ดู: 41203|ตอบกลับ: 65
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

[เสริมจมูก] อยากให้เพื่อนที่มีปัญหาจมูกทะลุ มาเ่ล่าประสบการณ์ แชร์เตือนภัยให้ทีค่ะ

[คัดลอกลิงก์]
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย is_joy_naka เมื่อ 2011-5-8 16:46

ประเด็นที่จอยตั้งกระทู้นี้ขึ้นมาเพื่อ
อยากให้เพื่อนๆที่เคยประสบปัญหาจมูกทะลุ อักเสบ มาช่วยแชร์ประสบการณ์ไว้เพื่อเป็นอุทาหรณ์
ให้กับคนที่ทำมาแล้ว หรือคนที่ยังไม่ได้ทำ ได้รู้จักวิธีสังเกตุตัวเอง ว่าเมื่อไหร่ อย่างไรถึงจะควรรีบพบแพทย์

........สัญญาณเตือนว่าจะทะลุ หรือ อักเสบ มีอะไรบ้าง.......!!!!
เช่น ปลายเริ่มแดง เริ่มมีหนอง   หรืออะไรก้อตามแต่อาการของแต่ละคนค่ะ
แล้วอยากให้ช่วยเล่าว่า อาการที่เกิดขึ้นดังกล่าวนั้นๆ เป็นช่วงระยะเวลาอย่างไรบ้าง
เช่น 5 เดือนแรก เริ่มมีอาการแดงๆ  1 เดือนต่อมา เป็นวงขาวๆใสๆ ตำแหน่งปลายจมูก
หากเพื่อนๆมีภาพประกอบได้จะขอบคุณมากๆค่ะ

เนื่องจากจอยตั้งกระทู้นี้เอง ขออนุญาติ ถือวิสาสะ   แก้ไขข้อความบางข้อความที่คิดว่าจะพาดพิงถึงสถานที่ที่เพื่อนๆทำมานะคะ     เพื่ื่อป้องกันปัญหาการโจมตี  
อยากให้กระทู้นี้ตั้งขึ้นมาเพื่อเป็นอุทาหรณ์ไว้พึงสังเกตุตัวเอง !! ถึงสัญญาณอันตรายไว้เพื่อปกป้องตัวเอง รักษา ดูแลตัวเอง จริงๆค่ะ
( ไม่ได้ห้าม PM ถามกันเองนะคะ อันนั้นห้ามกันไม่ได้นะจ๊ะ ^_^ " )

ได้บุญด้วยนะคะ  แชร์เตือนภัย  ก่อนที่เืพื่อนๆจะรู้ตัวสายเกินไปจนเห็นซิลีออกมามองโลกแล้วนะคะ

