............................................................................................

อย่างนี้เรียกว่า แนะนำแบบหมอตี๋ ตามร้านขายยา...โปรดอ่านใหม่อีกครั้ง ๆๆๆ

หมายถึงคุณทำตัวเป็นหมอตี๋ แนะนำให้รักษาเองโดยไม่ปรึกษาหมอที่รู้จริง

ถ้าคุณไม่ได้แนะนำแทนหมอ ต้องบอกให้ไปปรึกษาหมอแทนที่จะบอกว่า...ฉีดยาแก้อักเสบช่วยได้ค่ะ  นั่นแสดงว่า คุณแนะนำแทนหมอแล้ว เพราะหมออาจจะนัดถอดซิลิโคนก็ได้ หรืออาจต้องรักษาโดยวิธีอื่นตามแต่สถานการณ์นั้น

อย่างนี้เรียกว่า คิดเองเออเอง หมายความว่า คิดว่าวิธีของตนเองจะใช้กับคนอื่นได้

ซึ่งวิธีคิดแบบนี้ หมอตี๋ตามร้านขายยาใช้บ่อย ๆ

นี่แหละ คุณกำลัง แนะนำแบบหมอตี๋

หวังว่าคุณจะเข้าใจนะครับ เพราะอธิบายละเอียดซะขนาดนี้แล้วครับ

แล้วถ้าช่วยไม่ได้ จมูกเน่าละคราวนี้ซวยเลย... อย่าคิดเองเออเองเลยนะครับ

อย่างนี้เรียกว่า  แนะนำแบบหมอตี๋ ตามร้านขายยาที่ไม่ใช่เภสัช จำๆเอามา โดยไม่รู้จริง จึงทำเหมือนกันโดยไม่ดูเป็นรายๆไปซึ่งอาจต่างกัน ในหลักวิชาความรู้ทางการแพทย์ที่แท้จริง เพราะไม่ได้เรียนมา จึงคิดเองเออเองว่า ฉีดยาแก้อักเสบจะช่วยได้ ในชีวิตจริง  เราคงเคยเห็นคนทั่วไปมักแนะนำแทนหมออยู่บ่อยๆ หากจมูกเขาแย่ลงเพราะรักษาไม่ถูกทาง จากคำแนะนำที่ไม่ถูกจริง คุณเองก็ต้องรับกรรมไปเต็มๆ

ในกรณีนี้ มีความเสี่ยงที่จะจมูกเน่าได้ ถ้าลองอะไรๆไม่ถูกเรื่อง ไม่ควรคิดแทนแพทย์ผู้รักษา เพราะอย่างไรก็ตาม เราย่อมไม่รู้จริง จะติดกรรมเปล่าๆครับ
กรรมเป้นเรื่องละเอียดอ่อน

ดิฉันก็ทำศัลยกรรมที่่ กทม. ค่ะ แต่อยู่ต่างจังหวัดไม่สะดวกพบแพทย์ที่ กทม.
ก็พบแพทย์ที่ต่างจังหวัดค่ะ ไม่ได้พบหมอตี๋อย่างที่คุณกล่าวอ้าง แพทย์เป็นคนตรวจและฉีดยาให้ค่ะ
ณ ปัจจุบันนี้ก็ทำคางค่ะ อยู่ระหว่างรักษาตัว ก็พบแพทย์ต่างจังหวัดค่ะ  และไม่ได้คิดเองเออเองค่ะ
ดิฉันไม่ได้แนะนำแทนหมอค่ะ แต่หมอตรวจดิฉันและก็ฉีดยาแก้อักเสพให้ดิฉัน
ก็ จขกท. เขาขอคำปรึกษามาค่ะก็ให้คำปรึกษาไปค่ะ ในฐานะที่หัวอกเดียวกัน
ไม่ได้จะเก่งกว่าแพทย์นะคะ แต่มีพี่สาวเป็นแพทย์ค่ะ

การที่เราแนะนำคนที่เดือดร้อยไปถึงกับเป็นการสร้างเวรสร้างกรรมกันเลยเหรอคะ
คิดใหม่ได้นะคะคุณ

