ดู: 31155|ตอบกลับ: 38
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

[เสริมจมูก] จดหมายถึงหมอ ข้อคิดเตือนใจหลังทำจมูก

[คัดลอกลิงก์]
ข้อคิดเตือนใจลองอ่านประสบการณ์ของเราดูนะค่ะ ฉบับย่อๆค่ะ
สำหรับคนป่วยเป็นภูมิแพ้อย่าคิดว่าไม่สำคัญ !!
ถ้าคุณปล่อยให้ลุกลามจนกลายเป็นไซนัสแบบเรา

และกินเบียร์ ดูดบุหรี่ นี่ห้ามเลยสำหรับคนทำจมูกและป่วยบ่อยๆ
ลองไปอ่านดูนะค่ะ นี่เป็นเมลที่เราเขียนไปสอบถามคุณหมอค่ะ

สวัสดีค่ะ คุณหมอ ขอแนะนำตัวก่อนนะค่ะ นู๋ชื่อปุญฟ้า เรียกว่าฟ้าก็ได้ ตอนนี้อยู่กรุงเทพค่ะ
จมูกที่ส่งให้คุณหมอดูทั้งหมดเป็นจมูกที่ทำมาและถอดออกไปแล้ว (รูปสุดท้ายชุด รร เป็นภาพก่อนทำไดๆทั้งสิ้น)
รวมระยะเวลาที่อยู่บนใบหน้า3ปี6เดือน โดยประมาณ
เริ่มด้วยรูปก่อนทำเป็นคนมีสันแต่น้อยนิด ปลายจมูกไม่หนา
แต่ก็ไม่ถึงขั้นบาง ปีกจมูกไม่กว้างไม่หนา โดยรวมเป็นคนผิวค่อนข้างบาง
แต่ไม่ถึงกับบางมากจนเกินไป เพราะ จมูกที่ทำไป3ปีกว่านั้นเป็นซิลิโคนแบบ
ปานกลาง ที่นิยมใช้กันทั่วไป บิดได้แต่ไม่ถึงกับอ่อนนุ่ม
หมอบอกว่าเกรด A จากเมกา แต่ไม่รู้ยี่ห้อซิลิโคนนะค่ะ
เป็นแบบสำเร็จรูปค่ะ ทรงสวยแต่ไม่มีหยดน้ำ

คุณหมอได้อธิบายไว้ว่าจมูกของฟ้า เนื้อค่อยข้างบาง ถ้าทำหยดน้ำกลัวจะมีปัญหาตามมา เช่นทะลุ เนื้อบางจนเห็นซิลิโคน
ซึ่งพอใส่แล้ว ประมาณ3เดือน เริ่มเห็นทรงแต่จับปลายจมูกจะรู้สึกว่าแข็งแต่ไม่แดงไม่เจ็บไม่คัน ปลายจมูกไม่มีอาการอะไร
มีแต่คนชมว่าจมูกสวย ดูไม่ออกว่าไปเสริมมา แต่ถ้าเซียนศัลยกรรมคงดูออกแต่คนทั่วไปทักว่าธรรมชาติมากๆ
39#
 เจ้าของ| โพสต์ 2013-11-19 04:43:31 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ต้นฉบับโพสต์โดย arits เมื่อ 2013-11-18 18:51
สู้ๆ นะค่ะ และก็ขอบคุณสาวสวยที่มาแชร์ประสบการณ์ความ ...

ขอบคุณจ้า หวังว่าเรื่องของเราจะช่วยให้ใครหลายๆคนมีความระมัดระวังมากขึ้นนะคะ
สู้ๆ นะค่ะ และก็ขอบคุณสาวสวยที่มาแชร์ประสบการณ์ความรู้ให้ฟังน้าา
37#
 เจ้าของ| โพสต์ 2013-11-11 14:36:59 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ต้นฉบับโพสต์โดย lukkete เมื่อ 2013-11-10 18:32
น่ากลัวมากๆเลยดีที่มาเจอคุณหมอมนัสนะค่ะ ...

ใช่จ้าไม่งั้นแย่แน่ๆเลยย
น่ากลัวมากๆเลยดีที่มาเจอคุณหมอมนัสนะค่ะ
35#
 เจ้าของ| โพสต์ 2013-8-6 04:40:37 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ต้นฉบับโพสต์โดย Beautyzeeds เมื่อ 2013-8-1 18:16
มีประโยชน์มากๆเลยค่ะ ขอบคุณสำหรับข้อมูล เพราะเราก็เ ...