คะแนน

2

ดูบันทึกคะแนน

ประสบการณ์ตรงกับตัวเอง เสริมรอบแรกยาวเกินไปครับ น่าจะประมาณไม่เกิน4 เดือนเห็นโดยบังเอิน ก็ตกใจแล้วแต่พอดีอยู่เมืองนอกก็เลยยังไม่ได้ไปทำ อยู่อย่างนั้น 8 เดือนได้ครรั้งแรกไม่มีอาการอะไรเลย ถึงเมืองไทยตรงดิ่งไปหาหมอ หมอไม่พูดอะไรเลยพอเข้าห้องผ่าตัดวันนั้นเลย   ครั้งที่2 ต่อเนื่องจากการเสริมครั้งแรกที่มีปัญหาได้รับการแก้ไขในระดับหนึ่งแต่ไม่หมด เพราะปลายที่บางลงนั้นยังบางอยู่ไม่รองไม่อะไรทั้งสิ้น อยู่ได้ 9 เดือนรอบนี้ ไม่มีอาการเหมือนเดิมแต่จะเห็นปลายเป็นติ่งออกมายังใสไม่มาก ยังอยู่เมืองนอกทำอะไรไม่ได้อีก พอกลับมาเมืองไทยยังไม่มีเวลาไปหาหมอที่ใหนอีก (โทรไปคุยกับคุณหมอเจ้าของไข้ท่านเดิมเจอคำพูดไม่ค่อยดีก็เลยไม่ไปดีกว่า) อยู่ได้ซัก 1 เดือนปลายเริ่มแดงแต่ยังไม่ทะลุ อยู่ได้ซัก 2 เดือนปวดโคนจมูก ตุบ ๆ แต่ไม่คิดอะไร คงไม่มีอะไร ซักอาทิตย์ก้มหน้า แล้วมีนำ้อะไรใหลออกมากจากจมูกนึกว่าทางโพลงจมูก NO มันทะลุแล้วจมูกเริ่มบวม วิ่งหาหมอที่หาดใหญ่วันนั้นเลย( ผมคนหาดใหญ่) จองคิวเร็วที่สุด ไปหมอนราก่อนไม่มีคิวอีก  พยาบาลแนะนำหมออีกท่านให้ก็ ชั่วโมงนี้อะไรก็ได้แล้ว พอได้รออีก 3 วัน มีอยู่วันที่ 2 ของการรอ มันบวมนะก็เลยลองเอามือกดโคนจมูก แทบเป็นลมนำ้ใหลออกจากปากแผลยังกะนำ้รั่ว(นำ้เหลือง)หมอที่แก้ให้บอกว่าอย่างนี้ต้องเอาออกอย่างเดียว คิดมากแต่ต้องยอมรับสภาพ พอเอาออกแล้วมันยุบที่ปลายจมูกน่าเกลียดมาก(หมอบอก)หมอถามว่าจะลองเสี่ยงใหม คือใส่กลับเข้าไปใหม่แต่เสี่ยงกับการติดเชื้อสูงมากกกกกกก แต่ผมก็ยอม เชื่อใหมครับ หมอฉีดยาฆ่าเชื้อให้ผมทั้งหน้าและตรงจมูกเยอะมาก ผมต้องกินยาฆ่าเชื้อและลดอาการอักเสพ ทุกๆ 4 ชม เป็นอะไรที่ทรมารมาก ในรู้ที่ผมใช้อยู่นี้เป็นจมูกล่าสุดครับเพิ่งผ่านการรบมาน่าจะประมาณ 2 เดือน ก็พอใจนะครับแต่ปลายจมูกก็เป็นแผลเป็น เรื่องของผมก็เป็นอย่างนี้ครับ ถ้าสนใจหรืออะไรก็ คุยเรื่องนี้ได้นะครับ

แสดงความคิดเห็น

หมอนะหมอ  โพสต์ 2012-1-8 23:09
หมอนี้เล้วเลวเนาะ...น่าสงสารจังเลยนะคะ..ดีที่กลับมาหล่อได้อีกครั้ง ...  โพสต์ 2011-8-29 12:57
มีรูปมาแชร์ให้ดูด้วยไหมค่ะเพื่อประโยชญ่แก่เพื่อนๆค่ะพี่  โพสต์ 2011-5-21 05:51
ขอบคุณมากๆค่ะ สำหรับการแชร์ประสบการณ์ ^___^  โพสต์ 2011-5-9 05:55

คะแนน

5

แบนรูปโปรไฟล์
หมายเหตุ: ผู้โพสต์ถูกแบนหรือถูกลบ โพสต์นี้ถูกปิดโดยอัตโนมัติ
ส่วนใหญ่กินเวลาเป็นเดือนใช่มั้ยค่ะ กว่าจะโผล่ออกมา
อย่าปล่อยให้โผล่เลยค่ะ..เพราะถ้าโผล่แล้วจะเป็นแผลต้องรักษาอีกนานกว่าจะใส่ใหม่ได้
ของเราปลายแดง..แต่ยังไม่โผล่.ยังดีที่เอาออกก่อนไม่งั้นคงเสียใจมากกว่านี้
ตอนนี้พักไว้ 1 เดือนรอใส่ใหม่ค่ะ
6#
 เจ้าของ| โพสต์ 2011-5-10 03:48:43 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ต้นฉบับโพสต์โดย supnoo เมื่อ 2011-5-9 22:31
อย่าปล่อยให้โผล่เลยค่ะ..เพราะถ้าโผล่แล้วจะเป็นแผลต้ ...

