เจ้าของ: nung-ka-ning
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

สารและตัวยาที่ทำให้หน้าขาวใส

[คัดลอกลิงก์]
http://www.beauty141.com/tlbz/html/product04.html
http://www.transgenderscare.com/ ... 640985fc772caed29b3
ลองดู สองลิ้ง นี้นะค่ะ เว็บนี้ คิดว่า สาว หรือชาย น่าจะซื้อได้นะค่ะ
คุนกั้ง หายไปไหนอ่ะ  แล้วรุป ทำไม น่ากัวจัง คุนกั้ง
ข้อมูลเยอะมากกกกกกกกกกๆ ครับ

พอดีอยากถามคุณ dynayo หน่อยครับ มียาอะไรที่กินแทน โรแอคไหมครับ
เพราะผมกินติดต่อกันไม่เกินอาทิตย์ก็จะรู้สึกอาเจียน.. มึนๆ  งง ทุกทีเลย
ก็เลยไม่กล้ากินอีกเลยครับ

พอดีอยากถามคุณ dynayo หน่อยครับ มียาอะไรที่กินแทน โรแอคไหมครับ
เพราะผมกินติดต ...
ต้นฉบับโพสโดย TITAN เมื่อ 2009-5-24 01:44

ลักษณะ เหมือนอาการแพ้ หรือ อาการข้างเคียงเลยค่ะ ดีแล้วค่ะที่หยุดยา
คุน dynayo  อายไปไหนแล้วอ่ะ อยากถามว่า
1. การฉีด Vit C  นี่ช่วยให้ผิว เปล่งปลั่ง หรือ ช่วยเรื่องความขาวมั้ ...
ต้นฉบับโพสโดย aoao เมื่อ 2009-5-22 23:38

หวัดดีคับ ..ตอบช้าไปนิด พอดีแอบไปเที่ยวมา

ในแง่การฉีดวิตามินซีเพื่อผิวขาว ผลที่ได้อาจจะเป็นทั้งระบบของร่างกาย (Systemic) แต่คงเป็นแง่ของ antioxidant มากกว่า

วิตามินซีไม่ได้มีผลโดยตรงต่อขบวนการสร้างเม็ดสีผิวอะคับ มันช่วยได้แบบอ้อมๆๆๆๆๆๆๆๆ อะ อิอิ

ร่างกายเราสามารถรับวิตามินซีได้ในระดับหนึ่งเท่านั้น ถ้าเราได้รับในปริมาณที่สูงเกินไป เราก้อไม่สามารถนำไปใช้ได้เลย ร่างกายก้อขับทิ้งอยู่ดี

การใช้วิตามินซีในระดับสูงๆเวลานานๆ ไม่ค่อยดีอะคับ ส่งผลค่อนข้างเยอะ
- ทำให้เกิดบาดแผลตามเนื้อเยื้อ (Skin Ulceration)
- เมื่อเราได้รับอะไรมากๆ นานๆ ร่างกายก้อจะปรับตัว เคยชินกับระดับวิตามินซีที่สูง เมื่อเราเลิกกินจะทำให้เกิดกลุ่มอาการขาดวิตามินซีแทน

ถ้าใช้เพื่อความขาวน่าจะใช้เป็นแบบทา (Topical) ที่ความเข้มข้น 10 -20 % ขึ้นไปอะคับ
แต่วิตามินซีจะไม่เสถียรในสภาพที่อ๊อกซิเจน ถูก Oxidise ได้ นักวิทยาศาสตร์จึงผลิตวิตามินซีที่อยู่ในรูปไขมันหรือ Palmitate แต่ผลที่ได้ก้อไม่ค่อยดีเท่าที่ควรอะคับ

งัยลองฉีดซักระยะก้อได้นะคับ เพราะวิตามินซีเนี่ยถูกมากๆๆๆ ถ้าไม่ได้ผลก้อควรรีบๆ เลิกละกันอะคับ
ขอบคุณหน่ะค่ะสำหรับคำตอบ

มีคำถามอีกค่ะ เรื่องแอลคาร์นิทีน นี่ลดได้จริงหรือปล่าวค่ะ พอดีเพื่อนไปเจอในเ ...
ต้นฉบับโพสโดย Nu_Int เมื่อ 2009-5-23 01:14

ก่อนอื่นอยากจะบอกว่าอาหารเสริม ก้อคืออาหารเสริมอะคับ ผลที่ได้ยังไม่ชัดเจนเท่าไหร่ ไม่งั้นก้อคงขึ้นทะเบียนเป็นยาไปแล้วอะคับ

L-carnitine จริงแล้วได้ยินมานานมากๆๆ แล้วในพวกในเพาะกายหรือพวกเล่นกล้ามอะคับ เพราะมันจะไปช่วยสลายไขมันตามกล้ามเนื้อหรือ adipose tissue

ขอยืมคำพูดจาก Wikipedia ดีว่า
"http://en.wikipedia.org/wiki/L-carnitine"

As a weight loss supplement

"Although L-carnitine has been marketed as a weight-loss supplement, there is no scientific evidence to date to show that it improves weight loss. A recent study of moderately overweight women found that L-carnitine did not significantly alter body weight, body fat, or lean body mass. Based on the results of this one small study, claims that L-carnitine helps reduce weight are not supported at this time." [15]

Regular supplements of L-carnitine, however, contribute to energy metabolism and improved neurotransmitter function in the brain in elderly.