บอกดีกว่าคะเพราะคุณหมอจะได้ให้คำแนะนำ แล้วระมัดระวังในการทำว่าแบบไหนจะเหมาะกับโรคหรือเสริมยังไง อันนี้ก็ไม่แน่ใจแต่บอกไว้ก่อนดีกว่าคะ
มีประโยชน์มากๆเลยค่ะ ขอบคุณสำหรับข้อมูล เพราะเราก็เป็นภูมิแพ้ จะเสริมวันที่5สิงหา แต่บอกพยาบาลว่าไม่ได้เป็นโรคไร เพราะอยากเสริมมาก กลัวบอกไปแล้วเค้าไม่เสริมให้
33#
 เจ้าของ| โพสต์ 2013-5-30 18:33:01 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ต้นฉบับโพสต์โดย awa_sukanya เมื่อ 2013-5-29 10:02
แนะนำหน่อยค่ะ คือ เราเป็นภูมิแพิ (มีน้ำมูกทุกวันเลย)  ...

กินยาลดน้ำมูกคะ พยายามอย่าให้จมูกฉะคะ ถ้าแฉะเมื่อไรทำจมูกไม่ได้เลยคะ
แนะนำหน่อยค่ะ คือ เราเป็นภูมิแพิ (มีน้ำมูกทุกวันเลย)

อยากทำจมูกมากค่ะ  มีวิธีไหนพอที่จะได้บ้างไหมค่ะ อยากทำมากๆ

ไม่ไอ ไม่จาม มีแต่น้ำมูกค่ะ
31#
 เจ้าของ| โพสต์ 2013-5-27 22:29:26 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ต้นฉบับโพสต์โดย karnhair เมื่อ 2013-5-26 18:37
ตอนนี้จมูกเราเริ่มบวมเป็นวันที่ 2 ไม่รู้เป็นเพราะอะ ...

"ตอนนี้จมูกเราเริ่มบวมเป็นวันที่ 2 ไม่รู้เป็นเพราะอะไร จับดูตรงระหว่างหัวตาเจ็บ ๆ บวมทั้งจมูกเลย"

อาการอักเสพของจมูกคะอย่าปล่อยให้เป็นเรื้อรังหรือเป็นบ่อยเกินไปนะคะ
เพราะอาการนี้แหละที่ทำให้เราต้องถอดจมูกคะ เมื่อข้างในอัพเสพเรื้อรังแล้ว
เนื้อจะยุ่ยแล้วทำให้ซิลิโคนไม่เกาะกับจมูกและไหลลงมาทำให้จมูกทะลุได้คะ
ต้องรีบกินยารักษาหวัดและพยายามอย่าเป็นเลยจะดีกว่า

ภูมิแพ้ภัยร้ายมากกโดยเฉพาะคนที่ผิวบางอันตรายมากๆถ้าซิลิโคนแข็งด้วย
ต้องระวังจะเกิดอาหารซิลิโคนไหลแล้วจมูกทะลุคะ

อีกกรณีนึงคือเกิจากซิลิโคนมันไม่พอดีกับรูปจมูกเราทำให้เวลาป่วยไม่สบายจะมีอาการได้
ซืลิโคนตัวเก่าเป็นซิลิโคนสำเร็จรูปทำให้มีอาการแบบนี้ทุกครั้งที่เป็นหวัดคะแต่อันใหม่ไม่มี
ลองจับฐานสันจมูกไล่ๆกันเราก็ไม่เจอรอบขอบซิลิโคนคะ
ตอนนี้จมูกเราเริ่มบวมเป็นวันที่ 2 ไม่รู้เป็นเพราะอะไร จับดูตรงระหว่างหัวตาเจ็บ ๆ บวมทั้งจมูกเลย เสริมมาได้ 2 เดือน กับ 21 วันแล้ว ไปซื้อยาแก้อักเสบและยาลดบวมมากินอยู่ ถ้าไม่ยุบก็จะไปให้หมอดู ตอนแรกที่ทำมาได้ 7 วัน ก็เห็นว่าเอียงนิดนึง กลับไปหาหมอ ก็บอกว่ามันยังบวมอยู่ แต่พอได้ 2 เดือน ก็ยุบลงเห็นเป็นสันแล้ว ก็ยังเอียงอยู่ดี ไปหาหมอก็ไม่แก้ให้ หมอบอกนิดเดียว แต่เราดูแล้วมันไม่สวย แล้วนี่ยังจะมาบวมอักเสบอีก เซ็งมากเลยค่ะ อย่างนี้ต้องเอาออกหรือเปล่าคะ เราเป็นภูมิแพ้อยู่ด้วยแต่เรารักษาตัวตลอดพ่นยาทุกวัน อาการไม่กำเริบ  แต่จมูกมันอักเสบได้ยังไง เราเครียดมากเลย เพื่อน ๆ ช่วยแนะนำหน่อยได้ไหมคะ
29#
 เจ้าของ| โพสต์ 2013-4-8 18:30:26 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ต้นฉบับโพสต์โดย kafewgod เมื่อ 2013-4-8 08:51
หนูไปทำกับหมอบุญถิ่นสองวันแล้วก็ไปเอาออกกับหมออีกท ...

