ดู: 26129|ตอบกลับ: 62
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

[เสริมจมูก] ถอดซิลิโคนออกแล้วจมูกมีปัญหากลุ้มใจมากๆครับ รบกวนปรึกษาผู้รู้ด้วย

[คัดลอกลิงก์]
เรื่องผมอาจยาวซักหน่อย อดทนอ่านนิดนะครับ เพราะร้อนใจมาก คือผมเคยเสริมจมูกเมื่อประมาณ 10 กว่าปีที่แล้วสมัยเรียนป. ตรี ก็ไม่มีปัญหาอะไร จนจบ ป.โท เริ่มทำงาน ปรากฏว่าเพื่อที่ทำงานเริ่มทักว่าทำไมรู้จมูกผมไม่เท่ากันคือรูมูกด้านซ้ายจะเชิดขึ้น และด้านขวา จะปกติ พอเริ่มสังเกตุก็เห็นว่าแท่งซิลิโคนเบี้ยวครับเข้าหาตาด้านขวา เอียงเลยเห็นได้ชัด ไปหาหมอคนเดิมที่เสนิมจมูก หมอทำการผ่าขยับให้เข้าที่ แต่ปรากฏว่าทิ้งไว้ไม่นานมีอาการเกือบทะลุคือมีตุ่มห้อเลือดแดงตรงปลายจมูก หมอจึงถอดออก และให้นวดเพื่อให้เนื้อเยื่อที่เกือบทะลุกลับมาเหมือนเดิม ผลปรากฏว่ามีรอบบุ๋มนิดหน่อย (ย้ำว่านิดหน่อยนะครับ ไม่สังเกตุไม่รู้เลย) แต่รูจมูกไม่เท่ากัน (ย้ำอีกเช่นกันว่าไม่สังเกตุ ก็ไม่รู้) ต่อมาจากคราวนั้นราว 6-7 ปี ผมกลับไปหาหมอคนเดิม เพื่อเสริมใหม่ คราวนี้เอาแบบให้หมอดู และถามว่าสามารถทำได้หรือไม่ หมอให้คำตอบว่าสามารถทำได้แต่หลังจากนี้คือปัญหาครับ
1. พอเริ่มทำได้วันที่ 2-5 มีอาการบวมอย่างมาก และปวดจมูก จนต้องกลับไปพบหมอคนเดิม หมอให้ยาแก้อักเสบและลดบวมมาเพิ่ม แต่ไม่ดีขึ้น ผมเริ่มมีเลือดออกบริเวณจมูกข้างซ้ายเรื่อยๆ ไม่หยุด คราวนี้ไปหาหมออีกครั้ง พบว่าแผลจมูกข้างดังกล่าวปริ หมอทำการดูดเลือดดูว่าเป็นน้ำเหลืองหรือไม่ ปรากฏว่าเป็นเลือดคั่ง จึงทำการดูดเอาเลือดออกจากจมูกด้วยเครื่อง และเย็บแผลข้างที่ปริใหม่ (ใช้เครื่องดูดผ่านแผลที่เปิดเลยครับ เจ็บมาก) ผลคือยุบลงครับ แต่!!!
2. ผมสังเกตุว่ารูจมูกและปลายจมูกมันเชิดขึ้น และให้เห็นชัดว่ารูจมูกมันมีรูปทรงไม่เเหมือนกัน (ไม่ใช่ไม่เท่ากันนะครับ) เห็นชัดมากขึ้น รอยบุ๋มจากเมื่อ 7 ปีก่อนก็เห็นชัดขึ้นด้วย ผมคิดว่าอยากเอาออกแล้วล่ะของเดิมดีกว่า โดยปรึกษาที่บ้าน จะไปพบหมอคนเดิม เพราะเพิ่งใส่ได้แค่ราว 2 อาทิตย์เท่านั้น ปากฏว่าหมอไม่ค่อยอยากจะพบ พอบอกว่าไม่ชอบทรงำไมเป็นแบบนี้ หมอกลับบอกว่ามันยังบวม ต้องรอดูอีก 1 เดือนหรือ 3 เดือนแล้วไม่ฟังอะไรอีกเลย ไม่ทันได้บอกอะไรอีกเลย ผมจึงไปพบหมออีกท่านที่คนในเว็บนี้แนะนำครับ (ยังไม่อยากบอกชื่อหมอนะครับ) คุณหมอแนะนำดี และเอาออกให้เบ็ดเสร็จรอคิว 1 อาทิตย์ เอาออก ตอนนี้ไม่มีซิลิโคนในจมูกแล้วรวมเบ็ดเสร็จ ผมจมูกบวม 2 สัปดาห์ เอาออกสัปดาห์ที่ 3 แต่ที่กลุ้มใจเป็นดังนี้ครับ
คำถามแรก คือ ตอนนี้เอกออกแล้ว (เมื่อวันที่ 14 สิงหา 53) จนขณะนี้ (19 สิงหา) จมูกยังมีรูปคล้ายของเดิมที่เสริม กลัวมากว่ามันจะไม่เปลี่ยนแปลงกลับไปเป็นอย่างเดิม โดยเฉพาะปลายจมูกที่เชิดขึ้น ตอนนี้ปลายจมูกแข็งมากเป็นก้อนเลย ทำไงดีครับ เพราะหมอที่ไปเอาออกนัดอีกตั้ง 1 เดือน
คำถามที่ 2 คือ จะทำยังไงให้กลับไปเป็นทรงเดิมหรือใกล้เคียงมากที่สุด เพราะสาเหตุที่เอาออกเร็วเพราะไม่อยากให้อยู่นานเกินไป กลัวเสียทรง ซึ่งคุณหมอท่านหลังก็ให้คำแนะนำว่าการเอาออกเร็วน่าจะทำให้กลับไปเป็นแบบเดิมได้มากกว่า
คำถามที่ 3 คือ มีแพทย์ท่านไหนที่สามารถทำให้จมูกกลับเข้าที่ได้หรือไม่ครับ แบบมีฝีมือด้านการตกแต่งแก้ไขสิ่งที่เกิดขึ้น (รูและรูปจมูกที่ผิดแปลกไป)
รบกวนด้วยครับ ตอนนี้นอยมากๆ นอนไม่หลับเลย ตื่นขึ้นมามองกระจกก็ไม่สบายใจแล้วครับ ว่างๆ ผมจะเอารูปก่อนและหลังทำ รวมถึงตอนเอาออกมาให้ชมครับ (ตอนนี้เข้าใจว่ายังบวมแต่สิ่งที่กลัวคือหากยุบก็ไม่เหมือนเดิมแล้ว ใจแค่ภาวนาว่า ขอให้เหมือนเดิมหรือใกล้เคียงเดิมที่สุดก็พอแล้วครับ)
ผมว่าตอนนี้ที่เอาออกแล้วยังบวมอยู่เป็นเรื่องธรรมดานะครับ

