ดู: 25572|ตอบกลับ: 145
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

ข้อคิดสำหรับคนที่รู้สึกว่า การรอคิวช่างนานแสนนาน((เข้ามาอ่านกันเยอะๆนะครับ)

[คัดลอกลิงก์]
พี่เห็นใจทั้งคนรอ และ คนทำ

คนไข้ทุกคนอยากรีบสวย รีบหล่อ

คุณหมอก็อยากรีบทำให้

แต่คนไข้เยอะจนคุณหมอก็ไม่รู้จะทำยังไง

คุณหมอเปรยให้พี่ฟังอยู่เรื่อยๆ

ก็เห็นใจและเข้าใจทั้ง 2 ฝ่ายนะครับ

ถ้าใครไม่มีความจำเป็นจริงๆก็รอหน่อยดีกว่าครับ

คุณหมอไม่เหนื่อย จะได้ทำให้ทุกคนได้สวยๆ

บางคนไปเร่งคิวคุณหมอมากๆ พี่เกรงว่า วันนึงคุณหมอจะรีบๆทำแบบคุณหมอท่านอื่นๆ

พี่เคยเจอคุณหมอบางท่านรีบๆทำแข่งกับเวลาและคนไข้มาแล้ว

พี่นอนให้หมอทำอยู่ ยังรู้สึกได้เลยถึงอาการรีบร้อนของคุณหมอท่านนั้น

เพราะ นอกจากอาการที่เห็นได้ชัด ยังมีคำพูดของหมอที่พูดกับพยาบาล

ซึ่งฟังดูก็รู้ว่า หมอกำลังเร่งทำให้เสร็จ เพราะ ยังมีคนไข้รออยู่อีก

ศัลยกรรมเป็นเรื่องที่ต้องพิถีพิถัน และ ใช้เวลาในการทำแบบไม่เร่งรีบ

ยังดีที่คนไข้รายต่อไปเป็นน้องสาวแท้ๆของพี่เอง เลยทำใจได้

แต่พี่ก็มีหนาวเหมือนกัน แล้วผลออกมาก็เป็นอย่างที่คิดไว้ คือ

ต้องแก้กับคุณหมอท่านอื่นต่อไป

ทั้งที่คนไข้ของคุณหมอท่านนั้นไม่ได้เยอะมากๆแบบคุณหมอเฉลิม

ยังไงขอความร่วมมือจากทุกคนช่วยๆกันนะครับ  

คุณหมอเฉลิมหรือคุณหมอท่านอื่นที่คิวยาวๆ

จะได้รักษาระดับความประณีตให้คงเส้นคงวา

จะได้สวยๆ หล่อๆกันทุกคน

เพราะ บางทีคุณหมอก็ถูกกดดันจากเหตุผลของแต่ละคนที่อยากรีบๆทำ

จนรู้สึกได้เลยว่า คุณหมอก็ลำบากใจอยู่ไม่น้อย

เอาเวลาที่รอ หาข้อมูลให้ดีที่สุด จะเอาแบบไหน ชอบยังไง

จะได้ไม่ต้องมาแก้รอบ 2 รอบ 3

และที่สำคัญ โดยเฉพาะเรื่อง จมูก บางคนกลัวโด่งเกิน

พอทำมาไม่โด่ง ก็ต้องมาแก้กันอีก ยิ่งทำให้คิวยาวยิ่งขึ้น

ใช้เวลาที่รอให้เกิดประโยชน์ ดูและศึกษาเคสคนอื่นให้มากๆ

ในเวปนี้มีรีวิวให้ดูเยอะเลยครับ

บางคนมาตั้งคำถามโดยไม่ได้อ่านรีวิวหรือประสบการณ์ของคนอื่น

ทำให้เสียโอกาสที่ดีในการหาข้อมูลที่ควรรู้ และไม่ได้คิดที่จะถาม

พี่อยากให้เรียนรู้ทำความเข้าใจ เรื่อง การเตรียมตัวเตรียมใจทั้งก่อนและหลังทำ

