123
กลับไป ตั้งกระทู้ใหม่
เจ้าของ: นัน
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

[เหลาคาง/ตัดกราม] ตัดกราม กับตัดโหนกแก้ม

[คัดลอกลิงก์]
เดี๋ยวแจ๋ฯไปหาหมอจรัญบ้างดีกว่า หุหุ
เด๋วนี้มีทุบโหนกแก้มนะคะ ไม่ต้องผ่าตัด แต่ต้องเป็นหมอที่ชำนาญจิงๆนะคะ ต้องเกาหลีอิอิ
สดๆ ร้อนๆ เลยตลอดเวลามาเราคิดว่าเราหน้าบาน แต่ว่าคนอื่นบอกว่าไม่บาน ยิ่งตอนนี้เราจัดฟันจะเสร็จแล้วการจัดฟันของเรานั้นเราได้ถอนฟันไปทั้งหมด 8 ซี่ด้วยกัน หน้าเรามันก็เรียวลงมาได้หน่อย แต่ว่าเราคิดว่าเราอยากเอาลงอีก เพราะเราอยากทำแล้วให้มันหล่อเลย เราไม่ได้อยากทำมาแล้วแค่ดูดีขึ้นเท่าน้ัน ถึงวันนี้เราได้ถามหมดจัดฟันเรา หมอบอกว่าทำได้นะถ้าอยากทำเพราะว่ามันไม่เกี่ยวกะการจัดฟันของเราแต่หมอบอกว่าแค่นี้ก็โอแล้วนะ แต่ว่าเราก็เก็บตังได้พอสมควร ออกรถยี่ปุ่นได้เลยหละ เก็บมาก็เพื่ออยากทำนั่นทำนี่ให้มันดูหล่อแบบที่เรียกว่าหล่อคนเดินแล้วหันมามอง เราอ่ะก็คิดว่าจริงๆหน้าตาเราก็ไม่ได้ขี้เหร่อะไรจนแบบดูแล้วหมดอนาคต คือเราก็เหมือนท่านๆทั้งหลายทั่วไปที่อยากสวยหล่อ
(ต่อนะเพื่อน)  วันนี้เราก็เลยเดินทางไปปรึกษาหมอที่ รพ ดังใกล้ๆ ม.พระนครเหนือ กับหมอชื่อเหมือนวัด ส ท แต่เราผิดหวังมาก หมอแบบแทบไม่ไห้ข้อมูลอะไรเลย ถามคำตอบคำ แล้วเอารูปรีวิลที่ให้เราดู ไม่ถึงสามสิบวินาทีก็ปิดคอมเลย เราไหว้ก็ไม่รับไหว พูดกะเราแทบไม่มองหน้าด้วยซ้ำ บอกอย่างเดียวว่าต้องตัดกรามกะโหนกแก้มก็คือ reduce angle of mandibular กับ zygoma bone นั่นหละ เราก็บอกตรงๆไปเลยว่าหมอครับผมอยากหล่อกว่านี้ การทำที่หมอว่าต้องตัดมากน้อยแค่ไหน แล้วพอมันยุบจากการอักเสบแล้วหน้าเราจะได้มาณไหนซึ่งเราก็ไม่ได้ว่าคาดคั้นว่าจะต้องออกมาเป๊ะๆ เพราะเราก็รู้ว่าข้อจำกัดทางการแพทย์มันมี มันไม่ร้อยเปอร์หรอก แต่ว่าอย่างการรักษาโรคมันก็ต้องมี prognosis มีการพยากรโรคน่ะ การทำศัลกรรมก็เหมือนกันมันก็ต้องมาการ prognosis ได้ประมาณหนึ่งแม้ว่าไม่ชัวก็ตาม แต่ทว่าหมอกลับบอกว่าไม่่รู้เหมือนกันไม่รู้ว่าตัดออกมาจะลดแล้วดูดีไหม ไม่รู้ว่าต้องตัดเท่าไร ต้องตัดเข้าไปดูก่อน หมอแทบไม่จับหน้าเราเลย จับทีเดียวไม่พิจารณาด้วยซ้ำว่าผู้ป่วยต้องการให้หน้าออกมาแบบไหน ตอบได้อย่างเดียวว่าตอบได้ว่าตัดกระดูกออกไปได้กี่เซนติเมตร ซึ่งจะตัดได้มากเท่าไรก็ต้องดูว่าเราจะเหลือไว้ได้เท่าไร