เล่ารายละเอียดถึงอาการตั้งแต่แรกเริ่มได้ไม๊คะ? ว่าเป็นอย่างไร? ปวด ไม๊? แดงไม๊  ทำนองนี้ค่ะ
http://www.dungdong.com/forum.php?mod=viewthread&tid=25506
น้องจอยคะ กระทู้ด้านบน มีการเตือนระยะ เริ่มต้นก่อนอักเสบคะ และจนไปถึงระยะถอดออก และเพาะเชื้อ ด้วยคะ ก่อนที่หมอจะแก้ให้คะ ลองดูนะคะ พี่ว่าละเอียดดีคะ ภาพชัดด้วยคะ และเป็นการเตือนที่ดีมากๆคะใงแล้วลองขออนุญาติเจ้าของรีวิวดูนะคะ

ขอบคุณม๊ากมากคร่าาาาาาาาา  โพสต์ 2011-5-14 19:18
ได้คะน้องจอย เดี๋ยวจะแวะมาเล่าให้ฟังคะ  โพสต์ 2011-5-12 02:27
เล่าอาการของพี่ให้ฟังทีได้ไม๊คะ ^_^  โพสต์ 2011-5-11 22:41
ยินดีคะ เคยปลายใสและแดงเกื่อบทะลุมาก่อนคะ เตือนๆใว้ดีคะ  โพสต์ 2011-5-11 07:46
ขอบคุณมากๆค่ะ ^_^  โพสต์ 2011-5-11 04:42

คะแนน

1

ของพี่เหมือนของกระทู้ข้างบนเลยค่ะ..อักเสบ..ปลายแดง เริ่มรู้สึกว่าอักเสบวันที่ 19 เม.ย
ก็ซื้อยาแก้อักเสบมาทาน..ก็ดีขึ้น..แต่ปลายจมูกแดงไม่หาย..ใจเสียมากๆ

