ดู: 2561|ตอบกลับ: 22
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

ไม่ใหญ่แบบนี้ใช่ป่ะคะ

[คัดลอกลิงก์]
จิตตกจริงๆ ค่ะ

แกนมันใหญ่ๆ จัง  แล้วตาหนูก็ตี่มากเลยอ่ะค่ะ

มันจะยุบอีกใช่ไหมคะ แกนไม่ใหญ่
เดี๋ยวก็สวยนะ
กินยาตามที่หมอสั่ง ประคบด้วยผ้าเย็น น้ำมะพร้าวช่วยได้นะ เดี๋ยวก็ดีขึ้น สู้ๆๆ
21#
 เจ้าของ| โพสต์ 2009-12-23 12:42:34 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
หายไวไวนะคะเป็นกำลังใจให้ แต่ถ้ายุบแล้ว ทรงสวยนะเนี้ย จมูกยาวเชียว อิจฉาจัง อิอิ ...
ต้นฉบับโพสโดย jaoying99 เมื่อ 2009-12-23 12:41

ค่า ขอบคุณนะคะ  

ตอนนี้ก็ดูจะเริ่มยุบลง อย่างช้าๆ ค่ะ

คงใช้เวลาหน่อยค่ะ กว่าจะยุบดี
หายไวไวนะคะเป็นกำลังใจให้ แต่ถ้ายุบแล้ว ทรงสวยนะเนี้ย จมูกยาวเชียว อิจฉาจัง อิอิ
19#
 เจ้าของ| โพสต์ 2009-12-22 21:20:53 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ต้องสู้ต่อค่ะ  ในที่สุด เป็นอาการบวมเกินไป จริงๆ

วันนี้แวะไปหาคุณหมอ ตัดไหม เช็คครบ 1 อาทิตย์  ปรากฏว่า บวมจนคุณหมอตกใจ

โดนไป 1 เข็มค่ะ ยาฆ่าเชื้อ และยาทานฆ่าเชื้อตัวใหม่

วันเสาร์คุณหมอนัดไปเช็คอาการอีกรอบ  

เห้อ หวังว่าจะหายดีนะคะ  ขอบคุณนะคะทุกคอมเม้นท์
เด๋วหายบวมแย้ว..สู้ๆๆ
ของเราก็บวมคะ ไม่นานจะยุบไปเอง
เป็นกำลังใจให้นะคะ
15#
 เจ้าของ| โพสต์ 2009-12-21 23:35:43 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ขอบคุณนะคะ ทุกๆคอมเม้น

อดทนๆ ค่ะ
มันบวมเป็นเรื่องปกติค่ะเป็นกันทุกคนมากน้อยต่างกัน อดทนนะคะเดี๋ยวสวยแน่นอนค่ะ
ออ เราลืมบอกไปว่าเราทำกะคุณหมดวรวิทย์ ที่ฟอรจูนอะละ

ตอนไปทำเค้าก็ให้ยาแก้อักเสบมา

แต่พอครบ 1 เดือนหมอนัดไปดูอีกรอบเราก็ของ ยาแก้อักเสบอีกรอบ

เพราะว่าเรากลัวจะอักเสบเป็นหนอง เพราะน้ำเหลืองไม่ดีเมื่อก่อนเราเจาะหูเรากินยาแก้อักเสบประมาณ 1 อาทิตย์

แผลที่เจาะหูก็หายแต่พอเลิกกินแผลกลับเป็นหนองมากจนเราต้องเอาออกเลย สรุปหูก็เจาะให้เจ็บฟรีซะงั้น

เรากินยาแก้อักเสบจมูกอยู่ตั้ง 1 เดือนกว่าแน้ เพื่อให้แน่ใจไงว่ามันจะไม่กลับมาเป็นหนองอีก
วันที่ 5 รอยช้ำเริ่มจาหายแล้วนิคร่า

เพราะเป็นสีเหลืองๆละ ไม่แปลกและบวมมากไปหรอกคร่า

ก็บวมยังงี้ละ ของเราก็บวม บวมระหว่างตา บวมช่วงใต้ตา เลยมายันเปลือกตา แถมลืมตายังมะค่อยจาขึ้น

เพราะตาตี่เหมือนกาน

อาจจาเป็นที่น้ำเหลืองเหมือนกับที่ nomadboy พี่เค้าบอกก็ได้อะคร่า

เพราะเราเป็นคนที่น้ำเหลืองไม่ดีแผลหายช้ามากตอนนี้เราทำมา จา 2 เดือนละ ทำตั้งแต่24ตุลาอะ

