12
กลับไป ตั้งกระทู้ใหม่
เจ้าของ: Supat8106
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

ฉีดทรานสมินให้ผิวขาว ??

[คัดลอกลิงก์]
อย่างไรก็ตาม คุณหมอ บอกว่า ต้องอยู่ในการควบคุมของแพทย์ ลองคิดดูยาทำให้การแข็งตัวของเลือดผิดปกติ หากเลือดไปแข็งตัวตามส่วนต่างๆของร่างกาย โทษนั้นใหญ่หลวง"สมมติว่าเราทานแล้วเลือดไปแข็งตัวที่ขา เส้นเลือดก็จะไปอุดตัน ทำให้ปวดขา หรือหากแข็งตัวที่สมอง หรือหัวใจ ยิ่งอันตรายเพิ่มขึ้นไปอีก”

สุดท้ายหมอสุวิรากรย้ำด้วยว่า

"ทรานซามินเป็นยาไม่ใช่อาหารเสริม ไม่ควรซื้อทานเอง มีผลต่อการเเข็งตัวของเลือด ดังนั้นไม่ใช่วิตามินทานเพื่อให้ผิวขาว มีอันตรายและโทษมากมาย”

คุณสมบัติเด่น ซื้อง่ายราคาถูก

ข้อมูล : นสพ.ผู้จัดการ
ส่วนเทคนิค :: สำนักประชาสัมพันธ์เขต 4
แหล่งที่มา http://region4.prd.go.th/ewt_news.php?nid=1849&filename=index
ขอบคุณที่มาแบ่งความรู้ค่า
เด็กใหม่อย่างเราอ่านแล้วกลัวเลยอะ
^
^
^

คนละตัวค่ะ ตอนแรกสับสนอยุ่เหมือนกัน ดูกลับไปกลับมาหลายรอบเชียว
โอยเกือบซื้อ GC แล้วเชียว ดีนะแวะมาอ่านก่อน
ขอบคุนพอ แม่ พี่ น้องทุกท่านที่เบรคเราไว้ทัน
ต้นฉบับโพสต์โดย Tatayung เมื่อ 2011-6-16 11:46
ใช่ค่ะ คนละตัวกัน ค่ะ
1. Hya   :  Hya C
2. Glutathione    :  Essentialle'

ตัว Hya C กับตัว Essentialle เป็นตัวที่ทางบริษัท Biopharma Intermation ออกมายอมรับว่ามีการปลอมแปลงที่มาเลเซีย และแปลงจนไม่สามารถแยกได้ออกว่าเป็นของจริงหรือเปล่า
ลองดูข้อมูลที่นี่นะคะ เป็นอีเมล์ตอบกลับมาจากทาง Biopharma Intermation โดยตรง
http://image.free.in.th/show.php?id=50afb0d5d4cd252df1a25107279ca06f

ส่วน Complette' นั้น มีกรด M-Tranexamic Acid ผสมอยู่ 250mg

กรด (m-Tranexamic Acid)
-- มีผลต่อการรักษารอยแผลเป็นจากสิว ลดริ้วรอย สร้างความยืดหยุนให้ผิว
-- เป็นอาหารของเซลล์ สร้างพลังงานให้เซลล์
-- ช่วยในการผลัดเซลล์ แก้ไขโครงสร้างของเนื้อเยื้อ และอวัยวะ
-- ป้องกันไม่ให้เซลล์เสื่อมสภาพเพราะถูกทำลายจากความเครียด

