ดั้งโด่งดอทคอม

ชื่อกระทู้: แชร์ประสบการณ์ตัดกราม +ลดโหนก หมอจุฑา ปากน้ำคลินิกค่ะ [สั่งพิมพ์]

โดย: Jimlim_Naarak    เวลา: 2014-5-10 15:08
ชื่อกระทู้: แชร์ประสบการณ์ตัดกราม +ลดโหนก หมอจุฑา ปากน้ำคลินิกค่ะ
ก่อนอื่นเลยต้องขออภัยที่ไม่สามารถลงรูป และให้ LINE ติดต่อได้ เนื่องจากไม่ได้บอกใครว่าศัลยกรรม (ขอโทษจากใจจริงๆ) แต่จะมาเล่ารายละเอียดการผ่าตัดให้ฟังค่ะ
หวังว่ารีวิวนี้จะเป็นอีกรีวิวให้เพื่อนๆพี่ๆน้องๆในการตัดสินใจก่อนทำ เพราะเราคิดว่าข้อมูลประกอบการผ่าตัดเป็นสิ่งสำคัญมากๆๆๆๆ เหมือนที่เราได้อ่านรีวิวจากศิษย์พี่หลายคนในห้องนี้ค่ะ ระบุชื่อได้ไม่หมด แต่ขอบอกว่าอ่านแทบทุกคน
ต้องขอบคุณมากๆเลย มันเป็นบุญคุณที่ยิ่งใหญ่จริงๆ (ไม่ได้เว่อร์เลยน๊า) ดังนั้นจุดประสงค์ที่มาเล่าก็เพื่อเพื่อนๆที่กำลังตัดสินใจอยู่ค่ะ...ไม่ได้เป็นหน้าม้าแต่อย่างใด

ตอนนี้เราพึ่งผ่าตัดมาได้ 6 วัน
ขอเล่าตั้งแต่วันแรกที่มาปรึกษาค่ะ
ต้นกุมภา : เรามาคลินิกจาก BTS ลงสถานีแบริ่ง แล้วต่อแทกซี่ (บอกแทกซี่ว่าลงอุดมเดช) ผ่านพิพิธภัณฑ์ช้างสามเศียร เลยมาไม่เยอะ คลินิกอยู่ระหว่างซอยสุขุมวิท 11 กับ 13 ค่ะ
ก่อนมาก็โทรเชคกับเจ้าหน้าที่ก่อน เค้าให้เรามาประมาณ 5 โมงเย็น แต่เรามา 4 โมงกว่าๆ สุดท้ายคุณหมอมาทุ่มครึ่ง  - -
แล้วพนักงานก็เรียกเข้าห้อง ขอบอกว่าเรากลัวหมอมากกก...รู้สึกได้ถึงความดุ 55 เพราะถามอะไรไปแกก็ตอบกวนๆ แต่ข้อดีของแกคืออธิบายหมดค่ะ เราก็บอกไปว่าอยากตัดโหนกกับกราม
หมอก็ประเมินหน้าเราให้ก่อน เราเป็นคนกะโหลกใหญ่ หน้ากลมป๊อก โหนกแก้มเป็นลูก แต่ว่าไม่ได้ยื่นออกมาด้านข้างเยอะนะคะ คือเนื้อตรงขมับเราเต็มอะค่ะ ส่วนกรามก็ใหญ่พอประมาณ และพอมีคางอยู่แล้ว แค่ไม่แหลมออกมามาก เราจึงไม่อยากทำวีไลน์
หมอก็บอกก่อนเลยว่า...คุณน่ะ หน้ากลมมาก จะผ่าแล้วเรียวเป็นดาราเกาหลีมันก็เป็นไปไม่ได้ ซึ่งตรงนี้เราเข้าใจ ว่าพื้นฐานคนต่างกัน หมอก็แนะนำให้ทำวีไลน์ จะได้มีคางมายื่นรองรับเนื้อ
แต่ใจเราไม่เอาค่ะ เพราะกลัวคางออกมาแหลมเกิน ชอบคางสั้นๆมากกว่าเพราะโครงหน้าเราเหมาะกับแบบนี้ ก็ได้แต่ตอบหมอว่า ค่ะๆๆ (กลัวหมอดุ)
หมอก็อธิบายต่อ ว่าโหนกแก้มสามารถตัดได้ตั้งแต่บริเวณก่อนจะถึงหู ไล่เข้ามาตรงมุมกระดูก ส่วนกรามก็ตัดตรงมุมออก แต่ถ้าทำวีไลน์จะเหลาให้มาถึงคาง จึงได้รูปหน้าที่เรียวกว่าตัดกรามอย่างเดียว
ถามหมอเรื่องไทเทเนียมที่เอามายึด เวลาเดินผ่านเครื่องสแกนมันจะดังมั้ย หมอตอบว่า คุณเคยอุดฟันมั้ย มันเล็กยิ่งกว่าที่ใช้อุดฟันอีก สรุปว่าไม่ดังนะ

สุดท้ายเราขอทำเพราะมันเป็นปมด้อยเรามาตั้งแต่เด็ก โดนล้อว่าหน้าแป้นมาตลอด ไม่เคยทำผมทรงอื่นนอกจากเอาผมมาปิดหน้า ลมพัดทีนี่ โห ผู้ชายมอง (แบบอึ้งๆ 555) ถึงแม้อาจจะลดได้ไม่เรียวเว่อ แต่อย่างน้อย การตัดออกไปมันก็เรียวลงแน่นอน เพราะได้ทำเต็มที่แล้วกับราคาเท่านี้ เราก็พอใจมากแล้วค่ะ
ก่อนหน้านี้ หน้าเราฉีดเมโสเป็นสิบๆครั้ง โบท๊อกก็แล้ว ผ่าไขมันกระพุ้งแก้มก็เคย หน้าก็ยังกลมอยู่ ก็เลยใช้วิธีนี้เป็นทางเลือกสุดท้าย

ออกจากห้องหมอมาจองคิว ต้องมัดจำ 5000 บาท ไม่ว่าทำกี่รายการก็เท่านี้ จองได้วันที่ 1 พ.ค. วันแรงงานพอดี ไชโย แต่ก็พอทราบเรื่องโรคเลื่อนขอหมออยู่ ไม่เป็นไรค่ะ เราหวังผลจากการผ่าตัดมากกว่า
ราคาลดโหนกแก้ม 70000 + ตัดกราม 50000 รวมเป็น 120000 มัดจัด 5พัน ที่เหลือเอามาจ่ายวันผ่า
ระหว่างนี้มีเวลาประมาณ 3 เดือน พยาบาลให้งดวิตามินและอาหารเสริมทุกชนิด แต่เราไม่ทานอยู่แล้ว แต่มีปัญหาคือเราความดันต่ำ เวียนหัวง่าย ก็กลัวๆอยู่ ระหว่างนี้ก็ออกกำลังกายเบาๆค่ะ นอกนั้นก็กินอาหาร กินๆจนน้ำหนักขึ้นมา 2 โลแน่ะ
โดย: Jimlim_Naarak    เวลา: 2014-5-10 15:09
ถึงวันนัด 1 พ.ค. : มีเจ้าหน้าที่โทรมาเลื่อนตอนเช้า (...จ้า ขอวันเดียวพอนะ) ok ไม่เป็นไร
วันที่ 2 พ.ค. : พี่คนเดิมโทรมาบอกว่าห้องว่างแล้ว 4 โมงเย็นให้เข้ามาเลย กรี๊ดๆ ตื่นเต้น
เย็นวันที่ 2 พ.ค. : เรามาถึงคลินิก ก็มาเจาะเลือด วัดความดัน โดนซักประวัติต่างๆ และเซ็นเอกสารค่ะ (เราแทบไม่อ่าน โดนพี่พยาบาลดุเลย ต้องอ่านละเอียดก่อนเซ็นนะคะ)
เสร็จแล้วก็มีพี่ผู้จัดการมารับไปเอกซเรย์ที่รพ.เปาโลสมุทรปราการ ไม่ไกลจากคลินิกค่ะ เอกซเรย์ตรงหัว กับช่วงปอด แล้วก็กลับมาคลินิก พยาบาลให้เข้ามาพบคุณหมอเพื่อถ่ายรูป
หมอก็อธิบายการผ่าตัดอีกครั้ง ว่าเราตัดออกมาผลจะลดลงไม่เรียวมาก เพราะกะโหลกใหญ่ ถ้าแนะนำให้ทำวีไลน์ จะได้ผลเรียวที่สุดเท่าที่จะได้ (คิดในใจ : ไม่ทันแล้วค่ะหมอ ไม่ได้กดเงินมาเพิ่มอีก 5หมื่นด้วย ของมีค่าก็อยู่บ้านหมด 555 )  แต่คราวนี้รู้สึกหมออารมณ์ดี ชวนคุยเรื่องงาน เรื่องอื่นๆด้วยค่ะ
สุดท้ายก็จบด้วยที่ว่า เล็กลงแน่นอนเท่าที่จะเล็กได้ ได้ยินแบบนี้ใจชื้นเลยค่ะ แล้วหมอก็บอกว่าคืนนี้ไม่ได้ผ่านะ เพราะพรุ่งนี้จะไปทำบุญ กลับมาคงได้ผ่าคืนพรุ่งนี้เลย จะนอนนี่หรือกลับบ้านก็ได้ เพราะบ้านไม่ไกลมาก แต่เราขอนอนนี่ค่ะ
แล้วพี่พยาบาลก็พาขึ้นไปห้องพัก เจาะเลือดอีกครั้ง และมีค่าเลือดเพิ่ม 1 ถุง 1500 บาท ที่ต้องจ่ายเพิ่ม ทานอาหารเย็น แล้วก็นอนค่ะ ต้องปิดไฟนอนก่อนเที่ยงคืน จะได้ไม่รบกวนห้องข้างๆ