อันนี้เราก็เข้าใจและใครๆที่มีการศึกษาก็เข้าใจเพราะมันเป็นโครงสร่างสำคัญที่ต้องไว้ support หน้าและการบดเคี้ยวด้วย แต่เรามาเจอแบบนี้แย่เลยนะ เรารู้มาว่าหมอท่านนี้น่ะตัดกรามเยอะ อันนี้ตัดเยอะจริงๆ แต่เราลืมนึกไปตัดเยอะก็ใช่ว่าจะเป็นหมอเทพ เราเคยรู้มาว่าใครๆก็ตัดได้ยิ่งตัดให้ผู้หญิงยิ่งง่าย เพราะส่วนใหญ่ผู้หญิงต้องการหน้าเรียว มันจะมาประมาณเดียวกัน แต่ว่าทำให้ผู้ชายน่ะยาก เพราะผู้ชายต้องทำให้มันรับกับโครงหน้าต้องออกมาดูแล้วยังเป็นผู้ชาย เราเสียความรู้สึกมากพูดกะเราแบบไม่ถึงหน้านาทีแล้วก็นัดกันเลยว่าจะทำวันไหน เราก็ไม่ค่อยว่างด้วย เพราะเราเรียนอยู่ตอนแรกเราเกือบเผลอทำเหมือนกันก็นัดกันไป พอออกมาเรามาคิดอึกทีเอ๊ะ นี่มันหน้าเรานะ เราต้องจ่ายเงินเป็นแสน แต่ว่าไม่มีใคร ensure ได้ว่าจะดีไหม หมอก็ไม่ให้ข้อมูลที่กระจ่างเพียงพอ เราเข้าใจแล้วว่าไอ้ที่ทำแล้วกลับมาแก้แลัวแก้อีกัน มันคงเป็นจากตรงนี้ด้วยที่หมอคิดแต่จะทำ แต่ไม่สนใจว่าคนไข้ต้องการอะไร เราเลยไม่ทำดีกว่า เราบอกตามตรงนะเสียความรู้สึกจริงๆ เราอยากพบหมอที่มีความเป็นศิลปินที่เห็นว่าการทำศัลยกรรมเป็นผลงานที่รังสรรค์ด้วยวิทยาการทางการแพทย์และศิลปะร่วมกัน ไม่ใช่ว่าเราเดินไปตัดผมนะที่บอกว่าเอ้าช่างตัดผมออกสักสองนิ้ว อะไรแบบนี้มันไม่ใช่ เพื่อนๆคิดเหมือนเราใหม ไหนๆเสียเงินแล้วก็ต้องรู้ว่าเราจะได้อะไรกลับมา หมอที่เก่งแท้จริงไม่ใช่ว่าจะมาบอกว่าทำได้ตัดได้ แล้วเอารูปรีวิลสามสิบวินาทีมาให้ดู แต่ควรจะพยากรให้ผู้ป่วยทราบได้ด้วยว่าทำแล้วจะออกมาประมาณไหน ควรพยากรได้ คร่าวๆก็ยังดี นี่ยังไม่ทันจะทำเลยเหมือนปัดความรับผิดชอบออกจากตัวไปหมดเลย หน้าก็หน้าเรานะเพื่อนๆยังไงมันก็อยู่กะเรามาตั้งแต่เกิดจะทำอะไรกะมันสักทีก็ควรจะเป็นสิ่งที่ดีที่สุดว่าไหม วันนี้เราเลยตัดสินใจเดินออกมาเลย จ่ายตังไปร้อยนึงด้วย ยังคิดอยู่จ่ายไปทำไมนะเราปรึกษาก็เหมือนไม่ได้ปรึกษา รอก็นานด้วย ยังไงเพื่อนๆ คนไหนรู้จักหมอที่มีความเป็นศิลปิน ให้ข้อมูลดีๆ กระจ่างๆ ประมาณหน้าคนไข้เป็นประมาณผีมือตนเองเป็น ประมาณผลงานตัวเองเป็น ก็บอกที เพราะจริงๆแล้วแพทย์ควรเสนอทางเลือกให้เราพยากรการรักษา แล้วเราคนไข้พิจารณา แล้วร่วมตัดสินใจร่วมกันทั้งสองฝ่ายมันจึงจะถูก ยังไงเพื่อนๆ คนไหนอ่านข้อความเราก็เก็บไปคิดนะอย่ารีบร้อน ใจเย็นๆ
แก้ไขล่าสุดโดย pavoonsen เมื่อ 2010-10-4 14:08

