เจ้าของ: pheonixs
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

[จัดฟัน/รักษารากฟัน] การจัดฟัน + หน้าเล็ก ลง

[คัดลอกลิงก์]
แล้วถ้าฟันไม่ได้มีปัญหา แต่หน้ามันบานมาก สามารถจัดได้หรือเปล่าคะ
ต้นฉบับโพสโดย dada เมื่อ 2009-7-10 17:44

ขออนุญาติตอบนะคับ...............
[img][/img]

อย่างในกรณีของคุณ dada เนี่ยถ้าไปหาหมอฟัน เค้าจะจัดอยู่ในกลุ่ม To be refuse คือหมอมักจะปฏิเสธอ่ะคับ

คือแนะนำว่าถ้าฟันไม่เป็นอะไรอย่าไปจัดเลยครับ เพราะผลเสียมันจะมากกว่าผลดี ไม่คุ้มหรอกคับ  เพราะถ้าอยากหน้าเล็กแล้วใช้วิธีจัดฟันจะเป็นการรักษาไม่ตรงจุดอ่ะคับ  ใช้วิธีศัลยกรรมจะดีกว่านะคับ เห็นผลมากกว่า เพราะจัดฟันไม่ใช่ว่าจะหน้าเล็กทุกคน บางคนก็ไม่เห็นการเปลี่ยนแปลงใดๆเลยคับ

เป็นห่วงนะคับ เลยแวะมาตะเอ๋ คับ อิอิ
อยากหน้าเล็กนะ แต่ตัวใหญ่เนี้ยสิ
กล้วไม่เข้า
แต่ก่อนฟันเหยินหน้าบาน
พอจัดฟันแล้วหน้าเล็ก
แต่อย่างว่าแหละถ้าไม่มีปัญหาอย่าทำเลย
ดีกว่าอยากหน้าเล็กไปตัดกรามเลยดีกว่า
ที่ยันฮี 50,000 เองนอนโรงบาล2วัน
ดีกว่าจัดฟันรอเป็นปี
ถ้าไม่รักษาดีๆก็ช่วยอะไรเราไม่ได้
เพราะต้องระวังอยู่ตลอด.....นะจ๊ะ
คอนเฟิร์มว่าหน้าเล็กลงจริงคะ- -*  แต่ผลที่กระทบเข้ามาคือจะดูแลฟันยากอ่ะคะ ทำให้ฟันมีปัญหาเยอะ ต่อให้ดูแลดีๆๆก้มีปัญหาอยุ๋ดีค่ะเพราะมีเครื่องมือติดอ่ะคะ ขนาดปกติไม่มีเครื่องมือติดเราก็ยังดูแลได้ไม่ทั่วถึงเลยคะ ที่สำคัญแอบมีฟันเหลืองนิดนุง555  แล้วก็ทรมาณทั้งร่างกาย- -*ทั้งฟัน ทั้งงบประมาณ ถ้าจะดัดเพราะอยากให้หน้าเรียว แนะนำว่าอย่าเลยดีกว่าค่ะ ถ้าอยากดัดเพราะฟันไม่เรียงแบบดูๆไม่ได้เลยจริงๆๆอันนี้ก็พอสนับสนุนคะ ปัญหาอีกเยอะนะคะที่จะตามมาไงก็ลองคิดดู  ตอนนี้เราก็ดัดแต่ถ้าเลือกได้ตอนนั้นเมื่อ2ปีที่แล้วจะไม่ดัดเด็ดขาดค่ะ แรกก็ดีคะดีใจได้ดัดฟันหลังนี่ไม่ไหวอยากจะงัดออก จริงๆๆนะคะคิดดูดีๆๆ
แอบกระซิบว่าโดนถอนไป8ซี่ค่ะ- -* ตอนถอนๆถอนทีละข้าง  แอบกระซิบอีกว่าการดัดฟันก็คือการทำศัลยกรรมอย่างนึงค่ะ*-*
เล็กลงคร้า..อันนี้คอนเฟริม..หน้าเปลี่ยนเลยด้วย..เราจัดที่อุไรวรรณทัตคลินิก