วันที่ 30 จึง
ไปให้หมอสมเพชรดู  ให้หมอถอดออก  แล้วรอใส่ใหม่ค่ะ

ถอดไปเมื่อวันที่ 30 เม.ย.ค่ะ จะใส่ใหม่วันที่ 3 มิย.ค่ะ  โพสต์ 2011-5-11 05:30
30 เดือนนี้หรอคะ?  โพสต์ 2011-5-11 05:04
ของเกดทำมาได้ห้าปีแล้วคะทำที่ยันฮีไม่เคยมีปัยหาอะไรเลยจนไว้ใจว่าไม่มีอะไรแล้วมาถึงเมื่อช่วงปลายปีที่แล้วรู้สึกเหมือนมีสิวขึ้นที่ปลายจมูกก็ไม่ได้คิดอะไร ยิ่งนิสัยเสียด้สนชอบแกะ ชอบเกา จนบางทีอักเสบ เป็นแผลเลยอะคะ แต่กินยาแก้อักเสบก็หายไปเป็ยอย่างนี้อยู่ครึ่งปีเหนจะได้รู้สึกว่าปลายจมุกผิดรูปเพราะมึอะไียื่นออกมา ที่ว่าสิวก็ไม่น่าจะทำให้รูนึกว่ามันนุนได้ขนาดนี้ ปกติมองกระจกหน้าตรงและด้านข้าง ไม่เคยมองแบบแหงนหน้า มีวันนึงไม่รู้ยังไงลองส่องกระจกแล้วมองแหงนหน้าดูตกใจมากเลยคะเพราะว่าเห็นเป็นซิลิโคนใสๆที่ปลายจมูกแล้ว แต่ถ้ามองด้านตรงก็ดูปกติดี แล้วดันไปเจอเวบไซด์คนที่ปลายทะลุแล้วมีรูป น่ากลัวมากๆ ตอนนั้นเครียดสุดๆรีบบอกหัวหน้างานเลยคะเพราะว่าทำงานที่ต่างประเทศ มีกำหนดกลับไทยเดือนตุลาโน่นแหนะคะ ว่าถ้าฉุกเฉินอาจจะกลับก่อน ทำงานแบบไม่สบายใจกินยาแก้อักเสบประคองไว้ แต่เหมือนมันรู้ว่าเรารู้แล้วมันก็อักเสบที่ปลายจมูกแดงมากจนสังเกตเห็นได้เลย ใครถามก็บอกไปว่าเป็นสิว แต่ใจจริงกลัวและกังวลมากๆคะ ให้หลังจากที่ปลายจมูกแดงซักสองวันโคนจมูกก็แดงด้วยปวดและปวมจนใหญ่เท่าปลายจมูกเลยคะ เครียดที่สุดในชีวิตเลย ทีนี้ไปไหนก็มีแต่คนมองเลยคะ ไม่กล้าสบตาใครเลย ดีที่ขอกลับบ้านได้สองอาทิตย์ มาแก้กับหมอชาลี เพิ่งบินมาถึงเมื่อดึกคืนวันอาทิตย์เองคะกลับบ้านมาอาบน้ำก็มีหนองไหลออกมาจากปลายจมูกเหมือนสิวแตกอะคะ ไม่ใช่ในรูจมูกนะคะ วันรุ่งขึ้นไปหาหมอทันทีเพราะตอนแรกนัดไว้วันอังคาร โชคดีมีคนแคนเซิลคิวเลยได้ไปเร็วขึ้นหนึ่งวัน คุณหมอลองรีดจมูกจากโคนมาจนปลายจมูกว่ามีน้ำอะไรไหลออกมามั้ย แต่ไม่มีเพราะที่มันไหลอะมันออกมาจากปลายจมูกเหมือนสิวแตก แต่คุณหมอก็ยังไม่แก้ให้นะคะ ขอเพาะเชื้อก่อนสองวัน ถ้าไม่มีอะไรก็ใส่อันใหม่ได้เลย แต่ถ้ายังมีเชื้ออยู่ใส่ไปก็ไม่มีประโยชน์คะ ต้องเอาออกอีกอยู่ดี พรุ่งนี้ก็จะไปฟังผลเพาะเชื้อแล้ว ให้กำลังใจด้วยนะคะ ขอให้ไม่มีอะไรเลยจะได้ใส่ซิลิโคนใหม่ ไม่ต้องลางานเพิ่มด้วย นี่ละคะประสบการณ์ที่เอามาแชร์ หวังว่าจะเป็นประโยชน์กับเพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ ทุกคนไม่มากก็น้อยนะคะ ยังไงถ้าใครรู้สึกผิดปกติเกี่ยวกับร่างกายของเราควรไปปรึกษาแพทย์ให้เร็วทีสุดดีกว่าคะ เพื่อความปลอดภัย ไม่ต้องมานั่งเครียดทีหลังด้วย เสียสุขภาพจิตมากๆ  โชคดีทุกๆคนนะคะ ขอให้สวย ขอให้หล่อกันถ้วนหน้าคะ

หายไวๆน๊าค่ะ  โพสต์ 2012-9-1 09:50
ขอให้ปลอดภัย สวยสมใจนะค๊าาาาาาา  โพสต์ 2011-5-11 22:45
สู้ๆนะคะ หายเร็วๆค่ะ  โพสต์ 2011-5-11 19:12

คะแนน

1

แอบมาดูม๊อด คนขยัน

หมูกพี่ครบปี...สบายดีจ้า
11#
 เจ้าของ| โพสต์ 2011-5-11 22:41:13 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ต้นฉบับโพสต์โดย kitty_a เมื่อ 2011-5-11 22:06
แอบมาดูม๊อด คนขยัน

หมูกพี่ครบปี...สบายดีจ้า ...

5555555+ นู๋ก้อเหมือนกันพี่ยา หมูกครบปียังสบายดีอยู่ อิอิ
แต่อยากให้มีกระทู้แบบเนี้ยแหล่ะ เผื่อว่าใครจะได้สังเกตุตัวเอง ไม่นอยด์เกินไปอ่ะพี่ อิอิ
12#
 เจ้าของ| โพสต์ 2011-5-12 01:11:55 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
สงสัยค่ะว่า มันมีอาการเจ็บแปล๊บๆ หรือเสียวๆี่ที่ปลายจมูกก่อนจะทะลุไม๊คะ?
หรือว่าแค่แดงก่อนแล้วค่อยจะทะลุ???
ของส้มหอมก็เกิดอักเสบที่ปลายจมูกก่อนคิดว่าเป็นสิวเหมือนกันก็มันแดงๆอะเนอะ

