ดู: 17416|ตอบกลับ: 37
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

[เสริมคาง] เสริมคาง กับหมอไพศาล พุฒิรัตน์วงศ์ รพ.ราษฎร์บูรณะ มาค่ะ

[คัดลอกลิงก์]
ัวันขึ้นเขียง  ศุกร์ 03 ธันวาคม 2553 ค้าา เวลา 10.45 น.
ขั้นตอน 1.กินยาคลายกังวล 1 เม็ด + ยาแก้ปวด 1 เม็ด
ผ่านไป 5 นาที ขึ้นเตียง
ผ่านไป 3 นาที หมอฉีดยาชา ** เจ็บแบบว่ามดกัดเจ็บกว่า
ผ่านไป 3 นาที หมอเริ่มเลอะ ** ไม่เจ็บน๊ะ แต่มันเป็นแค่ยาชา จึงเห็นทุกขั้นตอน (แต่มีผ้าสีขาวบางๆ ปิดที่ตาน๊ะกับไฟส่อง) เราจะกลัวตอนเลอะเพราะมันมีเสียงกึ๊บๆๆๆ และรู้สึกเหมือนเครื่องมือมันกดๆ ในใจคิดว่าเมื่อไรจะเสร็จหว่าา หมอคีบซิลิโคน เอ้อ (สีขาวประมาณข้อนิ้วก้อย 2.5 ซม) เข้าออกประมาณ 6 รอบ จนมาถึงช่วงที่เราดีใจ คือเห็นเส้นไหมละลายออกสีน้ำตาลอ่อนๆ (เหมือนเอ็นเบ็ดประมาณนี้) เย็บเรานับว่าหมอสอยประมาณ 10 ทีผูกปด 3 ชั้นต่อ1ครั้ง **ขอบอกว่าขณะทำมีหมอ 1 คน ผู้ช่วยผู้หญิง 4 คนอยู่ในห้องด้วย เวลาหมอจะทำขั้นตอนไหนก็พูดออกทุกขั้น ทำให้เราไม่ตกใจ หมอก็จะคอยพูดว่าไม่ต้องกลัว ไม่เจ็บน๊ะ และผู้่ช่วยพยาบาลก็คอยบีบแขนขาให้กำลังใจ
เสร็จ 11.20 น. ผู้ช่วยพยาบาลเข็นอีกเตียงมาให้เรา ให้กินยา 4 เม็ด มีฆ่าเชื้อ , ลดอักเสบบวม , พาราเซตามอล 2 เม็ด
นอนรอเพื่อนเดินขึ้นมารับอีก 10 นาที ก็ขับรถกลับ **ขอบอกว่าเราไปเดินห้าง + ดูหนัง 1 รอบ **ขอบอกว่าไม่เจ็บเลยอ่ะ แต่อาจจะเว่อร์แต่จริงน๊ะ
เอางี้ดีกว่า เราจะเล่าอาการแล้วกันน๊ะ
1.แผลซอกเหงือก **เจ็บนิดๆๆ (น้อยกว่าเป็นแผลร้อนในอีก)  ย้ำน้อยกว่าแผลร้อนใน
2.ส่วนคาง ** วันแรกรู้สึกตี๊บบ ๆๆ แต่ไม่ปวดเลย คือว่าไม่มีอาการใด ไม่รู้สึกอะไรเลย (แต่ลองใช้มือจับ ก็ต้องบอกว่ามันต้องปวดเนื้อน๊ะ ธรรมดาเนอะทุกคนคงเ้ข้าใจ) กลางคืนนอนหลับสบายปกติ จริงๆๆ
วันที่ 2 เสาร์ 04 ธันวาคม 2553
ทุกอย่างน้อยลงจากวันแรก เพื่อนๆ ลองคิดดูสิว่ามันแทบจะไม่เป็นอะไรเลย
แต่สิ่งที่อาจจะลำบากคือ เวลาพูดเราจะไม่กล้าอ้าปากมาก **กลัวแผลปริง่ะ แต่คุยโทรศัีพย์ได้ตามปกติน๊ะ
** ส่ิงที่เราต้องทาน
ยาฆ่าเชื้อ - หลังอาหารเช้า + เย็น
ยาลดบวมอักเสบ - หลังอาหารเช้า + กลางวัน + เย็น