อุปกรณ์ที่คลินิกมีให้ : ผ้าเช็ดตัว ชุดสีม่วงใส่ก่อนผ่าตัด ชุดนอนสีเขียว ยาสระผม ครีมนวด แปรงสีฟัน ยาสีฟัน ครีมอาบน้ำ แต่พวกนี้เราเตรียมมาเองด้วยเพราะเราใช้เยอะ และขอยืมไดร์เป่าผมจากพี่พยาบาลได้ค่ะ
ส่วนห้องน้ำมี 2 ห้อง สะอาด เป็นส่วนตัวใช้ได้ เสียแค่เวลาอาบ น้ำจะนองเต็มพื้นเลย ระบายไม่ดีเท่าไหร่
วันที่ 3 พ.ค. : มีอาหารเช้ามาให้ตอน7โมงกว่า แล้วก็เที่ยงและเย็น หลังจากนั้นให้งดอาหาร ขอบอกพยาบาลที่นี่พูดจาดีทุกคน และน่ารักมากๆ เจอแค่คนเดียวที่พูดไม่ดี แต่แค่จังหวะเดียวเองค่ะ นอกนั้นโอเคหมด
พี่ที่ใส่ชุดพยาบาลขาวที่ดูมีอายุที่สุดในนั้นใจดีมากๆ คอยมาบอกเราว่าคืนนี้ได้ทำแน่นอน ใจเย็นๆ เดี๋ยวก็สวยแล้ว > <
วันที่ 4 พ.ค. : ตอนดึก หรือ 00:10 น.ของวันที่สี่ มีพยาบาลมาปลุกให้ไปอาบน้ำสระผมแปรงฟัน แล้วมารอเจาะเลือดที่ห้องพัก ระหว่างอาบน้ำตื่นเต้นมากค่ะ กังวล ว้าวุ่นใจ สารพัดอย่างเลย พอเป่าผมแห้งแล้ว พยาบาลก็มาวัดความดัน วัดไข้ ซักประวัติอีกรอบ แล้วค่อยลงไปห้องผ่าตัด
พอไปถึงห้องผ่า ก็มีหมอดมยาตัวใหญ่ๆ คนนึง กับอีกคนคอยซักประวัติ ชวนคุย แล้วบอกให้ทำใจให้สบาย พอฟื้นแล้วห้ามดิ้นนะ ส่วนหมอจุฑายังไม่ทันเจอ ก็สลบไปซะก่อน ว่าจะยิ้มให้ซักหน่อย 55
ตอนนอนบนเตียงผ่าขอบอกว่า ตื่นเต้นมากกก ตามองไปรอบห้องเลย พี่ที่เอายามาให้ดมก็บอกให้หลับนะ แต่ระหว่างที่เรายังไม่หลับ เรากระพริบตาถี่ๆให้เค้าเห็นเลยค่ะ เพราะเห็นหมอที่ตัวใหญ่ๆเตรียมจะสวนสายฉี่ให้เต็มที่เลย แบบว่า...อย่าพึ่งนะ หนูกลัวเจ็บ  สูดไปเกือบซักพักเลยก็เริ่มรู้สึกชาไล่จากปอดขึ้นมา แล้วก็หลับคร่อกก..
...................
โดย: Jimlim_Naarak    เวลา: 2014-5-10 15:10
...................
ผ่านไปเกือบ 8 ชั่วโมง เรารู้สึกว่ามีคนจับเราเปลี่ยนเตียงโดยใช้ผ้ายกตัวเราขึ้นมา แล้วก็หลับต่อ  อาจจะเล่าทุกรายละเอียดหน่อยนะคะ เพราะอยากแชร์ให้เพื่อนๆอ่านกัน
ตื่นมาอีกที ไม่แน่ใจว่ากี่โมงแล้ว เพราะพูดไม่รู้เรื่องเลย ได้แต่งึมงำ แต่ว่ารู้สึกหนักหน้ามาก หายใจไม่ออก
เราตื่นแบบนี้หลายรอบมาก คอยถามว่าเหลืออีกกี่ชั่วโมง เพราะต้องพันหน้าครบ 8 ชั่วโมงตามที่หมอสั่ง จนพี่พยาบาลคงรำคาญอ่ะ เพราะเราเอะอะก็กดออดข้างเตียง เรียกให้คนมาช่วย ก็คนมันทนไม่ไหวนี่นา... เราขอร้องให้พวกเค้าช่วยแกะผ้าออกก่อน ก็ไม่มีใครยอมแกะให้ แล้วก็อธิบายเป็นร้อยรอบว่ายังแกะไม่ได้ ต้องอดทน
จะบอกว่าช่วงเวลานี้เราทรมานสุดๆเลยค่ะ คิดว่าถ้าย้อนกลับไปได้จะไม่ทำเด็ดขาด เพราะมันปวด ทรมาน หายใจไม่ออก ตึงไปหมด ผ้ามัดหัวแน่นมาก สายออกซิเจนที่วางพาดตรงจมูกก็ไม่ช่วยอะไร จะร้องไห้ คิดถึงพ่อแม่ เวียนหัวจะอ้วกอีก จนพยาบาลต้องมาฉีดยาอะไรสักอย่าง จากปกติเราเป็นคนอดทนนะ แต่นี่งอแงเป็นเด็กๆเลย บ่นกับพยาบาลอีกว่าเหมือนจะตาย นึกย้อนกลับไปก็ขำ และดีใจที่ผ่านเวลานั้นมาได้ ใครที่คิดจะทำ ต้องอดทนนะคะ ย้ำเลย!
พอเหลือเวลาอีกครึ่งชั่วโมงก่อนแกะผ้า เราขอลุกขึ้นนั่งเลยค่ะ เพราะหายใจไม่ออกแล้ว คิดว่าต้องตายแน่นอน ตอนนั่งนี่ก็สุดจะเวียนหัว
แล้วก็มีพยาบาลมาตัดผ้า โล่งมาก ค่อยยังชั่ว หลับไปอีกค่อนวันเพราะยังลุกเดินไม่ไหว ตื่นมาอีกทีก็มีคนมาดึงสายฉี่ให้ มันเจ็บจี๊ดๆ แต่แค่แป๋ปเดียวค่ะ ไม่ทรมาน แล้วก็หลับๆตื่นๆอยู่อย่างนั้น หลับไม่สบายเท่าไหร่ เพราะเวียนหัว อยากอาเจียน แต่ไม่มีอะไรออกมาเลย มีคนเอาน้ำแดงกับน้ำเปล่ามาให้จิบ ก็จิบได้นิดหน่อย ปากระบบบวมไปหมด วาสลีนก็อยู่ข้างบน ไม่รู้ทำไง ก็เลยปล่อยให้เยินอยู่อย่างนั้น
หลังจากนั้นก็เรียกพยาบาลมาพาไปห้องน้ำบ้าง พี่เค้าเต็มใจช่วยสุดๆ บอกว่าไม่ต้องอายพี่นะคะ เดี๋ยวล้ม คือซาบซึ้งกับอาชีพพยาบาลก็วันนี้เลย
อ๋อ เรามีปัญหากับเรื่องผ้าเย็นผูกหัวอีก พอหลังตัดผ้ามัดหน้าแล้ว ต้องเอาผ้าเย็นประคบ แต่เพราะมันหนักมากเลยไม่อยากประคบ อันนี้ก็โดนดุไปหลายทีอยู่เหมือนกันว่าเดี๋ยวบวมแล้วมาโทษ ก็มันหนักอ่ะ แถมพันเอาไว้มันทับคอหอยตอนนอน หายใจไม่ออกอีก พอเห็นหน้าตัวเองในกระจกครั้งแรกแล้ว โห บวมได้น่ากลัวมากๆ บวมจนตาเป็นขีดเลยค่ะ
เราเป็นคนเวียนหัวง่ายอยู่แล้ว เจอยาสลบเข้าไป กว่าจะฟื้นตัวจากห้องผ่าตัด ได้ไปห้องพักฟื้นชั้นบน นี่ปาไปวันกว่าๆ