พูดง่ายๆ คือว่า ไม่มีเอกสารทางวิทยาศาสตร์ที่แสดงให้เห็นเลยว่า L-carnitine ช่วยในการลดน้ำหนัก ในงานวิจัยปัจจุบันที่การศึกษาในผู้หญิงที่มีน้ำหนักเกินระดับปานกลาง พบว่า L-carnitine ไม่มีผลในการเปลี่ยนแปลงของน้ำหนักหรือลดไขมันตามร่างกายหรือมวลรวมของร่างกายเลยยยยยยยย

มีเพียงงานวิจัยกลุ่มเล็กๆกลุ่มหนึ่งอ้างว่า L-carnitine สามารถช่วยลดน้ำหนักได้......

แต่การรับประทาน L-carnitine เป็นประจำจะช่วยในการสร้างพลังงานและช่วยในแง่ของเพิ่มประสิทธิภาพสารสื่อสารประสาทของคนสูงอายุ.....
ใครรู้ ที่ขาย arbutin ถูกๆบ้างครับ ที่รู้มาว่า ที่วุฒิศักคิ์ 400บาท 400ml
พอจะมีใครทราบที่ ถูกและดีบ้างครับ รบกว ...
ต้นฉบับโพสโดย mdton เมื่อ 2009-5-23 23:37

อันนี้ไม่ทราบบอะคับ อิอิ
เห็น Shiseido white Lucent ที่เป็น Serum มี alpha-arbutin ตั้ง 4 % แต่ราคาแพงมั่กๆๆ อิอิ

ลองดูตามเวบที่เขาขายส่งตามร้านหมออะคับ แต่เขาขายเป็นกิโล .... ลองหาดูนะคับ
ก้องตะวัน สมาชิกนี้ถูกลบไปแล้ว
หมายเหตุ: ผู้โพสต์ถูกแบนหรือถูกลบ โพสต์นี้ถูกปิดโดยอัตโนมัติ
ก้องตะวัน สมาชิกนี้ถูกลบไปแล้ว
หมายเหตุ: ผู้โพสต์ถูกแบนหรือถูกลบ โพสต์นี้ถูกปิดโดยอัตโนมัติ

เพราะผมกินติดต ...
ต้นฉบับโพสโดย TITAN เมื่อ 2009-5-24 01:44

ยาตัวนี้เป็นกลุ่มสุดท้ายแล้วอะ

ดีแล้วที่เลิกทาน ผลข้างเคียงของยาตัวนี้เยอะจริงๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ ถ้าสาธยายมาแล้วจะยิ่งกลัวไม่กล้าใช้กันอีก อิอิ

มีคนจำนวนมากๆ ที่ทานยาตัวนี้ไม่ได้ เพราะทนผลข้างเคียงยาตัวนี้ไม่ได้ แต่ถ้าทนได้ก้อดี เพราะมันเป็นยาที่ดีที่สุดในการรักษาสิวในปัจจุบันนี้แล้ว

อยากทราบว่าทานยาตัวนี้เพื่อจุดประสงค์รักษาสิวหรือเปล่าอะคับ หรือใช้เพื่อในการลดรูขุมขน หรือลดความมันของหน้าอะคับ ถ้าเพื่อรักษาสิวมียาทางเลือกอีกเยอะอะคับ แต่ถ้าเพื่อจุดประสงค์ลดความมัน ลดขนาดรูขุมขน ตรงนี้หันไปทำ Laser ดีกว่าอะคับ
หวัดดีคับ ..ตอบช้าไปนิด พอดีแอบไปเที่ยวมา

ในแง่การฉีดวิตามินซีเพื่อผิวขาว ผลที่ได้อาจจะเป็นทั้งระบบขอ ...
ต้นฉบับโพสโดย dynayo เมื่อ 2009-5-24 20:01

ขอบคุนนะค้า
กระทู้นี้สุดยอด  แต่ยางไม่ค่อยคุ้นก่าศัพ์แบบทางการ อิอิ  ต้องเพิ่มพูนความรู้หน่อยแล้ว
คือม่ายเกี่ยวกะยาเรยอะค่ะ
แต่อยากทราบว่ารอยสักนี่
ลบวิธีไหนดีที่สุด พอจะทราบมั๊ยคะ
ขอบคุนค่า
สารและตัวยาที่ทำให้หน้าขาวใส  

ทราบหรือไม่ว่า สารและตัวยาชนิดใดที่ทำให้หน้าขาวใส ...  