พาราเซตามอล - รพ.เขาให้มาน๊ะ เขาออกว่าถ้าปวดแล้วค่อยกิน แต่เรากินเลย 4-6 ชม. (เรากันไว้)
น้ำใบบัวบก - คือเราเห็นจากประสบการณ์ทาง net เราก็เลยนำใบมาปั้นแล้วเติมน้ำ (ไม่คั้นด้วย เรากินทั้งใบที่มันละเอียดๆๆ นั้นแหละ)
แปรงฟัน - เราใส่ยาสีฟันไม่เยอะแปรงหลังอาหาร 3 มือและบ้วนปากทุก 4-5 ชม.เลย(กลัวติดเชื้อง่ะ)
***** ตอนนี้เราลุ้นอย่างเดียวคือขอให้แผลในปากอย่าติดเชื้อเลย จะได้ไม่ต้องเอาออก หมอนัดดูอาการ 17 ธันวาคม 2553 ลุ้น ลุ้น
สู้ๆนะคะ เป็นกำลังใจให้ หายไวๆนะคะ อยากเห็นรูปคางจัง
รอชมออยู่จ้า
มีรีวิวให้ดูป้ะค้ะในรูปหน้าเราปกติค่ะเดิมๆแต่ว่าจัดฟันพอดีอยากทำคางอ่ะค่ะ
รอดูรูปอยู่อะคับเพราะอากทำคางเหมือนกันช่วยลองลงหั้ยดูหน่อยดั้ยไหมคับ
ขอเบอร์ติดต่อคุณหมอหน่อยค่ะ อยากทำคางค่ะ
ฟังดูหน้ากัวจังเลยค่ะ  สู้ๆ ๆ  ค่ะ หายไวไว
แบนรูปโปรไฟล์
หมายเหตุ: ผู้โพสต์ถูกแบนหรือถูกลบ โพสต์นี้ถูกปิดโดยอัตโนมัติ
หายไวๆนะคะ เทคแคร์คะ อืมเข้าใจคะว่าเจ็บเนี้ยยังไง
เอาใจช่วยให้หายไว ๆ นะคะ
28#
 เจ้าของ| โพสต์ 2011-1-17 15:43:10 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ไปเอาซิลิโคนออกมาแล้ว หมอคิด 2000- ขอบอกว่าเจ็บโคตร เพราะยิ่งนานวันๆๆ มันก็ยิ่งเห็นซิลิโคนชัดขึ้น ถามเพื่อน 100 คน ๆๆ บอกว่ามันเอียงจริง ก็คิดว่าสมควรเอามันออกแล้วหล่ะ ตอนขึ้นเตียงคิดว่าเวรกรรมอะไรหว่า เจ็บตัว 2 รอบ มันทรมานมากๆๆ เลยนะ คิดดูนิ เอามีดกับกรรไกร เฉือนและแซะ จากปากถึงคางล่างสุดเนี๊ยะ สุดๆๆเลย กลับบ้านแทบจะเป็นไข้เลย นอนร้องไห้ อาการคือ เจ็บ ระบม แสบแผลในปาก เนื้อคางจับนิดนึงก็เจ็บๆ ปวดๆ คางบวมเป็นรูปช่องที่หมอเอามันออก ไม่กล้ากินอะไรเพราะกลัวแผลติดเชื้อ
อยากเห็นรูปจังเลยค่ะ  กำลังตัดสินใจว่าจะไปทำเหมือนกันค่ะ  ช่วยส่งรูปให้ดูได้มั๊ยคะ
แล้วตอนนี้เป็นไงบ้างค่ะ คางโอเค่แล้วหรือยัง
ขอบคุณที่แวะไปให้กำลังใจพี่นะค่ะ
ทำกับหมอไพศาล ใช่มั้ยค่ะ เคยไปหาคุณหมอครั้งนึงเหมือนกัน ปรึกษาเรื่องว่าจะทำจมูกหรือว่าปากดี คุณหมอก็แนะนำดีนะ แต่ตอนนั้นใจยังไม่กล้าพอ (ปรึกษาหมอได้ประมาณ1ปีผ่านไปแล้วค่ะ)เลยเก็บข้อมูลไปก่อน ยังไง รอดูรูปด้วยคนนะคะ
24#
 เจ้าของ| โพสต์ 2011-1-3 17:27:59 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