แผลยังมีน้ำเหลืองๆใสๆ ออกมาทุกวันตื่นมาก็มีให้แกะทุกวัน

เป็นคนโรคจิตชอบแกะซะด้วย555+
ครับ เดี๋ยวก็สวยครับ เชื่อผม
ดูไม่บวมมากมาย ครับ ถือว่า ปกติ  ไม่เขียวไม่แดงด้วย
หายไว ๆ นะคะ
7#
 เจ้าของ| โพสต์ 2009-12-20 11:17:10 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ขอบคุณมากๆ ค่ะ ทุกกำลังใจ

3 วันแรก ประคบเย็นค่ะ  แต่จากนั้นไม่ค่อยได้ประคบร้อน

นั่งนอนตลอดค่ะ ยาไม่ขาด ตั้งปลุกกินทุก 6 ชม.เลยค่ะ

เด๊ยววันอังคารไปตัดไหม จะลองคุยกับคุณหมอดูค่ะ
อย่าคิดมากคับ เด๋วมันจะยุบลงอีกเยอะนะ
หายไวไวคับ
อย่าคิดมากครับ ร่างกายแต่ละคน มีภูมิคุ้มกัน และระบบน้ำเหลืองที่ต่างกันน่ะครับ ส่วน ฝีมือหมอเป็นแค่ส่วนนึงครับ
ของคุณนี่ทำครั้งแรกใช่มั้ยครับ ดูจากอาการคุณ มันน่าจะกำลังยุบแล้วน่ะครับ หากคนระบบน้ำเหลืองไม่ดี แผลจะหายช้ากว่าคนอื่นน่ะครับ ต้องลองเช็คดูครับ ว่าเวลาคุณมีแผล มัยบวมหรือช้ำนานหรือเปล่า

หลังจาก ผ่าตัดมา มีการประคบเย็นสมำเสมอมั้ยครับ ในช่วง สามวันแรก หลัวจากนั้น ต้องเริ่มประคบร้อนไๆด้แล้วน่ะครับ
การประคบร้อนมันจะช่วยเรื่องบวมได้มากครับ อีกอย่างคุณทานยาตามที่หมอสั่งหรือเปล่า นอกจากนั้น การนอนมีส่วนสำคัญครับ คุณนอนหมอนสูงหรือเปล่า การนอนที่สูง ช่วยให้เลือดและน้ำเหลือง มีการ ไหลเวียนไม่ค้างที่แผลผ่าตัด จะทำให้ไม่ช้ำหรือบวมมาก
อีกอย่าง ตรงแผลที่ผ่า ในรู ถ้ามีเลือดมาค้างอย่าไปแกะนะครับ เดี๋ยววันตัดไหมคุรหมอจะจัดการให้เอง ผมว่าเราลองเช็คตรงนี้ดูก่อน ถ้า เกิด ปฏิบัตตามหมดแล้วแต่ยังไม่ไดีขึ้น ก็ลองไปปรึกษาคุณหมอดูครับ แต่จากที่เห็นของคุณก็ ไม่ได้ ผิดปกติอะไรน่ะครับ พื้นฐานเดิม เป็นคนแกนอค่อนข้างใหญ่อยู่แล้ว รึเป่าครับ แต่มั้นใจว่าพอยุบแล้วต้องสวยมากๆๆๆ แน่นอนครับ

เป็นกำลังใจให้ครับ สู้ๆ
อย่าเครียดเลยคุณพี่....ตอนผมทำบวมเป็นอาทิตย์เลยนะ...

กินยาตามที่หมอให้มา เดี๋ยวก็หาย...เตรียมทำใจยอมรับกับใบหน้าสวยๆได้เลย..

ไม่ต้อง.วิตกครับผม..ยิ้มเข้าไว้
3#
 เจ้าของ| โพสต์ 2009-12-19 23:15:20 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ยังบวมอยู่เลยคับ เด่วก้สวยนะคับ ใจเย็นๆคับ

ว่าเเต่ทำกับหมอท่านไหนมาคับ^^ ...
ต้นฉบับโพสโดย monman เมื่อ 2009-12-19 23:14

คุณหมอเฉลิมอ่ะค่ะ

เห้อๆๆ
ยังบวมอยู่เลยคับ เด่วก้สวยนะคับ ใจเย็นๆคับ

ว่าเเต่ทำกับหมอท่านไหนมาคับ^^
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ติดต่อผู้ดูแลเว็บไซต์ได้ที่ webdungdong@gmail.com|บริษัท ดั้งโด่งดอทคอม จำกัด|ติดต่อลงโฆษณา| ดั้งโด่งดอทคอม@2020

Copyright © 2001-2013 Comsenz Inc.   All Rights Reserved. Powered by Discuz! X3.2 R20140618, Rev.27, Thzaa City 1 Style

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้