โดย: Jimlim_Naarak    เวลา: 2014-5-10 15:10
วันที่ 5 พ.ค.  : ตอนเที่ยงคืนก็ได้ออกจากห้องพักสุดแสนทรมานนั่น(ขอเรียกงี้เลย) ดึงสายระบายเลือดหลังหูที่ร่ำลือกันว่าเจ็บออก แต่สำหรับเราไม่เจ็บเลยค่ะ ชิวมาก มีหมอดมยาคนที่ตัวใหญ่ๆใจดีๆมาถามอาการ แล้วก็ฉีดยาแก้อักเสบ ปวดนิดๆ แต่สายน้ำเกลือยังอยู่ค่ะ มือบวมขาบวมเลย เดินบันไดขึ้นไปห้องพัก ระหว่างนั้นมีพยาบาลช่วยพะยุงตลอด
หลังจากนั้นก็นอนพักต่อ แต่นอนไม่หลับเลย เพราะยังปวดๆหัวอยู่ มีเลือดกำเดาไหลออกจากจมูกด้วย น้ำเหลืองไหลจากแผลหลังหูอีก สารพัดจะปัญหา - - เราจิบน้ำแดงทีละนิดและลุกเดินไปฉี่บ่อยๆ ช่วยให้หายมึนได้ค่ะ กลางดึกก็มีคนมาเอาสายน้ำเกลือออก รู้สึกโล่งเป็นอิสระอีก เพราะไม่เหลือสายระโยงระยางกับตัวเราแล้ว
ตื่นเช้ามาก็อาบน้ำ สระผม ผมเราจับเป็นก้อนเลย พันกันยุ่งจนไม่รู้จะแก้ยังไง ป่านนี้ยังแก้ไม่ออก T_T แต่ไม่ร่วงเป็นกระจุกนะ อาบเสร็จต้องรีบเป่าผมนะคะ เดี๋ยวเป็นหวัด แล้วก็รีบโบกวาสลีนที่ปาก เพราะปากเรามีแผลน่าเกลียดมาก แถมหน้าบวมตุ่ยยังกะอึ่งอ่าง
เช้ากับเที่ยงก็ทานอาหารเหลวได้ แต่ได้แค่ดูดน้ำข้าวต้มอ่า เพราะปากมีแผลเยอะมาก อ้ากว้างก็ไม่ได้
พี่พยาบาลบอกเย็นๆกลับบ้านได้ แต่เราขอกลับช่วงบ่ายเลย นั่งแทกซี่ บอกแทกซี่ว่าอย่าขับเร็ว หนูมึนหัว
ยาที่ได้รับกลับบ้าน : พาราแก้ปวด ยาแก้อักเสบ ยาลดบวม Danzen น้ำยาบ้วนปาก มาร์กปิดปาก
วันที่ 6 พ.ค. (หลังผ่า2วัน) : ตื่นมา ทรมานอีกแล้ว หน้าบวมมาก ปวดหน้า รู้สึกแน่น อึดอัด ปากก็เยิน เจ็บคอ แม่สงสารเลย บอกว่ารู้งี้ไม่น่าไปทำ แล้วเราพึ่งดัดฟันเสร็จต้องใส่รีเทนเนอร์ แต่จนป่านนี้ยังยัดรีเทนเนอร์เข้าไปไม่ได้เลยค่ะ กลัวฟันมีปัญหาจัง T_T
วันที่ 7 พ.ค. (หลังผ่า3วัน) : ยังบวมอยู่ ไม่ยุบลงเลย ทรมาน หนักหน้าเหมือนเดิม พยายามนอนให้มันหลับๆไป เราออกข้างนอกไปเดินห้างอย่างคนอื่นแนะนำไม่ได้เลย เพราะมันบวมผิดมนุษย์ บวมเกินจะรับได้อะค่ะ
วันที่ 8 พ.ค. (หลังผ่า4วัน) : บวม นอนไม่หลับเพราะรู้สึกตึงๆปวดๆตรงกระหม่อมค่ะ เวลานอนจะมีปัญหามาก ว่าจะไปถามหมอวันที่11นี้
วันที่ 9 พ.ค. (หลังผ่า5วัน) :  บวมมากเช่นเดิม แต่ยาแก้อักเสบ กับลดบวมเราหมด เลยเปลี่ยนยาลดบวมมาเป็น Proctase-p แคปซูลสีเหลืองน้ำตาล เพราะเภสัชบอกว่า Danzen ไม่จำหน่ายแล้ว กินแล้วก็รู้สึกดีกว่าตัวเก่า ไม่รู้คิดไปเองป่าวนะคะ
วันที่ 10 พ.ค. (หลังผ่า6วัน) : เขียนถึงตรงนี้ค่ะ วันนี้บวมน้อยลงนิดนึง แต่ก็ยังดูไม่ปกติ ยังอึดอัดหน้าอยู่ ปวดกระหม่อมตอนนอนเหมือนเดิม ไม่รู้เป็นเพราะไหมที่เย็บเก็บโหนกแก้มรึเปล่า ปากอ้ากว้างได้มากขึ้น แต่ยังไม่เยอะ พูดไม่ชัด ปากยังเบี้ยวๆ ได้แต่ว่างมานั่งเล่าเรื่องที่ผ่านมาให้ฟังค่ะ

ตอนนี้ก็พยายามอดทนรอเวลาให้ผ่านไปไวๆค่ะ พยายามไม่คิดมากไม่เฟล(ยากจัง) อยากแต่งหน้า อยากสวยหน้าเรียว อยากไปเที่ยวแล้ว นี่เราลางานถึงอาทิตย์หน้าเลยค่ะ ใครมีคำแนะนำดีๆมาแชร์กันนะคะ ^^
โดย: namnuangs    เวลา: 2014-5-10 15:44
อยากเห็นรูปมากเลยค่ะ
โดย: Pla_dao    เวลา: 2014-5-10 15:50
อยากบอกว่าจขกท.เขียนได้ตรงใจทุกคำพูดเลยค่ะ ยิ่งที่เขียนว่าเจะบอกว่าช่วงเวลานี้เราทรมานสุดๆเลยค่ะ คิดว่าถ้าย้อนกลับไปได้จะไม่ทำเด็ดขาด เพราะมันปวด ทรมาน หายใจไม่ออก ตึงไปหมด ผ้ามัดหัวแน่นมาก สายออกซิเจนที่วางพาดตรงจมูกก็ไม่ช่วยอะไร จะร้องไห้ คิดถึงพ่อแม่ เวียนหัวจะอ้วกอีก จนพยาบาลต้องมาฉีดยาอะไรสักอย่าง จากปกติเราเป็นคนอดทนนะ แต่นี่งอแงเป็นเด็กๆเลย บ่นกับพยาบาลอีกว่าเหมือนจะตาย นึกย้อนกลับไปก็ขำ และดีใจที่ผ่านเวลานั้นมาได้!คือ มันใช่เลยอ่าค่ะ เราได้คิวผ่าวันที่ 5 พ.ค.ใกล้ๆกันเลย กลับบ้านมาแล้วตอนนี้ก็ยังบวมอยู่ คือ บวมมากๆๆ พยายามดื่มน้ำเยอะๆ เข้าห้องน้ำบ่อยๆ กินยาให้ตรงเวลา กินน้ำใบบัวบกด้วย รู้สึกว่าทำไมมันยุบลงแค่นิดหน่อยเอง ตอนนี้ทุกข์ใจมากกับอาการบวมและชาไปทั้งหัว ใครมีอะไรช่วยแนะนำทีนะคะ ขอบคุณค่ะ
โดย: shitae    เวลา: 2014-5-10 17:07
อดทนนะครับ สู้ๆ
โดย: coffeethatum    เวลา: 2014-5-10 17:10
หายไวไวนะคะ สวยแน่นอนค่ะ
โดย: Jimlim_Naarak    เวลา: 2014-5-11 00:31
ต้นฉบับโพสต์โดย Pla_dao เมื่อ 2014-5-10 15:50
อยากบอกว่าจขกท.เขียนได้ตรงใจทุกคำพูดเลยค่ะ ยิ่งที่เ ...