1 เดือน ที่ผ่านมา เราต้องคอยดันคางด้านขวาให้มันขี้นไป ทุกวี่ทุกวัน แต่ได้ผลนะ มันขึ้นจิงจิง ตอนนี้คางก็ค่อยๆ สมมาตร ขึ้น แต่เราเบื่อมาก ๆๆ ก่อนทำเราคิดว่าออกมาต้องสวยขึ้น แต่กลับต้องมานั้งดันคางตัวเองทั้งวัน (ทั้งวันจิงจิง ) เพราะอยากให้มันเข้าที่ ถ้ากลับจากที่ทำงานเมือ่ไรต้องคอยติดผ้าก๊อตอยู่ยังงั้น กันมันตก คือคอยประคองมัน เซ็งมาก เสียดายเวลามาก สวยขึ้นหรือป่าวไม่รู้ รุู้แต่ยังไม่มีใครชม มีแต่ทักว่ามันตก เซ็งสุดๆ อยากเอาออก แต่เพื่อนกืบอกว่าคอยดุให้ครบ 3 เดือนก่อน เรากืปลอบใจตัวเองด้วยการคิดว่า ก็ดีว่าคางถอยเหมือนเมื่อก่อน แต่เบื่อตรงที่ด้านหน้ามันเปลี่ยนไป คือดูยาวขึ้น แหลม แทนที่จะมนๆๆ
23#
 เจ้าของ| โพสต์ 2011-1-3 17:21:14 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ระยะเวลา 1 เดือน ที่ทำไป มีดูไม่เฟคนะ ไม่มีใครรุ้ว่าทำคาง มีแต่ทักว่า ตัดกราม (หน้าคงเรียวขี้น) แต่มีปัญหายิ่งใหญ่คือ จุดกึ่งกลางบริเวณกลางคาง (ที่มันจะแหลมที่สุด) ดันมีขอบๆๆซิลิโคน ต่ำกว่า 1 ข้าง คือ คล้ายๆ ข้างขวา จะตก มากกว่าด้านซ้าย นิดนึง แต่คนเราต้องมองหน้าตัวเองในกระจกอยุ่แล้วใช่ป่ะ มันสังเกตได้ และก็มีคนทักว่า ทำไมด้านขวา มันดุ ลงๆ กว่าซ้าย ( แสดงว่าถ้าคนที่สังเกตุจะดูออก)
22#
 เจ้าของ| โพสต์ 2010-12-12 21:28:06 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ตอนนี้ไม่จิตตกแล้ว คางมนๆๆ เป็นธรรมชาติดีค่ะ
จะรอชมนะจ๊ะ สู้ๆ ๆ
จ้า รอได้จ๊ะ
19#
 เจ้าของ| โพสต์ 2010-12-12 11:41:57 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
รูปเดี๋ยวก่อนนะ เราขอรอไปพบหมอที่รพ.ราษฎร์บูรณะ ศุกร์ 17 ธค. ก่อนเพราะได้ให้เพื่อนเห็นรูปคางที่ชัดๆๆๆ ว่าสวยหรือป่าว เพื่อนๆ จะได้ตัดสินใจถูกไง ถ้าดูตอนนี้อาจจะไม่สวยเพราะมันยังบวมๆโย้ๆๆนิดอยู่อ่่ะน๊ะ แต่เราก็ลองดันๆๆให้มันมนๆๆก็ได้ทำได้ดังใจเรา แต่ไม่้กล้าดันมาก รอศุกร์นี้ให้หมอดูจะให้หมอดันให้ คิดว่าหมอทำได้แน่
เออ..เรือ่งแผลในปากก็ดีขี้นตามลำดับนะ ตอนนี้ก็เสียวๆๆตึงๆๆ
ขอดูรูปหน่อยได้ไหมคะ อยากจะทำบ้างค่ะ
17#
 เจ้าของ| โพสต์ 2010-12-11 11:54:26 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
