ดู: 11195|ตอบกลับ: 44
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

ช่วยด้วยค่ะ ปัญหาหลังการมีเพศสัมพันธ์ ใครรู้ช่วยบอหน่อยค่ะ

[คัดลอกลิงก์]
ดิฉันมีอาการแสบ คันบ้างครั้ง หลังมีเพศสัมพันธ์กับแฟนค่ะเมื่อไม่กี่วันมานี้ อากาศเริ่มทุเลาลง แต่วันนี้มีอะไรกับแฟนแล้วเจ็บมากค่ะ น้ำล่อลื่นก็เป็นสีขาวขุ่น เหนียวมากจับกนเป็นก้อนก็มี ลักษณะเหมือนกาวลาแท๊กในระหว่างร่วมเพศอ่าค่ะ แต่ไม่ตกขาวนะค่ะ มีก็มีน้อยมาก แทบไม่มีเลย
อยากรู้ว่าดิฉันเป็นอะไร และควรทำยังไงดี แล้วเกิดจากอะไรค่ะ ใครรู้ช่วยบอกหน่อยนะค่ะ
ไปหาหมอค่ะทั้งสองคนเลยนะคะอย่าปล่อยไว้นานนะ
เอ่อ  รอผู็้รู้มาตอบดีกว่าครับ รอดูๆๆ
สันนิษฐานว่าอาจเกิดเชื้อราในช่องคลอดน่ะครับ
สาเหตุต่างๆ ของการเกิดเชื้อราในช่องคลอด

1. เกิดจากความอับชื้น ถ้ายิ่งรัด ยิ่งอับ เชื้อราจะมาได้ง่าย แต่ถ้าสะอาดเกินไป ล้างทุกครั้งใช้น้ำยาทำความสะอาดตลอด เชื้อโรคดีดีในช่องคลอดของเราก็จะถูกทำลาย ทีนี้ไม่มีอาวุธต่อสู้กับเชื้อรา ก็มีโอกาสเป็นได้เหมือนกัน

2. การใส่แผ่นอนามัย โดยไม่เปลี่ยนระหว่างวันหรือใส่เป็นเวลานานๆ เพราะแผ่นอนามัยจะทำให้ยิ่งเกิดความอับชื้นเป็นทวีคูณ ซึ่งข้อนี้คุณหมอแนะนำว่า หากไม่ได้อยู่ในช่วงที่มีรอบเดือนไม่ควรใส่แผ่นอนามัยจะดีกว่า

3. รู้มั้ยว่ายาปฏิชีวนะนี่แหละตัวดี บางคนเป็นหวัดเรื้อรัง หรือเป็นสิว ต้องกินยารักษาอย่างต่อเนื่อง ซึ่งตัวยาจะไปทำลายเจ้าเชื้อแบคทีเรีย "แลตโตบาซีลัส" ที่มีหน้าที่ฆ่าเชื้อราในช่องคลอด ทีนี้จึงเป็นโอกาสให้เชื้อราเจริญเติบโตอยู่ภายในช่องคลอด ทำให้เกิดอาการไม่พึงประสงค์ต่างๆ ตามมาได้ ดังนั้น ถ้าไม่จำเป็นก็ไม่ควรรับประทานติดต่อกันเป็นเวลานานๆ