ไปทำสองวันแล้วเอาออกได้เลยเหรอ ???

จริงๆการทำเอาออกต้องรออีก3เดือน คือรอให้แผลหายสนิดก่อน

ที่ว่ารำคาณนี่คือรำคาณอะไรหรือ แผลถ้าซ้ำๆตอนยังไม่หายก็จะหายช้าลงอะคะ

ตอนทำแผล 7 วันก็หายแล้วช้างหน้าได้ตั้งแต่วันที่ 3  แล้วจ๊ะ
หนูไปทำกับหมอบุญถิ่นสองวันแล้วก็ไปเอาออกกับหมออีกท่านหนึ่งอ่ะค่ะ
เพราะหนูรำคาญมาก แล้วรู้สึกตอนทำออกมาเบี้ยวๆ อย่างนี้หน้าจะหายบวมเป็นปกติ
กี่วันค่ะ แผลที่หมอบุญถิ่นเย็บมาให้กว่าจะหายกี่เดือนค่ะ
27#
 เจ้าของ| โพสต์ 2013-1-16 17:45:58 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ต้นฉบับโพสต์โดย banana52163 เมื่อ 2013-1-14 16:57
ขอบคุณมากนะคะ
ตอนนี้เราเป็นหวัด เลยเข้ามาหาข้อมูล พ ...

ดีใจที่ข้อมูลเป็นประโยชน์ให้กับหลายๆคน
รักษาหวัดให้หายดีที่สุดคะ ถ้าอาการหายแล้วสามารถเสริมได้คะ
แต่ต้องดูแลตัวให้ดีอย่าปล่อยให้เป็นเรื้อรังนะคะ
ขอบคุณมากนะคะ
ตอนนี้เราเป็นหวัด เลยเข้ามาหาข้อมูล พอได้อ่านแล้ว มีประโยชน์มากๆๆ

ต้องรีบรักษาให้หายแล้วล่ะ
อ่านและนึกภาพออกเลยครับ ยังไงก็ดูแลตัวเองดีที่สุดครับ ต้นเหตุอยู่ที่ตัวเราเองจ้าาา  สู้ๆสวยๆ

แสดงความคิดเห็น

ช่วงนี้ดูแลตลอดเลยคะ กลัวปล่อยนานแล้วทำจมูกไม่ได้คะ  โพสต์ 2012-12-25 22:26
24#
 เจ้าของ| โพสต์ 2012-11-10 04:43:36 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ต้นฉบับโพสต์โดย eleannor เมื่อ 2012-11-9 22:34
เราก็มีอาการแบบคุณอ่ะค่ะ เพิ่งทานยา augmetin ไปก็ยุบเยอ ...

อาการยุบบวมเป็นได้หลายกรณี(ถามจากคุณหมอสมศักดิ์ คุณจักร)
1.ซิลิโคนชนิดนั้นไม่เข้ากับจมูกเรา
2.มีเชื้อโรคเข้าไปในโพรงจมูกเลยบวม
3.เป็นภูมิแพ้ไซนัสพอไปเจอสิ่งแปลกปลอมในจมูกเลยพยายามขับดันออก

ถ้าซิลิโคนแค่ยาวออกมาแต่ปลายไม่แดงไม่เห็นขาวๆหมอคงไม่ถอดให้ค่ะ แต่ก็เสี่ยงกับการเสียทรงของซิลิโคน เพราะนี่ตอนยาวออกมารู้สึกว่าตรงหว่างคิ้วมันเตี้ยลงแล้วปลายก็มีหยดน้ำมากขึ้น
แต่ถ้ายาวออกมามากแนะนำถอดแล้วรักษาอาการป่วยให้หายก่อนแล้วค่อยไปทำดีกว่าค่ะ เพราะข้างในเนื้อเยื่อคงอักเสพซ้ำๆจนยุ่ยซิลิโคนเลยไหลลงมาได้