เพราะว่าคุณพึ่งผ่าเอาเข้าไปยังม่ะทันถึงสามอาิทิตย์ก็ผ่าออกแว้ว

ร่างกายเราต้องบอบช้ำมากเป็นธรรมดา เพราะมันคือการผ่าตัด

แล้วที่คุณหมอเค้านัดหนึ่งเดือนก็เพื่อให้มันยุบตัวและคืนรูปเดิมก่อน

จะได้ตรวจดูได้ง่ายๆ เพราะขืนไปตอนนี้มันก็ยังไม่คืนรูปเดิมหรอกค๊าบบ

ส่วนไอ้ที่ว่าจะได้รูปจมูกเหมือนก่อนเสริมมั๊ย ผมว่าเหมือนเดิมแน่นอนครับ

ถ้าตอนเสริมคุณหมอไม่ได้ตะไบกระดูกออก ไม่ได้ตัดอารายออกไปอ่ะ
2#
 เจ้าของ| โพสต์ 2010-8-19 15:17:21 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ตอบกลับ 1# kenshiro980
ส่วนรูปทั้งก่อนทำ ระหว่างบวม และหลังถอดซิลิโคน ผมถ่ายไว้หมดครับ ขอลบตาและจัดการอะไรนิดหน่อย จะมาลงให้ดูนะครับ ขอบคุณครับ (สมาชิกใหม่เพิ่งค้นเจอไม่นานมาก รบกวนผู้รู้หรือคนที่มีประสบการณ์ ช่วยด้วยนะครับ กลุ้มใจจริงๆ)
ยังไงก็ขอให้หายเป็นปกตินะคะ น่าเห็นใจจิงๆ เป็นกำลังใจให้ค่ะ
หายเป็นเหมือนเดิืมไวๆ นะ เป็นกำลังใจให้อีกคนค่ะ
ใจเย็นๆนะคะ ทุกอย่างมีทางออกเสมอ
ดูแลตัวเอง ทานยา หายเร็วๆ นะคะ
น่ากลัวจังค่ะ เด๋วก็คงหายค่ะ หายไวๆๆละกันนะค่ะ