จะบอกว่าทำที่คลินิกน่าจะดีกว่ารพ.เพราะพี่ผู้ช่วยด้านหน้าห้องเขามีวิธีแนะนำดีกว่า ละเอียดดีมีความรู้ปึ๊ก ราคา 10,000- ไปหาหมอนสะดวกกว่า เพราะหมออยู่ทุกวัน ตอนที่เรารอมีคนมาทำทั้งตา 2 ชั้น , แก้จมูกจากยันฮี หลายคนเหมือนกัน ถ้าใครสนใจก็ลองไปศึกษาดูได้ 02-4541534 ชื่อพี่ลำปาง แต่ถ้าเราแนะนำเราว่าเอารูปคางที่ตัวเองชอบไปตกลงกับหมอให้ตรงกัน ทำออกมาแล้วจะได้ไม่จิตตก
เออ..คางกว่าจะยุบได้รูปเป๊ะก็สักเกือบ 3 เดือน ช่วงนี้หน้าเราส่วนตั้งแต่ปากลงไปจะดูบวมนิดๆ คนที่มองหน้าตัวเองทุกวันมันก็อาจจะไม่ชินบ้าง ต้องทำใจนะ
วันนี้ก็วันที่ 8 แล้วแผลเราไม่ติดเชื้อ หมอบอกว่าภาวะเสี่ยงจะ 3-4 วันแรก และตอนนี้เขาให้เราให้น้ำยาบ้วนปากร่วมด้วยเขาว่าปากสะอาดแผลจะหายเร็วขี้น
16#
 เจ้าของ| โพสต์ 2010-12-11 11:45:22 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
หายไป 3 วันเลยคร่าาา
หมอใ้ห้ยาฆ่าเชื้อมากิน 4 วัน
วันที่ 5-6 หยุดไป 2 วัน ก็มีอาการแย่เหมือนกันนะ คือมันระบม++เจ็บๆ แผลในปากระดับนึ่งเลยหล่ะ ก็เลยตัดสินใจเอายาเก่าไปให้ปรึกษาที่ร้านขายยา เขาบอกว่ากินต่อไปไม่มีผลกับอะไรทั้งนั้น เขาบอกว่ากินแล้วดี แผลในปากจะหายเร็ว ก็เลยกินก็ดีขึ้นนะ มันอักเสบน้อยลงเยอะ
เออ..หลังจากแกละผ้าก็อตออก เราไม่ค่อยพอใจรู้สึกมันแหลมและเอียงขวานิดๆๆ เลยจิตตกมาก จึงไปหาหมอที่คลินิกแถวเดอะมอลบางแค (เพราะที่รพ.หมอหยุดนักขัตฤกษ์) หมอลองจับดูก็บอกว่าตำแหน่งซิลิโคนไม่เอียงหรอก แต่เพราะวันบวมขวามากกว่าเท่านั้น และเราบอกว่าไม่ชอบคางแหลม หมอก็ให้ลองใช้นิ้วโป้ง ดันขี้นได้ (แต่อย่าดันเองมากเดี๋ยวยุบแล้วเอียงจริง) ก็สบายใจขี้น
แบนรูปโปรไฟล์
หมายเหตุ: ผู้โพสต์ถูกแบนหรือถูกลบ โพสต์นี้ถูกปิดโดยอัตโนมัติ
รอดูรูปด้วยคนคะ
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ติดต่อผู้ดูแลเว็บไซต์ได้ที่ webdungdong@gmail.com|บริษัท ดั้งโด่งดอทคอม จำกัด|ติดต่อลงโฆษณา| ดั้งโด่งดอทคอม@2020

Copyright © 2001-2013 Comsenz Inc.   All Rights Reserved. Powered by Discuz! X3.2 R20140618, Rev.27, Thzaa City 1 Style

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้