4. อีกสาเหตุที่หลายคนกังวัลใจอยู่.... โรคนี้น่ะมักไม่ได้เกิดจากการติดต่อทางเพศสัมพันธ์
สิ่งที่ควรทำเมื่อสงสัยว่าจะเกิดโรคนี้ขึ้นกับตัวเองน่ะคัรบ
           1. เบื้องต้นแนะนำว่าให้ทานโยเกิร์ตหรือนมเปรี้ยวให้มากๆ เข้าไว้ "แลคโตบาซิลลัส" ช่วยคุณได้
           2. พักผ่อนให้พอ ไม่เครียด ทำร่างกายให้แข็งแรง จะได้มีภูมิต้านทานอยู่เสมอ
           3. ทำความสะอาดจุดซ่อนเร้นด้วยน้ำสะอาด และเช็ดให้แห้งก็พอ
           4. ใส่ชั้นในเป็นผ้าฝ้ายหรือผ้าที่ระบายอากาศได้ดี เวลาซักทำความสะอาดแล้ว ควรตากในที่แดดส่องถึง
           5. สำหรับคนที่เริ่มมีอาการของโรคช่องคลอดติดเชื้อรา ควรเปลี่ยนชุดชั้นในใหม่ทั้งหมด หรือควรต้มในน้ำเดือด 10-15 นาที แล้วตากแดดให้แห้งก่อนนำมาใช้ใหม่
           6. อาการของโรคสามารถรักษาได้ด้วยการใช้ยารับประทาน และยาสอดหรือยาเหน็บ แต่วิธีการรักษาที่ดีที่สุดคือการไปพบแพทย์ด้วยตัวเอง ไม่แนะนำให้ซื้อยามาใช้เอง เพราะอาจจะไม่ตรงกับโรค ทำให้อาการที่เป็นอยู่อาจยิ่งลุกลามและรุนแรงขึ้นอีกได้
          ที่สำคัญเมื่อเกิดอาการแล้วก็ไม่ควรปล่อยปละละเลย เพราะอาจทำให้เชื้อโรคลุกลามเกิดการอักเสบ เป็นฝีที่ปีกมดลูกต้องผ่าตัด จนถึงขั้นต้องตัดมดลูก หรือปีกมดลูกทิ้งไปเลยนะครับ ... ดังนั้นหากพบสิ่งผิดปกติเกี่ยวกับการตกขาวต้องรีบรักษา หรือพบแพทย์โดยด่วนครีบ

และอย่าลืมให้แฟนใส่ถุงยางอนามัยทุกครั้งที่มีเพศสัมพันธ์กันน่ะครับ ป้องกันเอดส์  ป้องกันการตั้งครรภ์ได้ด้วยน่ะคับ
ปลใ ไปหาหมอปรึกษาคุณหมอลยน่ะครับ เพราะพี่ก็ไม่ใช่หมอ แคสันนิษฐานเฉยๆๆครับ ไม่ต้องอายน่ะครับ เกิดอะไรขึ้นจะได้รักษาาได้ทัน
อย่าลืมน่ะครับว่า  "คนที่ไว้ใจ  สุดท้ายอาจจะร้ายที่สุด" ก็เป็นได้ครับ
อย่าลืมน่ะครับว่า  "คนที่ไว้ใจ  สุดท้ายอาจจะร้ายที่สุด" ก็เป็นได้ครับ
ต้นฉบับโพสโดย tsuke เมื่อ 2010-1-24 03:59

ชื่อเพลง มาเรยทีเด่ว

^^
ไม่เคยเป็นอ่ะ ขอบคุณสำหรับความรู้นะคับ
ยังจ้ินอยู่ อิอิ
ต้นฉบับโพสโดย tsuke เมื่อ 2010-1-24 03:59

ขอฮาด้วยคน 555++
โห...มัญจาความรู้ปึ๊กเว่อ อิอิ
อาจจะมีการติดเชื้อ หรือมีปัญหาในมดลูก ไปพบแพทย์รักษานะคะ อย่ารักษาเอง พาแฟนไปด้วยก้อดี
อาการแสบแสดงว่าแผลถลอก จะเกิดจากอะไร ต้องไปหาหมอเท่านั้น อย่าลังเลสงสัยนานนัก  อย่าอายหมอนะคะ หาโอกาสตรวจมะเร็งปากมดลูกไปในคราวเดียวกันไปเลย ....
หาหมอน่าจาดีนะค่ะ
พบแพทย์ค่ะ  ดีที่สุด
ไปหาหมอกันทั้งคู่เลยจะดีมากนะ
แล้วนี่ตกลงน้องไปหาหมอยังครับ
มัญจานี่ สงสัยก่อนเป็นไมค์ ภิรมพร ต้องเป็นผู้หญิงมาก่อนแน่ แน่
มาแอบดู ว่าใครเป็นกูรูเรื่องนี้บ้าง