กลูตาไธโอน
  ลดก ...
ต้นฉบับโพสโดย nung-ka-ning เมื่อ 2009-5-18 16:03

พี่สาวพี่อั้มครับ

ก้องกินเกิน 70 percent แต่ก็ยังเป็นข้าวนอกนาเหมอืนเดิม อิๆๆ
สงสัยต้องหลบแดดบ้างอะไรบ้างแล้วครับ ณ จุดนี้
90#
 เจ้าของ| โพสต์ 2009-5-25 22:06:34 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
พี่สาวพี่อั้มครับ

ก้องกินเกิน 70 percent แต่ก็ยังเป็นข้าวนอกนาเหมอืนเดิม อิๆๆ
สงสัยต้องหลบแดดบ้างอะไรบ้าง ...
ต้นฉบับโพสโดย kallypaulsmith เมื่อ 2009-5-25 05:16

5555  
จขกท หายไปเลยอ่ะ

เพิ่งจะมา พี่นึกว่า หนิงลืมกระทู้ตัวเองซะหละ
ข้อมูลดี๊ดีนะ
93#
 เจ้าของ| โพสต์ 2009-6-2 16:25:31 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
จขกท หายไปเลยอ่ะ

เพิ่งจะมา พี่นึกว่า หนิงลืมกระทู้ตัวเองซะหละ
ต้นฉบับโพสโดย mystically เมื่อ 2009-5-26 01:49

เกือบลืมไปแล้วหละพี่โอม อิอิ
พอดีนึกได้เลยแวะมา ว่าแต่พี่โอมได้เหรียญเยอะจาง ขอซักเหรียญจิ
กลูตาไธโอน  ผมก็กินอยู่นะครับ ยังไม่ขาวเลย กินมา 6 เดือนแล้วหรือมันจะเป็นของปลอมมาหลอกขายกัน- -

เดียวกะว่าเดื่อนนี้จะลองกินของ ญี่ปุ่นเข้าว่าดีแต่แพงหน่อย ><
กินคู่กัน ครับ ตอนนี้คิดอยากจะฉีดตัวยาดูแล้ว แต่ กล้วอะครับ กินต่อไป สู่ๆ
เราปรึกษาหมอวุธิศักดิ์เรื่องสิว

หมอไม่อยากให้กินโรแอค ให้กินยาคุมแทน ก้อได้ผลดีมากๆๆๆๆ

โดยเฉพาะyasmin(ที่หมอแนะนำ) สิวไม่ขึ้น หน้าที่เคยมันมากๆๆๆๆก้อแทบไม่มันเลย

สาวๆคนไหนไม่มีภาวะเสี่ยงมะเร็งก้อน่าจะลองดู
ไม่อ้วนด้วยมั้ง ยี่ห้อนี่ เรากินแล้วไม่บวม เปลี่ยนไปกินไดแอนก้อจะบวมๆนิดหน่อย
วันนี้ได้ update เรื่องสารทำให้ขาวตัวใหม่ๆ มีตัวน่าสนใจมากๆๆๆๆ อยากมา update ให้เพื่อนๆ ได้ฟัง ถึงพวกเราจะยังไม่มีโอกาศใช้เร็วๆนี้ก้อเหอะ  

1. Hydroquinone: วงการแพทย์จัดให้เป็น gold standard ในการักษารอยดำหรือฝ้า หรือ post inflammatory hyperpigmentation สารตัวนี้ทำให้ขาวได้ไวและค่อนข้างปลอดภัยเมื่อใช้ระยะเวลาสั้นๆ ที่ความเข้มข้น 2% ที่อเมริกาหรือต่างประเทศจะสามารถซื้อกันได้ตามท้องตลาด ถ้าสูงกว่านี้ต้องให้หมอสั่งเท่านั้น แต่ที่เมืองไทยคงตั้งให้หมอสั่งทั้งหมด

สารตัวนี้เป็นพระเอก หรือผู้ร้ายก้อไม่รู้นะ อิอิ ... เพื่อนๆคงได้ยินกันเหลือเกินว่าอันตรายอย่างนั้น อันตรายอย่างนี้ ตามประกาศกระทรวงสาธารณสุข

ขบวนการทำงาน: สารตัวนี้จะไปจับกับเอนไซม์ที่เรียกว่า Tyrosine kinase ที่เกี่ยวข้องกับขบวนสร้างเม็ดสีผิวโดยเอนไซม์ตัวนี้จะปล่อยจาก melanocyte ถ้าเรายับยั้งเอนไซม์นี้ได้ชั่วคราว เท่ากับเราสามารถหยุดการสร้างเม็ดสีผิวได้ชั่วคราว ดังนั้นผิวเราก้อขาวขึ้น

