เจ้าของ: white_vanilla
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

เรื่องจมูก...เผลอไม่ได้...อ่านไว้นะคะ

[คัดลอกลิงก์]
โอ้ว..ฟังเรื่องของ จขกท. แล้วเรื่องของเรากลายเป็นเรื่องขี้ปะติ๋วไปเลยอ่ะ สู้..สู้ นะคะ เอาใจช่วยค่ะ ขอให้หายไวๆนะคะ รอแผลหายดีก่อนแล้วค่อยๆหาที่แก้ดีกว่าเน๊าะ อย่างที่ทุกคนบอกแหละค่ะ หมอดีๆ ก็ยังมีค่ะ
ขอให้หายไวไวอ่ะนะ อนุโมทนาด้วยนะตัว เป็นกำลังใจให้เต็มที่เลยเป็นไงแล้วมาเล่าให้กันอีกนะ
เข้ามาให้กำลังใจครับ
สู้ๆๆ เราก็ อยากแก้ ค่ะ
เอิ๊ก ก ก

อ่านแล้วก้อแอบกลัวๆ ใกล้จะถึงวันทำแล้วด้วย

เป็นกำลังใจให้นะ

แล้วก็เป็นกำลังใจให้ตัวเองด้วย สู้ๆนะเรา
เป็นกำลังใจให้นะคะ
ใบ้ให้หน่อยได้มั๊ยคะว่าเป็นที่ไหน ไม่ใช่คนกรุงเทพฯ เลยนึกไม่ออกจริงๆ ว่าเป็นที่ไหนอ่ะ
แล้วตอนนี้อาการเป็นยังไงบ้างค่ะ   เอาใจช่วยให้หายเร็วๆนะคะ
รอเวลาสวยใหม่ได้ค่ะ แล้วจะต้องเชิดฉายกว่าเดิม อดทนนะคะ สู้ๆ
ดูแลรักษาตัวเองดีดีนะ

เราว่าพักจมูกบ้างก็ดี พอทำอีกทีก็ให้แบบดีไปเลย

เดี๋ยวนี้เขามีใช้ไขมันฉีด มันไม่มีผลข้างเคียงแต่แพงซักหน่อย ประมาณ3หมื่น คงจะพอช่วยได้

ทำครั้งต่อไปขอให้สวยรับกับใบหน้าสาธุ
ใจเย็นนะคับ ผมทำครั้งแรกก้ออักเสบเหมือนกัน (อยู่เมืองนอกด้วย) ต้องบินกลับไปเอาออกที่เมืองไทย อย่าใจร้อนนะคับ ผมเอาออกแล้วต้องรอให้ที่อักเสบมันหายสนิทก่อน (ประมาณ หก เดือนครับ) รู้ว่าทรมานกับการรอ ต้องพยายามเลี่ยงการมองหน้าตัวเอง (หันไปออกกำลังกายกับฟิตหุ่นแทน หรือพยายามหาอย่างอื่นทำเพื่อเลี่ยงความสนใจกับใบหน้านะคับ ไม่งั้นจะรู้สึกแย่มากคับ....)แต่เพื่อความปลอดภัยนะคับ ให้นึกถึงตอนน้ำเหลืองมันคั่งตรงจมูกไว้ (ตอนนี้ผมยังนึกภาพออกเลย) ถ้าการอักเสบไม่หายสนิท มันมีสิทธ์จะติดเชื้อได้อีกนะคับผมว่า......

สำหรับคนเพื่อทำจมูกครั้งแรก (ถ้ามั่นใจว่าหมอทำสะอาดแล้ว) นะคับ สาม-สี่เดือนแรก งดการออกกำลังกาย"อยากหนัก" ไปเลยนะคับ อาจจะออกเบาๆได้ แต่ถ้าไม่เสี่ยงได้จะปลอดภัยกว่านะคับ หุ่นตามมาที่หลังได้คับ เอาให้แผลหายสนิทก่อน เพราะผมทำจมูกได้ไม่กี่อาทิตย์ก้อเข้ายิมเล่นกล้าม(ยก wieghอย่างหนัก)ฟิตหุ่นแล้วอ่ะคับ (แต่ความสะอาดของหมอก้อมีส่วนนะคับ........ไม่รู้จะโทษตัวเองหรือหมอดี) รักษาความสะอาดให้ดีนะคับ (บุหรี่กับเหล้าผมได้แตะอยู่แล้ว แต่สำหรับบางคนเลี่ยงได้ก้อเลี่ยงนะคับ) หลังจากทำจมูกได้หลังห้า-หกเดือนนี่ (มันสมควรจะหายได้แล้ว เหลือแค่ให้ทรงมันเข้าที่) จิงๆเดือนที่ห้านี่น่าจะเอะใจได้แล้ว.... ถ้ามีอาการแผลไม่หายซัก บางวันบวม บางวันก้อยุบสวยดี แล้วก้อกลับมาบวมๆ ยุบๆอีก ลองจับๆตรงโคน เหมือนมีของเหลวมาคั่งอยู่ นั่นคือเริ่มอักเสบแล้วคับ.......ทางออกมีทางเดียว คือ "เอาออก" คับ แล้วพักไว้ ยาอักเสบ หรืออะไรทั้งหลายแหล่ก้อแก้ไม่หายคับ ต้องเอามันออกอย่างเดียวคับ.......