ความเข้าใจเกี่ยวกับ ทรานซามิค (Tranexamic Acid)
-- กรดทรานซามิคถูกพบ และใช้โดยคนญี่ปุ่นเป็นเจ้าแรก เพื่อผิวขาว และมันเงา โดยผสมลงในเครื่องสำอางค์หลายตัว
ซึ่งตามปกติเซลล์เมลานิน จะมีเอนไซม์ Tyrosine เป็นสีน้ำตาล หรือน้ำตาลดำ
กรดทรานซามิคจะไปยับยั้ง Tyrosine ด้วยการปิดกั้นไม่ให้สังเคราห์เซลล์เมลานินออกมาเลย เพราะจะไปควบคุมการทำงานของเซลล์ผิวหนังทั้งหมดไว้
และเนื่องด้วยรังสีอัลตราไวโอเลตเป็นต้นตอของการเกิดเมลานินจากภายนอก
-- ความสามารถของกรดทรานซามิค มีดังนี้
1.) ลด และไม่สร้างเซลล์เม็ดสีน้ำตาล หรือน้ำตาลดำ ออกมาเลย
2.) ป้องกัน และรักษาโรคผิวหนังไหม้แดด เช่น กระแดด ผิวไหม้คล้ำจากรังสีอัลตราไวโอเลต และผิวเสียจากการใช้ยาในกลุ่มสเตียรอยด์ และยาเสพติด
3.) กำจัดจุดด่างดำเนื่องจากการสัมผัสแสงแดด
4.) ป้องกันการอักเสบของผิวหนังจากการถูกแสงแดด.
5.) รักษาอาการผิวหยาบจากการถูกรังสี UVA/UVB มลพิษ หรือปัจจัยภายนอกอื่นๆ
6.) ควบคุมไม่ให้ผิวสร้างเมลานิน จากการถูกรังสีอัลตราไวโอเลต
7.) ป้องกันการสะสมของเมลานิน
8.) หยุดกระบวนการ melanocyte tyrosinase ทำให้แก้ปัญหาผิวอักเสบจากการถูกรังสีอัลตราไวโอเลต
-- การใช้กรดทรานซามิคในการผ่าตัด มีไว้เพื่อ บรรเทาอาการของแสงเลเซอร์ทุกชนิดอันเป็นกระบวนการอักเสบจากการถูกรังสีจากแสงเลเซอร์ (กระบวนการ Phototherapy)
-- กรดทรานซามิคยังมีผลว่าสามารถรักษา เกลื่อน จุดด่างดำ และผิวไหม้ได้ดีที่สุดอีกด้วย
-- รอยแผลเป็นจากสิว และรอยสีดำจากแผลเป็นสิว จะค่อยๆ ถูกฟอกจนหลุดลอกออกมาทีละนิดจนหมด แต่ยังแก้รอยหลุมไม่ได้ เว้นแต่รอยหลุมที่แปลยังไม่หายดี
-- กรดทรานซามิคสามารถต่อต้านอนุมูลอิสระ และป้องกันอาการแพ้แสงแดดได้ด้วย

***ข้อพึงระวังในการใช้ กรดทรานซามิค
-- ไม่ควรใช้เกิน 250 mg ต่อ สัปดาห์ (ขึ้นอยู่กับองค์ประกอบการเผาผลาญพลังงานของแต่ละคน)
-- กรดทรานซามิคจะได้ผลหากถูกฉีดเข้าทางหลอดเลือดดำเท่านั้น [intravenously (IV)]
-- การใช้กรดทรานซามิค ห้ามใช้ร่วมกับ ยาปฏิชีวนะ ยาคุมกำเนิด และฮอร์โมนเอสโตรเจน (estrogen) เพราะกรดทรานซามิคจะถูกทำลายในทันที
-- ห้ามใช้กับสตรีที่ให้นมบุตร และผู้ป่วยโรคหัวใจและหลอดเลือด นอกจากนี้ยังห้ามใช้กับผู้ที่มีประวัติแพ้วิตามินในการฉีดยาด้วย

ที่มา >>> http://image.free.in.th/show.php?id=e0aa5be90d775eee8ac97fc6946fbafa
http://image.free.in.th/show.php?id=1ad82aaebc0c6145329cfbc345de3269
http://image.free.in.th/show.php?id=5ea0bd1383da1f8cd649c289d25ece98