ก็ไม่ได้คิดอะไรเพราะเป็นสิวที่จมูกประจำพอนานๆเข้าเหมือนแผลด้านในจมูกจะเลือดออก(แคะขี้มูกบ่อยเกี่ยวกันมั้ย)
เลยไม่ไหวแล้ว ไปหาหมอหมอบอกว่าจมูกทะลุนะ ต้องเอาออก
แล้วเนื้อจมูกเราบางมากตอนเอาออกจมูกตรงปลายเลยเป็นรอยแห่วงเลย เครียดสุดๆๆ
เตือนเพื่อนๆพี่ๆเสริมสิลิโคลนด้วยละกันนะค่ะว่าให้หมั่นสังเกตุจมูกตัวเองด้วยนะค่ะ  
ตอนนี้จมูกก็เลยกลับมาแบบราบเหมือนเดิม หาคลีนิคทำอยู่และยังตัดสินใจไม่ได้ว่าจะทำแบบไหน
จะฉีดหรือจะทำสิลิโคลนแท่งดี มีใครพอจะแนะนำส้มหอมได้มั่งค่ะ

มันแห่วงเหมือนเป็นรอยบุ๋มๆตรงปลายน่าเกลียดมากกกอ่ะ  โพสต์ 2011-5-14 22:19
ส้มถอดออกเป็นปีแล้วค่ะ ยังหาคลีนิคที่ทำใหม่ไม่ได้เลยย  โพสต์ 2011-5-14 22:18
ใช่ค่ะ อย่าฉีดเรย อันตรายกว่านะ  โพสต์ 2011-5-14 19:17
อย่าคิดฉีดคะเพราะอะไรที่ฉีดเข้าไป เอาออกยากคะ ปัญหามีให้ดูเยอะเลยคะ  โพสต์ 2011-5-13 00:55
ถอดนานหรือยังคะ..เราถอดได้ 2 สัปดาห์  โพสต์ 2011-5-12 16:23
14#
 เจ้าของ| โพสต์ 2011-5-12 17:39:43 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ต้นฉบับโพสต์โดย blossomMSG เมื่อ 2011-5-12 08:04
ของส้มหอมก็เกิดอักเสบที่ปลายจมูกก่อนคิดว่าเป็นสิวเ ...

มีอาการแดง เจ็บเตือนก่อนไม๊คะ? หรือเจ็บแบบสิวอักเสบเรย??
สิวขึ้นที่ปลายจมุกเรยหรอคะ??
อาการที่เป็นจนเอาออกเนี่ย หลังจากทำนานแค่ไหนคะถึงเป็น???
ทำตอน ตุลา 53 ก็มีอาการแดงๆ หายๆ แต่ไม่ได้คิดมาก ต้นปี 54 ประมาณ ก.พ.ปลายเริ่มแดงจนคนทัก
ก็บอกเขาไปว่าเป็นสิว (อายค่ะ) ไม่รู้จำทำงัย ลางานก็ยากเลยมาอ่านคำแนะนำต่างๆในกระทู้
เห็นเขาบอกว่ารอไปก่อนเดือนนึงก็รอตามนั้น ทานยาแก้อักเสบไปเรื่อย ๆ แต่ตรงปลายที่แดงก็ยังไม่หายสักที สงกรานต์กลับบ้านได้ 2 วันมองเห็นหนองตรงปลายจมูก กลับมาทำงานไปหาหมอเลย สรุปต้องเอาออกเพราะอักเสบมาก ตอนนี้รอให้รอยแผลซึ่งน่าเกลียดมากหายก่อนประมาณ3เดือนตามที่ได้โทร.ไปปรึกษาที่ยันฮีแล้วถึงใส่ใหม่ไดเ เลยอยากบอกเพื่อน ๆ ว่าถ้ามีอาการอะไรก็แล้วแต่ที่รู้สึกว่าไม่ค่อยปกติ ก็รีบไปหาหมอ ไปปรึกษาและให้หมอดูเลยค่ะ ถ้าปล่อยไว้นาน ๆ แล้วจะมาเสียใจทีหลังนะคะ

ของเราก็น่าเกลียดนับวันรอใส่ใหม่อยู่ค่ะ  โพสต์ 2011-5-14 18:01

คะแนน

1

16#
 เจ้าของ| โพสต์ 2011-5-14 19:19:46 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย is_joy_naka เมื่อ 2011-5-14 19:20
ต้นฉบับโพสต์โดย kondee เมื่อ 2011-5-14 17:24
ทำตอน ตุลา 53 ก็มีอาการแดงๆ หายๆ แต่ไม่ได้คิดมาก ต้นปี ...