ปล. หายละยังไงบอกด้วยนะค่ะเป็นห่วง
คือ เราไม่รู้จะบอกว่ายังไงดีอ่า คือเราสงสารเจ้าของกระทู้มากเลยนะคะ
เพราะเราก็เคยทำจมูกมาแล้วมีปัญหาเรื่องอักเสบเหมือนกันค่ะ แล้วก็ได้ถอดซิลิโคนออกไปแล้วเหมือนกัน ตอนนี้ถอดออกมาได้ประมาณ 4 เดือนแล้วอ่ะค่ะ ตอนแรกก็มีปัญหาเรื่องปลายจมูกเชิดเหมือนกันค่ะ แต่พอเวลาป่านไป แผลมันก็จะค่อยๆยุบบวมแล้วก็ดีขึ้นเอง ตอนนี้จมูกก็ใกล้เคียงกับปกติแล้วค่ะ ส่วนเรื่องปลายจมูกแข็ง คิดว่าน่าจะเกิดจากพังผืดนะคะ เพราะเมื่อใดก็ตามที่เกิดแผลหรือเกิดการติดเชื้อก็จะมีการสร้างพังผืดขึ้นมาค่ะ  เรื่องพังผืดนี่ก็จำเป็นจะต้องฉีดยาสลายพังผืดช่วยอ่ะค่ะ แล้วก็ต้องนวดจมูกเืพื่อป้องกันการเกิดพังผืดด้วยค่ะ
ส่วนหมอที่สามารถแก้ไขความผิดปกติของรูปจมูกนี่มีแน่นอนค่ะ ถ้าถามเราตอนนี้นะ หมอที่อยากแนะนำเลยคือหมอศัลยกรรมตกแต่งโดยตรง เพราะเราเคยเห็นแล้วว่าหมอศัลยกรรมตกแต่งเขาทำได้ละเอียดจริงๆ ทุกจุดเขามีเทคนิคแก้ไขที่หมอศัลยกรรมธรรมดากับหมอหู คอ จมูกไม่ใส่ใจ หมอศัลยกรรมตกแต่งเขาสามารถออกแบบได้เลยว่าแผลแบบนี้จะให้เกิดแผลเป็นในแนวไหนที่จะเล็กที่สุด น้อยที่สุด
ยังไงก็สู้ๆนะคะ แต่หมอศัลยกรรมตกแต่งที่เราเคยเห็นแบบผ่าสดๆต่อหน้าเลยคือหมอบวรศิลป์อ่ะค่ะ แต่อาจารย์ทำที่โรงพยาบาลศรีนครินทร์ จ.ขอนแก่นอ่ะค่ะ แล้วส่วนใหญ่จะเป็นเคสที่แบบมาผ่าตัดแก้ไขจมูกผิดรูป ปากแหว่งเพดานโหว่ ประมาณนี้ค่ะ อาจารย์เปิดคลินิกอยู่เหมือนกันค่ะที่ขอนแก่นนี่แหละ แต่เราไม่เคยเห็นอาจารย์เสริมจมูกนะคะ เคยเห็นแต่เคสที่ผ่าตัดเอากระดูกหลังหูมาแก้ไขรูปจมูกให้ปกติขึ้น จากที่เราเห็นนะคะแบบ...อธิบายไม่ถูกอ่า ละเอียดจริงๆ ประทับใจมาก
เราเลยอยากให้คุณเจ้าของกระทู้ได้ทำกับหมอศัลยกรรมตกแต่งโดยตรงอ่ะ่ะ เพราะหมอศัลยกรรมตกแต่งเกิดมาเพื่อสิ่งนี้ ^^

คะแนน

1

ดูบันทึกคะแนน

น่าเห็นใจนะคะ กรณีที่ทำแล้วมีปัญหา แต่คิดว่าหากได้รับการแก้ไขอย่างถูกต้อง โอกาสที่จะจมูกกลับมาสู่ปกตินั้นย่อมมีมากขึ้นค่ะ เพียงแต่เรื่องแบบนี้ต้องใช้เวลานะคะ อย่ารีบร้อนค่ะ
11#
 เจ้าของ| โพสต์ 2010-8-26 15:51:59 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ขอบคุณสำหรับทุกกำลังใจนะครับ ขอบคุณทุกความเห็นไม่รู้จะบอกยังไงดี ตอนนี้ก็นั่งนวดจมูกทุกวัน (นอยด์ไปเลย) แต่ก็กำลังใจดีอยู่ครับ สังคมที่นี่มีน้ำใจดีจริงๆเลยครับ :)
ตอบกลับ 11# kenshiro980

