ดู: 26132|ตอบกลับ: 62
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

[เสริมจมูก] ถอดซิลิโคนออกแล้วจมูกมีปัญหากลุ้มใจมากๆครับ รบกวนปรึกษาผู้รู้ด้วย

[คัดลอกลิงก์]
เรื่องผมอาจยาวซักหน่อย อดทนอ่านนิดนะครับ เพราะร้อนใจมาก คือผมเคยเสริมจมูกเมื่อประมาณ 10 กว่าปีที่แล้วสมัยเรียนป. ตรี ก็ไม่มีปัญหาอะไร จนจบ ป.โท เริ่มทำงาน ปรากฏว่าเพื่อที่ทำงานเริ่มทักว่าทำไมรู้จมูกผมไม่เท่ากันคือรูมูกด้านซ้ายจะเชิดขึ้น และด้านขวา จะปกติ พอเริ่มสังเกตุก็เห็นว่าแท่งซิลิโคนเบี้ยวครับเข้าหาตาด้านขวา เอียงเลยเห็นได้ชัด ไปหาหมอคนเดิมที่เสนิมจมูก หมอทำการผ่าขยับให้เข้าที่ แต่ปรากฏว่าทิ้งไว้ไม่นานมีอาการเกือบทะลุคือมีตุ่มห้อเลือดแดงตรงปลายจมูก หมอจึงถอดออก และให้นวดเพื่อให้เนื้อเยื่อที่เกือบทะลุกลับมาเหมือนเดิม ผลปรากฏว่ามีรอบบุ๋มนิดหน่อย (ย้ำว่านิดหน่อยนะครับ ไม่สังเกตุไม่รู้เลย) แต่รูจมูกไม่เท่ากัน (ย้ำอีกเช่นกันว่าไม่สังเกตุ ก็ไม่รู้) ต่อมาจากคราวนั้นราว 6-7 ปี ผมกลับไปหาหมอคนเดิม เพื่อเสริมใหม่ คราวนี้เอาแบบให้หมอดู และถามว่าสามารถทำได้หรือไม่ หมอให้คำตอบว่าสามารถทำได้แต่หลังจากนี้คือปัญหาครับ
1. พอเริ่มทำได้วันที่ 2-5 มีอาการบวมอย่างมาก และปวดจมูก จนต้องกลับไปพบหมอคนเดิม หมอให้ยาแก้อักเสบและลดบวมมาเพิ่ม แต่ไม่ดีขึ้น ผมเริ่มมีเลือดออกบริเวณจมูกข้างซ้ายเรื่อยๆ ไม่หยุด คราวนี้ไปหาหมออีกครั้ง พบว่าแผลจมูกข้างดังกล่าวปริ หมอทำการดูดเลือดดูว่าเป็นน้ำเหลืองหรือไม่ ปรากฏว่าเป็นเลือดคั่ง จึงทำการดูดเอาเลือดออกจากจมูกด้วยเครื่อง และเย็บแผลข้างที่ปริใหม่ (ใช้เครื่องดูดผ่านแผลที่เปิดเลยครับ เจ็บมาก) ผลคือยุบลงครับ แต่!!!