ที่สำคัญ ถามใจตัวเองให้ดีๆ ว่า ต้องการอย่างไร

พี่เห็นบางคนถึงวันทำ ยังไม่พร้อม มีอาการต่างๆนานาแบบมากจนผิดปกติ

แสดงให้เห็นว่า ไม่ได้เตรียมตัวเตรียมใจรับกับสภาพการเปลี่ยนแปลงที่จะเกิดขึ้น

ทั้งที่สวยขึ้น หล่อขึ้น บางคนถึงขนาดเดินไปเดินมาร้องไห้เหมือนคนขาดสติ

ทั้งที่ทำเสร็จแล้ว และดูดีด้วย ไม่ได้โด่งเกิน แล้วก็ร้องแต่คำว่า กลัวๆๆๆ

จนพยาบาลต้องพาไปนอนพักอีกห้องสงบสติอารมณ์ก่อนจะกลับพร้อมคนที่มาเป็นเพื่อน

ทำให้เคสอื่นที่รอทำต่อพลอยอกสั่นขวัญผวาไปด้วย

ทั้งที่จริงแล้วการเสริมจมูกเป็นการผ่าตัดเล็ก ไม่ได้น่ากลัวมากมาย

อีกทั้งไม่ได้เจ็บอย่างที่คิด หลายคนพอทำออกมา

จะพูดเลยว่า ไม่เจ็บหรือน่ากลัวอย่างภาพที่คิดไว้ก่อนเลย

ลองคิดดูในช่วงที่รอทำ ว่า เราพร้อมรับกับการเปลี่ยนแปลงแค่ไหนนะครับ

บางทีรอไม่นานอย่างที่คิด บางคนจังหวะเหมาะๆ อาจได้คิวที่คนอื่นเลื่อนไปก็ได้

แต่คนที่ต้องรอตามคิว ยังไงก็คุ้มค่าที่รอคอย

เป็นกำลังใจให้ทุกๆคนนะครับ:)

แล้ววันนี้คุณพร้อมรึยัง

ถ้ายัง อย่าปล่อยเวลาที่รอคอยให้เปล่าประโยชน์

มีสิ่งที่ต้องรู้อีกมากมายที่บางทีคุณเองก็คาดไม่ถึงนะครับ

คะแนน

47

ดูบันทึกคะแนน

แก้ไขล่าสุดโดย yaimhai เมื่อ 2010-10-2 19:10

ขอบคุณค๊าา แวะมาอ่านอีกรอบ ^^
คิวเรา 25 ธ.ค. รอต่อไปเนอะ ช้าหรือเร็วก็สวย^^
มีหลายเหตุผล แต่ที่แน่ๆ ความมั่นใจของเราที่คิดว่า หมอต้องทำออกมาสวย และไม่อยากแก้หลายรอบ จึงอดทนที่จะรอต่อไป ก็มีทั้งคนที่ทำออกมาแล้ว สวย และไม่สวย แต่ทั้งนี้ก็ขึ้นอยู่กับ ความสวย และความหล่อ ของคนๆนั้น เป็นทุนเดิมอยู่แล้วด้วย
24มค54คับ............โจ้รอด้ายยยยยยยยยยยยยยยยยยย
อืมๆๆ โดนใจจัง ๆ เพราะไปจองคิวมาวันนี้ ได้ มกรา ปี 54 นานกว่าใครในห้องนี้นะ ป้าว่า
เห็นด้วยเป็นที่สุด...รอมาจนถึงอายุป่านนี้ได้

แย้วทำไมจารออีกหน่อยม่ะได้ล่ะเนอะ
เราก็จองคิวตั้งแต่ตุลปีที่แล้ว

เดือนมิถุนาถึงจะได้ทำ

สู้ๆๆคะ ช้าๆได้พร้าเล่มงาม อิอิ
โอ้โห ..คำพูดกินใจเลย

ตอนนี้มินิ ก็ต้องรอคิวเหมือนกันค่ะ อีกสามสี่เดือนนู้น

แต่ก็ไม่ได้รีบร้อน ที่เค้าบอกว่า ช้าๆได้พร้าเล่มงาม โหกกก!!

