ดู: 6339|ตอบกลับ: 14
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

[เสริมจมูก] แผลในจมูก

[คัดลอกลิงก์]

อยากถามเพื่อนว่าแผลแบบนี้ถือว่าปกติหรือผิดปกติคะ?? ทำจมูกได้ 10 วันเองค่ะ!!

ปล.สิวเสี้ยนเยอะมากนะคะ ทำใจก่อนดูนิดนึง ^^

ถ้าไม่มีเลือดหรือหนองไหลออกมาก้ถือว่าปกติคะ ที่มันแห้งๆเกรอะๆอยู่ก้เพราะเลือดมันเกาะเฉยๆค่ะ ทำความสะอาดแผลปกติเช้าเย็น ไม่บวมไม่แดงใช่มั้ยคะ ถ้าไม่ก้คือปกติ ไม่อักเสบคะ
3#
 เจ้าของ| โพสต์ 2015-7-21 13:56:43 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
praetawun ตอบกลับเมื่อ 2015-7-21 13:05
ถ้าไม่มีเลือดหรือหนองไหลออกมาก้ถือว่าปกติคะ ที่มัน ...

รู้สึกคันยุบยิบๆน่ะค่ะ ทำความสะอาดเช้า-เย็น โดยการใช้คัตตอนบัตเทน้ำเกลือแล้วแตะแผล แล้วก็น้ำยาที่หมอให้มาชุบคัตตอนบัตแล้วแตะๆแผลอีกที สุดท้ายก็เป็นเจลที่หมอให้มาป้ายแผลไว้น่ะค่ะ แล้วคราบเลือดที่ติดไหมนี่ต้องพยายามเช็ดให้มันค่อยๆออกจนหมดใช่ไหมคะ กลัวว่าถ้าเช็ดแล้วกลายเป็นว่าเลือดออกน่ะค่ะ แล้วประจำกี่อาทิตย์แผลถึงจะแห้งจนหายคะ??
4#
 เจ้าของ| โพสต์ 2015-7-21 13:57:35 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
wipapawan ตอบกลับเมื่อ 2015-7-21 13:09
ของเราเสริมจมูกแรกช่วงๆ ก็มีคราบเลือดติดอยู่ที่ไหม  ...

ทำความสะอาดบ่อยๆนี่ต้องวันนึงกี่ครั้งคะ??
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย praetawun เมื่อ 2015-7-21 15:09
farafern ตอบกลับเมื่อ 2015-7-21 13:56
รู้สึกคันยุบยิบๆน่ะค่ะ ทำความสะอาดเช้า-เย็น โดยการ ...

พยายามใช้คอตตอนบัดที่ชุ่มๆน้ำเกลือนะคะแตะไว้ให้เลือดค่อยๆละลายออกมาเอง หรืออาาจะเอาสำลีที่ฉีกๆออกมาไปชุบน้ำเกลือให้ชุ่มแล้วยัดไว้ที่รูจมูกให้เลือดละลายออกมาก็ได้ค่ะ แต่อย่าไปเขี่ยๆหรือแคะๆนะคะ ให้มันค่อยๆละลายออกมาเอง ถ้าเราเขี่ยบางทีไหมของหมออาจจะเล็ก มันอาจจะหลุดออกมาได้ค่ะ อย่าไปแคะๆหรือว่าพยายามแกะให้มันออกมาค่ะเพราะเลือดตรงนั้นส่วนนึงจะช่วยห้ามเลือดด้วยค่ะ เดี๋ยววันที่ไปตัดไหมเค้าก็จะทำความสะอาดให้อีกทีนึงนะคะไม่ต้องห่วงเรื่องคราบเลือดเลยค่ะ โดยปรกติแล้ว แผลที่บริเวณหน้า 3-7 วันจะแห้งค่ะ แต่คุณหมอจะเอาให้ชัวร์ก็ประมาณ 14 วันแห้งค่ะ ในส่วนของอาการบวมที่จมูกจะอยู่ประมาณ 1-3 เดือนค่ะ ถึงจะเข้าที่เห็นรูปทรงชัดเจน ต้องใจเย็นๆนะคะ ส่วนการทำความสะอาด แค่เช้า-เย็นก็พอค่ะ หรือถ้ารู้สึกว่ามันสกปรกอาจจะทำความสะอาดเพิ่มก็ได้ค่ะ ส่วนอาการคันยิบๆไม่อันตรายค่ะ เกิดได้ถ้าแผลกำลังแห้งจะเกิดอาการคัน เหมือนๆกัยเราเป็นแผลถลอกแล้วพอแผลนั้นตกสะเก็ดเราก็จะคันๆ กรณีเดียวกันค่ะ ทุกอย่างทำด้วยความระมัดระวังและเบามือนะคะ
6#
 เจ้าของ| โพสต์ 2015-7-21 15:56:59 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
praetawun ตอบกลับเมื่อ 2015-7-21 15:06
พยายามใช้คอตตอนบัดที่ชุ่มๆน้ำเกลือนะคะแตะไว้ให้เล ...

