ดู: 1986|ตอบกลับ: 4
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

[ตัดปีกจมูก] กูรู เร่เข้ามาเลยจ้า สอบถามแผลตัดปีกจมูก

[คัดลอกลิงก์]
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย hakoaw เมื่อ 2015-1-19 11:39

เกริ่นก่อน >> เข้ามาแอบส่องในดั้งโด่ง จนได้ที่ทำจมูก กับตัดปีก กับอาจารย์ที่เก่งและงานเนี๊ยบที่สวดในโลก (อันนี้ไม่เว่อร์ 55) แค่consult ก็เกือบ1 ชม.ละค่ะ คุณหมอแกละเอียดจิงๆ เพราะเคสเราคุณหมอบอกเองเลยว่ายาก เพราะมาด้วยปัญหาจมูกใหญ่โตมโหฬาร มีฮัมพ์ ปลายเปนจมูกไซส์xL แถมด้วยกระดูกเบ้าตาโปนเวลายิ้มงี้ มาเป็นบล็อค ส่องไปส่องมาดูแนวกระดูก บิดซ้ายขวา 500รอบ (เว่อร์55)
ประเมิณค่าเสียหาย 72000 บาท (กรอกระกระดูก เย็บปีก เสริมปลาย + ปลูกไขมันเติมร่องใต้ตา) ปล.ละก็รอคุณหมอแกโน๊ตเคสในสมุดจดสักครึ่งชม.เพื่อวางแผนการรักษา ได้คิวเร็วสุด เดือนมกราคม 58 (ในอีก1 ปีข้างหน้า นานเน๊อะ)

ละวันผ่านัดก็อมาถึง คุณหมอเลื่อนมาเร็วขึ้น สัก 4-5 วัน  สรุปได้ทำแค่จมูก กับตัดปีก ปลูกไขมันคุณหมอยังไม่แนะนำ (กลัวทำมาแล้วไม่สวย ไม่เหมาะ เราก็ เครๆ ค่ะหมอไรก็ได้55 ตื่นเต้นๆ) ก่อนผ่ามีนัดอบรมการทำ การดูแลแผล อาหารการกิน วันจิงใช้เวลาผาตัด 6 ชั่วโมง( อ่านไม่ผิดค่ะ 6 ชั่วโมง ) นานมากกกกกก หลับไปแค่3 ชม. นอกนั้นรู้สึกตัวหมด แค่ไม่รู้สึกเจ็บ หลังทำก็ประคบเย็น 10ชม. นั่งดูซีรี่ย์เกาหลี ไปประคบไป ระบายเลือดไป เลือดหยุดเร็วมากสัก 3-4 ชม. ประเด็นคือน้ำมูกไหลออกมาด้วยนี่สิ( ชิหายล๊า กรี้ด กลัวติดเชื้อ นั่งเช็ดคอตตอนบัดทั้งคืน ) แผลตัดปีกก้อสะอาาดดี ประะคบเยน3 วัน ประคบร้อน3 วัน ก็ได้ฤกษ์มาทำแผลเปลี่ยนพลาสเตอร์ หมอบอกแผลสะอาดดี แต่จมูกส่วนที่กรอกระดูกยังบวมอยู่ กินยาต่อไป ประคบร้อนด้วยจะดีมาก

เข้าเรื่องละคะ เกริ่นนานเนอะ >> หลังจะตัดไหมปีกจมูก เปลี่ยนพลาสเตอร์รอบสอง ออก ก็มาทำงานแบบใบหน้าอวตาร ไอ้ตงที่ตัดปีกนี่สิ มันมีเยื่อขาวๆขึ้นมา ตอนล้างแผลพี่ใหม่(แฟนหมอ) ก้อเช็ดๆออกให้ เลยสงสัยว่าเราต้องลอกเองไหม?  ลอกเสร็จมันแดงๆอ่ะ ส่องกระจกไปมา ว้ายยยยย!! แอบเห็นไหมสีดำๆ โผล่มาเปนติ่งข้างซ้าย ซึ่งหมอบอกไว้ก่อนแล้วว่าอาจจะโผล่มาได้ ซึ่งก็ไม่คิดว่าจะมาเร็วขนาดน้านน  ประเด็นคือ อีก 3 วันก็มีนัดไปตัดไหมที่ในจมูกอีกรอบนึง ควรจะรอวันนั้นไปตัดทีเดียวเลยไหม? ปล่อยไว้ไม่เป็นไรแน่นะ ? โทรถามหมอ โทรไปยังไม่รับ สงสัยติดเคส ใจร้อนอ่ะ มาถามกูรูผู้น่ารักดีก่า แผล่บๆ

ขอบคุณทุกความเห็นล่วงหน้าค่ะ
5#
 เจ้าของ| โพสต์ 2015-1-20 00:58:01 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
eve1992 ตอบกลับเมื่อ 2015-1-19 21:32
เพิ่งตัดปีกมาเหมือนกัน ไม่แน่ใจว่าเยื่อขาวๆต้องเช็ดทิ้งหรือเปล่า

หรือมันแผลมันกำลังสมาน

แอบเก็บข้อมูล บางที่ก็อให้ลอกเยื่อขาวๆออก กันเปนคีลอย
บางที่ก้อให้ตกสะเก็ดไปเอง แล้วค่อยทายาเอา เราเลย งง อะ
4#
 เจ้าของ| โพสต์ 2015-1-20 00:56:53 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
nui21 ตอบกลับเมื่อ 2015-1-19 20:42
อัพเดดรูปให้ดูความสวยกันด้วยนะค่ะ

ยินดีค่า รอมันหายบวมก่อนเนอะ ลืมบอกไปทำกับคุณหมอสุวิทย์ รพ.เซนทรัลเยนเนอรัล
เพิ่งตัดปีกมาเหมือนกัน ไม่แน่ใจว่าเยื่อขาวๆต้องเช็ดทิ้งหรือเปล่า

หรือมันแผลมันกำลังสมาน
อัพเดดรูปให้ดูความสวยกันด้วยนะค่ะ
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ติดต่อผู้ดูแลเว็บไซต์ได้ที่ webdungdong@gmail.com|บริษัท ดั้งโด่งดอทคอม จำกัด|ติดต่อลงโฆษณา| ดั้งโด่งดอทคอม@2020

Copyright © 2001-2013 Comsenz Inc.   All Rights Reserved. Powered by Discuz! X3.2 R20140618, Rev.27, Thzaa City 1 Style

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้