กัดฟันรอสวย อย่างใจจดใจจ่อ อิอิ
ต้องรอ แล้ววันนั้นจะดีเอง คับ
จองแล้วรอคิวนาน 7 เดือนตอนนี้อีกเดือนก็จะได้ทำ อ่านจากประสบการณ์ของเพื่อนๆในนี้ไปเรื่อยๆจนกระทั่งมันซึมซับ
เหมือนเราได้นั่งคุยกันทุกๆวัน บงทีวันที่เราไปทำจริงๆอาจได้เพื่อนๆในนี้ไปคอยดูแลเป็นเพื่อนและเป็นกำลังใจก็ได้นะ
ตอนนี้รอคิวคุณหมออยู่ค้ะ นานมากว่าจะได้ทำ
แต่พอมาอ่านแร้วรู้สึกมีกำลังใจในการรอขึ้นเยอะเลยค้ะ
ขอบคุณน้ะค้ะ ที่มีกระทู้ดีๆๆแบบนี้
รับทราบครับโผมมม
มีประโยชน์มากเลยค่ะ
จริงด้วยค่ะ..ถ้างั้นจะค่อยๆหาข้อมูลไปเรื่อยๆยังไม่รีบตัดสินใจจนกว่าทุกอย่างจะลงตัว..ขอบคุณนะคะ
กำลังอยุ่ในช่วงศึกษาหาข้อมูล ขอบคุนสำหรับความเหนดีดีคะ สุดท้ายนี้ รักคุนหมอที่เอาใจใส่กับผลงาน ความปราณีตและลูกค้าทุกคนและ พี่พี่ในเวบนี้ที่ให้ความคิดเหนและรีวิวดีดี ไว้เปนกรณีศึกษานะคะ

ชอบจัง  ชอบจางงงง
ผมเองก็มีความรู้สึกนี้(แบบว่าแทงใจดำอ่ะ) เลยขออนุญาติพูดนิดนึงอ่ะครับ
ผมก็คิดและจำทำและแน่ใจแน่แล้ว แต่ปรากฎว่าเมื่อผมไปจอง(ตั้งแต่ปี 52) คิวผมไปถึงเดือน เม.ย(ที่ฟอร์จูนอ่ะครับผม)
และวันที่ผมไปจ่ายตังผมมั่นใจว่าผมจะหล่อที่นี่ และได้คุยกับพี่แดง(พี่แดงน่ารักมากมาย) ชวนคุยกันอยู่นาน

แต่แล้ววันหนึ่งผมก็สติแตก ตูจะรอทำไมเกือบครึ่งค่อนปีวะเนี่ย จึงหาข้อมูลใหม่ๆเกี่ยวกับคนหมอท่านอื่นรองๆลงมา ทั้งๆที่ผมเองไม่เคยคิดที่จะเปลี่ยนเลย(จนได้ทำกับคุณหมอคนปัจจุบันของผม)

แต่ผมอยากบอกกับเจ้าของกระทู้ว่า ผมเข้าใจเลยว่าการรอต่างๆมันเป็นเรื่องที่คิดว่ามันน่าจะไม่ทรมาน(และคิดว่าเป็นเรื่องเล็กๆ) แต่ที่จริงแล้วมันร้อน(รน)มากเลย

จนในที่สุด จนแล้วจนรอดผมก็ได้ไปทำกับหมอคนปัจจุบัน และยังมีเสนอ(หนัง)หน้าไปคืนคิวกับพี่แดง(โดนพี่แดงสวดแบบว่ายับเยินบอกว่าเดี๋ยวก็ถึงคิวเราแล้ว อีกนิดเดียวเอง ทำไมใจร้อนแบบนี้ และมองตาผมซักพักด้วย ผมรู้สึกแย่มากๆ - -")

มันเป็นเพราะความผิดของผมเองที่ไม่หนักแน่นและเข้มแข็งพอ ทั้งๆที่หลายเดือนในการหาข้อมูลตั้งใจจะทำที่นี่อยู่แล้ว...