แสดงความคิดเห็น

เพราะสัตว์โลกย่อมเป็นไปตามกรรม...มีเหตุก็ย่อมมีผล...มันเป็นเช่นนั้นแล  โพสต์ 2013-1-4 13:28
แนะนำผิดๆก็ต้องได้รับผลกรรม เช่นเดียวกับหมอที่รักษาผิดๆก็ได้รับกรรม  โพสต์ 2013-1-4 13:26
ต้นฉบับโพสต์โดย amplemiracle เมื่อ 2013-1-3 19:37
ฉีดยาแก้อักเสบช่วยได้ค่ะ

เพราะหมออาจจะนัดถอดซิลิโคนก็ได้ หรืออาจต้องรักษาโดยวิธีอื่นก็ได้  โพสต์ 2013-1-4 13:23
คุณเขียนว่า...ฉีดยาแก้อักเสบช่วยได้ค่ะ...นั่นแสดงว่า คุณแนะนำแทนหมอแล้ว  โพสต์ 2013-1-4 13:22
อย่างนี้เรียกว่า แนะนำแบบหมอตี๋ ตามร้านขายยา ... โปรดอ่านใหม่อีกครั้ง ๆ  โพสต์ 2013-1-4 13:07
ต้นฉบับโพสต์โดย amplemiracle เมื่อ 2013-1-3 19:37

ถ้าคุณไม่ได้แนะนำแทนหมอ ต้องบอกให้ไปปรึกษาหมอแทนที่...ฉีดยาแก้อักเสบ  โพสต์ 2013-1-4 13:11
หมายถึงคุณทำตัวเป็นหมอตี๋ แนะนำให้รักษาเองโดยไม่ปรึกษาหมอที่รู้จริง  โพสต์ 2013-1-4 13:08
อย่างนี้เรียกว่าแนะนำแบบหมอตี๋ ตามร้านขายยา...โปรดอ่านใหม่อีกครั้ง ๆๆๆ  โพสต์ 2013-1-4 13:05
ต้นฉบับโพสต์โดย boath43 เมื่อ 2013-1-1 16:00

เพิ่มเนื้อหา (2013-1-3 09:49):

boath43ไม่ได้คิดเองเออเองนะคะ  จากประสบการณ์ทำศัลยกรรมมาแทบจะทั้งตัวค่ะ  โพสต์เมื่อ 9 ชั่วโมงก่อน

boath43 ไม่ได้คิดเองเออเองค่ะ ทำมาแทบทั้งตัวแล้วค่ะ  โพสต์เมื่อ 9 ชั่วโมงก่อน
ทุกครั้งที่ทำศัลยกรรมพี่ก็จะไปฉีดยาแก้อักเสบกับคลีนิคแถวบ้านค่ะ
..............................................................................................

แล้วถ้าช่วยไม่ได้ จมูกเน่าละคราวนี้ซวยเลย... อย่าคิดเองเออเองเลยนะครับ

อย่างนี้เรียกว่า  แนะนำแบบหมอตี๋ ตามร้านขายยาที่ไม่ใช่เภสัช จำๆเอามา โดยไม่รู้จริง จึงทำเหมือนกันโดยไม่ดูเป็นรายๆไปซึ่งอาจต่างกัน ในหลักวิชาความรู้ทางการแพทย์ที่แท้จริง เพราะไม่ได้เรียนมา จึงคิดเองเออเองว่า ฉีดยาแก้อักเสบจะช่วยได้ ในชีวิตจริง  เราคงเคยเห็นคนทั่วไปมักแนะนำแทนหมออยู่บ่อยๆ หากจมูกเขาแย่ลงเพราะรักษาไม่ถูกทาง จากคำแนะนำที่ไม่ถูกจริง คุณเองก็ต้องรับกรรมไปเต็มๆ

ในกรณีนี้ มีความเสี่ยงที่จะจมูกเน่าได้ ถ้าลองอะไรๆไม่ถูกเรื่อง ไม่ควรคิดแทนแพทย์ผู้รักษา เพราะอย่างไรก็ตาม เราย่อมไม่รู้จริง จะติดกรรมเปล่าๆครับ
กรรมเป้นเรื่องละเอียดอ่อน

คุณเป็นเอามากนะคะ  โพสต์ 2013-1-3 21:40
ดิฉันก็ทำศัลยกรรมที่่ กทม. ค่ะ แต่อยู่ต่างจังหวัดไม่สะดวกพบแพทย์ที่ กทม. ก็พบแพทย์ที่ต่างจังหวัดค่ะ ไม่   โพสต์ 2013-1-3 21:16
ดิฉันไปพบแพย์ค่ะ ไม่ได้ปรึกษาหมอตี๋ค่ะ และไม่ได้คิดเองเออเอง  โพสต์ 2013-1-3 21:15
ถ้ายังมาตรวจ กทม ไม่ได้ ตรวจคลีนิคทั่วไปและประคบเย็นช่วยนะคะ
ต้นฉบับโพสต์โดย mono-tone เมื่อ 2013-1-1 14:56
เมื่อกี้ลองโทรไปที่โรงพยาบาลที่ทำคับ พยาบาลรับสาย ซ ...