หาหมอๆ ดีที่สุด หายไวๆนะค่ะ
แหมรู้ทุกเรื่องเลยน่ะนี้ ขนาดเรื่องของผู้หญิงจริงๆเค้ายังไม่รู้เลย นับถือๆ..
ก็แนะให้ไปพบคุณหมอค่ะปล่อยไว้อาจเป็นอาการเรื้อรังได้..ด้วยความปรารถนาดี...
19#
 เจ้าของ| โพสต์ 2010-1-28 23:04:50 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ขอคุณ ทุกคำตอบนะคร้า ที่ตอบมา
นู๋ไปหาหมอมาแล้วคร้า...
หมอบอกว่า เปงเชื้อราในช่องคลอดค่ะ ที่แสบๆคันๆเพราะว่ามันเปงจากข้างใน ออกมาข้างนอกค่ะ
หมอก็ให้ยาสอดกับยาทามาค่ะ แล้วทีนี้นู๋ก็ถามหมอว่า ต้องให้พาแฟนมาตรวจด้วยไหม
หมอก็บอกว่าไม่ต้องค่ะ นู๋คนเดียวก็พอ นู๋ก็ลืมถามว่าทำไม แต่คราวหน้าไปจะถามแน่ๆเลย
20#
 เจ้าของ| โพสต์ 2010-1-28 23:08:07 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
และนู๋คิดว่าสาเหตุหนึ่งน่าจะมาจากการที่นู๋ล้างตรงนั้นด้วยแลตตาสิตบ่อยๆ ก็นู๋ล้างทุกวันเลย
แต่ตอนนี้ไม่แตะมันเลยค่ะ อีกอย่างก็เลียนโยเกิตมากๆด้วย เหอๆ
ดีแระ แต่ยังไง ถ้ายังมีเพศสัมพันธ์ กับแฟนอยู่ ก็ควรจะไปตรวจระเร็งปากมดลูกอย่างน้อยปีละครั้งนะคะ เพราะ ไวรัส HPV จะติดมากับการมีเพศสัมพันธ์ ตรวจก่อน แก้ได้ ตรวจตอนสาย อาจจะแก้ไม่ได้เลย ของอย่างนี้ใช่ว่าอายุน้อย จะไม่มีโอกาสนะคะ
^^ ดีน๊ะไปหาหมอแล้ว
พาแฟนไปตรวจด้วยเลยค่ะ เพราะการที่เราเป็นเชื้อราเวลาแฟนเราสอดใข้ไปจะมีเชื้อติดที่ของผู้ชายด้วย
ต้องรักษาร่วมกัน เพราะเวลาแฟนสอดใส่เข้าไปอีก นู๋ก็ได้รับเชื้อราตัวเดิมเข้าไปอีก
และเมื่อไหร่จะหายล่ะคะ จิงๆแล้วต้องทายารักษาเชื้อราที่ของแฟนเราด้วยจ้า
ขอให้หายนะคะ
จูงมือไปหาหมอทั้งคู่เลยด่วนๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ
แก้ไขล่าสุด tsuke เมื่อ 2010-1-29 11:34

เอาหละครับวันนี้มัญจามีเรื่องของการตากกางเกงในมาฝากกัน
สืบเนื่องมาจากกระทู้ของ spoilt ที่เกิดเชื้อราในช่องคลอด ก็เลยเอาวิธีการตากกางเหงในที่ถูกวิธีมาบอกกล่าว

ก่อนอื่นถามตัวเองก่อนว่า คุณตากกางเกงในแบบไหนกัน
1. กลับด้านใส่ไม้แขวนเลยตากเลย  จะร่มหรือแดดช่างมัน
2. ใส่ที่แขวนกลมๆๆไม้หนีบให้มันหมุนตามยถากรรม

ทั้งหมดทั้งมวลนี้เป็นวิธีการตากกางเกงในที่ผิดน่ะคร้าบบบ เชื้อโรคอื้อ

วิธีที่ถูก กลับด้านตรงมันที่ติดกับอวัยยวะเพศเรา (ตรงที่วงกลมสีแดง) แล้วพลิกด้านนี้ออกมา วางบนเชือกที่ใช้แขวน ใช้ไม้หนีบ หนีบตรงนี้แหละครับ ให้มันโดนแดดเต็มที่  

ผมว่าหลายคนยังตากไม่ถูกวิธีน่ะครับ  เชื่อผมป่าวหละ

1903.jpg (35.67 KB, ดาวน์โหลดแล้ว: 1)

ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ติดต่อผู้ดูแลเว็บไซต์ได้ที่ webdungdong@gmail.com|บริษัท ดั้งโด่งดอทคอม จำกัด|ติดต่อลงโฆษณา| ดั้งโด่งดอทคอม@2020

Copyright © 2001-2013 Comsenz Inc.   All Rights Reserved. Powered by Discuz! X3.2 R20140618, Rev.27, Thzaa City 1 Style

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้