ดู: 17037|ตอบกลับ: 93
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

เรื่องจมูก...เผลอไม่ได้...อ่านไว้นะคะ

[คัดลอกลิงก์]
[b][size=3][color=DarkOrange]เราเป็นคนนึงที่ทำจมูกมา 2 ครั้ง...ครั้งแรก...ทำที่คลีนิคแถวแยกแครายน่ะค่ะ.....
เพราะเห็นเค้าว่าถูกและดี...เลยไปทำ....ออกมาดีค่ะ..แต่อย่างที่เค้าลือเล่าอ้างกัน..
คือมันดีได้ประมาณปี..และมันก็จะทะลุ....ทำจากที่แรกได้ประมาณ 10 เดือน..เราก็เฝ้า
สงสัยแต่ไม่แปลกใจว่าทำไมแผลในจมูกเรามันไม่หายซักทีหว่า..มันยังเหมือนเป็นสะเก็ดแห้งๆตลอดเวลา..
บ้างบางทีบางเดือน..จู่ๆบางทีจมูกก็บวมขึ้นมาเองซะอย่างนั้น..ทีแรกๆเราก็งงๆว่าเอ๊...เราก็ไม่ได้ชนนะทำไมมันบวม..(มาทราบจากหมอทีหลังว่ามันเป็นอาการของการเริ่มติดเชื้อ)..จนเราเริ่มเห็นปลายจมูกเราแดงๆ...
เราก็ยังไม่เอะใจเท่าไหร่..(ซื่อบื้อหลาย..)..จนผ่านไปเกือบ 2 เดือน..อาการแดงเริ่มดีขึ้นมาก..แต่มันทำให้ดูตุ่ยๆที่ปลายจมูก..เวลาก้มถ่ายรูปมุมแอ๊บแบ๊ว..จะเห็นได้ว่าเหมือนปลายจมูกเบี๊ยว...เราจึงตัดสินใจจะแก้จมูก...
และก็เริ่มหาข้อมูลเพื่อไปแก้..ใจเราอยากได้หมอเฉลิมมากๆ...แต่คิวของหมอเค้านี่...เราฟังแล้วถอดใจ..
ขืนรอคิวหมอ..จมูกข้าพเจ้าได้กลายเป็นฟอสซิลแน่ๆ.....และก็ดูมาเรื่อยๆ..บางที่ก็อยากไป..
แต่ไกลเหลือเกิน..อย่างแถวจรัญ..แหง็กๆๆๆ...สุดท้ายก็มาได้ตัดสินใจอยู่แถวที่ทำงาน...
เป็นคลีนิคที่เปิดมานานแล้ว..อยู่แถวๆสถานีรถไฟฟ้าบางจาก..หน้าสุขุมวิท97..ได้ยินว่าทำทรงสโลบสวย..
ก็เลยไปให้หมอเบิ่งจมูกซะ...ไปหาหมอ..หมอก็เห็นว่าปลายเราแดงนะ...แต่ก็แค่ถามว่าทำไมปลายแดง..
(หนูไม่รู้ค่ะหมอ..หมอตอบไม่ได้..หนูก็ตอบม่ายด๊ายยยย)...ทั้งที่หมอก็น่าทราบว่ามันเป็นการจะทะลุและติดเชื้อ
เราก็บอกหมอทุกอย่าง..ทั้งแผลที่ 10 เดือนมาแล้วก็ไม่หาย...คุณหมอเค้าอาจคุยไม่เก่ง...จึงไม่ได้พูดอะไรให้ฟังเลย...แล้วเราก็ได้แต่รอให้วันรุ่งขึ้นมาถึงเพื่อผ่าเอาจมูกใหม่....