สู้ๆนะคะ เราจะผ่านจุดนี้ไปด้วยกัน ตอนนี้เบื่อตรงบวมที่สุดเลย
โดย: Jimlim_Naarak    เวลา: 2014-5-11 00:32
ต้นฉบับโพสต์โดย coffeethatum เมื่อ 2014-5-10 17:10
หายไวไวนะคะ สวยแน่นอนค่ะ

ขอบคุณนะค๊า
โดย: Jimlim_Naarak    เวลา: 2014-5-11 00:32
ต้นฉบับโพสต์โดย shitae เมื่อ 2014-5-10 17:07
อดทนนะครับ สู้ๆ

ขอบคุณมากเลยค่ะ ท่องไว้ อดทนๆ
โดย: LJLJLJ    เวลา: 2014-5-11 00:37
ขอบคุณมากๆค่ะสำหรับประสบการณ์ ของเรา21กรกฎา อีกนานแวะมาเก็บข้อมูลก่อนค่ะ (แอบกลัว) ตื่นเต้นจัง ขอให้หายไวๆนะคะเป็นกำลังใจให้ อดทนๆใกล้สวยแย้ววว
โดย: Toeys    เวลา: 2014-5-11 00:49
สอบถามหน่อยค่ะ เป็นแผลที่ปากนี่คือเป็นในปาก หรือเปนบนริมฝีปากเลยอะค่ะ แหะๆ ขอบคุนค่ะ
โดย: Pla_dao    เวลา: 2014-5-11 06:11
ต้นฉบับโพสต์โดย Jimlim_Naarak เมื่อ 2014-5-11 00:31
สู้ๆนะคะ เราจะผ่านจุดนี้ไปด้วยกัน ตอนนี้เบื่อตรงบว ...

ขอบคุณค่ะ ต้องผ่านไปให้ได้ อดทนอย่างเดียวจริงๆ
โดย: katoon24    เวลา: 2014-5-11 11:37
อ่านแล้วแอบกลัวตอนออกมาอยู่ห้องพักฟื้นจังงงค่ะ
โดยส่วนตัวชอบวิกตกกังวลกับอาการหายใจไม่ออก+เวียนหัว
แต่เพื่อความสวยจะทนฮ่ะ5555
โดย: alice_e    เวลา: 2014-5-11 13:25
โอ้โห มาแนะนำได้ทันเวลามากเลยยค่ะ ขอบคุณมากขอให้หายเร็วๆ นะคะ เปนกำลังใจให้ค่ะ
โดย: Jimlim_Naarak    เวลา: 2014-5-11 16:09
ต้นฉบับโพสต์โดย Toeys เมื่อ 2014-5-11 00:49
สอบถามหน่อยค่ะ เป็นแผลที่ปากนี่คือเป็นในปาก หรือเปน ...

มีทั้งแผลในปากส่วนที่หมอเย็บ กับแผลนอกปากเลยค่ะ เราเป็นคนปากเล็ก บนริมฝีปากจะแห้งมากจนเป็นแผลแตกๆ ส่วนนอกริมฝีปากเราก็มีแผลค่ะ เหมือนโดนเครื่องมือเกี่ยว แต่ว่าโบกวาสลีนเยอะๆตลอดเวลาช่วยได้มาก
โดย: Toeys    เวลา: 2014-5-11 19:26
ต้นฉบับโพสต์โดย Jimlim_Naarak เมื่อ 2014-5-11 16:09
มีทั้งแผลในปากส่วนที่หมอเย็บ กับแผลนอกปากเลยค่ะ เร ...

อ่อ ๆ ขอบคุนมากๆ ค่ะ
โดย: kenny333    เวลา: 2014-5-11 22:34
ทรหดมากค่ะเพื่อความสวยสู้ๆ
โดย: katoon24    เวลา: 2014-5-12 01:26
ต้นฉบับโพสต์โดย katoon24 เมื่อ 2014-5-11 11:37
อ่านแล้วแอบกลัวตอนออกมาอยู่ห้องพักฟื้นจังงงค่ะ
โดย ...

ขอบคุณค่ะ^^
โดย: pontap    เวลา: 2014-5-12 19:46
เรากำลังจะไปทำ 14 เดือนนี้ค่ะ กลัวโดนเลื่อน ลางานได้แค่ 10วัน
โดย: babygirlzaa    เวลา: 2014-5-12 20:05
เราก็กำลังจะทำเหมือนกัน ได้คิว 4 สิงหาคมอีกนาน  แอบกลัวเหมือนกัน เพื่อความสวย สู้ๆๆน่ะคะ
โดย: Pla_dao    เวลา: 2014-5-12 21:27
จขกท.เป็นยังไงบ้างค่ะ ตอนนี้บวมลดน้อยลงรึยังเอ่ย
ตอนนี้เราทานยา Danzen เพิ่มเป็นครั้งละ3เม็ดเลยค่ะ
รู้สึกว่ายุบเร็วขึ้นมาก ลองดูนะคะ
โดย: Ponie    เวลา: 2014-5-12 21:40
เป็นกำลังใจให้นะคะ สู้ๆ เขียนรีวิวได้ละเอียด ข้อมูลแน่นมากค่ะ
อีกไม่กี่วันก็ยุบ หน้าเรียวสวยแล้วค่ะ หมอจุฑาท่านฝีมือสุดยอดจริงๆค่ะ เราก็ได้คิวกลางเดือนนี้แล้ว
รบกวนถามหน่อยนะคะ คุณหมอที่สวนสายปัสสาวะให้ กับเอาสายปัสสาวะออกให้เป็นผู้หญิงหรือผู้ชายหรอคะ แล้วเป็นคนเดียวกันมั้ยคะ แอบอายหมอจัง
โดย: natget    เวลา: 2014-5-12 22:46
ติดตามอยู่ค่ะ  เป็นกำลังใจให้นะค่ะ สู้ๆๆคะ
โดย: Jimlim_Naarak    เวลา: 2014-5-14 10:11
มาอัพเดทอาการค่ะ
เมื่อวานไปพบคุณหมอมา โดนจับง้างปากด้วยคีม เจ็บแบบร้องโอ๊ยเลยค่ะ เข็ด แล้วหมอก็ให้ยางลบมาคาบ นัดอีกทีมะรืนนี้ ป่านนี้ยังคาบไม่ได้เลย หมอบอกว่าถ้ายังอ้าไม่ถึง 3.2 เซน โดนเข้าคอร์สง้างป่ก ต้องมาทุกวัน โอ๊ย ฟังแล้วเครียด
เสร็จแล้วเราเดินห้างต่อเลย สังเกตว่าพอตกกลางคืนหน้ายุบลงไปเยอะค่ะ แสดงว่าการเดินนี่ช่วยจริงๆ

วันนี้เช้ามา ตื่นมาบวมนิดนึง แต่ดีขึ้นเยอะแล้วค่ะ เราว่าลางาน 10วัน(2อาทิตย์) หลังจากผ่าตัดกำลังดีเลยค่ะ ถ้าใครลาไม่ได้แนะนำเอาผ้าปิดจมูกมาปิด ก็ใช้ได้เลยค่ะ เพราะหลัง 1อาทิตย์ลงไปตาไม่บวมแล้ว และจะค่อยๆยุบต่อเนื่องค่ะ ตื่นมาบวมแค่ตอนเช้าเท่านั้นเอง ส่วนปากก็ยังตึงอยู่ ไหมยังละลายไม่หมด แต่ดีกว่าอาทิตย์แรกเยอะค่ะ
โดย: Jimlim_Naarak    เวลา: 2014-5-14 10:23
ต้นฉบับโพสต์โดย Pla_dao เมื่อ 2014-5-12 21:27
จขกท.เป็นยังไงบ้างค่ะ ตอนนี้บวมลดน้อยลงรึยังเอ่ย
ตอ ...