สู้ๆ ค๊าบบบบบบบบบบบบบ
เข้ามาให้กำลังใจด้วยคนหนึ่งนะครับ
ขอให้กลับมาเป็นอย่างที่คิดนะครับ สู้ ๆ
พี่ค่ะ จมูกพี่เป็นไงบ้างค่ะ หนูก็เป็นคนนึงนะค่ะ ที่เอาซิลิโคนออก (แล้วก็ไม่ได้ใส่อีกเลย) อยากจาบอกว่ามันต้องใช้เวลาอะค่ะ แล้วส่วนเรื่องปลายจมูกแข็ง ใช้เวลาไม่ต่ำกว่า 3 เดือน อะค่ะ กว่าจานิ่มเพราะว่าผังผืดมันเกาะเยอะ อย่างที่พี่ข้างบนบอกอะค่ะว่าต้องนวดบ่อยๆ แต่ต้องใช้เวลาอย่างมากเลยกว่าจาให้ปลายจมูกนิ่ม ยังไงจมูกมันจากลับมาสู่สภาพเดิมก่อนที่พี่จาเสริมแน่นอนค่ะ เปนกะลังใจให้นะค่ะ

คะแนน

1

ดูบันทึกคะแนน

เปนอีกคนนึงที่เพิ่งไปเอาออกมาเมื่อต้นเดือนที่ผ่านมาเนี้ยค่ะ เนื่องจากว่าทะลุอย่างรุนแรง เหนซิลิโคนชัดแจ๋ว และอย่างที่ท่านข้างบนพูดถูกต้องมากค่ะ เราต้องค่อยนวดปลายค่ะ เนี้ยเรานวดทุกวันเลย ดึง นวด จมูกตั้งแต่สามวันแรกที่เอาออกเพราะคุนหมอบอกให้ทำเลย แต่เราว่าตอนนี้ปลายจมูกเราก้อไม่แข็งมากน่ะ รู้สึกบีบนวดได้เต็มที่เพราะไม่มีอาไรอยู่ในจมูกแล้ว ยังไงก้อสู้ๆๆ ไม่ต้องคิดไรมาก เราซิลิโคนทะลุยังออกไปลัลลา ไม่แคร์สายตาใครเลย เอาออกวันแรกจมูกบวม เปนรอยเย็บเอาผ้าก๊อตเช็ดเลือดที่จมูก ยังเดินห้างได้สบายใจแฉบ

