เจ้าของ: pheonixs
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

[จัดฟัน/รักษารากฟัน] การจัดฟัน + หน้าเล็ก ลง

[คัดลอกลิงก์]
ตุ๊กตาว่าแล้วแต่บางคนค่ะ เพราะตอนที่ตุ๊กตาจัดจะอ้วน มันจะผอมเฉพาะ เดือนแรกๆเท่านั้นแหละค่ะ รึไม่ก็เป็นอาทิตที่หมอนัด
หลังจากนั้นเหมือนเก็บกดทานมากกว่าเดิมอีก พึ่งจะมาผอมตอนเลิกจัดนี้แหละค่ะปกติหน้าจะกลม ตุ๊กตาว่าแล้วแต่บุคคลน๊ะค่ะ
แล้วก็ที่อ่านมาเค้าบอกว่าการจัดฟันถือว่าเป็นการเสริมคางไปในตัวค่ะ เกือบจะทุกคนอาจจะมากรึว่าจะน้อย
หน้าเรียวขึ้นครับ เข้ารูปขึ้นครับหลายๆคนบอกมา
ขอถามนะคะ ระหว่าง จัดฟัน กะ ทำจมูก ควรทำ อันไหนดีก่อนอ่ะคะ

คือ จิงๆ แล้ว ฟันก็ม่ะได้เปงไรอ่ะ แต่อยากจัดให้หน้าเรียว เล็กลงอ่ะคะ

ส่วนจมูกนี ดั้งม่ะค่อยมีอ่ะคะ หุหุ แต่อยากเทรนเกาหลี มากๆ เลย

ช่วยแนะนำทีนะคะ
ของ ฝน ถอน ไป 4 ผ่าฟันคุด อีก 4 โดนไป 8 ค่ะ หน้าเล็ก ลงมาก ๆ
ย้ำมากๆ จัดได้ 6 เดือนแล้ว
แต่ก่อนหน้าเบี้ยวค่ะ สองข้างไม่เท่ากัน จัดเดือนเดี่ยวหน้าเบี๊ยว ๆเท่ากันพอสมควร เรียวขึ้นเลย
มีคางด้วย คางยาวขึ้น อิอิ
แต่ก่อนเป็นคนหน้ากลม หน้าก้อยาวขึ้นมาก
แต่ฝนโดนถอนซี่ หลังเขี้ยวมองไม่เห็น อิอิ

สวยขึ้นแน่ ๆ ถ้าจัด ฟันอย่างน้อยหย้าก้อ ได้โครง มากขึ้น
จะเสียตรงโหนก แก้ม ขึ้นมาได้ไงไม่รู้ ชัดมากเลยค่ะ
อยากทำอะครับ เพราะเป็นคนที่ ฟันล่างครอบฟันบน แต่ก็กลัวว่าหมอจะเอา เคี้ยวผมออก หวงนะเนี่ย แต่ไม่ทำก็ไม่ได้ พูดเป็นทางการหน่อยก็คือ ฟันเก เวลาถ่ายรูปด้านข้างจะเห็นปากล่างยื่นออกมาห้อยนึกแล้วตลก พอถ่ายตรงๆ กรามก็บานออก โหนกแก้มก็สูง ตายละ คนอะไรอุบาทได้ใจ จมูกก็เล็ก อี๋

แต่ผมคงทำจมูกก่อนแหละครับ เพราะได้คิวนี้ก่อน ส่วนฟันคงยกยอดไปปีหน้า เพราะจากท่ากูรูทั้งหลายบอกมา ควรให้จมูกเข้าที่เข้าทางก่อน เดี๋ยวเบี้ยวและจะหาว่าไม่เตือน
บาสไปถามหมอฟัน ที่บาสจัดฟันด้วยมาแล้วครับ เรื่องหน้าเรียวเพราะจัดฟัน

หมอไม่คอนเฟิร์มให้ 100% นะครับ ว่าหน้าจะเรียวเล้ก

ขึ้นอยู่กับจำนวนฟันที่เราถอนไปอ้ะครับ ถอนมากจะหน้าตอบมาก (หน้าตอบกับหน้าเรียวมันเหมือนกันม้ะอ้ะ?)