พอเข้าอาทิตย์ที่สอง ดีกว่าเดิมเยอะเลยค่ะ ยิ่งเมื่อวานออกมาเดินห้าง ใส่ผ้าปิดปาก รู้สึกว่าช่วยได้เยอะ ตกกลางคืนหน้ายุบไปเยอะเลย
มีแต่ตื่นมาตอนเช้าแล้วยังบวมๆ ตึงๆอยู่ค่ะ เดี๋ยววันศุกร์ต้องไปหาหมอ ตัดไหมแล้วค่ะ แต่โดนง้างปากแน่ๆ เครียด
ยาDanzen เราหาซื้อไม่ได้เลยค่ะ หมดแทบทุกร้าน เลยซื้อ proctase-p มาแทน ตัวเองหายไวๆนะคะ เดินเยอะๆ
โดย: Jimlim_Naarak    เวลา: 2014-5-14 10:23
ต้นฉบับโพสต์โดย Pla_dao เมื่อ 2014-5-12 21:27
ตอ ...

พอเข้าอาทิตย์ที่สอง ดีกว่าเดิมเยอะเลยค่ะ ยิ่งเมื่อวานออกมาเดินห้าง ใส่ผ้าปิดปาก รู้สึกว่าช่วยได้เยอะ ตกกลางคืนหน้ายุบไปเยอะเลย
มีแต่ตื่นมาตอนเช้าแล้วยังบวมๆ ตึงๆอยู่ค่ะ เดี๋ยววันศุกร์ต้องไปหาหมอ ตัดไหมแล้วค่ะ แต่โดนง้างปากแน่ๆ เครียด
ยาDanzen เราหาซื้อไม่ได้เลยค่ะ หมดแทบทุกร้าน เลยซื้อ proctase-p มาแทน ตัวเองหายไวๆนะคะ เดินเยอะๆ
ตอ ...

โดย: Jimlim_Naarak    เวลา: 2014-5-14 10:30
ต้นฉบับโพสต์โดย Ponie เมื่อ 2014-5-12 21:40
เป็นกำลังใจให้นะคะ สู้ๆ เขียนรีวิวได้ละเอียด ข้อมูล ...

ขอบคุณนะคะ ^^ เป็นกำลังให้ตะเองด้วยเช่นกัน ขอให้ออกมาสวยๆ
หมอที่ใส่สายสวนเราว่าผู้ชายค่ะ เดาเอานะคะ เพราะเราเห็นเค้าทา KY เจลแล้วถือรอจนกว่าเราจะสลบ
ส่วนคนถอดให้เป็นพยาบาลผู้หญิงค่ะ
เราก็อายค่ะ ถ้าเป็นหมอชายจริง แต่คิดซะว่าเป็นเรื่องปกติของวงการแพทย์เนาะ

โดย: pontap    เวลา: 2014-5-14 22:36
โดนเลื่อนจริงๆๆค่ะ ไม่รู้วันใหน คลินิกบอก 2-3 วัน
โดย: kenny333    เวลา: 2014-5-15 04:05
ต้นฉบับโพสต์โดย pontap เมื่อ 2014-5-14 17:36
โดนเลื่อนจริงๆๆค่ะ ไม่รู้วันใหน คลินิกบอก 2-3 วัน ...

นอนที่คลีนิคยังค่ะ
โดย: Jimlim_Naarak    เวลา: 2014-5-15 17:20
มาอัพเดทอาการให้ฟังค่ะ
วันนี้ 15/01/57 (10วันหลังผ่า) ยุบบวมลงไปเยอะหลังจากได้ออกมาเดิน ไม่ได้เดินในห้างตลอดนะคะ ออกมาเดินข้างนอกบ้าง แบบว่าร้อนจนเหงื่อโซก ไม่รู้ดีหรือไม่ดี แต่ตรงแก้มยังอูมเหมือนอมส้ม ใต้คางมีเหนียง T_T มีก้อนที่จับดูเป็นไตแข็งๆ ถามหมอแล้วหมอบอกว่าจะค่อยๆยุบสลายไป บางทีกินข้าวหรือเคี้ยวอะไรหนักๆก็รู้สึกหน้าบวมขึ้นมาใหม่อีก พูดมาก หัวเราะมากก็บวม 555 ไหมยังละลายไม่หมด อ้าปากได้ดีขึ้น แต่ยังไม่ถึงเกณฑ์เลย  
ตอนนี้เราหยุดยาทุกอย่างแล้วค่ะ ทานแค่วิตามินบีรวมแก้อาการปากชา

โดยรวมแล้วพอใจที่ได้ผ่ากับคุณหมอค่ะ เพราะเริ่มเห็นเค้าโครงกรอบหน้าแล้ว แต่ก็ยังกลมๆบานๆอยู่นะคะ แต่ส่วนนูนของกระดูกโหนกแก้มกับกรามนี่หายไปเลย ดีใจๆ
แค่รู้สึกแย่ตอนมันกลับมาบวมหลังตื่นนอน กับหลังกินข้าวอะค่ะ ตอนนี้ก็รอวันยุบต่อไปเรื่อยๆ...  
โดย: Ponie    เวลา: 2014-5-15 21:43
ขอบคุณสำหรับรีวิวและเนื้อหาดีๆนะคะ มีประโยชน์มากจริงๆค่ะสำหรับเราและคนที่กำลังเตรียมตัวไป

เป็นกำลังใจให้นะคะ สวยขึ้นเรื่อยๆแล้ว ขอให้ยุบไวๆนะคะ สู้ๆค่ะ
โดย: Pukanaka    เวลา: 2014-5-15 22:31
Woww.  อ่านแล้วเห็นภาพเลยค่ะ กลัวแต่ก้ออยากหน้าเรียว ขอบคุณมากๆเลยนะคะ เพราะเราไปคนเดียวด้วย แต่ก้อต้องอดทนสู้สู้แต่คงอีกนานนัด พุธ24/12/57 สิ้นปีเลยทีเดียว แต่อ่านรีวิวของคุณช่วยได้มากนะคะเตรียมความพร้อม หายบวมเร็วๆนะคะ ขอให้สวยสมใจนะคะ
โดย: momo11    เวลา: 2014-5-16 17:24
ทำกับหมอจุฬา ออกมาสวยทุกคนจ้า เราก็ทำที่เดียวกับเจ้าของกระทู้ ทำได้4เดือนแล้วผลออกมาพอใจมากก
โดย: alice_e    เวลา: 2014-5-16 23:20
ทำไมอ้าปากไม่ได้คะ มันชา หรือเจ็บหรือว่าเพราะอะไรคะ เพิ่งจัดหนักที่เกาหลีได้สองวันเอง ไม่อยากโดนง้างอ่ะ อยากทำได้เองอ่ะค่ะ
โดย: Jimlim_Naarak    เวลา: 2014-5-17 00:17
ต้นฉบับโพสต์โดย Pukanaka เมื่อ 2014-5-15 22:31
Woww.  อ่านแล้วเห็นภาพเลยค่ะ กลัวแต่ก้ออยากหน้าเรียว ข ...

ขอบคุณนะคะ ขอให้ออกมาสวยเช่นกันจ้า ^^ เราก็ไปคนเดียวค่ะ สบายมากเลยมีพยาบาลช่วยดูแล ช่วงสิ้นปีเราว่าดีมากเลยนะคะ มีเวลาพักฟื้นยาว
โดย: Jimlim_Naarak    เวลา: 2014-5-17 00:21
ต้นฉบับโพสต์โดย alice_e เมื่อ 2014-5-16 23:20
ทำไมอ้าปากไม่ได้คะ มันชา หรือเจ็บหรือว่าเพราะอะไรคะ ...

มันเจ็บอะค่ะ พอจะอ้ากว้างหน่อยมันก็ตึงเหมือนมีเอ็นอะไรมายึด แล้วเราไม่พยายามฝืนด้วย เลยโดนหมองัดปากเลย T_T
แต่ตอนนี้เราฝึกกัดยางลบค้างไว้ซัก3 นาที วันนึงซัก 2-3 ครั้ง ทนฝืน เจ็บนิดนึง เริ่มช่วยได้ค่ะ อ้ากว้างขึ้นแล้ว
ฝึกเองได้แน่นอนจ้า
โดย: April0017    เวลา: 2014-5-19 10:03
ต้นฉบับโพสต์โดย Pukanaka เมื่อ 2014-5-15 22:31
Woww.  อ่านแล้วเห็นภาพเลยค่ะ กลัวแต่ก้ออยากหน้าเรียว ข ...