2. ผมสังเกตุว่ารูจมูกและปลายจมูกมันเชิดขึ้น และให้เห็นชัดว่ารูจมูกมันมีรูปทรงไม่เเหมือนกัน (ไม่ใช่ไม่เท่ากันนะครับ) เห็นชัดมากขึ้น รอยบุ๋มจากเมื่อ 7 ปีก่อนก็เห็นชัดขึ้นด้วย ผมคิดว่าอยากเอาออกแล้วล่ะของเดิมดีกว่า โดยปรึกษาที่บ้าน จะไปพบหมอคนเดิม เพราะเพิ่งใส่ได้แค่ราว 2 อาทิตย์เท่านั้น ปากฏว่าหมอไม่ค่อยอยากจะพบ พอบอกว่าไม่ชอบทรงำไมเป็นแบบนี้ หมอกลับบอกว่ามันยังบวม ต้องรอดูอีก 1 เดือนหรือ 3 เดือนแล้วไม่ฟังอะไรอีกเลย ไม่ทันได้บอกอะไรอีกเลย ผมจึงไปพบหมออีกท่านที่คนในเว็บนี้แนะนำครับ (ยังไม่อยากบอกชื่อหมอนะครับ) คุณหมอแนะนำดี และเอาออกให้เบ็ดเสร็จรอคิว 1 อาทิตย์ เอาออก ตอนนี้ไม่มีซิลิโคนในจมูกแล้วรวมเบ็ดเสร็จ ผมจมูกบวม 2 สัปดาห์ เอาออกสัปดาห์ที่ 3 แต่ที่กลุ้มใจเป็นดังนี้ครับ
คำถามแรก คือ ตอนนี้เอกออกแล้ว (เมื่อวันที่ 14 สิงหา 53) จนขณะนี้ (19 สิงหา) จมูกยังมีรูปคล้ายของเดิมที่เสริม กลัวมากว่ามันจะไม่เปลี่ยนแปลงกลับไปเป็นอย่างเดิม โดยเฉพาะปลายจมูกที่เชิดขึ้น ตอนนี้ปลายจมูกแข็งมากเป็นก้อนเลย ทำไงดีครับ เพราะหมอที่ไปเอาออกนัดอีกตั้ง 1 เดือน
คำถามที่ 2 คือ จะทำยังไงให้กลับไปเป็นทรงเดิมหรือใกล้เคียงมากที่สุด เพราะสาเหตุที่เอาออกเร็วเพราะไม่อยากให้อยู่นานเกินไป กลัวเสียทรง ซึ่งคุณหมอท่านหลังก็ให้คำแนะนำว่าการเอาออกเร็วน่าจะทำให้กลับไปเป็นแบบเดิมได้มากกว่า
คำถามที่ 3 คือ มีแพทย์ท่านไหนที่สามารถทำให้จมูกกลับเข้าที่ได้หรือไม่ครับ แบบมีฝีมือด้านการตกแต่งแก้ไขสิ่งที่เกิดขึ้น (รูและรูปจมูกที่ผิดแปลกไป)
รบกวนด้วยครับ ตอนนี้นอยมากๆ นอนไม่หลับเลย ตื่นขึ้นมามองกระจกก็ไม่สบายใจแล้วครับ ว่างๆ ผมจะเอารูปก่อนและหลังทำ รวมถึงตอนเอาออกมาให้ชมครับ (ตอนนี้เข้าใจว่ายังบวมแต่สิ่งที่กลัวคือหากยุบก็ไม่เหมือนเดิมแล้ว ใจแค่ภาวนาว่า ขอให้เหมือนเดิมหรือใกล้เคียงเดิมที่สุดก็พอแล้วครับ)
ผมว่าตอนนี้ที่เอาออกแล้วยังบวมอยู่เป็นเรื่องธรรมดานะครับ