ไปหาตามที่พยาบาลแนะนำดีกว่า ไม่งั้นถ้ามีปัญหามา หมออาจไม่รับผิดชอบ
12#
 เจ้าของ| โพสต์ 2013-1-1 16:21:45 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ต้นฉบับโพสต์โดย pic_piczy เมื่อ 2013-1-1 15:30
ขอแนะนำบ้าง อาการของเราคือ มีไข้ (และปวด บวม แดง ก็เป ...

คับขอบคุณมากๆเลย T ^Tเป็น้ายๆกันเลยเวลาทานยางี้ กินก่อนอาหารคือกินยา้วกินข้าวเลยประจำ555 เพราะบางทีต้องรีบ เลยไม่ค่อยมีเวลาควบคุมเวลาการทานยาคับ

เพิ่มเนื้อหา (2013-1-3 09:49):
ไม่ได้คิดเองเออเองนะคะ  จากประสบการณ์ทำศัลยกรรมมาแทบจะทั้งตัวค่ะ

ในชีวิตจริง คงเคยเห็นคนทั่วไปมักแนะนำแทนหมออยู่บ่อยๆ เรียกว่า คิดเอง  โพสต์ 2013-1-3 19:42
อย่างนี้เรียกว่าหมอตี๋ จึงทำเหมือนกันโดยไม่ดูเป็นรายๆไปซึ่งอาจต่าง  โพสต์ 2013-1-3 19:27
ไม่ได้คิดเองเออเองค่ะ ทำมาแทบทั้งตัวแล้วค่ะ  โพสต์ 2013-1-3 09:51
ทุกครั้งที่ทำศัลยกรรมพี่ก็จะไปฉีดยาแก้อักเสบกับคลีนิคแถวบ้านค่ะ  โพสต์ 2013-1-3 09:50
แล้วถ้าช่วยไม่ได้ จมูกเน่าละคราวนี้ซวยเลย... อย่าคิดเองเออเองเลยนะครับ  โพสต์ 2013-1-1 16:20
ขอแนะนำบ้าง อาการของเราคือ มีไข้ (และปวด บวม แดง ก็เป็นปกติของคนทำจมูกนะ)ก็ทานยาแก้อักเสบและพาราเซตามอนที่หมอให้มาตั้งแต่วันแรกเลย
พอผ่านมา 7 วัน ไข้เราก็คือยังมีอยู่ตลอด 7 วัน ซึ่งยาแก้อักเสบมันก็หมดแล้วล่ะ มันก็ไม่ควรจะมีไข้แล้ว พี่ชายเราเป็นเภสัชก็เลยบอกว่า น่าจะยังมีอาการอักเสบอยู่ เลยถามว่ากินยาแก้อักเสบยังไง ก็คือหมอจ่ายมาให้กินก่อนอาหาร 3 เวลา และก่อนนอน ทีนี้ มันต้องกินก่อนอาหาร 30- 1 ชั่วโมง  แต่เราก็กินก่อน 10 นาทีบ้าง 15 นาทีบ้าง หรือบางทีกินยาแล้วกินข้าวเลยก็มี  พี่เราบอกว่า ตัวยาห้ามโดนกรดไม่งั้น ฤทธิ์มันก้จะหาย ทีนี้เราเลยลองทำตามคำแนะนำ ก็ขอยาแก้อักเสบกินจากพี่นิล่ะ ก็กินเพิ่ม กินยาก่อนอาหารประมาณ 1 ชั่วโมง ก็กินไปได้วัน สองวัน ไข้เราก็หายเลย อันนี้ลองแนะนำดูเฉยๆ นะ ตอนนี้เราทำจมูกได้ 11 วันแล้วจ้า ก็ยังบวมอยู่ แล้วก็ยังเจ็บด้วย