แก้ไขล่าสุดโดย pavoonsen เมื่อ 2010-10-4 14:06

(ต่อนะเพื่อน)  วันนี้เราก็เลยเดินทางไปปรึกษาหมอที่ ร ...
ต้นฉบับโพสต์โดย afterlife เมื่อ 2010-9-26 19:09

หมอชื่อเหมือนวัด ที่คุณบอกเนี่ย ดุ ค่ะ พูดน้อยด้วย ถ้าไม่ถามจะไม่ตอบ จะตีความหมายว่าหยิ่งก็ได้ค่ะ
แต่ทุกเคสของป้าก็ตัดกับท่านนี้แหละค่ะ ท่านมีจรรยาบรรณ และรับผิดชอบคนไข้ดีมาก ไม่ได้เป็นหมอบิซิเนส
ป้าตัดมาสองร้อยกว่าเคสแล้วค่ะ ถ้าใครเดินเข้าไปหาเอง มักโดนแบบนี้ทุกราย ป้าต้องพาไปด้วยตัวเองค่ะ

และท่านไม่รับสาวนะค๊ะ จะสาวสองเต็มตัวหรือแค่สาวนิด ๆ ก็ไม่รับค่ะ
รับเฉพาะชายจริงหญิงแท้ซึ่งเคสป้าที่เป็นชายแท้ๆ ก็มีเยอะค่ะตัดกับคุณหมอชื่อเหมือนวัดเนี่ย
ส่วนที่คุณบอกว่า ผู้หญิงตัดง่ายกว่าผู้ชายไม่จริงหรอกค่ะ โครงสร้างกระดูกกรามนี่ ยิ่งใหญ่ยิ่งตัดง่าย
ยิ่งเล็กยิ่งตัดยากค่ะ

ถ้าเป็นสาวหรือกึ่งสาว ป้าจะส่งไปตัดกับอีกท่านนึงค่ะ เก่งเหมือนกัน และป้าก็ส่งมาเป็นร้อยแล้วเช่นกัน
อย่างไรก็ตามหากคุณไม่ประทับใจกับคุณหมอที่คุณจะเข้ารับการผ่าตัดด้วย ก็อย่าฝืนเลยค่ะ ป้าวุ้นเส้นคิดว่า
เอาที่สบายใจไร้กังวลเนอะ หน้ามีหน้าเดียว เจ็บตัวเสียตังค์ ก็เอาที่คุณเชื่อมั่นเถอะค่ะ
เคยผ่านการตัดกรามค่ะ  ที่โรงพยาบาลยันฮีค่ะ  ทำกับคุณหมอ พิชญ์  คุณหมอก้อทำใช้ได้นะคะ...
123
กลับไป ตั้งกระทู้ใหม่
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ติดต่อผู้ดูแลเว็บไซต์ได้ที่ webdungdong@gmail.com|บริษัท ดั้งโด่งดอทคอม จำกัด|ติดต่อลงโฆษณา| ดั้งโด่งดอทคอม@2020

Copyright © 2001-2013 Comsenz Inc.   All Rights Reserved. Powered by Discuz! X3.2 R20140618, Rev.27, Thzaa City 1 Style

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้