เพราะว่าคุณพึ่งผ่าเอาเข้าไปยังม่ะทันถึงสามอาิทิตย์ก็ผ่าออกแว้ว

ร่างกายเราต้องบอบช้ำมากเป็นธรรมดา เพราะมันคือการผ่าตัด

แล้วที่คุณหมอเค้านัดหนึ่งเดือนก็เพื่อให้มันยุบตัวและคืนรูปเดิมก่อน

จะได้ตรวจดูได้ง่ายๆ เพราะขืนไปตอนนี้มันก็ยังไม่คืนรูปเดิมหรอกค๊าบบ

ส่วนไอ้ที่ว่าจะได้รูปจมูกเหมือนก่อนเสริมมั๊ย ผมว่าเหมือนเดิมแน่นอนครับ

ถ้าตอนเสริมคุณหมอไม่ได้ตะไบกระดูกออก ไม่ได้ตัดอารายออกไปอ่ะ
62#
 เจ้าของ| โพสต์ 2015-7-30 23:04:40 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ใช่ครับ เสริมใหม่แล้วครับ
kenshiro980 ตอบกลับเมื่อ 2015-7-27 22:27
ประมาณนี้ครับ ส่วนรูปหน้าเก่าดูโปรไฟล์นะคับ

ปัจจุบัน เสริมใหม่แล้วใช่มั๊ยคะ
60#
 เจ้าของ| โพสต์ 2015-7-27 22:27:23 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย kenshiro980 เมื่อ 2015-7-27 22:30

ประมาณนี้ครับ ส่วนรูปหน้าเก่าดูโปรไฟล์นะคับ

image.jpg (460.33 KB, ดาวน์โหลดแล้ว: 6)

ปัจจุบันครับ

ปัจจุบันครับ

image.jpg (237 KB, ดาวน์โหลดแล้ว: 6)

ปัจจุบันครับผม

ปัจจุบันครับผม
59#
 เจ้าของ| โพสต์ 2015-7-27 22:19:45 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
เดี๋ยวหารูปเก่าเทียบรูปปัจจุบันให้นะครับ ตอนนี้ในไอแพดเอารูปขึ้นไม่ได้อ่ะ
รอชมนะคะ เราก็เอาออก ตอนนี้ปลายจมูกยังแข็ๆอยู่เบย จับโดนก็ปวดๆ เลยไม่กล้านวดเลย นานมั๊ยกส่ามันจะนิ่มคะ  ถอดได้เกือบสองเดือนแล้ว
57#
 เจ้าของ| โพสต์ 2015-7-18 08:42:37 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ขอขุดกระทู้นิดนะครับ ผ่านมาร่วม 3 ปี ตอนนี้ทุกอย่างดีขึ้นมากครับ แล้วจะมารีวิวนะครับ
มีเคทถอดเยอะมากเลยนะจ้า ยังไงก้ขอให้กำลังใจกับทุกๆคน ที่เจอปัญหา ขอให้ผ่านพ้นไปได้ทุกคน ขอให้กลับมามีจมูกที่สวยหล่อกันอีกทุกคนจะจ้า สู้ๆนะจ้า
ถ้าเอาออกแบบจมูกไม่ได้อักเสบก้อจะมีรอยบุ๋มหรอค่ะ  
เอาออกแล้วจะมีรอยบุ๋มค่ะ ดูแลตัวอเองดีดีทานโปรตีนเยอะ พักเอาไว้สักหกเดือนแล้วค่อยทำใหม่ค่ะ
เราก้ออยากเอาออกอ่ะ   มันรู้สึกเจ็บๆ ตรงเยื่อจมูก เวลานอนก้อมีน้ำไหลออกมาลงคอ  เอาออกแล้วจะเหมือนเดิมไหมอ่ะ  เพิ่งทำมาได้ 3 อาทิตเอง  กะว่าเดือนนึงจะเอาออก
เราก้พึ่งไปทำมาได้ 2อาทิตเอง เมื่อวานดันไปเสยเข้าที่ปลายจมูกอย่างแรง ชาไปทั้งจมูกเลย กัวจะทะลุมากเพราะเนื้อจมูกน้อย ตอนนี้เลยกลับมาบวม แดง อีกหลังจากที่หายเป็นปกติแร้ว  ถ้ามันอักเสธหรือต้องทำให้ก้อยากเอาออกเหมือนกันค่ะ  แต่กัวจะไม่เปงเหมือนตอนก่อนเสริม
สู้ๆๆครับ ได้ยินแล้วกลัว
เราก็เป็นคนนึ่งที่เอาจมูกออกค่ะ ทำได้2เดือนกว่า ตอนนี้เอาออกได้4วันเอง ที่เอาออกเพราะว่าไม่ชอบค่ะ มันเหมือนมีอะไรเป็นแท่งที่จมูก จะแคะ จะจับ จะบี้จมูกเหมือนแต่ก่อนก็ไม่ได้ รำคาญมากก็เลยตัดสิ้นใจไปเอาออกค่ะ  ตอนนี้หน้ากลับไปเป็นเหมือนเดิมก่อนเสริมจมูกแล้วค่ะ แต่ปลายจมูกยังเชิดอยู่นิดหน่อย. สรุปแล้วว่าเราต้องนวดจมูกเพื่อให้มันนิ่มใช่ไม๊ค่ะ.  เพราะว่าหมอไม่ได้บอกอะไรกับเราเลยค่ะ
ขอเป็นกำลังใจให้อีกคนนะค่ะ อ่านแบบนี้แล้ว ตอนแรกตัดสินใจจะไปทำเร้ว ๆ นี้ ตอนนี้เริ่มกลัวแล้วค่ะ ถ้าทำไปแล้วยังไงก้ต้องเอาออกหรอค่ะ ? TT^TT
เราก็เป็นคนหนึ่่งที่เอาออกคะ เพราะอักเสบหลักจากทำได้ 6 เดือน จมูกก็ปกติเหมือนก่อนเสริม แต่ปลายจมูกก็ยังแข็งอยู่ไม่นิ่มเหมือนก่อนเสริม ต้องนวด ต้องบีบ บ่อยๆ
เวลานวดจมูกเจ็บปะคะคือเราก้เอาออกแล้วนวดเจ็บปลายอยุเลยเพิ่งเอออกมา หนึ่งเดือนคะ
ของผม 9 ปีนี้แล้ว อยากไปเอา ออก มาก ไม่รู จะเจ๊บมากไหม  แต่ก็อยากได้แบบเดิม  แต่หมอเดิมเหมือน จะไม่ยอมเปลี่ยนให้  สงสัย ต้องไปหาหมอไหม่  เพราะว่า ตอนนนี้มัน บางแล้ว กั วจะทะลุ