แดงๆ หายๆ นี่แดงลักษณะไงคะ? แดงเฉพาะตรงปลายจมูก หรือ แดงตรงจุดที่จะทะลุเรยคะ?
แล้วมีอาการเจ็บไม๊คะ?

ตอนนี้ปลายจมูกเหมือนรอยผ่าครึ่งค่ะน่าเกลียดมาก เก็บตังรอแก้อยู่ค่ะ  โพสต์ 2011-5-17 22:50
แดงๆหายๆตรงสันจมูกค่ะ แต่ที่อักเสบตรงปลายจมูก  โพสต์ 2011-5-17 22:48
ต้นฉบับโพสต์โดย is_joy_naka เมื่อ 2011-5-12 17:39
มีอาการแดง เจ็บเตือนก่อนไม๊คะ? หรือเจ็บแบบสิวอักเส ...

ของส้มทำได้เกือบสี่ปีแล้วค่ะ และแล้วมันก็เกิดอาการแดงตรงปลายจมูก
แดงแบบเหมือนหัวสิวอักเสบเลยหล่ะ อาการของส้มเหมือนเป็นสิวจนเข้าใจผิด แต่ที่ส้มสังเกตูคือข้างในจมูกตรงแผลอ่ะมันออกและเหมือนเป็นหนอง ว๊ากกกทีนี้รีบไปหาหมอเลยย หมอบอกมันอักเสบข้างในด้วยกับมันจะทะลุ ใจหายแวบบบเลยล่ะค่ะ  ตอนนี้ถอดออกได้เกือบจะปีนึงแล้วมั้ง  ยังตัดสินใจไม่ได้ว่าจะทำแบบไหนดี คลีนิคหมอที่ไปเอาออกอยู่ที่โคราชแกก็แนะนำแบบฉีด เราก็ลังเลว่าจะเอายังไงเลยบอกว่าขอไปศึกษาหาข้อมูลก่อนล่ะกันนะหมอ ตอนนี้จะใส่สิลี่ก็กลัวมันจะทะลุอีก T^T

ส้มเอาซิลิโคนออกแล้วเป็นอย่างไรบ้างค่ะ เราเหมือนจะต้องเอาออกเร้ย  โพสต์ 2012-9-1 01:48

คะแนน

1

18#
 เจ้าของ| โพสต์ 2011-5-14 23:43:38 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ต้นฉบับโพสต์โดย blossomMSG เมื่อ 2011-5-14 22:15
ของส้มทำได้เกือบสี่ปีแล้วค่ะ และแล้วมันก็เกิดอากา ...

ตอนนี้ที่ถอดออกมาแล้ว เป็นไงบ้างคะ? มีรอยบุ๋มๆ ด้วยหรอคะ?
พอจะมีรูปให้ดูไม๊คะ?

รอยบุ๋มนี่แล้วแต่เคสมั้งค่ะของส้มอ่ะอักเสบติดเชื้อด้วยT^T  โพสต์ 2011-5-14 23:57
มีรอยบุ๋มตรงปลายค่ะเพราะจมูกตอนนั้นเราอักเสบมากเนื้อบางมากด้วย รูปเดี๋ยวของหาก่อนนะค่ะไม่ค่อยได้ถ่ายแบบโฟสักรอยบุ๋มไว้มันทรมานหัวใจตัวเองหน่ะค่ะ
ต้นฉบับโพสต์โดย is_joy_naka เมื่อ 2011-5-14 23:43
ตอนนี้ที่ถอดออกมาแล้ว เป็นไงบ้างคะ? มีรอยบุ๋มๆ ด้วย ...