แสดงความคิดเห็น

ตอนเอาออกมีรอยบุ๋มบ้างมั้ยคับ  โพสต์ 2012-8-16 14:45
16#
 เจ้าของ| โพสต์ 2010-8-31 13:35:53 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ขอบคุณทุกกำลังใจอีกครั้งนะครับ ตอนนี้นวดจมูกทุกวันเลย รู้สึกว่านิ่มลง แต่พอนอนตื่นมาจับปลายจมูกบางทีก็รู้สึกว่ามันยังแข็งๆอยู่ ส่วนเรื่องรอยบุ๋มของเนื้อและรูจมูกที่ไม่เท่ากัน คุณหมอบอกว่าจะใช้เนื้อเยื่อจากขมับมาปลูกถ่าย โดยเสริมที่ปลายจมูกจากข้างใน (เหมือนเสริมจมูกหรือยัดนุ่นดีหว่า) แล้วให้ร่างกายเชื่อมเนื้อเยื่อเอง รอยบุ๋มจะหายไปราวร้อยละ 90 ส่วนรูจมูกที่ผิดรูปจะดีขึ้นราวร้อยละ 30 แต่ต้องรอประมาณ 3 เดือนก่อนอย่างที่เพื่อนๆบอกกันอะครับ ส่วนเมื่อรอยหายและรูปจมูกดีขึ้น การเสริมครั้งใหม่จะใช้กระดูกหลังหูทำปลายช่วยยืดปลายให้เป็นหยดน้ำเพื่อบังรูจมูกที่ไม่เท่ากันและเสริมดั้งแค่นิดหน่อยพอ (เป็นคนไม่มีปัญหาเรื่องดั้งเลยครับ) แต่เรื่องทำปลายหยดน้ำก็ต้องรอหลังจากเอาเนื้อเยื่อมาแก้ไขก่อน คาดว่าทั้งหมดคงจบราวเดือนพฤษภาปีหน้าครับ ส่วนเรื่องรูปรบกวนผู้รู้เรื่องโหลดรูปสอนหน่อยครับ Low-Tech มากๆ อยากเอามาให้รีวิวให้ดูกันครับ ตอนนี้เริ่มยุบลงมาบ้างแล้ว ขอบคุณอีกครั้งนะครับ :)
น่าจะลองเอารูปมารีวิวนะคะ อยากเห็นค่ะเผื่อไว้เป็นวิทยาทาน
18#
 เจ้าของ| โพสต์ 2010-9-1 15:06:50 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ครับว่าจแต่ทำไม่เป็นครับ รบกวนผู้รู้ช่วยสอนหน่อยมีรูปอยู่เป็นโหลเลย
1.สมัครสมาชิกเวบที่รับฝากรูป เราใช้ของเวบนี้ www.photobucket.com
2.โหลดภาพลงเวบ
3.เมื่ออัพโหลดเรียบร้อย ให้ไปที่รูปภาพที่ต้อง
-วางเมาท์ที่รูปภาพ จากเปน pop-up ขึ้นมา
-เลื่อนเมาท์ไปที่ IMG Code คลิก Copy โค๊ด
-จากนั้นมาที่หน้าเวบบอร์ด Paste ลงที่ที่เราจาตอบกระทู้

สู้ๆนะคะ เราก้อถอดออกเหมือนกัน ตอนนนี้จมูกเชิดมากอ่ะ ยังไม่เปนเหมือนเดืมเลย สู้ด้วยกันนะคะ T^T
คุน chikane ถอดนานยังค่ะ เราเพิ่งถอดมาเดิอนนึง รูปที่โพสเพิ่งถ่ายเลย
หวังว่านานเข้าปลายคงไม่บุ๋มน่ะ สาธุ เพี้ยงๆๆๆๆๆ
เพราะเราคงยังไม่ได้เสริมในเร็วนี้ๆ เพราะมันทะลุ และเนื้อจมูกน้อย
รอสมานแผลให้เนียนๆๆก่อน
22#
 เจ้าของ| โพสต์ 2010-9-8 16:03:58 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ขอบคุณสำหรับความรู้ครับ จะมารีวิวให้ดูเร็วๆนี้นะครับ @ เป็นกำลังใจและสู้ด้วยกันครับคุณchikane
โพลสรูปค่ะ
1.คลิ๊กที่ ตอบกลับชั้นสูง
2.แนบไฟล์รูป แล้วกดอัพโหลดค่ะ

รูปก็จะมาแล้วค่ะ
24#
 เจ้าของ| โพสต์ 2010-9-10 16:05:43 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ขอบคุณนะครับ ตอนนี้เพิ่งอัพรูปตัวเองในโปรไฟล์ (เริ่มเป็นบ้างแล้ว) แต่รูปที่เห็นโปรไฟล์เป็นรูปก่อนทำนะครับ แล้วจะกลับมารีวิวอีกครั้งครับ
เราถอดมาสองเดือนกว่าแล้วค่ะ ใส่นานสองเดือนนิดๆค่ะ
ตอนนี้ก็ยังไม่ปกติค่ะ นวดและดึงทุกวันตั้งแต่วันแรกที่เอาออกค่ะ
ปลายจมูกนิ่มลงแต่ยังแอบแข็งอะค่ะ จมูกยังแอบโตและปลายเชิดค่ะ
ตอนนี้อยากให้กลับเป็นเหมือนเดิมมากๆค่ะ ทุกคนสู้ๆๆๆด้วยกันนะคะ
ขอให้จมูกกลับมาเป็นเหมือนเดิม เพี้ยงๆ55
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ติดต่อผู้ดูแลเว็บไซต์ได้ที่ webdungdong@gmail.com|บริษัท ดั้งโด่งดอทคอม จำกัด|ติดต่อลงโฆษณา| ดั้งโด่งดอทคอม@2020

Copyright © 2001-2013 Comsenz Inc.   All Rights Reserved. Powered by Discuz! X3.2 R20140618, Rev.27, Thzaa City 1 Style

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้