12
กลับไป ตั้งกระทู้ใหม่
เจ้าของ: donkdank
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

[จัดฟัน/รักษารากฟัน] โหนกแก้มสูง จัดฟันแล้วมันจะสูงขึ้นอีกมั้ยคะ?

[คัดลอกลิงก์]
ขอข้อมูลตักโหนกหน่อยครับ ผมมีปัญหาเหมือนกันเลยครับ หมอ และราคานะครับ ตอนนี้รู้สึกแย่ ถึงกับเครียดเลยครับ แต่ยังจัดไม่เสร็จเหลืออีก 1 ปี
จัดมา 3 ปีแร้วค่ะ โหนกแก้มชัดมาก ตอนนี้อยากเอาอกมาก
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย phachara เมื่อ 2014-12-7 10:36

ถ้ามีโหนกแก้มอยู่แล้วนิดหน่อย อีก 2 วัน กำลังจะติดเครื่องมือแล้วครับ วันที่คุยกับคุณหมอ คุณหมอบอกว่าต้องถอน 4 ซี่ ผมถามคุณหมอเรื่องนี้เหมือนกันครับ ว่าจัดฟันแล้วโหนกแก้มจะสูงขึ้นจริงมั้ย ผมไม่อยากต้องไปทุบหน้า คือ กลัววางยาสลบไม่ดีหรือผมแพ้ยาสลบ ว่าง่ายๆกลัวตายครับ คุณหมอบอกผมว่า ไม่มีผลมาก เพราะเคสผมถอนแค่ 4 ซี่ และไม่ได้ถอนฟันกรามด้านใน ถอนประมาณซี่ที่ 5 นับจากฟันหน้า ประมาณซี่ที่อยู่หลังเขี้ยว เดี๋ยวคุณหมอจะระวังให้ ตอนคุยเสร็จก็โล่งอกครับ แต่มาอ่านเจอกระทู้นี้ เลยลังเลครับ จะจัดดีมั้ย ปัญหาที่จะจัดเพราะปากยื่นนิดหน่อยครับ ยื่นจากฟันหน้า แต่กลัวมาก กลัวโหนกจะสูง แต่ถอนแค่ 4 ซี่ ไม่ได้ถอนเยอะๆแบบ 8 ซี่ หน้าอาจไม่ได้เปลี่ยนมาก โหนกอาจไม่ได้สูงขึ้นมากอย่างที่คุณหมอบอกรึเปล่าครับ แต่สิ่งที่กังวล คือ ถ้าจัดไปแล้ว โหนกมันสูงขึ้นมาก ก็เรียกร้องอะไร หรือ ให้ใครรับผิดชอบได้อยู่ดี

ใจหนึ่งก็อยากจัดให้ปากหายยื่น ใจหนึ่งก็กลัวโหนกสูงขึ้นมาก แต่ถอนออกแค่ 4 ซี่ ไม่ได้ถอนเยอะ หรือ เชื่อใจคุณหมอตามที่ได้คุยคุณหมอ หรือ ไม่ต้องจัดฟัน ปล่อยให้ปากยื่นไป  แต่ป้องกันโหนกสูง เอาไงดีครับ ขอคำแนะนำหน่อยครับ มีท่านไหนจัดฟันแล้วต้องถอน 4 ซี่แบบผมบ้างครับ มีปัญหาเรื่องโหนกแก้มสูงขึ้นมากมั้ยครับ ขอบคุณครับ
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย phachara เมื่อ 2014-12-7 10:40

ขอบคุณครับ
12
กลับไป ตั้งกระทู้ใหม่
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ติดต่อผู้ดูแลเว็บไซต์ได้ที่ webdungdong@gmail.com|บริษัท ดั้งโด่งดอทคอม จำกัด|ติดต่อลงโฆษณา| ดั้งโด่งดอทคอม@2020

Copyright © 2001-2013 Comsenz Inc.   All Rights Reserved. Powered by Discuz! X3.2 R20140618, Rev.27, Thzaa City 1 Style

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้