เราจองไว้ 27/12/2557 ค่ะ ใกล้ๆกัน ^^
โดย: pontap    เวลา: 2014-5-19 13:17
1 อาทิตย์พูดคุยได้เปล่าค่ะ

โดย: Ponie    เวลา: 2014-5-23 13:38
จขกท เป็นยังไงบ้างคะ ยุบบวมเยอะแล้วแน่ๆเลย แล้วยังมีรอยเขียวช้ำมั้ยคะ ติดตามอ่านอยู่นะคะ
เข้ามาอัพเดทเรื่อยๆนะคะ ขอบคุณมากๆเลยค่ะ
โดย: Jimlim_Naarak    เวลา: 2014-5-24 01:09
เข้ามาอัพเดทจ้า ผ่านมาได้เกือบ 3 อาทิตย์แล้วค่ะ ตอนนี้หน้ายุบไปเยอะเลย ผลโดยรวมพอใจมากค่ะ เพราะ
- มุมกระดูกตรงกรามกับโหนกหายไปเลย เห็นกรอบหน้าชัดขึ้น เหมือนเปลี่ยนรูปหน้าจากกลมใหญ่ มาเป็นวงรีเลยค่ะ นี่แอบเสียดายอยู่ลึกๆที่ไม่ได้ทำวีไลน์
- จมูกดูโด่งขึ้น เพราะโหนกหาย อันนี้เห็นชัดมาก เพื่อนบอกเหมือนไปทำดั้งมา 55
- พอใจในหน้าด้านข้างมากค่ะ เพราะด้านตรงก็ยังดูอูมๆ

แต่ที่ยังเซ็งๆอยู่ก็มีนะคะ
- แผลในปากยังไม่หายดีเลย ไหมเริ่มละลายแล้ว แต่มันก็ยังตึงอยู่ อ้ากว้างยังไม่ได้ ยิ้มก็แปลก ปากยังชานิดๆ แต่เกือบหายแล้วค่ะ เวลาคุยกับคนอื่นเค้าก็บอกว่าหน้าเราดูเกร็งๆนะ
- เหนียงโผล่ ! ตรงใต้คางค่ะ ไม่รู้มันจะยุบลงมั้ย คือก้มหน้าทีนี่คางเป็นชั้นเลย
- ดูเป็นคนมีแก้มอูมๆ ข้อนี้เรากังวลสุด เหมือนคนอมอะไรเอาไว้อะค่ะ ก่อนทำเราก็แก้มเยอะแล้วนะ แต่มันราบไปกับกระดูก ส่วนตอนนี้รู้สึกมันพองๆ เราไม่รู้ว่าเป็นเพราะมันบวมอยู่ หรือว่าเป็นเนื้อที่หย่อนลงมาจากการตัดโหนก (หมอช่วยยกกระชับแล้ว แต่เราแก้มเยอะจริงจัง) อ้อ แล้วก็ร่องแก้มหายไปเลยค่ะ บางคนอาจจะชอบ เพราะมันดูเด็กลงจริงๆ แต่เราไม่ชอบง่าา มันดูอูมๆ แล้วเราไว้ผมปิดแก้มด้วย ก็เลยยิ่งดูอูมไปใหญ่ นี่ว่าจะไปฉีดเมโสแฟต กับทำคางเพิ่มค่ะ
รู้งี้ทำวีไลน์ตั้งแต่แรก 555
ส่วนคนอื่นที่ไม่ได้รูปหน้ากลมป๊อกแก้มเยอะมหาศาลแบบเราไม่ต้องกังวลนะคะ ออกมาสวยแน่นอน สู้ๆค่ะ เป็นกำลังใจให้คนที่กำลังจะทำทุกคนเลย

ก็คงต้องรอดูกันต่อไป เพราะอ่านจากที่ศิษพี่คนอื่นก็บอกว่าเป็นเดือนๆค่ะกว่าจะเข้าที่ทั้งหมด
โดย: theyoakze    เวลา: 2014-5-24 10:08
ไหมนี่ต้องให้หมอตัดหรอครับ นึกว่าไหมละลาย
โดย: Ponie    เวลา: 2014-5-24 12:42
ขอบคุณสำหรับข้อมูลมากๆค่ะ

จากรีวิวของหลายๆคน เราว่าไม่เกิน3เดือน แก้มกับชั้นใต้คางของ จขกท จะค่อยๆยุบลงแล้วหายไปนะคะ
ตอนนี้คงยังไม่เข้าที่อย่างที่คุณ จขกท บอกนะคะ สู้ๆน้าา ขอให้ยุบไวๆนะคะ

อ่านรีวิวแล้วอุ่นใจขึ้นเยอะเลยค่ะ รบกวนถาม จขกท หน่อยนะคะ
ช่วงอาทิตย์แรกประคบเย็นตลอดเลยใช่มั้ยคะ
เห็นรอยช้ำหายไวมากๆ เลยอยากทราบว่าดูแลตัวเองช่วงอาทิตแรกๆยังไงบ้างหรอคะ

โดย: Jimlim_Naarak    เวลา: 2014-5-24 23:58
ต้นฉบับโพสต์โดย Ponie เมื่อ 2014-5-24 12:42
ขอบคุณสำหรับข้อมูลมากๆค่ะ

จากรีวิวของ ...

จริงๆแล้วเราถือว่าประคบเย็นน้อยมากเลยอะตัวเอง ถ้าเทียบกับที่อ่านรีวิวของคนอื่นนะ (แบบว่าขี้เกียจอ่า อีกอย่างอยู่ในห้องแอร์ตลอดมันหนาว) แต่ไม่รู้ทำไมหายช้ำไว อ๋อ แต่เเราชอบประคบร้อนกับแช่น้ำอุ่นค่ะ เพราะมันอุ่นสบายดี 55 ไม่รู้ช่วยเรื่องรอยช้ำมั้ย ประคบทีเป็นชั่วโมงเลย

ถ้าแนะนำให้ขยันประคบเย็นหลังผ่าจนถึง4-5วันแรกค่ะเค้าว่าช่วยเรื่องลดบวมได้ หลังจากนั้นให้ประคบร้อนต่ออีก2-3วัน อันนี้สูตรที่เค้าแนะนำกันทั่วไป
ใกล้ผ่าแล้วใช่มั้ยคะ สู้ๆน๊า ไว้มาเล่าให้ฟังด้วยจ้า
โดย: Ponie    เวลา: 2014-6-3 08:58
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Ponie เมื่อ 2014-6-3 19:49

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Ponie เมื่อ 2014-6-3 09:12

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Ponie เมื่อ 2014-6-3 08:59

สวัสดีค่ะ จขกท ตอนนี้เราทำมาได้ 7วันแล้วค่ะ

ช่วงสามวันแรกทรมารจริงๆค่ะ ดีที่อ่านรีวิวไว้ ไม่งั้นเครียดแย่เลย

จขกท คะ เราขอรบกวนถามหน่อยนะคะ

คุณหมอให้อ้าแบบไหนหรอคะ เห็นบางคนบอกว่า แบบฟันกระทบฟัน(แบบ1) แต่พี่ที่คลินิคบอกให้อ้าแบบ2 เราเลยแอบงงค่ะ

ตอนนี้เรายังอ้าปาก แปรงฟันตามปรกติยังไม่ได้เลยค่ะ ยังได้แค่2เซนนิดๆเอง ไม่ถึง3เซน มันยังปวดๆเวลาอ้ากว้างมาก
กี่วันถึงจะอ้าปาก แปรงฟันได้แบบทั่วถึงปรกติหรอคะ

ตาเรา ตอนนี้เรายังมองไม่ค่อยชัดด้วยค่ะ ช่วงตรงหางตาอ่ะค่ะ ไม่รู้เป็นเพราะตาบวมรึเปล่าคะ มันมีรอยเขียวใต้ตาข้างนึงค่ะ แล้วก็ที่คอ
คุณจขกท มีรอยเขียวบ้างมั้ยคะ เรากลัวมันหายไม่ทันจังค่ะ

ขออนุญาตถามเพิ่มอีกนิดนะคะ ไหมที่คุณหมอเย็บอยู่ตรงกระพุ้งแก้ม2ข้างเปล่าคะ เรากลัวเผลอแปรงฟันแล้วโดนไหมค่ะ

ขอบคุณมากๆค่ะ   
โดย: Jimlim_Naarak    เวลา: 2014-6-3 22:31
ต้นฉบับโพสต์โดย Ponie เมื่อ 2014-6-3 08:58
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Ponie เมื่อ 2014-6-3 19:49

แก้ไขครั้งส ...