แสดงความคิดเห็น

เคยเห้นตัวจิงจ้า โด่งมากกกกกกก  โพสต์ 2012-9-12 10:48
ไม่มีอะไรแนะนำเลย แต่เข้ามาให้กำลังใจครับ สู้ๆ
ต้นฉบับโพสต์โดย kurama เมื่อ 2010-8-21 10:49
ผมว่าตอนนี้ที่เอาออกแล้วยังบวมอยู่เป็นเรื่องธรรมดา ...

เห็นด้วย เอาออกเร็วเกินไปครับยังไม่หายบวมเลย แล้วจะเสียดายภายหลังครับ
สู้ๆๆค้าบ ผมช่วยเหลืออะไรไม่ได้เรย แต่จาคอยเปนกำลังใจให้เทอหายเหนื่อย จาคอยเปนสายลมพัดมาห่วงใย...

คะแนน

1

ดูบันทึกคะแนน

ผมเอาออกมาเหมือนกันครับ ประมาณ เกือบ5 เดือนแล้ว ยังแข็งอยู่เลยเพราะไม่ได้นวด (ต่อไปต้องนวดบ่อยๆแล้ว) ส่วนปลายก็บุ่มครับ แต่ดีกว่าตอนถอดออกใหม่ๆ ผมก็รอใส่ใหม่ครับ แต่รอนานมากเลย(คุณหมอนัด) ข้ามปีเลยครับ ผมใจร้อนอยากใสเร็วๆ ยังไงก็ให้ทุกคนหายเร็วๆน่ะครับ จมูกกลับมาโด่ง หล่อ สวยๆกันทุกคนน่ะครับ

แสดงความคิดเห็น

ทำไมปลายถึงบุ๋มคะ ของคุณอักเสบหรอคะ  โพสต์ 2011-6-6 09:10
อยากถอดเหมือนกานคับ
อยากถอดออกเหมือนกันค่ะ เป็นกำลังใจให้นะคะ
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ติดต่อผู้ดูแลเว็บไซต์ได้ที่ webdungdong@gmail.com|บริษัท ดั้งโด่งดอทคอม จำกัด|ติดต่อลงโฆษณา| ดั้งโด่งดอทคอม@2020

Copyright © 2001-2013 Comsenz Inc.   All Rights Reserved. Powered by Discuz! X3.2 R20140618, Rev.27, Thzaa City 1 Style

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้