[b][color=Teal]พอวันที่มาเอาจมูกออก...หมอเปิดจมูก..แล้วก็บอกว่ามันเป็นหนองหน่อยนิ..เอาใส่ให้ไม่ได้
หมอก็จัดการเย็บและก็ไปเพื่อเตรียมผ่าตัดอื่น..ทิ้งความอึ้ง..แบบอึ้งรับประทานไว้ให้เรา...จิตตกมาก..
ไม่ได้เตรียมใจว่าต้องเอาจมูกออก....จิตตกไปได้ 2 อาทิตย์..ปลายจมูกบุ๋มนิดๆด้วย..แต่หมอก็ไม่ได้แนะนำอะไรอีก....เงินก็จ่ายไปแล้ว...จะเอาคืนเค้าก็คิดค่าเอาออกตั้ง 5000 บาท..กี๊ซซซ...เลยลองถามหมอว่า..
ใส่จมูกใหม่ได้รึยังคะ...หมอก็บอกว่าท่าจะยังไม่ดีแต่ตามใจคุณนะ..จะทำให้..(ไม่น่าเลยตู..)..หมอก็จัดการ
ทำจมูกใหม่ให้..แต่ตอนหมอจับให้ซิลิโคนเข้าที่นี่เจ็บจริงๆ..ตรงดั้งเราช้ำเลย....ผ่ามาเสร็จ..ทุกอย่างก็เหมือนจะดีนะ..เพียงแต่มีบางอย่างที่เรารู้สึกไม่ปกติคือ..พอกดระหว่างตา..รู้สึกว่าร่องซิลิโคนไม่พอดี..นึกออกไม๊คะ..ความรู้สึกเหมือนเรากดไม้ที่กระดกๆน่ะค่ะ..มันพะเยิบๆ...ผ่านไป 2 อาทิตย์มาให้หมอตรวจ..หมอก็บอกว่าทุกอย่างดีมาก..แต่รู้สึกระหว่างตามันไม่พอดี..แล้วหมอก็ไม่พูดอะไรอีก...จนมาอาทิตย์ที่3 ..ซิลิโคนที่มันไม่พอดีน่ะ..มันตกมาตรงปลาย..ทำให้ปลายบวมแดง..เหมือนจะทะลุ...นั่นแหล่ะ...เราก็บึ่งไปหาหมอเลย...หมอก็ดูแล้วก็พูดเองเลยว่า..
อืม..ปลายมันตก..น่ากลัวจะทะลุนะ...แล้วก็ไม่พูดอะไรอีก...เราก็เลยบอกหมอว่า..หมอคะ..หนูขอเอาออกเลยได้ไหมคะ..มันดูเต่งเป็นสัญญาณไฟแดงเลย....
แล้วด้วยความที่หมอเค้าคิดอะไรอยู่..เราไม่สามารถทราบได้..หมอเค้าก็พูดออกมาว่า..
"คุณจะเอาออกเลยเหรอ..ยังดีกว่าม้าง..ตอนนี้ผมยิ่งขี้เกียจอยู่..เอายาไปกินก่อนละกัน"
...ใช่ค่ะ...นี่คือคำพูดของหมอ..เราไม่ได้ใส่ไข่อะไรทั้งสิ้น..เราจำได้ว่าทั้งเราทั้งผู้ช่วยของหมอ
คงทำหน้าอึ้งไม่ต่างกัน...

คะแนน

4

ดูบันทึกคะแนน

เหอะๆ กำลังจะไปทำพอดี ดีนะได้พี่จีจี้เข้ามาช่วยชีวิตไว้ทัน ..... ขอบคุณอีกครั้งคร๊า......
ทีนี้จะสวยเมื่อไหร่ดีหง่า จองคิวไว้อีกกะหมอคมกริชก็เดือนหน้าอ่า มีใครจะติดธุระและยกเลิกคิวหมอเมษยนนี้บ้างเราขอแลกได้ป่ะ
อยากทราบว่าคุณหมอแพ.. ใชคุณหมอผู้ชายที่ชั้นตาสูงๆหรือเปล่าคะ เคยเข้าไปปรึกษา รู้สึกแปลกๆเลยไม่ได้ทำค่ะ
อยากได้ข้อมูลค่ะช่วยส่งมาที่เมลล์นี้หน่อยนะคะaddmay_may@hotmail.com
หน้ากลัวมากๆๆๆๆ
นอกจอกจะพูดน้อยแล้วยังปากไม่ค่อยจะดีอีก เอ่มมม
ขอบคุณมากเลยค้ะ สำหรับข้อมูล
ขอให้สวยไวๆน้ะค้ะ

หมอเก่งๆทำงานแก้ดีๆในบอร์ด ที่จี้เข้าไปดูรีวิวบ่อยๆคือ

หากทำกับ3ท่านนี้รับรองเลยค่ะว่าไม่ต้องเสียตั ...
ต้นฉบับโพสโดย laink เมื่อ 2010-2-5 17:21