เพราะถ้าป่วยเป็นหวัดเรื้อรังหรือภูมิแพ้บ่อยๆจะเสี่ยงต่อการที่เชื้อโรคจะเข้าไปทางโพรงจมูกได้และเกิดอาการอักเสพ ถ้าอักเสพเรื้อรังบ่อยๆหรือบวมๆยุบๆจะทำให้ตัวซิลิโคนดัน
มากขึ้น ถ้าในกรณีซิลิโคนไม่นิ่มมากด้วยก็เสี่ยงกับการทะลุสูงมากถ้าเนื้อจมูกน้อยหรือบางค่ะ

ของเราเป็นไซนัสเรื้อรังซ้ำๆซากเนื่องจากเป็นภูมิแพ้แล้วไม่รักษาให้หายขาด ไซนัสคือมีเชื้อโรคขับในโพรงจมูก หน้าฝากและแก้ม บางทีเชื้อโรคคงหลุดลอดเข้ามาในโพรงซิลิโคนทำให้อัพเสพเรื้อรัง บวมแดง และเนื้อเยื่อยุ่ยซิลิโคนเลยไหลตามแรงดึงดูดของโลกเราเลยต้องถอดค่ะ
เราก็มีอาการแบบคุณอ่ะค่ะ เพิ่งทานยา augmetin ไปก็ยุบเยอะ แต่ปลายซิลิก็ยังดันเล็กน้อย ไปพบหมอก็ไม่ยอมถอดให้เซงจริงค่ะต้องแก้ใหม่และเอนซ้ายด้วย จะรบกวนขอข้อมูล ตรงยุบบวม ๆ บ่อยๆ ค่ะ ทานยาก็หาย ไม่มีอาการแดง อักเสบ แต่ซิลิดันยาวออกมามาก และพอยุบก็เป็นอีก รักษากันอย่างไรได้บ้างคะ สุดท้ายห้ามทำเลยหรือป่าว
เพราะเราเองแพ้ฝุ่นมากค่ะ จามหนักด้วย อยากทราบรายละเอียดตรงที่เชื้อโรคไปกองแบบไนหคะ หาข้อมูลได้จากที่ไหน ไปหาหมอหลายที่ก็ไม่อธิบาย ไม่เคยมีใครอธิบายให้ฟัง ค่ะ
22#
 เจ้าของ| โพสต์ 2012-11-6 20:00:33 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ต้นฉบับโพสต์โดย jdspss เมื่อ 2012-11-6 15:53
"ปลายจมูกตัด" เป็นยังไงหรอคะ

http://www.dungdong.com/forum.ph ... mp;page=1#pid996109
ประมาณในภาพแรกอะค่ะ

คะแนน

1

ดูบันทึกคะแนน

"ปลายจมูกตัด" เป็นยังไงหรอคะ
20#
 เจ้าของ| โพสต์ 2012-10-22 21:52:50 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ต้นฉบับโพสต์โดย mamasa เมื่อ 2012-10-22 20:13
ฟังแล้วน่ากลัวจังเลยค่ะ  หลังถอดออกมาแล้วตอนนี้จมูก ...

ตอนนี้น้องจมูกไม่เหี่ยวค่ะ แต่ปลายจมูกหายไปเลยค่ะ

กลายเป็นปลายจมูกตัด แล้วมีรอยช้ำดำตรงกลางจมูก

น้อยกว่าตอนถอดใหม่ๆแต่ก็ยังมองเห็นชัดเจนอยู่ค่ะ

ไม่กล้าไปบีบมันมาก เพราะแผลข้างในน่าจะยังไม่หายดีค่ะ

ดีที่จมูกไม่มีรอบบุ๋มเพราะไม่ถึงขั้นทะลุจมูกเลยไม่บุ๋มละมั้ง
ฟังแล้วน่ากลัวจังเลยค่ะ  หลังถอดออกมาแล้วตอนนี้จมูกเปนไงบ้างค่ะ  มีเหี่ยว อะไรไหมค่ะ
18#
 เจ้าของ| โพสต์ 2012-10-22 15:45:32 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ต้นฉบับโพสต์โดย taesterclub เมื่อ 2012-10-21 21:02
โดยปกติแล้ว คุณหมอห้ามคนที่เป็นไซนัสเสริมจมูก เพรา ...