ถอน 5 ซี่ เราเป็นคนมีฟันซ้อนเยอะอะ..
อุ๊ย..ของคุณKOONG..สวยขึ้นมากๆเลย..
หน้าเล็กไม่ว่า แต่หนูหน้ายาวเป็นกองเลยค่ะ
หน้ายาวอยู่แล้วก็ยิ่งยาวเข้าไปใหญ่เลย แต่ยืนยันค่ะว่าทำให้หน้าเล็กลง
จากที่เคยมีแก้มบ้างตอนนี้แทบไม่เหลือแล้วอะ
แก้ไขล่าสุด NNNat เมื่อ 2009-9-30 20:23

รูปที่ 1 ก่อนจัดฟันค่ะ (ขอบอกว่าฟันเหยิน และเกค่ะ)
จริงๆ แล้วหมอใ้ห้ตัดขากรรไกรค่ะ แต่กลัวก็เลยไม่ตัด (แพงมากเกือบแสนเลยอะ)

รูปที่ 2 หลังจากจัดฟันไ้ด้ปีกับ 6 เดือน (พร้อมเสริมจมูก 1 เดือน) สวยขึ้นบ้างไหมเนี้ยะ เฮ้อ

EKK_0446 copy.jpg (23.61 KB, ดาวน์โหลดแล้ว: 9)

EKK_0446 copy.jpg

220920091763.jpg (15.91 KB, ดาวน์โหลดแล้ว: 4)

ออ ลืมบอกไปอีกนิดหนึ่งว่า ปากล่างมันเหมือนห้อยออกมานะ
ไม่รู้มีใครเป็นเหมือนกันบ้างหรือเปล่า รู้สึกว่ามันออกมาเยอะเลยละ
ตอนก่อนทำรู้สึกว่ามันไม่ห้อยเท่าไหร่นะ เฮ้อ>>>>>>>
แต่เอานะเพื่อความสวยของฟัน ยอมได้ หวังว่่าตอนถอดเหล็กออกคงไม่ห้อยออกมาอีกนะ อิอิ
(คิดว่าไม่ได้เป็นกันทุกคนหรอกนะค่ะ อาจจะเป็นแค่เค้าคนเดียว)
อยากรู้จังเลย ระหว่างฉีดยาชาที่ฟันตอนผ่าฟันคุด กะ ฉีดยาชาที่จมูกตอนเสริม
อันไหน เจ็บกว่ากันอ่ะค่ะ ... ใครเคยทำทั้ง 2 อย่างแล้ว รบกวนตอบด้วยน๊า ...อยากรู้ ...
แก้ไขล่าสุด plaa เมื่อ 2009-9-30 22:14

ฉีดยาชาผ่าฟันคุดเจ็บกว่าค่ะ ยืนยัน 555555

การจัดฟัน มันเป็น การรักษา กรณีของฟันมีปัญหา ฟันเก หรือ ซ้อนนะคะ ไม่ใช่การทำศัลยกรรม
แล้วที่สำคัญ หลังการถอดเครื่องมือ ยังต้องใส่ รีเทนเนอร์ไปตลอดนะคะ ไม่งั้นฟันจะล้มค่ะ

ถ้าฟันไม่มีปัญหาอะไร ไม่จำเป็นต้องจัดค่ะ

และไม่ใช่ทุกคนนะคะ ที่จัดฟันแล้วหน้าเรียวลง
คนที่จัดฟันแล้วหน้าเรียวลง นั่นเนื่องจากโดนถอนฟันไปเยอะ และใช้เครื่องมือจัดฟัน ดึงฟันให้เข้ารูป กรามเลยเลื่อนเข้ามาตามรูปฟันไปด้วยนะคะ
และอีกเรื่องคือ คนที่จัดฟัน จะกินน้อยลง และใช้กรามในการบดเคี้ยวของแข็งน้อยลงด้วยค่ะ
เพราะไม่สามารถ เคี้ยว หรือกัดของแข็งๆ อย่างพวกน้ำแข็ง ได้อ่ะค่ะ
ยิ่งช่วงที่ไปให้คุนหมอดึงฟัน ช่วงนั้นจะยิ่งระบม ยิ่งต้องกินของอ่อนๆ อย่างพวกโจ๊ก เพราะระบมจนเคี้ยวข้าวไม่ไหวอ่ะค่ะ
พอกล้ามเนื้อกราม ไม่มีการทำงานหนักๆ กล้ามเนื้อแถบนั้นก้อเลยน้อยลง จนทำให้ดูหน้าเรียวขึ้นอ่ะค่ะ