ตอนนี้ใส่อันที่สอง มาได้ แปดเดือนแล้วคับ แผลทุกอย่างหายดี ไม่มีอักเสบครับ ออกกำลังกายได้ทุกอย่าง คุณเจ้าของกระทู้ไม่ต้องกลัวนะคับ ใช้ซิลิโคนดีแล้วนะคับ ผมผ่านมาแปดเดือนกว่าแล้วคิดว่าปลอดภัยแล้วคับ  ผมว่ามันอยู่กับความสะอาดของการทำครั้งแรก (รวมทั้งการดูแลตัวเองหลังผ่าตัดด้วยมั๊ง.......)

แต่อย่างว่า คนเรามันไม่รู้จักพอน่ะคับ อันที่สองนี่หมอใส่ให้น้อยมากกก (หายไปจากอันแรกมากครับ....คนละหมอกันน่ะคับ) เค้าคงกลัวจากการอักเสบมั๊งคับ เลยว่าจะไปแก้เป็นครั้งที่สาม (มีแววว่าจะเป็นกับคุณหมอเฉลิม กำลังศึกษาอยู่คับ)......
ใจเย็นนะคับ ผมทำครั้งแรกก้ออักเสบเหมือนกัน (อยู่เมืองนอกด้วย) ต้องบินกลับไปเอาออกที่เมืองไทย อย่าใจร้อน ...
ต้นฉบับโพสโดย ddavy333 เมื่อ 2009-9-3 16:17

^
^ อืมๆเป็นเช่นนี้เอง
หายไวๆนะครับ......
เป็นยังไงบ้างเอ่ย ใจเย็นๆนะเราก็จะไปแก้เหมือนกันแต่ก็ต้องรอก่อนให้หายอักเสบดีหล่ะ
จขกท สู้ๆๆนะคะ อดทนนะคะ
แล้วขอให้โชคดีในการแก้ครั้งต่อไป
พูดจริงๆเลยนะคะ บางทีความเชื่อเนี่ยจะทำให้เราโชคดีค่ะ

สู้ๆๆๆๆๆๆค่ะ
น่า กัว อ่ะ เหมือน กำ ลัง เป็น อยู่  T_T
มาให้กำลังใจน้องครับ

คลินิคนั้นพี่เห็นมาตั้งแต่เด็กๆแล้วครับ เพราะอยู่ใกล้บ้าน

เคยคิดจะเข้าไปสอบถามข้อมูลเรื่องทำจมูก

แต่เหมือนมีอะไรบางอย่างฉุดรั้งไว้ ไม่กล้าเข้าไป
ขอให้ผลบุญจากการบอกเล่าประสพการณ์ในครั้ง ส่งผลให้ จขกท หายเร็วๆค่ะ
เป็นกำลังใจให้คับ สู้ ๆ ๆ ๆ นะคับ
ขอบคุณค่ะที่มาให้ความรู้
ขอบคุณสำหรับความรู้นะคะ
เป็นกำลังใจให้เช่นกันค่ะ สู้ๆๆๆนะคะ
ขอบคุณที่เข้ามาแชร์ประสบการณ์ค่ะ ขอให้ผลบุญนี้ส่งผลให้จขกท.หายไวๆนะคะ
ฟาดเคราะห์ไปแล้ว เดี๋ยวก็มีแต่สิงดีๆ ค่ะ ขอให้จมูกใหม่สวยสมใจเจ้าของกระทู้ค่ะ
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ติดต่อผู้ดูแลเว็บไซต์ได้ที่ webdungdong@gmail.com|บริษัท ดั้งโด่งดอทคอม จำกัด|ติดต่อลงโฆษณา| ดั้งโด่งดอทคอม@2020

Copyright © 2001-2013 Comsenz Inc.   All Rights Reserved. Powered by Discuz! X3.2 R20140618, Rev.27, Thzaa City 1 Style

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้