ขอบคุณมากค่ะ  เด่ว หาข้อมูลก่อน ไม่ค่อยรู้จักทางเท่าไหร่ค่ะ แหะๆๆ  เด่วให้น้องมาดู  สิ้นเดือน ปิดเทอมพอดี จะได้พาไปแก้ อันเก่าที่ทำนี่ ธรรมชาติเกิ๊น ก่อนทำ นอนตะแคงไม่ได้ ลูกกะตาจะไหลไปรวมกัน  หลังทำ ก็ยังไหลไปรวมกันได้เหมือนเดิม หุหุ
ง่าา  ขอโพสต์หน่อย  เราเพิ่งไปทำที่นี่มาอ่ะ เมื่อ 19 ม.ค.53  เพิ่งไปตัดไหมมา มะวานก่อนนี้ ตั้ง 15 วันค่อยไปตัด แหะๆ
เราอยู่ต่างจังหวัดอ่ะ

ตอนเราไปทำ ไม่มีปัญหาไรเลยอ่ะ  หลังจากเปลี่ยนชุดเขียวๆ ล้างหน้า นอนเจาะน้ำเกลือ ใส่เครื่องวัดความดัน เครื่องจับชีพจร รอหมอ  เราก็หลับ อิอิ หลับก่อนฉีดยาชา รู้สึกตัวอีกที หมอก็กะลังเย็บแผลแล้วอ่ะ แล้วก็เสร็จ แบบ งง งง

ไหนอ่ะ ไหนว่าฉีดยาชาเจ็บโคดดๆๆ งัย  แล้วช๊านน   เกิดไรขึ้น งง  ตื่นมาทำจมูกเสร็จแล้ววว  (จะบ้าเหรอตู แล้วจะไปเล่าให้คนอื่นฟังยังงัยว้าา  ประสบการณ์ทำจมูกครั้งแรกของช๊านน ...)

ทำเสร็จนอนพัก ก็กลับบ้าน กะน้องสาว  เอาน้ำแข็งประคบ บนรถทัวร์  (ไม่อยากบอกว่าพกกระติกน้ำร้อนแบบโบราณ ใส่น้ำแข็ง เก็บไว้ แต่เช้า ไม่ละลายด้วย )

ไม่เขียว ไม่ม่วง  บวมอย่างเดียว ประมาณ 4 วัน ก็เริ่มหายอ่ะ

ตอนนี้จมูก สวยดี    แต่ๆๆๆๆ

มันมีแผล อีกด้านนึงของจมูก (ข้างที่ไม่ได้ผ่าอ่ะ) ให้หมอดูวันที่ตัดไหม หมอบอกไม่รู้แผลไร ไม่เคยเห้นแบบนี้    

ในใจ อ้าวววว .... หมอ แล้วนู๋จะรู้มั้ยละเนี่ย  แล้วหมอเลยบอกว่า  ไว้มีปัญหาไรค่อยมาหาหมอแระกัน  (อ้าว ... กลัวนะเนี่ย)

ก็เลยได้ยามาทา  และยาสมานแผล อย่างดี (ผู้ช่วยบอก)

ตอนนี้ เลยต้อง อธิฐาน อย่าให้มีปัญหาเลย จมูกช๊านนน   ส่วนเรื่องความประทับใจเหรอ ไม่รู้อ่ะ  เฉยๆๆ

จมูกเราก็ดีนะตอนนี้ แน่นดี ไม่ขยับ เป็นทรงสวยดี หลายคนชม (ตอนแรกแอบเสียใจ กะทรงจมูกตัวเอง) มั่นใจขึ้นล่ะ

เหลือแต่แผลนี่ล่ะ ให้รอลุ้น  .....   