หน้าเราจะเรียว+เล็กขึ้นอยู่กับกรามของเราอ้ะครับ หมอบอกแบบนั้น

ถ้าอยากหน้าเรียว ต้องไปแก้ไขที่กราม ก้อเท่ากับแก้ไขโครงหน้าเราอ้ะครับ

ข้อมูลผิดช่วยมาเถียงหน่อยนะ บาสจะได้ไปเถียงหมอ
ขอเฟิร์มอีกคนว่าหน้าเรียวขึ้นคับ

คางยาวขึ้นด้วย

เราจัดมาได้สี่ปีกว่าแระ

ถอดไปแล้วแปดซี่คับ
ขอถามนิสนุงค่ะ
  พอดีไปปรึกษาคุณหมอจะจัดฟัน แต่หมอบอกต้องผ่าตัดกราม (โห่เรื่องใหญ่)
เพื่อคนไหนเคยมีประสบการณ์แบบนี้บ้างป่าวคะ แล้วจะไงดีเนี้ยพอดีที่อยากจัดฟันเพราะคิดว่า
หน้าจะหายมะม่วงอะคะดูด้านข้าง......ตอนนี้เลยคิดไม่ตกค่ะว่าเอาไงดี
84#
 เจ้าของ| โพสต์ 2009-12-21 16:48:54 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
โหยย หาบล็อกตัวเอง ม่ะเจอ เเม่บอกว่าให้จัดค่ะ เเต่ มีข้อเเม้ ว่า ต้องลดน้ำหนักให้ได้ อีก ห้าโล เเหง่ๆ

เลยต้อง รอไปก่อน T^T
หน้าจะเรียวยาวขึ้นจ้ะ โดยมาตรฐาน จะถอนออก 8 ซี่ คุดซี่ในสุดรวม 4 แล้วก็ซี่หลังเขี้ยวบน 2 หลังเขี้ยวล่างอีก 2

จะได้คางยาวขึ้นนิดหน่อย หมอจะใช้ลวดดึงให้ฟันมาชิดกัน จนไม่เหลือช่องฟันหลอเลย ฟันจะน้อยลง

ถ้าฟันเหยินด้วย ก็จะยุบเข้ากลับเสมอกัน ดูดีขึ้นแน่นอนจ้า ฟันเรียงเป็นระเบียบเลย
84# pheonixs

nice to see u here na ,, i am Mick
  Do u have an email address??
ตอนนี้เรายิ้มเหนฟันไม่ได้อย่างแรง เพราะที่ถอนไปเนี่ย ฟันบนคู่หน้าติดฟันกระต่ายเรย ยิ้มที่ กลายเปนเด็กฟ ...
ต้นฉบับโพสโดย plaa เมื่อ 2009-7-10 11:41 [/sie]

ถามที่นะคับ   พี่ๆที่จัดกันเนี่ย จัดเพราะฟันมีเหยิน เก มากน้อยเพียงใดหรือจัดเพราะให้หน้าเรียวอ่ะงับ รบกวนที่นะงับ คือฟันผมมันไม่เกแต่มันสบกันฟันบนด้านขวามันยื้นออกมาข้างหน้าแต่ด้านซ้ายมันกลับหุบเข้าเหมือนมันไม่พอดีกันอ่ะคับแล้วเวลามองข้างๆเหมือนฟันจะเหยินออกมาแต่ไม่มากอ่ะคับ
ต้อลองไปปรึกษาหมอนะคะ เพราะบางครั้งดูเหมือนไม่เหยิน แต่
พอดูจากฟิม เอกซเรย์แล้ว กลับยืนค่ะ ต้องไปเอกซเรแล้วให้หมอดูนะคะ
จัดอยู่ ถอนไปแค่ 1 ซี่เอง  หน้าดูยาวขึ้นจริง
รู้สึกว่าหน้าดูเล็ก เหมือนกับว่ากล้ามเนื้อ+แก้มหายไปหน้าเลยดูเรียวเล็กขึ้น
กรามขยับเข้าที่มากขึ้น จากที่กรามเบี้ยวๆ ตอนนี้เริ่มเบี้ยวน้อยลง
เห็นรายละเอียดของโครงหน้ามากขึ้น เพราะหน้าตอบลง
แต่เพื่อนๆ ที่จัดเสร็จพอถอดเครื่องมือ พอไปแล้วประมาณ 3 เดือนหน้าก้อเริ่มกลับมามีแก้มเหมือนเดิม

แต่ก้อรู้สึกดี เพราะหน้าได้รูปขึ้น แต่งงว่าทำไมคนอื่นถอนเยอะจัง ทำไมเราถอนซี่เดียว