แสดงความคิดเห็น

ทรานสมินฉีด id เพื่อรักษาผ้า และจ่ายสำหรับทานอีกประมาณ 15 วันค่ะ ไม่ใช่ iv  โพสต์ 2011-11-19 22:06
น่ากัวจัง แต่ได้ความรู้เยอะเลย
ตัว GC3000 มีใครทดสอบแล้วพบว่าเป็น ทรานซามินจริงๆ เหรอค่ะ ขอรายงานด้วยนะคะ ต้องการข้อมูลมาก

เราฉีดอยู่ GC3000 ขาวจิง ราคาถูกด้วย เพราะมันมีทรานซามีน ชัว เพราะสารตัวนี้ถูกมาก เอาไว้รักษาฟ้า หลอดละไม่ถึงร้อยอ่ะ แต่เค้าเอามาผสมลดต้นทุน ส่วนตัวมีความเชื่อว่ากลูเกือบจะทุกตัวมีทรานซามีน แต่มากน้อยตามแต่จะใส่  GC3000 เยอะหน่อย รู้ได้เพราะฉีดแล้วจะปวดหัวนะ คงจะทำให้เลือดเราข้นนิดนึง ความดันจึงเปลี่ยนแปลง  เราฉีด เว้น2-3วันนะ จึงเกิดอาการแบบนี้
เง้อ เราจะบอกว่า กลูต้าไธโอน จริงๆ มันราคาไม่ได้แพงไปกว่าทรานซามิน อีกนะคะ

และ Effect ในการฉีดสารที่มีความเข้มข้นสูง จะทำให้เกิดอาการวูบวาบ และใจสั่น บางที่เกิดอาการปวด

มันไม่ใช่ว่า ฉีดอะไรก็ตามที่อ้างว่าเป็นกลูต้า ฉีดแล้ววูบวาบ ปวด ตึงแขน ใจสั่น ปวดแขนที่ฉีด บลาๆๆๆ มันจะต้องเป็นทรานซามินนะคะ

และ การฉีดกลูต้าในรูปของ Tationil (ผงกลูต้า) นั้น ถ้าผสมให้เจือจางไม่ได้ขนาดเหมาะสมของแต่ละคน มันจะทำให้ปวด และช็อค รวมทั้งหมดสติได้ ตามที่แพทย์ออกมาเตือนไว้

สมัยก่อนฉีดแค่ 600mg ยังมีคนช็อคคาเข็มมาแล้ว แต่บางคนกลับไม่มีอะไร ทั้งๆ ที่สมัยนั้นมันมีแค่โรสที่เอามาฉีดกันด้วยซ้ำ

เวลาที่ใช้ในการฉีดของกลูต้าแบบ Tationil  คือ 15 - 20 นาที คนที่ฉีดไวเวอร์ นอกจากจะทำให้เส้นตีบตัน หรือแตกแล้ว ยังมีโอกาสทำให้เลือดข้นจ๋าขึ้นมาได้ ประกอบกับกินน้ำน้อย พักผ่อนไม่เพียงพอ

แต่พอเกิดอาการขึ้นมาสมัยนี้บอกว่า มันคือทรานซามินไปหมด O_o

แล้วเจ้าของเป็นคนไทยทำแถวๆนี้  รึจะบอกว่าไม่จริง?  ทำจากญี่ปุ่นแต่ไม่แน่ใจว่าโรงงานน้ำท่วมหรือเปล่าคะ? หุหุหุ

ต้นฉบับโพสต์โดย Tatayung เมื่อ 2011-11-19 22:02
แล้วเจ้าของเป็นคนไทยทำแถวๆนี้  รึจะบอกว่าไม่จริง?   ...