คุณแค่แชร์...แต่เขาทำตาม ถ้ามีปัญหา คุณก็มีส่วนผิดและได้รับกรรมจากคุณ  โพสต์ 2013-1-3 19:39
แค่แชร์ประสบการณ์ค่ะ  โพสต์ 2013-1-1 20:38
หมายถึงไข้นะคะที่หาย ไม่ได้บอกว่าที่แนะนำไปแล้ว จะหายเจ็บหายบวมค่ะ  โพสต์ 2013-1-1 20:37
คุณเองยังไม่หายเลย จึงไม่ควรไปลองแนะนำแบบนั้นเพราะไม่ได้ผล เห็นๆอยู่  โพสต์ 2013-1-1 16:25
ไปหาหมอดีกว่า เภสัชก็ไม่รู้เรื่องหมอหรอก เพราะไม่ได้เป็นคนผ่าทำจมูก  โพสต์ 2013-1-1 16:24
9#
 เจ้าของ| โพสต์ 2013-1-1 14:56:33 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
เมื่อกี้ลองโทรไปที่โรงพยาบาลที่ทำคับ พยาบาลรับสาย ซึ่งไม่สามารถขอสายคุณหมอเพื่อพูดคุยได้เลย(คิดไว้แล้วว่าต้องเป็นงี้)
บอกอาการไป เค้าบอกว่าให้รีบมาพบพยาบาลเพื่อดูอาการให้ก่อน แล้วจะนัดพบคุณหมอให้อีกที
ถ้ายาหมดให้หาซื้อมาทานเองตามยาที่เคยจ่าย = =" ชักกังวล
แล้วจะมาบอกอีกทีนะคับ ว่าเป็นไงขอบคุณทุกคนนะครับที่ให้คำตอบ^^

ไปหาตามที่พยาบาลแนะนำดีกว่า ไม่งั้นถ้ามีปัญหามา หมออาจไม่รับผิดชอบ  โพสต์ 2013-1-1 16:28
8#
 เจ้าของ| โพสต์ 2013-1-1 14:40:55 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ตอนนี้อยากไปหาคุณหมอมากเลยคับ แต่ติดที่อยู่ต่างจังหวัดกลับกทม.เพื่อไปหาคุณหมออีกทีก็วันที่9ครับ T T เศร้ามากก

รีบไปหาหมอไม่ดีหรอคะ ชักช้า แก้ไม่ได้แล้วจะเสียใจนะ^^  โพสต์ 2013-1-2 13:58
อยากไปหาคุณหมอมาก ก็ไปเลยสิครับ... รอแล้วได้อะไร...ไม่กลัวจมูกเน่าหรือไร  โพสต์ 2013-1-1 16:19
โทรไปปรึกษาหมอก่อนก็ดีครับ จะได้รู้ว่าจะให้กลับไปหาหมอเลยไหม

ไม่ควรไปหาหมอที่คลินิคทั่วไปเพื่อขอฉีดยาฆ่าเชื้อ เพราะ หมอที่คลินิกไม่เชี่ยวชาญ จึงไม่รู้ปัญหาที่แท้จริงของจมูกคุณ

คะแนน

1

ดูบันทึกคะแนน

ถ้าจะฉีดยาอะไรโทรปรึกษาหมอเจ้าของงานก่อนก็ดีนะคะ เผื่อเราไปทำอะไรนอกเหนือแล้วเป็นหนักเค้าจะได้รับรู้ดีกว่าคะ
อาจจะอักเสบได้นะคะ แนะนำลองไปหาคุณหมอคร่าาา
ไปหา หมอ ด่วนๆ เลย คัฟ
ปปลายแดงมากเลยค่ะ  หาหมอด่วน  ข้างล่างว่าไง
อาจจะติดเชื้อลองกลับไปหาหมอด่วยเลย
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ติดต่อผู้ดูแลเว็บไซต์ได้ที่ webdungdong@gmail.com|บริษัท ดั้งโด่งดอทคอม จำกัด|ติดต่อลงโฆษณา| ดั้งโด่งดอทคอม@2020

Copyright © 2001-2013 Comsenz Inc.   All Rights Reserved. Powered by Discuz! X3.2 R20140618, Rev.27, Thzaa City 1 Style

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้