อยากถอนเยอะๆ มั้ง ฟันคุดก้อไม่เห็นได้ผ่า กับคนอื่นเค้าเลย
แหะ แหะ  จัดเหมือนกันค่ะ  1 ปี แล้วค่ะ
หน้าหุบลง พาลจะตอบเลยด้วยละมั๊งค่ะ (๐.O")
คางยาวลงมา รูปหน้าเล็กลงนะ เพราะแต่ก่อนหน้ากลมเปนลูกบอลเลยอะค่ะ
ปลาถอนไป 4 ซี่ อะค่ะ  คุณหมอบอกว่าหน้าไม่เปลี่ยน แต่ไหงมันเปลี่ยนก็ไม่รุ้อะ
ขอบคุณพี่ปลานะคะ ที่แนะนำว่า ยิ่งถอนเยอะ ยิ่งต้องใส่รีเทนเนอร์นาน  โห ถอน สี่ซี่
คงไม่นานมากใช่ป่าวคะพี่  เพราะเพื่อนนุ๋บอกว่า เจ็บมาก แรกๆ มันยิ่งกว่าใส่เหล็กอีก
เฮ้อ รุ้สึกว่า บางทีก็คิดอะนะ แต่ทำไปแล้วนิ  นี่ก็ว่าจะไปเสริมจมูกอีกอะค่ะ  
ไปแร้วค่ะ  บะบาย
[img]เป็นอีกคนนึงที่จัดฟันแต่คุณหมอไม่ถอนฟันให้เหมือนกันค่ะ เพิ่งใส่เหล็กมาเมื่อวันที่13/3/53 นี่เองอ่ะ แต่ ไม่เจ็บอย่างที่คิดเลยนะคะ ถ้าจะเจ็บก็เจ็บอุดฟันกะขูดหินปูนซะมากกว่า ใจจริงอ่ะ อยากให้คุณหมอถอนฟันให้มากกกกกกกก เลยหล่ะ
หุหุ ก็ในใจจิงแล้ว อยากได้ผลข้างเคียงบ้างอ่ะคะ เห่อๆ ไม่ใช่แค่อยากให้ฟันเรียงสวยอย่างเดียว
ว่าแต่ ถ้าเราจัดฟันแบบไม่ถอน หน้าเราจะเปลี่ยนไปมากมั๊ยอ่ะคะ แล้วถ้าเราบอกให้คุณหมอถอนฟันให้หน่อยจะได้มั๊ยน๊า
เพราะมีรุ่นพี่คนนึงที่ไปจัดมาคือ ฟันพี่เค๊าก็ไม่ได้เป็นไรนะคะ พี่เค๊าอยากจัดเพราะอยากหน้าเล็กเรียว แรกๆ หมอก็บอก
ฟันสวยอยู่แล้ว ไม่ต้องถอน แต่พี่เค๊าก็ ดื้อค่ะ อยากถอน และณ ตอนนี้ พี่เค๊าสวยมากๆๆๆๆๆๆ หน้าเรียว จากเมื่อก่อน
เป็นคนไม่มั่นใจ ไม่กล้ารวบผม เพราะหน้าบาน มีกราม แฟนก็ยังไม่มี แต่ตอนนี้ค่ะ กลับ ควงหนุ่มฮอต ไปไหนต่อไหนด้วยกัน
พี่เค๊ารวบผมทุกวัน สวยแบบไม่เกรงใจใครอ่ะ ไว้จะเอารูปก่อน หลัง จัดฟัน ของพี่เค๊ามาให้ชมกันนะคะ

เห่อๆ เราก็แค่หวัง อยากเป็นเหมือนพี่เค๊ามั่ง[/img]
เราจัดเสร็จไปประมาณครึ่งปีแล้วคะ...ถอนฟัน 4 ซี่ ฟันคุดอีก 2 ซี่

แต่เราก็ว่าหน้าเล็กลงนะ..หน้าเรียวขึ้น เหมือนคางจะยาวขึ้นมาหน่อยๆ...อะคะ
อยากรู้ว่าหากจัดฟันแ้ล้วเนี้ย  จะมีคางยาวขึ้นบ้างมั้ยค่ะ (สำหรับคนคางสั้น)
อยากรู้ว่าหากจัดฟันแ้ล้วเนี้ย  จะมีคางยาวขึ้นบ้างมั้ยค่ะ (สำหรับคนคางสั้น) ...
ต้นฉบับโพสโดย ืืnune เมื่อ 2010-3-16 16:11

อันนี้แฟนเก่าเรานะ

หน้ากลม แก้มป่อง ไม่มีคาง...จนจะเอาออกแร่ะ

เหมือนเดิมเลย คือไม่มีการเปลี่ยนใดๆบนใบหน้าเกิดขึ้น.. ยัังหน้าเหมือนเดิม

คือมันแร้วแต่คนอ่า...ส่วนตัวเราก้อผ่านการจัดมาก่อน ก้อไม่เปลี่ยนเลยนะ...ยกเว้นช่วงที่ผอมหรือน้ำหนักลดอ่า อันนี้คางโผล่ หน้าแหลมรุยยยย...แต่ถ้าเปงคนหน้ากลม แก้มป่อง อันนี้มะแน่ใจอ่าว่าผอมแร้ว น้ำหนักลด มันจะคางโผล่หรือแหลมยาวขึ้นเป่า