ทำมาแล้วหรอคะ ดีใจด้วยจ้า ผ่านช่วงทรมานมาแร้ว
หมอให้อ้าทั้ง 2 แบบเลยค่ะ รูป1 ตรวจว่าปากเบี้ยวมั้ย ซึ่งเรามีเบี้ยวนิดนึงเพราะตอนตัดกรามมันกระทบเส้นประสาท แต่ตอนนี้ค่อยๆดีขึ้น แทบไม่เบี้ยวแล้ว
รูป 2 เช็คว่าอ้าได้กว้างเหมือนคนปกติรึป่าวอะค่ะ ตอนนี้เราเกือบเดือนแล้ว ก็ยังอ้าได้ไม่กว้างเหมือนเดิมเลย ได้ประมาณ2กว่าๆเกือบ3เซน คงต้องค่อยๆฝึกเรื่อยๆ แต่แปรงฟันได้ปกติแล้วจ้ะ

ส่วนตอนแปรง ช่วงแรกเราเอานิ้วชี้อีกข้างเข้าไปปิดรอยเย็บไว้ แล้วค่อยแปรง เพราะกลัวแปรงไปโดนอ่ะค่ะมันเจ็บ... อย่าลืมบ้วนปากบ่อยๆน๊า ทายา trinolone ในปากตอนนอน ช่วยให้หายเร็วขึ้น
ที่ตากับคอเราเขียวแค่ไม่นาน หลังจากนั้นก็เริ่มเปลี่ยนเป็นสีเหลืองๆ แล้วก็หายไปค่ะ ถ้าตัวเองแต่งหน้า ทาบีบีกลบนิดนึงก็ไม่มีใครสังเกตเห็นนะ  แต่เรามีอาการตาบวมเหมือนตัวเองเลย ประมาณอาทิตย์กว่าถึงยุบเข้าที่จ้า

ไหมในปากเราจะบอกว่าเยอะมากกก ไม่รู้หมอจะเย็บไรนักหนา 55  เราตัดกรามกับโหนก ก็จะมีไหมทั้งหมดตามนี้ค่ะ
1. กระพุ้งแก้ม 2ข้าง
2. เหนือฟันบน(ด้านหน้า) 2 ข้าง
3. ใต้ฟันล่าง(ด้านหน้า) 2 ข้าง
4. หลังฟันกรามข้างใน (ด้านบน) 2 ข้าง
5. หลังฟันกรามข้างใน (ด้านล่าง) 2 ข้าง
ไม่รู้ตัวเองจะงงมั้ย อธิบายตำแหน่งยาก  เราไม่เข้าใจว่าทำไมเปิดแผลเยอะจังเลย ไม่ได้ถามหมอมาด้วยอะค่ะ แต่ตอนนี้ไหมละลายเกือบหมดแล้ว ค่อยสบายขึ้นหน่อย เพราะปกติมันจะตึงๆ

ตัวเองลองเอานิ้วชี้อีกข้างที่ไม่ได้จับแปรงมาปิดตรงแผลไว้แล้วดันกระพุ้งแก้มออกไปนะ จะได้มีพื้นที่ในการแปรง  ช่วยได้เยอะ ทนเจ็บหน่อยเวลาอ้าปาก สู้ๆจ้า
โดย: Ponie    เวลา: 2014-6-4 08:06
ต้นฉบับโพสต์โดย Jimlim_Naarak เมื่อ 2014-6-3 22:31
ทำมาแล้วหรอคะ ดีใจด้วยจ้า ผ่านช่วงทรมานมาแร้ว
หมอใ ...

ขอบคุณคุณจขกท มากๆเลยนะคะ อธิบายเคลียมากค่ะ เข้าใจมากๆ

ตอนนี้หายกังวลเรื่องตาบวมเลยค่ะ เดี๋ยวเราจะซื้อ trinolone มาทาบ้าง ขอบคุณมากๆเลยนะคะ

ได้ทริคในการแปรงฟันด้วย เพราะเราไม่กล้าแปรงตรงฟันกรามเลย แปรงทีไรติดกระพุ้งแก้มตลอดเลย คุณหมอเย็บหลายที่มากค่ะ แอบตกใจ เราแปรงฟันหน้าแรงไม่รู้ว่ามีไหมด้วย แฮะๆ

ปล. ขออนุญาตถามอีกหน่อยนะคะ

-ช่วงแรกๆนี่หน้าเราบวมเลยดูไม่เท่ากันใช่ไหมคะ
       -8วันแล้ว ปากบนกับล่างเรายุบมาเยอะแต่ก็ยังดูบวมอยู่เลยค่ะ ปากบนบวมกว่าปากล่างอีก ปรกติมั้ยคะ
       -ประมาณกี่วันถึงจะยิ้มได้หรอคะ  

ขอบคุณสำหรับข้อมูลมากๆเลยค่ะ

โดย: Jimlim_Naarak    เวลา: 2014-6-4 20:57
ต้นฉบับโพสต์โดย Ponie เมื่อ 2014-6-4 08:06
ขอบคุณคุณจขกท มากๆเลยนะคะ อธิบายเคลียมากค่ะ เข้าใจ ...

ถามได้ตามสบายเลยจ้าไม่ต้องเกรงใจ อยากมีเพื่อนปรึกษาเหมือนกัน
- ช่วงแรกบวมไม่เท่ากันนะ จนป่านนี้ยังไม่เท่าเลย ไม่รู้จะลดลงได้อีกเท่าไหร่ แต่ที่อ่านรีวิวจากคนอื่นๆ ก็ใช้เวลา2เดือนขึ้นทั้งนั้นเลยค่ะ
- สลับกันแหละ ปากล่างเราเจ่อกว่า ปากบนปกติไม่บวมเลย เราใช้เวลา2อาทิตย์ถึงยุบเหมือนเดิมค่ะ ทาวาสลีนหนาๆก่อนนอนไม่ให้ปากแห้ง เดี๋ยวเป็นแผลลอก
- ถ้าหมายถึงยิ้มแล้วไม่เบี้ยวนี่ประมาณ3อาทิตย์ค่ะ ตอนนี้ไม่มีใครทักแล้วว่ายิ้มแปลก แต่เราก็รู้สึกว่ามันไม่เหมือนเดิมอยู่นะ
ตอนนี้เวลาหาวยังทรมานอยู่เลยค่ะ เจ็บขากรรไกร อยากอ้ากว้างได้ปกติแล้วเนี่ย
โดย: Ponie    เวลา: 2014-6-5 09:33
ต้นฉบับโพสต์โดย Jimlim_Naarak เมื่อ 2014-6-4 20:57
ถามได้ตามสบายเลยจ้าไม่ต้องเกรงใจ อยากมีเพื่อนปรึก ...

ขอบคุณมากๆค่ะสำหรับคำตอบ สบายใจขึ้นแล้วค่ะ ตอนนี้รอตายุบ หายเขียว

อยากยิ้มได้แล้ว เรายังยิ้มไม่ได้เลยค่ะ อยากอ้าปากกว้างๆ กินของที่อยากกินได้แล้วเหมือนกันค่ะ