เจ้าของชื่ออะไรเหรอค่ะที่ทำอยู่แถวไทย เพราะที่เห็นจะมีแค่ทำที่มาเลเซีย กับฟิลิปปินส์

แต่ถ้าบอกว่าทำจากญี่ปุ่นก็ไม่เชื่อเหมือนกันค่ะ
transamine ฉีดบึบแล้วเจอเลือด ไม่ได้ทำให้เลือดมันแข็งขึ้นมาเลยนะครับ
transamine จริงๆแล้วไปหยุดยั้งกระบวนการทำลายลิ่มเลือดตะหาก แปลว่าถ้าไม่มีลิ่ม ฉีดเข้าไป ก้อนลิ่มก็จะไม่เกิด แต่ในทางกลับกันหากมีลิ่มหรือมีการสร้างลิ่มดำเนินอยู่ มันก็จะหยุดไม่อยู่เมื่อเจอทรานแซมีน
ปัญหาที่เค้ากลัวๆ จาก transamine คือ
เป้นยาห้ามเลือดก้จริง แต่ก็ห้ามในโรคเลือด "ออกเยอะ" ในบางสภาวะ หรือบริเวณ
เช่น พวกเลือดออกในอวัยในใต สมอง เพราะ เมื่อได้ transamine มันก็จะ clot ถล่มทลาย
โรคหลอดเลือดสมอง เมื่อมันแตก หากมันเกิด clot ลิ่มเลือด ผลคือ อุดเส้นเลือด
และโรคเหลือดอีกบางโรค เข่น มีภาวะเลือดเกาะตัวกันไวเกินปกติ ซึ่งเค้ากลัวว่าถ้าได้ไอ้ตัวนี้เข้าไปเพิ่มจะเป็นอันตราย
และโรคเหล่านี้ หลายๆ โรค ไม่มีทางตรัสรู้ได้ด้วยตัวเองว่า เป็น หรือไม่ หากไม่ได้รับการตรวจ หรือเคยมีอาการมาก่อน นอกจากนี้ยังมีเรื่องของโอกาสแพ้ยา ซึ่งเกิดได้กับยาทุกตัว
การที่ อย ออกมาปราม ก็เพื่อหวังปกป้องประชาชนครับ เพราะพวกนี้เข้าถึงได้ง่ายเหลือเกิน รู้ทั้งรู้และโดนหลอก

แสดงความคิดเห็น

พี่แนะนำดีตลอดชอบๆ จะติดตามผลงานต่อไป ^^  โพสต์ 2011-11-22 01:45
อ.ย. ก็ปรามเกินไป แทนที่จะเอาไปตรวจสอบ และออกมาแฉให้ประชาชนว่ายาไหนมี ไม่มี หรือมีสารปนเปื้อน โลหะหนักไหม จากที่มันมีกระแสฮิตๆ กันแบบนี้

สุดท้ายก็ออกมาปรามไปทุกอย่าง ขนาดยากินยังบอกว่าเป็นทรานซามิน ทั้งๆ ที่ไม่ได้เอาไปตรวจสอบ แต่อุปทานออกมาจนประชาชนกลัวไปหมด ถูกครี่งไม่ถูกครึ่งในวิธีการปฎิบัติจริงๆ

อีกอย่างหนึ่ง นับว่าขัดกันอย่างสิ้นเชิง คือ กลูต้าไธโอน เมื่อรวมกับวิตามินซี จะทำให้เลือดสูบฉีด และกระตุ้นการไหลเวียนโลหิต ทำให้ผิวขาวเนียนสดใส ทำให้ผู้ที่เป็นมะเร็งในเลือด ทำให้เชื้อมะเร็งลุกลามอย่างรวดเร็ว

แต่ทรานซามินทำให้เลือดแข็ง หยุดกระบวนการของการเลือดออกจากแผลมากเกินไป

สุดท้ายผู้บริโภค ก็ได้แต่นั่งงงกันว่า ตกลง ทรานซามินมันไม่มีข้อดีเลยหรือยังไง

และกลูต้ามันเป็นสารพิษใช่ไหม

นี่คือคำตอบของ อ.ย.
วิธีดูว่า ตัวไหนมีทรานสมิน. ดูยังไงค่ะ รบกวนผู้รู้ช่วยตอบหน่อยนะคะ
ต้นฉบับโพสต์โดย Meilhin เมื่อ 2011-12-20 21:39
วิธีดูว่า ตัวไหนมีทรานสมิน. ดูยังไงค่ะ รบกวนผู้รู้ช่ ...