งัยเดวรอรีต่อไปแร้วกันนะ หุหุ...
ของเราถอนไป4ซี่ ฟันคุดอีก4 เป็น8 -*- แต่ผลที่ได้คุ้มมากหน้าเรียวขึ้นอย่างเห็นได้ชัด ตอนแรกจะไปเหลากรามแต่ยังไม่กล้าพอเลยหันไปทางจัดฟันแทน หน้าก็เล็กลง คางยาวขึ้นด้วยนะ

ถ้าคนที่ฟันเรียงอยู่แล้วไม่ได้เป็นฟันซ้อนก็จะต้องถอน4ซี่บน2 ล่าง2 แล้วถ้ามีฟันคุด ก็ต้องผ่าออกจนหมด หรื่อบางคนฟันซี่เล็กหรื่อฟันห่างก็จัดให้ชิดกันโดยไม่ต้องถอนฟัน แต่ก็ทำให้หน้าเรียวขึ้นด้วยนะ

ผลที่ได้จากการจัดฟันของเรานะ ปากสวยขึ้นเล็กลงกว่าเดิมเนื่องจากฟันน้อยลง ยิ้มสวยขึ้น(ฟันไม่ดูเยอะ) หน้าเล็กลง คางยาวขึ้น คุ้มจริงๆ ^^
มะวานผมไปหาหมอฟันมา รู้ไหมว่าผุ 8 ซี่ โอ้ว แม่เจ้า แล้วเจือกมีฟันคุดโผล่มาอีก2 ด้วย เจบแน่ๆเลย มะวานอุดไปซี่เดียว 555 เดวค่อยทยอย อุด แต่ฟันคุดละเนี่ยสิ กลัวเจ็บมากครับ ใครเคยถอนม้างเล่าให้ฟังด้วย
83# ping_22

ตอนที่เราไปทำหมอก้บอกแบบนั้นเหมือนกัน คือต้องตัดกรามควบคู่กับการจัดหัน ค่าใช้จ่ายอยู่ที่ประมาณ 7-8 หมื่นค่ะ  คือคุณหมอบอกว่าถ้าจะให้จัดอย่างเดียวไม่ได้  แต่ก็ให้รอคุยกะคุณหมออีกท่านนึงเป็นเพื่อนหมอที่มาทำที่คลินิค คือประมาณว่าคุรหมอท่านนี้เก่งกว่า ถ้าบอกว่าทำได้ก็คือได้ แต่ถ้าหมอบอกว่าไม่ได้ก็คือหมอจะไม่ทำให้ค่ะ
แต่โชคดีมากคุณหมอดูให้แล้วบอกว่าทำได้ ก้เลยทำกับคุณหมอ ตอนนี้จะเสร็จอล้วค่ะเหลือประมาณ 3 เดือน
กลับบ้านญาติ พี่น้อง เพื่อน งี้ทักกันใหญ่เลยว่าไปเสริมจมูก เพราะมีดั้งขึ้นค่ะ  และสำหรับเรารูปหน้าเรียวขึ้น hot มากมาย  ชีวิตเปลี่ยนคร่ะ55 กะว่าทำเสร็จแล้วจะซื้อของไปขอบคุณคุณหมอเสียหน่อย
ของเราไม่ได้ถอนฟันสักซี่เลยค่ะ แต่จัดแค่สองปีแล้วก้อเอาออก หน้าเรียวดีค่ะ พอใจสุดๆ แต่พอเอาออกสักพักก้อเริ่มกลับสภาพหน้าบานเหมือนเดิม..T-T ตอนนี้อยากจัดใหม่อ่ะ แต่กลัวหมอไม่ทำให้ค่ะ เพราะว่าฟันเรียงสวยเข้าที่แล้ว
จัดฟันแล้วใบหน้าอาจจะเล็กเรียวลงได้บ้างแล้วแต่กรณีครับ  แต่จะดูเรียวลงมากหรือน้อย ต้องถอนฟันกี่ซี่ ในแต่ละคนไม่เหมือนกันครับ แล้วแต่ขนาดและรูปร่างของกระดูกขากรรไกร ฟัน และการสบฟันโดยรวมครับ ส่วนจัดที่ไหนดีนี่ก็แนะนำที่ที่ไปสะดวกครับ ใกล้บ้านหรือที่ทำงานก็น่าจะดี เพราะอย่างที่ทราบๆ กันว่าต้องไปเป็นประจำ
พอดีเป็นหมอฟันแล้วผ่านมาเห็นเลยมาตอบให้ครับ
:)
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ติดต่อผู้ดูแลเว็บไซต์ได้ที่ webdungdong@gmail.com|บริษัท ดั้งโด่งดอทคอม จำกัด|ติดต่อลงโฆษณา| ดั้งโด่งดอทคอม@2020

Copyright © 2001-2013 Comsenz Inc.   All Rights Reserved. Powered by Discuz! X3.2 R20140618, Rev.27, Thzaa City 1 Style

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้