อย่าคิดว่าจัดฟันมันง่ายนะค้า การดูแลต่อจากนั้น ยุ่งยากมากค่ะ ไม่สนุกนะคะ

หวังว่าคงเป็นคำตอบที่ดีนะคะ จากคนที่จัดฟันอยู่คนนึงค่ะ
จัดเหมือนกันใกล้จะถอดและอีกหนึ่งเดือน..หน้าตอบมากมายโหนกแก้มขึ้นเลยแอบเซ็ง
ช่าย ๆ เหนด้วยก่าเจ๊ปลาคร้าาาา

ฉีกยาชาตอนผ่าฟันคุดนี่ เจ็บกว่าตอนทำจมูกอิกอ่า

ทีแรกนึกว่าทำจมูกเจ็บกว่า  แต่ตอนแรกเนี้ยเสียวมากมาย

ตอนนี้ผ่านพ้นมาได้แร้ววว   เย้ ๆ ๆ
ช่าย ๆ เหนด้วยก่าเจ๊ปลาคร้าาาา

ฉีกยาชาตอนผ่าฟันคุดนี่ เจ็บกว่าตอนทำจมูกอิกอ่า

ทีแรกนึกว่าทำจมูกเจ็บกว ...
ต้นฉบับโพสโดย tamaji เมื่อ 2009-9-30 23:47

ผ่าฟันคุดมานเจ็บมากขนาดนั้นเลยหรอค่า อืม ๆ ๆ
แย้วมานจำเป็นต้องถอนมั้ยอ่าค่า มีหมอจามียาสลบมั้ยค่า ไม่ไหวน้าถ้าต้องถอนอ่า
ผ่าฟันคุดมานเจ็บมากขนาดนั้นเลยหรอค่า อืม ๆ ๆ
แย้วมานจำเป็นต้องถอนมั้ยอ่าค่า มีหมอจามียาสลบมั้ยค่า ไม่ไ ...
ต้นฉบับโพสโดย waan เมื่อ 2009-10-1 00:19

ผ่าฟันคุด เจ็บกว่าการถอนธรรมดานะจ๊ะ เพราะฟันคุดส่วนใหญ่ จะไม่ได้ขึ้นในรูปปกติที่ตั้งขึ้น 90 องศา
ส่วนใหญ่จะขึ้นแนวทแยง บางคน แนวนอนเลย
อย่างเคสของพี่ ฟันคุด 4 ซี่ ขึ้นเกือบแนวนอน เวลาผ่า ต้องเลื่อยตัวฟันแล้วดึงออกทีละชึ้น ต้องงัด ระบมได้ใจมากๆ
พอดีว่าพี่ซาดิส ปกติคนอื่นเค้าระบม หยุดงาน
พี่ผ่าคืนนี้ ก้อนั่งกินข้าวกะเพราะหมูกรอบ รุ่งขึ้นไปทำงานปกติ หน้าไม่บวมไม่โย้  3 วันไปกินเหล้าสบายอารมณ์
หมอรู้หมอด่าตายเรย 5555555
บังเอิญพี่ถือคติ แอลกอฮอร์มันรักษาทุกโรค แถมยังฆ่าเชื้อได้ด้วย

และ อีกอย่าง ตอนจัดฟัน พี่โดนถอนไปทั้งหมด 8 ซี่ หน้าไม่เรียวก้อไม่รู้จายังงัยแล้วอ่ะ
ปกติก้อไม่กินไรแข็งๆอยู่แล้วด้วย กล้ามเนื้อกรามมันเรยลีบหายไปหมด
อุ๊ย..ของคุณKOONG..สวยขึ้นมากๆเลย..
ต้นฉบับโพสโดย orachon เมื่อ 2009-9-30 16:37

ขอบคุณมากกกกกค่ะ
อิอิแต่กว่าจะคิดได้ว่าต้องจัดฟันมันเหยินมากกกก
เลยหน้าเล็กได้แค่นี้อ่า..........