แกะชิมรสค่ะ ดูแบบบ้านๆ เหอๆ
ตอบกระทู้ Pinkmaya ตั้งกระทู้

ยี่ปุ่นไม่มีผลิตครับ ยืนยัน

พี่พูดจริงหรือเล่นค่ะ...เคยอ่านกระทู่้ของพี่pink maya บอกว่า mixing energiza มีทราานสมิน
พอทราบไหมค่ะ.ตัวยืน ไม่มีทรานสมินอยฺ่.  รบกวนผู้รู้ช่วยตอบด้วยต่ะ. ขอบคุณมากๆค่ะ
ต้นฉบับโพสต์โดย Meilhin เมื่อ 2011-12-20 23:31
พอทราบไหมค่ะ.ตัวยืน ไม่มีทรานสมินอยฺ่.  รบกวนผู้รู้ช ...

ตัวยืน คือ อะไรอ่ะ ?

ตัวที่มีทรานซามิน ไม่ใช่ว่าจะเป็นของเลวร้าย ทุกวันนี้ยังไม่มีใครฉีดแล้วตายเพราะทรานซามิน

และทรานซามินไม่ได้เลวร้ายขนาดที่ออกมาอ้าง เพราะถ้ามันเลวร้ายจริงๆ ก็ไม่ควรผลิตทั้งแบบเม็ดออกมาขายไม่กี่สิบบาท

แถมใช้เพื่อรักษาฝ้า กระอีดด้วย

ส่วน GC ไม่แนะนำให้ฉีด รวมทั้งเดมม่าไวท์ด้วย ของพวกนี้ผลิตจากในไทย ใช้ตัวอื่นดีกว่าเยอะค่ะ
ต้นฉบับโพสต์โดย Meilhin เมื่อ 2011-12-20 23:30

พี่พูดจริงหรือเล่นค่ะ...เค ...

Mixing white Energize มีทรานซามินผสมอยู่

-- L-glutathione 1500 mg
-- L-Ascorbic Acid 500 mg
-- M-Tranexamixamic 250mg
-- Niacin 300 mg
-- N-acetylcysteine(NAC) 300 mg
-- High Alpha-Lipoic Acid 200 mg

และไม่ได้ฉีดแล้วเป็นอันตรายอย่างที่ คนบ้างคนในกระทู้นี้ออกมาอ้าง

เพราะถ้ามีอันตรายจริงก็ขอเป็น Paper ด้วยนะคะ ไม่เอาแค่ Theory ค่ะ

ส่วนคำกล่าวอ้างของหมอ ใครก็อ้างได้ค่ะ อย่าเชื่อเพราะเขาเป็นแค่ผู้รู้ จงเชื่อเมื่อได้ศึกษาและปฎิบัติตามเหตุและผลเท่านั้นค่ะ
Essentialle'  คอนเฟริมว่าปลอดภัยจากของปลอมนะค่ะ  ฉีดเองอยู่ด้วยแล้วก้อเลยศึกษามาว่า  ตัวไหนบ้างที่ไม่มีของปลอม  ถ้าไงใครอยากฉีดขาวสอบถามเราได้นะค่ะ  เฟบุ๊คก้อได้ค่ะ  หน้า  jazzygirlshop  หรือ  bb 222CA346  whatsapp  0865711400  นะค่ะ
12
กลับไป ตั้งกระทู้ใหม่
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ติดต่อผู้ดูแลเว็บไซต์ได้ที่ webdungdong@gmail.com|บริษัท ดั้งโด่งดอทคอม จำกัด|ติดต่อลงโฆษณา| ดั้งโด่งดอทคอม@2020

Copyright © 2001-2013 Comsenz Inc.   All Rights Reserved. Powered by Discuz! X3.2 R20140618, Rev.27, Thzaa City 1 Style

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้