ไหมที่หมอใช้เป็นไหมละลายค่ะ ซึ่งไม่รู้ว่าอีกนานไหมกว่ามันจะละลายจนหมด ตอนนี้ยังเป็นเส้นๆเห็นได้แบบชัดเจนเลยค่ะ แต่ก็มีส่วนที่ละลายไปบ้างแล้ว หมอนัดอีกทีก็ 1 สิงหาเลยน่ะค่ะ คงต้องลองๆถามหมอดู ขอบคุณสำหรับคำแนะนำทุกอย่างนะคะ น่ารักจริงๆเลย ^^
farafern ตอบกลับเมื่อ 2015-7-21 15:56
ไหมที่หมอใช้เป็นไหมละลายค่ะ ซึ่งไม่รู้ว่าอีกนานไห ...

ส่วนมากทำไมหมอใช้ไหมละลายกันเยอะจัง เราคนนึงขอใช้ไหมธรรมดาเพราะอยากไปเจอหมอบ่อยๆ 555 อ่างที่บอกนะคะ ถ้าไม่ปวด บวม แดง เลือด หรือหนองไหล ไม่ผิดปกติค่ะ ค่อยๆดูแลใจเย็นๆนะคะ ^^
farafern ตอบกลับเมื่อ 2015-7-21 15:56
ไหมที่หมอใช้เป็นไหมละลายค่ะ ซึ่งไม่รู้ว่าอีกนานไห ...

ส่วนมากทำไมหมอใช้ไหมละลายกันเยอะจัง เราคนนึงขอใช้ไหมธรรมดาเพราะอยากไปเจอหมอบ่อยๆ 555 อ่างที่บอกนะคะ ถ้าไม่ปวด บวม แดง เลือด หรือหนองไหล ไม่ผิดปกติค่ะ ค่อยๆดูแลใจเย็นๆนะคะ ^^
9#
 เจ้าของ| โพสต์ 2015-7-21 16:45:47 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
เหมือนตอนนี้มีทั้งส่วนที่แห้งแล้วคือรอบนอก กับยังไม่แห้งคือด้านในน่ะค่ะ เวลาทำความสะอาดรอบนอกจะมีก่อนเลือดหลุดออกมาบ้าง แต่ด้านในนี่ยังไม่เป็นสะเก็ดเลยค่ะ คงต้องทำความสะอาดดีๆ ดูแลดีๆ ไปอ่านๆดูบางคนกว่าไหมจะละลายเป็นเดือนแหน่ะ อยากให้มันละลายเร็วๆจังค่ะ
ดูจากแผลแล้ว แนะนำว่าควรใช้สำลีพันก้านชุบน้ำเกลือแล้วทำความสะอาดแผลด่วนเลยจ้า เพราะมีคราบเลือดและหนองด้วยอ่ะ ถ้าปล่อยไว้เสี่ยงต่อการอักเสปแน่ๆ และควรทานยาแก้อักเสปและยาลดบวมให้ตรงตามเวลาด้วยนะจ้ะ หรือถ้าคุณหมอมีฉีดยาแก้อักเสปให้จะยิ่งทำให้แผลหายเร็วกว่านี้จ้า ยังไงสิ่งที่ต้องระวังมากๆคือห้ามเป็นสิวหรือแกะสิวที่จมูกเด็ดขาดนะจ้ะช่วงนี้
11#
 เจ้าของ| โพสต์ 2015-7-21 18:50:44 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย farafern เมื่อ 2015-7-21 18:54
icelinda ตอบกลับเมื่อ 2015-7-21 16:50
ดูจากแผลแล้ว แนะนำว่าควรใช้สำลีพันก้านชุบน้ำเกลือแ ...