ตอนนี้อาการดีขึ้นแต่ยังไม่หายขาด 100% ค่า

หมอแนะนำให้กินวิดตามินซีเยอะๆ ผักผลไม้

แล้วก็พักผ่อนให้เพียงพอ

อีก6เดือนก็คงหายขาดแล้วมั้งง

ฝนก็ไม่ค่อยตกแล้วน่าจะหายไวค่ะ

เรื่องติดเชื้อในสมองหมอบุญถิ่นก็บอกเหมือนกัน

ว่าบางทีเชื้อไปกองที่โพรงจมูกนานๆเนี้ยอาจลามไปสมองได้

เค้าเลยตัดสินใจให้ถอดจมูกออกดีกว่าเก็บไว้เพราะซิลิโคนมันก็ดันตัวเองออกมา

เพราะร่างกายไม่รับเนื่องจากมีเชื้อโรคสะสมอยู่ และถอดจะรักษาแผลให้หายเร็วกว่า

ตอนนี้ยังเจ็บๆจมูกอยู่ข้างในตรงกลางยังไม่หายดีแต่แผลข้างนอกหายแล้วเร็วมากๆ

เหลือแต่รอให้จมูกฟื้นฟูตัวเองเต็มที่แ้ล้วค่อยว่ากันอีกที

ขอบคุณมากค่ะ ^_^  โพสต์ 2012-10-27 22:41
หายไวๆนะค้า  โพสต์ 2012-10-26 08:37
ใช่แล้วค่ะงดรับงานยาววววววเลย  โพสต์ 2012-10-22 17:11
555+ ช่วงนี้งดรับงานยาวเลยสิครับ  โพสต์ 2012-10-22 16:39
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย taesterclub เมื่อ 2012-10-22 15:24
ต้นฉบับโพสต์โดย pikkyjunk เมื่อ 2012-10-21 07:05
เป้นกำลังใจให้ค่ะ เค้าก็เป็นไซนัสอยู่ แนะนำทีได้มั้ ...

โดยปกติแล้วนะครับ เค้าไม่ค่อยฉีดกันหรอกครับฟิลเลอร์
เพราะปัญหามันเยอะ ไหลบ้าง อยู่ไปนานๆย้อยบ้าง หรือต้องไปฉีดสลาย
คือพวกนี้มันดีตรงสวยปุ๊บปั๊บทันใจแบบไม่ต้องผ่าตัด
ส่วนใหญ่ที่ฉีดๆไป หลังๆก็มาเสริมจมูกกันอยู่ดี
ตอนนี้ในทางการแพทย์ ยังไม่มีอุปกรณ์ชิ้นไหนที่เสริมจมูกได้ดีเท่ากับซิลิโคนอีกแล้วครับ
มีปัญหาก็ถอดง่ายกว่าด้วยครับ
สรุปคืออย่าไปทำเลยครับ เท่าที่ผมคุยกับคุณหมอมา คุณหมอไม่ค่อยสนับสนุนครับ

ขอบคุณคร่า สำหรับข้อมูล >//<  โพสต์ 2012-10-26 08:36

คะแนน

1

ต้นฉบับโพสต์โดย pikkyjunk เมื่อ 2012-10-21 07:05
เป้นกำลังใจให้ค่ะ เค้าก็เป็นไซนัสอยู่ แนะนำทีได้มั้ ...

โดยปกติแล้ว คุณหมอห้ามคนที่เป็นไซนัสเสริมจมูก เพราะกลัวว่าอาจจะติดเชื้อในสมองได้
ผมอ่านเจอตอนแรกจิตตกไปเลยครับ
อย่าปล่อยให้เป็นนานนะครับ แบบนี้ส่อแววไม่ค่อยดี
รีบไปหาหมอเฉพาะทางเลยครับ หมอหู ตา จมูก หรือหมอรักษาโรคภูมิแพ้
ถ้าปล่อยให้เป็นนานๆเรื้อรังอันตรายมากนะครับ
โอกาสที่จะไปทำจมูกแล้วติดเชื้อก็มีสูง
ตอนแรกผมก็มีอาการแบบนี้แหละครับ ตอนนี้หายเป็นปลิดทิ้งไปแล้ว

ขอบคุณนะคะสำหรับข้อมูล แล้วถ้าฉีดฟิลเลอร์ล่ะคะ พอจะแนะนำได้มั้ยคะ  โพสต์ 2012-10-22 13:12

คะแนน

1

ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ติดต่อผู้ดูแลเว็บไซต์ได้ที่ webdungdong@gmail.com|บริษัท ดั้งโด่งดอทคอม จำกัด|ติดต่อลงโฆษณา| ดั้งโด่งดอทคอม@2020

Copyright © 2001-2013 Comsenz Inc.   All Rights Reserved. Powered by Discuz! X3.2 R20140618, Rev.27, Thzaa City 1 Style

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้