นิทานเรื่องนี้สอนให้รู้ว่าถ้าเรามั่นใจคนไหน ก็ให้มั่นใจในหมอคนนั้น ถึงแม้ว่ามันจะนานซักแค่ไหน ทำไมล่ะ เราโตจนป่านนี้หน้าแบบนี้มาตั้งกี่ปี อีกแค่ไม่กี่เดือนทำไมเราจะรอไม่ได้ มันก็ดังก้องอยู่ในหัวผมตลอดเวลาครับ

***สำหรับคนที่ต้องการแก้ หรือมีปัญหา คงจะเจ็บใจและเสียดายมากกว่าผมอีกแน่นอน ว่าทำไมไม่รอซะตั้งแต่ทีแรก***

ขอบคุณที่กระทู้นี้ได้เตือนใจเพื่อนๆบางคน(รวมทั้งผมด้วย) ว่า....คุณไม่มีความอดทนในการรอคอยอะไรเลย... - -"
อ่านแล้วจริงมากๆ เลยค่ะ
เรายังไม่เร่งกับคุณหมอ ก็ไม่อยากให้คนอื่นเร่งเหมือนกัน
กลัวคนอื่นเร่งๆ กลายเป็นว่าคุณหมอจะแถมเร่งให้เราด้วยนี่
อันนี้ก็ไม่ไหวเหมือนกันเนาะ

อยากให้ทุกคนคิดอย่างงี้จังค่ะ ^^
{:13_948:}

ขอบคุณสำหรับข้อคิดที่ดีมากๆ ครับพี่โอม

ผมเห็นด้วยที่ว่าการจะทำศัลยกรรม (หรืออันที่จริงการจะทำอะไรๆ ที่สำคัญ) สมควรจะมีการศึกษาหาข้อมูลมาเป็นอย่างดี
มีการเปรียบเทียบ Risks and Benefits ที่ชัดเจน ตรงประเด็น รวมทั้งทราบถึง Complication ต่างๆ ที่อาจเกิดขึ้น
และแนวทางการป้องกันแก้ไข เพื่อที่จะได้ตัดสินใจได้อย่างถูกต้องที่สุด

แต่เดิมผมใช้ account ของเพื่อนในการเยี่ยมชมเว็บนี้มาตั้งแต่ช่วงกลางปี 2009 ตอนนี้จึงตัดสินใจสมัครเองเพราะจะได้พูดคุยกับสมาชิกที่นี่หลายๆ คนได้อย่างสะดวก ผมคิดว่าสังคมของเว็บนี้เป็นสังคมที่น่ารักมากๆ ครับ ข้อมูลต่างๆ ก็มีให้อย่างละเอียดครบถ้วน เพียงแต่เราต้องใช้เวลาในการศึกษาข้อมูลเหล่านั้นเป็นอย่างดีก่อนจะตัดสินใจทำอะไรกับตัวเอง

ขอบคุณพี่โอมอีกครั้งที่มาให้คำแนะนำทุกคนนะครับ
ก็อย่างว่า อยู่กับจมูกอันนั้นมาทั้งชีวิต อยู่ได้ มาเร่งตอนที่อยากทำนี่ละ
ช่วงที่รอถือว่าเป็นช่วงเตรียมตัวเตรียมใจค่ะ
ตอนนี้คิว คุณหมอเฉลิม ถึงเดือนไหนแล้วครับ ปิดรับจองคิวรึยังครับ
การรอคอยว่านานแต่ยัง ไม่เป็นไร พอสิ้นสุดการรอคอยแล้วไม่ได้ทำ ใจสลายยยยยย
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ติดต่อผู้ดูแลเว็บไซต์ได้ที่ webdungdong@gmail.com|บริษัท ดั้งโด่งดอทคอม จำกัด|ติดต่อลงโฆษณา| ดั้งโด่งดอทคอม@2020

Copyright © 2001-2013 Comsenz Inc.   All Rights Reserved. Powered by Discuz! X3.2 R20140618, Rev.27, Thzaa City 1 Style

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้