ทำตามคำแนะนำเรียบร้อยแล้วนะคะ แต่เราใช้คะตคอนบัตชุบน้ำอุ่นแล้วแตะๆลูบๆบริเวณที่เป็นสะเก็ด ตอนนี้หลุดออกเกือบหมดแล้วค่ะ จะลงรูปให้ดูแต่ไฟล์มันใหญ่เกิน แล้วหนองที่มีอยู่มันแข็งๆอ่ะค่ะ เช็ดๆแตะๆเท่าไหร่ก็ไม่ออก ควรจะทำอย่างไรดีคะ มันจะเป็นอันตรายไหมอ่ะ กลัวจังเลยค่ะ แล้วตอนนี้ยาที่คุณหมอให้มาเรากินหมดเกลี้ยงแล้วค่ะ หมอให้มากินได้ประมาณอาทิตย์นึงน่ะค่ะ ตอนนี้เรากินแต่แคปซูลใบบัวบกและก็แบลคมอลวิตามินซี 1000 มิลลิกรัมน่ะค่ะ ควรซื้อยาแก้อักเสบกับยาลดบวมเพิ่มไหมอ่ะคะ
อย่าปล่อยให้เลือดกรังนะครับ ถ้ามันเป็นหนองแล้วมันจะกินเนื้อเรา จนเห็นซิลิโคนเลย
13#
 เจ้าของ| โพสต์ 2015-7-21 20:19:58 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ice3239 ตอบกลับเมื่อ 2015-7-21 19:58
อย่าปล่อยให้เลือดกรังนะครับ ถ้ามันเป็นหนองแล้วมันจะกินเนื้อเรา จนเห็นซิลิโคนเลย

ตอนนี้มันเป็นหนอง แต่มันแข็งๆอ่ะค่ะ ทำความสะอาดเท่าไหร่ก็ไม่ออก แบบนี้จะอันตรายไหมคะ ควรรีบไปหาหมอหรือป่าวคะ หรือต้องกินยาอะไรไหมคะ แนะนำหน่อยค่ะ หนองมาจะหายไปไหม กลัวจังเลย ทำครั้งแรกด้วยค่ะ
เราก็แนะนำมากไม่ได้อะ แต่ต้องอย่าให้เลือดกรังมากนะครับช่วงนี้ก็กินยาแก้อักเสบไปก่อน ของเราก็เพิ่งถอดมาเซงเหมือนกัน จขกท ทำที่ไหนมาหรอครับ
15#
 เจ้าของ| โพสต์ 2015-7-21 21:39:16 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ice3239 ตอบกลับเมื่อ 2015-7-21 20:39
เราก็แนะนำมากไม่ได้อะ แต่ต้องอย่าให้เลือดกรังมากนะ ...

ทำที่ไพศาลคลินิกเวชกรรมค่ะ แถวๆเดอะมอลบางแคอ่ะค่ะ

เดี๋ยวพรุ่งนี้จะลองกินยาแก้อักเสบดูนะคะ ขอบคุณนะคะ
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ติดต่อผู้ดูแลเว็บไซต์ได้ที่ webdungdong@gmail.com|บริษัท ดั้งโด่งดอทคอม จำกัด|ติดต่อลงโฆษณา| ดั้งโด่งดอทคอม@2020

Copyright © 2001-2013 Comsenz Inc.   All Rights Reserved. Powered by Discuz! X3.2 R20140618, Rev.27, Thzaa City 1 Style

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้