สังเกตุตรงปลายจมูกด้านซ้ายนะค่ะมันจะเห็นรอยบุ๋มนิดๆ

ของเราปลายมันเชิดเพราะรอยรั้งของซิลิโคนเดิม.คล้ายจมูกหมูเลยค่ะ  โพสต์ 2011-5-20 09:22
บุ๋มเป็นรอยเฉียงตรงปลายค่ะ..คล้ายของคุณแต่เห็นชัดกว่าค่ะ  โพสต์ 2011-5-20 09:21
supnoo อืมแล้วมันบุ๋มได้ยังไงค่ะ เอาน่าเด๋วมันก็จะดีขึ้นเนอะมองในแง่+  โพสต์ 2011-5-15 07:13
คุณsupnoo ส้มว่าเด๋วรอยบุ๋มมันจะค่อยๆตื้นขึ้นนะค่ะ เป็นกำลังใจให้ค่ะ^^  โพสต์ 2011-5-15 06:33
ของเราแค่แดงยังไม่เป็นหนองนะคะ..ถอดออกทันค่ะ  โพสต์ 2011-5-15 06:31
ฟังไว้ดีกว่า อะ
ขอบคุณสำหรับประสบการณ์นะคะ
เราก็เคยจะทะลุค่ะ แต่ของเราทำมาแล้วปลายมันแดงและรู้สึกเจ็บๆตรงปลายมาตั้งแต่แรกเลยค่ะ เราก็ไม่ได้อะไรมาคิดว่าแรกก็คงเป็นแบบนี้รอสักพัก ก็ไม่หายปล่อยไว้ประมาณ4เดือน เริ่มรู้สึกว่ามันไม่ไช่ละ เลยกลับไปหาคุณหมอ คุณหมอบอกว่าอักเสบต้องเอาออก ปลายบางแล้วอาจจะทะลุได้ สาเหตุอาจจะมาจากที่เราเป็นภูมิแพ้ชอบจามและน้ำมูกไหลตลอดเวลา+กับเที่ยวบ่อยทานเหล้าเยอะ หลงระเริงคิดว่าหายดีแล้วไม่ดูแลตัวเอง สุดท้ายอักเสบต้องถอดออก เครียดมากๆๆช่วงนั้น พอเอาออกทิ้งไว้3เดือน ตอนนี้กลับไปทำใหม่แล้วค่ะทำได้ 3 วันเอง คราวนี้จะดูแลตัวเองดีๆๆเลย ขอสวยตลอดไปและจะไม่ขอทำอะไรอีกแล้ว

เพื่อนๆต้องหมั่นสังเกตุและดูแลตัวเองดีๆนะคะ ด้วยความเป็นห่วงและหวัีงดีค่ะ^^

น้ำมูกไหลเยอะ มันทำให้อักเสบหอคะ คือเราเป็นภูมิแพ้ กลัวจะทะลุอ่ะ  โพสต์ 2012-5-7 00:48
ตอนเอาออกครบ 3 เดือน จมูกปกติเหมือนก่อนเสริมมั้ยอ่ะคับ  โพสต์ 2011-5-26 15:09

คะแนน

1

ขอบคุณกระทู้ดีๆนะค่ะ จะได้เอาไว้สังเกตตัวเอง
ขอบคุณทุกคนเลยค่ะที่มาแชร์ประสบการณ์ เป็นความรู้ได้มากๆเลยค่ะ ^^ แต่ขอถามหน่อยนะคะว่า ส่วนใหญ่ที่เกิดการทะลุนี่เกิดจากการที่เราเสริมซิลิโคนโด่งและยาวไปใช่มั้ยค่ะ ยังมีเหตุผลอื่นอีกมั้ยค่ะ ขอบคุณมากๆค่ะ
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ติดต่อผู้ดูแลเว็บไซต์ได้ที่ webdungdong@gmail.com|บริษัท ดั้งโด่งดอทคอม จำกัด|ติดต่อลงโฆษณา| ดั้งโด่งดอทคอม@2020

Copyright © 2001-2013 Comsenz Inc.   All Rights Reserved. Powered by Discuz! X3.2 R20140618, Rev.27, Thzaa City 1 Style

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้