แต่อย่างไรก้อตาม ทุกๆอย่างย่อมมีทั้งสองด้าน เมื่อเรากดยับยั้งเอนไซม์นี้ชั่วคราว ร่างกายจะสั่งให้สร้างเอนไซม์นี้เพิ่มขึ้น เมื่อใดก้อตามที่หยุดยา จะก่อเกิดการ rebound หรือเม็ดสีผิวกลับมาใหม่อย่างรวดเร็ว ทำให้ดำกว่าเดิม มีงานวิจัยหลายอย่างพบว่าสาร hydroquinone ก่อให้เกิด Orchronosis หรือด่างดำ

2. Monobenzone: ชื่อทางการค้า Benoquin
สารตัวนี้จะมีโครงสร้างที่ใกล้เคียงกับ hydroquinone หรืออยู่ในกลุ่มเดียวกัน สารตัวนี้จะใช้ในการรักษาคนที่เป็นโรค Vitiligo หรือโรคด่างขาว โดยปกติจะใช้ที่ความเข้มข้น 20%

สารตัวนี้หาซื้อไม่ได้ตามท้องตลาด ต้องมีใบสั่งแพทย์เท่านั้น แต่มีคนจำนวนมากใช้สารตัวนี้ที่ความเข้มข้น 10% ในการ depigment ซึ่งให้ผลเป็นที่ค่อนข้างน่าพอใจ

ขบวนการทำงานของสารตัวนี้: เป็น Cytotoxic ซึ่งไปทำลาย melanocyte เป็นเซลล์ต้นตอที่เกี่ยวข้องกับขบวนการสร้างเม็ดสีผิว เพราะฉะนั้นสารตัวนี้จะเป็นการทำผิวขาวอย่างถาวร
แต่การใช้สารตัวนี้ค่อนข้างลำบากมาก เพราะจะกำหนดบริเวณที่ต้องการได้ลำบาก เช่นต้องการขาวเฉพาะแก้ม แต่จมูกหรือหูอาจขาวได้อะ

3. Benzyl arbutin: ชื่อทางการค้าคือ Solage’ ของ Galderma
ชื่อทางวิทยาศาสตร์ monomethyl ether of hydroquinone มันเป็นอนุพันธ์ของ hydroquinone

สารตัวนี้เขา claim ว่า ประสิทธิภาพเหนือกว่า hydroquinone ด้อยกว่า monobenzone แต่ปลอดภัยกว่าทั้ง monobenzone และ hydroquinone

4. Benzyl arbutin:
สารตัวนี้จะเป็นการอนุพันธ์ของ Monobenzone อีกที เป็นการเติม arbutin เข้าไป ชื่อทางวิทยาศาสตร์คือ Monobenzyl ether of arbutin สารตัวนี้แพงมาก แต่เห็น claim ว่าได้ผลดีมากและปลอดภัยกว่า monobenzone แต่ยังไม่เห็นงานวิจัยเป็นชิ้นเป็นอัน เห็นแต่ว่าหลายประเทศใช้กันแล้ว ให้ผลดีเริ่ดประเสริฐศรีสุดๆ

ส่วนตัวอื่นเช่น Kojic acid, Azelaic acid, Alpha arbutin, Beta arbutin, VitaminC …..เพื่อนๆ คงรู้จักกันมากแล้ว...

คะแนน

2

ดูบันทึกคะแนน

ขอบคุณที่ให้คำปรึกษาน่ะคัฟ คุณ dynayo

ขอบคุณมากคัฟ
โทดด้วย พิมพ์ผิดนิดหนึ่ง

สารในข้อ 3. คือ Mequinol ชื่อทางการค้าคือ Solage' ของ Galderma

ยี่ห้อ Galderma ตอนนี้มีสินค้าหลายตัวละ เป็นบริษัทของฝรั่งเศษ ส่วนใหญ่จะเป็นยาทางด้านskinทั้งนั้น และเป็นยี่ห้อที่ดีมากๆๆๆ

ผลิตภัณฑ์ที่เพื่อนๆ อาจเคยผ่านหูมาบ้างเช่น Differin, Cetaphil, Eryacne, Tri-Luma, Solage'
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ติดต่อผู้ดูแลเว็บไซต์ได้ที่ webdungdong@gmail.com|บริษัท ดั้งโด่งดอทคอม จำกัด|ติดต่อลงโฆษณา| ดั้งโด่งดอทคอม@2020

Copyright © 2001-2013 Comsenz Inc.   All Rights Reserved. Powered by Discuz! X3.2 R20140618, Rev.27, Thzaa City 1 Style

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้