ปลายเดือน น้องสาวว่าจะไปแก้  อ่านไปอ่านมา ของ จขกท. ชักกลัวเหมือนกันนะนี่ แต่ไม่รู้จะพาไปที่ไหนดี
ไปแก้จมูกเสริมใหม่ที่เดียวกับจขกทแค่ผู้ช่วยหมอเจาะยาเข้าเส้นต้องเจาะหลายรอบ...จนแขนบวมปวดเขียวเป็นเดือน
     คุณหมอพูดเร่งรัดเราก็โง่และมีเวลาอยู่เมืองไทยแค่ สิบกว่าวันด้วยเลยตัดสินใจแก้ที่นี้
ผลออกมายอมรับทรงจมูกสวย(ดีกว่าอันเก่า)  แต่..............
ตั้งแต่แก้มาจะสี่เดือนแล้วปลายจมูกบางครั้งรู้สึกจะกระดกได้เหมือน จขกทบอกจริงๆๆด้วย
และราคาของเราแก้เสริมใหม่  35000 บาท แพงจัง
ขอบคุณมากค่ะ  อ่านแล้วก็เหนื่อยใจจัง  เห็นใจมากๆ  ยังไงก็ขอให้หายไวๆนะคะ  เป็นกำลังใจให้ค่ะ^^
ตอนนี้ จขกท.เป้นไงมั้งคะไม่เห็นมาแจ้งข่าวให้เพื่อนๆ รู้มั้งเลย
ว่าตอนนี้อาการเป็นไง เอาใจช่วยนะคะ
เห็นใจจังเลยค่ะ  ยังไงก้อหายไวๆนะคะ  แต่อยากรู้จิงเลยว่าที่ไหน  หมอเลวจิงๆ  jip_naja@hotmail.com  แอบกระซิบบอกทีนะคะ
อยากทำศัลแบบเอากระดูกหลังหูมาทำเหมือนกานแต่ทำที่ระหว่างตาไม่ช่ายที่ปลายน่ะ
ม่ายรู้มีคุนหมอคนไหนทำเก่งๆบ้าง
กลัวแต่ว่าผ่ากระดูหลังหูออกมาเร้วหูจะหนวกก่อนที่ดั้งจะโด่งอ่ะจิ
hink it's โตไกคลีนิค [สุขุมวิท 97]
เป็นกำลังใจให้นะคะ
ขอให้หายไวไวค่ะ
ขอบคุณที่แชร์ประสบการณ์นะคะ

ขอให้หายไวๆ นะคะ
เป็นกำลังใจให้คร้า....สู้ สู้ นะคะ
หมอแบบนั้นคนแบบนั้นรับไม่ได้อย่างแรง.............
เพิ่งเข้ามาอ่านค่ะ เป็นยังงัยบ้างคะ จะตัดสินใจแก้เลยรึป่าว
แล้วรวมๆหมดเงินไปกะที่นี่ท่าทางน่าจะเยอะ หมอไร้จรรยาบรรณมากๆ
เค้าน่าจะนึกนะว่าถ้าเขาโดนเองบ้างจะรู้สึกยังงัย
เป็นกำลังใจให้นะคะ
เป้นกำลังใจให้ค่ะอยากรู้ว่าเป็นที่ไหนค่ะ jack_pot_suza@hotmail.com สู้ๆค่ะ
หวัดดีคร้า ตอนนี้อาการดีขึ้นแล้วค่ะได้อาทิตย์กว่าๆบวมหายไปเยอะแล้วเหลือแต่รอยช้ำๆ แต่เวลาถ่ายรูปข้างหน้าจะเหมือนเดิมยังไงมะรู้เหมือนไม่ได้ทำ แง่ๆ เศร้า ตอนนี้ไปเรียนก้เอาที่ปิดแผลมาปิดตาเอา อายมากเซงง่ะแทนที่จะสวยแต่สวยไม่เสร็จ
ขอบคุณพี่ๆนะค่ะที่เป็นกำลังใจให้กัน
เข้ามาอ่านอีกที ก็ยังเห็นใจเจ้าของกระทู้ไม่หายเลยครับ
ตอนแรกที่บอกว่าทำที่ถูกๆ ที่ไหนหรอคะ

เปนอาการเดวกันเรย ยุ ดีดีก้บวม

อยากรู้ๆๆๆ ติดตามๆ
น้องป็อดเพิ่งเข้ามาอ่านน่ะค่ะ
โหดร้ายที่สุด...ทำกับผู้หญิงตาดำๆตัวเล็กๆเยี้ยงนี้ได้เยี้ยงใด
ฮืม....กลัวเลยมิกล้าทำจมูกเลยอ่ะค่ะ
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ติดต่อผู้ดูแลเว็บไซต์ได้ที่ webdungdong@gmail.com|บริษัท ดั้งโด่งดอทคอม จำกัด|ติดต่อลงโฆษณา| ดั้งโด่งดอทคอม@2020

Copyright © 2001-2013 Comsenz Inc.   All Rights Reserved. Powered by Discuz! X3.2 R20140618, Rev.27, Thzaa City 1 Style

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้