ตอนแรก อยากทำจมูกแต่กลัวเจ็บ --- แอบหงอเลย --- คริคริ
นึกว่าจะเจ็บกว่า ผ่าฟันคุดซะแระ แต่ส่วนใหญ่บอกว่า ผ่าฟันคุดเจ็บกว่า ค่อยใจชื้นขึ้นนิดนึงส์ ...
เพราะจัดฟันเหมือนกัน โดนเหมือนพี่ปลาเลย ... ผ่าฟันคุด 4 ซี่ ... แนวนอนทั้งนั้น ซี่นึงประมาณ 45 น.
แถมหมอทำฟันคุดหัก ต้องฉีดยาชาเพิ่ม เพราะหมอต้องงัดรากฟันอีกที่หักอีก ... ซี่แรกอ่ะเจ็บ แต่ซี่ 2-3-4 ก็ชินชาแร๊ะ ...
ผ่าฟันคุด เจ็บกว่าการถอนธรรมดานะจ๊ะ เพราะฟันคุดส่วนใหญ่ จะไม่ได้ขึ้นในรูปปกติที่ตั้งขึ้น 90 องศา
ส่วนให ...
ต้นฉบับโพสโดย plaa เมื่อ 2009-10-1 01:03

โอ้โห กิน กะเพาะหมูกกรอบ พี่ปลาค่า ๆ ๆ เยี่ยมไปเลยค่า ๆ ๆ
แต่ถ้าเปงเหล้าที่ฆ่าเชื่อเนี่ย นู่เชื่อค่า ๆ ๆ เด๋วเอามั่ง เหอๆ ๆ  ๆ
ลืมถามอีกอย่างค่า เพิ่งไปทามจมูกมา ถอนฟันคุดได้เลยมั้ยค่า ๆ ๆ
ตุ๊กตา ถอด 4 ซีก ก่อนทำกะหลังทำแตกต่างกันค่ะ คางก็ยาวขึ้น แล้วหน้าก็เรียวค่ะ >_<
ดัดฟัน รู้เเต่ว่า จามีคางมากขึ้นค่ะ
กระดูกมันไม่งอกมาเพิ่มนะคะ ที่ดูเหมือนคางมากขึ้น เพราะฟันมันหุบเข้าไปมากกว่าค่ะ พอฟันหุบ เนื้อมันยุบเข้าไปตาม คางเลยดูยาวขึ้นกว่าเดิม

จัดฟันมันแค่การเลื่อนฟันให้ ฟัน บนล่าง สบกัน ดึงกรามให้มันเข้าที่ มันไม่สามารถทำให้กระดูกงอกเพิ่มได้ไม่ว่าจะตำแหน่งไหนก้อตามนะค้า

อย่างจัดฟัน แล้วจมูกโด่งขึ้น ก้อเพราะหน้าเราเรียวขึ้น หน้าเล็กลง สันจมูกมันเลยชัดขึ้น แต่มันชัดได้เท่าที่กระดูกของเดิมเรามีนะคะ มันไม่ได้ทำให้กระดูกมันปูดเพิ่มได้หรอกค่ะ

ประมาน 60% ของคนจัดฟัน จะผอมลง เพราะกินยากขึ้น กินจุบจิบน้อยลง กินอาหารแข็งๆไม่ค่อยได้ มันเลยเปนส่วนนึงที่ทำให้หน้าตอบลง จนเห็นส่วนต่างๆบนหน้าชัดขึ้นอ่ะ

อาจจะตอบกวนไปนิสนะ
เพราะไม่อยากให้เข้าใจผิดว่าจัดฟัน มันทำให้จมูกโด่งเป็นสัน หรือคางยาวอีก 5-8 มิลไรเงี้ย
Wow ... ข้อมูลแน่นเอี๊ยดเลย ...
อยาก จัดมั้งแล้วสิ!~!
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ติดต่อผู้ดูแลเว็บไซต์ได้ที่ webdungdong@gmail.com|บริษัท ดั้งโด่งดอทคอม จำกัด|ติดต่อลงโฆษณา| ดั้งโด่งดอทคอม@2020

Copyright © 2001-2013 Comsenz Inc.   All Rights Reserved. Powered by Discuz! X3.2 R20140618, Rev.27, Thzaa City 1 Style

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้