คิดถึงอาหารหลายอย่างมากๆเลยตอนนี้

ขอให้คุณ จขกท ยุบไวๆ หน้าเรียวสวยๆนะคะ

ขอบคุณมากจริงๆสำหรับคำปรึกษาดีๆค่ะ

โดย: Crebeau    เวลา: 2014-6-9 20:17
จะทำวีไลน์กับคุณหมอเหมือนกันค่ะ วันที่1ธ.ค. 57 นี้ ขอบคุณมากๆนะคะสำหรับข้อมูลดีๆที่แชร์กัน แอบกลัวนิดๆแต่เพ่อความสวยแล้วสู้ๆนะคะ
โดย: Jimlim_Naarak    เวลา: 2014-6-10 21:08
มาอัพเดทอาการให้ฟังกันจ้า ตอนนี้ครบ 1เดือนกับอีก 1อาทิตย์แล้วค่ะ เวลาผ่านไปไวจริงๆ ความบวมลดลงไปเยอะจนจะเป็นปกติแล้ว แต่อยากให้ยุบกว่านี้จัง ยังแก้มป่องอยู่เลย
จับหน้าแล้วไม่มีอาการเจ็บแล้วค่ะ แต่วันนี้อยู่ดีๆก็ปวดแปล๋บตรงข้างกกหูเวลาอ้าปาก ปวดจนเจ็บขมับเลย และรู้สึกเหมือนมีอะไรอยู่ในหู >.< ตกใจอยู่เหมือนกัน อาทิตย์หน้าหมอนัดตรวจว่าจะเข้าไปถามอาการนี้ดูค่ะ
อ้าปากยังกว้างไม่ได้เท่าเดิม เพราะยังตึงอยู่  ไหมละลายเหลือบางจุดโดยเฉพาะด้านในๆที่ลิ้นดุนไม่ถึง  ปากและคางแทบจะหายชาแล้วค่ะ ยิ้มปกติไม่มีปากเบี้ยว
ส่วนเรื่องเหนียงรู้สึกมันยุบลงไปด้วย  
กลางเดือนเราจะไปเสริมคางด้วยซิลิโคนกับหมอพิสุทธิ์แล้วค่ะ แต่ไม่ได้บอกหมอจุฑา เดี๋ยวแกบ่นว่าไม่ยอมเชื่อแต่แรก 55
ไว้จะมาอัพเดทเรื่อยๆนะคะ  เพื่อนๆที่ตัดกรามตัดโหนกแก้มมาเล่าเรื่องอาการกันนะคะ อยากรู้เหมือนกันว่าอาการแบบเดียวกันรึป่าว
เอาใจช่วยทุกคนที่กำลังทำจ้า
โดย: pansu    เวลา: 2014-6-10 21:43
ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆมากๆค่ะ ขอให้สวยๆๆยิ่งขึ้นนะค่ะ
โดย: alice_e    เวลา: 2014-6-10 23:27
ขอบคุณ ที่มาอัพเดทนะคะ เราติดตามกะทู้คุณอยู่ตลอดค่ะ ชอบอ่านเวลาคุณมาอัพเดท อิอิ อัพเดทเรื่อยๆนะคะ เราผ่าได้ 27 วันแล้ว อาการเจ็บปวดไม่มีเลยค่ะ มีแต่ ตึงๆๆๆ และชาๆๆๆ แผลสมานกันดี ไหมไม่มีเหลือแล้วค่ะ เป็นไหมละลายแต่หมอตัดปลายไหมให้เหลือไว้แต่ปม ตอนอาทิตที่สอง แล้วมันก้หายไปเรวมากจนตอนนี้ไม่เหลือแล้วไม่รุ้ละลายหรือมันหลุดแต่แผลติดกันดีแล้วค่ะ บวมมากไม่ลดเลยเลยค่ะ คงที่สุดๆ เหมือนอมมะนาวที่แก้มสองข้างและอมไว้ที่คางด้วย 55 อาการชาตั้งแต่ผ่าเสดชาเท่ารัย ตอนนี้ก้ยังชาเท่าเดิมเลยค่ะ ไม่ลดเลย กลุ้มจัง ปากยังเบี้ยวนิดนึง อ้าปากได้ สองนิ้วนิดๆ เหนียงก้เยอะ เราคางก้สั้นนะ แต่เราไม่อยากเสริมคางเลยอ่ะกลัวไม่เนียน  ดูโฟร์(โฟร์มดอ่ะ)  เสริมคางได้น่ากัวมาก  อย่าเอาแบบนั้นนะคะ เปนห่วง
โดย: Jimlim_Naarak    เวลา: 2014-6-14 00:40
ต้นฉบับโพสต์โดย alice_e เมื่อ 2014-6-10 23:27
ขอบคุณ ที่มาอัพเดทนะคะ เราติดตามกะทู้คุณอยู่ตลอดค่ ...

แอบกลัวคางเป็นแม่มดเหมือนกันค่ะ ต้องย้ำหมอก่อนทำ ><
อาการชา ลองกินวิตามินบีรวมดูมั้ยคะ ของเรากินวันละเม็ดประมาณ3อาทิตย์ มันลดลงเยอะเลย แต่เราก็ไม่แน่ใจว่าถ้าไม่กินจะเป็นยังไง เอาใจช่วยค่ะ ไว้มาอัพเดทให้ฟังเรื่อยๆน๊า
โดย: bunnydodoy    เวลา: 2014-6-14 04:28
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย bunnydodoy เมื่อ 2014-6-14 04:58

.416546484
โดย: bunnydodoy    เวลา: 2014-6-14 04:57
รบกวนถามหน่อยค่าา ถ้าถึงวันนัดไปที่คลินิคแล้วจำเป็นต้องใช้บัตรประชาชนอีกไหมคะ? เพราะว่าบัตรประชาชนของเราแฟนเผลอติดกระเป๋าเค้าไปเมืองนอกด้วย ให้แฟนส่งไปรษณีย์มาแล้วค่ะ แต่ไม่ได้สักที กลัวว่าต้องใช้บัตรทำอะไรเพิ่ม คิววันที่ 17 นี้แล้วด้วยคะ
โดย: Minminjung    เวลา: 2014-6-14 22:32
ขอบคุณมากๆเลยนะค่ะ มีประโยชน์มากเลยค่ะ ได้คิวแล้วค่ะ
โดย: Jimlim_Naarak    เวลา: 2014-6-15 23:10
ต้นฉบับโพสต์โดย bunnydodoy เมื่อ 2014-6-14 04:57
รบกวนถามหน่อยค่าา ถ้าถึงวันนัดไปที่คลินิคแล้วจำเป็ ...

เราจำได้ว่าตอนไปรพ.เพื่อเอ็กซเรย์ ต้องยื่นให้เจ้าหน้าที่อ่าค่ะ ถ้ายังไงมีสำเนาเก็บไว้ที่บ้านมั้ย เอาไปเผื่อเลยค่ะ ไม่งั้นก็ให้แฟนถ่ายรูปส่งไลน์มา เราว่าเจ้าหน้าที่ยอมนะ
โดย: bunnydodoy    เวลา: 2014-6-16 14:20
ต้นฉบับโพสต์โดย Jimlim_Naarak เมื่อ 2014-6-15 23:10
เราจำได้ว่าตอนไปรพ.เพื่อเอ็กซเรย์ ต้องยื่นให้เจ้าห ...

ไม่ได้สำเนาไว้เลยค่ะ ที่มีตอนนี้มีแค่พลาสปอต ไม่รู้ว่าจะใช้แทนกันได้ไหม อ่ะคะ
โดย: pims.freedom    เวลา: 2014-10-29 21:55
ขอสอบถามนิดนึงนะคะ คือเราอยากทำอยู่เหมือนกันค่ะกำลังหาข้อมูลอยู่ แต่มีเรื่องที่เรากังวนอยู่คือเรากลัวแพ้ยาสลบ กลัวมีอาการร้ายแรงระหว่างผ่าตัด (เหมือนในข่าวที่ดังๆที่ผ่านมาในโลกออนไลน์ที่มีคนเสียชีวิตระหว่างผ่าอ่ะค่ะ) แต่เราอยากทำมากจริงๆนะคะ เราไม่ได้กลัวเจ็บเลยนะ แต่เรากลัวไม่รอดมากกว่า ทำงัยดี เครียดมากเลยค่ะTT
โดย: pims.freedom    เวลา: 2014-10-29 21:55
ขอสอบถามนิดนึงนะคะ คือเราอยากทำอยู่เหมือนกันค่ะกำลังหาข้อมูลอยู่ แต่มีเรื่องที่เรากังวนอยู่คือเรากลัวแพ้ยาสลบ กลัวมีอาการร้ายแรงระหว่างผ่าตัด (เหมือนในข่าวที่ดังๆที่ผ่านมาในโลกออนไลน์ที่มีคนเสียชีวิตระหว่างผ่าอ่ะค่ะ) แต่เราอยากทำมากจริงๆนะคะ เราไม่ได้กลัวเจ็บเลยนะ แต่เรากลัวไม่รอดมากกว่า ทำงัยดี เครียดมากเลยค่ะTT
โดย: denangadum    เวลา: 2015-5-5 20:21
รบกวนช่วยบอกเบอร์ติดต่อคลินิกคุณหมอได้มั้ยคะ พอดีอยากสอบถามรายละเอียดอะค่ะ ><

ยินดีต้อนรับสู่ ดั้งโด่งดอทคอม (http://dungdong.com/) Powered by Discuz! X3.2